c1ub.net ย้ายไปบ้านใหม่แล้วนะครับ สมาชิกเก่าสามารถใช้ username และ password เก่าล็อกอินได้เลย << คลิ๊กที่นี่เพื่อไปบ้านใหม่ >>
Aqua.c1ub.net
*
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
สำหรับวันที่เน็ตแย่ๆ เราขอแนะนำ C1ub Lite Version (มีรูปกับอีโม)หรือ C1ub WAP Version (ไม่มีทั้งอีโมและรูป มีแต่ตัวหนังสือ)
  Sun 30/Apr/2017
Loading
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
เมื่อขายสินค้าเรียบร้อยแล้ว กรุณากดปุ่ม ที่ด้านล่าง เพื่อปิดกระทู้ด้วยครับ
ผู้เขียน หัวข้อ: กฏซื้อขายและการประมูลห้องซื้อ-ขายของทะเล โปรดทราบ !!  (อ่าน 11677 ครั้ง)
BM.Aquarium ออฟไลน์
Club Brother
BM.Aquarium BM.Aquarium เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)BM.Aquarium เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)

« เมื่อ: 23/04/11, [09:20:42] »

* 1274587915.jpg (25.84 KB, 430x330 - ดู 2619 ครั้ง.)

ซื้อ-ขาย

1  ลงรายการสินค้าที่ต้องการขาย และรูปถ่ายเพื่อช่วยในการตัดสินใจ  ขอภาพชัดๆน่ะครับ มัวๆไม่เอา ถ้าไม่ลงรูป ผมเตือนแล้ว ภายใน 5-7 วันไม่เอารูปลง จะทำการล๊อกกระทู้
2. ลงชื่อสินค้าที่ถูกต้องเท่านั้น เืพื่อไม่ให้ผู้ซื้อสับสน
3. รายละเอียดและราคา
4. เบอร์โทรติดต่อ(สามารถใส่เบอร์ไว้ในลายเซ็นต์ได้ครับ)
5. ห้ามทะเลาะกันในบอร์ดนี้น่ะครับ ไม่ซื้อก็เงียบไป

ทางเราไม่สนับสนุนให้งมของในทะเลมาแสวงหาผลประโยชน์ส่วนตนในเว็บ ซึ่งหลังๆพบกระทู้แนวนี้ ผู้ดูแลได้ทำการลบทิ้งไป  ที่ไหนก็ต้องมีกฏ ห้ามงมของจากทะเลไทยมาขายนะครับ แบบว่า จ้างเขาจับมา หรือจ้างชาวประมงจับเอามาแบบนี้ครับ มันจะเป็นการส่งเสริมการทำลายธรรมชาติในท้องทะเลไทย ให้ขายของที่ซื้อมาเลี้ยงเอง หรือเพาะได้เองเท่านั้น พวกที่บอกว่าจับมา จ้างเขาจับมาอะครับ หรือที่บอกว่ามีของขายตลอด เอามาเองจากทะเล ราคาถูก  ถ้าใครซื้อปลาที่สวนหรือที่ร้าน มาแล้วเบื่อลงขายได้น่ะครับ ไม่ใช่ไม่ได้ ปะการังถ้าเอามาเลี้ยงแล้วเบื่อหรือแฟรกมาขายแบ่งๆกันเลี้ยงก็ได้น่ะครับ อันนี้ไม่ว่ากัน พูดถึงแค่คนที่งมของมาเท่านั้น

ประมูล

1. ลงรายการที่ประมูล รูปถ่ายชัดๆ ไม่มัว และลงชื่อสินค้าให้ถูกต้อง
2. ลงรายละเอียด และราคาเริ่มต้น และราคาเคาะ
3. เวลาในการประมูล ควรมีกำหนดระยะเวลา
4. ห้ามตั้งกระทู้ประมูล หลายกระทู้ ในครั้งเดียว
5. ลงเบอร์ติดต่อสำหรับผู้ประมูล

