Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้ BioPellet บ้างไหมครับ  (อ่าน 8260 ครั้ง)
vinbitxp ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 03/04/11, [23:38:10] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มีใครใช้ BioPellet บ้างไหมครับ

ใช้ดีป่ะครับเห็นผลป่ะครับ

ขอบคุณครับ
Kaveep ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/04/11, [00:37:03] »

ไอ้เครื่องนี้ยังใหม่สำหรับผมมากเลยครับ  [on_007]

เคยเห็นในยูทูป แล้วจริงๆมันคือเครื่องทำอะไรกันแน่ครับ
AraleNa ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/04/11, [01:35:29] »

ใช้อยู่คับผม  [on_abe] ก็ใช้ดีนะ ค่อนข้างเห็นผล(สำหรับตู้ที่ของเสียเยอะๆ)
ขออนุญาตใช้ความรู้ งูๆปลาๆ ตอบก็แล้วกัน
ก็คือการ เพิ่มจำนวนแบคทีเรียเข้าในระบบเพื่อกำจัดของเสียได้มากขึ้น และสกิมเมอร์ก็จะมีหน้าที่กำจัด  [on_035]ออกจากระบบ เพราะฉะนั้น สกิมเมอร์ต้องดีพอควร แหละหนอออ  [on_abe]
เพิ่มเติมนิดหนึง เค้าว่ากันว่า bio pellet มันก็คล้ายๆ การโดส Vodka  แหละจ้า ต่างกันตรง bio pellet  ใช้ง่ายกว่าราคาก็ประมาณ 2-4พันแหละมั้งจำไม่ได้ แต่การโดส Vodka ถูกกว่าหาซื้อตามเซเว่น Vodka+น้ำส้มสายชู แล้วก็มีวิธีการ ขั้นตอนอีกเยอะแยะ อันนี้ไม่ขอตอบ เพราะไม่เคยโดส และก็ไม่ค่อยจะรู้เรื่องด้วย  [on_007]
ถูกผิดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยคับผม  [on_abe]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/04/11, [01:38:04] โดย AraleNa »
« ตอบ #3 เมื่อ: 04/04/11, [10:54:02] »

ใช้อยู่คับผม  [on_abe] ก็ใช้ดีนะ ค่อนข้างเห็นผล(สำหรับตู้ที่ของเสียเยอะๆ)
ขออนุญาตใช้ความรู้ งูๆปลาๆ ตอบก็แล้วกัน
ก็คือการ เพิ่มจำนวนแบคทีเรียเข้าในระบบเพื่อกำจัดของเสียได้มากขึ้น และสกิมเมอร์ก็จะมีหน้าที่กำจัด  [on_035]ออกจากระบบ เพราะฉะนั้น สกิมเมอร์ต้องดีพอควร แหละหนอออ  [on_abe]
เพิ่มเติมนิดหนึง เค้าว่ากันว่า bio pellet มันก็คล้ายๆ การโดส Vodka  แหละจ้า ต่างกันตรง bio pellet  ใช้ง่ายกว่าราคาก็ประมาณ 2-4พันแหละมั้งจำไม่ได้ แต่การโดส Vodka ถูกกว่าหาซื้อตามเซเว่น Vodka+น้ำส้มสายชู แล้วก็มีวิธีการ ขั้นตอนอีกเยอะแยะ อันนี้ไม่ขอตอบ เพราะไม่เคยโดส และก็ไม่ค่อยจะรู้เรื่องด้วย  [on_007]
ถูกผิดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยคับผม  [on_abe]

ขอบคุณมากครับ ผมมือใหม่กับปลาทะเลอ่ะ  มันลดของเสีย พวกไนเตรตแต่ถึง 0 เลยไหมครับ คืออยากจะลองกลับ กระบอก ปั่น reacter

การโดส Vodka  ??มันเป็นยังไงอ่ะ ปลไม่รู่้จริงอ่ะ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 04/04/11, [11:49:06] »

ไนเตรท จะถึง 0 ไหมอันนี้ตอบ ยากหน่อย เพราะแต่ล่ะตู้ มันมีหลายปัจจัย บางตู้ทำยังไงก็ไม่ 0
แต่ถ้า เลี้ยงแต่โครงอ่อน ไนเตรท ไม่จำเป็นต้อง 0 ก็ได้หนอออ [on_abe] ยกเว้นแต่ว่าเลี้ยงปะการังเขากวาง แต่ตู้ผมมีอยู่ 2 ชิ้นเล็กๆ ไนเตรทไม่0 มันก็ ok นะ แต่อย่าให้มีไนเตรท/ฟอสเฟสมากเกินไป แต่มีแบบน้อยๆ
เพิ่มเติมอีกนิดหน่อย ที่ว่าเลี้ยงเขากวาง ไนเตรท ฟอสเฟส 0 นี่ก็น่าจะเป็น ระบบ zeovit โดยการทำให้ตู้เป็น low nutrient ก่อนเพื่อ ย้อมสีปะการังเข้าไปให้สีหวานน่ากิน(อันนี้อ่านบ้างฟังบ้างเค้ามาอีก ทีหนึง) ขอออกตัวก่อนเลยคับว่า พูดมันง่ายแต่วิธีการทำน่ะสิยาก ผมล่ะขอบาย
ถูกผิด ขออภัยไว้ด้วยคับ รอผู้รู้จิงๆมันช่วยเสริมอีกทีหนึง  [on_abe]
mojinako ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 05/04/11, [00:17:13] »

