Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คู่มือการเลี้ยงปลาทะเลเบื้องต้น และฝากถึง นักวิทยาศาสตร์ทั้งหลาย  (อ่าน 20735 ครั้ง)
IceZash ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 16/09/11, [19:06:11] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สำหรับมือใหม่ คู่มือการเลี้ยงปลาทะเล จาก RT ลองอ่านดูนะ

>>>> http://www.4shared.com/file/b0JPHK68/undefined.html

ดูเป็นตัวอย่างนะครับ จากกระทู้นี้ ขอเอาเป็นเคส http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=150655.0

นักวิทยาศาสตร์ ชอบทดลอง  ถ้าคุณมีเงิน ฉันไม่สน ใครพูดมาไม่สน จะทำไม เรื่องของตู เงินตู อย่ามายุ่ง ถ้าเป็นเช่นนั้น อย่ามาโพสให้เสียเวลาเลยครับ เพราะการทดลองของท่าน จะทำให้สิ่งมีชีวิตเกิดการสูญเสียได้ ถ้าใครที่คิดจะตั้ง จะทำตู้ปลาทะเล ถ้าคิดว่า ฉันอยากเลี้ยง คำว่า "อยาก" นั่นหมายถึง แค่เอาผ่านๆ ไม่คิดจริงๆ จังๆ ถ้าคิดแบบนี้ อย่าตั้งตู้เลยดีกว่าครับ ถ้าคิดว่าเอาเขามาเลี้ยงแล้วดูเลเขาไม่ดี ก็ไม่สมควรนำเขามาเลี้ยง

ปลาในจตุจักร หรือร้านขายที่ไหน ปลา 99%มา จากการจับจากธรรมชาติ ต้องเข้าใจระบบในส่วนหนึ่ง ท้องทะเลอันกว้างใหญ่ ค่าต่างๆ ถ้าจะเปลี่ยนแปลง ก็ไม่สามารถทำให้ปลาตายได้ เพราะน้ำไหลเวียนผิดกับตู้เล็กๆ ถ้าเปรียบกับท้องทะเล ตู้อาจจะเหลือแค่ขี้ฝุ่น ละอองเท่านั้น เมื่อปลาที่อยู่ในที่กว้างๆ กลับโดนมาอยู่ในที่แคบๆ ผู้เลี้ยงควรเอาใจใสกับการเลี้ยงเป็นอย่างมาก

ถามว่า ไม่มีกรองล่าง ได้หรือไม่ ไม่มีสกิมเมอร์ได้หรือไม่ คำตอบของผมคือ ได้ ถ้าคุณมีความขยันพอ ถ้าไม่มีกรอง ไม่มีสกิมเมอร์ คุณควรจะเปลี่ยนน้ำให้บ่อยยิ่งขึ้น อย่างน้อย 2 สัปดาห์ต่อ 1 ครั้ง

และคุณต้องเปลี่ยนนิสัยการลงปลา ไม่ลงปลาที่ขับถ่ายของเสียเยอะ เช่น ตู้ 24 ไม่มีกรองล่าง ลงบลูแทงค์ ลงฟ๊อกเฟช เป็นต้น ยิ่งถ้าไม่มีสกิมเมอร์ ไม่ต้องพูดถึง มันขี้ 2-3 ทีน้ำก็จะไม่ดีและ ถ้าระบบบำบัดของเสียในตู้เราไม่ดี

อาทิ ตู้ 30 นิ้ว มีกรองเต็ม ไม่มีสกิมเมอร์ ลงแอนก้นม่วง 1 พรม 1 ปลาเล็กปลาน้อย8-9 ตัว แถมลงแทงค์ 3 ตัว 4 ตัว ถามว่ามันอยุ่ได้มั้ย ???  แต่ถ้าคุณขี้เกียจก็..........

ผมอยากจะบอกว่า ตู้ทะเล นะครับ ไม่ใช่ตู้ปลาน้ำจืด เช่นปลาทอง ปลากัด แค่ท่านพักน้ำ1วัน 2 วัน แล้วลงปลาเลี้ยงเลย ตู้ทะเลต้องมีระบบกำจัดของเสีย แบททีเรีย หินเป็น และต้องหมั่นเช็คค่าต่างๆ เช่น No2 No3

อย่างไรก็ตาม ขอฝากเป็นข้อคิด มีเงิน ไม่ใช่ว่าซื้อได้ทุกสิ่ง ชีวิตปลาคุณไม่สามารถซื้อชีวิตเขากลับมาเป็นเหมือนเดิมได้ ปลาเป็นสิ่งมีชีวิต มันก็รักชีวิตเหมือนกัน เราควรทำกับเขาให้ดีที่สุด ไม่ใช่เลี้ยงทิ้งๆ ขว้างๆ นะครับ

