Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้ปลาแพะ แบบธรรมดาๆ ครับ  (อ่าน 10945 ครั้ง)
natz_gadd ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 12/07/11, [21:20:40] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ก่อนอื่นต้องขอสวัสดีเพื่อนๆในบอร์ดที่ชื่นชอบปลาก้นตู้ก่อนนะครับ [on_066]
ผมก็เป็น1ในเพื่อนๆสมาชิกที่ชอบเลี้ยงปลาแพะ เหมือนกัน แอบดูปลาของสมาชิกหลายท่านมานาน
แหล่มๆทั้งนั้นเลยครับ [เจ๋ง] เลยลองเลี้ยงดูมั่ง แปปๆ ก็1ปีแล้วครับ
สำหรับปลาแพะที่ผมเลี้ยงก็เป็นพันธุ์พื้นๆครับ หาได้ทั่วไปตัวละไม่ถึงร้อยบาท [on_003]
แต่ก็เป็นปลาที่น่ารัก เพราะรูปทรงและพฤติกรรมมันดูน่ารักกว่าปลาชนิดไหนๆ
สิ่งที่นำเสนอก็ไม่รู้จะโชว์อะไรเพราะปลาเราก็พื้นๆ จึงอยากมาแชร์กับเพื่อนๆมากกว่า
เพื่อจะได้ความรู้เพิ่มเติม และผมเองก็จะได้คำแนะนำเพิ่มเติมจากผู้มีประสบการณ์อีกด้วย
ในการจัดวางLayout ของตู้ปลาแพะครับ และระบบในการเลี้ยงครับ [on_018]
เริ่มกันเลยดีกว่า!!!!
เบื้องต้นผมได้ทำการวางLayoutของตู้ปลาดังภาพนี้ครับ

ปลาแพะที่ผมเลี้ยงจะมี แพะเผือก แพะแพนด้า แพะtrilineatus(บ้านเราชอบเรียกกันว่าJulii ปลอม) และ แพะsterbai [ส่วนตัวชอบแพะลายๆ ครับ] อย่างละประมาณ 14 ตัว [on_062]
   ปลากลางตู้เป็นคาดินัล กับเชอร์รี่บาร์ป รวม 10 ตัว และหางนกยูงอีก 1 ตัว(กะเอามากินฝ้า555+)
   กุ้งมียามาโต๊ะ กับ กุ้งบลู และ เหลือง รวมประมาณ 10 ตัว
   Octo อีก 4 ตัวครับ และหอยเขาอีก 6 หน่วย
รวมเป็นปลาทั้งหมด 29 ตัว กุ้ง 10 ตัว และ หอยเขาอีก 6 ตัวครับ
การจัดสรรพื้นที่และการไหลเวียนของน้ำและระบบกรองเป็น Ehiem 2215 ครับ + เซรามิกริง

ผมได้วางพื้นที่ไว้หลักๆ 3 โซน คือ
         โซน A เป็นโซนที่เอาไว้เพื่อให้ปลาได้ออกกำลังกาย เนื่องจากเป็นจุดที่มีน้ำไหลแรง เพราะน้ำไหลจากInflowที่อยู่ด้านขวามือไหลผ่านและปะทะกับมุมตู้ทำให้เกิดแรงอัดน้ำลงด้านล่างมาก ปลาชอบมาว่ายทวนน้ำ(จากล่างขึ้นบน)เล่นที่นี้ครับ [on_055]
         โซน B เป็นโซนในการให้อาหาร พื้นที่จะเป็นลานโล่งๆ ทำให้ทำความสะอาดง่ายน้ำไม่ไหลแรงเกินไปทำให้อาหารปลาไม่ฟุ้งมาก
         โซน C เป็นโซนที่ไว้ให้ปลาพักผ่อน ที่นอกเหนือจากร่มไม้ครับ เนื่องจากปลาแพะชอบหลบแสงแดดเวลาเปิดไฟ จะมีใต้ขอนไม้ให้หลบอยู่แล้ว และจะเพิ่มTube ดินเผาเข้าไปอีกด้วย (ปลาผมชอบเข้าไปในTube สงสัยนึกว่าตัวเองเป็นซัคเกอร์ 555+[on_003]
ซึ่งทั้งหมดก็ออกมาเป็นภาพประมาณนี้ครับ

