Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาแพะเลี้ยงแบบตู้โล่งกับเลี้ยงแบบปูทรายกับกรวด อะไร work กว่าครับ  (อ่าน 10283 ครั้ง)
TEE_latte ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 21/07/11, [14:05:45] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ปลาแพะเลี้ยงแบบตู้โล่งกับ เลี้ยงแบบปูทรายและกรวด อะไร work กว่าครับ
ไม่นับเรื่องความสวยงามนะครับ เพราะปูทรายกับกรวดมันต้องสวยกว่าอยู่แล้ว
เอาแต่เรื่องความสะอาดกะเรื่องสภาพแวดล้อม  [อ่ะแหะๆ]
รบกวนด้วยครับ
ปาป้าซีซ่าร์ *0* ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/07/11, [14:14:36] »

ปลาแพะเลี้ยงแบบตู้โล่งกับ เลี้ยงแบบปูทรายและกรวด อะไร work กว่าครับ
ไม่นับเรื่องความสวยงามนะครับ เพราะปูทรายกับกรวดมันต้องสวยกว่าอยู่แล้ว
เอาแต่เรื่องความสะอาดกะเรื่องสภาพแวดล้อม  [อ่ะแหะๆ]
รบกวนด้วยครับ

โล่งครับ
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/07/11, [15:03:51] »

ตอนนี้ผมก็หันมาเลี้ยงตู้พื้นโล่งครับ
A2Aaquarium ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 21/07/11, [16:01:04] »

โล่งครับบบบบ [on_055]
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #4 เมื่อ: 21/07/11, [16:14:32] »

ปูทรายบางๆดีกว่าครับ พื้นโล่งๆยังไงก็ไม่รู้ เหมือนเอาปลามาขังไว้เฉยๆ

« ตอบ #5 เมื่อ: 21/07/11, [18:47:01] »

ปูทรายบางๆดีกว่าครับ พื้นโล่งๆยังไงก็ไม่รู้ เหมือนเอาปลามาขังไว้เฉยๆ
ท่านเซียนมาแล้ว  มาตอบบ่อยๆในห้องนี้ก็ได้ครับพี่  ตอนนี้มีเลี้ยงชนิดอยู่บ้างครับ
runner ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 21/07/11, [20:36:12] »

ถ้ามีเวลาหน่อยก็ปูทรายครับ [เจ๋ง]แต่ถ้าไม่ค่อยมีเวลาปล่อยโล่งเลยจะดีกว่าครับ [on_018]
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 21/07/11, [21:35:57] »

มัน work คนละด้านน่ะ

ถ้าตู้โล่งดูแลง่าย ไม่มีการหมักหมม สบายๆ แต่ถ้าโฟมข้างล่างเป็นสีขาว แพะบางชนิดสีจะจืดมาก นอกจากเป็นโฟมสีดำ

ถ้าปูทรายจะได้ความสวยงาม แพะจะอยู่สบายเพราะได้คุ้ยตามนิสัยธรรมชาติของมัน ถ้าปูไม่หนามาก ดูแลดีๆก็ไม่มีการหมักหมมเช่นกัน

มันก็มีดีคนละแบบ แต่ผมไม่ชอบตู้โล่ง มันดูไม่ธรรมชาติ
ponomaru ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 21/07/11, [22:09:27] »

มัน work คนละด้านน่ะ

ถ้าตู้โล่งดูแลง่าย ไม่มีการหมักหมม สบายๆ แต่ถ้าโฟมข้างล่างเป็นสีขาว แพะบางชนิดสีจะจืดมาก นอกจากเป็นโฟมสีดำ

ถ้าปูทรายจะได้ความสวยงาม แพะจะอยู่สบายเพราะได้คุ้ยตามนิสัยธรรมชาติของมัน ถ้าปูไม่หนามาก ดูแลดีๆก็ไม่มีการหมักหมมเช่นกัน

มันก็มีดีคนละแบบ แต่ผมไม่ชอบตู้โล่ง มันดูไม่ธรรมชาติ

[กู้ดครับ!] [กู้ดครับ!] [กู้ดครับ!]
ผมว่าเขาน่ารักตรงชอบว่ายดุกดิ๊กๆขุดทรายมุดทราย บางทีก็ดูดๆพ่นๆทรายออกทางเหงือก ถ้าพื้นโล่งๆนี่คงดูไม่มีชีวิตชีวาเลยนา ไม่ต่างกับไปยืนดูที่ร้านขายปลาเลยอะ  [on_065]
chapy ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 21/07/11, [23:48:00] »

สวยคนละแบบครับ

มีตู้โล่งตู้หนึ่งแล้วทำความสะอาดง่าย ถ้าอยากให้ดูธรรมชาติให้เอาขอนไม้จมมาใส่เยอะๆเป็นอุโมงค์ก็ได้

และอยากมีตู้อีกใบปูพื้นอีกตู้หนึ่งอิอิ

[on_055] [on_055] [on_055]
ossca ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 22/07/11, [08:45:28] »

