Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาแพะหางขาด.....  (อ่าน 4322 ครั้ง)
ปาป้าซีซ่าร์ *0* ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 08/07/11, [21:46:18] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมกลับมาบ้านวันนี้ก็เจอกรีนหางโกร๋นเลยครับ ไม่รู้ว่าเค้าไปโดนอะไรมา
ต้องรักษายังไงดีครับ ปกติร่าเริงมากเลยเจ้าตัวนี้
เฮ้อ ทำไมช่วงนี้แพะผมต้องเจออะไรแย่ๆเรื่อย

ไม่ทราบสาเหตุเลยครับ ถ้าให้เดาอาจจะเป็นกรองแรงเกินไปเลยดูดหางเค้า มันจะเป็นไปได้มั้ยครับ
หรือจิ้งจกมันมาดักกิน เฮ้อ ยังไม่รู้สาเหตุก็เลยหาทางป้องกันหรือวางใจไม่ออกเลยครับ

ข้อมูลตู้นะครับ

ตู้ 40*12*12
กรอง อีฮาม 2213*2
PH ไม่ได้วัดครับตอนไปซื้อของหมด
No2 0
อุณหภูมิ ไม่เกิน 27 ครับ

สมาชิกร่วมตู้ 
- คาดินัล 2 ตัว
- หอยเขา 3 หน่วย
- ซิมิลิส 2 ตัว
- เมลินี่ 1 ตัว
- กรีน 3 ตัว

นี่รูปครับ จะรักษาเค้ายังไงดีครับ

เบลอหน่อยนะครับ เค้าหลบอยู่หลังๆเลย โฟกัสลำบากมาก
เฮ้อ ปกติต้องว่ายกันครึกครื้นแท้ๆ

นี่ตู้ครับ ตรงไหนควรปรับเปลี่ยนรบกวนด้วยนะครับ

เศร้า แล้วเค้าจะหายมั้ยครับ หางเค้าจะกลับมาเหมือนเดิมรึเปล่า
ว่ายน้ำก็ลำบาก สงสารมากๆ
iodineman ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/07/11, [22:23:42] »

แพนด้าที่บ้านเคยหางกุดอย่างเนียแหละครับ
ตอนนั้นเลี้ยงรวมกับ มองฮอกเซีย...............เลยคาดว่า พี่มองน่าจะเล็มเจ้าแพนด้าซะหางกุดเลย  [on_024] [on_024] [on_024]

เลยคิดว่าอาการแบบนี้ไม่น่าใช่กรองนะครับ

เอาใจช่วยครับให้รักษาให้หายนะครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Fish Bob ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/07/11, [23:01:41] »

I can't see much from the picture so it hards to say what caused the problem.

You have a real nice tank set up though.   [เจ๋ง]

Green Laser is one of the black water species so you may want to add a couple medium sized Almond leaves to the tank and check that you have low pH.  I would also add an antibiotic to control infection like Oxytetracycline or amoxicillin.  It also wouldn't hurt to add stress coat to reduce stress and promote slime coat development.

Finally, don't feed any live food for a few days until the wounds start to heal.

I hope I helped.

Best regards,

Bob

« ตอบ #3 เมื่อ: 09/07/11, [00:19:49] »

แพนด้าที่บ้านเคยหางกุดอย่างเนียแหละครับ
ตอนนั้นเลี้ยงรวมกับ มองฮอกเซีย...............เลยคาดว่า พี่มองน่าจะเล็มเจ้าแพนด้าซะหางกุดเลย  [on_024] [on_024] [on_024]

เลยคิดว่าอาการแบบนี้ไม่น่าใช่กรองนะครับ

เอาใจช่วยครับให้รักษาให้หายนะครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้กลุ้มนิดๆเพราะไม่ทราบสาเหตุเลย กลัวตัวอื่นจะเป็นด้วย
แท้งค์เมทเค้าก็ดูเรียบร้อยทุกตัว

แต่อาม่าผมบอกว่าสงสัยโดนหอยเขาหนีบ ไม่เค้าก็เล็มหางกันเอง มันก็ไม่น่าใช่
ก็คงต้องสังเกตกันต่อไป

ยังไงก็ขอบคุณนะครับ

I can't see much from the picture so it hards to say what caused the problem.

You have a real nice tank set up though.   [เจ๋ง]

Green Laser is one of the black water species so you may want to add a couple medium sized Almond leaves to the tank and check that you have low pH.  I would also add an antibiotic to control infection like Oxytetracycline or amoxicillin.  It also wouldn't hurt to add stress coat to reduce stress and promote slime coat development.

