Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับปลาแพะที่ไม่กินอาหารลองดูตามนี้คับ  (อ่าน 1495 ครั้ง)
toontoon ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 17/07/11, [21:50:46] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สืบเนื่องจากแพะดุ๊ปผมไม่กินอาหาร หลบไปนอนนิ่งก้นตู้ ผอมหัวโต แต่ก่อนหน้านั้นมีอาการว่ายเอาตัวถูกับพื้นก้นตู้ เลยหาข้อมูลจากเว็บไซต์ ไปเจอเว็บนี้เข้า http://www.feed-auto.com/disease.html

โรคพยาธิภายใน (Internal parasites)
อาการ หากปลาเป็นโรคพยาธิภายในแล้ว จะเกิดอาการผอมแห้ง ไม่ยอมกินอาหารตามปกติ และ
เป็นโอกาสให้เชื้อโรคชนิดอื่นเข้ามาแทรกซ้อนได้
สาเหตุ เกิดจากได้รับเชื้อโรคกลุ่มหนึ่งคือ พยาธิใบไม้ (Digenetic trematode) พยาธิหัวหนาม
(Acanthocephalus) พยาธิตัวกลม (Nematode) และพยาธิตัวแบน (Cestode) ซึ่งส่วนมากจะพบในปลา
ที่ชอบกินปลาอื่นเป็นอาหาร
วิธีป้องกันและรักษา
-รักษาโดยการใช้ยาถ่ายพยาธิในกรณีที่เชื้อพยาธิอยู่ในท่อทางเดินอาหารเท่านั้น หากเชื้อพยาธิอยู่
ในกล้ามเนื้อและเนื้อเยื่อการรักษาจะไม่ค่อยได้ผล

หลังจากได้อ่านแล้ว จึงไปซื้อยากำจัดปรสิตเป็นเม็ดแค๊ปซูนฟองฟู่มาใช้ ใส่ไป 3 วัน พร้อมกับเปลี่ยนน้ำทุกๆวันตามที่ยาได้ระบุไว้ วันนี้เป็นวันที่ 5 หลังจากได้ใส่ยา ปลามีอาการดีขึ้น คือ เริ่มกินอาหารได้ แต่ยังไม่ได้ว่ายมาโชว์ตัวเหมือนเมื่อก่อนเท่าไหร่ รู้สึกดีใจมากๆ เพราะ ผมซื้อมาตั้งแต่ตัวเล็กๆเลี้ยงไปได้ปีกว่า ตัวโตสวยงามมากๆ  ถ้าต้องตายไปคงเศร้ามาก เลยอยากเอามาเล่าสู่กันฟัง เพื่อใครเป็นแบบผม แต่ยังไงต้องรอดูอาการต่อไปอีก แล้วผมจะมารายงานผลเรื่อยๆ ขอบคุณคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/07/11, [21:54:40] โดย toontoon »
TEE_latte ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/07/11, [21:56:26] »

ยาชื่ออะไรครับ
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/07/11, [22:02:07] »

ยาชื่ออะไรครับ

ผมซื้อมาจากที่นี้คับ http://www.weloveshopping.com/shop/showproduct.php?pid=18410146&shopid=245924

แต่ว่ายาแรงมากๆนะคับ คือ คนขายบอกว่า ถ้าในตู้มีหอยหรือกุ้ง ให้ตักออกก่อน แล้วเอายาใส่ในตู้หลักเราเลย เพราะ มันจะไปทำลายปริสิตให้หมดในตู้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/07/11, [22:04:43] โดย toontoon »
Scrubb ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/07/11, [22:29:16] »

ใส่ไปแล้วมันจะทำให้กรองล่มมั้ยครับ
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/07/11, [10:31:08] »

ใส่ไปแล้วมันจะทำให้กรองล่มมั้ยครับ

ไม่ล่มคับ ตัวนี้เป็นยากำจัดปรสิต แต่ถ้าเป็นยาพวกกำจัดโรคที่เกิดจากแบคทีเรียมันจะไปกำจัดแบคทีเรียในกรองเราด้วย
« ตอบ #5 เมื่อ: 18/07/11, [10:33:25] »

เห็นพี่กบร้านปราณีมียามาใหม่ เป็นยาพักปลาอัลตั้ม ตัวที่ใช้ผสมอาหารให้ปลากิน เพื่อให้ปลาถ่ายพยาธิออกมา ไม่รู้ว่าตัวนี้จะใช้ได้ไหม ใครเคยใช้กับปลาแพะมาแชร์ประสบการ์ณให้ฟังหน่อยคับ ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/07/11, [10:37:13] โดย toontoon »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์