Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 ... 16   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขายทรายละเอียดลงน้ำไม่ขุ่นไม่เหลือง  (อ่าน 112690 ครั้ง)
Offline ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 11/05/11, [20:11:37] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

!! ตอนนี้ทรายหมดอีกแล้วนะครับ!!
!! ตอนนี้ทรายหมดอีกแล้วนะครับ!!
!! ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกคนเลยที่ให้ความสนใจ !!

1 ถุงเท่ากับ 5 กิโล ราคาแค่ 100 บาทครับผม
ใครสนใจก็จองไว้นะครับ แล้ววันอาทิตย์เจอกันที่สวนนะครับ

สำหรับผู้ที่ต้องการให้ส่งทางไปรษณีย์เฉพาะค่าส่งถุงละ 120 บาทนะครับ(คิดตามค่าใช้จ่ายจริงที่ต้องจ่ายไปรษณีย์)

ตอนนี้มีมอไซต์สำหรับผู้ที่ต้องการให้ส่งถึงที่บ้านแล้วนะครับ ทั่วกรุงเทพฯ 100 บาท อย่างต่ำ 4 ถุง

ถ้านัดเจอสะดวกเจอตลอดเวลาได้ที่ โลตัสบางกะปิ, เดอะมอลล์บางกะปิ, ตะวันนา, แมคโครลาดพร้าว และที่สวนจตุจักรแล้วแต่โอกาสครับ ส่วนมากจะเป็นวันอาทิตย์นะครับผม

ขายทรายละเอียดลงน้ำไม่ขุ่นไม่เหลือง ไม่เหมือนทรายที่ขายทั่วไป คุณภาพสูงกว่าทรายของ ADA ครับ เหมาะสำหรับเลี้ยงปลาและต้นไม้น้ำ (ถ้าเลี้ยงต้นไม้ต้องใส่ปุ๋ยรองพื้นด้วยนะครับ) เนื้อทรายสะอาดมากจนไม่มีแร่ธาตุสำหรับต้นไม้แล้ว

เนื้อทรายเกรดละเอียดแม่น้ำทั่วไปจะเห็นว่าความละเอียดจะไม่สม่ำเสมอ มีหินและกรวดแล้วมีดินผสมอยู่ ด้วยทำให้น้ำมีสีเหลืองและทำให้ต้นไม้น้ำเกิดโรครากเน่าได้ง่ายมากเพราะความหนาแน่นที่สูง

เนื้อทรายละเอียดแม่น้ำที่ผ่านการกรองเอาหิน กรวด ขนาดใหญ่กว่าปกติ ออกไปแล้ว แต่จะเห็นว่าเนื้อทรายจะมีสีเหลืองอยู่ เกิดจากดินที่ผสมอยู่ในทรายซึ่งเป็นเหตุของน้ำเหลืองและโรครากเน่าเพราะความหนาแน่นของดินผสมกับทราย

เนื้อทรายที่เอามาขายจะพบว่าสีจะออกน้ำตาลแตกต่างกับทรายแม่น้ำที่มีสีเหลืองเพราะไม่มีดินผสมอยู่ มีความสม่ำเสมอของเม็ดทรายมากกว่า

ผมได้ลองถ่ายวีดีโอ การใช้น้ำตีทรายละเอียดแล้วเพื่อจะได้มองเห็นว่ามันไม่ฟุ้งเหมือนกับทรายแม่น้ำทั่วไป มันแต่ฝีมือการถ่ายยังไม่ถึงขั้นเลยเลิกล้มความตั้งใจ เอาไว้มาดูกับตาด้วยตัวเองดีกว่า ขายถุงละ 5 กิโล 100 บาท สนใจติดต่อ 0870148901 ออฟ

ผมเคยลองขุดเอาทรายใกล้ทะเล ซึ่งมีความละเอียดสูงและเนื้อทรายไม่มีความเค็ม นำมากรองเอาพวกกรวด พวกหิน และเศษรากไม้ออกไป หลังจากนั้นก็เอาไปล้างน้ำเพื่อเอาดินออกไปประมาณ 20 รอบ พบว่าหน้าตาเหมือนกับทรายของ ADA เด่ะเลยมันจะมีหินดำๆ อยู่เยอะพอๆ กัน แต่ทรายที่เอามาขายคุณภาพสูงกว่านั้นนะครับ

ตอนนี้ได้เพิ่มไฟล์ youtube เข้าไปแล้วดูตามนี้เลยครับ
  <a href="http://www.youtube.com/v/4MXGSu_Fr70" target="_blank">http://www.youtube.com/v/4MXGSu_Fr70</a>

