Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีรักษาโรคจุดขาว oodinium(น้องออดิฯ) โรครู และโรคอื่นๆที่เพื่อนๆช่วยเพิ่มเติม  (อ่าน 69519 ครั้ง)
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #30 เมื่อ: 03/12/12, [00:06:22] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ช่วยได้น้อยมากครับรักษาคุณภาพน้ำง่ายกว่าเยอะ
ป.ล. ตามธรรมชาติเค้าพยาบาลปลาขนาดใหญ่ๆ
13anKz ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #31 เมื่อ: 07/12/12, [12:31:57] »

รบกวนถามหน่อยครับ ค่า NO2 ในตู้ขึ้นมา 0.3 (สีส้ม)บวกกับช่วงนี้อากาศในห้องร้อน ปลาผมเริ่มมีจุดขาวเกาะและว่ายถูกหิน ยังกินอาหารได้ แต่ไม่สามารถตักออกมาแช่ยาได้ ผมก็เลยจะเปลี่ยนน้ำ 5% (6 ลิตร)ทุก 3 วัน จนกว่าค่า NO2 จะลด ในการเปลี่ยนแต่ล่ะครั้งจะเติมน้ำ 1 ลิตรทุก 10 นาทีและหยดแบคทีเรียทุกครั้งที่มีการเปลี่ยน ถ้าผมทำแบบนี้จะช่วยรักษาอาการปลาได้มั๊ยครับ

ปล. น้ำทั้งระบบประมาณ 120 ลิตร
      UV 18W ปั๊มน้ำเข้าใช้ ATMAN-102
      อุณหภูมิตั้งไว้ 29.5-30 ใช้พัดลม

ช่วยแนะนำด้วยครับ beg1 beg1 beg1
« ตอบ #32 เมื่อ: 07/12/12, [21:05:08] »

เปลี่ยนน้อยไปไม่ค่อยช่วยไรครับ อย่างน้อย 20-30% ซัก 7 วันครั้งงดอาหารไป 5-7 วัน
จะได้ลดของเสียให้ดีพยายามดักตะกอนออกเยอะๆ No2 ไม่นิ่งแปลว่าระบบการกำจัดของเสียยังไม่ดีพอครับ
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #33 เมื่อ: 02/09/13, [16:20:41] »

ขออนุญาตขุดนะครับ มีเรื่องจะถามสองเรื่อง เรื่องแรกเกี่ยวกับ UV เรื่องที่สองเกี่ยวกับการแยกปลาครับ

เรื่องแรกก่อนเลยนะครับ การใช้ UV ฆ่าเชื้อที่เป็นอันตรายต่อปลานี่ จะมีผลเสียต่อแบคทีเรียที่เป็นประโยชน์ในการประบสภาพน้ำที่ลอยละลิ่วอยู่ในน้ำด้วยหรือป่าวครับ

เรื่องที่สองคือ การแยกตู้เพื่อสังเกตอาการปลา และการแยกตู้เพื่อพยาบาลปลานั้น สามารถใช้ตู้กรองล่างได้หรือไม่ (ผมคิดว่าไม่น่าจะใช้ได้นะ เพราะยังไงก็เป็นน้ำระบบเดียวกัน) ถ้าหากต้องแยกตู้ ตู้ที่แยกจะต้องใช้ระบบน้ำตัดขาดจากตู้หลักเลยหรือไม่ครับ ผมคิดว่ายังคงต้องใช้น้ำจากตู้หลักเพื่อป้องกันไม่ให้ปลาที่ป่วยต้องช๊อกน้ำ แต่ตู้พยาบาลนั้นจำเป็นต้องมีระบบของตัวเองหรือไม่ครับ หรือว่าแค่เอาน้ำจากตู้หลักมาเปลี่ยนบ่อยๆ ครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ

« ตอบ #34 เมื่อ: 02/09/13, [16:28:17] »

UV มีผลกับแบคทีเรียที่ล่องลอยเข้ากระบอกครับแค่นิดหน่อยไม่มีผลกับระบบครับ
ส่วนตู้กักก็ต้องแยกตู้แยกระบบเลยเหมือนเราตั้งตู้ปลาล้วนเล็กๆขึ้นมาอีกตู้เลยแหละ
เพื่อง่ายต่อการใส่ยาโดยตรงครับ . . . ส่วนการกักในกรองล่างไม่ช่วยไรหรอกมันก็วนในนั้น
« ตอบ #35 เมื่อ: 02/09/13, [16:44:07] »

UV มีผลกับแบคทีเรียที่ล่องลอยเข้ากระบอกครับแค่นิดหน่อยไม่มีผลกับระบบครับ
ส่วนตู้กักก็ต้องแยกตู้แยกระบบเลยเหมือนเราตั้งตู้ปลาล้วนเล็กๆขึ้นมาอีกตู้เลยแหละ
เพื่อง่ายต่อการใส่ยาโดยตรงครับ . . . ส่วนการกักในกรองล่างไม่ช่วยไรหรอกมันก็วนในนั้น

