Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: <Corydoras > อัำพVDO ติดDiffuserEHEIM (P.2) เสียน้องวงเดือนไป 1 ตัว  (อ่าน 10464 ครั้ง)
alonesummer ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 01/08/11, [23:49:33] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ก่อนหน้านี้ ก็ตาย ไปเยอะ !!ครับ  ตายจนจะล้มตู้ทิ้ง ไปเลี้ยงไม้น้ำเหมือนเดิม แต่อดใจไม่ไหว + กับ ขาดประสบการณ์ คิดว่ามันเหมือนปลาที่เคยเลี้ยงมาทั่วๆๆ ไป แต่มันไม่ใช่ มันไม่ใช่เลย
ก่อนจะมาเป็นตุ้นี้ สูญเสียปลาแพะ ไปหลายชนิด จนทุกวันนี้ จะหาซื้อ พวกรุ่นแรกๆๆหาไม่ได้เลย !! ร้านบอกว่าต้องรอ ฤดูมัน !! ช่วงนี้เห็นมี แต่ดุฟ ที่มีมาเยอะ เลยจัดมาเยอะๆๆเลย ชอบส่วนตัว  ้hahaha
  ความรู้ที่ได้มา ก็ได้มาจาก พวกพี่ ๆๆๆ ในห้องนี้แหละครับ
 ที่ทำให้ผม  หมดปัญหา การตาย แล้ว ตายอีก ตายเช้า-เย็น อยู่ดีๆๆวันนี้กินอาหารพรุ่งนี้ตื่นมาตาย !!     [on_007]                              

เพิ่มข้อมูลตู้หน่อยครับ !!
ตู้               24*12*14  Ocean Free
ปูพื้น           ทรายดำ บาง ประมาณ 1 ซม.  (จากมะก่อนปูกันเป็นนิ้วๆ) [on_007] ปัญหาคือเกิดการหมักหมม
ไฟ              Hopar   55w 10000k  
กรอง           Cf-600   Bio m 1 ชั้นเต็มๆ  + กับ Azoo 4สี 1 ชั้นเต็มๆ
พัดลม           Aqua world  4 หัว (น้ำลดกันวันละเกือบครึ่งนิ้ว) [on_007]
ข้อมูลปลา
ดุฟ
สเตอไบ
วงเดือน
ฮาโบซัด
แพนด้า
ซิมิลิส
เมดเต้
เวนเน
ออดโต้
ผีเสื้อ
บู่
อีก 1 ตัวจำชื่อไม่ได้ ลายๆๆ หน้ายาวๆๆคล้ายๆ สเตอไบ ้hahaha

อาหารที่ให้ก็   FFnum02 (แต่ตอนนี้หมดรอท่านปุ่นเอามาขายอยู่แบบเติม)
                  Hikari Sinking Wafers  
                  Sera Vipachips
                  Tetra TabiMin ผมจะให้มื้อละ อย่างละ 1 เม็ด  ้hahaha   น้องเค้า จะได้หลากหลายไม่เบื่อ  lau01 lau01

ตู้โดยรวมครับ !!

สเตไบ ตัวโปรด เลี้ยงมานานมากๆ อึดมากๆๆเกือบ 5 เดือน ตัวใหญ่สุดๆ ้hahaha

น้อง วงเดือน

กำลังวิ่งเข้าหา TabiMin  ้hahaha

ปิดท้ายด้วย VDO ความวุ่นวาย ้hahaha  [on_055]
<a href="http://www.youtube.com/v/351E7NaJXfY" target="_blank">http://www.youtube.com/v/351E7NaJXfY</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/08/11, [17:25:43] โดย alonesummer »
Scrubb ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 01/08/11, [23:56:08] »

เต็มตู้เลย  [เจ๋ง]
ปาป้าซีซ่าร์ *0* ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 02/08/11, [05:46:02] »

โห เพียบบบ มีบู่ดึบๆด้วย สเตไบบึ้กมาก อ้วนท้วนกันทุกตัวเลย  [เจ๋ง]
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 02/08/11, [06:49:26] »

เยี่ยมยอด  เยอะมาก  ปลาดูสุขภาพดี  [เจ๋ง]  โดยส่วนตัวชอบแพะวงเดือนมากเหมือนกันครับ
ค้อนสายฟ้า ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 02/08/11, [07:45:50] »

เราก็มีวงเดือน  10  ตัว  ว่าจะสอย Dup ยังไม่กล้าเท่าไร
firetailed ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 02/08/11, [09:11:29] »

เห็นแล้วต้องจัดวงเดือนซักฝูงแล้วเรา  [กู้ดครับ!]
chapy ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 02/08/11, [09:16:31] »

เพียบเลยดูสุขภาพดี [on_066]

