Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1 ... 4 5 6   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครอยากแชร์ การเลี้ยง เดสทรัคเตอร์ มาทางนี้ ครับ  (อ่าน 63913 ครั้ง)
fujinken ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #150 เมื่อ: 21/06/11, [16:37:03] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ของผม ตู้ 24 กั้น 3 ก็ถือว่าแคบล่ะนะ n032
Crayfish & All Shrimp Shop by ( TiE & AA ) ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #151 เมื่อ: 21/06/11, [16:41:24] »

ของผมก็มีนะ 24 กั้น 5 ช่อง เอาไว้ฟอร์มกุ้งอ่ะจ๊าบ ถ้าไม่มีกุ้งตัวใหญ่ให้ฟอร์ม เราก็เอาไอ้ตัวเล็กๆมาขุนไว้ได้อีก  lau02 lau02 lau02
Bom By Mc Classic ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #152 เมื่อ: 21/06/11, [23:55:47] »

ก็ใช้หัวทรายช่องละตัวก็ได้ครับ ตู้ 24กั้น 5 ช่องเล็กมากเลยนะครับ เลี้ยงรวมสิครับตู้ 24 โล่ง เลี้ยงรวมกันได้หลาย

ตัว  ระวังตอนลอกคราบเท่านั้นเอง [on_055]
ขอบ คุนคับ
Club Member
« ตอบ #153 เมื่อ: 21/06/11, [23:56:55] »

ของผม ตู้ 24 กั้น 3 ก็ถือว่าแคบล่ะนะ n032
ของผมก็มีนะ 24 กั้น 5 ช่อง เอาไว้ฟอร์มกุ้งอ่ะจ๊าบ ถ้าไม่มีกุ้งตัวใหญ่ให้ฟอร์ม เราก็เอาไอ้ตัวเล็กๆมาขุนไว้ได้อีก  lau02 lau02 lau02
ขอบคุน คับ พี่ๆ ทุก คน คับ
Club Member
« ตอบ #154 เมื่อ: 22/06/11, [20:55:39] »

ขอ ถาม หน่อยคับ คือว่า ผมมีตู้24 นิ้ว 2 ใน กั้น5ช่อง 2 ใบ แล้ว ผมจะต้องใช้อ๊อก [งง] ขนาด เท่า ไร ของอะไร 036คับ แล้ว ท่า เดสโตมา จะอยู่ได้ไมคับช่องละ ตัว นะคับ [on_062]
ปั้มลม นี้ อันไหน ดีคับ (sonic12000 )-(regent9500 )-(bigboy8000 )อันไหนดีคับ แบบ ไหนดีคับ แบบตัวเดียว 2ตู้ และ ตัวละตู้ คับ แล้วมีตัวอื่นๆแนะนำไมคับ
Pieng ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #155 เมื่อ: 31/03/13, [18:01:26] »

ใส่หินสีขาวทั้งตู้จะทำให้สีเดสกลายเป็น สีขาวจริงๆหร๋อครับคอนเฟริมหน่อยครับ
SlurPEEzz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #156 เมื่อ: 31/03/13, [20:21:23] »

ใส่หินสีขาวทั้งตู้จะทำให้สีเดสกลายเป็น สีขาวจริงๆหร๋อครับคอนเฟริมหน่อยครับ
ไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ เพราะที่บ้านผมใช้หินนิลดำทั้งตู้ ยังเลี้ยงเดสให้เป็นสีขาวได้เลย

เดสผู้ 3.3" ที่บ้าน    ตอนซื้อมาเป็นสีฟ้าขนาดไม่ถึง 1"  ตอนนี้ 3"นิ้วก็เป็นสีแบบในรูปครับ
เลี้ยงตู้เดิมตลอดครับ ไม่ได้เปลี่ยนตู้เลยตั่งแต่ซื้อ ส่วนหินก็ใช้หินนิลดำมาตลอดตั่งแต่เอากุ้งมาลงครับ

อันนี้รูปปัจจุบันครับ เพิ่งถ่ายสดๆร้อนๆ  เริ่มให้กินอาหารสดเลยเริ่มเปลี่ยนสี จากสีขาวเป็นฟ้า
(หัวกุ้งข้างหลังนั่นไม่ใช่คราบนะครับ เป็นกุ้งขาวที่ใช้ทำกับข้าวอะ ... )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/03/13, [20:35:01] โดย SlurPEEzz »
Club Member
« ตอบ #157 เมื่อ: 31/03/13, [20:43:53] »

ไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ เพราะที่บ้านผมใช้หินนิลดำทั้งตู้ ยังเลี้ยงเดสให้เป็นสีขาวได้เลย

เดสผู้ 3.3" ที่บ้าน    ตอนซื้อมาเป็นสีฟ้าขนาดไม่ถึง 1"  ตอนนี้ 3"นิ้วก็เป็นสีแบบในรูปครับ
เลี้ยงตู้เดิมตลอดครับ ไม่ได้เปลี่ยนตู้เลยตั่งแต่ซื้อ ส่วนหินก็ใช้หินนิลดำมาตลอดตั่งแต่เอากุ้งมาลงครับ

