Aqua.c1ub.net
*
  Thu 09/May/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องรบกวนช่วยหน่อยครับ (อีกครั้ง)  (อ่าน 9505 ครั้ง)
praesepe ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 03/05/11, [14:19:54] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ที่ร้านฮวาเทียนหลี ปลาที่ติดมากับ pertensis  แกเล่าว่ามีติดมา 5 ตัวหรือ 5 คู่นี่แหละ (จำไม่ได้อ่ะ  [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว]) ผมอยากรู้ว่ามันพันธุ์อะำไรครับ รูปปลาผมก็มีถ่ายไว้แต่ดันลืมเอาการ์ดมา เดี๋ยวจะลองอัพให้ดูภายหลัง ไม่รู้ว่ามีใครซื้อเก็บไปหรือเปล่า บอกเทือกเถาเหล่ากอผมมั่งนะ  beg1
(ซึ่งคงมีแน่ๆ เพราะผมไปเอา 2 ตัวสุดท้ายมาละ ซึ่งก็น่าจะตัวผู้ทั้งคู่  [mo_007] )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/08/11, [13:38:59] โดย praesepe »
St ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/05/11, [14:26:43] »

อยากรู้จังครับ ว่าพันธ์อะไร.... [on_035]
ThE_BaByLoN ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/05/11, [14:31:59] »

รอชมด้วยคนนะครับ
indigoben ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #3 เมื่อ: 03/05/11, [15:03:30] »

มันมีกระทู้ที่ตั้งไปแล้วเกี่ยวกับปลาตัวนี้นะครับ ลองไปรื้อดูนะ โดยน้อง champ หาดูนะครับ ไม่น่าเกิน 3 หน้า
« ตอบ #4 เมื่อ: 03/05/11, [15:06:22] »

อ้าว กรรม  ขอบคุณนะคร้าบบบบ  [อ่ะแหะๆ]
กระทู้นี้นี่เอง http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=131150.msg1580334#msg1580334
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/05/11, [15:10:14] โดย praesepe »
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #5 เมื่อ: 04/05/11, [02:04:15] »

อ้าว กรรม  ขอบคุณนะคร้าบบบบ  [อ่ะแหะๆ]
กระทู้นี้นี่เอง http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=131150.msg1580334#msg1580334

ในกระทู้นั้นก็ยังไม่ได้ข้อสรุปครับ

ยังไงเอารูปมาลงให้ดูหน่อยได้ไหมครับ โดยเฉพาะได้ได้รูปปลาหันด้านข้างตรง
ถ้ามีรูปจะๆ อาจจะเทียบกันได้ง่ายขึ้น
 [เจ๋ง]
« ตอบ #6 เมื่อ: 04/05/11, [11:13:21] »

อ้าว ผมก็นึกว่าได้ชื่อกันแล้ว  [เขิลลลล]

จากเลี้ยงดูมา ผมว่าเป็นปลาที่ก้าวร้าวน้อยมากๆๆๆ ตัวผู้ว่ายตามกันเฉย ว่ายไปไหนว่ายตามกันตลอด (คู่เกย์?)

2 - 3 วันหลังๆมามีรวมฝูงกับไตรฟาสตัวผู้เฉยเลย กลายเป็นแก๊งค์ 3 หนุ่ม ดูรูปกันครับ

แถมนิดๆ ตอนแรกผมไปหารูปเอง นึกว่าเป็นตัวนี้

Ap. meinkeni

เห็นเค้าบอกเป็น pertensis complex ที่ไม่ค่อยก้าวร้าวนัก

ซึ่งผมก็จับแพะชนแกะว่าเป็นปลาติดมากับ pertensis แถมไม่ดุอีก ก็น่าจะใช่มั้ง

แต่พอเห็นรูปในกระทู้ของคุณ champ ผมว่าเหมือนกว่า  ้hahaha

Moderator
« ตอบ #7 เมื่อ: 04/05/11, [19:04:55] »

โอ้ววว... ผมเจอรูปในแคตลาล็อกอควาล็อกที่เหมือนตัวนี้เลย
โดยเฉพาะโคนหาง เหมือนเด๊ะเลย