มี C.venezuelanus ด้วยครับตัวส้มๆจุดเขียวตรงกลาง
jiew ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 02/08/11, [09:51:23] »

ตู้สวยครับ   [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 02/08/11, [09:54:55] »

เต็มตู้เลย  [เจ๋ง]

ขอบคุณมากๆๆครับ  [on_055]

โห เพียบบบ มีบู่ดึบๆด้วย สเตไบบึ้กมาก อ้วนท้วนกันทุกตัวเลย  [เจ๋ง]
     ครับผม มีบู่ด้วยครับ !! กวนตรีน!! มากๆๆ ชอบ เป็นตัวเปิด เวลาใส่อาหารให้น้องแพะ เค้าจะขอเปิดก่อนตลอดไวมั่ก ๆ
เยี่ยมยอด  เยอะมาก  ปลาดูสุขภาพดี  [เจ๋ง]  โดยส่วนตัวชอบแพะวงเดือนมากเหมือนกันครับ
  ขอบคุณมากๆๆครับ  [on_055]
               วงเดือนผมก็ชอบ แต่น้อยกว่า ดุฟ ้hahaha
เราก็มีวงเดือน  10  ตัว  ว่าจะสอย Dup ยังไม่กล้าเท่าไร
  สอยไปเลยครับ น่ารักมั่กๆๆ !! หัวส้มๆๆ  ้hahaha
เห็นแล้วต้องจัดวงเดือนซักฝูงแล้วเรา  [กู้ดครับ!]
จัดๆๆเลยครับ !!
เพียบเลยดูสุขภาพดี [on_066]

มี C.venezuelanus ด้วยครับตัวส้มๆจุดเขียวตรงกลาง
ใช่เลยครับ !! ขอบคุณมากๆๆครับ น้อง เวนเน ตอนแรกว่าจะไม่เอานะ ดูครั้งแรก เหมือน แพะเขียวตัวละ 10 บาทเลย  [on_007] พอดีเพื่อนซื้อมา  มาพูดทุกวันว่า!! มันไม่เหมือนน้องเขียวนะ พอไปร้านอีกที ตั้งใจดู โดนมา 1 คู่  ้hahaha
ตู้สวยครับ   [เจ๋ง]
ขอบคุณมากๆๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/08/11, [09:57:46] โดย alonesummer »
TEE_latte ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 02/08/11, [10:30:33] »

ตู้มันดูเล็กไปแล้วครับ
สมาชิกเยอะมาก ขยายตู้เลยครับ
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 02/08/11, [10:39:39] »

ตู้มันดูเล็กไปแล้วครับ
สมาชิกเยอะมาก ขยายตู้เลยครับ
  [on_007]  คิดอยู่ครับ !! แต่คงจะต้องติดหนัก เพราะว่า ทุกตู้ที่มี อยู่ในห้องนอนหมดเลย ้hahaha
3 ตู้แล้วอะครับ อยากจะบอกว่า ที่ในห้องนี่ เพิ้่มอะไรไม่ได้อีกแล้ว เบื่อเหมือนกัน ไม่อยากไปไว้นอกห้องนอนหวง
อะ   ในอนาคต อยากจะตั้งตู้ พวกตระกูล L สงสัยต้องรอบ้านใหม่
ค้อนสายฟ้า ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 02/08/11, [10:50:56] »

มีบู่ด้วยมันกินอาหารเม็ดด้วย หรือเปล่า  แล้วมันไม่เล่นแพะ หรือครับ
« ตอบ #12 เมื่อ: 02/08/11, [10:56:48] »

ไว้ในห้องนอนถ้ามีแอร์ระวังอุณหภูมิแกว่งนะครับ
ถ้าไม่มีแอร์ก็ไม่เป็นไร
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 02/08/11, [13:52:30] »

มีบู่ด้วยมันกินอาหารเม็ดด้วย หรือเปล่า  แล้วมันไม่เล่นแพะ หรือครับ
กินนะครับ !! เพราะเวลาใส่อาหารให้แพะทีไร มาก่อนตลอด อาหารยังไม่ทันจะถึงพื้นเลย แต่ร้านเค้าบอกว่ามันกิน ตะไคร่นะครับ !!  ้hahaha เรื่องเล่่นแพะ ไม่นะครับ แต่ ออโต้อะ โดน น่าสงสาร [on_007] แต่
มันแค่ ไล่ๆๆนะครับ ไม่ได้อะไรมาก