กระทู้ปักหมุดมี อ่านก่อนถาม ถ้าอ่านไม่เข้าใจ PM ถามคนที่ตั้งกระทู้ ถ้าไม่เข้าใจอีก ค่อยมาโพสเพื่อให้สมาชิกหลายๆคน แนะนำ ถ้าคุณไม่ฟังความเห็นของคนอื่น แนะนำเปิดเว็บเปิดบอร์ด เล่นเอง ตอบเองนะครับ ขอบคุณมา ณ ที่นี้

ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยง ตู้ทะเลครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/09/11, [19:31:30] โดย ★ミ IceTy ミ★ »
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/09/11, [19:07:57] »

ก่อนที่จะมีบทความต่างๆ ทางสถาบันวิทยาศาสตร์ ประมง ต่างๆ เขาทดลอง แล้วเขียนมาเป็นรูปเล่มแล้ว เพราะเช่นนั้น คุณไม่จำเป็นมานั่งทดลองเองให้เสียเวลา แค่ทำตามผลที่ออกมา จบครับ
`BosS zA ๏๏ ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/09/11, [20:29:59] »

เนื้อหาชัดเจน กระทัดรัด ได้ใจความ
Mixzer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/09/11, [21:03:03] »

คนประเภทนี้มีเยอะ ไม่ใช่ว่าจะมีเงิน หรือร่ำรวยอะไรมาหรอกนะ แต่มีความไม่รู้และความมั่นใจมากเกินไป

ปัญหามันอยู่ที่ว่า มั่นใจในสิ่งที่คิดว่าถูก แต่มันถูกไม่หมด

หลายคนมองไม่เห็นว่า การที่มีคำแนะนำหรือให้แนวทางนั้น เพื่อหวังผลในระยะยาว และเน้นที่ความ

ปลอดภัย รักษา ดูแล สิ่งมีชีวิตเหล่านั้น ไม่ใช่แค่ชั่วคราว หรือระยะเวลาสั้นๆ

ตามเวปต่างๆ ก็มีจุดประสงค์ในเรื่องนี้ทั้งนั้น พวกเราต่างหวังว่า ทั้งผู้เลี้ยงและผู้ถูกเลี้ยงจะได้รับความสุข

คนประเภทที่ไม่มองถึงสิ่งรอบข้าง ก็ย่อมไม่เข้าใจในสิ่งที่หลายคนช่วยกันบอก เพราะเขาก็เอาแค่ว่า

พอได้ ไม่ได้คำนึงถึงความสุขของสิ่งนั้นๆ

เห็นผู้ดูแล ต้องเผชิญกับคนเหล่านี้ ก็เลยมาช่วยเป็นกำลังเสริมให้ เด็กมหาลัยก็แบบนี้แหละ

คิดเร็วทำไว พลังเหลือ 555

« ตอบ #4 เมื่อ: 16/09/11, [21:13:32] »

เห็นผู้ดูแล ต้องเผชิญกับคนเหล่านี้ ก็เลยมาช่วยเป็นกำลังเสริมให้ เด็กมหาลัยก็แบบนี้แหละ
 คิดเร็วทำไว พลังเหลือ 555

พลังจะไม่เหลือแล้ว เพลีย อ่านหนังสือดึก สอบก็หนักครับพี่ ผมบัญชีด้วย แอบท้อ แต่ไม่ถอย

ช่วงนี้อาจจะไม่ค่อยเข้านะ แต่ออนทิ้งไว้ตลอดทั้งวันทั้งคืนอยู่แล้วครับ แหะๆ
tanpawit ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/09/11, [21:16:43] »

ดูเป็นตัวอย่างนะครับ จากกระทู้นี้ ขอเอาเป็นเคส http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=150655.0

นักวิทยาศาสตร์ ชอบทดลอง  ถ้าคุณมีเงิน ฉันไม่สน ใครพูดมาไม่สน จะทำไม เรื่องของตู เงินตู อย่ามายุ่ง ถ้าเป็นเช่นนั้น อย่ามาโพสให้เสียเวลาเลยครับ เพราะการทดลองของท่าน จะทำให้สิ่งมีชีวิตเกิดการสูญเสียได้ ถ้าใครที่คิดจะตั้ง จะทำตู้ปลาทะเล ถ้าคิดว่า ฉันอยากเลี้ยง คำว่า "อยาก" นั่นหมายถึง แค่เอาผ่านๆ ไม่คิดจริงๆ จังๆ ถ้าคิดแบบนี้ อย่าตั้งตู้เลยดีกว่าครับ ถ้าคิดว่าเอาเขามาเลี้ยงแล้วดูเลเขาไม่ดี ก็ไม่สมควรนำเขามาเลี้ยง

