Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องพฤติกรรมปลาแพะหน่อยครับ  (อ่าน 1592 ครั้ง)
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 17/04/11, [18:26:08] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ซื้อปลาแพะมาลงตู้เมื่อวาน 4 ตัว

วันนี้ลองให้เตตร้าบิท บีบเป็นก้อนๆให้มันจมน้ำครับ สังเกตว่าปลาแพะมันไม่สนใจเลย

ตกอยู่ข้างๆแท้ๆแต่ก็ไม่หันไปกิน เอาแต่คุ้ยทรายไปเรื่อยเปื่อย

ต้องคุ้ยมาโดนปากจังๆถึงจะกิน (หรือว่ามันจะกินแต่หาไม่เจอหว่า)

เท่าที่อ่านดูของคนอื่นนี่แย่งกันทรายกระจายเลยนี่ครับ หรือของผมมันยังตื่นตู้อยู่  n032
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/04/11, [20:12:12] »

ปลาแพะมันไม่เล็งเป้าหมายและตรงดิ่งเข้าหาครับ มันจะอาศัยคุ้ยกวาดพื้นที่ไปเรื่อยจนชนปากล่ะครับ

ถ้าไม่ใกล้จริงๆมันไม่หันหน้าเข้าหาอาหารครับ ต้องใกล้แบบว่าจะชนนั่นแหละ
bobo ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/04/11, [20:31:40] »

เดี๋ยวมันคุ้ยเจอมันก็กินครับ แต่ให้เตตร้าบิทระวังสีเพี้ยนนะครับ ถามเฮียบังดูได้  [on_018]
bakapuchino ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/04/11, [20:40:55] »

เป็นแบบนี้นี่เอง ขอบคุณมากครับ   emb01
The_OFfy ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/04/11, [10:43:36] »

ท่านๆๆครับ ผมมีข้อสงกะสัยถามนิสหนุงครับ

แพะที่บ้านผมเลี้ยงปูทรายขาวครับ มันม่ะค่อยว่ายเลย นอนนิ่งๆทำหน้า>>> [งง]

ก้ะงงกะมันนิดๆครับเพราะก่อนย้ายจากตู้กุ้งเคร มันก้ มุดๆไชๆหากินเปนปกติ  emb01

หรือเพราะตู้ทรายมันสบายเกินครับ

ปล.ผมให้ไส้เดือนในกรวยมันตกพื้นมีอาหารที่พื้นด้วย เอิ้บ  สบายชิบบๆเลย (มี3ตัวงับเผือกกะเขียว)
iodineman ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 18/04/11, [11:03:41] »

ที่บ้านผม บางทีอาหารตกห่างตัวไปแค่ 1 เซ็น มันยังไม่กินเลยครับ แต่ซักพักถ้ามันเอาหนวดคุ้ยไปเจอมันก็จะกินเองครับ
Mickaku Sung ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 11/05/11, [16:43:52] »

ผมไปซื้ออาหารปลาแพะเผือก (ฮิคาริ) ที่วงเวียนใหญ่ แต่เค้าบอกไม่มีครับ เลยได้ (King Fish) มาแทนครับ ถือว่ายี่ห้อนี้ใช้ได้รึเปล่าครับ ใส่ลงไปแล้ว ก็เห็นทั้งปลาแพะเผือก และกุ้งเชอร์รี่ลงไปกินอยู่ครับ   ้hahaha
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์