Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1 ... 3 4 5 6   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครอยากแชร์ การเลี้ยง เดสทรัคเตอร์ มาทางนี้ ครับ  (อ่าน 63919 ครั้ง)
BJP Crayfish ^ ^ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #120 เมื่อ: 09/06/11, [15:25:09] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มารอฟังคำตอบครับ  ตอนนี้ ขนาดเท่าไหร่แล้วครับ  กระผมเองก็กำลังจะเอา เสี้ยวเพิร์ล มาลองเลี้ยงเหมือนกัน ขอรับ กำลังเตรียมตู้ อยู่ กลับ จาก size งานวันอาทิตย์นี้ คงจัดแจงใหม่กันอีกทีครับ 

ตอนนี้ มีเดส น้ำตาลอยู่ 4 ตัว กำลังทดลองอยู่ ไม่รู้สีจะออกไปทางไหน เพราะรับมาตอนแรก ก็สีน้ำตาลแล้ว แต่ก็ เลี้ยงอย่างดี ตอนนี้ ก้ามฟ้า ตัวออกน้ำ้ตาลอยู่ กำลังจะหาซื้อ สาหร่ายสบายรูสิท่า เอ้ย สไปรูริน่า มาทดลองอีก เพราะเมื่อก่อนเคยใช้สาหร่ายแล้ว สีกุ้งขับออกดี มาก แต่ให้แค่อาทิตย์ ละครั้ง

1.5 cm ครับ สไปรูริน่าเนี่ยมมันทำให้ออกน้ำตาลไหมครับ กลัวๆๆๆๆ n032 n032
Crayzy ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #121 เมื่อ: 09/06/11, [15:32:30] »

ที่ผมเคยลองครับ ถ้าให้ทุกวันน่าจะออกนะครับ แต่ถ้า สัปดาห์ละครั้งไม่น่าจะมีปัญหา ทำให้สีสวยด้วยซ้ำ สีจะออกเข้มๆ  ยังไงลองดูไม่เสียหายครับ ถ้าลองแล้วไม่ดี ก็หยุดครับ ถือเป็นความรู้ใหม่  ราคา ไม่น่าจะเกิน 100 บาท ครับ ถ้าทดลองแล้วได้ผลดีก็คุ้มครับ
« ตอบ #122 เมื่อ: 09/06/11, [15:55:18] »

ครับ ผมว่าจะลองให้ดูครับ
Prab Prabchana. ออฟไลน์
« ตอบ #123 เมื่อ: 09/06/11, [16:03:45] »

เข้ามาเก็บ
JO Destructor ออฟไลน์
« ตอบ #124 เมื่อ: 09/06/11, [16:42:35] »

เข้ามาเก็บ
เก็บอาไรเหรอ xxx2
Bom By Mc Classic ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #125 เมื่อ: 09/06/11, [21:25:15] »

พี่คับ ไคโตซาน คืออะไรอะ [งง] แล้วมันช้วย ในเรื่องอะไรคับ ไม่รู้จักจิงๆๆคับ [งง]
Crayfish & All Shrimp Shop by ( TiE & AA ) ออฟไลน์
« ตอบ #126 เมื่อ: 09/06/11, [22:36:28] »

พี่คับ ไคโตซาน คืออะไรอะ [งง] แล้วมันช้วย ในเรื่องอะไรคับ ไม่รู้จักจิงๆๆคับ [งง]

สารเ่ร่งการลอกคราบ สร้างเปลือกใหม่ เร่งการเจริญเติบโต ตัวใส สีสวย เร่งระบบคุ้มกันโรค ครับ smoking
« ตอบ #127 เมื่อ: 10/06/11, [15:04:18] »

สารเ่ร่งการลอกคราบ สร้างเปลือกใหม่ เร่งการเจริญเติบโต ตัวใส สีสวย เร่งระบบคุ้มกันโรค ครับ smoking
[เจ๋ง]
« ตอบ #128 เมื่อ: 10/06/11, [15:05:20] »

