Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การกำจัดตะไคร่ขนดำ จากประสบการณ์ตรง  (อ่าน 40426 ครั้ง)
Kasama ออฟไลน์
Club Leader
« เมื่อ: 30/10/07, [22:37:04] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อ้างอิงจากกระทู้ตะไคร่นะครับ http://clubaquaplant.org/forum/index.php?topic=5.0

เรื่องมันเกิดจากตู้ของผม เกิดตะไคร่ขนดำขึ้นมาจำนวนมากจนเกิดคลุมต้นไม้ไปเกือบครึ่งตู้ครับ ขออภัยที่ไม่มีรูปถ่ายประกอบนะครับ เพราะไม่คิดว่าจะกำจัดได้จนหมด

เค้าว่ากันว่าตะไคร่ขนดำ ถือว่าเป็นตะไคร่ที่กำจัดยากอันดับต้นๆ ใครโดนเข้าไปก็คงรู้ดีว่า มันเป็นฝันร้ายที่ไม่มีใครอยากเจอ ปิดไฟไปก็ไม่ได้ช่วยอะไรเท่าไร ต้นไม้ก็โทรมเปล่าๆ ใส่ยาฆ่าตะไคร่แบบเต็มโดส  หรือแม้แต่ โอเวอร์โดส ก็ไม่หาย

มาว่ากันด้วยเรื่องของสาเหตุของการเกิดตะไคร่ขนดำกันก่อนนะครับ
                1. สาเหตุหลักๆเลย คือเรื่องความสะอาดของน้ำ เนื่องมาจากการละเลยการเปลี่ยนน้ำอย่างสม่ำเสมอ
                2. การใส่ปุ๋ยธาตุเหล็กที่มากเกินความต้องการ เพราะธาตุเหล็กจะเป็นตัวที่ทำให้ตะไคร่ขนดำทำการแพร่พันธุ์ได้อย่างรวดเร็ว

หากสามารถหลีกเลี่ยงสาเหตุข้างต้นได้ ปัญหาตะไคร่ขนดำก็ไม่น่าจะมารบกวนได้ครับ

คราวนี้มาดูว่า ขั้นตอนการแก้ปัญหาในกรณีที่มันเกิดตะไคร่ขนดำขึ้นมาแล้ว

1. พยายามกำจัดสิ่งใดๆก็ตามที่มีตะไคร่เกาะ ถ้าเป็นใบไม้ให้ตัดออกเลยครับ อย่าใจอ่อน เจอตรงไหนตัดตรงนั้น ถ้าขึ้นที่ดิน ก็เอาดินตรงที่มันเกาะออก เพราะของผม มันขึ้นบนเม็ดดินด้วยครับ

2. ถ้ากรณีที่ขึ้นกับขอนไม้ หรือ หินก้อนใหญ่ที่ไม่สามารถเอามันออกไปได้ ให้เอาฟอเซปคีบออกครับ เพราะตะไคร่ตัวนี้ค่อนข้างจะขึ้นอยู่บนจุดเล็กๆ แล้วขยายฟูออกทำให้ฐานมันแคบสามารถดึงออกได้ง่าย เวลาดูดให้เอาสายอ๊อค พันกับฟอเซปด้วย แล้วก็ลักน้ำดูดไปคีบไปครับ มันจะได้ไม่ลอยไปติดกับสิ่งอื่น

3. หาสิ่งมีชีวิตที่กินตะไคร่มาช่วยเสริมครับ ผมเองเลือกหอยเขา เพราะไอ้ตัวนี้ค่อนข้างกินตะไคร่ที่ติดกับพวกหินได้ดีมากครับ ตู้ผม 24*24 ผมลงไป 4 ตัว แค่นี้ก็ได้ผลดีมากแล้วครับ แต่ก็ไม่ได้กำจัดปัญหาให้หมดไปได้ครับ