คุณพระช่วยยย ให้ตั้งระบบอีกตู้คงไม่ค่อยไหวฮะ เหอๆๆ เรียนถามว่า ถ้าใช้วิธีการตักน้ำจากตู้หลักมาเปลี่ยนให้ตู้แยกบ่อยๆ แทนได้ไหมครับ (ประมาณ 3 วันครั้ง ไรงี้) แล้วน้ำจากตู้แยกก็ตังทิ้งไปเลย ส่วนน้ำตู้หลักที่หายไปก็ชงน้ำทะเลเทียมใส่เพิ่มเข้าไปแทน ใช้แบบนี้แทนได้ไหมครับ
« ตอบ #36 เมื่อ: 02/09/13, [17:54:32] »

คือถ้าเอาแบบประหยัดบ้านๆใช้กักไม่นานก็ตู้ 18 ใบนึงยัดกรองแขวนตัว
ในกรองยัดใยแก้วกับคาร์บอน(เวลาใส่ยาเอาออกนะ) ในตู้โยนหัวทรายฟู่ไว้อัน
ช่วยเติมอากาศเร่งกำจัดแอมโมเนีย...แค่ใช้กักดูอาการแค่ประมาณนี้ก็ได้ครับ
B>A>S=Bas ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #37 เมื่อ: 02/09/13, [19:03:52] »

+ ครับ.... ข้อมูลดี ไม่ควรพลาด
« ตอบ #38 เมื่อ: 02/09/13, [19:15:42] »

คือถ้าเอาแบบประหยัดบ้านๆใช้กักไม่นานก็ตู้ 18 ใบนึงยัดกรองแขวนตัว
ในกรองยัดใยแก้วกับคาร์บอน(เวลาใส่ยาเอาออกนะ) ในตู้โยนหัวทรายฟู่ไว้อัน
ช่วยเติมอากาศเร่งกำจัดแอมโมเนีย...แค่ใช้กักดูอาการแค่ประมาณนี้ก็ได้ครับ

โอเชครับ เข้าใจแจ่มเป็ด ขอบคุณมากนะครับ
tamarat_k ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #39 เมื่อ: 21/12/14, [12:28:19] »

ขอถามนิดครับ  ผมจะเอาหลอด UV ใส่ในกรอง  แสง UV จะทำลายแบททีเรียในกรองมั้ยครับ  กังวลกลัวแบททีเรียตายอ่ะครับ
« ตอบ #40 เมื่อ: 21/12/14, [13:19:02] »

ขอถามนิดครับ  ผมจะเอาหลอด UV ใส่ในกรอง  แสง UV จะทำลายแบททีเรียในกรองมั้ยครับ  กังวลกลัวแบททีเรียตายอ่ะครับ

แค่ส่วนน้อยที่ล่องลอยเท่านั้นครับข้อดีที่เราได้จาก uv นั้นเยอะกว่าส่วนเล็กน้อยที่เสียไป
Stark ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #41 เมื่อ: 21/12/14, [14:27:18] »

ขอสอบถามบ้างนะครับ ถ้าผมจะเลี้ยงปลาอย่างเดียวอาจจะแค่ปลาการตูน+ผีเสื้อหรืออาจบลูแทงค์ด้วยถ้าผมใส่คอปเปอกันไว้ในน้ำเลยจะเป็นไปได้มั้ยครับมือใหม่ครับ
« ตอบ #42 เมื่อ: 21/12/14, [14:49:56] »

ขอสอบถามบ้างนะครับ ถ้าผมจะเลี้ยงปลาอย่างเดียวอาจจะแค่ปลาการตูน+ผีเสื้อหรืออาจบลูแทงค์ด้วยถ้าผมใส่คอปเปอกันไว้ในน้ำเลยจะเป็นไปได้มั้ยครับมือใหม่ครับ

คำถามเหมือนประมาณกลัวพรุ่งนี้จะปวดหัวงั้นขอกินพาราฯก่อนนอนดักไว้ก่อนดีไหม?
ขอแยกประเด็นอย่างงี้จะได้ชัดเจนดีกว่า - ยาทุกชนิดคือยาพิษหรือสารพิษครับ
ยา - คือสารพิษที่เรานำผลข้างเคียงของมันมาใช้เพื่อรักษาโรคโดยใช้ในปริมาณที่เหมาะสมและใช้แค่ชั่วระยะเวลานึงเพื่อให้ร่างกายสามารถขับออกไปได้หมดไม่ส่งผลเสียกับตับ
ยาไม่ใช่วัคซีนเพราะฉะนั้นมันไม่ได้ถูกออกแบบมาให้ช่วยป้องกันโรคแต่อย่างใด
ถ้าให้ในปลาที่ไม่ได้ป่วยก็จะทำให้มีปัญหากับตับในระยะยาวครับ
naphachol ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #43 เมื่อ: 21/12/14, [17:00:09] »

แล้วแบบนี่เป็นโรคอะไรครับ
แล้วรักษายังไงครับ
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์