Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้ปลาแพะของผม(มาทบทวนเบสิคกัน)  (อ่าน 3264 ครั้ง)
Skullomania ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 30/09/11, [19:45:44] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ก่อนอื่นเลยต้องขอขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านนะครับกับกระทู้เรื่องง่ายๆที่ทำให้ปลาตายได้นะจ๊ะ
เสียงตอบรับจากเพื่อนๆดีมากมายวันนี้เลยขอเอารูปตู้แพะที่บ้านมาให้ดูมั่งครับ พร้อมกับเอา
วิธีเลี้ยงของผมมาแชร์กับเพื่อนๆไปด้วย วิธีของผมอาจไม่ถูกต้อง100%นะครับลองปรับใช้
กันตามสมควรครับ เพราะ ถึงผมจะเป็นสัตวแพทย์แต่ผมก็ไม่ได้มีความรู้เกี่ยวกับการเลี้ยงปลา
มากมาย อาศัยหาอ่านจากในเวปนี้เป็นหลักและเสริมจากหนังสือต่างๆและเวปไซต์ต่างประเทศ
ประกอบไปด้วย ที่บ้านผมมีตู้ปลา3ใบนะครับ มี30นิ้ว2ใบ 36นิ้ว1ใบ เลี้ยงมาได้6เดือนแล้ว
ยังไม่เคยมีปลาตายเลยแม้แต่ตัวเดียว(มีแค่แพะสเตอไบตายคาถุงมาระหว่างเดินทางกลับบ้าน
ตัวเดียว) วันนี้เอาตู้30นิ้วที่เลี้ยงแพะมาให้ชมก่อนครับ แรกเริ่มเดิมทีผมก็แค่เอาปลาแพะมาเป็น
ปลากินเศษอาหารก้นตู้ไปๆมาๆทำไมหลงรักมันไปได้ก็ไม่รู้ emb01 พอเยอะๆเข้าก็เลยต้องแยก
ออกมาตู้นึงให้เป็นสัดส่วนซะเลย
ขออภัยนะครับใช้กล้องมือถือถ่ายภาพห่วยมากมาย

อายจังเลยเหมือนตู้เด็ก ป.4 เน้นของที่หาได้ทั่วไป [mo_006]

ข้อมูลตู้นะครับ ตู้30*16*18 กรองในอีฮาม 2212 ปั๊มลมต่อกรองฟองน้ำ1ตัวปูพื้นด้วยกรวดแม่น้ำ(เป็นกรวดกลมๆไม่คมครับ ปูไม่หนามาก) ฉากหลังหน่อมแน้มเพิ่มบรรยากาศ
ไฟหลอดสีชมพูสำหรับเลี้ยงปลา(ไม่แนะนำหลอดไฟบ้านนะครับ นั่งมองนานๆเสียสายตาแถมอาจทำปลาตาบอดด้วย) ใส่ต้นไม้ปลอมและขอนจริงครับ
สมาชิกในตู้  - คาร์ดินัล 20หน่วย ปลา breed ซื้อมาตั้งกะไซส์ 1/4นิ้ว ตอนนี้ประมาณนิ้วครึ่งแล้ว
                  - แรม7สี 1คู่ น่ารักมากไม่ค่อยไล่ปลาอื่นด้วย ไข่หลายทีแล้วแต่กินหมด
                  - แพะ โกลเลเซอร์ 2หน่อ
                  - แพะ สเตอไบ 4 หน่อ
                  - แพะ คอไดมาคูเลตัส 2 หน่อ
                  - แพะ ดุป 4 หน่อ
ถ่ายน้ำ  20-30% สัปดาห์ละ 1-2ครั้ง (ส่วนใหญ่จะ2ครั้งเพราะผมว่าง [on_026])