ตัวอย่างตู้ที่จัดด้วยทรายตัวนี้นะครับ (รูปภาพโดยคุณ Wich)
ภาพที่ท่านเห็นด้านล่างนี้คุณ Wich ซื้อทรายไปวันอาทิตย์แล้ววันจันทร์ก็โพสต์มาให้พวกเราได้ชมกันครับ
สรุปว่าใช้เวลาแค่ 1 วันครับ เทพจริงๆ

ภาพที่ท่านเห็นด้านล่างนี้ "นายพี" เป็นผู้จัดเอามาให้ดูความสวยและใสครับ

รูปตู้ของนายพีครับ

แยกเป็นภาพเล็ก

ด้านล่างคือรูปทรายธรรมดาแล้วใส่น้ำ(นี่ขนาดล้าง 3-4 น้ำเพื่อเอาฟองและเศษไม้ออกนะครับ)

[on_055] [on_055]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/08/13, [11:12:11] โดย Offline »
top_soldier
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 11/05/11, [20:28:16] »

เอาลง น้ำ แล้ว ขุ่นไหมครับ 
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 11/05/11, [20:29:01] »

เอาลง น้ำ แล้ว ขุ่นไหมครับ 

ไม่ขุ่นครับ ใสแจ๋วเลยครับ
ballspeed ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 11/05/11, [20:44:40] »

น่าจะทำมาโชว์เพื่อความแน่ใจนะคับ
แบบเอาไปจัดให้ดูสภาพน้ำอ่ะคับ
Wood ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 11/05/11, [20:45:32] »

ไม่ขุ่นครับ ใสแจ๋วเลยครับ
ปัจจัยไม่ได้อยู่ที่ขุ่นไม่ขุ่นครับ อาจจะใช่ส่วนหนึ่ง
แต่ปัจจัยสำคัญคือลงน้ำแล้วค่าน้ำเปลี่ยนไหม
ทั้ง ความกระด้างที่อาจจะเพิ่มขื้น มีคำเเนะนำใหมครับ
ว่าใช้เเล้วน้ำกระด้างมั้ย หรือค่าน้ำเลี่ยนไหม
top_soldier
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 11/05/11, [20:46:17] »

ชม ของ ได้ที่ไหนครับ พี่
top_soldier
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 11/05/11, [20:55:07] »

ถ่าย รูป ตอนลง น้ำโชว์เลยครับ  อยากเห็น มาก ครับ  ไม่ได้กวนน่ะครับ  เพราะ เคยซื้อ ที่สวน มา หลายโล  พอเอามาลง น้ำ ขุ่น ไม่เห็น ตัวปลาเลย ครับ
Art_of_Nature ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #7 เมื่อ: 11/05/11, [21:21:29] »

ขายทรายละเอียดลงน้ำไม่ขุ่นไม่เหลือง ไม่เหมือนทรายที่ขายทั่วไป คุณภาพสูงกว่าทรายของ ADA ครับ

แล้วทรายADA มันดีตรงไหนกว่าทรายทั่วไป [งง]

คุณภาพสูงกว่าทรายของADA ครับ
และมันดีกว่าADAตรงไหน หรือแค่ความละเอียด [งง]
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 11/05/11, [21:33:57] »

ปัจจัยไม่ได้อยู่ที่ขุ่นไม่ขุ่นครับ อาจจะใช่ส่วนหนึ่ง
แต่ปัจจัยสำคัญคือลงน้ำแล้วค่าน้ำเปลี่ยนไหม
ทั้ง ความกระด้างที่อาจจะเพิ่มขื้น มีคำเเนะนำใหมครับ
ว่าใช้เเล้วน้ำกระด้างมั้ย หรือค่าน้ำเลี่ยนไหม

ตอนเอาทรายแห้งใส่น้ำ แล้ววัดค่า PH สรุปว่าเปลี่ยนครับ แต่พอผมเอาน้ำใหม่ใส่ปรากฏว่าค่าเกือบจะคงที่
Phatipat Arm ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 11/05/11, [21:35:11] »

ส่งได้มั้ย  ส่งได้ขอจอง 1 ถุงละกัน
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 11/05/11, [21:44:55] »

ขายทรายละเอียดลงน้ำไม่ขุ่นไม่เหลือง ไม่เหมือนทรายที่ขายทั่วไป คุณภาพสูงกว่าทรายของ ADA ครับ

แล้วทรายADA มันดีตรงไหนกว่าทรายทั่วไป [งง]