Aqualog บอกว่ามันคือ Apistogramma cruzi
แต่หนังสือเล่มนี้ก็มั่วเยอะ
แต่ถ้าไม่ใช่ครูซอาย ก็ต้องเป็นตัวอื่นที่ใกล้เคียงกันมากๆ ครับ อย่าง Apistogramma moae

[on_026] [on_026] [on_026]
Moderator
« ตอบ #8 เมื่อ: 05/05/11, [03:39:33] »

ผมเอาไปถามผู้เชี่ยวชาญมาแล้วนะครับ
เขาบอกว่า เป็นปลาในกลุ่ม regani complex ซึ่งอาจจะเป็น Apistogramma geisleri
แต่เขาก็ไม่แน่ใจ เลยอยากจะขอรูปเวลาที่ปลาตื่น หรือรูปปลาตัวเมีย คือจะดูลายบนตัวครับ
http://www.apistogramma.com/forum/showthread.php?11420

ยังไงถ้าได้รูปแล้วก็บอกผมนะครับ จะได้ไปถามเขาอีกที
 [เจ๋ง]
« ตอบ #9 เมื่อ: 05/05/11, [17:07:15] »

ตอนผมได้ปลามา ชื่อแรกๆที่หาคือ eunotus กับ cruzi เลยครับ (จำได้ลางๆจากนิตยสาร Aqua เล่มหมอแคระ)

ดูครีบ ดูหาง ดูหน้า มันดันเหมือนกับ purple ที่ผมมี ซึ่งก็น่าจะเป็นกลุ่ม regani อย่างคุณอ๊อดว่าจริงๆนั่นแหละ

(ตอนได้มาใหม่ๆตัวจะยาวๆ  เลยเขวไปนึกว่าเป็นกลุ่มอื่น)

เอ๊ะ....หรือว่าจะเป็นลูกของ Oreochromis niloticus แทนนะ  [on_026] [on_026] [on_026]

ส่วนเรื่องปลาตัวเมียนั้นคงเป็นไปไม่ได้สำหรับผม เพราะคิดว่าคงมีแต่ตัวผู้ทั้งคู่ ้hahaha

และเรื่องถ่ายตอนขู่นั้น ผมบอกตรงๆว่าแทบไม่ขู่กันเลย เป็นปลาที่สุภาพมากกกก แต่จะพยายามถ่ายนะครับ

ขอบคุณที่คุณอ๊อดที่เป็นธุระให้ครับ โกอินตอร์กันเลยที่เดียว  [เจ๋ง]
meotwister ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 05/05/11, [17:30:21] »

ตอนผมได้ปลามา ชื่อแรกๆที่หาคือ eunotus กับ cruzi เลยครับ (จำได้ลางๆจากนิตยสาร Aqua เล่มหมอแคระ)

ดูครีบ ดูหาง ดูหน้า มันดันเหมือนกับ purple ที่ผมมี ซึ่งก็น่าจะเป็นกลุ่ม regani อย่างคุณอ๊อดว่าจริงๆนั่นแหละ

(ตอนได้มาใหม่ๆตัวจะยาวๆ  เลยเขวไปนึกว่าเป็นกลุ่มอื่น)

เอ๊ะ....หรือว่าจะเป็นลูกของ Oreochromis niloticus แทนนะ  [on_026] [on_026] [on_026]

ส่วนเรื่องปลาตัวเมียนั้นคงเป็นไปไม่ได้สำหรับผม เพราะคิดว่าคงมีแต่ตัวผู้ทั้งคู่ ้hahaha

และเรื่องถ่ายตอนขู่นั้น ผมบอกตรงๆว่าแทบไม่ขู่กันเลย เป็นปลาที่สุภาพมากกกก แต่จะพยายามถ่ายนะครับ

ขอบคุณที่คุณอ๊อดที่เป็นธุระให้ครับ โกอินตอร์กันเลยที่เดียว  [เจ๋ง]

ปลานิลนิครับนั่น เหอๆ

Moderator
« ตอบ #11 เมื่อ: 05/05/11, [18:47:06] »