วิธีเตรียมตู้ของผมนะครับ หินล้างจนใสประมาณ 20-30น้ำ(นั่งล้างหลังแทบหัก) หลังจากน้ำ
เริ่มใสก็ใส่ด่างทับทิมนิดหน่อยแช่หินและพวกต้นไม้ปลอมและขอนประมาณครึ่งชั่วโมง จากนั้น
ล้างออกประมาณ3-5น้ำ(ทำแค่ล้างครั้งแรกที่ซื้อมาจากร้านนะครับเพราะมันค่อนข้างสกปรกมาก)
จากนั้นก็จัดตู้ตามใจชอบแล้วก็ใส่น้ำที่พักแล้วลงในตู้ หรือถ้าไม่มีก็ใช้น้ำประปาใส่ยาลดคลอรีน
ก็ได้(ตอนนี้ต้องยังไม่มีปลาในตู้นะ) แล้วใช้ปั๊มลมเป่าออกซิเจนลงน้ำ 1คืน สารเคมีที่ผมใช้ในตู้
ก็มี ยาเหลือง(หวังผลในการฆ่าแบคทีเรียในน้ำ) มาลาไคท์(ควบคุมเชื้อรา) และเกลือ(ผมจำได้
ว่าตอนเรียนอาจารย์ผมสอนให้ใส่เกลือไม่เกิน2%  เพื่อช่วยกำจัดปรสิต และยังสามารถทำ
ให้ปลาสบายตัวขึ้น (ผมใส่แค่ตอนตั้งตู้ใหม่นะครับ หลังจากนั้นไม่ใส่อีกเลย) แล้วก็ใส่แบคที
เรียที่มีขายตามร้านปลาทั่วไปในช่วงที่แบคทีเรียในตู้ยังไม่เซ็ตตัวดี จากนั้นก็ไม่ใส่อีกเลย เพราะ
ปัจจัยที่จะทำให้ปลาสุขภาพดีคือคุณภาพน้ำในตู้ครับ สารเคมีถ้าไม่จำเป็นจริงๆจะไม่ใช้ครับ
พอคิดว่าน้ำเวิร์คแล้วต้องมีเหยื่อครับ เดินไปช้อนหางนกยูงมาซัก2-3หน่อทิ้งลงตู้เลย ทิ้งไว้ซัก
2-3วันถ้าปลาหางนกยูงสบายดีก็แปลว่าตู้เราพร้อมแล้วครับ

ปลา ข้อนี้สำคัญมากตู้ปลาก็ต้องมีปลาไม่งั้นก็ไม่ใช่ตู้ปลา xxx2 ต้องหาข้อมูลก่อนครับว่าเรา
จะเลี้ยงปลาอะไรบ้าง จำนวนเท่าไหร่ ปลาที่จะเลี้ยงมันอยู่ด้วยกันได้มั้ย มันจะโตสุดขนาดไหน
มันต้องการอุณหภูมิเท่าไหร่ (ปลาที่อยู่ในตู้เดียวกันควรจะเลือกที่ชอบอุณหภูมิพอๆกัน pHพอๆ
กันจะได้ง่ายต่อการดูแล) และในการลงปลาครั้งแรกควรจะลงน้อยๆก่อนเพื่อเพิ่มจำนวนของ
เสียในตู้แบบช้าๆให้แบคทีเรียในตู้ค่อยๆเพิ่มจำนวน หากท่านลงตู้มเดียวปลา30ตัว เช้ามาน้ำ
ขุ่นแน่นอน

พอเลือกปลาได้แล้วก็ไปซื้อปลากันครับ พยายามหาร้านที่มีการพักปลา ถ้าในตู้ที่เราจะซื้อ
มีปลาป่วยหรือตายไม่แนะนำให้ซื้อครับ เพราะมีความเป็นไปได้สูงว่าเชื้อโรคจากปลาที่ตาย
อาจติดต่อมาสู่ปลาที่เรากำลังจะซื้อและอาจจะทำให้ปลาที่เราเลี้ยงไว้ที่บ้านติดโรคต่อจาก
ปลาที่เรานำเข้าบ้านใหม่ทำให้เกิดการตายยกตู้ได้

