Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำเครฟิช ตอนที่3 Astacus Astacus  (อ่าน 17560 ครั้ง)
Prab Prabchana. ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #30 เมื่อ: 30/08/11, [19:07:07] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เข้ามาเก็บ  [on_026]
P.K.Bluemoon ออฟไลน์
« ตอบ #31 เมื่อ: 30/08/11, [22:37:57] »

ชื่อดีจัง  ้hahaha  เพาะขายไม่น่ารวย อัสตะคัส =  อัตคัด   อดอยากแน่ๆ  ้hahaha
bewtiipu ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #32 เมื่อ: 31/08/11, [00:40:12] »

ตอนที่3 Astacus Astacus สวยอร่อย!!

สวัสดีครับทุกท่าน ในตอนนี้เราจะไปรู้จักเครฟิชสายพันธุ์ที่น่าสนใจ แต่คนไทยไม่คุ้นหน้าคุ้นตากันบ้างครับ ชื่อของกุ้งพันธุ์นี้คือ Astacus Astacus แค่ชื่อก็น่าสนใจแล้วครับ เหมือนคนตั้งจะย้ำคิดย้ำทำหรือคิดไม่ออกเลยตั้งมันซะอย่างงี้เลย
   มาดูที่ข้อมูลทางวิชาการกันก่อนเช่นเคยครับ

ชื่อสายพันธุ์ : Astacus Astacus(Noble Crayfish, European Crayfish)
วงศ์ : Astacidae
สกุล : Astacus
อุณหภูมิที่เหมาะสม : 16-24 ° C แต่อุณหภูมิที่เหมาะสมในการเจริญเติบโตคือ 17-21 ° C(ขอบคุณ คุณ moomin สำหรับข้อมูลครับ)
ขนาด : ตัวผู้ประมาณ16cm ตัวเมียประมาณ12cm

โนเบิลเคร(ขอเรียกสั้นๆง่ายๆนะครับ)เป็นกุ้งขนาดกลาง ที่มีถิ่นที่อยู่อย่างกว้างขวางในยุโรปครับ และถือว่าเป็นอาหารที่แพร่หลายกันอย่างมากในยุโรปครับ ทั้งใน ฝรั่งเศส เยอรมัน ออสเตรีย สวีเดน เดนมาร์ก สวิสเซอร์แลนด์ ฟินแลนด์ บัลแกเรีย โครเอเชีย ลากยาวมาถึงรัสเซียเลยครับ(มีอีกหลายประเทศที่ไม่ได้พูดถึงครับ) สรุปได้ว่าเยอะคอดๆ โดยเจ้าโนเบิลเครฟิชจะอาศัยตามแม่น้ำ น้ำตก และห้วยหนองคลองบึง ที่มีอ็อกซิเจนสูงครับ

เครฟิชชนิดนี้ จะสามารถมีสีเขียว น้ำเงิน น้ำตาล และสีดำ(พบน้อย)ได้ มีจุดเด่นคือใต้ก้ามจะมีสีแดงเข้มครับ มันมีเปลือกที่หนาแข็งปกป้องร่างกายเช่นเดียวกับกุ้งพันธุ์อื่นๆ ส่วนท้องถูกแบ่งแยกได้เป็น6ส่วน ซึ่งจะช่วยมนการเคลื่อนที่ที่ไหลลื่น กุ้งชนิดนี้มีก้ามขนาดใหญ่1คู่ ต่อด้วยขาสำหรับเดินอีก4คู่(จริงๆน่าจะ3คู่ แต่
คาดว่าคงนับขาที่อยู่บริเวณปากเข้าไปด้วย)และต่อด้วย ขาสำหรับว่าย มีลักษณะเป็นใบพายอีก4คู่ครับ

เจ้าโนเบิล จะออกหากินตอนกลางคืน โดยของโปรดจะเป็นพวก หนอน แมลงน้ำ รวมไปถึงพันธุ์พืชในน้ำทั้งหลายครับ โดยจะใช้ช่วงเวลากลางวันพักผ่อนในโพรงของเค้าครับ