โดยปกติทั่วๆไม่ว่าสังคมไหนก็มีี มักเอาหักรายได้ส่วนหนึ่งไปทำประโยนช์หรือไม่ อยู่ที่น้ำใจของผู้ตั้งประมูลและอยู่ที่ผู้เข้าร่วมประมูล  ผมจึงอยากเพิ่มกติกาข้อดังกล่าวขึ้น สินค้าที่นำมาประมูล ผมอยากให้ผู้เข้าร่วมประมูลพิจารณาด้วยว่าสินค้าเหล่านั้นมีสภาพอย่างไร  เพื่อจะได้ไม่มีปัญหาในภายหน้า

จึงเรียนมาให้ทราบโดยทั่วกัน

เพิ่มเติม

ปะการังและปลาที่จะลงขาย กรุณาถ่ายภาพเป็นชิ้นๆ อย่างชัดเจนด้วยน่ะครับ เพื่อให้ผู้ซื้อเห็นได้ชัดเจน กำหนดหมายเลยไว้ด้วยเลยก็ดี พร้อมราคา ว่าชิ้นไหนราคาเท่าไหร่ ยังไง น่ะครับ

ประกาศ ณวันที่ 10 พ.ค. 2554

ท่านใดจะขายอุปกรณ์ ไฟ ตู้ ขา และอื่นๆ โปรไปโพสขายในห้อง ซื้อ-ขายอุปกรณ์ตู้ทะเลน่ะครับ ถ้าผมเห็นจะทำการย้ายทันที

ประกาศ  วันที่ 28 กันยายน พ.ศ. 2554

เนื่องจากมีข้อผิดใจกันเล็กน้อย จึงขอออกกฏเพิ่ม ดังนี้

1. ท่านใดที่จะขายของแล้วเทียบขนาดกับเหรียญ 10 เหรียญ 5 บาท ให้หันด้านที่ไม่มีพระฉายาลักษณ์ นะครับ หรือไม่ ให้ใช้ไม่บรรทัด เทียบไปเลย
2. ผู้ดูแลขออนุญาตแก้ไขคำพูด ย้ายหรือลบกระทู้ ตามความสมควร ถ้าเกิดข้อพิพาท หรือทะเลาะกันขึ้น เพื่อไม่ให้เรื่องบานปลาย อาทิเช่น
    -  ใช้ภาษาผิดๆ ถูกๆ ไม่เหมาะสม มากเกินไป
    -  มีเจตนาให้เกิดข้อพิพาท
3. ผู้ถามและตอบ ใช้ถ้อยคำที่สุภาพ และความหมายห้ามส่อในทางลบ เพื่อหลีกปัญหาทะเลาะกัน ควรใช้คำพูดที่ชัดเจน ไม่ขุ่นมัว หรือให้คิดไปในทางที่ไม่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/11/11, [21:10:36] โดย IceTy »
Like (+0) Bullshit! (-0)
BM.Aquarium เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน BM.Aquarium เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)BM.Aquarium เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #1 เมื่อ: 23/04/11, [11:42:32] »

เพิ่มเติม

ปะการังและปลาที่จะลงขาย กรุณาถ่ายภาพเป็นชิ้นๆ อย่างชัดเจนด้วยน่ะครับ เพื่อให้ผู้ซื้อเห็นได้ชัดเจน กำหนดหมายเลยไว้ด้วยเลยก็ดี พร้อมราคา ว่าชิ้นไหนราคาเท่าไหร่ ยังไง น่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/04/11, [16:22:52] โดย Icety Reef & Crayfish »
AkeGood ออฟไลน์
Club Follower
AkeGood เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน AkeGood เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #2 เมื่อ: 24/04/11, [22:09:24] »

ถ้าจะลงของประมูลให้เว็บนำเงินเข้าเว็บเพื่อบำรุงเว็บนี้ต่อไปจะนำเงินไปส่งที่ไหนกับคัย
ผมก็คนหนึ่งที่ไช้หน้าเว็บนี้เหมือนกัน

ถ้าตั้งใจจะถึงเป้าหมาย
[/b]
BM.Aquarium เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง BM.Aquarium เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)BM.Aquarium เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #3 เมื่อ: 25/04/11, [08:22:31] »