(ตอนได้มาใหม่ๆตัวจะยาวๆ  เลยเขวไปนึกว่าเป็นกลุ่มอื่น)

เอ๊ะ....หรือว่าจะเป็นลูกของ Oreochromis niloticus แทนนะ  [on_026] [on_026] [on_026]

ขอบคุณที่คุณอ๊อดที่เป็นธุระให้ครับ โกอินตอร์กันเลยที่เดียว  [เจ๋ง]

ผมว่าที่เขาอยากดู คือลายดำบนตัวน่ะครับ
ตอนที่อยู่ร้านฮวาเทียนหลี จะเห็นลายนี้ชัดมาก

NopJol ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 05/05/11, [19:19:31] »

โดงไตรฟาส แดงมากกกกกก กรี๊ดดดดดด
Apisto_Lism ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #13 เมื่อ: 05/05/11, [19:38:18] »

กระโดงไตรฟาส โดนใจมากนะครับ หางี้ได้จากที่ไหนเนี้ย [ตกหลุมรัก]
« ตอบ #14 เมื่อ: 06/05/11, [14:04:49] »

โดงไตรฟาส แดงมากกกกกก กรี๊ดดดดดด
กระโดงไตรฟาส โดนใจมากนะครับ หางี้ได้จากที่ไหนเนี้ย [ตกหลุมรัก]
ขอบคุณครับ  emb01  ขโมยซีนกันซะงั้น ตัวนี้ได้มาจากฮวาเทียนหลีครับ  [เขิลลลล]
« ตอบ #15 เมื่อ: 06/05/11, [14:10:01] »

ผมว่าที่เขาอยากดู คือลายดำบนตัวน่ะครับ
ตอนที่อยู่ร้านฮวาเทียนหลี จะเห็นลายนี้ชัดมาก
มาแล้วครับ ได้มาแบบฟลุ๊คๆ

ลาด้วยบู่กินตะไคร่ ตัวละ 25 บาท รุ่นทดลองเลี้ยง (พอดีเผลออัพไป ไม่อยากเสียพื้นที่เค้าเปล่าๆ)  เห่อมากมาย น่าร้ากอ่ะ (สำเนียงโก๊ะตี๋)  [กรี๊ดดดด]

runner ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 06/05/11, [15:03:09] »

ลาด้วยบู่กินตะไคร่ ตัวละ 25 บาท รุ่นทดลองเลี้ยง (พอดีเผลออัพไป ไม่อยากเสียพื้นที่เค้าเปล่าๆ)  เห่อมากมาย น่าร้ากอ่ะ (สำเนียงโก๊ะตี๋)  [กรี๊ดดดด]

ปลาบู่พันธ์นี้ตอนกางครีบสวยมากเลยนะครับต่างจากตอนหุบลิบลับเลย [โห่..ฮี้..โห่]
L a k e I o n . ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 06/05/11, [15:26:32] »

เพอเทนซิส   ตัวนี้ผมชอบสุดๆ   แต่ไม่ทันโตซักที   

NopJol ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 06/05/11, [20:54:26] »

ปลาบู่ ไม่ขุดดินเหรอครับ
« ตอบ #19 เมื่อ: 07/05/11, [17:44:18] »

ปลาบู่พันธ์นี้ตอนกางครีบสวยมากเลยนะครับต่างจากตอนหุบลิบลับเลย [โห่..ฮี้..โห่]
ถ้านิ่งๆไม่เท่าไหร่ แต่ช็อตกางครีบถ่ายยากมากกครับ ถ่ายยากกว่าหมอแคระอีก  [on_009]

เพอเทนซิส   ตัวนี้ผมชอบสุดๆ   แต่ไม่ทันโตซักที   
ผมก็ชอบ ไม่ทันโตนี่หมายถึงตายก่อนโตหรือเปล่าครับ  ้hahaha

ไม่ขุดครับ สงสัยนอนกันบนยอดไม้กัน พอดีมีแฮร์กลาสปูเต็มตู้ ถึงจะรู้ว่าฝืนธรรมชาติปลาบู่ไปบ้าง แต่ก็อยากเอาลงตู้ไว้ดูดตะไคร่บ้าง  ้hahaha

