Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แพะผอม ไม่ทานอาหาร ไม่รวมฝูง ทำไงดีอะครับ  (อ่าน 11732 ครั้ง)
ponomaru ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 12/07/11, [21:18:02] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ให้อะไรก็ยอมไม่กิน และปลาก็ผอมมาก หัวโตลำตัวลีบเลยละ  n032 (ผมแยกปลาออกมาแล้วนะครับ)
รู้สึกว่าจะป่วยตั้งแต่มาละครับ ผมจำเจ้านี่ได้ เพราะหนวดเขาจะแปลกๆ หนวดจะหงิกๆ และมีข้างนึงที่หนวดจะติดกัน
ตอนช้อนมาผมไม่ได้สังเกตุ เพราะปลาเพิ่งลง ผมช้อนตังแต่ยังอยู่ในถุงเลยครับ อาศัยว่าตัวไหนหนีเก่งๆ สีหายดร๊อปไวกว่าเพื่อน ก็ช้อนมาเลย พอมาถึงบ้านถึงเพิ่งเห็น  [on_051]
จากวันนั้นมาวันนี้ก็เกือบ 3 สัปดาห์แล้วครับ คาดว่าเขาน่าจะไม่ได้ทานอะไรเลย ผมลองให้อาหารทุกชนิดแล้ว หนอนแงเอาจ่อที่ปากยังไม่สนใจ  cryingrun ขอคำแนะนำได้ไหมครับ ว่าพอจะทำอะไรได้บ้างไหม  [on_024]
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/07/11, [21:22:03] »

แพะอะไรเอ๋ย   3 สัปดาห์เลยเหรอ  แยกมาได้ลองใส่ยาอะไรไปบ้างหรือยังครับ
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/07/11, [21:34:18] »

ดุปครับ(ไซด์เล็กมากจากร้านปลาแห่งหนึ่ง) ผมยังไม่ได้ใส่ยาอะไรให้เลยครับ
ตอนนี้ลำตัวหนาประมาณแค่ 2.5 มิลได้ เมื่อสัปดาห์ก่อนยังไม่ทันสังเกตเห็นว่าผอมเลยนะครับ
ผมเพิ่งมาสังเกตเห็นว่าเขาผอมมากก็วันนี้เองครับ ผมเพิ่งกลับมาจากการไปทำงานที่ต่างจังหวัดครับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 12/07/11, [21:40:17] »

ดุปครับ(ไซด์เล็กมากจากร้านปลาแห่งหนึ่ง) ผมยังไม่ได้ใส่ยาอะไรให้เลยครับ
ตอนนี้ลำตัวหนาประมาณแค่ 2.5 มิลได้ เมื่อสัปดาห์ก่อนยังไม่ทันสังเกตเห็นว่าผอมเลยนะครับ
ผมเพิ่งมาสังเกตเห็นว่าเขาผอมมากก็วันนี้เองครับ ผมเพิ่งกลับมาจากการไปทำงานที่ต่างจังหวัดครับ
2.5 mm.   [mo_001] 
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/07/11, [21:42:46] »

2.5 mm.   [mo_001]  
ขนาดปลาประมาณ 2.5 cm ช่วงหัวกว้างสุด 0.5 cm ครับ  asspain

ตัวที่เหลือว่ายรวมไปมากับ weitzmani เรียบร้อยแล้ว มีเจ้านี่ที่ชอบอยู่นิ่งๆตามมุมตู้อยู่ตลอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/07/11, [21:45:09] โดย ponomaru »
Fish Bob ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 12/07/11, [21:49:41] »

Please post a picture of the fish and the aquarium and I'll try to make a suggestion.

Best regards,

Bob
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/07/11, [22:06:24] »

Please post a picture of the fish and the aquarium and I'll try to make a suggestion.

