Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 ... 6   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครอยากแชร์ การเลี้ยง เดสทรัคเตอร์ มาทางนี้ ครับ  (อ่าน 63916 ครั้ง)
Crayzy ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 10/05/11, [13:44:16] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เพื่อนๆ มีวิธีการเลี้ยงเดสทรัคเตอร์ยังไงบ้างครับ

เช่น
1. เลี้ยงยังไงให้โตเร็ว
2.เลี้ยงยังไงให้ได้สีสันตามต้องการ  [เอ๊ะ!!!] มีไหมหว่า
3.การควบคุมอุณหภูมิ
4. การให้อาหาร ประเภทไหน กี่เวลา ปริมาณ มากน้อยแค่ไหน
5. อาหารเสริม วิตตามิน แคลเซี่ยม
6. สภาพแวดล้อม ที่จัดว่าเลี้ยงแล้ว สีของกุ้ง ขับออกมาอย่างที่เราต้องการ
8.การดูแลความสะอาดของน้ำในตู้  การทำความสะอาดตู้  การเปลี่ยนน้ำ
9.ภาชนะสำหรับเลี้ยง เป็นอะไร ตู้ กะละมัง อ่างปูน ท่อปูน อะไรแนวๆ นี้
10 เพื่อนร่วมชะตากรรม  [mo_001]  ร่วมตู้
11. อื่นๆ ที่คิดว่าทำแล้วส่งผลดีกับกุ้ง

ปล. จริงๆ ข้อมูลการเลี้ยงที่ผมกล่าวมา ก็มีให้อ่านเยอะเหมือนกัน แต่ จุดประสงค์ที่อยากให้เพื่อนๆ ได้แชร์กันก็คือ อยากรู้ว่า แต่ละคน มีวิธีการเลี้ยง การดูแลยังไงบ้าง แตกต่างกันยังไง ผลที่ได้ออกมาเป้นยังไงบ้าง

เพื่อผู้ที่เริ่มสนใจจะได้เข้ามาอ่าน หรือผู้ที่เลี้ยงอยุ่แล้ว อยากจะลองเปลี่ยนวิธีการเหมือนเพื่อนๆ ที่ทำแล้วได้ผลดี แล้วเลือกนำไปใช้ให้เหมาะสมกับ กับของตัวเองได้

ถ้าซ้ำกับกระทู้อื่น ขออภัย ด้วยนะครับ และรบกวน พี่ดุ๊กดิก Delete  ออกได้เล้ย เด้อครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/05/11, [22:15:47] โดย ดุ๊กดิ๊กในหมู่ชน & น้องฉึ่งหนึ่งแมวเหมียว »
BJP Crayfish ^ ^ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/05/11, [14:07:35] »

รออ่านครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Prab Prabchana. ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/05/11, [14:24:47] »

ควรอ่านควบคู่ไปกับกระทู้นี้นะครับ

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=105799.0

« ตอบ #3 เมื่อ: 10/05/11, [14:27:18] »

ควรอ่านควบคู่ไปกับกระทู้นี้นะครับ

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=105799.0

ขอบคุณครับ ติดตามเหมือนกันนะครับ กระทู้นี้  มีกุ้งสวยๆ ให้ดูเพียบเลย
I'm Zenith ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 10/05/11, [14:33:00] »

รออ่านด้วยคนครับผม

อยากทราบการทำความสะอาด

คราบน้ำที่ตู้เหมือนกัน  [เจ๋ง]
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 10/05/11, [19:36:02] »

รออ่านด้วยคนครับผม
อยากทราบการทำความสะอาด
คราบน้ำที่ตู้เหมือนกัน  [เจ๋ง]
คราบน้ำที่ตู้ใช้น้ำส้มสายชู ไม่ก็มีดโกนขูดๆออกครับ  ,น้ำยาเช็ดคราบกระจกร้านปราณีก็มีขายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/05/11, [22:16:56] โดย ดุ๊กดิ๊กในหมู่ชน & น้องฉึ่งหนึ่งแมวเหมียว »
Smurfy Cray !! ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #6 เมื่อ: 10/05/11, [22:07:39] »

