Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีเลี้ยงปลาก้างพระร่วงหน่อยครับ  (อ่าน 13122 ครั้ง)
##-DEATH-## ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 23/04/11, [10:31:15] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้22นิ้วใส่กี่ตัวดีครับ [งง]ปูพื้นด้วยอะไรดี อาหาร หนอนแดงดีไหม
TEAM ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/04/11, [14:37:59] »

ที่บ้านผมมี3ตัวนะ ก้างพระหล่นอะ [on_026]

ของผมให้ ซากุระ ไมโคร เม็ดตจะเล็ก แต่แพง ห่อละ60ที่ลพบุรี
powermide nine in ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 23/04/11, [20:51:01] »

มันเป็นปลาฝูงใช่มั้ยครับ จะว่ายเกาะกลุ่มกันถ้าใส่เยอะๆ
sphinx ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/04/11, [11:21:42] »

ตู้ 22 นิ้ว 8 - 10 ตัว ใ่ส่ขอนไม้พันอนูเบียสให้ด้วยนะครับ (ไม่จำเป็นต้องปูพื้น)
ลูกน้ำ ไรทะเล อาหารเม็ด หม่ำหมดทุกแบบเลย
ค้อนสายฟ้า ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 26/04/11, [17:59:23] »

มันชอบอยู่ ไต้ร่มเงาไม้น้ำ

แต่เลี้ยง ๆ ไป จากตัวใส ๆ ตัวเริ่มขุ่น และก็ตาย  n032

ไม่รู้ว่าเป็นอย่างไร
T.Dark ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 26/04/11, [19:55:03] »

ใส่ประมาณ5-6ตัวก็ได้ครับ
ElizabellE ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 30/04/11, [00:49:53] »

มันชอบอยู่ ไต้ร่มเงาไม้น้ำ

แต่เลี้ยง ๆ ไป จากตัวใส ๆ ตัวเริ่มขุ่น และก็ตาย  n032

ไม่รู้ว่าเป็นอย่างไร
ก้างพระร่วง ร่วงสมชื่อครับ เคยซื้อมาเลี้ยงอยุ่ ไม่ถึงอาทิตอาการจะเป็นดังว่า สุดท้ายก็ร่วงหมดตู้
Raph ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 30/04/11, [03:23:01] »

คือ มันเป็นตระกูลcatfish พวกปลาเนื้ออ่อน ปลาหนังไร้เกล็ด ซึ่งค่อนข้างไวต่อการเปลี่ยนของปัจจัยภายนอก เช่น น้ำ อากาศ ph การย้ายที่อยู่ และกินค่อนข้างจุ ดังนั้นปลาจะโทรมเร็ว ต้องรีบพักอย่างไวแล้วอัดอาหารพอประมาณ และถ้าเลี้ยงในตู้ไม้น้ำก็ระวังหน่อยเรื่องคาร์บอน ผมว่าถ้าพักดีๆจนปลาแข็งแรงแล้วก็ไม่น่าจะร่วงง่ายๆน้า [on_003]
ชอบน้ำใสใส อ็อกดี มีต้นไม้ มีร่มเงา มีแสงแดดยิ่งดีของผมเลี้ยงฮาร์ดคอไว้ที่ริมระเบียงเลย ไม่เห็นร่วงนะ [on_026]

ฝึกให้กินอาหารเม็ดได้ แต่ชอบกินอาหารสดมากกว่า และโตดีกว่า นิยมเลี้ยงเป็นฝูง เพราะเลี้ยงเดี่ยวมันเหงา พาลจะเครียดแล้วก็ร่วงอีก แต่บางคนก็เลี้ยงเดี่ยวอยู่ได้เหมือนกันนะ

หลีกเลี่ยงการรวมตู้กับพวกตัวใหญ่ๆ พวกกินไวไว พวกหวงถิ่น เพราะอาจมีเสียหายและปลาเครียด แคระ กินไม่ทัน ร่วง น้ำเน่า ตายห่าหมด
อันตรายร้ายแรงสำหรับมันคือ ยาและสารเคมีทั้งหลายทั้งปวง แม้แต่เกลือถ้ามากเกิน อาการคือ เรื่มเปลี่ยนเป็นสีขาวขุ่น แล้วก็ตาย n032

รวมๆแล้วก็เป็นปลาที่น่ารักดี รักสงบ รวมฝูงกันดีมากๆ สนนราคาก็ไม่แพงมากนัก เด็กๆชอบด้วย [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/04/11, [03:28:31] โดย J@๓eS »
ค้อนสายฟ้า ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 30/04/11, [07:40:19] »

