Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาแพะ วิ่งขึ้น-ลง ทั้งวันทั้งคืน  (อ่าน 8447 ครั้ง)
ducati ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 06/06/11, [13:37:01] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ครับ วิ่งขึ้นลง บนล่าง ทั้งวัน ไม่หยุดเลย มันเป็นอะไรหรือป่าวครับ อีกอย่าง ตอนนี้ปลาดินสอในตู้ ตายไม่ทราบสาเหตุ ไม่มีแผล ไม่เปื่อย อยู่ๆก็ลอยอยู่บนผิวน้ำนิ่งๆ ทั้งวัน ซักพักหงายท้องเลยครับ เป็นที่อาหาร หรือน้ำ รบกวนขอความรู้ด้วยครับ
GreenEyes ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/06/11, [15:40:32] »

เป็นที่น้ำครับ

อาการ - ปลาแพะพุ่งขึ้นไปฮุบอากาศบ่อยๆ
สาเหตุ – มีหลายสาเหตุ คือ 1.ออกซิเจนต่ำ 2.แอมโมเนียมหรือไนไตรมากเกินไป 3.คุณภาพน้ำไม่ดี (พีเอช การหมักหมม และอื่นๆ)

ขอรายละเอียดเพิ่มเติม ว่า
  • ตั้งตู้มานานหรือยัง
    มีระบบกรองไหมอย่างไร
    พืชน้ำอะไรบ้าง
    มีปลาอะไรบ้าง และกี่ตัว
    ใช้น้ำอะไรเลี้ยง

โดยรวมแล้วปัญหานี้คือ น้ำไม่ดี
การแก้ปัญหาเบื้องต้น ก็เปลี่ยนน้ำครับ สัก 50% เลย
ใช้น้ำประปาที่ทิ้งไว้จนหมดคลอรีน(อย่างน้อย 1 วัน)แล้วก็ได้ครับ หรือไม่งัน้ก็พวกน้ำกินที่ไม่เสริมแร่ธาตุ
อย่าลืมปรับอุณหภูมิ และปรับน้ำให้ปลาด้วยนะครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 07/06/11, [10:09:57] »

ตั้งตู้ ทิ้งไว้ ประมาณ 2 อาทิตย์ ลงปลาวันที่ 1/6/11 คาลดินัล 10 ตัว กุ้งแคระ 4 ตัว แพะ 2 ตัว ดิสอ 6 ตัว ตู้30 กรองใน ต้นไม่ อนูเบียส อย่างเดียว ขอนไม้ พื้นตู้ทรายละเอียด แค่นี้ครับป๋ม ดินสอกลับบ้านแล้ว 2 ตัว อีกตัวกำลังจะไป
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 07/06/11, [10:11:41] »

ใช้น้ำกรองเลี้ยงครับ
« ตอบ #4 เมื่อ: 07/06/11, [10:32:14] »

จำนวนปลาก็เหมาะกับตู้อยู่นะ ไม่มาก
แต่อาจจะเพราะใส่สัตว์น้ำลงไปจำนวนมากกระทันหัน

คาดว่า ตัวแบคทีเีรียกินแอมโมเนีย ยังไม่โตมากพออะครับ
มันจะเริ่มโต เมื่อระบบเริ่มมีแอมโมเนีย นั่นคือ เมื่อเริ่มลงสัตว์น้ำ
พอลงสัตว์น้ำแล้วมันขับถ่ายแอมโมเนียออกมา แบคก็ค่อยๆเอาไปกิน ค่อยเพิ่มจำนวน
ทีนี้พอสัตว์น้ำมันเยอะทันทีดันใด มันก็เลยยังกินไม่ทัน ต้องรอมแบคมีเีรียมันโตก่อน หรือซื้อแบคทีเีรียใส่ไปเพิ่ม (หรือจริงๆแล้วเอาดินในสวนมาแกว่งๆหน่อยก็ได้ต้นเชื้อแล้ว)