ผมขอแชร์ทุกคนเลยนะครับเนี่ยว่าไอประเภทคนที่รักกุ้งเกินเหตุใส่ยานู้นยานี่ให้กุ้งเดสเนี่ยครับ
อย่าใส่เด็ดขาดนะครับเชื่อผม  [on_008] คือผมก็ใส่เป็นประจำนะครับ  [on_018]
แต่แฟนป้ากลิ่นเค้าแนะนำว่าอย่าใส่และให้เค้าได้กลิ่นครอลีนมากๆยิ่งดีประมาณ 40 % ครับ
พยายามอย่าเกินจะดีครับน้อยกว่าได้ครับ [on_062]
แล้วก้อยากได้สีอะไรใส่ตามผมนะครับ
สีน้ำตาล = หินนิลดำ
สีน้ำเงินฟ้าๆ = หินสีขาว
สีน้ำเงิน ออกฟ้าขาวๆ ขาวเยอะหน่อย = หินสีขาว + ต้นไม้ปลอมสีเขียว ต้องปลอมเท่านั้นนะครับ
เหตุเพราะว่าถ้าใส่ต้นไม่จริงมันจะสีออกน้ำตาลนิดๆ
แล้วใช้บ้านดินเผาได้ครับ แต่แนะนำว่า ให้ใช้ชนิดกลมๆอย่าคมมาก
แล้วพอเห็นหัวเค้าเปิด อย่าแยกเค้าไปกล่องแยกกุ้งนะครับ
คือกุ้งผมหัวเปิด 5 วันเต็มไม่ลอกเพราะอยู่ในกล่องนั่นแหละ พอ ออกมานอกกล่อง 2 วันลอกเลยไม่กินอาหารประมาณ  7  วันเพราะผมเอามมันไปอยู่ในกล่อง
ให้เค้าลอกในตู้นั่นแหละแล้วพอลอกเสร็จให้เค้าไปอยู่ในกล่อง [on_055] [on_055]
แล้วน้ำยงน้ำยาไรนั้นหน่ะอย่าใส่ไปเชียวนะ มันมีประโยชน์ก็จริงแต่มันเป็นสารเคมีนะครับ
ผมไม่ได้พาดพิงไปถึงร้านเริ้นไรนะครับ
แล้วผมก้ไม่ได้ใช้พัดลมคอมนะครับ อุณหภูมิก้ประมาณ 30 ~ 32  กุ้งก็เเข็งแรงกันทุกตัว
ไม่ต้องไปวีเรียสหรอกครับก้เหมือนคนอยู่ในแอร์
กับคนอยู่ใน ห้องเปิดพัดลมอ่ะครับ แค่นั้นหล่ะสบายเหมือนก้านนนนน
เปลี่ยนน้ำทุกๆ 5 วันครับถ่ายออก 40 %เติมประปาเข้าไปเลยกุ้งได้กลิ่นคลอรีนมันจะแข็งแรงขึ้น
นี่ก็เป็นส่วนหนึ่งของความรู้ของผมในการเลี้ยงเดสซึ่งผมได้ตามที่ต้องการทุกอย่าง
ได้พาดพิงถึงใครเลยนะครับแต่ถ้าพาดพิงขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
ช่วยกันโหวตผมด้วยนะครับเบอร์ 10 พรรค เอ๊ยไม่ใช่ๆๆๆ ขำขันกันเล่นๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/05/11, [22:17:53] โดย ดุ๊กดิ๊กในหมู่ชน & น้องฉึ่งหนึ่งแมวเหมียว »
santacurz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 11/05/11, [01:30:58] »