Best regards,

Bob

[on_051]
ปาป้าซีซ่าร์ *0* ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #7 เมื่อ: 12/07/11, [22:13:40] »

ผอมเลย ขอให้เค้ากินได้ไวๆนะครับ รอฟังคำแนะนำจากคุณบ็อบด้วยคน
GreenEyes ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 12/07/11, [22:46:49] »

เห็นหลายร้านปลาก็ผอมๆทั้งนั้นเลยครับ บางตัวอย่างกับลูกอ๊อด
akarin ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 12/07/11, [22:56:28] »

อุณหภูมิน้ำ แกว่งไหม เปลี่ยนน้ำบ่อยแค่ไหนครับ
mtae ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 12/07/11, [22:59:32] »

ผมได้ยินจากพี่ที่เลี้ยงปลาอื่นเขาบอกว่า
ให้เอายาแก้ท้องอืดของคนผสมน้ำแช่ปลาดูสักพัก แล้วดูอาการอีกทีครับ เขาบอกว่าปลาปอมปาดัว กับเทวดาใช้ได้ผล แต่แพะผมเองก็ยังไม่เคยลอง
« ตอบ #11 เมื่อ: 12/07/11, [23:12:14] »

อุณหภูมิน้ำ แกว่งไหม เปลี่ยนน้ำบ่อยแค่ไหนครับ

อุณหภูมิน้ำ ไม่น่าแกว่งมากครับ เพราะวางไว้ในห้องที่ไม่ได้ติดแอร์
เปลี่ยนน้ำอาทิตย์ละครั้ง ครั้งละประมาณ 20%

<a href="http://www.youtube.com/v/koDWQ5v9uKc" target="_blank">http://www.youtube.com/v/koDWQ5v9uKc</a>
เมื่อวันที่ 10 ถ่ายวีดีโอไว้ ยังดูไม่รู้เลยว่าปลาจะป่วย และผอมขนาดนี้
แต่รู้แล้วละว่าปลามีปัญหา ทำใจไว้แล้ว แต่เห็นว่าผ่านมา 2 สัปดาห์แล้ว ก็ยังอยู่ดี ถึงจะเซื่องๆหน่อยแต่ก็น่าจะพอโอเค มาวันนี้ไม่โอเคแล้วอะครับ  [on_051]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/07/11, [23:22:26] โดย ponomaru »
akarin ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 12/07/11, [23:19:34] »

อุณหภูมิน้ำ ไม่น่าแกว่งมากครับ เพราะวางไว้ในห้องที่ไม่ได้ติดแอร์
เปลี่ยนน้ำอาทิตย์ละครั้ง ครั้งละประมาณ 20%

ผมเคยเป็นกับแพะเขียว สุดท้ายไม่รอดครับ n032 เอาใจช่วยครับ ขอให้หายไหวๆๆครับ
iodineman ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #13 เมื่อ: 12/07/11, [23:45:57] »

เอาใจช่วยครับ ......... ขอให้รอดนะครับ

ของผมก็เคยเป็นตัวนึง.......แยกมาขุนยังไงก็ไม่ยอมกิน สุดท้ายเลยไม่รอดครับ  asspain
Cory Lover ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 12/07/11, [23:48:52] »

อาการเดียวกับวงเดือนของผม
ร่างกายไม่ดูดซึม จึงไม่อยากอาหาร
ผมนั่งเฝ้าทุกวันจนวินาทีสุดท้าย ไปอย่างสงบ
Genoz ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 13/07/11, [01:11:15] »

อาการผอมแบบนี้ เคยจับใส่ยาอยู่ 2 ตัว เป็นแพนด้าตอนนั้นเอามา10ตัว ผอมโกรกเลย ให้ไรก็ไม่ยอมกินเลยจับแช่ยาเหลือง ผลปรากฎว่ารอด ไปอยู่ในตู้หลัก 1 ตัว ตู้เย็น 1 ตัว  [on_035]

ขอให้หายไวๆ

A2Aaquarium ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 13/07/11, [10:48:18] »

ลองแยกปลา แล้วให้อาหารหลายๆแบบดูรึยังครับพี่ปุ่น  [งง]
อ๊อดๆ!!! ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 13/07/11, [15:58:29] »