ปลาในจตุจักร หรือร้านขายที่ไหน ปลา 99%มา จากการจับจากธรรมชาติ ต้องเข้าใจระบบในส่วนหนึ่ง ท้องทะเลอันกว้างใหญ่ ค่าต่างๆ ถ้าจะเปลี่ยนแปลง ก็ไม่สามารถทำให้ปลาตายได้ เพราะน้ำไหลเวียนผิดกับตู้เล็กๆ ถ้าเปรียบกับท้องทะเล ตู้อาจจะเหลือแค่ขี้ฝุ่น ละอองเท่านั้น เมื่อปลาที่อยู่ในที่กว้างๆ กลับโดนมาอยู่ในที่แคบๆ ผู้เลี้ยงควรเอาใจใสกับการเลี้ยงเป็นอย่างมาก

ถามว่า ไม่มีกรองล่าง ได้หรือไม่ ไม่มีสกิมเมอร์ได้หรือไม่ คำตอบของผมคือ ได้ ถ้าคุณมีความขยันพอ ถ้าไม่มีกรอง ไม่มีสกิมเมอร์ คุณควรจะเปลี่ยนน้ำให้บ่อยยิ่งขึ้น อย่างน้อย 2 สัปดาห์ต่อ 1 ครั้ง

และคุณต้องเปลี่ยนนิสัยการลงปลา ไม่ลงปลาที่ขับถ่ายของเสียเยอะ เช่น ตู้ 24 ไม่มีกรองล่าง ลงบลูแทงค์ ลงฟ๊อกเฟช เป็นต้น ยิ่งถ้าไม่มีสกิมเมอร์ ไม่ต้องพูดถึง มันขี้ 2-3 ทีน้ำก็จะไม่ดีและ ถ้าระบบบำบัดของเสียในตู้เราไม่ดี

อาทิ ตู้ 30 นิ้ว มีกรองเต็ม ไม่มีสกิมเมอร์ ลงแอนก้นม่วง 1 พรม 1 ปลาเล็กปลาน้อย8-9 ตัว แถมลงแทงค์ 3 ตัว 4 ตัว ถามว่ามันอยุ่ได้มั้ย ???  แต่ถ้าคุณขี้เกียจก็..........

ผมอยากจะบอกว่า ตู้ทะเล นะครับ ไม่ใช่ตู้ปลาน้ำจืด เช่นปลาทอง ปลากัด แค่ท่านพักน้ำ1วัน 2 วัน แล้วลงปลาเลี้ยงเลย ตู้ทะเลต้องมีระบบกำจัดของเสีย แบททีเรีย หินเป็น และต้องหมั่นเช็คค่าต่างๆ เช่น No2 No3

อย่างไรก็ตาม ขอฝากเป็นข้อคิด มีเงิน ไม่ใช่ว่าซื้อได้ทุกสิ่ง ชีวิตปลาคุณไม่สามารถซื้อชีวิตเขากลับมาเป็นเหมือนเดิมได้ ปลาเป็นสิ่งมีชีวิต มันก็รักชีวิตเหมือนกัน เราควรทำกับเขาให้ดีที่สุด ไม่ใช่เลี้ยงทิ้งๆ ขว้างๆ นะครับ

กระทู้ปักหมุดมี อ่านก่อนถาม ถ้าอ่านไม่เข้าใจ PM ถามคนที่ตั้งกระทู้ ถ้าไม่เข้าใจอีก ค่อยมาโพสเพื่อให้สมาชิกหลายๆคน แนะนำ ถ้าคุณไม่ฟังความเห็นของคนอื่น แนะนำเปิดเว็บเปิดบอร์ด เล่นเอง ตอบเองนะครับ ขอบคุณมา ณ ที่นี้

ง่ายๆได้ใจความ  emb01 +1 ครับ

ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยง ตู้ทะเลครับ

Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #6 เมื่อ: 16/09/11, [21:49:14] »

เลี้ยงอะไรก็แล้วแต่ขอแค่ใส่ใจที่จะดูแลเค้าให้ดีใกล้เคียงธรรมชาติที่สุดแล้วจะสุขทั้งเราและสิ่งที่เรารับมาดูแล...ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยงตู้ทะเลทุกคน(ที่ใส่ใจ) [on_055]
nopperjer ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 16/09/11, [22:05:08] »

ไม่ต้องอธิบายต่อเลย [เจ๋ง] ความรู้สึกแบบนี้สิที่อย่างให้คนเลี้ยงปลามีกันมากๆ สำนึกและให้ความสำคัญกับทุกๆชีวิต [on_019]  ไม่เอาแหละไม่พูดต่อเดี๋ยวดราม่า [on_024] [on_024] เก็บกดมาแยะกับเรื่องการเลี้ยงปลาของคนมีตัง ปล.ผมเคยเลี้ยงแต่ปลาน้ำจืดน่ะ ตู้ทะเลเพิ่งเป็นตู้แรก แรงบัลดาลในการตั้งตู้ก็ ท่าน ป็อป โรมิโอ [on_035] [on_035]
« ตอบ #8 เมื่อ: 16/09/11, [22:11:08] »