ผมขอแชร์ทุกคนเลยนะครับเนี่ยว่าไอประเภทคนที่รักกุ้งเกินเหตุใส่ยานู้นยานี่ให้กุ้งเดสเนี่ยครับ
อย่าใส่เด็ดขาดนะครับเชื่อผม  [on_008] คือผมก็ใส่เป็นประจำนะครับ  [on_018]
แต่แฟนป้ากลิ่นเค้าแนะนำว่าอย่าใส่และให้เค้าได้กลิ่นครอลีนมากๆยิ่งดีประมาณ 40 % ครับ
พยายามอย่าเกินจะดีครับน้อยกว่าได้ครับ [on_062]
แล้วก้อยากได้สีอะไรใส่ตามผมนะครับ
สีน้ำเงิน ออกฟ้าขาวๆ ขาวเยอะหน่อย = หินสีขาว + ต้นไม้ปลอมสีเขียว ต้องปลอมเท่านั้นนะครับ
เหตุเพราะว่าถ้าใส่ต้นไม่จริงมันจะสีออกน้ำตาลนิดๆ
แล้วใช้บ้านดินเผาได้ครับ แต่แนะนำว่า ให้ใช้ชนิดกลมๆอย่าคมมาก
แล้วพอเห็นหัวเค้าเปิด อย่าแยกเค้าไปกล่องแยกกุ้งนะครับ
คือกุ้งผมหัวเปิด 5 วันเต็มไม่ลอกเพราะอยู่ในกล่องนั่นแหละ พอ ออกมานอกกล่อง 2 วันลอกเลยไม่กินอาหารประมาณ  7  วันเพราะผมเอามมันไปอยู่ในกล่อง
ให้เค้าลอกในตู้นั่นแหละแล้วพอลอกเสร็จให้เค้าไปอยู่ในกล่อง [on_055] [on_055]
แล้วน้ำยงน้ำยาไรนั้นหน่ะอย่าใส่ไปเชียวนะ มันมีประโยชน์ก็จริงแต่มันเป็นสารเคมีนะครับ
ผมไม่ได้พาดพิงไปถึงร้านเริ้นไรนะครับ
แล้วผมก้ไม่ได้ใช้พัดลมคอมนะครับ อุณหภูมิก้ประมาณ 30 ~ 32  กุ้งก็เเข็งแรงกันทุกตัว
ไม่ต้องไปวีเรียสหรอกครับก้เหมือนคนอยู่ในแอร์
กับคนอยู่ใน ห้องเปิดพัดลมอ่ะครับ แค่นั้นหล่ะสบายเหมือนก้านนนนน
เปลี่ยนน้ำทุกๆ 5 วันครับถ่ายออก 40 %เติมประปาเข้าไปเลยกุ้งได้กลิ่นคลอรีนมันจะแข็งแรงขึ้น
นี่ก็เป็นส่วนหนึ่งของความรู้ของผมในการเลี้ยงเดสซึ่งผมได้ตามที่ต้องการทุกอย่าง
ได้พาดพิงถึงใครเลยนะครับแต่ถ้าพาดพิงขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
ช่วยกันโหวตผมด้วยนะครับเบอร์ 10 พรรค เอ๊ยไม่ใช่ๆๆๆ ขำขันกันเล่นๆนะครับ

กำ เอาจิงสิครับ ให้กุ้งได้กลิ่นคลอลีนนิดๆ ได้เหรอครับ
Bluerusso ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 11/05/11, [02:45:25] »

เอาจริงหรอครับเนี่ยเรื่องคลอรีน  [mo_001]

เพิ่งเคยได้ยินเรื่องแบบนี้เหมือนกัน  [งง]

[mo_001]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/05/11, [02:47:14] โดย Bluerusso »
เชียงใหม่Destructer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 11/05/11, [09:35:20] »

จะมีใครกล้าลองไหมเนี่ยคลอรีน [on_024]
« ตอบ #10 เมื่อ: 11/05/11, [09:43:06] »

เรื่องคลอลีน กับปลานี่ ชัวร์ครับ ถ้าเยอะไป ปลาป่วย ครีบเปื่อยหมด ตัวคล้ำ แต่กับกุ้ง ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ แต่เคยลองแล้วเหมือนกัน ใส่น้ำประปา สดๆ ทั้งตู้ แล้วเอากุ้งลงไปเลย  ้hahaha ตู้ 24 กุ้ง 2 ตัว ผลปรากฏว่า กุ้งปรกติ ไม่น็อค  แต่ก็ไม่รู้ว่ามีผลระยะยาวหรือเปล่า