เข้ามาเก็บ

สงสัยไม่มีที่เก็บแล้วมั้งพี่ เพราะที่มีอยู่มันก็จะล้นแล้วมั้ง
Club Member
« ตอบ #129 เมื่อ: 10/06/11, [21:04:28] »

ขอบคุณคับ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« ตอบ #130 เมื่อ: 11/06/11, [15:38:14] »

แล้วเร่ง นี่ มันดีหรือไม่ดี ครับผม 

ในความคิดผม การเร่ง ให้ลอกคราบ ในขณะที่ไม่ได้เกิดจากความพร้อมของกุ้ง ก็มีโอกาสลอกไม่ผ่านได้เหมือนกัน

อันนี้ ความคิดเห็นของผมเองนะ แต่ก็ไม่เคยใช้เหมือนกัน
Crayfish & All Shrimp Shop by ( TiE & AA ) ออฟไลน์
« ตอบ #131 เมื่อ: 11/06/11, [17:27:55] »

แล้วเร่ง นี่ มันดีหรือไม่ดี ครับผม 

ในความคิดผม การเร่ง ให้ลอกคราบ ในขณะที่ไม่ได้เกิดจากความพร้อมของกุ้ง ก็มีโอกาสลอกไม่ผ่านได้เหมือนกัน

อันนี้ ความคิดเห็นของผมเองนะ แต่ก็ไม่เคยใช้เหมือนกัน

ใช่ครับ มีโอกาสลอกไม่ผ่านสูงถ้าใช้ในปริมาณมากๆ
LastPiece ออฟไลน์
« ตอบ #132 เมื่อ: 11/06/11, [23:10:56] »

ผมขอแชร์ทุกคนเลยนะครับเนี่ยว่าไอประเภทคนที่รักกุ้งเกินเหตุใส่ยานู้นยานี่ให้กุ้งเดสเนี่ยครับ
อย่าใส่เด็ดขาดนะครับเชื่อผม  [on_008] คือผมก็ใส่เป็นประจำนะครับ  [on_018]
แต่แฟนป้ากลิ่นเค้าแนะนำว่าอย่าใส่และให้เค้าได้กลิ่นครอลีนมากๆยิ่งดีประมาณ 40 % ครับ
พยายามอย่าเกินจะดีครับน้อยกว่าได้ครับ [on_062]
แล้วก้อยากได้สีอะไรใส่ตามผมนะครับ
สีน้ำตาล = หินนิลดำ
สีน้ำเงินฟ้าๆ = หินสีขาว
สีน้ำเงิน ออกฟ้าขาวๆ ขาวเยอะหน่อย = หินสีขาว + ต้นไม้ปลอมสีเขียว ต้องปลอมเท่านั้นนะครับ
เหตุเพราะว่าถ้าใส่ต้นไม่จริงมันจะสีออกน้ำตาลนิดๆ
แล้วใช้บ้านดินเผาได้ครับ แต่แนะนำว่า ให้ใช้ชนิดกลมๆอย่าคมมาก
แล้วพอเห็นหัวเค้าเปิด อย่าแยกเค้าไปกล่องแยกกุ้งนะครับ
คือกุ้งผมหัวเปิด 5 วันเต็มไม่ลอกเพราะอยู่ในกล่องนั่นแหละ พอ ออกมานอกกล่อง 2 วันลอกเลยไม่กินอาหารประมาณ  7  วันเพราะผมเอามมันไปอยู่ในกล่อง
ให้เค้าลอกในตู้นั่นแหละแล้วพอลอกเสร็จให้เค้าไปอยู่ในกล่อง [on_055] [on_055]
แล้วน้ำยงน้ำยาไรนั้นหน่ะอย่าใส่ไปเชียวนะ มันมีประโยชน์ก็จริงแต่มันเป็นสารเคมีนะครับ
ผมไม่ได้พาดพิงไปถึงร้านเริ้นไรนะครับ
แล้วผมก้ไม่ได้ใช้พัดลมคอมนะครับ อุณหภูมิก้ประมาณ 30 ~ 32  กุ้งก็เเข็งแรงกันทุกตัว
ไม่ต้องไปวีเรียสหรอกครับก้เหมือนคนอยู่ในแอร์
กับคนอยู่ใน ห้องเปิดพัดลมอ่ะครับ แค่นั้นหล่ะสบายเหมือนก้านนนนน
เปลี่ยนน้ำทุกๆ 5 วันครับถ่ายออก 40 %เติมประปาเข้าไปเลยกุ้งได้กลิ่นคลอรีนมันจะแข็งแรงขึ้น
นี่ก็เป็นส่วนหนึ่งของความรู้ของผมในการเลี้ยงเดสซึ่งผมได้ตามที่ต้องการทุกอย่าง
ได้พาดพิงถึงใครเลยนะครับแต่ถ้าพาดพิงขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
ช่วยกันโหวตผมด้วยนะครับเบอร์ 10 พรรค เอ๊ยไม่ใช่ๆๆๆ ขำขันกันเล่นๆนะครับ
เนื่องจากเจ้าของเม้นนี้ ได้อ้างชื่อร้านป้ากลิ่น ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าในไทยนี้ มีกี่ป้ากลิ่นที่ขายกุ้ง แต่ผมรู้จักแค่ป้ากลิ่นเดียวซึ่งนั่งขายกุ้งหน้า7-11 JJ  วันนี้ได้เข้าสวนจึงด้วยความสงสัยมาก เลยแวะเข้าไปถามมาโดยตรง และได้ใจความว่า "ไม่มีทางเป็นไปได้ที่จะบอกแบบนั้น เพราะป้ามีแต่จะย้ำลูกค้าว่าให้ระวังคลอรีน ยิ่งช่วงนี้หน้าฝน กรมประปาจะยิ่งใส่คลอรีนเยอะ ยิ่งต้องระวัง ป้าเคยตายมาแล้วยกบ่อเพราะคลอรีนนี่แหละ"

