Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: activated carbon. มีผลทำให้กุ้งตายไหมครับ  (อ่าน 4452 ครั้ง)
anzai ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 28/09/11, [13:08:39] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือว่าเลี้ยงกุ้งอยู่ในตู้ไม้น้ำตั้งตู้มาได้ประมาสองเดือนแล้วครับแล้วเมื่อเอากรองออกมาล้างและใส่activated carbon.เพิ่มเข้าไปในระบบกรองซึ่งปกติไม่ได้ใส่วันมาดูปรากฏว่ากุ้งตายหมดเลยอยากถามว่ามันตายเพราะอะไรครับ ใช่จากactivated carbon.หรือป่าวครับ ในตู้มีเชอรรี่กับยามาโตะครับ ขอบคุณร่วงหน้าที่มาตอบครับ
ปล.แล้วถ้าซื้อมาใส่ใหม่มันจะร่วงอีกไหมครับ
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/09/11, [13:15:59] »

ลืมบอกครับในตู้มีปลากับหอยเขาด้วยทุกตัวอยู่ปกติสุขดีครับ มีแค่กุ้งที่ร่วงครับ
nunjung ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/09/11, [22:25:13] »

มันทำให้ค่า ของน้ำเปลี่ยนโดยฉับพลันหรือเปล่าครับ เพราะกุ้งเป็นอะไรที่ไวมากๆ ใส่อะไรผิดนิดนึงก็ออกอาการ
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 28/09/11, [23:55:29] »

น่าจะเป็นเช่นนั้นแม้แต่ยามาโต๊ะยังร่วงอ่ะครับ
Chernov ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 30/09/11, [16:42:51] »

คาร์บอนมันกระด้างอะป่าวค่าน้ำเปลี่ยนไวใส่เยอะก็ซวย
Australia ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 01/10/11, [16:08:38] »

วัด PH ดูครับ ที่เหลือรอผู้รู้มาตอบ
Namae ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 21/10/11, [22:59:44] »

ได้ล้างคาร์บอนก่อนใส่หรือเปล่าครับ

activated carbon ห่วยๆจะมีขี้เถ้าเหลือจากการผลิตเยอะ ลงน้ำแล้ว pH พุ่งได้ หรือบางอันก็ล้างกรดมาไม่ดี มีกรดหลงเหลือ pH ลด

ทางที่ดี ต้องใช้ของที่เราเคยใช้แล้วไม่เป็นปัญหา แล้วก็ล้างมันก่อนใส่ตู้
GreenHouse_CrayFish ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 21/10/11, [23:08:58] »

ได้ล้างคาร์บอนก่อนใส่หรือเปล่าครับ

activated carbon ห่วยๆจะมีขี้เถ้าเหลือจากการผลิตเยอะ ลงน้ำแล้ว pH พุ่งได้ หรือบางอันก็ล้างกรดมาไม่ดี มีกรดหลงเหลือ pH ลด

ทางที่ดี ต้องใช้ของที่เราเคยใช้แล้วไม่เป็นปัญหา แล้วก็ล้างมันก่อนใส่ตู้

ถูกต้องนะครับ ต้องทั้งล้าง ทั้งแช่ทิ้งไว้
SmileOct. ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #8 เมื่อ: 22/10/11, [00:42:19] »

ผมว่าจะใช้อะไร ก้น่าจะล้างก่อนนะครับ
thaitum ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 24/10/11, [08:46:28] »

ถ้าไม่ได้ล้างก่อน น้ำมันก็จะดำเหมือนถ่าน
ผมว่าถ้าล้างสะอาดดีแล้วไม่น่าจะทำให้กุ้งตาย
activated carbon มันดูดกลิ่น ดูดสารพิษในน้ำ น่าจะช่วยมากกว่าทำให้มันตาย
ตอนที่เปลี่ยน carbon นั้น คุณเปลี่ยนน้ำด้วยหรือเปล่า ถ้าเปลี่ยนน้ำมีคลอรีนหรือเปล่า ขอปัจใจอื่่นๆด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/10/11, [08:49:09] โดย thaitum »
ZENPLAY ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #10 เมื่อ: 07/02/15, [03:31:03] »

จริงๆแล้วตอนที่ผมตั้งตู้ไม้น้ำใหม่ๆได้สองวันใจร้อนอยากลงกุ้งเห็นว่าน้ำใสแล้วด้วยความไม่รู้เลยจัดมา10ตัวคละสายพันลงไปวันเดียวร่วงไปหนึ่งเลยกลับมาคิดๆทบทวนใหม่คงจะจริงที่ต้องรันน้ำอย่างน้อย2อาทิตก่อนลงสิ่งมีชีวิต แต่ทำไงได้ซื้อเค้ามาแล้วเหลือเค้าอีกตั้ง9ชีวิต แอบหอยเขาอีกสี่ตัว555555555เลยจัดAC แบบFoodgrade ตามแผงขายเครื่องกรองน้ำทั่วไปจัดแจงใส่ถุงลงกรองเลยครับ หลังจากนั้นตลอดสามสัปดาห์ไม่มีตายเพิ่มเลยครับน้ำไม่เหลืองด้วย ตู้16นิ้วดินada2lt Blackearth3lt  พอครบสองสัปดาห์ผมก็เอาออกนะครับ จะใส่ก็ต่อเมื่อมีค่าแอมโมเนียสูงและอื่นๆในกรณีฉุกเฉินจริงๆผมว่าควรมีติดบ้านกันไว้นะครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์