ส่วนเรื่องหิน ก็เคยลองหลายสีแล้ว

ผลก็คือ สีดำนิล ลอกคราบออกมา เป็นสีน้ำตาลก็มี สีฟ้าก็มี  จึงไม่ชัวร์

สีขาว อันนี้ ไม่แน่ใจแฮะ แต่ สังเกตุ พื้นสีขาว เดสจะขับสีออกมามากกว่าสีอื่น เคยทดลอง เอาเดส น้ำตาลเข้มมากเลย ไปใส่ไว้ใน กล่องโฟม จากน้ำตาล ประมาณ 20 นาที กุ้งขับสีออกมาเป็นเขียว และปลายก้ามฟ้าซะงั้น แต่พอเอาออกจากล่องโฟม ก็กลับมาสีเหมือนเดิม  ้hahaha

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/05/11, [10:08:16] โดย POM & DESTRUCTOR »
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 11/05/11, [09:56:24] »

ส่งสัยคงต้อง เลี้ยงในสภาพเเวดล้อมดีๆตั้งเเต่เเรกเกิดเลยมั่ง สีถึงจะอกมาได้ดั่งใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/05/11, [13:08:57] โดย โงกุน »
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 11/05/11, [10:10:25] »

หินมีความสำคัญมากเลยในการเลือกสีของกุ้งหรอครับ  [งง]
« ตอบ #13 เมื่อ: 11/05/11, [10:38:09] »

หินมีความสำคัญมากเลยในการเลือกสีของกุ้งหรอครับ  [งง]

ผมว่ามันก็อาจจะมีส่วนนะครับ พื้นตู้ก็เป็นสภาพแวดล้อม แต่คงจะมีส่วนไม่มาก ถ้า พ่อแม่ เป็นสีอะไร ลูกกุ้งก็มีโอกาสเป็นสีอย่างพ่อแม่ อาหารที่กินเข้าไป ด้วย สารเร่ง อะไรต่างๆ ก็มีผล 

ดูจากกุ้งที่อยู่ในธรรมชาติ สีคล้ายกันทุเกือบทุกตัว เพราะสภาพแวดล้อม และอาหารการกิน เหมือนกัน

Mr.PK ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 11/05/11, [10:49:43] »

เลือกตอบบางข้อนะครับ จากที่เจอมาด้วยตัวเองครับ
       ออกตัวเบื่องต้นก่อนครับว่าจะแบ่งเป็น 2 กรณี เพื่อความเข้าใจ
1เลี้ยงที่ทำงานเลี้ยงเดสฟ้า เริ่มเลี้ยงที่ขนาด 1นิ้วไว้ 2 ตัวครับพ่อฟ้า-แม่ฟ้า ( ซื้อมาจากในเวปนี้หละ ) เลี้ยงในตู้ 18นิ้วแบ่งครึ่งจนตอนนี้ 2 นิ้วกว่าแล้วครับ
2 เลี้ยงที่บ้านก็มีทั้งสายพีและซีรวมๆกันเกิน 20 ตัวครับ เลี้ยงตู้ 24นิ้วตู้ละ 3 ตัวผู้1เมีย2 ชนิดละตู้
3.การควบคุมอุณหภูมิ ตอบ ของผมเลี้ยงในห้องแอร์ที่ออฟฟิตเปิดแอร์ 25องศาตลอด 24 ชั่วโมงยังกลายเป็นเดสน้ำตาลได้เลยต้องรอลุ้นตอนโตนะครับว่าจะกลายเป็นเดสฟ้าได้ไหมเพราะยังไงคุณก็เลี้ยงให้ฟ้าตั้งแต่เล็กจนโตเป็นไปไม่ได้ครับ ดังนั้นไม่ต้องกังวลเรื่องอุณหภูมิที่เลี้ยงครับยังไงก็สีเปลี่ยนครับ แต่ที่บ้านอุณหภูมิ ประมาณ 30 องศายังมีสีฟ้าให้เห็นบ้าง

