Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ !ปลาแพะแพนด้า ของผมเป็นอะไรไม่รู้ครับ ช่วยดูให้หน่อย [มีรูป]  (อ่าน 7753 ครั้ง)
Pandah ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 24/05/11, [17:54:23] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ช่วยด้วยยยยย.................!!!            ช่วยด้วยยยยย.................!!!            ช่วยด้วยยยยย.................!!!            ช่วยด้วยยยยย.................!!!            ช่วยด้วยยยยย.................!!!
คือปลาแพะแพนด้าของผมตัวนี้ มันพิการตั้งแต่กำเหนิด ครีบข้างใช้การไม่ได้เลย ซ้ำร้ายยังมามีอาการผิดปกติคือ มีขนขาวๆคล้ายราขึ้นตามครีบ แต่มันร่าเริงกินอาหารปกติดี[ในวงกลมสีแดงตามรูปคืออะไร] คิดว่าเป็นสิ่งๆเดียวกันกับที่ ก่อกวน อนูเบียสแคระ ที่อยู่ในตู้เดียวกัน
[อนูเบียสก็มีขนขาวๆขึ้น บริเวณใต้ใบ]

อยากรู้มันเป็นโรคอะไรกันแน่ รักษายังไงครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ตู้ 24"  มีแพนด้า 10 เผือก 1 เสตอไบ 7 ตัว และกุ้งฝอย กับหอยเล็กๆ เป็นเพื่อนกัน
อุณภูมิของน้ำ 25c [ใส่Heater] เพราะเลี้ยงที่ต่างประเทศครับ ผมอยู่ ออสเตเลีย
ถ่ายน้ำ 20% อาทิตละ 2-3 ครั้ง
มีไฟ 2หลอด มันเขียนว่า T8 20w ทั้งคู่

รูปนี้คือ แพนด้าสุดเลิฟ ถึงจะพิการแต่ผมรักมันมาก มันน่ารัก

ครีบที่หางมีขนขาวๆเกาะอยู่ ตามรูป

นี่คือภาพของ อนูเบียสแคระ ที่ถ่ายจากตู้แพนด้าของผม และมีขนขาวๆขึ้นเหมือนกัน

อีกรูป

อีกซักรูป รูปนี้ค่อนข้างจะชัด

เสตอไบ แข็งแรงมาก ไม่เคยเป็นอะไรเลย อยู่ด้วยกันมาเปนปี

อันนี้เพื่อนๆ แพนด้า ซนมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/05/11, [02:09:21] โดย giggaroabc »
Cory Lover ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/05/11, [18:35:01] »

ส่วนตัวแล้วไม่ทราบสาเหตุนะครับ ขึ้นทั้งพืชและสัตว์ด้วย
รอความเห็นผู้รู้ครับ...  แพะน่ารักดีครับ [on_066]
joepsm ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 24/05/11, [18:39:31] »

ผมไม่รู้น่ะ ว่าเกิดจากอะไร แต่ตอนนี้เปลี่ยนน้ำบ่อยๆ อัดอ้อกแรงๆ เอาใจช่วยครับ [on_035]
runner ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 24/05/11, [18:46:55] »

ไม่เคยเจอเหมือนกันครับ [on_007]
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 24/05/11, [20:03:31] »

ไม่เคยเจอเหมือนกันครับ [on_007]
ผมก็ไม่เคยเจอครับ  [on_051]

ผมไม่รู้น่ะ ว่าเกิดจากอะไร แต่ตอนนี้เปลี่ยนน้ำบ่อยๆ อัดอ้อกแรงๆ เอาใจช่วยครับ [on_035]

ครับขอบคุณที่แนะนำ

ส่วนตัวแล้วไม่ทราบสาเหตุนะครับ ขึ้นทั้งพืชและสัตว์ด้วย
รอความเห็นผู้รู้ครับ...  แพะน่ารักดีครับ [on_066]
ขอบคุณครับ
bakapuchino ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 24/05/11, [20:16:16] »

ไม่เคยเจอเหมือนกัน แต่เป็นมานานรึยังครับ แยกออกมาก่อนไม่ดีเหรอ เพราะอาจจะไปแพร่เชื้อใส่ตัวอื่น

ถ้าให้เดาอาจจะเป็นพวกเชื้อรา  n032
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 24/05/11, [20:20:40] »

คงต้องลองแช่ด้วยยาที่รักษาหรือฆ่าพวกปรสิตภายนอกอ่ะครับ 

ลองดูอาการ แล้วก็ลามไปตัวอื่นมั้ย 
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 24/05/11, [20:26:54] »

คงต้องลองแช่ด้วยยาที่รักษาหรือฆ่าพวกปรสิตภายนอกอ่ะครับ 

ลองดูอาการ แล้วก็ลามไปตัวอื่นมั้ย 
ครับ ผมลองวิธี ตักปลามาแล้วเอาสำรีเช็ดเบาๆมันก็ออกอยู่อะครับ แต่ถ้าจะให้หายขาดเลย ผมยังไม่รู้ว่าจะทำยังไง [เอ๊ะ!!!]
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 24/05/11, [20:30:30] »

ลามไปตัวอื่นแล้วครับ ยาพวกที่ใช้ฆ่าปรสิตนี่ มันต้องใช้แบบไหนหรอครับ  ผมอยู่ต่างประเทศมันไม่ค่อยมียี่ห้อเดียวกับบ้านเรา เลยอยากได้ชื่อของชนิดยาที่ใช้ พอจะทราบไหมครับ
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 24/05/11, [20:32:58] »

ไม่เคยเจอเหมือนกัน แต่เป็นมานานรึยังครับ แยกออกมาก่อนไม่ดีเหรอ เพราะอาจจะไปแพร่เชื้อใส่ตัวอื่น