[เขิลลลล] จัดเลยครับมีไรปรึกษาได้แค่ชอบตู้บ้านๆของผมก็ดีใจแว้ววว [on_055]
« ตอบ #9 เมื่อ: 16/09/11, [22:15:30] »

[เขิลลลล] จัดเลยครับมีไรปรึกษาได้แค่ชอบตู้บ้านๆของผมก็ดีใจแว้ววว [on_055]

ก๊ากพี่ป๊อปตัวลอย ขึ้นสวรรค์ชั้น 7 เลย  ้hahaha
« ตอบ #10 เมื่อ: 16/09/11, [22:21:57] »

ก๊ากพี่ป๊อปตัวลอย ขึ้นสวรรค์ชั้น 7 เลย  ้hahaha

แหมช่วยกันยอมือใหม่กันไว้เยอะๆจะได้ตั้งตู้กันซะที ครอบครัวนี้จะได้โตขึ้นหน่อยไงคุณน้อง [on_035]
nopperjer ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 16/09/11, [22:36:03] »

แหมช่วยกันยอมือใหม่กันไว้เยอะๆจะได้ตั้งตู้กันซะที ครอบครัวนี้จะได้โตขึ้นหน่อยไงคุณน้อง [on_035]
ไม่ต้องยอก็ได้ครับ [on_018] ผมตั้งตู้เรียบร้อยแล้วครับ [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] ส่วนเรื่องคำถามเนี่ยถ้าไล่อ่านกระทู้แบบละเอียดเนี่ย แทบไม่ต้องตั้งกระทู้ถามเลยครับ ผมว่ามันค่อนข้างละเอียดในเนื้อหาอยู่แล้ว ปล.ผมยอกลับแล้วน่ะครับ
BasryDucati ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 16/09/11, [22:41:28] »

ก็แค่แสดงความคิดเห็น ว่าชอบคนแบบนี้ ถึงกับเอาขี้มาปากันเลยได้ใจจริง ขำขำ  ้hahaha ้hahaha [เจ๋ง] [เจ๋ง]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/09/11, [22:47:34] โดย parkpume »
Chood ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 16/09/11, [22:51:13] »

ผมเป็นมือใหม่คนนึง ตอนนี้ตั้งตู้ได้ประมาณ 2 เดือน  ได้ความรู้จากพวกพี่ๆในเวบนี้มากมาย ถึงแม้จะมีการสูญเสียบ้าง แต่ก็คงถือว่าน้อย เพราะเราหาความรู้มาก่อน ตั้งตู้แบบค่อยๆเป็นค่อยๆไป ไม่รีบอะไร แต่ก็มีใจร้อนบ้างเล็กๆน้อยๆ  ทุกครั้งที่สูญเสีย ก็เสียดายทุกครั้งไม่ใช่แค่เสียดายเงิน แต่เสียดายชีวิตด้วยที่เราเอาเค้ามาตาย ผมเองก็ไม่รู้ว่าอนาคตตู้ผมจะเป็นไง แต่ก็พยายามทำให้ดีที่สุด หาความรู้อยู่เสมอ อ่านกระทู้ปัญหาต่างๆไปเรื่อยๆ เพราะแต่ละคนเจอปัญหาไม่เหมือนกัน เผื่อเกิดกับเราจะได้แก้ไขได้  แต่เจอพวกที่คิดว่ามีเงินซะอย่างจะทำอะไรก็ได้ มันทำให้รู้สึกแย่เหมือนกัน การลองผิดลองถูกไม่ใช่เรื่องผิดเพราะผมเองก็เป็นนักวิทยาศาสตร์ ทกสิ่งทุกอย่างต้องมีการทดลองอยู่แล้ว  แต่ในเมื่อมีกรณีศึกษาให้เห็นอยู่มากมาย ก็ยังมีการดันทุรังทำอยู่ ถ้าถามว่าเสียดายเงินไม๊ขอตอบเลยว่าไม่เสียดายเพราะไม่ใช่เงินผมแต่เป็นเงินของคุณที่ทำการทดลอง  แต่ผมเสียดายชีวิตที่เสียไปมากกว่า  

ผมไม่ได้ว่าใครนะครับ แค่ความรู้สึกส่วนตัว ไม่ได้พาดพิงใคร หากไม่ถูกใจใครก็ขอโทษไว้นะที่นี้ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/09/11, [23:02:04] โดย Chood »
BasryDucati ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 16/09/11, [22:53:17] »