4. การให้อาหาร ประเภทไหน กี่เวลา ปริมาณ มากน้อยแค่ไหน ตอบ ที่ทำงานผมให้วันละ 3 มื้อครับ แปดโมงเช้า หนอนแดงแช่แข็ง 1 ก้อนแบ่ง 2 ตัว บ่ายสองอาหารเม็ดตลาดนัดกระปุกละ 20 บาท ตัวละ 2 เม็ดๆนึงยาวประมาณครึ่งเซ็น สองทุ่มก่อนเลิกงาน กุ้งฝอยต้มตัวละ 1 ตัวครับ ที่บ้านจะให้ 2 เวลา กุ้งฝอยต้มตู้ละประมาณ 10 ตัวเช้าเย็นถ้าตู้สายพีจะมีสาหร่ายหางกระรอกใส่ตู้ไว้ตู้ละ 2 กระถาง จุดสังเกตุการให้อาหารมากน้อยนั้นจะดูว่าถ้าเค้าจะลอกคราบอาหารจะเหลือเราก็ลดปริมาณอาหารลงเมื่อเ้ค้าลอกคราบแล้วก็ให้ในบริมาณเท่าเิดิมครับ

5. อาหารเสริม วิตตามิน แคลเซี่ยม ตอบ ก็ใส่วิตามินกับแคลเซี่ยมน้ำวันละ 1 หยดทุกวัน

8.การดูแลความสะอาดของน้ำในตู้  การทำความสะอาดตู้  การเปลี่ยนน้ำ ตอบ ที่ทำงานจะเปลี่ยนทุกวัน วันละ 1-2 ลิตรและล้างมีเดียกรองแขวนทุกอาทิตย์ ส่วนในตู้ก็มีเอามือไปถูกระจกด้านในแระกวนให้น้ำมันขุ่นเล่นบ้างแล้วเดี๋ยวกรองแขวนก็จะดูดขึ้นไปกรองอีกครั้งนึงครับไม่นานน้ำก็กลับมาใสครับ ที่ทำงานจะใช้น้ำ RO เลี้ยงครับ แต่ที่บ้านเลี้ยงตู้ 24นิ้ว ตู้ละ 3 ตัว ถ้าที่บ้านเปลี่ยนทีนึง 100% ใช้น้ำประปาล้วนๆ เดือนนึงเปลี่ยน 2 ครั้ง กุ้งก็อยู่ปกติครับ เลี้ยงเกิน 20 ตัวครับ

10 เพื่อนร่วมชะตากรรม ทุกตู้จะมี ปลาแมวลายจุดตู้ละ 2 ตัว เทวดา 1 ตัว บอลลูน 2 ตัว อยู่ดีกินดีทุกตัวไม่มีโดนสอย

ตู้ที่ทำงานจะใส่หินละเอียดสีขาว แต่ที่บ้านตู้โล่งไม่ใส่หินอะไรเลย

« ตอบ #15 เมื่อ: 11/05/11, [11:40:32] »

เลือกตอบบางข้อนะครับ จากที่เจอมาด้วยตัวเองครับ
       ออกตัวเบื่องต้นก่อนครับว่าจะแบ่งเป็น 2 กรณี เพื่อความเข้าใจ
1เลี้ยงที่ทำงานเลี้ยงเดสฟ้า เริ่มเลี้ยงที่ขนาด 1นิ้วไว้ 2 ตัวครับพ่อฟ้า-แม่ฟ้า ( ซื้อมาจากในเวปนี้หละ ) เลี้ยงในตู้ 18นิ้วแบ่งครึ่งจนตอนนี้ 2 นิ้วกว่าแล้วครับ
2 เลี้ยงที่บ้านก็มีทั้งสายพีและซีรวมๆกันเกิน 20 ตัวครับ เลี้ยงตู้ 24นิ้วตู้ละ 3 ตัวผู้1เมีย2 ชนิดละตู้
3.การควบคุมอุณหภูมิ ตอบ ของผมเลี้ยงในห้องแอร์ที่ออฟฟิตเปิดแอร์ 25องศาตลอด 24 ชั่วโมงยังกลายเป็นเดสน้ำตาลได้เลยต้องรอลุ้นตอนโตนะครับว่าจะกลายเป็นเดสฟ้าได้ไหมเพราะยังไงคุณก็เลี้ยงให้ฟ้าตั้งแต่เล็กจนโตเป็นไปไม่ได้ครับ ดังนั้นไม่ต้องกังวลเรื่องอุณหภูมิที่เลี้ยงครับยังไงก็สีเปลี่ยนครับ แต่ที่บ้านอุณหภูมิ ประมาณ 30 องศายังมีสีฟ้าให้เห็นบ้าง