ปลาธรรมดาๆ ตัวละไม่ถึง 100 บาท
กรวดธรรมดาๆ โลละ 10 บาท
ต้นไม้ธรรมดาๆ ครับ ต้นละ 20 บาทพร้อมขอนเล็กๆ
แต่ผมก็รักดูแลอย่างเต็มที่ครับ และแทบจะไม่มีปลาที่ตายเลย [on_066]
ยกเว้นไม่แข็งแรงตั้งแต่ซื้อมา
ส่วนใหญ่จะไม่ผ่านการพักน้ำและตายครับ [on_024]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/07/11, [22:04:46] โดย natz_gadd »
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/07/11, [21:20:58] »

อาหารที่ให้มี 2 อย่างครับ คือ Tetra Bit และ Hikari Sinking waffers
โดยการวิธีการให้สลับกับคือ Hikari Sinking waffers 3 วัน และ Tetra Bit 1 วัน ครับ
เวลาให้อาหารก็กินกันดีเลยเชี้ยว emb01

พี่ตัวนี้ชื่อ"น้องโบ๋" [on_008] เป็นปลาแพะที่ตาโบ๋ 1 ข้าง ตั้งแต่ตอนซื้อมา(ตอนช้อนมาไม่ทันดู) ตัวนี้รักมากที่สุดครับ เพราะเค้าไม่เหมือนใครแนวดี สงสารเค้าด้วย อ็อดๆ

Octo กินอาหารเม็ดตลอด ตัวนี้เป็นแม่พันธุ์ครับ เคยตั้งท้องมาแล้ว แต่ไม่ทันได้ลูกพ่อพันธ์ดันกระโดดออกมาก่อน ตอนแยกตู้ครับ [on_024] เลยอดไป

กองทัพกุ้งยามาโต๊ะ กินเก่ง ตะกละมาก Hikari Sinking waffers 1 เม็ดก็หยิบไปกิน 1 เม็ด 1 ตัวเลยทีเดียว ไข่เต็มท้องครับ แต่ไม่ได้ลูกเพราะน้ำไม่กร่อย

อิ่มแล้วพักผ่อนหลบแดดใต้ขอนไม้ในมุมสบายๆ  [on_062]

หรือจะพักผ่อนในคอนโดส่วนตัวใจกลางเมืองแบบชิวๆ [เจ๋ง]

และตัวสุดท้ายชอบรองลงมาจากน้องโบ๋ คือ"น้องเข้ม"ครับ เป็นtrilineatus ลายเข้มหน่อย ตัวดูป้อมๆดี น่ารักอ่ะ!!!  [on_035]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/07/11, [08:17:37] โดย natz_gadd »
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/07/11, [21:21:31] »

ข้อมูลการดูแลอื่นๆดังนี้ครับ
    อุณหภูมิ อยู่ที่ 27-32 องศา (ส่วนใหญ่อยู่ที่ 29-30)
    การเปลี่ยนน้ำ อาทิตย์ละ 1 ครั้ง ครั้งละ 20%
    น้ำที่ใช้  เป็นน้ำประปา พักน้ำอย่างน้อย 2 คืน
    จำนวนอาหารปลาที่ให้ ให้ 1 ครั้งต่อวัน ให้เป็นช่วงเย็น ปริมาณ Hikari Sinking waffers ประมาณ 10 เม็คต่อครั้ง(ควรสังเกตุปลาด้วยถ้าท้องใหญ่มากควรลดอาหาร เพราะอาจเกิดโรคแทรกซ้อนได้ ในขณะเดียวกันถ้าท้องกิ่วมากก็ควรเพิ่มอาหารนะครับ ไม่ใช่ให้ดะอย่างเดียวไม่เคยสังเกตุเลยครับ
    กรองที่ใช้ Ehiem 2215 Inflow-Outflow ของเดิม(Outflow ปล่อยตรงไม่ใช้เสปร์ยบาร์)
    ล้างกรอง เดือนละ 1 ครั้งครับ
    ระบบทำความเย็น ใช้พัดลม2ตัวครับ ส่วนใหญ่จะเปิดตอนเห็นว่าอุณหภูมิเกิน 29-30 แต่ไม่ค่อยได้เปิดหรอก เพราะเลี้ยงในห้องนอนครับ ร้อนก็เปิดแอร์ 555+
    ระบบแสงสว่าง เปิดไฟประมาณ 6 ชั่วโมงครับ ช่วงเวลา 14.00น.-20-00น.

