Aqua.c1ub.net
*
  Fri 24/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทุกท่านที่สนใจจะเลี้ยงอินคา (INKA) โปรดฟังทางนี้...  (อ่าน 4048 ครั้ง)
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
Moderator
« เมื่อ: 12/07/11, [01:55:11] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เนื่องจากช่วงนี้มีคนถามผมเรื่องอินคาเยอะมาก ไม่รู้อยู่ดีๆ กระแสมันมาจากไหน...

ทุกท่านที่กำลังเลี้ยง คิดจะเลี้ยง หรืออาจจะคิดจะเลี้ยงอินคา
(Apistogramma baenschi หรือ "Inka")
โปรดฟังทางนี้ ขออธิบายอีกครั้งนะครับ แบบชัดๆ เต็มๆ ว่า
นิสัยประจำตัวของอินคา มีดังนี้

1. หลบกระหน่ำ โดยเฉพาะปลาบางสาย เช่น ของคุณบ๊อบล๊อตล่าสุด
หลบจนไม่รู้จะหลบยังไง เป็นปลาตู้เดียวที่ผมไปฟาร์มเขากี่ครั้งก็ไม่เคยได้เห็นตัว
ยกเว้นจะใช้วิธีมองทะลุตู้อีกตู้ที่อยู่ด้านหลัง ก็จะได้เห็นเงามันหน่อยนึง
รับมือโดย ใส่ปลาอื่นเยอะๆ ปลาฝูงน่าจะช่วยได้มาก ตู้ควรใหญ่พอ มีมุมให้หลบเมื่อต้องการ แต่ก็มีพื้นที่หน้าตู้ให้โชว์ัตัว

2. ดุชัวร์ ไม่มีหน่อมแน้ม สู้ไม่ถอย กัดไม่เลิก เอาตายได้แน่นอนถ้ามีโอกาส
คงดุประมาณซันเซ็ทครับ ซึ่งคือดุกว่าอพิสโตแกรมม่าทั่วไป 2-3 เท่า หรือมากกว่า
รับมือโดย ใส่ปลาอื่นแน่นๆ ยิ่งแน่นยิ่งดี
อินคาด้วยกันอย่าไปใส่แค่ 2-3 ตัว จะกัดกันแน่นอน (ยกเว้นจะจับคู่กันแล้ว ดูข้อ 3.)
ควรใส่อินคาไปซัก 10-20 ตัว ถ้าหาไม่ได้ก็เอาปลาหมอแคระอื่นที่คล้ายๆกันใส่ไปแทน
แต่ต้องแน่นๆครับ ถ้าประชากรเบาบางเมื่อไหร่ก็เป็นเรื่อง
ไม่งั้นก็เลี้ยงเดี่ยวไปเลยในตู้รวมที่มีแต่ปลาประเภทอื่นครับ

3. จับคู่ยากมากกก ถ้าปลามันไม่ปิ๊งกันมันก็จะไม่มีืทางจับกันเลยครับ
จะไปมั่วนิ่มจับคู่ให้มันก็ไม่ได้ด้วย เพราะมันจะฆ่ากันตายก่อน
รับมือโดย ลอยกล่องตัวผู้ไว้ครับ ทดลองปล่อยลงตู้เป็นระยะๆ แต่อย่าไปไหน คอยดูอาการด้วย
 เพราะส่วนใหญ่แล้วจะกัดกัน ก็จับเข้ากล่องเหมือนเดิม
ทำไปจนกว่าจะยอมจับคู่หรือเราจะยอมแพ้ก่อนครับ
อีกวิธีคือเลือกรวมกันเยอะๆแน่นๆแล้วให้มันจับคู่เอง
พอจับคู่ปุ๊บต้องแยกออก ไม่งั้นปลาอื่นจะเสร็จมัน

แถมโบนัสให้อีกข้อนะครับ

4. อินคาบางล๊อตที่มีแพร่หลายอยู่ในขณะนี้ เป็นปลาป่วยครับ
รับมือโดย แยกเลี้ยงกับปลาอื่น แยกกระชอนและอุปกรณ์ด้วยครับ
ควรกักโรคไว้นานๆ จนกว่าจะชัวร์ว่าหายป่วยแล้วครับ

ผมร่ายเกียรติคุณของอินคามาถึงขนาดนี้แ้ล้วอาจจะทำให้ท้อ
แต่ก็อยากจะบอกว่า มันก็มีเสน่ห์ของมันนะครับ
ทั้งตัวผู้ตัวเมียสีสันกินขาดปลาหมอแคระอีก 80%
ส่วนกระโดงก็สามารถสูงเกินหน้าเกินตาคาคาทอย ไบเทีย บริทเบนเด้น ฯลฯ