ชัดนะครับ !!
« ตอบ #133 เมื่อ: 11/06/11, [23:13:29] »

ส่วนเรื่องหิน จนถึงตอนนี้ก็ยังไม่มีอะไรชี้ชัดว่าหินไหนเลี้ยงให้สีอะไร เพราะหินมีส่วนช่วยแต่น้อยดังนั้นเลยสรุปชี้ชัดไปเลยไม่ได้นะครับ อาหารการกินสำคัญกว่าเยอะ
« ตอบ #134 เมื่อ: 11/06/11, [23:32:39] »

ส่วนเรื่องหิน จนถึงตอนนี้ก็ยังไม่มีอะไรชี้ชัดว่าหินไหนเลี้ยงให้สีอะไร เพราะหินมีส่วนช่วยแต่น้อยดังนั้นเลยสรุปชี้ชัดไปเลยไม่ได้นะครับ อาหารการกินสำคัญกว่าเยอะ

ต้องดูที่พ่อและแม่ ด้วยนะค๊าบ  [เจ๋ง]
« ตอบ #135 เมื่อ: 11/06/11, [23:43:31] »

ต้องดูที่พ่อและแม่ ด้วยนะค๊าบ  [เจ๋ง]
อ๊ะ!! ถั่วต้มม  emb01
koko66 ออฟไลน์
« ตอบ #136 เมื่อ: 12/06/11, [20:59:23] »

ผมเลี้ยง อยู่ครับ เดส 2ตัว ช/ญ
อาหาร เม็ดไมแตะ เลย ให้หนอน
มื้อล่ะ2หลุม ตัวละหลุม พอ  [on_018]
อุณหภูมิ29-31 ประมาณนี้
« ตอบ #137 เมื่อ: 13/06/11, [10:15:37] »