เบื้องต้นมีเท่านี้ครับ ถ้านึกได้อีกจะมาเพิ่มให้นะครับ [on_066]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/07/11, [08:21:35] โดย natz_gadd »
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 12/07/11, [21:28:59] »

[เจ๋ง]  มีการจัดแบ่งเป็นโซนต่างๆด้วย   ปลาแพะชนิดธรรมดาก็มีความสุขได้ครับ  [on_035] เห็นด้วยๆ

ตู้ 23 นิ้ว  ทำไมเป็น 23 นิ้วครับ สั่งตัดเหรอครับ   [on_abe]  เริ่มเลี้ยงมากุ้งแคระมีตายบ้างไหมครับหรืออยู่ปกติดีครับ

บ้านดินเผาชั้น 2  มีปลาอะไรใช้งานบ้างครับ
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/07/11, [21:47:40] »

[เจ๋ง]  มีการจัดแบ่งเป็นโซนต่างๆด้วย   ปลาแพะชนิดธรรมดาก็มีความสุขได้ครับ  [on_035] เห็นด้วยๆ

ตู้ 23 นิ้ว  ทำไมเป็น 23 นิ้วครับ สั่งตัดเหรอครับ   [on_abe]  เริ่มเลี้ยงมากุ้งแคระมีตายบ้างไหมครับหรืออยู่ปกติดีครับ

บ้านดินเผาชั้น 2  มีปลาอะไรใช้งานบ้างครับ

ตู้น่าจะ24 นิ้วแหละครับ แต่ผมใช้ตลับเมตรวัดได้ 23 นิ้วครับ งงเหมือนกัน [งง]
กุ้งไม่มีตายนะครับ ไข่เต็มท้อง ชอบซ่อนตัวในต้นไม้ และใต้ขอนไม้ครับ
ส่วนบ้านดินเผาหลักๆที่ชอบเข้าไป จะเป็นพวกปลาแพะแหละครับ และจะมีพวก ปลากลางน้ำชอบเข้าไปสำรวจดูว่าข้างในมีอะไรบ้าง บางครั้งครับ ้hahaha
Scrubb ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 12/07/11, [21:55:38] »

inflow กับ outflow สลับกันหรือเปล่าครับ หรือผมตาไม่ดี
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/07/11, [21:56:46] »

ดูจากข้อมูลที่ลง และรูป  น่าจะเตรียมนานเหมือนกัน  ข้อมูลรายละเอียดดีครับ ภาพก็โอเค  ตู้โดยรวมใช้ได้เลย

ชอบจูลี่ปลอมจัง  น้องโบ๋     [on_035]  ส่วนกุ้งยามาโต๊ะ ถ้าอาหารไม่พอ หรือหิวมาก อาจจะกินกุ้งแคระอื่นได้นะครับ
« ตอบ #7 เมื่อ: 12/07/11, [21:59:58] »

inflow กับ outflow สลับกันหรือเปล่าครับ หรือผมตาไม่ดี
สลับกันจริงด้วยครับ ขอบคุณมากครับ ปรับให้แล้วครับ  [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/07/11, [22:07:04] โดย natz_gadd »
ปาป้าซีซ่าร์ *0* ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 12/07/11, [22:10:03] »

เป็นระเบียบและระบบมากครับ ดูแล้วปลามีความสุขดี
ไอ้ท่อๆผมปลามันไม่ค่อยเข้าไปอยู่เลยแฮะ สงสัยบ้องมันใหญ่ไปหน่อย

แพะไม่แพงมันก็น่ารักนะ ผมยังชอบสเตอไบเลย แต่กำลังหาตัวสีงามๆอยู่
ไอ้ต้นด้านซ้ายมันชื่อต้นอะไรนะครับ
ponomaru ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 12/07/11, [22:18:24] »

อย่างนี้ต้องเรียกว่างามแล้วครับ ไม่เรียกว่าธรรมดาแล้ว  [เจ๋ง]
« ตอบ #10 เมื่อ: 12/07/11, [22:22:39] »

เป็นระเบียบและระบบมากครับ ดูแล้วปลามีความสุขดี
ไอ้ท่อๆผมปลามันไม่ค่อยเข้าไปอยู่เลยแฮะ สงสัยบ้องมันใหญ่ไปหน่อย