ถึงจะปัญหาเยอะแค่ไหน แต่ก็ต้องยอมรับว่า
มันก็เป็นปลาที่สวยมากๆๆ และมีสปิริตนักสู้ที่น่าชื่นชม
ผมเองอยากจะเลิกเลี้ยงตัวนี้ไปนานแล้ว แต่ถึงตอนนี้ก็ยังเลี้ยงอยู่
ก็เป็นแบบทั้งรักทั้งเกลียดครับ

้hahaha ้hahaha

แถมคลิปจาก Youtube อีกนิดครับ เผื่อจะได้เป็นกำลังใจสำหรับคนที่สนใจอินคาครับ

<a href="http://www.youtube.com/v/dhZSLI1z5tg" target="_blank">http://www.youtube.com/v/dhZSLI1z5tg</a>
<a href="http://www.youtube.com/v/HHtSsY89uDs" target="_blank">http://www.youtube.com/v/HHtSsY89uDs</a>
<a href="http://www.youtube.com/v/0zLbnkSJprs" target="_blank">http://www.youtube.com/v/0zLbnkSJprs</a>

จบประกาศ ขอให้โชคดีครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/09/11, [14:28:28] โดย อ๊อด Melanochromis »
chatpon ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/07/11, [07:18:01] »

[เจ๋ง]ขอบคุณสำหรับความรู้ที่แบ่งปันครับ
Kai ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/07/11, [09:06:20] »

ขยันจริงๆเลยครับ นับถือเลย กด Like ให้แล้ว

ที่ผมมีอยู่ก็เลี้ยงรวมอยู่กับลูกแม๊คมาสเตอร์ถึงได้ลดความดุลงไปได้บ้าง

gungo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 12/07/11, [09:51:13] »

โอ้วสวยจริงๆเลยครับ emb01 ผมว่ามันดุพอกะปลากัดเลยนะครับเนี่ย [on_065]
#เฟิรส์ท# ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/07/11, [10:41:59] »

กระโดงยังสูงได้อีกกว่าในคลิปอีกรับรอง [เจ๋ง]
ตัวเมียบางตัว ถ้ามันไม่เหลืองให้เห็น ยังนึกว่าเลยว่าตัวผู้
arowwanna ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 12/07/11, [12:07:57] »

confirm ว่า ดุ จริง [on_035] [on_035]
Moderator
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/07/11, [12:47:05] »

[เจ๋ง]ขอบคุณสำหรับความรู้ที่แบ่งปันครับ

ขอบคุณที่อ่านเหมือนกันครับ
 emb01

ขยันจริงๆเลยครับ นับถือเลย กด Like ให้แล้ว

ที่ผมมีอยู่ก็เลี้ยงรวมอยู่กับลูกแม๊คมาสเตอร์ถึงได้ลดความดุลงไปได้บ้าง

ไม่ได้ขยันหรอกครับ เพราะขี้เกียจตอบซ้ำๆมากกว่า เลยมาโพสต์เป็นกระทู้เลย
 [on_026]

โอ้วสวยจริงๆเลยครับ emb01 ผมว่ามันดุพอกะปลากัดเลยนะครับเนี่ย [on_065]

เคยมีเถียงกันในห้องปลาหมอแคระว่า อินคากับปลากัด ตัวไหนจะกัดชนะ
 [on_035]

กระโดงยังสูงได้อีกกว่าในคลิปอีกรับรอง [เจ๋ง]
ตัวเมียบางตัว ถ้ามันไม่เหลืองให้เห็น ยังนึกว่าเลยว่าตัวผู้

ทำไมนึกว่าเป็นตัวผู้ล่ะครับ ตัวเมียของคุณเฟิรส์ทมันมีกระโดงขึ้นเหรอครับ
 [งง]

confirm ว่า ดุ จริง [on_035] [on_035]

ดุจริง กัดจริง ตายจริง
 [on_065]
bobo ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #7 เมื่อ: 12/07/11, [13:41:38] »

เคยมีเถียงกันในห้องปลาหมอแคระว่า อินคากับปลากัด ตัวไหนจะกัดชนะ
 [on_035]

ลองดูสิครับ  asspain
wipatheam ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 12/07/11, [14:06:03] »

emb01
หน่วยซิว ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 12/07/11, [14:44:39] »

อินคาเป็นปลาหมอแคระคู่แรกที่เคยเลี้ยงเลย 

สายจากคุณโจ  เป็นปลาหมอแคระที่ชอบที่สุด

emb01 emb01 emb01 emb01 emb01
praesepe ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 12/07/11, [16:02:40] »