แต่ถ้ามันขึ้นเป็นกลุ่มเมื่อไรก็แทบจะดึกออกไม่ได้เลยครับ ทำยังไงล่ะทีนี้

เคยมีกระทู้เรื่องของการใช้ H2O2 อ้างอิงจากกระทู้นี้นะครับ http://clubaquaplant.org/forum/index.php?topic=9322.msg77950#msg77950  ในการกำจัดตะไคร่ ผมเองก็ได้ทดลองทำอยู่พักใหญ่ ผมใช้ H2O2 ความเข้มขน 3% ครับ ผมดูดใส่หลอดฉีดยา แล้วทำการฉีดตรงที่มีตะไคร่ ตอนฉีดให้ทำการปิดกรองนะครับ เพื่อให้น้ำนิ่งที่สุด เวลาฉีดจะได้ตรงจุดและไม่ฟุ้งไปจุดที่ไม่ต้องการครับ เพราะสารตัวนี้ มันมีอันตรายต่อสัตว์น้ำพอสมควร ในกรณีที่โดนเข้าไปเต็มๆ โดยเฉพาะกับกุ้งแคระ จะตายภายในสองวันครับ

ตอนนี้เมื่อกำจัดส่วนที่ติดกับหินได้แล้ว คราวนี้ถ้ามันติดกับใบต้นไม้ล่ะ พวกต้นไม้ที่ตัดแล้วฟอร์มเสีย จะทำอย่างไร ตอนที่มีปัญหานั้นผมเจอกับต้น ฮอททาเนีย มีตะไคร่ขึ้นคลุมขอบใบครับ แล้วบังเอิญต้นไม้ต้นนี้รากมันลอย ผมเลยทำการเอาออกมาแช่ใน น้ำผสม H2O2 ครับ โดยใช้อัตราส่วน น้ำ:H2O2 เป็น 80:20 ครับ แช่ประมาณ 5 นาทีครับ แล้วเอาไปล้างในน้ำให้สะอาด แค่นี้ตะไคร่ก็จะหลุดภายในสองวันครับ วิธีนี้เหมาะกับต้นไม้ที่ยังไม่ได้ลงตู้แล้วมีตะไคร่ติดมาด้วยนะครับ

คราวนี้ผมจะสรุปกับปัญหาที่เจอขณะที่ทำการกำจัดตะไคร่ด้วย H2O2 นะครับ
               1. ปัญหาเรื่องสิ่งมีชีวิตต่างๆเข้ามาวุ่นวายตอนฉีด H2O2 ลงบนตะไคร่ โดยเฉพาะกุ้งแคระครับ มันจะลุมเข้ามาไม่แน่ใจว่าคิดว่าเป็นอาหารรึป่าว ให้พยายามไล่ออกไปครับ
               2. ปัญหากับมอสวิลโล่ยุโรปครับ มีเหลืองไปบ้างครับ แต่ไม่ถึงกับตาย ส่วนมอสอื่นๆที่ผมมีไม่พบอาการผิดปกติใดๆครับ ที่ผมมีคือ บราซิลเลียน เฟรม สไปกี้ ครับ

ขอบคุณครับ มีอะไรสงสัยตรงไหนสอบถามได้นะครับ เผื่อจะมีประโยชน์กับคนที่มีปัญหาเดียวกับผมครับ wat01
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/10/07, [22:40:55] โดย Kasama »
Tags: ตะไคร่ 
KnOt~ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #1 เมื่อ: 30/10/07, [22:58:18] »

โหย  ตอบได้ แจ่มแจ้งดีมากๆๆ

ได้ความรู้มากๆ เลยนะเนี่ย   deepkiss
Thom ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 31/10/07, [08:14:08] »

เยี่ยมครับ  coo01
กำลังเจออยู่เหมือนกัน
จะไปลองดูบ้างครับ  yoyo2
BanQ[แบงค์]™ ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 31/10/07, [08:29:59] »

จากประสบการณ์ตรง เยี่ยมากเลยครับ~ coo01

"วิธีนี้เหมาะกับต้นไม้ที่ยังไม่ได้ลงตู้แล้วมีตะไคร่ติดมาด้วยนะครับ"