ผมเป็นมือใหม่คนนึง ตอนนี้ตั้งตู้ได้ประมาณ 2 เดือน  ได้ความรู้จากพวกพี่ๆในเวบนี้มากมาย ถึงแม้จะมีการสูญเสียบ้าง แต่ก็คงถือว่าน้อย เพราะเราหาความรู้มาก่อน ตั้งตู้แบบค่อยๆเป็นค่อยๆไป ไม่รีบอะไร ทุกครั้งที่สูญเสีย ก็เสียดายทุกครั้งไม่ใช่แค่เสียดายเงิน แต่เสียดายชีวิตด้วยที่เราเอาเค้ามาตาย ผมเองก็ไม่รู้ว่าอนาคตตู้ผมจะเป็นไง แต่ก็พยายามทำให้ดีที่สุด หาความรู้อยู่เสมอ อ่านกระทู้ปัญหาต่างๆไปเรื่อยๆ เพราะแต่ละคนเจอปัญหาไม่เหมือนกัน เผื่อเกิดกับเราจะได้แก้ไขได้  แต่เจอพวกที่คิดว่ามีเงินซะอย่างจะทำอะไรก็ได้ มันทำให้รู้สึกแย่เหมือนกัน การลองผิดลองถูกไม่ใช่เรื่องผิดเพราะผมเองก็เป็นนักวิทยาศาสตร์ ทกสิ่งทุกอย่างต้องมีการทดลองอยู่แล้ว  แต่ในเมื่อมีกรณีศึกษาให้เห็นอยู่มากมาย ก็ยังมีการดันทุรังทำอยู่ ถ้าถามว่าเสียดายเงินไม๊ขอตอบเลยว่าไม่เสียดายเพราะไม่ใช่เงินผมแต่เป็นเงินของคุณที่ทำการทดลอง  แต่ผมเสียดายชีวิตที่เสียไปมากกว่า  

ผมไม่ได้ว่าใครนะครับ แค่ความรู้สึกส่วนตัว ไม่ได้พาดพิงใคร หากไม่ถูกใจใครก็ขอโทษไว้นะที่นี้ด้วย

[เจ๋ง]
Mewclub ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 16/09/11, [23:00:57] »

อ่านแล้วเข้าใจดีครับ บอกตรงๆนะครับ ตู้ทะเลนี่นะเมื่อก่อนมันตั้งยากนะแฟนผมเล่าให้ฟังนะว่าพ่อตาผมนี่หมดเงินไปกับตู้ทะเลก็หลายบาทอยู่จนแบบเลิกเลี้ยงไปเลย n032และมีมาผมนี่แหละมาทำต่อแต่ตู้ใบเล็กนาโน ซึ่งผมโดนหลอกขายมาแต่พอมาเจอเวปนี้ก็เข้าใจเลยว่ามันมีอะไรให้เราต้องศึกษาอีกเยอะต้องอ่านข้อมูลจากคุณมิกเซอร์และคุณป็อบ [on_035]ทำให้ทุกวันนี้ตู้ผมรอดมาได้อ้อแล้วพี่เจอีกคน กระทู้ดีๆมีให้อ่านอยู่แล้วนิ [on_003] เงินน่ะมันไม่ค่อยจำเป็นกับตู้ปลาหรือสิ่งมีชีวิตอื่นๆเท่าไหร่หรอกนะครับมันอยู่ความเอาใจใส่ ขยันและก็ความเข้าใจในสิ่งที่เราเลี้ยงนะครับแล้วเราก็จะภมูิใจว่าเราเลี้ยงเค้าได้
iam2610
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 16/09/11, [23:07:28] »

"หนทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน"

ปักหมุดไว้นะ นู๋ๆ

ก็แค่แสดงความคิดเห็น ว่าชอบคนแบบนี้ ถึงกับเอาขี้มาปากันเลยได้ใจจริง ขำขำ  ้hahaha ้hahaha [เจ๋ง] [เจ๋ง]

เงียบๆไว้ครับ ห้ามพูดห้ามเถียง นั่งดูเขา เขา และ เขาๆ ชมกันไปชมกันมา เฮ้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/09/11, [23:11:08] โดย iam2610 »
[Bl@cKM@sub@] ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 16/09/11, [23:26:06] »

ก็แบบนี้แหละ คนที่ไม่เคยอ่าน และคิดว่าไม่ต้องอ่าน  มาอวดว่าตัวเองมีเงินจะทำไรก็ได้ตามใจตัวเอง
และก็ไม่เข้าใจที่คนอื่นเตือนว่าที่เค้าเตือน เพราะเห็นแก่ชีวิตของปลา ไม่ใช้ห่วงเงินอะไรเค้าเลย จะไปถมทะเล จะไปทำอะไรก็เฉย แต่ผมไม่สนับสนุนให้ เอาเงินมากำหนดชีวิต  เอาไปกำหนดชีวิตตัวเองดีกว่าครับ อย่าเอาเงินไปชื้อชีวิตน้อยๆมาทรมานเลย ไม่เข้าใจจริงๆ
nb_cheeta ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 16/09/11, [23:32:59] »

จริงๆไม่จำเป็นต้องทดลองเลย เดี๋ยวนี้มันมีคนบุกเบิกไว้หมดแล้ว
ที่ปลาไม่ตายไม่ได้แสดงว่าเค้ามีความสุขนะ อาจจะทรมาณสุดๆก็เป็นได้
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #19 เมื่อ: 16/09/11, [23:37:17] »

"หนทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน"

ปักหมุดไว้นะ นู๋ๆ

เงียบๆไว้ครับ ห้ามพูดห้ามเถียง นั่งดูเขา เขา และ เขาๆ ชมกันไปชมกันมา เฮ้อ

ที่นี่ให้มีล็อคอินเดียวครับ ผมลบเลยละกันที่สมัครใหม่ทั้ง2อัน ส่วนเรื่องใบแดงเดี๋ยวผมแก้ใว้เป้นใบส้ม โพสต์อะไรมาจะผ่านการตรวจของผมก่อนทั้งหมด
[Bl@cKM@sub@] ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 16/09/11, [23:42:21] »

จริงๆไม่จำเป็นต้องทดลองเลย เดี๋ยวนี้มันมีคนบุกเบิกไว้หมดแล้ว
ที่ปลาไม่ตายไม่ได้แสดงว่าเค้ามีความสุขนะ อาจจะทรมาณสุดๆก็เป็นได้
เห็นด้วยอย่างมากครับ  ตั้งแต่เด็กๆเคยเลี้ยงปลาแบบไม่รู้เรื่องพอโตขึ้นมารู้ว่าตอนเด็กๆเราเอาเค้ามาทรมาน รู้สึกแย่ไปเลย ยิ่งมารู้ว่าไอน้ำยาฟ้า มันทำร้ายปลา  ผมเอาทิ้งลงถังทันทีไม่สนว่าเต็มขวดด้วย
เดวนี้มีคนที่มีความรู้ ใช้ประสบการณ์ ที่เค้าผ่านมา เขียนให้อ่าน เพื่อจะได้ไม่เกิดความสูญเสีย แต่ทำไมยังต้องทดลองในทางที่มันอาจจะทำให้เกิดผลร้านตามมา  [on_abe]
« ตอบ #21 เมื่อ: 17/09/11, [00:33:59] »

[on_065]...เฮ่ออออ คนเราหนอช่างพยายามจริงๆ
อาเดียว ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #22 เมื่อ: 17/09/11, [01:02:29] »

เห็นด้วยอย่างมากครับ  ตั้งแต่เด็กๆเคยเลี้ยงปลาแบบไม่รู้เรื่องพอโตขึ้นมารู้ว่าตอนเด็กๆเราเอาเค้ามาทรมาน รู้สึกแย่ไปเลย ยิ่งมารู้ว่าไอน้ำยาฟ้า มันทำร้ายปลา  ผมเอาทิ้งลงถังทันทีไม่สนว่าเต็มขวดด้วย
เดวนี้มีคนที่มีความรู้ ใช้ประสบการณ์ ที่เค้าผ่านมา เขียนให้อ่าน เพื่อจะได้ไม่เกิดความสูญเสีย แต่ทำไมยังต้องทดลองในทางที่มันอาจจะทำให้เกิดผลร้านตามมา  [on_abe]

ผมก็คนนึงที่ตอนแรกไม่รู้เรื่องยาตัวนี้ พอรู้แล้วจัดการถอยกรองแทนเลยครับ เพราะไม่อยากทรมานปลา เราจับเค้ามาขังไว้ในที่เล็กๆ มันก็ควรที่จะดูแลอย่างมากเพื่อชดเชยกับอิสระภาพที่เค้าต้องเสียไป
ปลามันทรมานมันก็บอกเราไม่ได้ ถ้าบอกได้มันคงบอกไปแล้วว่า หิว ป่วย อึดอัด แต่คนเนี้ย รอยหยักสมองเยอะแท้ๆมีความคิดความอ่านมากกว่าปลา ยังคิดไม่ได้ จะเอาแต่ความอยากของตัวเองลูกเดียว

ผมเคยผิดพลาดและทำให้เกิดการสูญเสียเหมือนกัน แต่ก็มาปรับแก้ไขว่าพลาดอะไรตรงไหน

ที่สำคัญ ปลาผมไม่เคยตายแล้วเอาไปโยนถังขยะแม้แต่ตัวเดียว ผมฝังทุกตัว ยอมรับมีครั้งนึงเคยขี้เกียจหิ้วจะไปทิ้งช่องขยะ แต่รู้สึกไม่ดีเอากลับไปฝังดีกว่า
mai2610 ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 17/09/11, [01:25:40] »

ขอบคุณครับ ที่ปลดให้ ต่อไปผมจะอ่านเฉยๆ และทำอย่างที่ผมทำ แล้วผมจะพิสูจน์ว่าที่ผมทำเป็นอีกทางเลือกหนึ่ง สำหรับมือใหม่ใจร้อน ที่ลงปลาแบบไม่ตายเพราะน็อคน้ำ เป็นอีกทางเลือกเพื่อรักษาชีวิต