ไว้ในห้องนอนถ้ามีแอร์ระวังอุณหภูมิแกว่งนะครับ
ถ้าไม่มีแอร์ก็ไม่เป็นไร
เหตุผลที่ไม่ได้ เปิด แอร์ ก็เพราะ ตู้แพะนี่แหละครับ !! มะก่อน ตอนเปิดแอร์ อุณหภูมิ 23-24
ปัจจุบันไม่ค่อยได้เปิดเท่าไร  เพราะเปิด ๆๆ ปิด ๆๆๆ มะก่อน ตายทุกครั้งเลย เซ็ง
นอกจากแฟนจะมานอน แต่ก็นานๆๆๆ เดือนนึง 1-2 วันเอง
KwaangKawin ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 02/08/11, [14:12:20] »

[mo_001]

ทั้งตู้ ปลาแพะกี่ตัวคับเนี่ย

ผมเพิ่งเริ่มเลี้ยง ตอนแรกเลี้ยงเทวดา แต่พอเริ่มเลี้ยงแพะ เกิดติดใจขึ้นมาซะแล้ว  [on_026]

อยากจะหันมาเลี้ยงแพะแบบจริงๆจังๆซะเลย

ขอถามเป็นความรู้หน่อยละกัน คือ ...ตู้24เลี้ยงได้ประมาณกี่ตัวอ่ะคับ  [งง]
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #15 เมื่อ: 02/08/11, [14:51:06] »

ปลาแพะส่วนใหญซื้อจากสนามหลวง2 หรือจตุจักรครับ   วงเดือนนี้ได้มานานยังเอ๋ย
« ตอบ #16 เมื่อ: 02/08/11, [14:55:36] »

[mo_001]

ผมเพิ่งเริ่มเลี้ยง ตอนแรกเลี้ยงเทวดา แต่พอเริ่มเลี้ยงแพะ เกิดติดใจขึ้นมาซะแล้ว  [on_026]

อยากจะหันมาเลี้ยงแพะแบบจริงๆจังๆซะเลย

ขอถามเป็นความรู้หน่อยละกัน คือ ...ตู้24เลี้ยงได้ประมาณกี่ตัวอ่ะคับ  [งง]

24* ผมว่าอย่าให้เกิน 15 ตัวอะ
« ตอบ #17 เมื่อ: 02/08/11, [15:15:10] »

24* ผมว่าอย่าให้เกิน 15 ตัวอะ

อ้อออออ แล้วถ้ามีปลาระดับกลางตู้ด้วยอ่ะคับ

ปล.ตู้ของจขกท. ผมว่าเกินไปเยอะน่ะ  ้hahaha
« ตอบ #18 เมื่อ: 02/08/11, [15:18:20] »

อ้อออออ แล้วถ้ามีปลาระดับกลางตู้ด้วยอ่ะคับ

ปล.ตู้ของจขกท. ผมว่าเกินไปเยอะน่ะ  ้hahaha

ปลากลางตู้ผมว่าซัก 10 ตัวก็พอ ตู้ 24* นิ้วอ่ะ
ปลาเยอะก็ขี้เยอะ น้ำสกปรก หมักหมมอ่ะ
แล้วโรคก็จะตามมาถ้าไม่ขยันเปลี่ยนน้ำ
« ตอบ #19 เมื่อ: 02/08/11, [15:33:59] »

ปลากลางตู้ผมว่าซัก 10 ตัวก็พอ ตู้ 24* นิ้วอ่ะ
ปลาเยอะก็ขี้เยอะ น้ำสกปรก หมักหมมอ่ะ
แล้วโรคก็จะตามมาถ้าไม่ขยันเปลี่ยนน้ำ

อ้อ ขอบคุณคับ ...ผมเปลี่ยนน้ำทุกอาทิตย์อ่ะคับ

ไม่คิดว่าจะติดใจปลาแพะขนาดนี้  emb01
« ตอบ #20 เมื่อ: 02/08/11, [15:54:36] »

อ้อ ขอบคุณคับ ...ผมเปลี่ยนน้ำทุกอาทิตย์อ่ะคับ

ไม่คิดว่าจะติดใจปลาแพะขนาดนี้  emb01

ปลาแพะมันมีเสน่ห์ ดุ๊กดิ๊ก ๆ
น่ารักอ่ะ.....น่ารักอ่ะ  emb01
Fish Friends ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 03/08/11, [00:58:49] »

น้องแพะเต็มตู้เลย ปลาสมบูรณ์ดีครับ  [เจ๋ง]
ponomaru ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 03/08/11, [08:59:43] »

แพะเพียบเลย  shock1
aikhunwee ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 03/08/11, [16:00:26] »

ดุฟเยอะมว้ากก  [on_065]
« ตอบ #24 เมื่อ: 04/08/11, [19:11:30] »