Finally, don't feed any live food for a few days until the wounds start to heal.

I hope I helped.

Best regards,

Bob

Big thanks to you for your suggestion Mr.Bob
It's very useful and have a new knowledge I never know before

But still wonder what cause of that

Best regard,
Tuk
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #4 เมื่อ: 09/07/11, [05:47:28] »

ตู้สวย ดูเรียบง่ายดีครับ  [เจ๋ง]  หอยเขาที่อาม่าบอกก็คงไม่ใช่แน่นอนครับ   ที่คุณ Bob บอกก็ลองดูครับ  แต่ถ้ากุดมากก็ไม่งอกนะ  เอาใจช่วยครับ
« ตอบ #5 เมื่อ: 09/07/11, [08:25:29] »

ตู้สวย ดูเรียบง่ายดีครับ  [เจ๋ง]  หอยเขาที่อาม่าบอกก็คงไม่ใช่แน่นอนครับ   ที่คุณ Bob บอกก็ลองดูครับ  แต่ถ้ากุดมากก็ไม่งอกนะ  เอาใจช่วยครับ

ขอบคุณครับ ตื่นมาอีกทีเค้าก็ไปซะแล้วครับ...

ไม่ทราบว่ามันมีโรคอะไรที่ทำให้หางกุดรึเปล่าครับนี่ กลัวจะไปทั้งตู้จริงๆ
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 09/07/11, [08:27:02] »

แปลกจริงๆไปโดนอะไรมาหว่า คิดไม่ออก ถ้าสังเกตุว่ามันเริ่มจะงอกๆใหม่ก็สบายใจได้ แต่ใช้เวลากว่าจะขึ้นเต็ม

Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 09/07/11, [08:27:47] »

ขอบคุณครับ ตื่นมาอีกทีเค้าก็ไปซะแล้วครับ...

ไม่ทราบว่ามันมีโรคอะไรที่ทำให้หางกุดรึเปล่าครับนี่ กลัวจะไปทั้งตู้จริงๆ

อ้าวท พึ่ง โพสไปซะแล้ว เสียใจด้วยครับ  n032
« ตอบ #8 เมื่อ: 09/07/11, [08:30:01] »

อ้าวท พึ่ง โพสไปซะแล้ว เสียใจด้วยครับ  n032

ขอบคุณมากครับ วันพระหน้าคงต้องไปทำบุญให้สักหน่อย
ponomaru ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #9 เมื่อ: 09/07/11, [14:39:57] »

เสียใจด้วยนะครับ
ปลาผมโดนกรองดูดเข้าไปบ่อยเหมือนกัน เสียวแหะ
เดี๋ยวผมโพส video ให้ดูครับ
GreenEyes ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 09/07/11, [21:28:38] »

นึกไม่ออกจะโดนอะไรได้เนี่ย ขอให้มันอยู่รอด หายไวๆเน้อ
Genoz ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 09/07/11, [21:30:15] »

เสียใจด้วยครับ ของผมก็เพิ่งไป 1 หน่วย  [on_007]
« ตอบ #12 เมื่อ: 09/07/11, [22:46:14] »

แพนด้าผมตัวนั้นก็ไม่รอดเหมือนกันครับ

คือประมาณ 2 วันหลังจากหางกุด ก็ไปเลย

ตอนนั้นขนาดจับแยก + ใส่ยาแก้อักเสบกันติดเชื่อแล้วด้วยนะ คือตอนนั้นมันเหมือนกับจะว่ายน้ำไม่ค่อยได้ อาการก็ไม่กิน

แต่วันนี้ ก่อนเปิดเน็ทมาตอบเจอปัญหาใหม่......................... Sodalis ที่บ้านว่ายไปติดซอกขอนไม้ตายซะงั้น บทจะตายก็ง่ายจริงๆ เซ็งเลย ....  [on_007]
« ตอบ #13 เมื่อ: 09/07/11, [22:54:34] »

เสียใจด้วยนะครับ
ปลาผมโดนกรองดูดเข้าไปบ่อยเหมือนกัน เสียวแหะ
เดี๋ยวผมโพส video ให้ดูครับ

ผมก็คิดถึงสาเหตุอื่นไม่ออกจริงๆนะครับ นอกจากกรอง อาจจะว่ายไปใกล้ๆแล้วติดหรือยังไงนี่ล่ะครับ
ตันจริงๆ รอดูสักพักว่าจะมีตัวไหนเจอแบบนี้อีกไหม