ความรู้ๆ อันชอบส่วนตัวคับ Happy
mandypoolz ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 06/11/07, [11:58:31] »

ไปลองมั่งดีกว่า ลองผสมอ่อน  ๆ ดู
BOONPADA ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 06/11/07, [12:13:45] »

coo01 coo01 coo01
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 06/11/07, [16:03:37] »

ถ้าตู้เล็กๆ ก็ลองใส่ยาพี่กบดูก็ได้ครับ หายไปพอสมควรเลย ปลา+กุ้งไม่เป็นอะไร แต่ตู้ใหญ่ๆคงไม่ไหวเทกันเป็นขวด  thr01
~wInP@~ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #7 เมื่อ: 06/11/07, [19:03:39] »

สมชื่อพี่ปุ๋ยจริงๆ lau01 lau01 lau01
sit ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #8 เมื่อ: 06/11/07, [19:10:17] »

มันแก้ที่ปลายเหตุนะ   อีกซักแป๊บมันก็กลับมาใหม่
Club Leader
« ตอบ #9 เมื่อ: 06/11/07, [19:42:08] »

มันแก้ที่ปลายเหตุนะ   อีกซักแป๊บมันก็กลับมาใหม่
ถูกต้องเลยครับ วิธีนี้เป็นการแก้ที่ปลายเหตุครับ สำหรับคนที่หมดปัญญาแก้แล้วไม่อยากล้มตู้ครับ มันกลับมาบ้างครับ แต่ไม่เยอะเท่าไร ก็กำจัดต้นเหตุการไป ทำควบคู่กันไป มันก็จะดีขึ้นเป็นลำดับครับ แต่จะให้หมด 100% คงเป็นไปได้ยากครับ  wat01
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 07/11/07, [08:00:25] »

ถูกต้องเลยครับ วิธีนี้เป็นการแก้ที่ปลายเหตุครับ สำหรับคนที่หมดปัญญาแก้แล้วไม่อยากล้มตู้ครับ มันกลับมาบ้างครับ แต่ไม่เยอะเท่าไร ก็กำจัดต้นเหตุการไป ทำควบคู่กันไป มันก็จะดีขึ้นเป็นลำดับครับ แต่จะให้หมด 100% คงเป็นไปได้ยากครับ  wat01
ไม่จริงครับ
กำจัดให้หมด 100% ง่ายกว่าแบบนี้มากครับ

คือรื้อตู้ใหม่แล้วซื้อต้นไม้มาลงใหม่หมดเลย

ยังครับยังมีที่ง่ายกว่ารื้อตู้

คือซื้อใหม่ไปเลย asspain
mandypoolz ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 07/11/07, [09:07:36] »

ไม่จริงครับ
กำจัดให้หมด 100% ง่ายกว่าแบบนี้มากครับ

คือรื้อตู้ใหม่แล้วซื้อต้นไม้มาลงใหม่หมดเลย

ยังครับยังมีที่ง่ายกว่ารื้อตู้

Correct! ถืกอีหลี เอิก เอิก   asspain
Club Leader
« ตอบ #12 เมื่อ: 08/11/07, [07:23:30] »

ไม่จริงครับ

ไอ้สุลต่าน No. 2 hide1
น้องเม้งซ่า ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 12/11/07, [02:43:46] »

ตอนนี้คงโดนตะไคร่ขนบุกแล้วเหมือนกัน - -. ทิ้งให้ป๊าม๊าดู
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 12/11/07, [09:00:12] »

ตอนนี้คงโดนตะไคร่ขนบุกแล้วเหมือนกัน - -. ทิ้งให้ป๊าม๊าดู
แล้วนี่มึงอยู่ไหนครับ
- ! - T.T.T ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 12/11/07, [11:37:10] »