ถ้าจะลงของประมูลให้เว็บนำเงินเข้าเว็บเพื่อบำรุงเว็บนี้ต่อไปจะนำเงินไปส่งที่ไหนกับคัย
ผมก็คนหนึ่งที่ไช้หน้าเว็บนี้เหมือนกัน

ติดต่อ Admin เว็ป เฮียบังได้เลยครับ

ไอดีนี้>>    บัง!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/04/11, [09:49:55] โดย Icety Reef & Crayfish »
ถังขยะ ออฟไลน์
ถังขยะ เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน ถังขยะ เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
รางวัลสำหรับ DIY การต่อไฟบ้านๆ
I Love Coral

« ตอบ #4 เมื่อ: 26/04/11, [14:39:55] »

ขอบคุณที่ทำให้ห้องนี้ได้พัฒนาครับ เจ๋ง

BM.Aquarium เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง BM.Aquarium เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)BM.Aquarium เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #5 เมื่อ: 26/04/11, [17:22:44] »

ขอบคุณที่ทำให้ห้องนี้ได้พัฒนาครับ เจ๋ง

ครับผม ใครไม่ปฏิบัติตามละก็ ....  โฮะๆๆ...
BM.Aquarium เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน BM.Aquarium เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)BM.Aquarium เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #6 เมื่อ: 28/04/11, [13:42:58] »

ให้ทุกท่านปฏิบัติตามน่ะครับ ผมเน้นเรื่องรูป ต้องชัดเจน ปะการังให้ถ่ายมาเป็นก้อนๆแยกกันเท่านั้น ห้ามจับกลุ่มแล้วถ่าย ให้แยกเป็นก้อนๆ ย้ำว่า แยกเป็นก้อนๆน่ะครับ และกำหนดเบอร์ และราคาเอา ว่า เบอร์ 1 ราคา...บาท

แบบนี้

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=131933.0

ถ้าปลาก็อนุญาติถ่ายรวมๆได้ หรือจะแยกตู้ถ่ายมาก็ได้ ตามความสะดวกครับ สำหรับปลา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/04/11, [13:44:32] โดย Icety Reef & Crayfish »

« ตอบ #7 เมื่อ: 10/05/11, [20:01:00] »

ประกาศ ณวันที่ 10 พ.ค. 2554

ท่านใดจะขายอุปกรณ์ ไฟ ตู้ ขา และอื่นๆ โปรไปโพสขายในห้อง ซื้อ-ขายอุปกรณ์ตู้ทะเลน่ะครับ ถ้าผมเห็นจะทำการย้ายทันที
Like (+1) Bullshit! (-0)
AkeGood ออฟไลน์
AkeGood เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน AkeGood เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #8 เมื่อ: 11/05/11, [11:27:49] »

ดีคับจะได้ผสมกันระหว่างอุปกรณ์กับของทะเล เจ๋ง
+1คับคุณไอซ์

ถ้าตั้งใจจะถึงเป้าหมาย
[/b]

« ตอบ #9 เมื่อ: 13/05/11, [10:45:21] »

กฎระบุไว้แล้ว คงไม่พูดอะไรมากมาย คนที่เอาของมาขาย ไปงมมา ไปจับมา แบบความรู้ไม่มี เอาอะไรมาได้ก็มาขาย น่าจะพิจารณาตัวเองบ้าง อย่าคิดเพียงแต่คิดว่าหาเงินแบบฉาบฉวย พราะของในตู้ใครๆก็รักและอยากให้อยู่ได้นานๆ แต่การลงของมาขายแต่ละอย่าง คนที่เลี้ยงที่ศึกษาอยู่ตลอดเวลา ก็จะรู้ว่าอะไรควรลงหรือไม่ควรลงตู้