พ่อแม่ มีส่วนเป็นอย่างมาก และก็ยอบรับเลยครับ อาหาร มีส่วนเป็นอย่างมากด้วยเช่นกัน  สภาพ ฯ ส่วนน้อย แต่ก็ตัดทิ้งไม่ได้
สรุป ฉบับ ผมเลย

ทุกอย่างต้องควบคู่กันไป อย่าเอาดีทางใดทางนึง มันต้องสมดุลกันไป
อย่างคำสอนของพระพุทธเจ้า ตึงไปก็ขาด หย่อนไปก็ไม่ดี มันต้องเดินทางสายกลาง  ้hahaha  ไปถึงคำสอนพระพุทธเจ้าโน่นแหนะ

เลือกซื้อกุ้งจากพ่อแม่พันธ์ ที่ดี  สีสันตามความชอบ
ให้กินอาหารที่ดีมีคุณค่าทางโภชนาการ ไม่มีส่วนผสมของสารเร่ง ต่างๆ นาๆ  ที่มันโอเวอร์เกินไป
สภาพแวดล้อมที่ดี น้ำไม่สกปรก อะไรอีกหลายๆ......

เชื่อว่าเท่านี้ กุ้งของเราๆท่านๆ ที่เลี้ยงกันอยู่ ก็จะโชว์ความสวยงามออกมาให้เราได้ยลโฉมกันอย่างแน่นนอน

และ ก็ดูแลเอาใจใส่เค้าให้ดี อย่าเห่อเฉพาะมาใหม่ๆ หลังๆ เบื่อแล้วก็ปล่อยตาม ยถากรรม อันนี้ อย่าเลี้ยงเลยดีกว่า

« ตอบ #138 เมื่อ: 13/06/11, [16:12:03] »

สาธุ  beg1
« ตอบ #139 เมื่อ: 13/06/11, [16:50:43] »

สาธุ  beg1
้hahaha 

เผอิญผม ชอบอ่านหนังสือ ธรรมะ ครับ ก็เลยไปถึงโน่นเลย แต่ยังไม่หลุดพ้นยังมีกิเลศ ตัณหา อยู่ นี่บางวันเมียบอกให้ไปบวชได้แล้ว  มดก็ยังไม่กล้าที่จะฆ่า ยุงก็ไม่กล้าตบ เมียเลยบอก ถ้าไม่ตบ ยุงที่มากัด ฉันจะตบเธอเอง

แต่ทำกุ้งตาย ไปหลายตัวแล้ว ก่อนนอน นั่งสมาธิ เจริญภาวนาให้กุ้งด้วย ทำแล้วสบายใจ  ้hahaha ้hahaha

« ตอบ #140 เมื่อ: 13/06/11, [17:23:20] »

สุดยอด!!!!!+1
koko66 ออฟไลน์
« ตอบ #141 เมื่อ: 13/06/11, [17:49:57] »

+1ให้เลย 555 สุดยอด
พอดีผม ก็อ่านบ้างบางที่ 555+  [on_066]
« ตอบ #142 เมื่อ: 14/06/11, [09:21:11] »

สุดยอด!!!!!+1

+1ให้เลย 555 สุดยอด
พอดีผม ก็อ่านบ้างบางที่ 555+  [on_066]

« ตอบ #143 เมื่อ: 14/06/11, [09:30:33] »

ใส่อะไรลงไปให้มันเปลี่ยนสี มันก็ไม่เหมือนกับเราใจใส่ลงไปทุกกระบวนการเลี้ยงหรอกเด้อ [on_026]
« ตอบ #144 เมื่อ: 14/06/11, [10:57:44] »

ตอนนี้มีโปรเจคครับ แบ่งเลี้ยง 2 พวก
1. พวกแรกปูพื้นด้วยหินประการังสีขาว พ่อแม่เป็นเพิรล์เดส ลอกครั้งแรกเมื่อวาน สีฟ้า ครับ
2. พวกที่สองปูพื้นด้วยหินดินดำ พ่อแม่เป็นเพิรล์เดส ลอกครั้งแรกเมื่อวาน ฟ้า 1 ตัว ออกขาว 1 ตัว