แล้วนี่มึงอยู่ไหนครับ
อ้าว.............ก็น้องเค้าอยู่เมกาไม่ใช่หรือ jealous
Oak ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #16 เมื่อ: 14/04/08, [13:35:20] »

ตอนนี้เมื่อกำจัดส่วนที่ติดกับหินได้แล้ว คราวนี้ถ้ามันติดกับใบต้นไม้ล่ะ พวกต้นไม้ที่ตัดแล้วฟอร์มเสีย จะทำอย่างไร ตอนที่มีปัญหานั้นผมเจอกับต้น ฮอททาเนีย มีตะไคร่ขึ้นคลุมขอบใบครับ แล้วบังเอิญต้นไม้ต้นนี้รากมันลอย ผมเลยทำการเอาออกมาแช่ใน น้ำผสม H2O2 ครับ โดยใช้อัตราส่วน น้ำ:H2O2 เป็น 80:20 ครับ แช่ประมาณ 5 นาทีครับ แล้วเอาไปล้างในน้ำให้สะอาด แค่นี้ตะไคร่ก็จะหลุดภายในสองวันครับ วิธีนี้เหมาะกับต้นไม้ที่ยังไม่ได้ลงตู้แล้วมีตะไคร่ติดมาด้วยนะครับ

อัตราส่วนที่บอก ไม่ทราบว่าหน่วยอะไรครับ
L : ml หรือว่า ml : ml ไปเลยครับ
NoneLove ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 14/04/08, [13:49:25] »

หอยเขา นี่เอง คือ ฮีโร่ของเรา  [ปิ๊งๆๆ]
Club Leader
« ตอบ #18 เมื่อ: 14/04/08, [20:21:23] »

อัตราส่วนที่บอก ไม่ทราบว่าหน่วยอะไรครับ
L : ml หรือว่า ml : ml ไปเลยครับ
อัตราส่วนเลยอะครับ ถ้าน้ำ 80 ml ก็เอา H2O2 20 ml ประมาณนี้  [เขิลลลล]
puu_12345 ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 15/02/09, [13:23:26] »

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/02/09, [13:30:59] โดย puu_12345 »
KErOjUnG ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 15/02/09, [14:50:42] »

ของผมขึ้นเหมือนกันที่เทเลลุส น่ะครับ ถ้าเอาหอยเขามาลงน่าจะช่วยได้หรือป่าวน่ะครับ ตู้ 18"
ไม่อยากใช้พวกสารเคมีมาใส่น่ะครับ..   sho01
Club Leader
« ตอบ #21 เมื่อ: 15/02/09, [23:13:42] »

ตอนนี้ถ้าเจอตะไคร่ขนดำ ใช้ยาฆ่าตะไคร่ azoo ขวดแบบยาหยอดตาโลด ใช้แล้วได้ผลดี มีผลข้างเคียงกับกุ้งหอยเล็กน้อย ถ้าใช้ไม่โอเวอร์โดส ได้ผลดีมากทีเดียว

คอนธง  Correct!
LukYom ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 13/03/09, [01:11:16] »

ดีมากเลยครับ
ขอบคุณครับ [ปิ๊งๆๆ]
LukYom ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 13/03/09, [01:20:52] »

ขอบคุณครับ
dumperer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 09/09/12, [12:42:02] »

ขอบคุณครับ
Machete ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 12/02/13, [12:10:59] »

ของผมขึ้นขอบใบบูเซปครับ เกือยทุกใบเลย สลวยเชียว ยังไม่รู้จะลองวิธีไหนดี แต่ H2o2 น่าสนแฮะ
shanksss ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 21/09/13, [11:13:37] »

สุดยอดครับ

ผมก้ใช้ H2O2 แต่มันจะกลับมาอีก ทางที่ดีที่สุดที่ลองมา คือ ใส่ปลาสอดกับหอยเขาครับ มันขยันกันดีกินจนไม่เหลือเลย ถึงบางจะบอกว่าไม่สวยก้เหอะ แต่มีแล้วก็อุ่นใจได้เยอะเลย
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์