ที่บ้านตู้โล่ง เพราะเคยลงทรายแล้วมันเหมือนหมักหมมง่ายอ่ะ ขนาดว่า เปลี่ยนน้ำทุกอาทิตย์ และก็กวนทรายนะ ตอนนี้เลยเลี้ยงโล่ง แต่ใส่ขอนไม้แนวรากๆไม้ๆแล้วมีอนูเบียสไว้เป็นร่มเงา แถมตู้ติดฟิลม์ดำ โฟมก็ดำ  คาดินัลที่อยู่ด้วยโคตรสวยเลย  เเพะก็สีเข้มดี แต่รอก่อน เจอทรายในฝันอาจลงอีกรอบ  อิอิ
« ตอบ #11 เมื่อ: 22/07/11, [08:47:22] »

ที่บ้านตู้โล่ง เพราะเคยลงทรายแล้วมันเหมือนหมักหมมง่ายอ่ะ ขนาดว่า เปลี่ยนน้ำทุกอาทิตย์ และก็กวนทรายนะ ตอนนี้เลยเลี้ยงโล่ง แต่ใส่ขอนไม้แนวรากๆไม้ๆแล้วมีอนูเบียสไว้เป็นร่มเงา แถมตู้ติดฟิลม์ดำ โฟมก็ดำ  คาดินัลที่อยู่ด้วยโคตรสวยเลย  เเพะก็สีเข้มดี แต่รอก่อน เจอทรายในฝันอาจลงอีกรอบ  อิอิ
ทรายอะไรครับ  กระซิบบอกกันบ้างนะ  [on_035]
ossca ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 22/07/11, [08:48:44] »

ทรายอะไรครับ  กระซิบบอกกันบ้างนะ  [on_035]

มีคนนึงขายในนี้แหละ  แต่ของหมด   5 โลร้อยเอง   กะอีกทางเลือก ของ GEX ถุงละ 700  [on_065]  ไหมกำลังคิดหนัก
Club Leader
« ตอบ #13 เมื่อ: 22/07/11, [10:13:17] »

ท่านเซียนมาแล้ว  มาตอบบ่อยๆในห้องนี้ก็ได้ครับพี่  ตอนนี้มีเลี้ยงชนิดอยู่บ้างครับ

ไม่เซียนหรอกคร้าบแค่เคยเลี้ยงเฉยๆ ตอนนี้ก็เลี้ยงพันธุ์พื้นๆธรรมดาๆอยู่ครับ
มือใหม่หัดขับ ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #14 เมื่อ: 22/07/11, [14:35:18] »

เลี้ยงแบบโล่งไม่มีอะไรปูพื้นเลยก็ได้เรื่องความสะอาดมากที่สุดในทุกแบบ
แต่ถ้าอยากให้สวย+สะอาด ก็ใส่ทราบบางๆ
และต้องขยันทำสะอาดด้วย เท่านี้เราก็จะได้ทั้งสะอาด+สวย
L a k e I o n . ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 22/07/11, [16:46:12] »

ตอบในมุมมองผมนะ   สำหรับผมการเลี้ยงปลาที่ผมรัก  ผมจะจำลองสภาพแวดล้อมให้ถูกใจผมมากที่สุด

ในรูปแบบของการจัดวางภายในตู้ ส่วนตัวจะชอบขอนไม้มากๆ ใช้จัดแทบทุกตู้ ปลาก็น่าจะมีความสุขไปด้วย

การมองปลาที่เราเลี้ยงแสดงพฤติกรรมตามธรรมชาติของมันว่ายอยู่ในสภาพแวดล้อมที่เราจัดวางอย่างพิถีพิถัน

เพื่อมัน   ผมรู้สึกว่าผมมีความสุขมากกว่ามองมันจากตู้เปล่าๆ     

ปัจจุบันเวลาผมจะเลี้ยงปลาอะไรที่ชอบจริงๆ (ไม่เฉพาะปลาแพะ ) ผมจะสร้างตู้ที่เหมาะกับปลาไว้ล่วงหน้า  หรือ

ถ้าใจร้อนจัดตู้ก่อน  ก็จะมองหาปลาที่น่าจะเข้ากับตู้  แม้แต่ตู้ไม้นำ้เอง  เพราะผมรู้สึกว่า ตู้แบบนี้จะดึงศักยภาพ

ของปลาชนิดนั้นๆ ออกมาได้ 

Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 22/07/11, [17:02:11] »

ตอบในมุมมองผมนะ   สำหรับผมการเลี้ยงปลาที่ผมรัก  ผมจะจำลองสภาพแวดล้อมให้ถูกใจผมมากที่สุด

ในรูปแบบของการจัดวางภายในตู้ ส่วนตัวจะชอบขอนไม้มากๆ ใช้จัดแทบทุกตู้ ปลาก็น่าจะมีความสุขไปด้วย