ถ้าให้เดาอาจจะเป็นพวกเชื้อรา  n032
มันลามไปแล้วครับ  [on_008]
« ตอบ #10 เมื่อ: 24/05/11, [20:39:53] »

มีอยู่ 3 อย่างนะ

1. ด่างทับทิม ใช่แช่ประมาณ 5 - 10 นาที ละลายน้ำพอเป็นสีชมพูไม่ต้องเข้มมาก ไม่ต้องถึงขั้นสีม่วงน่ะ เดี๋ยวตาย
เพราะมันแรงเกิน

2. พวกอ๊อกซี่ หรือเตตร้าไซคลิน ใช้ฆ่าพวกเชื้อ ป้องกันกันการติดเชื้อ  ผสมอย่าหนักมือ เอาน้ำออกเหลืองอ่อนๆพอ มากกว่านี้เดี๋ยวแรงเกิน ตาย

3. ยา Aquaruim 1 โดสเบามือเช่นกัน

ข้อควรระวัง อย่าใส่มากเกินไป แพะจะเดี้ยง
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 24/05/11, [21:03:24] »

มีอยู่ 3 อย่างนะ

1. ด่างทับทิม ใช่แช่ประมาณ 5 - 10 นาที ละลายน้ำพอเป็นสีชมพูไม่ต้องเข้มมาก ไม่ต้องถึงขั้นสีม่วงน่ะ เดี๋ยวตาย
เพราะมันแรงเกิน

2. พวกอ๊อกซี่ หรือเตตร้าไซคลิน ใช้ฆ่าพวกเชื้อ ป้องกันกันการติดเชื้อ  ผสมอย่าหนักมือ เอาน้ำออกเหลืองอ่อนๆพอ มากกว่านี้เดี๋ยวแรงเกิน ตาย

3. ยา Aquaruim 1 โดสเบามือเช่นกัน

ข้อควรระวัง อย่าใส่มากเกินไป แพะจะเดี้ยง

ขอบคุณมากครับ คุณ Scrubb จะลองดูน่าจะ Work แต่ที่Sydney มีที่ไหนขายด่างทับทิมบ้าง อันนี้คงต้องไปหาเองละครับ  ้hahaha
GreenEyes ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 02/06/11, [22:26:52] »

ตอนนี้ปลาผมเจอเจ้าเส้นจิ๋วๆเกาะครีบเหมือนกันเลยครับ แต่ไม่มากขนาดนั้น
เท่าที่พยายามดูใกล้ๆ มันขยับได้ น่าจะเป็นปรสิต ขนาดประมาณ 1 มม ยืดหดได้ด้วย  [on_065]

เกาะครีบหลังแพะไตรตัวใหญ่

เกาะปลายหางแพะไตรตัวเล็ก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/06/11, [22:54:28] โดย GreenEyes »
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 03/06/11, [03:30:05] »

ตอนนี้ปลาผมเจอเจ้าเส้นจิ๋วๆเกาะครีบเหมือนกันเลยครับ แต่ไม่มากขนาดนั้น
เท่าที่พยายามดูใกล้ๆ มันขยับได้ น่าจะเป็นปรสิต ขนาดประมาณ 1 มม ยืดหดได้ด้วย  [on_065]

เกาะครีบหลังแพะไตรตัวใหญ่

เกาะปลายหางแพะไตรตัวเล็ก

อาการหนักแล้วอะครับ ผมแยกมาใส่ยา Multi cure แล้ว ตอนนี้อาการแย่มากเลย ส่งใสจะรอดยาก ไม่รู้ว่าเป็นอะไรกันแน่
 อีกอย่าง ผมเลี้ยงที่ต่างประเทศ หายากพวก Aqa 1,2 ไม่มีเลย  T   T  cryingrun
« ตอบ #14 เมื่อ: 03/06/11, [08:20:01] »

งั้นต้องถามเภสัชหรือร้านขายยารักษาปลาที่นู่นแล้วล่ะ ว่าตัวไหนที่ออกฤทธิ์ฆ่า กำจัด
พวกปรสิตภายนอก  เอาใจช่วยครับ ไม่เคยเห็นเหมือนกัน

ถ่ายรูปชัดโคตร [เจ๋ง]
« ตอบ #15 เมื่อ: 03/06/11, [09:50:08] »

ของผมเมื่อเ้ช้ารีบตื่นมาถ่ายน้ำล้างพื้นตู้ก่อนมาทำงาน เดี๋ยวตกบ่ายจะไปจ่ายเงินค่าเนตค่ามือถือ ที่จามจุรีสแคว์ มีร้านปลาอยู่ร้านนึง (ปลาแพะเยอะด้วยนะ) สงสัยต้องแวะซื้อยา ผมมีแต่ยารักษาโรคทั่วไปเหมือนกันครับ ไม่มียาปรสิต (แต่เคยเห็นที่ jj)

ตัวปรสิตเล้กขนาดนี้ จะแกะก้ไม่ไหว จะไปดึงเอาครีบปลาซะเปล่า  [on_065]

มันมีกุ้งพยาบาลมีปลาพยาบาลอะไรแบบในทะเลรึเปล่าน้า จะได้หามาใส่ไว้กินปรสิต
« ตอบ #16 เมื่อ: 03/06/11, [11:32:24] »

ก่อนไปซื้อยาขอถามอีกนิด

มียาไหน ไม่ควรใช้กับปลาแพะไหมครับ
runner ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 03/06/11, [21:16:19] »

ก่อนไปซื้อยาขอถามอีกนิด

มียาไหน ไม่ควรใช้กับปลาแพะไหมครับ
ไม่ควรใช้ที่สุดก็ยาที่มีส่วนประกอบของมาลาไคท์กรีนครับ [on_abe]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์