Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Up!!!ภาพปลา กรณีซึมไม่กินอาหารเสียไป2แล้ว ท่านๆช่วยทีนะครับ  (อ่าน 3910 ครั้ง)
อ๊อดๆ!!! ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 11/07/11, [14:54:28] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ข้อมูลตู้ 24x12x14 ลดน้ำ2นิ้ว
กรอง2213/1ตัว+มีเดีย Mr.aqua ใยฟ้า+ใยขาว+ใยดำ
รองพื้นทรายดำไม่ถึงเซ็น+ขอนไม้
แบบว่ารันน้ำ1วันแล้วไปรับปลามาลงเลยครับ
ปลาแพะดุฟไซส์2cm 15 ตัว
อาหารฮิคาริซองดำ สลับกับ ฮิคาริหมูแพะซองส้มๆ
รับปลามาวันที่09/07/2554 บ่ายกว่าๆ
ลงปลาตามหลักมาตรฐาน แช่ปรับอุณภูมิ ไม่นำน้ำจากร้านลงตู้ งดอาหาร2มื้อไปให้เย็นอีกวันครับ
ต่อมาสังเกตเห็นตั้งแต่ลงตู้มี1ตัวซึมๆไม่กินอาหาร แล้วตายในวันที่11/07/2554 ตอน6โมงเย็นโดยประมาณ
ต่อมาวันที่13/07/2554มีอีก1ตัวในฝูงเริ่มมีอาการเดียวกัน จับแยก แช่เบอร์1 ตอน1ทุ่มวันที่13/07/2554
เปลี่ยนน้ำวันที่14/07/2554และลงยาใหม่ มาวันนี้12.00น.นอนตะแคง ตายอีกแล้ว
[on_024]
อัพเดทภาพกันหน่อย จากไปด้วยอาการเริ่มต้นใกล้เคียงกัน จับแยกมาแช่ยาเบอร์1แล้วก็ยังไม่ดีขึ้น
จากไปเมื่อเช้าอีก1ตัวแล้วครับ

มาดูรูปแล้วลงความเห็นกันครับว่าตายมาจากสาเหตุอะไร ส่วนตอนนี้ ดูดทรายออกจากตู้จนหมด ล้างตู้ แช่ด่าง30นาทีล้างอีกที แล้วแช่เบอร์1ไว้ทั้ง13ตัวแล้วครับ อัดอ๊อก+เปิดกรองไว้ครับ ปล่อยตู้โล่งๆไปก่อน ท่านๆมีความเห็นยังไงแจ้งได้เลยนะครับ เห้อ...  [on_007]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/07/11, [14:43:30] โดย อ๊อดๆ!!! »
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 11/07/11, [14:58:26] »

รีบแช่เบอร์ 1 ด่วน
JoeY2BagA ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 11/07/11, [14:59:46] »

ใช่คนที่ซื้อปลาจากออฟฟิตวันเสาปะคับ หึๆ [on_055]
« ตอบ #3 เมื่อ: 11/07/11, [15:09:04] »

รีบแช่เบอร์ 1 ด่วน
ขอบคุณครับ ยังไงแล้วขอความกรุณาช่วยเช็คPMที่ส่งไป รบกวนสอบถามหน่อยนะครับ
ใช่คนที่ซื้อปลาจากออฟฟิตวันเสาปะคับ หึๆ [on_055]
ถูกต้องครับ สงสารปลาอะ ผมมีความเชื่ออย่างหนึ่งเกี่ยวกับสัตว์ ให้มันหิวแค่ไหน แต่ถ้ามันเจ็บ มันก็ไม่ยอมกินอะไรแน่ๆอะครับ
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #4 เมื่อ: 11/07/11, [15:10:15] »

อืม....อาการน่าเป็นห่วง  ถ้านิ่งๆถึงให้เวลาอาหารก็ไม่กินนี้มีแววครับ
Genoz ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 11/07/11, [19:31:25] »

จับแช่ยาแล้วภาวนาครับ เรื่องปกติของปลาแพะ ของผมเริ่มแรกตายไปเยอะ หลังๆรู้ทันจับแช่ยาหายมาหลายตัวละ
มันมีหลายสาเหตุน่ะเรื่องปลาซึมเคยเอากรีนมา ว่ายดี กินปกติอีกวันหงายท้องซะงั้น
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/07/11, [07:30:33] »