ผมว่าเวลาร่วม2อาทิตย์นั้น ยังไม่ยอมกินอาหาร ผมว่าปลาอาจจะเจ็บตรงไหนในส่วนระบบทางเดินอาหารหรือเปล่าครับ แต่เชื่อว่าต้องมีอะไรตกถึงท้องมันบ้างแหละครับ แต่เพื่อให้ชีวิตอยู่รอดเท่านั้น
สู้ๆนะครับคุณปุ่น
ผมขอรบกวนPMร้านปลาที่ไปรับมาหน่อยครับ
ของผมก็มีเสียไป1ตัวหลังจากไปรับมาเช่นกัน แต่แค่2วันเอง และเสียไปจากอาการที่เกี่ยวกับท้องซะด้วย

ถึงเจ้าดุฟตัวผอมของคุณปุ่น !!!กินอะไรบ้างซิ คนเค้าเป็นห่วงแกนะ!!!
alonesummer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 13/07/11, [16:29:59] »

ขอให้น้องเค้าหายด้วยนะครับ
ผมเป็น แบบนี้มาเกิน 20 ตัวละครับ เสียไปก็เยอะ  จนตอนแรกจะเลิกเลี้ยงละ แต่อดใจไม่ไหว  [on_026]
ตอนนี้ ตู้ โดยรวมok แล้ว ตั้งแต่ใส่ ปั้มลมเพิ่ม เพิ่ม มีเดีย กับกรองดีๆๆสักตัว  (อันนี้คงไม่เกี่ยว100%)        ล่าสุด เอา ดุป มา 9 ตัว ตายจากไป 3 ตัว [on_024] เศร้า
โทรไปหาร้าน เค้า เคลมคืนให้ 2 ตัว emb01 เค้าบอกว่า ปลามันป่วยมาตั้งแต่ ฟาร์ม

เ่่ท่าที่ผมเป็นมา ส่วนมากจะไม่หาย แล้วก็ตายในที่สุด  [on_007] 
แต่ที่ผมเคยสังเกตแล้วหาย มีแค่ 1 ตัวเองเท่าที่ผมเลี้ยงมา
ไม่รุ้ว่าอาการ คล้ายๆๆของผม เมื่อ ก่อนป่าว !!  
ลองดูกระทู้นี้ครับ คุณ ปุ่น
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=135388.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/07/11, [16:33:31] โดย alonesummer »
« ตอบ #19 เมื่อ: 13/07/11, [19:21:31] »

ขอบคุณทุกๆท่านมากๆเลยนะครับ  [on_024]
ผมทดลองให้อาหารหลายๆชนิดดู ยังคงนิ่งไม่ไหวติงหรือมีปฎิกริยาต่ออาหารใดๆ อาหารสดก็นิ่ง  [on_051]
ตอนนี้ทดลองแช่ยาเหลือง แต่ปลาอาการไม่ค่อยสู้ดีอย่างมากแล้วครับ เริ่มตะแคง เริ่มหงายท้อง เริ่มไม่ขยับ เริ่มหยุดหายใจ ซักพักก็จะฟื้นขึ้นมาใหม่ เป็นที่น่าสงสารยิ่งนัก  cryingrun
ท่าทางจะไม่พ้นคืนนี้เป็นแน่แท้  [วิญญาณ]
« ตอบ #20 เมื่อ: 13/07/11, [19:24:42] »

ขอบคุณทุกๆท่านมากๆเลยนะครับ  [on_024]
ผมทดลองให้อาหารหลายๆชนิดดู ยังคงนิ่งไม่ไหวติงหรือมีปฎิกริยาต่ออาหารใดๆ อาหารสดก็นิ่ง  [on_051]
ตอนนี้ทดลองแช่ยาเหลือง แต่ปลาอาการไม่ค่อยสู้ดีอย่างมากแล้วครับ เริ่มตะแคง เริ่มหงายท้อง เริ่มไม่ขยับ เริ่มหยุดหายใจ ซักพักก็จะฟื้นขึ้นมาใหม่ เป็นที่น่าสงสารยิ่งนัก  cryingrun
ท่าทางจะไม่พ้นคืนนี้เป็นแน่แท้  [วิญญาณ]
[on_051]  ก็ลองสังเกตตัวอื่นดูด้วยนะครับ  ถ้าเป็นจะได้รักษาทันครับ  เอาใจช่วยครับ
« ตอบ #21 เมื่อ: 13/07/11, [19:34:54] »