ตอนนี้ลองแก้ปัญหาด้วยการเปลี่ยนถ่ายน้ำบ่อยๆหน่อยครับ แล้วก็แนะนำให้ปลูกพวกสาหร่ายไม้ข้อที่โตเร็วๆไว้ด้วย   

หรือถ้าหาได้ แนะนำ ใส่จอก แหน สาหร่ายพุงชะโด ลอยๆไว้ด้วยครับ จะช่วยได้ พวกนี้เลี้ยงง่ายไม่ต้องมีดิน ไม้น้ำพวกนี้ดูดซึมแอมโมเนียม ไนไตร ไนเตรทไปใช้ได้เร็ว

โดยทั่วไปตู้ตั้งใหม่กว่าระบบจะคงที่ ราวๆเดือนถึงสองเดือนครับ

มือใหม่หัดขับ ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 07/06/11, [21:52:05] »

ถ้าปลาแพะเพิ่งเอามาลงตู้และยังมีขนาดเล็ก
อาการว่ายขึ้นๆลงๆดูกระสับกระส่ายแบบนี้ถือเป็นเรื่องปกติครับ

มันยังไม่คุ้นตู้ รอซักพักประมาณไม่เกิน 1 สัปดาห์ก็จะว่ายเล่นก้นตู้ปกติ
นานๆครั้งจะว่ายขึ้นผิวน้ำบ้าง
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/06/11, [22:13:22] »

ถ้าปลาแพะเพิ่งเอามาลงตู้และยังมีขนาดเล็ก
อาการว่ายขึ้นๆลงๆดูกระสับกระส่ายแบบนี้ถือเป็นเรื่องปกติครับ

มันยังไม่คุ้นตู้ รอซักพักประมาณไม่เกิน 1 สัปดาห์ก็จะว่ายเล่นก้นตู้ปกติ
นานๆครั้งจะว่ายขึ้นผิวน้ำบ้าง

ตามนี้ครับ ถ้าปลาอยู่นานแล้ว ถ้าเพิ่งเปลี่ยนน้ำบางทีมันก็ตื่นน้ำใหม่ หรือบางทีก็เป็นอาการของการวางไข่ มันจะว่ายขึ้นลงตามมุมๆตู้
น้ำเสียไม่น่าจะทำให้แพะว่ายตื่นๆ ส่วนมากถ้าน้ำไม่ดีมันตายเลย ไม่มีอาการทุรนทุรายใดๆ
พี่ครับของตังค์ 5 บาท ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 07/06/11, [22:54:37] »

แพะในตู้ ผม ก็ เป็น ครับ เพิ่ง เอามาลง วันอาทิคย์ที่ผ่าน มา ตอนนี้มี 14 ตัว ครับ
มัน ขึ้น ๆ ลง ๆ เป็นบางตัว ครับ
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 08/06/11, [10:17:11] »

หลังจากตั้งกระทู้ถามแล้ว จัดการเปลี่ยนน้ำ 1/4 อยู่สองวัน ปลาอาการดีขึ้นเห็นได้ชัดเจนครับ ตอนนี้เริ่มๆคงที่ละครับ เดี๋ยวจะลองเปลี่ยน 2 วันครั้ง ปลาแพะ วิ่งน้อยลงครับ ตอนนี้คุ้ยทรายอย่างเดียว ขอบคุณทุกความเห็นครับป๋ม
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 08/06/11, [11:28:28] »

เป็นที่น้ำครับ

อาการ - ปลาแพะพุ่งขึ้นไปฮุบอากาศบ่อยๆ
สาเหตุ – มีหลายสาเหตุ คือ 1.ออกซิเจนต่ำ 2.แอมโมเนียมหรือไนไตรมากเกินไป 3.คุณภาพน้ำไม่ดี (พีเอช การหมักหมม และอื่นๆ)

ขอรายละเอียดเพิ่มเติม ว่า
  • ตั้งตู้มานานหรือยัง
    มีระบบกรองไหมอย่างไร
    พืชน้ำอะไรบ้าง
    มีปลาอะไรบ้าง และกี่ตัว
    ใช้น้ำอะไรเลี้ยง