แพะไม่แพงมันก็น่ารักนะ ผมยังชอบสเตอไบเลย แต่กำลังหาตัวสีงามๆอยู่
ไอ้ต้นด้านซ้ายมันชื่อต้นอะไรนะครับ

ท่อถ้าปลาไม่เข้าไปอยู่ ผมว่าต้องค่อยๆ หัดครับ (แรกๆผมก็เป็น) วิธีหัดคือเอาอาหารปลาใส่ไว้ในท่อเล็กน้อย(แต่ต้องไม่ลืมเรื่องความสะอาดนะครับ ในการดูดออกบ้าง) ปลาจะค่อยๆเรื่อยๆเพราะรู้ว่ามีอาหาร และจะอิ่ม...และชินไปเอง(เหมือนในเพลงETC.) [on_003] ยังไงลองดูครับ
ส่วนต้นไม้ผมก็ไม่ชัวร์นะว่าต้นอะไร แต่ถ้าจำไม่ผิดคนขายบอก ว่าชื่อต้นAmazon นะครับ ไม่รู้เชื่อถือได้เปล่า 55+ (คนขายเป็นป้าใจดีร้านขายขอนไม้กับเครื่องดินเผาเป็นหลัก Tube ดินเผาผมก็ซื้อร้านนั้น) ยังไงรอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/07/11, [22:25:14] โดย natz_gadd »
mtae ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 12/07/11, [22:29:42] »

ในความคิดของผมตอนนี้คิดว่า พวกกุ้งมันกินทุกอย่าง
มันก็น่าจะกินไข่ปลาแพะด้วย โอกาสได้ลูกปลายิ่งน้อยลงไปอีก
หรือท่านอื่นคิดยังไงครับ [ไอ้แว่น] [งง]
GreenEyes ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 12/07/11, [22:44:57] »

^
ถ้าอยากเพาะปลาแพะจริงๆ คงต้องแยกไปตู้คู่ละมั้งครับ เพราะถึงไม่มีกุ้ง ก็คงโดนปลาแพะกินเหมือนกัน พลพรรคเยอะไม่ใช่น้อย
msw ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #13 เมื่อ: 12/07/11, [23:02:05] »

ตู้สวยบรรยายดีมีภาพประกอบเยี่ยมครับ
ไม่แพงแต่ก้อสวยลงตัว
chapy ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 12/07/11, [23:09:40] »

สวยดีชอบอิอิ

อยากจัดแบบนี้บ้างจัง [on_066]
peacet ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 12/07/11, [23:45:54] »

ระเอียดมากครับสำหรับการอธิบาย จัดตู้ได้สวยมาก..
runner ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 13/07/11, [07:34:42] »

วางแผนได้เยี่ยมครับ [เจ๋ง]
« ตอบ #17 เมื่อ: 13/07/11, [08:52:23] »

เจ้าพวกยามาโตะเป็นกุ้งเดินหากินตลอดเวลาหรือเปล่าครับ หรือว่าพอเจอที่มั่นแล้วอยู่นิ่งๆ

กะว่าจะเอาไปใส่ตู้ ให้มันเก็บเศษฝุ่นอาหารที่ลอยไปติดตามตะไคร่หน่อยครับ จะเวิร์คมั้ยเอ่ย

ในตู้มีกุ้งบลูแคเมอรูนอยุ่ ใส่ไปไม่เห็นแม้แต่เงา  ้hahaha
« ตอบ #18 เมื่อ: 13/07/11, [08:55:42] »

เจ้าพวกยามาโตะเป็นกุ้งเดินหากินตลอดเวลาหรือเปล่าครับ หรือว่าพอเจอที่มั่นแล้วอยู่นิ่งๆ

กะว่าจะเอาไปใส่ตู้ ให้มันเก็บเศษฝุ่นอาหารที่ลอยไปติดตามตะไคร่หน่อยครับ จะเวิร์คมั้ยเอ่ย

ในตู้มีกุ้งบลูแคเมอรูนอยุ่ ใส่ไปไม่เห็นแม้แต่เงา  ้hahaha
เป็นตู้ปลาแพะเหรอครับ  หรือเป็นตู้เลี้ยงปลาอื่น
« ตอบ #19 เมื่อ: 13/07/11, [08:59:29] »