[on_051]  ก็ลองสังเกตตัวอื่นดูด้วยนะครับ  ถ้าเป็นจะได้รักษาทันครับ  เอาใจช่วยครับ

แพะตัวอื่นๆ ยังไม่พบปัญหาครับ มีดุปที่มาพร้อมๆกันที่มีปัญหาค่อนข้างผอม แต่ยังกินดีมีแรงอยู่ก็โอเค
และก็มีเรนโบว์ฟอร์คเทลที่กำลังจะร่วงหมดตู้ อันนี้จนปัญญาจริงๆครับ ลองหาในข้อมูลเก่าๆดูก็เจอคล้ายๆกันกับผมเลย
เรื่องน้ำไม่น่ามีปัญหา ผมเซทตู้ด้วยเซท ADA ใช้น้ำ RO เซท กรองใช้ 2213 พ่วงซับฟิลเตอร์ 2213 เข้าไปอีกตัวนึง ใส่ Mr.Aqua เต็มกรอง + ใยแก้วเต็มกรอง
« ตอบ #22 เมื่อ: 13/07/11, [19:39:05] »

แพะตัวอื่นๆ ยังไม่พบปัญหาครับ มีดุปที่มาพร้อมๆกันที่มีปัญหาค่อนข้างผอม แต่ยังกินดีมีแรงอยู่ก็โอเค
และก็มีเรนโบว์ฟอร์คเทลที่กำลังจะร่วงหมดตู้ อันนี้จนปัญญาจริงๆครับ ลองหาในข้อมูลเก่าๆดูก็เจอคล้ายๆกันกับผมเลย
เรื่องน้ำไม่น่ามีปัญหา ผมเซทตู้ด้วยเซท ADA ใช้น้ำ RO เซท กรองใช้ 2213 พ่วงซับฟิลเตอร์ 2213 เข้าไปอีกตัวนึง ใส่ Mr.Aqua เต็มกรอง + ใยแก้วเต็มกรอง
เรนโบว์เป็นอะไรตายครับ  ผมเลี้ยงพวกลองฟินก็ทนดีนะ
« ตอบ #23 เมื่อ: 13/07/11, [19:50:23] »

เรนโบว์เป็นอะไรตายครับ  ผมเลี้ยงพวกลองฟินก็ทนดีนะ

อยู่ๆก็น๊อคไปเลยครับ
วันแรกที่ได้มาร่วงคาถุงไป 2 ไม่ถึง 1 สัปดาห์ร่วงไป 4 ซึ่งทางร้านก็รับผิดชอบมากๆเลยครับ ให้ปลามาแทนที่ตายไปแล้วแถมให้อีกตัว + แถมหอยให้อีกตัวนึงอีก  [กู้ดครับ!]
แล้วก็หยุดตายไป 1 สัปดาห์ แล้วก็มาเริ่มตายอีก จนตอนนี้เหลือ 3 ตัว จาก 15 ตัว  n032
อาการใกล้เคียงกัน คือ อยู่ๆจะซึม และก็จะลอยบนผิวน้ำตลอด พอตื่นเช้ามาก็จะพบอยู่ตามก้นตู้ หรือไม่ก็ติดอยู่กับ inflow sick1
« ตอบ #24 เมื่อ: 13/07/11, [20:24:50] »