ฤดูกาลผสมพันธุ์ของเครฟิชชนิดนี้คือ ช่วงเดือน ตุลาคม – พฤศจิกายน โดยตัวเมียจะอุ้มไข่ไว้ใต้ท้องเช่นเดียวกับเครฟิชพันธุ์อื่นๆ

ปัญหาของกุ้งพันธุ์นี้ก็คือ จำนวนประชากรที่ลดลงอย่างน่าตกใจครับ(40-60% และบางแห่งเช่นในฟินแลนด์ลดลงถึง70-80%เลยทีเดียว)เนื่องจากการล่าเพื่อนำมาเป็นอาหารของมนุษย์ครับ โดยกุ้งชนิดนี้เมื่อวางไข่ในหน้าหนาวจะเจริญเติบโตไปจนถึงช่วงฤดูล่าคือประมาณเดือนพฤษภาคม ประชากรส่วนใหญ่ทั้งรุ่นเยาว์และขนาดเต็มวัย จะโดนทั้งปลาไหล นาก รวมไปถึงหนูที่เรียกว่า “muskrat” ล่าเป็นอาหาร อีกทั้งยังโดนมนุษย์จับขึ้นมาจากการประมงอีกด้วย ทำให้กุ้งชนิดนี้มีโอกาสสุ่มเสี่ยงที่จะเข้าใกล้สภาวะ มีโอกาสสูญพันธุ์ได้ครับ

ถึงแม้กุ้งเครฟิชชนิดนี้จะเคยมีอยู่แพร่หลายทั่วยุโรป แต่ปัจจุบันมันมีราคาสูงมากครับ ทำให้ต้องนำเข้ากุ้งอีกชนิดที่มีชื่อว่า Pacifastacus Leniusculus(ซึ่งจะกล่าวถึงกันในตอนต่อๆไปครับ) มาจากอเมริกาเพื่อบริโภคแทนครับ ยังไม่พอแค่นั้นครับ เคราะห์ซ้ำกระหน่ำซัด กุ้งชนิดนี้ยังถูกธรรมชาติลงโทษด้วยเชื้อราที่เกิดขึ้นในพืชน้ำ ทำให้กุ้งสายพันธุ์นี้มีโอกาสเสี่ยงที่จะเข้าใกล้สภาวะ “ใกล้สูญพันธุ์” เข้าไปทุกทีครับ เห็นอย่างนี้แล้วอดคิดไม่ได้ว่า ธรรมชาติช่วยมาทำร้ายนักการเมืองไทยบ้างเถอะ...สาธุ ไม่วายต้องวกเข้าเรื่องการเมืองอีกจนได้สิเรา วันนี้เวลามีจำกัดต้องขอลาไปก่อนครับ ตอนหน้าเตรียมพบกับกุ้งอีกพันธุ์ที่หลายคนต้องเคยได้ยินชื่อครับ ห้ามพลาดเด้อ ไม่งั้นเค้างอน...นะตัว

ขอบขอบคุณ
http://www.arkive.org
http://iz.carnegiemnh.org
http://en.wikipedia.org/wiki/Astacus_astacus#Ecology
http://www.iucnredlist.org
พี่หนึ่งและพี่ปู สำหรับแรงจูงใจเรื่องกุ้งชนิดนี้ครับ

หมายเหตุ คุณสามารถติดต่อสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ คุณ ทักษิณ อิน ดูไบ โดยติดต่อผ่านทางคุณ "ตู่" แล้วเค้าจะโฟนอินติดต่อกลับมาเองครับ

ต้องยกเครดิตให้เพื่อนชาวฝรั่งเศสค่ะ คุยกับเค้าเรื่องกุ้ง แล้วเค้าพูดถึงเจ้าตัวนี้ขึ้นมา  emb01 emb01
ณัฐ Yabby House ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #33 เมื่อ: 31/08/11, [00:48:19] »