กระโดงมัน.....สวยมากกกก แต่ชอบลายตัวเมีย เหมือนเสือดี
paman ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 12/07/11, [16:06:44] »

อยากได้อินคาสวยแบบนี้จัง emb01
runner ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 12/07/11, [18:29:06] »

ลองดูสิครับ  asspain
ลองจริงเจ็บจริงตายจริง asspain
RK` ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 12/07/11, [20:06:14] »

+แล้วครับ สวยดุจริงๆ
เธอก็รู้ ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 12/07/11, [20:52:24] »

มันสวยจริง ๆ แต่ก็เลี้ยงยาก จริง ๆ

แล้วก็ยากที่จะตัดใจเลิกเลี้ยงมัน จริง ๆ  [on_024]
Moderator
« ตอบ #15 เมื่อ: 13/07/11, [01:18:51] »

emb01
emb01

อินคาเป็นปลาหมอแคระคู่แรกที่เคยเลี้ยงเลย 

สายจากคุณโจ  เป็นปลาหมอแคระที่ชอบที่สุด

ยังมีรูปเก่าๆ เก็บไว้บ้างไหมครับ
 emb01

กระโดงมัน.....สวยมากกกก แต่ชอบลายตัวเมีย เหมือนเสือดี

ผมชอบตัวเมียมันมากกว่าตัวผู้อีก
 [เจ๋ง]

อยากได้อินคาสวยแบบนี้จัง

นายเซนอายสวยๆ ก็มีแล้วนิ นั่นก็ญาติกัน ถึงไม่มีกระโดงแต่สีแรงกว่าอินคาอีก
 ้hahaha

ลองจริงเจ็บจริงตายจริง
มันสวยจริง ๆ แต่ก็เลี้ยงยาก จริง ๆ
แล้วก็ยากที่จะตัดใจเลิกเลี้ยงมัน จริง ๆ

จริง จริง จริง จริง
 [on_026]

+แล้วครับ สวยดุจริงๆ

ขอบคุณครับ

ลองดูสิครับ

เคนมีกระทู้คลิปอินคา vs ไตรฟาส ที่คุณแม็คเอามาโพสต์
อันนั้นก็โหด แต่ไม่รู้อยู่ไหนแล้ว
 [on_007]
=^.^= ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #16 เมื่อ: 13/07/11, [20:57:18] »

ผมเลี้ยงมาสองคู่ คู่ละปีกว่า ไม่เคยจับคู่เลย  ผมเลี้ยงกับคาดินัล 30 ตัว ตู้ 30"

ส่วนใหญ่จะเห็นแต่ตัวผู้ ตัวเมียออกมาตอนให้ไรทะเลเท่านั้น แล้วก็หลบๆ

ตอนนี้ตายไปหมดแล้ว  [on_007]
John-Amazonas ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 16/07/11, [20:27:19] »

สุดยอดเลยคับพี่อ๊อด

ทั้งชอบทั้งเกลียด อิอิ [เจ๋ง]
Moderator
« ตอบ #18 เมื่อ: 17/07/11, [12:07:28] »

ผมเลี้ยงมาสองคู่ คู่ละปีกว่า ไม่เคยจับคู่เลย  ผมเลี้ยงกับคาดินัล 30 ตัว ตู้ 30"

ส่วนใหญ่จะเห็นแต่ตัวผู้ ตัวเมียออกมาตอนให้ไรทะเลเท่านั้น แล้วก็หลบๆ

ตอนนี้ตายไปหมดแล้ว  [on_007]

อินคาบางตัวมันเป็นนักหลบตัวยงครับ หลบกันสุดชีวิต
 [on_026]

สุดยอดเลยคับพี่อ๊อด

ทั้งชอบทั้งเกลียด อิอิ [เจ๋ง]

[เจ๋ง]
เธอก็รู้ ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 17/07/11, [20:26:58] »

เคนมีกระทู้คลิปอินคา vs ไตรฟาส ที่คุณแม็คเอามาโพสต์
อันนั้นก็โหด แต่ไม่รู้อยู่ไหนแล้ว
 [on_007]

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=131433.0

เอามาแปะให้คนที่อยากรู้นิสัยของเจ้าอินคาครับ

ตัวในคลิปจากไปทั้งคู่แล้ว ไตรฟาสโดดออกมาแห้งตายเมื่อ 3 เดือนที่แล้ว
ส่วนอินคาเพิ่งหมดลมเมื่อเช้านี้เอง จากอาการไม่ยอมกินอาหาร  [on_024]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์