ตอนนี้ 1 เดือน 12 วัน ตู้ผมไม่มีปลาและสิ่งมีชีวิตตายเพราะน้ำ (หินเป็นไม่มี สมช.ออกมาดิ้นตาย )

ลงน้ำ 6 วัน ปลา 3 ตัว( โดมิโน่ 2 แดมเซล 1)ยังอยู่ทั้งหมด

[on_066]

camelza ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 17/09/11, [02:05:23] »

นั่งอ่านบทความและพวกคนมาโพสในเวปปลาทะเล ไม่เห็นมีใครพูดถึงการรันน้ำวันสองวันแล้วเอาปลาลงเลย มือเก่าที่เลี้ยงปลาทะเลมานานบางคนรันน้ำเกือบปีก็มี ผมว่าถ้าเค้าทำแล้วไม่เกิดผลกระทบในระยะยาวเค้าคงทำกันทั้งเวปแล้วแหละครับ ตู้ทะเลถ้าระบบไม่พร้อมจริงเลี้ยงๆไปล่มโดยไม่ทราบสาเหตุก็เจอเยอะแยะไป
note_Chonburi ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 17/09/11, [02:08:04] »

อ้างถึง
จริงๆ ตู้ทะเล มันค่อนข้างมีหลัก มีแนวทางอยู่แล้วว่าช่วงเริ่มต้นควรทำอย่างไร ปัญหาจะเจออย่างไร พอเริ่มไปสักระยะจะเป็นอย่างไร ซึ่งวิธีการหรือแนวทางในส่วนนี้มีบทความดีๆ ที่เขียนขึ้นโดยสมาชิกที่เลี้ยงมานาน หรือบ้างก็เป็นบทความแปลจากต่างประเทศที่เชื่อถือได้ให้อ่านกันอยู่ทุกเวป

ไม่จำเป็นต้องทดลองกับหนทางใหม่ที่จะบอกว่าเลี้ยงอย่างนี้ก็ไม่เห็นตาย เพราะมันไม่ได้ทำให้การเลี้ยงของเราสบายกว่าคนอื่น ดีกว่าคนอื่น เจ๋งกว่าคนอื่นหรอกครับ

ตู้ทะเลขอให้หาวิธีทำระบบให้ได้ดี มันก็มีอยู่ไม่กี่เรื่องครับ เช่น  หินเป็นดีๆ  ระบบแบคทีเรียที่สมบูรณ์ ค่าน้ำดีๆ ของเสียสะสมน้อย ไฟเพียงพอ กระแสคลื่นทั่วถึง อุณหภูมิไม่สูงมาก หรือต่ำมากจนเกินไป ตั้งแต่เริ่มเลี้ยงจนถึงช่วง 6-8 เดือน ทุกสิ่งที่คุณตั้งใจทำเพื่อให้ได้ระบบที่ผมบอกนี้ มันจะส่งให้เห็นผลอย่างชัดเจนครับ

เพราะเห็นบ่อยไปครับที่สวย 3 เดือน > เริ่มจับทางไม่ถูกว่าทำไมยังดรอปยังตาย > เริ่มบ่นว่าตู้ทะเลมันยาก+เปลื้อง>ยุบเลิกเลี้ยง หรือไม่ก็ทำใหม่>เปิดใจ+ทำใจยอมรับกับการรอคอยให้ระบบเข้าที่ เพื่อเริ่มต้นใหม่ และเลี้ยงรอกในระยะยาว หรือไม่ก็เข้าอีรอบเดิม คือเลี้ยงๆ ยุบๆเป็นวังวน

ตู้ทะเลสวยไม่ได้ เพียงชั่วข้ามคืน-เดือน

ข้อความข้างบนนี้ผมโค้ดมาจากข้อความที่ผมตอบในกระทู้นั้น ผมเลี้ยงมาอาจไม่นานมากเหมือนบางท่าน แต่ที่เห็นมาในช่วงกว่า 5 ปี  ตู้ประเภทที่ยกเป็นกระทู้ตัวอย่าง ผ่านตามานับไม่ถ้วน ทุกท่านที่ผมรู้จักนั้นมั่นใจ มีทุน มีเวลาลอง และก็มีฮีโก้แรง ทั้งที่จริงหลักการมันก็มีอยู่ตรงที่่สีแดงที่โค้ดมานั่นแหละครับ จะทุนมาก ทุนน้อย ก็ทำเลี้ยงได้  แต่ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องใจร้อน

ส่วนมากผมมักจะไม่ค่อยยุ่ง เพราะคนที่รักชอบพอกัน ทักทีเดียวเขาก็ฟังบ้างถึงจะไม่มากก็ตาม แต่ถ้าพวกหมันไส้เราอยู่เดี๋ยวจะเป็นปัญหา โดนเกรียนซะเปล่าๆ จากนั้นก็ทางใครทางมัน สุดท้ายตู้ก็ลงเอยด้วยการแจกมั่ง ทิ้งไว้ให้เป็นบ้านแมงมุมมั่ง ขายมั่ง บ้างก็เลี้ยงปลาทอง เวลาเจอ เวลาทักถามถึงตู้ ก็มีข้ออ้าง 108 ที่ต้องเลิก....