คุณภาพสูงกว่าทรายของADA ครับ
และมันดีกว่าADAตรงไหน หรือแค่ความละเอียด [งง]

ทราย ADA มันเป็นเม็ดทรายที่ไม่มีดินปนเลย เวลาเราจับทรายพวกนี้แล้วปล่อย จะเห็นว่าไม่มีฝุ่นติดมือ แต่สีเนื้อทราย ADA จะเห็นว่าจะมีเม็ดเล็กๆ สีดำๆ ผสมอยู่มากผมลองเอาทรายทั่วไปกรองแล้วล้างน้ำหลายๆ รอบ พบว่าเหมือนทราย ADA เด่ะเลย และทรายที่ผมเอามาขายเป็นทรายที่ละเอียดกว่า เม็ดสวยกว่า ครับผม
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 11/05/11, [21:48:53] »

ส่งได้มั้ยยยยยย   n032 n032
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 11/05/11, [21:52:07] »

น่าจะทำมาโชว์เพื่อความแน่ใจนะคับ
แบบเอาไปจัดให้ดูสภาพน้ำอ่ะคับ

ถ่าย รูป ตอนลง น้ำโชว์เลยครับ  อยากเห็น มาก ครับ  ไม่ได้กวนน่ะครับ  เพราะ เคยซื้อ ที่สวน มา หลายโล  พอเอามาลง น้ำ ขุ่น ไม่เห็น ตัวปลาเลย ครับ

คนขอดูกันหลายคน เดี๋ยวรอสักครู่นะครับ อย่าเพิ่งไปไหนกัน เดี๋ยวเอาทรายใส่แก้ว แล้วถ่ายมาให้ดูครับ
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 11/05/11, [22:04:13] »

ถ่ายมาแล้วครับ ได้ความใสระดับนี้ครับ ขอบอกไว้ก่อนนะครับว่าในรูปผมได้ล้างทราย 1 ครั้งนะครับ เพราะมันมีเศษอะไรต่อมิอะไรอยู่เล็กน้อย ผมได้ถ่ายเป็นวีดีโอด้วย ถ่ายตอนที่กำลังคนทรายด้วยนะครับ เดี๋ยวอัพให้ดูทาง youtube ครับ กรุณารอสักครู่...

รูปทรายละเอียดของผมครับ

เพิ่มเติม : ด้านล่างคือรูปทรายธรรมดาแล้วใส่น้ำ(นี่ขนาดล้าง 3-4 น้ำเพื่อเอาฟองและเศษไม้ออกนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/05/11, [02:08:07] โดย Offline »
BiriBiri ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #14 เมื่อ: 11/05/11, [22:05:10] »

ถามที

มันคือทรายอะไรแล้วเอามาจากไหนครับ

ทรายทะเลปะครับ
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 11/05/11, [22:07:33] »

ถามที

มันคือทรายอะไรแล้วเอามาจากไหนครับ

ทรายทะเลปะครับ

ไม่ใช่ทรายทะเลครับผม
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 11/05/11, [22:23:02] »

ส่งได้มั้ยยยยยย   n032 n032

นัดเจอได้ครับ แต่ถ้าแถวลาดพร้าว รามคำแหง บางกะปิ ไปให้ถึงที่ครับ
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 11/05/11, [22:23:57] »

ชม ของ ได้ที่ไหนครับ พี่

ถ้าสะดวกมาชมได้ที่บ้านน้องเลยครับ พี่
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #18 เมื่อ: 11/05/11, [22:24:24] »

สวยครับ ละเอียดยิบเลย  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 11/05/11, [22:29:42] »

สวยครับ ละเอียดยิบเลย  [เจ๋ง] [เจ๋ง]

เดี๋ยวรอชมไฟล์ยูทูปครับ กำลังอัพโหลดอยู่ ถ่ายไม่ถึง 1 นาที ทำไมไฟล์ใหญ่จังหว่า ตั้ง 235Mb ใช้เวลาอัพโหลด 30 นาที  asspain
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 11/05/11, [22:33:44] »

อยากได้แบบส่งไปรษณีย์อ่ะ...
ซามูไรศพหมา ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #21 เมื่อ: 11/05/11, [22:36:32] »

รับของได้ที่ไหนครับผม  ตู้ 24x12 ต้องใช้กี่โลอ่ะ  [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 11/05/11, [22:37:10] »

อยากได้แบบส่งไปรษณีย์อ่ะ...