Moderator
« ตอบ #20 เมื่อ: 07/05/11, [18:23:20] »

มาแล้วครับ ได้มาแบบฟลุ๊คๆ

เอาไปถามแล้วนะครับ
รอดูว่าเขาจะตอบว่ายังไง
 [งง]
indigoben ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #21 เมื่อ: 07/05/11, [18:29:08] »

ปลาบู่ตัวนี้ ไม่มีปัญหาเรื่องขุดดินมากนัก กินตะไคร่ดีกว่าอ๊อตโต 3.745 เท่า ราคาถูก สวยด้วย มีไล่กันเองนิดหน่อยครับอายุยืน บ้านผม ตูื้ 30 องศา อยู่มา 2 ปีแล้ว ซื้อมา 5 เหลือ 4 มาปีกว่าแล้ว แต่ขอแนะนนำ ว่าควรเลี้ยงตู้ที่มีขอบมีคาน เคยเลี้ยงตู้ไม่มีขอบ ปีนมาตายหมดเลย
« ตอบ #22 เมื่อ: 07/05/11, [19:08:39] »

เอาไปถามแล้วนะครับ
รอดูว่าเขาจะตอบว่ายังไง
 [งง]
ขอบคุณนะครับ จะมีชื่อกับเค้าแล้วลูกเอ๊ยยย ตื่นเต้นๆๆ เหมือนรอหวยออก  [on_023]

ปลาบู่ตัวนี้ ไม่มีปัญหาเรื่องขุดดินมากนัก กินตะไคร่ดีกว่าอ๊อตโต 3.745 เท่า ราคาถูก สวยด้วย มีไล่กันเองนิดหน่อยครับอายุยืน บ้านผม ตูื้ 30 องศา อยู่มา 2 ปีแล้ว ซื้อมา 5 เหลือ 4 มาปีกว่าแล้ว แต่ขอแนะนนำ ว่าควรเลี้ยงตู้ที่มีขอบมีคาน เคยเลี้ยงตู้ไม่มีขอบ ปีนมาตายหมดเลย
มีมาตรวัดการกินตะไคร่ทศนิยมสามตำแหน่งด้วย  ้hahaha ้hahaha ้hahaha
runner ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 07/05/11, [19:09:03] »

ดีกว่าอ๊อตโตอีกเหรอครับผมนึกว่าถ้าเป็ตะใคร่แผ่นออตโ๖จะดีกว่าซะอีกแต่ถ้าเส้นผมนี่เทียบไม่ติดเพราะอ๊อตโตมันไม่กิน [on_009]
Moderator
« ตอบ #24 เมื่อ: 08/05/11, [07:14:37] »

เขาดูรูปแล้วตอบมาแล้วนะครับ
Mike Wise ซึ่งเป็นผู้เชี่ยวชาญอพิสโต (ใครกูเกิลอ่านเรื่องอพิสโตจะเจอชื่อนี้บ่อยมาก ตั้งแต่สิบกว่าปีที่แล้ว) บอกว่า
http://www.apistogramma.com/forum/showthread.php?11420

Yes, definitely one of the many forms of A. cf. geisleri from the lower Amazon. A. cf. pertensis occurs in the same region, too, so the combination makes sense. I can't say which population it exactly is, but it closely resembles A. cf. geisleri from the region around Parintins, Brazil (A60 in DATZ book).

หมายความว่า เขาคิดว่าปลาในรูปเป็น แบบหนึ่งของ Apistogramma cf. geisleri จากระบบแม่น้ำแอมะซอนตอนใต้ (A. cf. geisleri เป็นปลาที่ยังไม่มีชื่อทางการ แต่เป็นญาติสนิทของ A. geisleri เลยยืมชื่อนี้มาใช้ก่อน) ซึ่งเป็นบริเวณเดียวกับที่พบ A. cf. pertensis ด้วย แต่เขาไม่สามารถบอกได้ว่าปลามาจากประชากรกลุ่มไหนของ A. cf. geisleri แต่คิดว่าใกล้เคียงกับกลุ่มที่มาจาก Parintins ในบราซิล (ซึ่งปลากลุ่มนี้ ใช้รหัส A60 ในหนังสือ DATZ)

