Aqua.c1ub.net
*
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
สำหรับวันที่เน็ตแย่ๆ เราขอแนะนำ C1ub Lite Version (มีรูปกับอีโม)หรือ C1ub WAP Version (ไม่มีทั้งอีโมและรูป มีแต่ตัวหนังสือ)
  Wed 03/Sep/2014
Loading
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เห็บปลาทอง!!!!  (อ่าน 1763 ครั้ง)
Paknam-25 ออฟไลน์
Club Member
Paknam-25 Paknam-25 เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
Yabby! Yabby!

« เมื่อ: 14/07/11, [22:05:16] »

คือเมื่อก่อนผมเลี้ยงปลาทองครับ แล้วทีนี้ปลาทองมันติดเห็บ ตายยกตู้เลย พอปลาตายผมก็ไปซื้อกุ้งมาเีลี้ยง

ตอนจะเลี้ยงก็ล้างตู้อย่างดี ต้มน้ำร้อน ทำความสะอาดอุปกรณ์ในตู้ทุกอย่าง แต่ตอนนี้มันกลับมาแล้วครับ!  เฮ้ย

ถ้าปล่อยไว้จะเป็นอันตรายต่อกุ้งมากไหม? แล้วถ้าผมใช้ไซเตส จะมีผลต่อกุ้งไหมครับ ?
Like (+0) Bullshit! (-0)
lucifer25 ออฟไลน์
Club Follower
lucifer25 เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง lucifer25 เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #1 เมื่อ: 14/07/11, [23:38:04] »

ผมว่าแบบนี้น่าจะมากับน้ำที่ใช้เลี้ยงมากกว่านะครับเพราะถึงขนาดต้มน้ำร้อนลวกล้างไรหมดแล้วยังเกิดขึ้นอีกอะครับ ผมว่าลองกรองน้ำดูก่อนที่จะนำไปใช้เลี้ยงหน่อยกะจะดีครับ
Club Member
Paknam-25 เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง Paknam-25 เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #2 เมื่อ: 15/07/11, [00:15:19] »

น้ำผมก็ผ่านกรองนะครับ ผมว่าตอนผมล้างคงถูไม่หมด ตู้เองมันเลย เห็บปลารีเทิร์น

แล้วถ้าใช้ไซเตสจะเป็นอันตรายต่อกุ้งไหมอ่า  งง
ossca ออฟไลน์
Club Brother
ossca เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง ossca เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)ossca เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)
ลายเท่ชะมัด

« ตอบ #3 เมื่อ: 15/07/11, [00:15:57] »

หา uv มาติดค่ะ มันฆ่าเชี้อโรคและกำจัดปรสิตค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/07/11, [19:32:15] โดย ดุ๊กดิ๊กในหมู่ชน & ต๊ะเหมียว แมวเขียว ปลาสลิด »
chalachinee ออฟไลน์
Club Member
chalachinee เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน chalachinee เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #4 เมื่อ: 15/07/11, [02:33:04] »

หรือว่าได้ไปตักลูกน้ำหรือสัตว์น้ำใดๆจากแหล่งน้ำธรรมชาติหรือบ่อบัวมาใส่ตู้หรือเปล่าคะ แต่ก่อนเลี้ยงปลาทองแล้วชอบไปตักลูกยุงมาให้กินบ่อยๆก็มีเห็บ(ตอนนั้นจับปลาเอาไม้จิ้มฟันกับแหนบคีบเห็บออกทุกตัวเลยค่ะ ... เกลี้ยง!!) พอเลิกให้เห็บก็ไม่มี เลยไม่รู้ว่าจะเหมือนกันมั้ยในกรณีนี้  อึ๊อ!