กินนะครับ !! เพราะเวลาใส่อาหารให้แพะทีไร มาก่อนตลอด อาหารยังไม่ทันจะถึงพื้นเลย แต่ร้านเค้าบอกว่ามันกิน ตะไคร่นะครับ !!  ้hahaha เรื่องเล่่นแพะ ไม่นะครับ แต่ ออโต้อะ โดน น่าสงสาร [on_007] แต่
มันแค่ ไล่ๆๆนะครับ ไม่ได้อะไรมาก
 เหตุผลที่ไม่ได้ เปิด แอร์ ก็เพราะ ตู้แพะนี่แหละครับ !! มะก่อน ตอนเปิดแอร์ อุณหภูมิ 23-24
ปัจจุบันไม่ค่อยได้เปิดเท่าไร  เพราะเปิด ๆๆ ปิด ๆๆๆ มะก่อน ตายทุกครั้งเลย เซ็ง
นอกจากแฟนจะมานอน แต่ก็นานๆๆๆ เดือนนึง 1-2 วันเอง
ซื้อ heater มาติดเลยครับ
หมดปัญหาเรื่องอุณหภูมิแกว่ง
แล้วก็เปิดแอร์ปกติ สบายทั้งคน สบายทั้งแพะ
 [on_018]
TRIPLE_04 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 05/08/11, [07:58:34] »

มีแพะอะไรมั้งอะครับ
PM มาบอกหน่อย เห็นสวยดีครับ  [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 06/08/11, [00:55:33] »

PM มาบอกหน่อย เห็นสวยดีครับ  [เจ๋ง]
[mo_001]

ของผมน่าจะ 30 ตัว ได้ครับ  ตู้ 24 แนะนำ 15 ตัวกำลังดีครับ แต่ผม ก็เพิ่ม O2 ให้มันเยอะๆๆครับ น่าจะไหว
ปลาแพะส่วนใหญซื้อจากสนามหลวง2 หรือจตุจักรครับ   วงเดือนนี้ได้มานานยังเอ๋ย
แพะ ทั่งหมดได้มาตาก สนามหลวง 2 หมดเลยครับ น้อง วงเดือนรู้สึกจะได้มา เกือบ 3 เดือนแล้วครับ

้hahaha ้hahaha ครับผม วันนี้เพิ่ง ติด    Diffuser EHEIM น้องแพะ กระดิ้กระด้าใหญ่ เลย
น้องแพะเต็มตู้เลย ปลาสมบูรณ์ดีครับ  [เจ๋ง]
ขอบคุณครับ
แพะเพียบเลย  shock1
  ้hahaha ้hahaha
ดุฟเยอะมว้ากก  [on_065]
ชอบดุฟ เป็นการส่วนตัวครับ น่ารักๆๆ  ้hahaha
ซื้อ heater มาติดเลยครับ
หมดปัญหาเรื่องอุณหภูมิแกว่ง
แล้วก็เปิดแอร์ปกติ สบายทั้งคน สบายทั้งแพะ
 [on_018]
ว่าจะหาสักตัวครับ ขอบคุํณครับ ที่แนะนำ
อย่างที่บอกไปด้านบนอะครับ  ้hahaha ้hahaha
Club Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 06/08/11, [00:57:21] »

วันนี้เพิ่ง ติดตั้ง Diffuser EHEIM ให้ น้องแพะ เดียวจะลงรูปให้ดูครับ !! ฟอง ฟอตเต็มตู้เลย กระดิ้กระด้ากันใหญ่ ไม่รุ้มันจะเหนื่อยหรือป่าว เห็นเค้าบอกกันว่า แพะ ชอบน้ำ ไหลๆ ้hahaha
toontoon ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #28 เมื่อ: 06/08/11, [14:24:34] »

วันนี้เพิ่ง ติดตั้ง Diffuser EHEIM ให้ น้องแพะ เดียวจะลงรูปให้ดูครับ !! ฟอง ฟอตเต็มตู้เลย กระดิ้กระด้ากันใหญ่ ไม่รุ้มันจะเหนื่อยหรือป่าว เห็นเค้าบอกกันว่า แพะ ชอบน้ำ ไหลๆ ้hahaha

จัดให้ดูหน่อยคับ อยากเห็นเหมือนกัน รบกวนถ่ายหัวดิฟกับสายยางที่ต่อด้วยนะคับ ขอบคุณคับ
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 06/08/11, [19:11:22] »

จัดให้ดูหน่อยคับ อยากเห็นเหมือนกัน รบกวนถ่ายหัวดิฟกับสายยางที่ต่อด้วยนะคับ ขอบคุณคับ
ครับผม !!
วันนี้ จัดมาอีก 3 ตัว  !!
Corydoras  caudimaculatus  1 คู่
Corydoras concolor   1 ตัว (อยาได้2แต่มีแค่1 [on_007])
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์