ส่วนอาหารหนอนแดง+vitamin,cal ร้านปราณี+วิตามิน พี่ Jo อุณหภูมิไม่เกิน 28 ครับ

เด๋วจะรายงานผลเรื่อยๆๆครับ [on_066] [on_066] [on_066]
รายงานผลครับ
พวกแรกลอตอนไหนไม่รู้น่าจะเมื่อคืน ดูตอนเช้าสีออกฟ้าๆๆครับ
พวกที่สองยังไม่ลอกครับน่าจะวันนี้ แต่สีก่อนลอกออกน้ำตาลครับ ทั้ง 2 ตัวเลย
« ตอบ #145 เมื่อ: 14/06/11, [11:37:38] »

พวกแรกลอตอนไหนไม่รู้น่าจะเมื่อคืน ดูตอนเช้าสีออกฟ้าๆๆครับ
พวกที่สองยังไม่ลอกครับน่าจะวันนี้ แต่สีก่อนลอกออกน้ำตาลครับ ทั้ง 2 ตัวเลย
[เจ๋ง]
« ตอบ #146 เมื่อ: 14/06/11, [11:39:23] »

ใส่อะไรลงไปให้มันเปลี่ยนสี มันก็ไม่เหมือนกับเราใจใส่ลงไปทุกกระบวนการเลี้ยงหรอกเด้อ [on_026]

ถั่วต้ม ครับ พี่  

ขอให้นึกถึงควมรู้สึกแรกที่คิดจะเลี้ยง และอย่าเลี้ยงแบบทิ้งๆ ขว้างๆ สัตวืเลี้ยงมีชีวิตและจิตใจ แต่เราอาจจะไม่รู้ว่าเค้าคิดอะไร  ต้องการอะไร เพราะเรา สื่อสารไม่รู้เรื่อง  [on_026]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/06/11, [11:41:06] โดย POM & DESTRUCTOR »
Club Member
« ตอบ #147 เมื่อ: 21/06/11, [15:45:24] »

ขอ ถาม หน่อยคับ คือว่า ผมมีตู้24 นิ้ว 2 ใน กั้น5ช่อง 2 ใบ แล้ว ผมจะต้องใช้อ๊อก [งง] ขนาด เท่า ไร ของอะไร 036คับ แล้ว ท่า เดสโตมา จะอยู่ได้ไมคับช่องละ ตัว นะคับ [on_062]
« ตอบ #148 เมื่อ: 21/06/11, [15:52:07] »

ลอกล่าสุดวันอาทิดกับเมื่อคืนครับ ฟ้าแล้วครับกับก้ามขาวตัวฟ้าครับๆๆๆ รอดูตัวใหญ่หินดำลอกอีกตัวว่ามันจะฟ้าด้วยไหม
« ตอบ #149 เมื่อ: 21/06/11, [16:29:13] »

ขอ ถาม หน่อยคับ คือว่า ผมมีตู้24 นิ้ว 2 ใน กั้น5ช่อง 2 ใบ แล้ว ผมจะต้องใช้อ๊อก [งง] ขนาด เท่า ไร ของอะไร 036คับ แล้ว ท่า เดสโตมา จะอยู่ได้ไมคับช่องละ ตัว นะคับ [on_062]
ก็ใช้หัวทรายช่องละตัวก็ได้ครับ ตู้ 24กั้น 5 ช่องเล็กมากเลยนะครับ เลี้ยงรวมสิครับตู้ 24 โล่ง เลี้ยงรวมกันได้หลาย

ตัว  ระวังตอนลอกคราบเท่านั้นเอง [on_055]
หน้า: 1 ... 3 4 5 6   ขึ้นบน
พิมพ์