แต่กับมือใหม่ หรือผู้ที่ไม่รู้ โดนร้านค้าหลอกก็มีตั้งมากมายทำให้ของในตู้เสียหาย ปลาตาย ก็มีเยอะในขณะที่เรามีเวปไซค์ต่างๆคอยให้ความรู้ อะไรเลี้ยงยาก ง่ายก็เข้ามาบอกกัน หรืออะไรไม่ควรเลี้ยงเลย ไม่ใช่จับอะไรมาได้ก็ขาย เดินชายหาดไปจับมาได้ก็ขาย  แต่ไม่รู้เลยว่ามันเลี้ยงยังไง เป็นอันตรายกับตัวอื่นๆในตู้หรือไม่

ยังไง ขอให้ผู้ซื้อ คิด พิจารณา ของที่ท่านจะซื้อว่าเหมาะกับตู้ หรือระบบของเรามั้ย และอะไรที่เขาไม่เลี้ยงกันก็ควรพิจารณา ทางที่ดีที่สุดคือการหาความรู้ การอ่านกระทู้เก่าๆ ช่วยได้มากครับ

จึงเรียนมาเพื่อทราบ โดยทั่วกัน 11/4/54

« ตอบ #10 เมื่อ: 25/09/11, [07:57:18] »

ใครจะขายอะไร ดูกฏด้วยนะครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: 28/09/11, [17:27:10] »

ประกาศ  วันที่ 28 กันยายน พ.ศ. 2554

เนื่องจากมีข้อผิดใจกันเล็กน้อย จึงขอออกกฏเพิ่ม ดังนี้

1. ท่านใดที่จะขายของแล้วเทียบขนาดกับเหรียญ 10 เหรียญ 5 บาท ให้หันด้านที่ไม่มีพระฉายาลักษณ์ นะครับ
2. ผู้ดูแลขออนุญาตแก้ไขคำพูด ย้ายหรือลบกระทู้ ตามความสมควร ถ้าเกิดข้อพิพาท หรือทะเลาะกันขึ้น เพื่อไม่ให้เรื่องบานปลาย อาทิเช่น
    -  ใช้ภาษาผิดๆ ถูกๆ ไม่เหมาะสม มากเกินไป
    -  มีเจตนาให้เกิดข้อพิพาท
3. ผู้ถามและตอบ ใช้ถ้อยคำที่สุภาพ และความหมายห้ามส่อในทางลบ เพื่อหลีกปัญหาทะเลาะกัน ควรใช้คำพูดที่ชัดเจน ไม่ขุ่นมัว หรือให้คิดไปในทางที่ไม่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/09/11, [17:29:09] โดย ★ミ IceTy ミ★ »
[Bl@cKM@sub@] ออฟไลน์
[Bl@cKM@sub@] เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน [Bl@cKM@sub@] เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
AC 122! AssumPtion! Laaa

« ตอบ #12 เมื่อ: 28/09/11, [23:19:43] »

รับทราบฮ้าฟฟฟฟ อ๊างงงงงงง
aquamedical_fraghouse ออฟไลน์
Sponsor
aquamedical_fraghouse เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง aquamedical_fraghouse เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)aquamedical_fraghouse เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)
facebook / fraghouse

« ตอบ #13 เมื่อ: 05/11/11, [22:14:02] »

รับทราบครับ

https://www.facebook.com/fraghouse
ID LINE :  fraghouse302

« ตอบ #14 เมื่อ: 15/11/11, [21:07:57] »

รับทราบครับ

คนอื่นนี่สิ ทราบมั้ย เหอๆ  ความจริงมีเพียงหนึ่ง...
aquamedical_fraghouse ออฟไลน์
Sponsor
aquamedical_fraghouse เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน aquamedical_fraghouse เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)aquamedical_fraghouse เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)
facebook / fraghouse

« ตอบ #15 เมื่อ: 16/11/11, [10:04:44] »

คนอื่นนี่สิ ทราบมั้ย เหอๆ  ความจริงมีเพียงหนึ่ง...