นึกไม่ออกจะโดนอะไรได้เนี่ย ขอให้มันอยู่รอด หายไวๆเน้อ
เสียใจด้วยครับ ของผมก็เพิ่งไป 1 หน่วย  [on_007]

ขอบคุณครับ

แพนด้าผมตัวนั้นก็ไม่รอดเหมือนกันครับ

คือประมาณ 2 วันหลังจากหางกุด ก็ไปเลย

ตอนนั้นขนาดจับแยก + ใส่ยาแก้อักเสบกันติดเชื่อแล้วด้วยนะ คือตอนนั้นมันเหมือนกับจะว่ายน้ำไม่ค่อยได้ อาการก็ไม่กิน

แต่วันนี้ ก่อนเปิดเน็ทมาตอบเจอปัญหาใหม่......................... Sodalis ที่บ้านว่ายไปติดซอกขอนไม้ตายซะงั้น บทจะตายก็ง่ายจริงๆ เซ็งเลย ....  [on_007]

ซิมิลิสผมก็เคยหายตัวไปแบบไร้ร่องรอยเหมือนกันนะครับ พอพลิกขอนดู อ้าว มาเสียชีวิตอยู่ในนี้
ไม่รู้เค้าตายด้วยสาเหตุอื่นแล้วน้ำมันพัดเข้าไป หรือไปติดอะไรอยู่ในนั้น

แต่คาดว่าอาจจะหาทางออกไม่ได้ เพราะตายในท่าคว่ำ ถ้าตายด้วยสาเหตุอื่นน่าจะนอนหงาย (อันนี้คิดไปเอง)

อยากจะรู้ว่าปลาแพะว่ายถอยหลังได้มั้ยครับ?
runner ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 09/07/11, [22:55:31] »

เสียใจด้วยครับ
equesก็เคยเป็นเหมือนกันตอนนั้นไม่ได้เปลี่ยนน้ำ+กวนทรายไป1อาทิตย์มันครีบเปื่อย+หางเปื่อยแบบหนักมาก
คือมันว่ายเอาตัวแตะพื้นไม่ได้เลย(ประมาณว่าเจ็บแผล)ยื้อไว้1เดือนจนดูว่าเริ่มดีขึ้นแล้วแต่วันนึงตื่นมาดูก็เจอนอนแข็งไปซะแล้ว [on_024]

แต่คาดว่าอาจจะหาทางออกไม่ได้ เพราะตายในท่าคว่ำ ถ้าตายด้วยสาเหตุอื่นน่าจะนอนหงาย (อันนี้คิดไปเอง)

อยากจะรู้ว่าปลาแพะว่ายถอยหลังได้มั้ยครับ?
จริงๆตายเพราะอาการอื่นก็นอนคว่ำได้เหมือนกันนะครับ
« ตอบ #15 เมื่อ: 09/07/11, [23:00:54] »

ซิมิลิสผมก็เคยหายตัวไปแบบไร้ร่องรอยเหมือนกันนะครับ พอพลิกขอนดู อ้าว มาเสียชีวิตอยู่ในนี้
ไม่รู้เค้าตายด้วยสาเหตุอื่นแล้วน้ำมันพัดเข้าไป หรือไปติดอะไรอยู่ในนั้น

ของผม มันเห็นชัดเลยว่าหัวติดตรงซอกจริงๆ ติดซะกลางตู้เลย แบบว่าผมต้องยกขอนออกมาค่อยเอาออกมาได้ เลยคิดว่ากรณีที่บ้านผม เจ้าตัวนั้นมันน่าจะว่ายมุดๆๆๆๆ ไปกินอาหาร แล้วอาหารมันดันติดไปในซอก มันว่ายเข้าไปติด (แค่ตรงหัวนะ) แล้วออกไม่ได้เพราะตัวมันเป็นเงี่ยงๆ อ่ะครับ

กลับมาตอนค่ำๆ หัวยังปักคาซอกไม้อยู่เลย  [on_024]
บอลลูน ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 09/07/11, [23:20:26] »

ไม่เคยเห็นแพะว่ายถอยหลังอ่ะครับ

แต่เคยเจอเคสบ่อยๆที่ หัวติดออกไม่ได้ เจออีกทีก็เป็นศพบ่อยอยู่  [on_008]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์