เป็นตู้ปลาแพะเหรอครับ  หรือเป็นตู้เลี้ยงปลาอื่น

ตู้แพะครับ
« ตอบ #20 เมื่อ: 13/07/11, [09:07:18] »

ตู้แพะครับ
กุ้งบลูแคเมอรูน  มันเป็นแบบที่ดักเศษฝุ่นกินเป็นอาหารใช่ไหมครับ    ส่วนเจ้ายามาโตะผมเคยเลี้ยงมันตัวใหญ่ กินไม่หยุด เดินตลอด บางตัวใหญ่กว่าปลาแพะอีก  n032 แต่ผมไม่เคยเลี้ยงรวมกับปลาแพะเลยไม่แน่ใจครับ  แต่น่าจะได้     หรือพวกพานาเมนท์ตัวเล็กก็น่าจะได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/07/11, [09:14:52] โดย FISHBONE »
« ตอบ #21 เมื่อ: 13/07/11, [09:18:05] »

ในตู้มีกุ้งบลูแคเมอรูนอยุ่ ใส่ไปไม่เห็นแม้แต่เงา  ้hahaha

กุ้งยามาโต๊ะ และกุ้งแคระผม ส่วนใหญ่จะเกาะอยู่ตามต้นไม้ และเดินไปเดินมาไปทั่วครับ [on_055] ยามาโต๊ะผมตัวใหญ่ (ใหญ่กว่าคาดินัลsize XL 036) แต่ไม่เกเรครับ [เจ๋ง]
ข้อดีสำหรับกุ้งในตู้ปลาแพะของผม คือ
1. ช่วยกินเศษอาหาร ที่ลอยไปติดในซอกของต้นไม้ และบนขอนไม้ ซึ่งน้องแพะไม่สามารถเข้าถึงได้ [on_066]
2. ช่วยกินเศษใบไม้ที่เหลืองๆใกล้เน่าออก(ผมสังเกตุว่าผมมันกินด้วยนะครับ จนผมไม่ต้องไปคอยตัดแข่งต้นไม้เลย)  [on_035]
3. เพื่อความสวยงามทำให้ตู้ดูมีชีวิตชีวาขึ้น [on_062]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/07/11, [09:20:03] โดย natz_gadd »
« ตอบ #22 เมื่อ: 13/07/11, [09:25:58] »

กุ้งบลูแคเมอรูน  มันเป็นแบบที่ดักเศษฝุ่นกินเป็นอาหารใช่ไหมครับ    ส่วนเจ้ายามาโตะผมเคยเลี้ยงมันตัวใหญ่ กินไม่หยุด เดินตลอด บางตัวใหญ่กว่าปลาแพะอีก  n032 แต่ผมไม่เคยเลี้ยงรวมกับปลาแพะเลยไม่แน่ใจครับ  แต่น่าจะได้     หรือพวกพานาเมนท์ตัวเล็กก็น่าจะได้

ใช่ครับ คอยดักจับเศษที่ลอยมาตามผิวน้ำ พอมันได้ที่มั่น มันจะอยู่ตรงนั้นไม่ไปไหนเลย

กุ้งยามาโต๊ะ และกุ้งแคระผม ส่วนใหญ่จะเกาะอยู่ตามต้นไม้ และเดินไปเดินมาไปทั่วครับ [on_055] ยามาโต๊ะผมตัวใหญ่ (ใหญ่กว่าคาดินัลsize XL 036) แต่ไม่เกเรครับ [เจ๋ง]
ข้อดีสำหรับกุ้งในตู้ปลาแพะของผม คือ
1. ช่วยกินเศษอาหาร ที่ลอยไปติดในซอกของต้นไม้ และบนขอนไม้ ซึ่งน้องแพะไม่สามารถเข้าถึงได้ [on_066]
2. ช่วยกินเศษใบไม้ที่เหลืองๆใกล้เน่าออก(ผมสังเกตุว่าผมมันกินด้วยนะครับ จนผมไม่ต้องไปคอยตัดแข่งต้นไม้เลย)  [on_035]
3. เพื่อความสวยงามทำให้ตู้ดูมีชีวิตชีวาขึ้น [on_062]

นีแหละจุดประสงค์ของผม เพราะตู้ผม ตะไคร่ขนดำเต็มตู้ สงสัยต้องใส่ไปหลายสิบตัวถึงจะเหมาะสม
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์