รออย่างใจเย็นครับ ท่าน mod เดี๋ยวคนอื่นๆ คงทราบและเข้าใจในที่สุด พอทุกคนทราบแล้ว จะมี คนใหม่ๆที่ไม่ทราบเข้ามาอีก  ก๊ากกก ก๊ากกก ก๊ากกก

https://www.facebook.com/fraghouse
ID LINE :  fraghouse302

« ตอบ #16 เมื่อ: 22/11/11, [21:50:23] »

รออย่างใจเย็นครับ ท่าน mod เดี๋ยวคนอื่นๆ คงทราบและเข้าใจในที่สุด พอทุกคนทราบแล้ว จะมี คนใหม่ๆที่ไม่ทราบเข้ามาอีก  ก๊ากกก ก๊ากกก ก๊ากกก

ต้องทำใจอะสินะ เหอะๆ มอต จะเป็น มอดแล้วเนี่ย
sundaytd03 ออฟไลน์
Club Member
sundaytd03 เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน sundaytd03 เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #17 เมื่อ: 30/12/11, [12:44:11] »

รับทราบครับบ ชอบเว็ปนี้ที่สุดเลย

"ก่อนจะชนะ ต้องรู้จักแพ้ซะก่อน "
บทเรียนชีวิตไม่มีขาย หาได้จากประสบการ์ณ
ammarest ออฟไลน์
ammarest เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง ammarest เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #18 เมื่อ: 13/07/13, [21:49:48] »

พี่ครับ ผมอยากจะทราบเรื่องการประมูลอ่ะคับ พอดีว่าผมเข้าไปประมูลกุ้งในกระทู้แล้วนี้ก็จะปิดการประมูลพรุ่งนี้แล้วแต่เจ้าของกระทู้เขาส่งข้อความว่าบอกผมประมาณว่ากุ้งเข้าผสมพันธุ์กันแล้วดูเหมือนว่าเขาจะมาขอยกเลิกการประมูลอ่ะคับ ผมอยากจะถามว่ายกเลิกการประมูลได้หรอคับพี่ ขอบคุณครับผม  เก๊าไม่ยอมมม!
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
wewe เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง wewe ถูกห่อหุ้มด้วยจักระอันร้อนแรง (You can't modify karma yet.)wewe ถูกห่อหุ้มด้วยจักระอันร้อนแรง (You can't modify karma yet.)wewe ถูกห่อหุ้มด้วยจักระอันร้อนแรง (You can't modify karma yet.)wewe ถูกห่อหุ้มด้วยจักระอันร้อนแรง (You can't modify karma yet.)wewe ถูกห่อหุ้มด้วยจักระอันร้อนแรง (You can't modify karma yet.)wewe ถูกห่อหุ้มด้วยจักระอันร้อนแรง (You can't modify karma yet.)wewe ถูกห่อหุ้มด้วยจักระอันร้อนแรง (You can't modify karma yet.)wewe ถูกห่อหุ้มด้วยจักระอันร้อนแรง (You can't modify karma yet.)wewe ถูกห่อหุ้มด้วยจักระอันร้อนแรง (You can't modify karma yet.)wewe ถูกห่อหุ้มด้วยจักระอันร้อนแรง (You can't modify karma yet.)wewe ถูกห่อหุ้มด้วยจักระอันร้อนแรง (You can't modify karma yet.)
เหรียญแบล๊คบีหนวดกระดิก
breeder redbee

« ตอบ #19 เมื่อ: 14/07/13, [00:01:43] »

พี่ครับ ผมอยากจะทราบเรื่องการประมูลอ่ะคับ พอดีว่าผมเข้าไปประมูลกุ้งในกระทู้แล้วนี้ก็จะปิดการประมูลพรุ่งนี้แล้วแต่เจ้าของกระทู้เขาส่งข้อความว่าบอกผมประมาณว่ากุ้งเข้าผสมพันธุ์กันแล้วดูเหมือนว่าเขาจะมาขอยกเลิกการประมูลอ่ะคับ ผมอยากจะถามว่ายกเลิกการประมูลได้หรอคับพี่ ขอบคุณครับผม  เก๊าไม่ยอมมม!
น่าเห็นใจครับ

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์