การมองปลาที่เราเลี้ยงแสดงพฤติกรรมตามธรรมชาติของมันว่ายอยู่ในสภาพแวดล้อมที่เราจัดวางอย่างพิถีพิถัน

เพื่อมัน   ผมรู้สึกว่าผมมีความสุขมากกว่ามองมันจากตู้เปล่าๆ     

ปัจจุบันเวลาผมจะเลี้ยงปลาอะไรที่ชอบจริงๆ (ไม่เฉพาะปลาแพะ ) ผมจะสร้างตู้ที่เหมาะกับปลาไว้ล่วงหน้า  หรือ

ถ้าใจร้อนจัดตู้ก่อน  ก็จะมองหาปลาที่น่าจะเข้ากับตู้  แม้แต่ตู้ไม้นำ้เอง  เพราะผมรู้สึกว่า ตู้แบบนี้จะดึงศักยภาพ

ของปลาชนิดนั้นๆ ออกมาได้ 

ปลาสบายใจ เราก็สบายใจ [เจ๋ง]
PEATSOIL ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 23/07/11, [07:16:54] »

ปูด้วยทรายดำสวยดีนะครับ

ว่าแต่ถ้าอยากเลี้ยงในตู้แบบนี้เค้าจะชอบไหมครับ ผมเคยเลี้ยงแต่เจ้าปิ๊กมี่ ในตู้ไม้น้ำอึดใช้ได้เลยครับประมาณ 2ปี

เครดิต ตู้พี่ ตี๋น้อย ห้องไม้น้ำ
« ตอบ #18 เมื่อ: 23/07/11, [07:23:32] »

ปูด้วยทรายดำสวยดีนะครับ

ว่าแต่ถ้าอยากเลี้ยงในตู้แบบนี้เค้าจะชอบไหมครับ ผมเคยเลี้ยงแต่เจ้าปิ๊กมี่ ในตู้ไม้น้ำอึดใช้ได้เลยครับประมาณ 2ปี

เครดิต ตู้พี่ ตี๋น้อย ห้องไม้น้ำ
เลี้ยงพอได้ครับในตู้ไม้น้ำ  มีขุดๆบ้าง     C. pygmaeus เลี้ยงไว้เยอะไหมเอ๋ย  ตัวเล็กน่ารักดี
PEATSOIL ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 23/07/11, [07:26:07] »

เลี้ยงพอได้ครับในตู้ไม้น้ำ  มีขุดๆบ้าง     C. pygmaeus เลี้ยงไว้เยอะไหมเอ๋ย  ตัวเล็กน่ารักดี
เอามา 5ตัวครับ น่าจะมาจาก allfish ครับ
ตอนนี้สาบสูญหมดแล้วครับ

กำลังอยากทำตู้ไม้น้ำแล้วลองเลี้ยงเจ้าแพะดูครับ
Club Leader
« ตอบ #20 เมื่อ: 23/07/11, [10:16:34] »

ปิ๊กมี่ในตู้ไม้น้ำของผมก็ทนนะ เกือบ 2 ปีละตอนแรกคิดว่าไปหมดแล้ว

อยู่ดีๆก็โผล่มา ว่ายดุ๊กดิกๆน่ารักเชียว
« ตอบ #21 เมื่อ: 23/07/11, [13:17:49] »

ปิ๊กมี่ในตู้ไม้น้ำของผมก็ทนนะ เกือบ 2 ปีละตอนแรกคิดว่าไปหมดแล้ว

อยู่ดีๆก็โผล่มา ว่ายดุ๊กดิกๆน่ารักเชียว
แหมพี่  พูดอย่างกับว่าลืมให้อาหารมันไปแล้ว    [on_026]  สงสัยกินตะไคร่ในตู้กับเศษอาหารเหลือ
Club Leader
« ตอบ #22 เมื่อ: 23/07/11, [15:19:55] »

แหมพี่  พูดอย่างกับว่าลืมให้อาหารมันไปแล้ว    [on_026]  สงสัยกินตะไคร่ในตู้กับเศษอาหารเหลือ

ไม่เคยให้อาหารมันเลยจริงๆ ตู้มันแน่นไปหมด ก็ให้แต่พวกคาดินัล (อาหารลอย) วันดีคืนดีมันก็โผล่ออกมา

ให้เห็นซะงั้น จะจับก็ไม่ได้ ตั้งใจหาก็ไม่เจอตู้มันรกเกิน [on_009]
mtae ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 23/07/11, [17:14:55] »

ตอนนี้ผมก็ลองทำอยู่ พื้นใช้เพิลหวีดจิ๋ว กะว่าอีกสักเดือนจะค่อยปล่อยปลาแพะลงตู้
TEE_latte ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 24/07/11, [11:37:59] »

ลงหวีดจิ๋วระวังเละนะครับ
mtae ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 25/07/11, [06:37:30] »

ลงหวีดจิ๋วระวังเละนะครับ
ก็รอดูอาการอยู่ครับ อีก 1 เดือน ได้ผลยังจะลงรูปให้ดูกัน
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์