วันแรกที่ได้มาร่วงคาถุงไป 2 ไม่ถึง 1 สัปดาห์ร่วงไป 4 ซึ่งทางร้านก็รับผิดชอบมากๆเลยครับ ให้ปลามาแทนที่ตายไปแล้วแถมให้อีกตัว + แถมหอยให้อีกตัวนึงอีก  [กู้ดครับ!]
แล้วก็หยุดตายไป 1 สัปดาห์ แล้วก็มาเริ่มตายอีก จนตอนนี้เหลือ 3 ตัว จาก 15 ตัว  n032
อาการใกล้เคียงกัน คือ อยู่ๆจะซึม และก็จะลอยบนผิวน้ำตลอด พอตื่นเช้ามาก็จะพบอยู่ตามก้นตู้ หรือไม่ก็ติดอยู่กับ inflow sick1
อืม....คงต้องดูค่าน้ำต่างๆประกอบด้วยนะครับ  ผมก็ไม่เชี่ยวเท่าไรนัก  คือในตู้ปลาแพะ มีพวกปลากลางตู้เช่นเรนโบว์ด้วยใช่ไหมครับ
« ตอบ #25 เมื่อ: 13/07/11, [20:37:38] »

อืม....คงต้องดูค่าน้ำต่างๆประกอบด้วยนะครับ  ผมก็ไม่เชี่ยวเท่าไรนัก  คือในตู้ปลาแพะ มีพวกปลากลางตู้เช่นเรนโบว์ด้วยใช่ไหมครับ

มีเฉพาะเรนโบว์ฟอร์คเทลครับ
ค่าน้ำ
pH 6.5-7
KH 0
GH < 7
NO2 NO3 NH3 NH4 ต่ำมาก

จะมีก็แต่อุณหภูมิ ที่อาจจะเย็นไม่พอ ผมสั่งพัดลมมาแล้ว กำลังรอขั้นตอนการขนส่งอยู่ ขอนในตู้ผมถึงยังไม่พันมอส รอพัดลมอยู่อะครับ
และก็เรื่องอาหาร ผมถามที่ฟาร์มเข้าแล้ว เขาบอกว่าเขาให้แต่อาหารสด แต่เตรตะบิทก็ให้ทานได้ ผมลองให้ดูแล้วก็แค่ฉกๆ เวลาเคลื่อนไหว พอถึงก้นตู้ก็ไม่สนใจ เวลาลอยผิวน้ำก็ไม่สนใจ
หนอนแดงแช่แข็ง กิน [on_065] แต่พอให้กินแล้ว วันรุ่งขึ้นก็ยังมีตายอยู่ดีครับ  n032
« ตอบ #26 เมื่อ: 13/07/11, [20:41:18] »

ผมลองเอาคาดินัลลง 10 ตอนนี้ก็เหลือ 2 แล้วครับ -0- ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน
ปกติตู้คุณ pono อุณหภูมิเท่าไหร่ครับ
« ตอบ #27 เมื่อ: 13/07/11, [20:51:24] »

ผมลองเอาคาดินัลลง 10 ตอนนี้ก็เหลือ 2 แล้วครับ -0- ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน
ปกติตู้คุณ pono อุณหภูมิเท่าไหร่ครับ
ผมลง Black neon 24 ตัว  ไม่มีตายเลยครับ ทนมาก ยังงงอยู่
« ตอบ #28 เมื่อ: 13/07/11, [20:53:38] »

ถ้าตู้แพะ น่าจะประมาณ 29-30 นะครับ
ความจริงคือผมยังไม่ได้ลองวัดเลยครับ ไม่มีปรอท ลืมซื้อมาทุกที  n032
« ตอบ #29 เมื่อ: 13/07/11, [22:14:04] »

ผมลง Black neon 24 ตัว  ไม่มีตายเลยครับ ทนมาก ยังงงอยู่

โอว ไว้ผมลองลงดูบ้าง มันตีกับคาดินัลมั้ยครับ คาดินัลเหลือสองหน่วยเอง เดี๋ยวโดนรุม

ถ้าตู้แพะ น่าจะประมาณ 29-30 นะครับ
ความจริงคือผมยังไม่ได้ลองวัดเลยครับ ไม่มีปรอท ลืมซื้อมาทุกที  n032

แอบอุ่นนิดๆนะครับ
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ขึ้นบน
พิมพ์