น้ำใสไหลวนชนตัวกุ้ง......ปลิว~~.....โอ๊ะ! สงสัยกรองแรงไปแฮะ....(=_=")
Club Member
Paknam-25 เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง Paknam-25 เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #5 เมื่อ: 15/07/11, [09:31:20] »

ผมไม่เคยตักอะไรมาใส่เลยคับ ให้อาหารเม็ดหนอนแดงสองอย่าง วันนี้แอบเห็นหนอนตัวเล็กๆบางๆคล้ายๆเส้นด้ายอยู่ในตู้ด้วย วันนี้เดี๋ยวกลับจากทำบุญว่าจะมาล้างตู้กุ้งละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/07/11, [11:05:17] โดย ดุ๊กดิ๊กในหมู่ชน & ต๊ะเหมียว แมวเขียว ปลาสลิด »
Club Member
chalachinee เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง chalachinee เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #6 เมื่อ: 16/07/11, [00:59:07] »

ผมไม่เคยตักอะไรมาใส่เลยคับ ให้อาหารเม็ดหนอนแดงสองอย่าง วันนี้แอบเห็นหนอนตัวเล็กๆบางๆคล้ายๆเส้นด้ายอยู่ในตู้ด้วย วันนี้เดี๋ยวกลับจากทำบุญว่าจะมาล้างตู้กุ้งละ
งั้นคงจะปนมากับน้ำอย่างที่ท่านอื่นๆว่าจริงๆค่ะ ส่วนหนอนตัวเล็กๆใช่พลานาเรียหรือเปล่าไม่รู้ ที่บ้านก็มีค่ะแต่พอ ล้างตู้+ลวกน้ำร้อนทุกสิ่งในตู้ยกเว้นตัวกุ้ง แล้วใส่คาดินัลลงไปสัก 2 ตัวก็ไม่เห็นอีกเลย  อั๊ยยยย!

น้ำใสไหลวนชนตัวกุ้ง......ปลิว~~.....โอ๊ะ! สงสัยกรองแรงไปแฮะ....(=_=")
Pla_Thong ออฟไลน์
Club Member
Pla_Thong เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง Pla_Thong เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #7 เมื่อ: 16/07/11, [14:25:51] »

ไปร้านขายปลาทอง แล้วบอกเค้าว่าขอยากำจัดเห็บปลาทองมาใช้ครับ

แต่ควรเอาน้องกุ้งออกไปไว้ที่อื่นก่อนซัก2วัน พวกปรสิต ตายหมดครับ เวลาผมล้างตู้ผมก็มักจะใช้ แช่ก่อนจะล้างตู้ทุกครั้งครับ

หล่อเลือกได้ว่ะ ขอย้ำนะครับ ว่า ยากำจัดเห็บมันมีผลต่อกุ้ง เลยต้องเอากุ้งออกมาก่อน เมื่อล้างสะอาดพอแล้วก็นำเค้ามาไว้ที่ตู้เดิมได้ครับ
 โฮะๆๆ... โฮะๆๆ... โฮะๆๆ...
Like (+1) Bullshit! (-0)

ชีวิต นี้ ยัง มี อีก เยอะ ที่ เรา ยัง ไม่พบเจอ
Club Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 16/07/11, [14:36:43] »

กรรม เมื่อวานผมเพิ่งใส่ยาไป  หมดกัน...
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น ออฟไลน์
Shrimp Admin
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)
ขี่หัวปะป๊า สบายใจเลยน้าาาาา...

« ตอบ #9 เมื่อ: 16/07/11, [19:41:56] »

กรรม เมื่อวานผมเพิ่งใส่ยาไป  หมดกัน...

อั๊ยยยย!  อั๊ยยยย!  อั๊ยยยย!

จำหน่ายหนังสือ E-Book เกี่ยวกับเรื่องราวของกุ้งเครย์ฟิช สาย Cherax จาก พื้นที่ปาปัวนิกินี และ ประเทศออสเตรเลีย และ หนังสือเกี่ยวกับกุ้งสวยงาม & ปลาสวยงามอื่นๆ ที่ลิงค์นี้จ้า http://mebmarket.com/index.php?action=Publisher&id=80146&name=%เหมียวกุ่ย
Club Member
Paknam-25 เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน Paknam-25 เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #10 เมื่อ: 18/07/11, [11:32:58] »

อาการกุ้งเริ่มออกแล้วครับหลังจากใส่ยาไป อยู่ดีๆ บางทีมันก็ดีดตัวเอง เฉยๆ ซะงั้น วันนี้เลยแยกออกละครับ