4. การให้อาหาร ประเภทไหน กี่เวลา ปริมาณ มากน้อยแค่ไหน ตอบ ที่ทำงานผมให้วันละ 3 มื้อครับ แปดโมงเช้า หนอนแดงแช่แข็ง 1 ก้อนแบ่ง 2 ตัว บ่ายสองอาหารเม็ดตลาดนัดกระปุกละ 20 บาท ตัวละ 2 เม็ดๆนึงยาวประมาณครึ่งเซ็น สองทุ่มก่อนเลิกงาน กุ้งฝอยต้มตัวละ 1 ตัวครับ ที่บ้านจะให้ 2 เวลา กุ้งฝอยต้มตู้ละประมาณ 10 ตัวเช้าเย็นถ้าตู้สายพีจะมีสาหร่ายหางกระรอกใส่ตู้ไว้ตู้ละ 2 กระถาง จุดสังเกตุการให้อาหารมากน้อยนั้นจะดูว่าถ้าเค้าจะลอกคราบอาหารจะเหลือเราก็ลดปริมาณอาหารลงเมื่อเ้ค้าลอกคราบแล้วก็ให้ในบริมาณเท่าเิดิมครับ

5. อาหารเสริม วิตตามิน แคลเซี่ยม ตอบ ก็ใส่วิตามินกับแคลเซี่ยมน้ำวันละ 1 หยดทุกวัน

8.การดูแลความสะอาดของน้ำในตู้  การทำความสะอาดตู้  การเปลี่ยนน้ำ ตอบ ที่ทำงานจะเปลี่ยนทุกวัน วันละ 1-2 ลิตรและล้างมีเดียกรองแขวนทุกอาทิตย์ ส่วนในตู้ก็มีเอามือไปถูกระจกด้านในแระกวนให้น้ำมันขุ่นเล่นบ้างแล้วเดี๋ยวกรองแขวนก็จะดูดขึ้นไปกรองอีกครั้งนึงครับไม่นานน้ำก็กลับมาใสครับ ที่ทำงานจะใช้น้ำ RO เลี้ยงครับ แต่ที่บ้านเลี้ยงตู้ 24นิ้ว ตู้ละ 3 ตัว ถ้าที่บ้านเปลี่ยนทีนึง 100% ใช้น้ำประปาล้วนๆ เดือนนึงเปลี่ยน 2 ครั้ง กุ้งก็อยู่ปกติครับ เลี้ยงเกิน 20 ตัวครับ

10 เพื่อนร่วมชะตากรรม ทุกตู้จะมี ปลาแมวลายจุดตู้ละ 2 ตัว เทวดา 1 ตัว บอลลูน 2 ตัว อยู่ดีกินดีทุกตัวไม่มีโดนสอย

ตู้ที่ทำงานจะใส่หินละเอียดสีขาว แต่ที่บ้านตู้โล่งไม่ใส่หินอะไรเลย

[เจ๋ง]

Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 11/05/11, [13:16:02] »