อืม....อาการน่าเป็นห่วง  ถ้านิ่งๆถึงให้เวลาอาหารก็ไม่กินนี้มีแววครับ
ออกไปซื้อยากลับมาไม่ทันแล้วครับ [on_024]
จับแช่ยาแล้วภาวนาครับ เรื่องปกติของปลาแพะ ของผมเริ่มแรกตายไปเยอะ หลังๆรู้ทันจับแช่ยาหายมาหลายตัวละ
มันมีหลายสาเหตุน่ะเรื่องปลาซึมเคยเอากรีนมา ว่ายดี กินปกติอีกวันหงายท้องซะงั้น
ขอบคุณครับ ภาวนายังไงก็ไม่กลับมาอีกแล้ว [on_024]

สงสารมันจัง ผิดที่ผมเองที่สังเกตุเห็นตั้งแต่แรกลงตู้แล้ว
คิดว่าเป็นธรรมดาปรกติของปลาแพะที่บางเวลาจะอยู่นิ่งๆบ้าง
เลยลืมนึกไปเลยว่าอาการมันผิดกับพวกที่อยู่ในฝูง
ผมไม่รู้มันจะติดกันกับตัวอื่นไหมอะครับ แต่เท่าที่ทำตอนนี้คือเพิ่งเปลี่ยนน้ำไป50เปอร์เซ็นครับ
ส่วนยาซื้อแบบแคปซูลมาอะครับ ควรจะใส่ไปเพื่อป้องกันไหมครับ หรือว่าไม่ต้อง รอมีอาการก่อนอะครับ
รบกวนทุกท่านแนะนำทีครับ ตอนนี้เหมือนคนวิตกจริตไปแล้ว
[on_007]
ขอบคุณทุกท่านครับ
Genoz ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 12/07/11, [12:39:37] »

ออกไปซื้อยากลับมาไม่ทันแล้วครับ [on_024]ขอบคุณครับ ภาวนายังไงก็ไม่กลับมาอีกแล้ว [on_024]

สงสารมันจัง ผิดที่ผมเองที่สังเกตุเห็นตั้งแต่แรกลงตู้แล้ว
คิดว่าเป็นธรรมดาปรกติของปลาแพะที่บางเวลาจะอยู่นิ่งๆบ้าง
เลยลืมนึกไปเลยว่าอาการมันผิดกับพวกที่อยู่ในฝูง
ผมไม่รู้มันจะติดกันกับตัวอื่นไหมอะครับ แต่เท่าที่ทำตอนนี้คือเพิ่งเปลี่ยนน้ำไป50เปอร์เซ็นครับ
ส่วนยาซื้อแบบแคปซูลมาอะครับ ควรจะใส่ไปเพื่อป้องกันไหมครับ หรือว่าไม่ต้อง รอมีอาการก่อนอะครับ
รบกวนทุกท่านแนะนำทีครับ ตอนนี้เหมือนคนวิตกจริตไปแล้ว
[on_007]
ขอบคุณทุกท่านครับ

เอาใจช่วยครับ คิดซะว่ามันไปดีครับ ตอนนี้ของผมที่จับแช่ยาเริ่มดีขึ้นละแต่ก็ยังลุ้นอยู่รออีก2วันถ้าไม่มีอะไรผิดกติน่าจะจับลงตู้ได้ ลองหายาพวกอ๊อกซี่ ยาเหลือง ติดบ้านไว้ครับ เวลาเจออาการซึมๆก็จับแยกใส่ยาเหลือง ถ้าไม่อยากใช้ยาเหลืองก็AQ1ร้านปราณีคุณสมบัติเหมือนกัน กันไว้ดีกว่าแก้ครับ ถ้าพวกปรสิตก็ลองสูตรของเพื่อนๆจับแช่ด่างทับทิมซัก5-10นาทีพอจางๆชมพูๆช่วยได้มา  ลองหากระทู้เก่าๆดูครับมีแนวทางรักษาเยอะผมก็ลองผิดลองถูกมาเยอะเหมือนกันตายไกหลายตัว รอดก็หลายตัว สิ่งที่สำคัญน่าจะเน ค่าน้ำและความสะอาดของพื้นตู้ครับ
ถ้าระบบมันลงตัวเมื่อไหร่ก็จะหยุดตายไอง -*- ขนาดของผมว่านิ่งๆยังมีร่วงอยู่เลย 555+
« ตอบ #8 เมื่อ: 15/07/11, [14:45:12] »