จากนั้นพอได้ปลาที่แข็งแรงสมบูรณ์กลับบ้าน ยังก่อน อย่าเพิ่งนำปลาที่ซื้อมาลงตู้เดิม
ที่มีปลาที่เราเลี้ยงไว้ในทันที เราควรจะมีตู้กักโรคซัก1ใบ ขนาดไม่ต้องใหญ่มากก็ได้ พักปลา
ไว้ก่อน5-7วัน หลังจากที่ปลาแข็งแรงดีจึงปล่อยรวมกับปลาในตู้เดิมที่เราเลี้ยงไว้ โดยส่วนตัว
ในตู้พักปลาของผมจะใส่เกลือ ยาเหลือง และมาลาไคท์(มาลาไคท์ใช้กับปลาแพะต้องระวัง
นะครับเพราะปลาแพะเป็นปลาหนังซึ่งจะเซ้นส์สิทีฟต่อยามากกว่าปลามีเกล็ด) เพราะธรรมชาติ
ของสิ่งมีชีวิตแล้ว เมื่อได้รับเชื้อโรคเข้าส่ร่างกายจะไม่แสดงอาการทันที แต่จะมีระยะฟักตัว
ของโรคจะยาวนานมากน้อยขึ้นกับ ชนิดของเชื้อ ปริมาณที่ได้รับ และภูมิคุ้มกันของตัวสัตว์
หากเราไม่พักปลาเลยเอาปลาที่ได้มาลงตู้ทันที แล้วปลาตัวนั้นได้รับเชื้อแล้วแต่ยังไม่
แสดงอาการพอปล่อยลงไปได้2-3วันก็เริ่มป่วยและตายจากนั้นปลาเก่าในตู้ก็จะเริ่มติดเชื้อ
ไปด้วย และถ้าเป็นไปได้หากเราซื้อปลามาจาก2แหล่ง ก็ไม่ควรกักโรครวมกัน เพราะอาจจะนำ
เชื้อจากปลาอีกแหล่งไปแพร่กระจายให้กับปลาอีกแหล่งได้ ยาต่างๆไม่ควรใช้พร่ำเพรื่อเพราะ
อาจทำให้เกิดการดื้อยา ผมใช้แค่ตอนกักโรคกับตอนตั้งตู้ใหม่เท่านั้นนะครับ เพราะเราไม่รู้ว่า
ปลาที่เราได้มานั้นมีอะไรแถมมาบ้าง หลังจากนั้นดูแลคุณภาพน้ำดีๆ ไม่ปล่อยให้มีของเสีย
สะสมมากจนเกินไปปลาของเราก็จะมีสุขภาพดีแล้วครับ

โดนแฟลชกลายเป็นปลาตาผีไปเลย wuuuu

โกลด์เลเซอร์ ผมว่ามันทนดีออก เลี้ยงง่าย กินเก่ง  

โกลด์อีกตัว ตัวนี้หน้าหวานมาก(ภาพโคตรจะมัว [on_030])

สุดท้ายนี้ทุกอย่างที่ผมว่ามาก็เรื่องเก่าๆที่มีในนี้ทั้งนั้นเลย [on_007] หวังว่าเพื่อนๆคงไม่พลาด
กันนะครับ ฝากถึงชาวแพะทุกคนว่า เลือกปลาดี น้ำใส ไหลเย็น แพะเอ็นจอยไม่มีทางตายจ้า
ตู้ผม กรองในมีหัวพ่นน้ำแรงมวากส์ ทำให้น้ำไหลค่อนข้างแรง ถ่ายน้ำสม่ำเสมอ ดูอุณหภูมิ
ไม่ให้เกิน 28องศาเซลเซียส น้ำที่ใช้พักอย่างน้อย5-7วัน ตั้งแต่เลี้ยงมายังไม่เคยรักษาปลา
ตัวเองเลยครับ ไม่ป่วยเลย ความรู้เกือบทั้งหมดก็มาจากเวปนี้นั่นแหละ สุดท้ายผมคิดอยู่เสมอว่า
ผมคือมือใหม่ ผมรักษาปลาไม่เป็น เพราะฉะนั้นผมต้องทำทุกอย่างตามที่อ่านมา ไม่มีลัดขั้นตอน
แค่นี้เราก็จะไม่พลาดในสิ่งที่เราไม่ควรจะพลาดแล้วครับ [on_066]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/09/11, [23:11:07] โดย Skullomania »
boyza honda ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 30/09/11, [19:47:19] »

ช่วยคับ  [on_062]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/09/11, [19:49:39] โดย RedBullx »
frost ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 30/09/11, [21:13:00] »

มาลาไคท์(มาลาไคท์ใช้กับปลาแพะต้องระวัง
นะครับเพราะปลาแพะเป็นปลาหนังซึ่งจะเซ้นส์สิทีฟต่อยามากกว่าปลามีเกล็ด)

จริงๆ เจ้าตัวนี้มันก็ไม่สมควรจะใช้กับปลาสักชนิดเดียวเลยนะครับ ส่งผลต่อปลา และ เจ้าของด้วย
(ควรเลิกวางขายได้แล้วด้วย ต่างประเทศเลิกแล้ว ไทยยังเกลื่อนอยู่เลย!)
ไม่เห็นผลระยะสั้น แต่เก็บไว้เป็นผลระยะยาว รอวันแสดงเท่านั้นแหละครับ
ตกค้างอยู่ในตัวปลา และเป็นสารก่อมะเร็งชั้นยอดซะด้วย
Scrubb ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 30/09/11, [21:29:23] »