อันนี้รูปปัจจุบันครับ เพิ่งถ่ายสดๆร้อนๆ  เริ่มให้กินอาหารสดเลยเริ่มเปลี่ยนสี จากสีขาวเป็นฟ้า
(หัวกุ้งข้างหลังนั่นไม่ใช่คราบนะครับ เป็นกุ้งขาวที่ใช้ทำกับข้าวอะ ... )

แล้วจะพอมีวิธีที่ทำให้เค้ากลายเป็นสีขาวบ้างรึปล่าวครับ อยากเลี้ยงให้เป็นสีขาวสักตัวจังครับ [on_066]
SlurPEEzz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #158 เมื่อ: 31/03/13, [21:18:56] »

แล้วจะพอมีวิธีที่ทำให้เค้ากลายเป็นสีขาวบ้างรึปล่าวครับ อยากเลี้ยงให้เป็นสีขาวสักตัวจังครับ [on_066]
เท่าที่รู้นะครับ แล้วก็เท่าที่ผมลองทำแล้วเป็นสีขาว ก็ให้กินแต่อาหารเม็ดที่ไม่ผสมสี ห้ามให้กินอาหารสดนะครับไม่งั้นเดี๋ยวเป็นสีฟ้า
(อาหารสดผมหมายถึงพวกกุ้งฝอยต้ม มันจะทำให้เป็นสีฟ้า)  
แล้วก็ห้ามให้กินผัก หรือผลไม้ หรือสาหร่ายหางกระรอก เดี๋ยวจะกลายเป็นสีน้ำตาล
ผมให้กินอาหารเม็ด Kingfish อะครับ  แบบในรูปอะ

ให้กินแต่อาหารเม็ดทุกวัน แล้วก็รอลอกคราบก็จะกลายเป็นสีขาว อาจจะต้องรอถึงสองคราบนะครับ ถึงจะขาวจั๊ว
เพราะกุ้งผลก็รอตั้งสองคราบถึงจะขาวจั๊วทั้งตัว ทั้งก้าม
ปล.ผิดพลาดอะไรขออภัยด้วย แต่ที่ผมเลี้ยงแล้วเป็นสีขาวผมก็ทำแบบวิธีที่บอกข้างบนอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/03/13, [21:22:39] โดย SlurPEEzz »
Club Member
« ตอบ #159 เมื่อ: 01/04/13, [07:27:02] »

เท่าที่รู้นะครับ แล้วก็เท่าที่ผมลองทำแล้วเป็นสีขาว ก็ให้กินแต่อาหารเม็ดที่ไม่ผสมสี ห้ามให้กินอาหารสดนะครับไม่งั้นเดี๋ยวเป็นสีฟ้า
(อาหารสดผมหมายถึงพวกกุ้งฝอยต้ม มันจะทำให้เป็นสีฟ้า)  
แล้วก็ห้ามให้กินผัก หรือผลไม้ หรือสาหร่ายหางกระรอก เดี๋ยวจะกลายเป็นสีน้ำตาล
ผมให้กินอาหารเม็ด Kingfish อะครับ  แบบในรูปอะ

ให้กินแต่อาหารเม็ดทุกวัน แล้วก็รอลอกคราบก็จะกลายเป็นสีขาว อาจจะต้องรอถึงสองคราบนะครับ ถึงจะขาวจั๊ว
เพราะกุ้งผลก็รอตั้งสองคราบถึงจะขาวจั๊วทั้งตัว ทั้งก้าม
ปล.ผิดพลาดอะไรขออภัยด้วย แต่ที่ผมเลี้ยงแล้วเป็นสีขาวผมก็ทำแบบวิธีที่บอกข้างบนอะครับ

ขอบพระคุณอีนล้นพ้นเป็นอย่างสูงเลยครับ ผมจะลองไปหามาเลี้ยงตั้งแต่ นิ้วเดียว และลองให้กินอาหารอย่างเดียว จะรอดูผลน้ะครับ แล้วถ้าผมให้กินเนื้อปลาต้ม หรือนึ่ง นี่ถือว่าเป็นอาหารสเไหมครับ
คนบ้ากุ้งเครฟิช ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #160 เมื่อ: 02/04/13, [20:28:33] »

ผมให้กินอาหารเม็ด Kingfish อะครับ  แบบในรูปอะ

ผมก็ให้กินอยู่ครับ กุ้งผมก็ชอบกินสลับกับกุ้งแวนนาไมน์ จะได้สีอะไรครับ สีขาวหรือฟ้าไม่เป็นไร ขอให้อย่าสีน้ำตาลก็พอครับ   [on_066]
kaekung ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #161 เมื่อ: 07/10/15, [15:05:19] »

อยากทราบพวกวิตามินที่ใส่ลงไปในน้ำอ่ะครับ ปล.ผมมือใหม่ครับ
หน้า: 1 ... 4 5 6   ขึ้นบน
พิมพ์