หมูจ๋า ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 08/05/11, [07:59:50] »

เขาดูรูปแล้วตอบมาแล้วนะครับ
Mike Wise ซึ่งเป็นผู้เชี่ยวชาญอพิสโต (ใครกูเกิลอ่านเรื่องอพิสโตจะเจอชื่อนี้บ่อยมาก ตั้งแต่สิบกว่าปีที่แล้ว) บอกว่า

Yes, definitely one of the many forms of A. cf. geisleri from the lower Amazon. A. cf. pertensis occurs in the same region, too, so the combination makes sense. I can't say which population it exactly is, but it closely resembles A. cf. geisleri from the region around Parintins, Brazil (A60 in DATZ book).

หมายความว่า เขาคิดว่าปลาในรูปเป็น แบบหนึ่งของ Apistogramma cf. geisleri จากระบบแม่น้ำแอมะซอนตอนใต้ (A. cf. geisleri เป็นปลาที่ยังไม่มีชื่อทางการ แต่เป็นญาติสนิทของ A. geisleri เลยยืมชื่อนี้มาใช้ก่อน) ซึ่งเป็นบริเวณเดียวกับที่พบ A. cf. pertensis ด้วย แต่เขาไม่สามารถบอกได้ว่าปลามาจากประชากรกลุ่มไหนของ A. cf. geisleri แต่คิดว่าใกล้เคียงกับกลุ่มที่มาจาก Parintins ในบราซิล (ซึ่งปลากลุ่มนี้ ใช้รหัส A60 ในหนังสือ DATZ)

ตื่นเช้าจังเลยนะครับ คุณอ๊อด 7 โมงกว่าเอง มาตอบแล้ว
LukYom ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 08/05/11, [09:50:06] »

ปลาบู่ ได้มาจากร้านไหนหรอครับ ใช่ร้านพี่ชาติ หรือเปล่าครับ น่าสนใจจัดมาลงตู้ไม้น้ำซัก 2 หน่วย
« ตอบ #27 เมื่อ: 09/05/11, [11:42:15] »

ขอบคุณคุณอ๊อดมากๆครับ  deepkiss

ปลาบู่ ได้มาจากร้านไหนหรอครับ ใช่ร้านพี่ชาติ หรือเปล่าครับ น่าสนใจจัดมาลงตู้ไม้น้ำซัก 2 หน่วย
ร้านรุ้งทองครับ แต่ขายยกถุงนะ 5 ตัว 125 บาท  [on_066]
« ตอบ #28 เมื่อ: 23/08/11, [13:38:36] »

ขออนุญาตขุดหน่อย  ช่วยผมดูหน่อยสิครับว่านี่มันพฤติกรรมตัวเมียหรือไม่ครับ เพราะตอนแรกเข้าใจว่าเป็นตัวผู้ทั้งคู่ แต่ 2-3 วันมานี้เค้าแสดงพฤติกรรมเพศเมียออกมา คือเข้าไปป้อตัวผู้ที่ตัวใหญ่กว่า แถมขุดรูทำรัง (ขุดจนต้นไม้ลอย) จนเช้านี้ตัวลายเป็นบั้งเลย แต่ก็ถ่ายรูปไม่ได้ ถ่ายเป็นคลิปละกัน

<a href="http://www.youtube.com/v/p8AivwJf4gM" target="_blank">http://www.youtube.com/v/p8AivwJf4gM</a>

จนบัดนี้ผมก็ยังคิดว่าเค้าเป็นตัวผู้นะ เพราะมันเหมือนกับอีกตัวเหลือเกิน แต่พฤติกรรมนี่สิ.... [งง]

ลากันด้วยไตรฟาสเหงาๆหนึ่งตัวครับ

[บ๊ะบาย]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/08/11, [13:43:15] โดย praesepe »
Apisto_Lism ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 23/08/11, [14:20:17] »

มองไม่เห้นปลาครับ 036

ว่าแต่ตามที่เล่าๆมา หรือว่ามันเป็น ปลากระเทย ้hahaha
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์