อยากได้สีไรก็ย้อมสีเลยดีไหมง่ายดี ้hahaha ้hahaha อะล้อเล่น ไอ้หินนั่นนะเป็นเพียงการขับสีของกุ้งให้ดูเด่นขึ้น สีที่เเท้จริงต้องดูพ่อเเม่ว่าเป็นสีไร เเละถ้าให้ส่าหร่ายหางกระหรอกเป็นที่ๆรู้กันอยู่ว่าจะทำให้สีดำไม่ออกมาฟ้า
เท่าที่อ่านดูกระทู้เก่าๅ จะเป็นการให้วิตตามินกะอาหารเสียส่วนใหญ่ที่ทำให้สีออกมาฟ้า
santacurz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 11/05/11, [13:20:21] »

แล้วถ้าผมให้มอสล่ะครับ

จะทำให้สีเปลี่ยนหรือป่าวครับ
« ตอบ #18 เมื่อ: 11/05/11, [13:42:33] »

อยากได้สีไรก็ย้อมสีเลยดีไหมง่ายดี ้hahaha ้hahaha อะล้อเล่น ไอ้หินนั่นนะเป็นเพียงการขับสีของกุ้งให้ดูเด่นขึ้น สีที่เเท้จริงต้องดูพ่อเเม่ว่าเป็นสีไร เเละถ้าให้ส่าหร่ายหางกระหรอกเป็นที่ๆรู้กันอยู่ว่าจะทำให้สีดำไม่ออกมาฟ้า
เท่าที่อ่านดูกระทู้เก่าๅ จะเป็นการให้วิตตามินกะอาหารเสียส่วนใหญ่ที่ทำให้สีออกมาฟ้า
[เจ๋ง] [เจ๋ง]
« ตอบ #19 เมื่อ: 11/05/11, [15:22:52] »

มันเป็นความจริงนะครับ
ถ้าหลายๆคนไม่กล้าลอง ก้ลองอย่างงี้ละกัน
ถ่ายออกมาสัก 50 % เติมนำที่คิดว่าไม่มีคอลีนไป 25 % อีก25 % ใส่ประปาไปเลยครับ  [on_062]
แล้วดู กุ้งของพวกท่านทั้งหลายจะเเข็งแรงขึ้นในอีก 2 - 3 วันถัดมา
นนี่สำหรับคนที่ไม่กล้าลองนะคับ
ส่วนคนที่กล้า
ก็ ทำตามนี้นะครับ
ถ่ายน้ำออก 40 % เติมน้ำประปาไป 40 % เลย
กุ้งผมลอกทุกชนิดโครตแข็งแรง แต่การลอกคราบอาจจะเชื่องช้าไปซัก 2-3 วันนะครับ
nightdream ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 11/05/11, [21:17:18] »

ผมก็ใส่น้ำประปาเลยนะครับ

เวลาเปลี่ยนน้ำเดส 100 % ก็ต่อจากก็อก เลย

ยิงตรง ก็เห็นเดสก็ไม่มีปัญหาอะไร กินปกติ

แต่มีปัญหา ลอกคราบแล้วตาย คิดว่าน่าจะเป็นที่อุณหภูมิ หรือไม่ก็ อ็อคซิเจน ไม่พอ

เสียดายมาก สีน้ำตาล ลอกมาเป็นสีฟ้า แต่ไม่ผ่าน 3 ตัวเลย cryingrun

แล้วก็ เสริม นิดนึงครับ กุ้งผม พ่อ แม่ สีฟ้า ผมเลี้ยง ตอนประมาณ เกือบ นิ้ว สีน้ำตาล เทา ๆ

มีแม่ค้า ที่ สวน เค้าแนะนำมาว่า ให้ใส่สาหร่าย กับอาหารเม็ดเร่งสี ผมก็ทำตาม

กุ้งกลายเป็นน้ำตาลเข้ม เลย ผมเลย เอาไปใส่ในตู้ หินขาว ลอกมา ฟ้าหมด แต่ตายเรียบ

ส่วนพวกที่ไม่ได้ใส่หินขาว ลอกมาก็ออก น้ำตาล เหมือนเดิม ครับ

NP CRAYFISH ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 11/05/11, [23:07:31] »