cryingrunมาช่วยกันดูทีครับ cryingrun
ปาป้าซีซ่าร์ *0* ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 15/07/11, [15:15:55] »

เค้าอาจจะแย่มาตั้งแต่ที่ร้านรึเปล่าครับ แต่ถ้าทยอยตายอย่างงี้น่ากลัวเรื่องเชื้อโรค
หรือสารพิษ ยังไงตอนนี้รักษาคุณภาพน้ำไปก่อน มีพวกตัวเทสต์ ph no2 มั้ยครับ
หามาติดบ้านน่าจะดีนะครับ
มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 15/07/11, [21:55:11] »

ผมไม่เคยเลี้ยงปลาแพะพวกนี้. แต่เท่าที่รู้พวกนี้ค่อนข้าง sensitive อย่างคุณรันน้ำแค่วันเดียว มันเสี่ยงสูงมาก. ระบบในตู้ยังไม่นิ่ง.   ถ้ารีบจริงๆ เอาน้ำในตู้อื่นที่มั่นใจ(ถ้าคุณมีหลายตู้ที่บ้านนะ) ว่าไม่มีโรคมาใส่เลี้ยงยังดีกว่า
TEE_latte ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 16/07/11, [22:54:29] »

cryingrunมาช่วยกันดูทีครับ cryingrun

ของผมก็ตายครับ
green laser 3 ตัว gold laser 3 ตัว
แม่งเลือกตายแต่ของแรง ๆ ด้วย เซ็งมาก
เสียดายตังงงงงง
 [โน่ววววว] [โน่ววววว] [โน่ววววว] [โน่ววววว]
chapy ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 17/07/11, [01:40:13] »

ของผมก็ตายครับ
green laser 3 ตัว gold laser 3 ตัว
แม่งเลือกตายแต่ของแรง ๆ ด้วย เซ็งมาก
เสียดายตังงงงงง
 [โน่ววววว] [โน่ววววว] [โน่ววววว] [โน่ววววว]

เสียใจด้วยครับบบ
KnOt~ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #13 เมื่อ: 19/07/11, [08:54:15] »

ปลาพักมานานแค่ไหน แล้ว ครับ
pipeky ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 19/07/11, [09:55:44] »

ตัวที่ซึม ที่บ้านผมหนวดกุดด้วย(กุดจากร้านตอนยกถุงดูลืมสังเกต) ซื้อมาอยู่ได้คืนเดียว เช้ามาแน่นิ่ง ใต้ท้องมีรอยเชื้อราด้วย ตัวอื่นยังว่ายคึกเล็มเศษอาหารอยู่เหมือนเดิม(เก็บแต่เศษๆกินให้อาหารเม็ดปลาแพะไม่ค่อยจะกิน) 
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #15 เมื่อ: 19/07/11, [10:24:47] »

สมันก่อนซื้อที่ร้านคุณเพ็ญ  ผมเลือกตักปลาแพะเอง  พอจะใส่ถุงคุณเพ็ญเอามาดูแล้วบอกว่าตัวนี้อาจจะไม่แข็งแรงนะ  แกเลยตักเปลี่ยนตัวใหม่ให้   คุณเพ็ญดีมากเลยครับ  ยังเสียดายร้านปิดไปแล้ว  [on_024]  ตอนซื้อปลาแพะพยายามเลือกดูตัวที่โอเคด้วยนะครับ
John-Amazonas ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 25/07/11, [00:21:13] »

รองเอาทรายออกหมดเลยครับ ตอนนี้พื้นโล่งๆก่อนดีกว่าคับ

บางทีอาจจะซ่อนตัวอยุ เอาใจช่วยคับพี่อ๊อด [on_066]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์