คือ มันเป็นตระกูลcatfish พวกปลาเนื้ออ่อน ปลาหนังไร้เกล็ด ซึ่งค่อนข้างไวต่อการเปลี่ยนของปัจจัยภายนอก เช่น น้ำ อากาศ ph การย้ายที่อยู่ และกินค่อนข้างจุ ดังนั้นปลาจะโทรมเร็ว ต้องรีบพักอย่างไวแล้วอัดอาหารพอประมาณ และถ้าเลี้ยงในตู้ไม้น้ำก็ระวังหน่อยเรื่องคาร์บอน ผมว่าถ้าพักดีๆจนปลาแข็งแรงแล้วก็ไม่น่าจะร่วงง่ายๆน้า [on_003]
ชอบน้ำใสใส อ็อกดี มีต้นไม้ มีร่มเงา มีแสงแดดยิ่งดีของผมเลี้ยงฮาร์ดคอไว้ที่ริมระเบียงเลย ไม่เห็นร่วงนะ [on_026]

ฝึกให้กินอาหารเม็ดได้ แต่ชอบกินอาหารสดมากกว่า และโตดีกว่า นิยมเลี้ยงเป็นฝูง เพราะเลี้ยงเดี่ยวมันเหงา พาลจะเครียดแล้วก็ร่วงอีก แต่บางคนก็เลี้ยงเดี่ยวอยู่ได้เหมือนกันนะ

หลีกเลี่ยงการรวมตู้กับพวกตัวใหญ่ๆ พวกกินไวไว พวกหวงถิ่น เพราะอาจมีเสียหายและปลาเครียด แคระ กินไม่ทัน ร่วง น้ำเน่า ตายห่าหมด
อันตรายร้ายแรงสำหรับมันคือ ยาและสารเคมีทั้งหลายทั้งปวง แม้แต่เกลือถ้ามากเกิน อาการคือ เรื่มเปลี่ยนเป็นสีขาวขุ่น แล้วก็ตาย n032

รวมๆแล้วก็เป็นปลาที่น่ารักดี รักสงบ รวมฝูงกันดีมากๆ สนนราคาก็ไม่แพงมากนัก เด็กๆชอบด้วย [เจ๋ง]

เยี่ยมครับ เป็นปลาอีกชนิดหนึ่งที่ผมชอบ แต่เลี้ยงไม่ค่อยรอด     

bad-joe-joe ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 01/05/11, [22:06:10] »

ผมเลี้ยงรวมกับปลาทองมีอยู่๖+๑เลี้ยงมา๖เดือนกินอาหารเม็ดกับปลาทองยังไม่ร่วง
ปุ้eคaองสาu ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 01/05/11, [22:40:30] »

ผมเลี้ยงกลางวันมันไม่เคยออกจากใต้เงาไม้เลยชอบหลบอยู่ในขอนแต่พอกลางคืนปิดไฟ เสนอหน้าออกมาว่ายกลางตู้ทุกที ซื้อมาก็ไม่ได้เห็น 555
Raph ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 25/07/11, [21:12:00] »

ผมเลี้ยงกลางวันมันไม่เคยออกจากใต้เงาไม้เลยชอบหลบอยู่ในขอนแต่พอกลางคืนปิดไฟ เสนอหน้าออกมาว่ายกลางตู้ทุกที ซื้อมาก็ไม่ได้เห็น 555

เพราะมันเป็นปลากลางน้ำครับ อันที่จริงในธรรมชาติจะหากินกลางคืน กลางวันหลบแดดครับผิวมันเลยขาวจั๋งซี่ emb01 และสายตาไม่ดีนักเลยมีหนวดยาวไว้สัมผัสกับอาหารที่ผ่านมาในน้ำ แต่ในที่เลี้ยงอาจออกหากินตลอดเวลา 55+ [on_026]
พี่ครับของตังค์ 5 บาท ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 25/07/11, [22:47:19] »

ผม มี อยู่ 6 ตัว
อาหาร เม็ด หรือ หนอนแดง ก็ได้ ครับ
ต้อง ทำ ที่ ให้ ปลา หลบ ด้วย ครับ
ที่ บ้าน ผม พอ เปิด ไฟ มัน ก็เข้า ไป หลบ ใต้ ขอนไม้
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์