โห่..ขนส่งทางไปรษณีย์ ผมว่าค่าขนส่งจะแพงกว่าค่าทรายอีกนะครับ  [กระซิกๆ]
Club Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 11/05/11, [22:45:21] »

รับของได้ที่ไหนครับผม  ตู้ 24x12 ต้องใช้กี่โลอ่ะ  [เจ๋ง]

นัดเจอได้ครับ แต่ถ้าแถวลาดพร้าว รามคำแหง บางกะปิ ไปให้ถึงที่ครับ
สำหรับจำนวนการใช้ขึ้นอยู่กับว่าต้องการความหนาของทรายเท่าไหร่ และต้องการเลี้ยงอะไร ขนาดมาตรฐานรอให้ผู้รู้ท่านอื่นตอบดีกว่าครับผม
Wood ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 11/05/11, [23:05:38] »

ปริมาตร 6 L น่าจะได้ความสูง =3 cm
อิสระ & วนิ ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 11/05/11, [23:12:12] »

ไม่มีฝุ่นใช่ปะครับ กะลังหาทรายมาใช้ทำงานพอดี ไม่ได้เอาใส่ตู้ปลานะ จะเอาไม่ใช้ในโมเดลจำลองสถานที่ก่อสร้างครับ(ในถาด) ทรายทั่วไปมีฝุ่นทำให้ฝุ่นไปเกาะสีโมเดลอื่นที่ยังไม่แห้งทำให้งานเสียครับ [on_035]
NuGIng ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 11/05/11, [23:25:02] »

น่าสนใจคะ 
Harman ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 11/05/11, [23:32:38] »

ของผมใช้ทรายแม่น้ำโขงมาร่อนใส่ตู้ปลาแพะ  เม็ดก็ออกมาละเอียดแบบนี้เลยครับ แต่ผมล้างตั้งหลายน้ำนะกว่าน้ำจะใสอ่ะ  [เจ๋ง]
tingting ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 11/05/11, [23:41:50] »

ทรายที่มองจากรูปเหมือนเป็นทรายผสมปูนฉาบนะครับ เอาทรายหยาบมาร่อนจนได้เม็ดทรายที่ระเอียดมากแล้วเอาผสมปูนฉาบ เท่าที่มองนะ ส่วนที่ว่าน้ำไม่ขุ่นอันนี้แน่นอนครับ ถ้าทรายสะอาดพอ จะไม่ขุ่นนอนก้นไวมากครับ น้ำหนักทิ้งตัวลงนอนก้นได้ไวดังนั้นน้ำไม่ขุ่นครับ ผมก็เคยจะไปซื้อทรายที่ร้านร่อนเอาไว้ขายให้มาผสมฉาบโดยฉเพราะ แต่เมื่อก่อนซื้อมาผสมวิตะมิลให้นกหงหยกกินเพืือช่วยการย่อยครับ
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 12/05/11, [00:57:01] »

ทรายที่มองจากรูปเหมือนเป็นทรายผสมปูนฉาบนะครับ เอาทรายหยาบมาร่อนจนได้เม็ดทรายที่ระเอียดมากแล้วเอาผสมปูนฉาบ เท่าที่มองนะ ส่วนที่ว่าน้ำไม่ขุ่นอันนี้แน่นอนครับ ถ้าทรายสะอาดพอ จะไม่ขุ่นนอนก้นไวมากครับ น้ำหนักทิ้งตัวลงนอนก้นได้ไวดังนั้นน้ำไม่ขุ่นครับ ผมก็เคยจะไปซื้อทรายที่ร้านร่อนเอาไว้ขายให้มาผสมฉาบโดยฉเพราะ แต่เมื่อก่อนซื้อมาผสมวิตะมิลให้นกหงหยกกินเพืือช่วยการย่อยครับ

รูปด้านล่างนี้คือทรายที่ท่านพูดถึงครับผม มันจะมีดินผสมอยู่ด้วยครับ ทรายที่ท่านพูดถึงนั้นมีขายที่สวนจตุจักรทั่วไปครับ ถ้าท่านต้องการที่จะให้ทรายสะอาดพอ ก็แค่ล้างน้ำนานๆ เพื่อให้ดินนั้นหมดไปจนเหลือแต่ทราย แต่ท่านจะพบว่ามันจะมีเม็ดทรายสีดำๆ เต็มไปหมด คือที่ผมรู้เรื่องนี้ก็เพราะทำมาแล้วครับ ผมต้องเสียเวลา 1 วันสำหรับการล้างตู้และเปลี่ยนทรายใหม่

หน้า: 1 2 3 ... 16   ขึ้นบน
พิมพ์