ทายว่า A, C, D เป็น Albidus
ส่วน B, E เป็น Destructor

asspain asspain
รอหลาย ๆ ท่านมาช่วยกันตอบค่ะ  เดี๋ยวเฉลยทีเดียวเลย
Prab Prabchana. ออฟไลน์
« ตอบ #34 เมื่อ: 31/08/11, [11:52:06] »

ชื่อดีจัง  ้hahaha  เพาะขายไม่น่ารวย อัสตะคัส =  อัตคัด   อดอยากแน่ๆ  ้hahaha

้hahaha

ถ้าเอามาขายท่าจะไม่เวิร์ค ตามที่พูดมา ขัดสนเหลือเกิน ชื่อ
กิ้ม ออฟไลน์
« ตอบ #35 เมื่อ: 31/08/11, [12:31:05] »

พี่ก็ช่างคิดเนาะ เอาซะไม่น่าเลี้ยงเลย [on_008]
JO Destructor ออฟไลน์
« ตอบ #36 เมื่อ: 31/08/11, [17:29:36] »

เข้ามาเก็บ  [on_026]
เก็บด้วยคน [on_026]
discus man ออฟไลน์
« ตอบ #37 เมื่อ: 31/08/11, [22:40:48] »

สวดยวดครับ กิ้ม
กิ้ม ออฟไลน์
« ตอบ #38 เมื่อ: 03/09/11, [18:07:17] »

สวดยวดครับ กิ้ม
ขอบคุณครับ เดี๋ยวมาต่อตอนที่4ครับ
Colourful Betta ออฟไลน์
« ตอบ #39 เมื่อ: 04/09/11, [13:22:59] »

ทายว่า A, C, D เป็น Albidus
ส่วน B, E เป็น Destructor

asspain asspain
ไม่แน่ใจนะ แต่ตอบแบบเดียวกับคุณ
♜ AKE ♜ ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #40 เมื่อ: 27/04/14, [00:43:17] »

[เจ๋ง]
cwsclass ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #41 เมื่อ: 28/11/14, [01:46:21] »

มีเกมส์มาให้เล่นกันสนุก ๆ ได้ความรู้ค่ะ   ภาพด้านล่างทั้ง 5  ภาพมีทั้ง   Cherax  Albidus   และ

Cherax Destructor   ให้ทายกันเล่น ๆ ค่ะว่าภาพไหนเป็น  Albidus   และภาพไหน  เป็น Destructor

ลองทายกันเล่น ๆ สนุก ๆ ค่ะ   ลองอ่านข้อมูลในลิ้งค์ด้านล่างนี้ก่อนนะคะ  แล้วค่อยลองแยกดูค่ะ

http://www.bluepearlthailand.com/article/

[on_055]

A , C , D เป็น Cherax  Albidus
B , E เป็น Cherax Destructor
ammarest ออฟไลน์
« ตอบ #42 เมื่อ: 07/12/14, [02:40:37] »

มีเกมส์มาให้เล่นกันสนุก ๆ ได้ความรู้ค่ะ   ภาพด้านล่างทั้ง 5  ภาพมีทั้ง   Cherax  Albidus   และ

Cherax Destructor   ให้ทายกันเล่น ๆ ค่ะว่าภาพไหนเป็น  Albidus   และภาพไหน  เป็น Destructor

ลองทายกันเล่น ๆ สนุก ๆ ค่ะ   ลองอ่านข้อมูลในลิ้งค์ด้านล่างนี้ก่อนนะคะ  แล้วค่อยลองแยกดูค่ะ

http://www.bluepearlthailand.com/article/

[on_055]

A,C,D
Cherax  Albidus  
B,E
Cherax Destructor

น่าจะดูจากทรงก้ามกับขนอะครับ ฟังเขามาอีกที ^^
nram ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #43 เมื่อ: 16/01/15, [09:52:25] »

[เจ๋ง]
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์