โดยรวมแล้วปัญหานี้คือ น้ำไม่ดี
การแก้ปัญหาเบื้องต้น ก็เปลี่ยนน้ำครับ สัก 50% เลย
ใช้น้ำประปาที่ทิ้งไว้จนหมดคลอรีน(อย่างน้อย 1 วัน)แล้วก็ได้ครับ หรือไม่งัน้ก็พวกน้ำกินที่ไม่เสริมแร่ธาตุ
อย่าลืมปรับอุณหภูมิ และปรับน้ำให้ปลาด้วยนะครับ

ขอสอบถามวิธี การ ปรับ อุณหภูมิ กับ ปรับน้ำ หน่อย ครับ
((ขอบคุณครับ))
AEKKiE ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #10 เมื่อ: 08/06/11, [11:46:36] »

ขอสอบถามวิธี การ ปรับ อุณหภูมิ กับ ปรับน้ำ หน่อย ครับ
((ขอบคุณครับ))

อุณหภูมิก็ เกี่ยวกับสภาพเเวดล้อมไงครับ เคยอ่านเจอว่าให้หาหินก้อนใหญ่ๆ มาใส่ไว้

จะป้องกันอุณหภูมิเเกว่งได้บ้าง ติดฮีทเตอร์ไปเลยก็ได้ครับ  [เจ๋ง]

ส่วนเรื่อง Ph รอท่านอื่นๆ มาเสริม   [on_018]
« ตอบ #11 เมื่อ: 08/06/11, [11:58:48] »

ปรับอุณหภูมิ กับปรับน้ำนี่ เป็นสิ่งที่ต้องทำทุกครั้งเมื่อจะนำปลาย้ายที่อยู่ครับ

ปรับอุณหภูมิ
ถ้ามาแบบใส่ถุงมา ก็ล้างถุงก่อนแล้วเอาถุงแช่ไว้ในตู้เรา รอสักครึ่งชั่วโมงให้อุณหภูมิเท่ากัน
คือพยายามให้อุณหภูมิค่อยๆเปลี่ยนเป็นอุณหภูิมิใหม่ของตู้

ถ้าเป็นแบบย้ายตู้ การปรับน้ำก็เป็นการปรับอุณหภูมิไปในตัว

ถ้าน้ำใหม่เปิดมาจากก๊อก มักมีอุณหภูมิไ่ม่เท่ากับในตู้ ก็ทิ้งน้ำใหม่ไว้ก่อน รอให้อุณหภูมิใกล้เคียงกันมากที่สุดก่อนครับ ค่อยเอามาใช้

ส่วนการปรับน้ำ ก็ทำโดย ค่อยๆใส่น้ำใหม่เข้าไปทีละสัก 25% รอสัก 20 นาที แล้วใส่อีก 25% รออีก แล้วใส่อีกครั้งครับ ทีนี้มันจะปรับเข้ากับน้ำใหม่ได้ง่ายขึ้น

ยิ่งปรับได้ดี ปลายิ่งได้รับผลกระทบจากการเปลี่ยนแปลงน้อยลงครับ (เหมือนคนป่วยจากการเปลี่ยนอากาศเปลี่ยนฤดูกาล อุณหภูมิเหวี่ยง)

บ้านผมจะมีถังน้ำใหญ่ ใส่น้ำประปาทิ้งไว้ ใส่สาหร่ายพุงชะโดไว้ด้วย อุณหภูมิมันก็จะเท่ากับอากาศปกติ ซึ่งก็เท่ากับในตู้ (ตู้ไม่ได้ใช้ฮีทเตอร์หรือชิลเลอร์) ทิ้งไว้แบบนี้คลอรีนก็จะหายไปด้วย     

เวลาจะเปลี่ยนน้ำ ผมก็ตักมาใช้ครับ
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 08/06/11, [12:54:36] »