มาลาไคลกรีนไม่ว่าจะปลาอะไรเลี่ยงไปใช้ยาตัวอื่นจะดีกว่า มันเป็นสารก่อมะเร็ง

หากเราดูแลดี และสม่ำเสมอ ปลาจะไม่ป่วย หรือป่วยยากมากครับ ทำถูกต้องแล้วครับ

ดีกว่ามานั่งรักษาทีหลัง เหนื่อยอีกต่างหาก แถมมีโอกาสสูญเสียสูง

การพักปลาก่อนนำใส่ตู้หลักเป็นสิ่งที่พึ่งกระทำอย่างยิ่งยวด แต่หลังๆผมขี้เกียจใช้วิธีลัด (ไม่แนะนำให้ทำตาม)

ตอนซื้อแพะให้เลือกดูจากลักษณะอาการประเมินด้วยตาเปล่าด้วยตา ว่ามันแข็งแรงดูไม่มีโรคภัย

พอกลับบ้าน ระหว่างปรับอุณหภูมิและค่าน้ำ ผมจะใส่ด่างทับทิมอ่อนๆ สรรพคุณก็ฆ่าเชื้อโรคภายนอกปลา

ได้ระดับนึง ( วิธีนี้ต้องใช้ประสปการณ์การใส่นิดนึง ใส่เยอะ แพะหงายครับ ) จากนั้นจึงปล่อยแต่แพะลงตู้ไป

วิธีนี้ก็ลดความเสี่ยงจากโรคภัยได้ระดับนึง แต่ถึงยังไงก็ไม่แนะนำให้ทำตาม ถ้ามีเวลาก็แยกพักจะปลอดภัยสุด

วิธีนี้เหมาะสำหรับ เร่งรีบ ไม่มีเวลาเท่านั้น

« ตอบ #4 เมื่อ: 30/09/11, [23:19:36] »

จริงๆ เจ้าตัวนี้มันก็ไม่สมควรจะใช้กับปลาสักชนิดเดียวเลยนะครับ ส่งผลต่อปลา และ เจ้าของด้วย
(ควรเลิกวางขายได้แล้วด้วย ต่างประเทศเลิกแล้ว ไทยยังเกลื่อนอยู่เลย!)
ไม่เห็นผลระยะสั้น แต่เก็บไว้เป็นผลระยะยาว รอวันแสดงเท่านั้นแหละครับ
ตกค้างอยู่ในตัวปลา และเป็นสารก่อมะเร็งชั้นยอดซะด้วย
ผมจำได้ว่าเค้าห้ามใช้ในปลาที่นำมาบริโภคเพราะมันตกค้างมาสู่คนได้และก่อมะเร็ง ผมก็คิดว่าเราไม่ได้
กินปลาในตู้คงไม่เป็นไรมั้ง แถมน้องปลาโดนแค่ทีเดียวคงไม่เป็นไร ถ้าแบบนี้เปลี่ยนความคิดใหม่แล้วครับ
เลิก ถาวร ได้เวลาแบนยาอีกอย่างแล้ว [on_009]
toontoon ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 01/10/11, [09:33:39] »

ข้อมูลเี่ยี่ยม  [เจ๋ง] + 1
Fish Bob ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 01/10/11, [12:29:13] »

@Skullomania:

Really well done !!!  It is good to see someone that spends the time to learn what the fish require before buying them.

That is really the secret to keeping good fish!!!!

As a note:  I only use the Potassium Permanganate as a last option as it is danderous to people and to the fish if used long term.

The one thing that I would suggest too is that ALL serious fish keepers set up a quaratine tank at home to keep ALL new fish that they purchase, before putting them into an already established tank.

I've seen toooo many times that a hobbist will have a nice stable show tank with lots of great fish, just to loose most of them because they put in a new fish that wasn't good quality.

Good luck and keep the pictures coming!!

Best Regards,

Bob
pipeky ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 01/10/11, [13:41:04] »

ถ้าของคุณเด็กป.4 ผมคงอนุบาล เลยมั้งครับเนี่ย

ตู้ที่บ้านเป็นตู้นอกบ้านครับ โทรมอย่างไว ต้องทำความสะอาดขัดถูกันบ่อย

แถมของตกแต่งผมก็ใช้สาหร่าย กับรากดำ อย่างละต้นวางๆไปอย่างลวกๆ

« ตอบ #8 เมื่อ: 01/10/11, [21:29:53] »

Thank you Mr.Bob my gold lasers and duplicareus come from your farm
They are very healthy. I will best take care for them  emb01
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์