แล้ววันหนึ่งคนพวกนี้ก็หันไปเล่นอย่างอื่นที่ตอบสนองความต้องการของพวกเขาได้เร็วกว่า ปล่อยให้ไอ้สิ่งทำไว้เป็นแค่อดีตที่ขำๆ เอาไว้คุยเวลาเจอคนเลี้ยงตู้ทะเล ว่า "โอ้ยผ่านมาหมดแล้ว มันยาก หมดไปเยอะ อย่าไปเลี้ยงเลย หาอย่างอื่นเล่นเถอะ"...
Puzzle ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 17/09/11, [02:11:37] »

เขียนได้ดีมากครับไอซ์
อาจจะมองดูตรงๆ แต่เป็นการเขียนออกมาจากความรู้สึก
ที่มีส่วนรับผิดชอบกับสิ่งมีชีวิตที่นำมาเลี้ยง

แม้ว่าพวกเราจะเป็นส่วนหนึ่งที่เบียดเบียนธรรมชาติ
แต่ก็มีจิตสำนึกในการทำให้เกิดความสูญเสียและเบียดเบียนอย่างน้อยที่สุด

และในสิ่งมีชีวิตหลายๆชนิดก็สามารถที่จะขยายพันธุ์ได้ ทำให้ยิ่งเบียดเบียนน้อยลงไปอีก

การเลี้ยงสิ่งมีชีวิตทุกชนิด ต้องอาศัยความเข้าใจและระยะเวลา ต้องดูกันยาวๆ
บางสิ่งหลายๆคนได้ทดลองมา เพราะไม่มีที่ให้ค้นคว้าหรือศึกษา
ทำให้เกิดความสูญเสีย และไม่ต้องการให้เกิดการสูญเสียจากกรณีเดียวกัน
จึงได้มีการแนะนำ และปรามการกระทำในบางเรื่อง
ที่จะทำให้สูญเสียทั้งสิ่งมีชีวิต และทรัพย์ในกระเป๋า

บางคนจะเลี้ยงเพียงเพื่ออวด เพื่อโชว์ แต่ถ้าไม่มีใจรักจริงๆตอนนี้
ไปๆมาๆสักวันก็อาจจะกลายเป็นชอบและรักขึ้นมา

ปัญหาคือแต่ละคนที่เลี้ยงมีจิตสำนึกมากน้อยขนาดไหน
แม้ว่าจะมีใจรักหรือไม่มีก็ตาม

ตู้ทะเลไม่ได้สวยภายในวันเดียว..........

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/09/11, [02:15:02] โดย Puzzle »
npartzz ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 17/09/11, [03:06:17] »

อุเบกขา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/09/11, [03:13:41] โดย NaReePaWa »
prince2549 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 17/09/11, [06:51:33] »

ผมก็เป็นมือใหม่อีกคนนึง....อยากเลี้ยงมากๆ....มีตู้ 16 นิ้ว ใบเ่ก่าอยู่
แต่ก็ยังไม่ได้ทำอะไรเลย...พยายามศึกษาจากบทความต่างๆและหลายๆเวป [on_009] [on_009] [on_009]
ค่อยๆเตรียมวามพร้อมทีละอย่าง...จริงๆแล้วก็คื่อคนมันจนนะครับ ้hahaha ้hahaha ้hahaha ้hahaha ้hahaha
ไม่มีเงินแต่อยากเลี้ยง.....แต่ก็กลัวถ้าทำไปแล้วปลามันจะตาย...ระบบล่ม...จะสูญเงินเปล่า n032 n032 n032
กำลังศึกษาอยู่..... [ไอ้แว่น] [ไอ้แว่น] [ไอ้แว่น]
ตู้ทะเลมันไม่เหมือนตู้ไม้น้ำน่ะ... [งง] [งง] [งง] [งง] [งง] [งง] [งง] [งง] [งง]

สงสัยอยากถาม...อยู่ประเด็นนึง...ตู้ไม้น้ำยังมีแบบว่า... ไฟ 1 วัตต์ต่อน้ำ 1-2 ลิตร
แล้วตู้ทะเลที่เลี้ยงดอกไม้ทะเลเค้าคำนวนไฟยังไงครับ... [งง] [งง] [งง]
กี่วัตต์...กี่k...กี่ lm... [on_003] [on_003] [on_003] [on_003]
« ตอบ #29 เมื่อ: 17/09/11, [06:53:12] »

ถึงคุณ Puzzle ผมก็พูดของผมตรงๆเลยนี่แหละครับ ไม่อ้อมหรอก เสียเวลาครับ 555
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์