ผมปูหินด้วยนิลดำตั้งแต่1cm จนตอนนี้1.5-2นิ้วก็สีฟ้า กับ สีน้ำเงิน ทุก ตัวเลยครับ สีไม่เคยเปลียน ใส่วิตามินน้ำร้านปราณีเฉพาะตอนเปลียนน้ำใหม่ แคลเซี่ยมนกก้อน อันนี้ใส่ตลอดถ้าละลายหมด
ส่วนน้ำ น้ำประปา100% อาจจะอันตรายเกินไปครับ ผมใช้น้ำประปา พักน้อยสุดก็ั2วันนะครับ กลัวมีผลต่อกุ้งในระยะยาว ตัวแต่เลี้ยงมา รวมหมด 8 ตัวไม่เคยมีลอกไม่ผ่านครับ  แต่ตอนนี้เหลือ 7 ตัว ดันหนีเที่ยวไป 1 ตัวครับ หาไม่เจอเลย [on_007]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/05/11, [23:10:24] โดย Napat01 »
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 12/05/11, [09:25:00] »

+1 อยากทราบด้วยคนครับ  [เจ๋ง]
413 ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 12/05/11, [09:31:35] »

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=131823.0
Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 12/05/11, [10:12:12] »

ไปๆมาๆจะเป็นนักวิทยาศาสตร์กันเเล้วนะเนี่ย ที่ลองนั่นลองนี่ กระกุ้งที่ตนรัก ้hahaha
nightdream ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 12/05/11, [17:38:18] »

มีใครเลี้ยงเดสที่อุณหภูมิ 32 องศา มั้งมั้งครับ  [งง]
Crayfish & All Shrimp Shop by ( TiE & AA ) ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 12/05/11, [20:06:48] »

เลี้ยงนอกบ้านครับในคอนโดพลาสติก อุณภูมิน่าจะอยู่ที่ 29-32  ไม่ใส่หิน ใส่แต่ แคลเซี่ยม กับ วิตามิน จากสีน้ำตาลกลายเป็นสีเทา ส่วนสีฟ้าก็ปกติดี ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง นอกจากตัวสีน้ำตาลครับ  smoking smoking smoking
« ตอบ #27 เมื่อ: 12/05/11, [20:13:21] »

มีใครเลี้ยงเดสที่อุณหภูมิ 32 องศา มั้งมั้งครับ  [งง]
ผมครับ ต่ำสุด 30 สูงสุด 32 ครับผม
NP CRAYFISH ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 12/05/11, [21:56:34] »

ตู้ผม 31- 34 ครับ อากาศร้อนมากๆที่บ้าน [on_007] แต่ก็ยังกินเก่งอยู่ดี แล้วก็ลอกคราบปกติครับ
« ตอบ #29 เมื่อ: 13/05/11, [10:19:09] »

เลี้ยงนอกบ้านครับในคอนโดพลาสติก อุณภูมิน่าจะอยู่ที่ 29-32  ไม่ใส่หิน ใส่แต่ แคลเซี่ยม กับ วิตามิน จากสีน้ำตาลกลายเป็นสีเทา ส่วนสีฟ้าก็ปกติดี ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง นอกจากตัวสีน้ำตาลครับ  smoking smoking smoking

คอนโดพลาสติก แบบไหนครับ  [งง]

ผมเคยลองใส่ ขวดพลาสติก 6 ลิตร ไม่ใส่อ็อก กุ้งอยุ่ได้ปรกติ กินปรกติ ในวันที่ 1-4 แต่เข้าวันที่ 5 เห็นการเดินแบเฉื่อยๆ น่าจะอ็อกไม่พอ

ก็เลย 3 วันเปลี่ยนน้ำ 1 ครั้ง ทุกวันนี้กุ้งยังอยู่ดี แต่ สีออก น้ำตาลใสๆ ไม่น้ำตาลเข้ม พอจับไปใส่ตู้ 1-2 สัปดาห์ สีเปลี่ยนเป็นฟ้าเฉยเลย   ้hahaha
หน้า: 1 2 3 ... 6   ขึ้นบน
พิมพ์