กลัวน้องกุ้งเป็นอะไร ที่เหลือก็ลุยกับเจ้าพวกเห็บปลา ปรสิตทั้งหลาย!! Dieeee Dieeee Dieeee
Pla_Thong ออฟไลน์
Club Member
Pla_Thong เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง Pla_Thong เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #11 เมื่อ: 18/07/11, [13:18:56] »

วะฮ่ะๆๆๆ วะฮ่ะๆๆๆ วะฮ่ะๆๆๆ

ชีวิต นี้ ยัง มี อีก เยอะ ที่ เรา ยัง ไม่พบเจอ
Club Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 18/07/11, [21:24:57] »

Update ตู้ครับ

พวกเห็บ ประสิตทั้งหลายมันหมดแรงแล้วครับ ความจริงมีเพียงหนึ่ง...

โดนผมมอม ไซเตสไป 4ช้อน  แทงข้างหลังทะลุถึงหัวใจ ตู้36นิ้ว ล้างตู้ตอน11โมง

ตอนนี้ 3ทุ่ม หมดแรงเกาะตู้กันละครับพี่น้อง ค่อยๆหล่นจากพนังตู้ทีละตัวสองตัว

เดี๋ยวทิ้งไว้สัก 2 คืนค่อยเปลี่ยนน้ำเอากุ้งลงตู้ใหม่  วะฮ่ะๆๆๆ วะฮ่ะๆๆๆ
Club Member
chalachinee เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง chalachinee เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #13 เมื่อ: 18/07/11, [23:51:45] »

เจ๋งฆ่ามานนนนนน!!!!  ต๊าๆๆๆๆ

Club Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 19/07/11, [20:52:08] »

ปรสิตตายหมดละครับ วันนี้เลยล้างตู้ เอากุ้งลงตู้

ล้างตู้ครั้งใหญ่นี้เลยถือโอกาสเป็น ฤกษ์งามยามดี เอาที่กั้นตู้ออกให้มันเจอกันซะเลย

ปกติเมื่อก่อนตัวผู้ตัวเล็กกว่าตัวเมีย ตอนนี้ตัวเมียตัวเล็กกว่าตัวผู้อีกครับ

แต่ก่อน ตัวเมียไล่ตัวผู้ ตอนนี้ ตัวผู้ไล่ตัวเมีย  มันจะปรองดองกันได้ไหม งง รอชม ครับ  ความจริงมีเพียงหนึ่ง...
Club Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 20/07/11, [00:09:33] »

ไม่ไหวครับ ตัวเมียตะกายตู้หนีอย่างเดียว วอนขอช่วยกันตู้ให้ฉันทีเถอะ ฉันขอร้อง กั้นตู้่เหมือนเดิม ทำเค้าทัมมัย
Club Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 20/07/11, [01:05:58] »

ไม่ไหวครับ ตัวเมียตะกายตู้หนีอย่างเดียว วอนขอช่วยกันตู้ให้ฉันทีเถอะ ฉันขอร้อง กั้นตู้่เหมือนเดิม ทำเค้าทัมมัย
ซะงั้น...เฮ่อออ...
ของที่บ้านก็มี 2 ตัวค่ะ ตอนมาำไซส์เท่ากัน แต่พอเลี้ยงๆไปมีตัวนึงใหญ่กว่าบานตะไท(ตัวเมีย) อีกตัวนี่กระจิ๋วหลิวหลบอยู่มุมๆตู้ เลยหาขอนมาเพิ่มให้ก็อยู่สบายขึ้นไม่ต้องคอยหลบๆซ่อนๆ พอมาตอนนี้เริ่มจะโตทันแล้ว พอไอ้โจ๋(ตัวที่ใหญ่กว่า)ตกใจดีดตัวไปชนไอ้เจ๋งเข้า เจ๋งมันก็วิ่งมาไล่ซะงั้น ไม่รู้ว่าไอ้เจ๋งมันเพศอะไรจับแล้วดิ้นพราดๆแบบ "ปล่อยช้านนนนน!! ปล่อย ปล๊อยยยยยยย!!!"  On Fireเลยไม่ทันได้ดูทุกทีไป  เหอออ?  แต่เวลาปกติเค้าก็อยู่กันดีนะคะ อยู่ใกล้ๆกันก็ไม่มีไล่กันแล้วค่ะตอนนี้ สงบ~  นะโม นะโม หรืออาจจะเพราะเลี้ยงรวมกันมาตั้งแต่ต้นหรือเปล่าไม่ีูรู้ มันถึงอยู่ด้วยกันได้อ่ะค่ะ  โฮะๆๆ...