ปรับอุณหภูมิ กับปรับน้ำนี่ เป็นสิ่งที่ต้องทำทุกครั้งเมื่อจะนำปลาย้ายที่อยู่ครับ

ปรับอุณหภูมิ
ถ้ามาแบบใส่ถุงมา ก็ล้างถุงก่อนแล้วเอาถุงแช่ไว้ในตู้เรา รอสักครึ่งชั่วโมงให้อุณหภูมิเท่ากัน
คือพยายามให้อุณหภูมิค่อยๆเปลี่ยนเป็นอุณหภูิมิใหม่ของตู้

ถ้าเป็นแบบย้ายตู้ การปรับน้ำก็เป็นการปรับอุณหภูมิไปในตัว

ถ้าน้ำใหม่เปิดมาจากก๊อก มักมีอุณหภูมิไ่ม่เท่ากับในตู้ ก็ทิ้งน้ำใหม่ไว้ก่อน รอให้อุณหภูมิใกล้เคียงกันมากที่สุดก่อนครับ ค่อยเอามาใช้

ส่วนการปรับน้ำ ก็ทำโดย ค่อยๆใส่น้ำใหม่เข้าไปทีละสัก 25% รอสัก 20 นาที แล้วใส่อีก 25% รออีก แล้วใส่อีกครั้งครับ ทีนี้มันจะปรับเข้ากับน้ำใหม่ได้ง่ายขึ้น

ยิ่งปรับได้ดี ปลายิ่งได้รับผลกระทบจากการเปลี่ยนแปลงน้อยลงครับ (เหมือนคนป่วยจากการเปลี่ยนอากาศเปลี่ยนฤดูกาล อุณหภูมิเหวี่ยง)

บ้านผมจะมีถังน้ำใหญ่ ใส่น้ำประปาทิ้งไว้ ใส่สาหร่ายพุงชะโดไว้ด้วย อุณหภูมิมันก็จะเท่ากับอากาศปกติ ซึ่งก็เท่ากับในตู้ (ตู้ไม่ได้ใช้ฮีทเตอร์หรือชิลเลอร์) ทิ้งไว้แบบนี้คลอรีนก็จะหายไปด้วย     

เวลาจะเปลี่ยนน้ำ ผมก็ตักมาใช้ครับ
อุณหภูมิก็ เกี่ยวกับสภาพเเวดล้อมไงครับ เคยอ่านเจอว่าให้หาหินก้อนใหญ่ๆ มาใส่ไว้

จะป้องกันอุณหภูมิเเกว่งได้บ้าง ติดฮีทเตอร์ไปเลยก็ได้ครับ  [เจ๋ง]

ส่วนเรื่อง Ph รอท่านอื่นๆ มาเสริม   [on_018]

ซื้อปลามาตั้ง หลายถุง ถึงบ้าน จับเถใส่ตู้ ปลา เลย
เนื่องด้วยไม่มีความรู้เลย
ขอบคุณครับ
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 08/06/11, [20:39:03] »

วันนี้เปลี่ยนน้ำอีกครั้ง รอดูผลอีกที ให้อาหารปกติ 4 มื้อ เดตร้าบิดสลับหนอนแดง เดี๋ยวพรุ่งนี้จะไปหาจอกมาลงซัก 5 ต้น [on_066]
« ตอบ #14 เมื่อ: 08/06/11, [22:56:24] »

ดูพุงมันด้วยนะครับ อ้วนท้องอืดตายก็มีนะ  [mo_001]
จอก เอามาล้างรากมันให้ดีๆก่อนนะครับ แต่เบาๆ ยิ่งถ้าเก็บมาจากในคู
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 10/06/11, [12:09:21] »

รายงานล่าสุด ปลาดินสอ ไปอีก 1 ตัว ตอนนี้กำลังจะย้ายปลา เซ็ตตู้ใหม่ จะเอาปลาลงอ่างก่อน ทยอยตายทีละตัว กลัวจะไปหมด  [on_024]
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 10/06/11, [23:30:04] »

วันก่อน แพะเผือก ผม กับ ไป 1

วันนี้ เลมอน อยู่ดี ๆ ก็หงายท้อง และ ดับ ไป อีก 1
 [on_051]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์