ossca ออฟไลน์
Club Brother
ossca เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง ossca เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)ossca เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)
ลายเท่ชะมัด

« ตอบ #17 เมื่อ: 20/07/11, [08:32:56] »

ซะงั้น...เฮ่อออ...
ของที่บ้านก็มี 2 ตัวค่ะ ตอนมาำไซส์เท่ากัน แต่พอเลี้ยงๆไปมีตัวนึงใหญ่กว่าบานตะไท(ตัวเมีย) อีกตัวนี่กระจิ๋วหลิวหลบอยู่มุมๆตู้ เลยหาขอนมาเพิ่มให้ก็อยู่สบายขึ้นไม่ต้องคอยหลบๆซ่อนๆ พอมาตอนนี้เริ่มจะโตทันแล้ว พอไอ้โจ๋(ตัวที่ใหญ่กว่า)ตกใจดีดตัวไปชนไอ้เจ๋งเข้า เจ๋งมันก็วิ่งมาไล่ซะงั้น ไม่รู้ว่าไอ้เจ๋งมันเพศอะไรจับแล้วดิ้นพราดๆแบบ "ปล่อยช้านนนนน!! ปล่อย ปล๊อยยยยยยย!!!"  On Fireเลยไม่ทันได้ดูทุกทีไป  เหอออ?  แต่เวลาปกติเค้าก็อยู่กันดีนะคะ อยู่ใกล้ๆกันก็ไม่มีไล่กันแล้วค่ะตอนนี้ สงบ~  นะโม นะโม หรืออาจจะเพราะเลี้ยงรวมกันมาตั้งแต่ต้นหรือเปล่าไม่ีูรู้ มันถึงอยู่ด้วยกันได้อ่ะค่ะ  โฮะๆๆ...

ถ้าจะดูเพศไม่ต้องจับค่ะ  ทำแบบนี้เด็กๆไม่ช้ำค่ะ  เตรียมแก้วน้ำ ก้นแก้วใสๆ มา 1 ใบ ใส่น้ำในตู้ลงไปหน่อยพอประมาณท่วมหลังกุ้ง   เอากระชอนเล็กๆตักเป้าหมายมาใส่ในแก้ว 

แล้วยกแก้วขึ้นดูค่า  ถ้ามืดๆเอาไฟฉายช่วยส่งได้ค่า ที่นี้ก็เห็นแน่ๆ  ไหมก็ดูเพศแบบนี้แหละ ไม่ต้องจับกับมือด้วยเดี๋ยวดิ้นแล้วตกพื้นเจ้บตัว  แถมน่าสงสารปล่าวๆ   
Club Member
chalachinee เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน chalachinee เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #18 เมื่อ: 21/07/11, [01:16:09] »

ขอบคุณค่าคุณไหม ได้ดูเพศแ้ล้วค่ะ คิดว่าอีกตัวน่าจะตัวผู้นะคะ  ... ไม่น่าดูพลาด สงสัยอีกไม่นานได้กั้นตู้แหงมๆ  อึ๊อ!

ปล.เด็กๆสบายดีนะคะ ตัวใหญ่ขึ้นมากกกก อวบอ้วนคล้ายดุ้นไส้กรอกตามบลูล็อบไปติดๆแล้วค่ะ  อ๊างงงงงงง กินเก่งสุดๆไม่ว่าจะหนอนแดง อาหารเม็ด หรือหอยคลุกสาหร่ายสไปรูริน่า ตอนนี้กำลังตามหากุ้งฝอยที่ตลาดอยู่ค่ะเพราะหอยหมดซะแล้ว  โฮะๆๆ...

numnova ออฟไลน์
Club Member
numnova เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง numnova เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #19 เมื่อ: 21/07/11, [11:17:45] »

ตู้ผมก็มีนะเยอะพอสมควร แต่ตอนนี้หายหมดแล้ว ผมเอาปลาม้าลายชมพูมาลง ช่วยได้ในระดับนึงครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์