ขอบคุณมากครับ ผมมือใหม่กับปลาทะเลอ่ะ  มันลดของเสีย พวกไนเตรตแต่ถึง 0 เลยไหมครับ คืออยากจะลองกลับ กระบอก ปั่น reacter

การโดส Vodka  ??มันเป็นยังไงอ่ะ ปลไม่รู่้จริงอ่ะ

ถ้าใช้ถูกวิธี ไนเตรต 0 ครับ
« ตอบ #6 เมื่อ: 05/04/11, [22:05:38] »

ถ้าใช้ถูกวิธี ไนเตรต 0 ครับ

ขอบคุณครับ [เจ๋ง]

โดส Vodka มันเป็นไงเหรอครับ Vodka มันเหล้านิ มันจช่วยอะไรในตู้ทะเลอ่ะครับ

ปล วัสดุ biopellet  มันเป็นโพลีเมอร์ผสม วอสก้าป่ะ  ผมเห็นคนใช้ ใช้ๆไปมีหายไปบ้าง ส่วนที่หายไปเป็นวอสก้าป่ะ

งง  ขอบคุณครับ
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 06/04/11, [01:49:00] »

Vodka ก็เหล้านี่แหละ  มันต้องคำนวณปริมาณการใช้ (ยุ่งยาก)  036
bio pellet ใช้คู่กับกระบอกรีมูฟ ใช้แล้วจะค่อยๆหมดไป ต้องคอยเติม แต่ก็ใช้ระยะเวลาเป็นเดือนๆเหมือนกันกว่าหมด จะค่อยๆน้อยลง
- Vodka ประหยัดกว่า แต่ควบคุมปริมาณการใช้ค่อยข้างยาก เห็นผลเร็ว
- Bio pellet ราคาสูงกว่า ใช้ง่าย เห็นผลช้ากว่า Vodka

ถูกผิด ขออภัยด้วยคับ  [on_abe]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/04/11, [15:38:04] โดย AraleNa »
mojinako ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #8 เมื่อ: 06/04/11, [10:49:38] »

ขอบคุณครับ [เจ๋ง]

โดส Vodka มันเป็นไงเหรอครับ Vodka มันเหล้านิ มันจช่วยอะไรในตู้ทะเลอ่ะครับ

ปล วัสดุ biopellet  มันเป็นโพลีเมอร์ผสม วอสก้าป่ะ  ผมเห็นคนใช้ ใช้ๆไปมีหายไปบ้าง ส่วนที่หายไปเป็นวอสก้าป่ะ

งง  ขอบคุณครับ

ผมตอบตามความเข้าใจและการคิดเอาเองของผมนะ
เพราะผมก็ยังไม่ได้ลองใช้เหมือนกัน
โดสวอสก้า เค้าจะเรียกกันว่า VSV
VSV ย่อมาจาก Vodka/Sugar/Vinegar
ซึ่งเค้าจะเอาทั้ง3ตัวนี้มาผสมตามสัดส่วน (สูตรใครสูตรมัน ตู้ใครตู้มัน มันมีวิธีคิด แต่ผมไม่รู้)
ค่อยๆหยดลงตู้ ทุกวัน โดยเพิ่มจำนวนหยดทุกๆอาทิตย์
จะทำให้แบคทีเรียในตู้เพิ่มขึ้น เพราะแบคจะไปกินไอ้3ตัวเนี้ยรวมกับไนเตรทและฟอตเฟต
ระหว่างนั้นก็วัดค่า no3 ไปเรื่อยๆ
จนได้ค่า no3 = 0 ก็ดูว่า ปริมาณที่เราใช้หยดลงตู้เท่ากับเท่าไหร่ แล้วเอาไปหาร2
ก็จะได้เท่ากับปริมาณ ที่จะต้องเติมลงตู้ทุกๆวัน เพื่อรักษาระดับ no3 ให้= 0 ไปตลอด

แล้วก็มีคนหัวใส เอาไอ้วีธีนี้มาทำเป็น biopellet (ผสมมาให้แล้วว่างั้นเถอะ)
ซึ่งมันก็จะใช้ง่าย ใส่กระบอก แล้วมันจะค่อยๆละลาย ไม่ยุ่งยาก

ซึ่งทั้ง VSV และ biopellet ก็มีข้อเสีย คือถ้าใช้ในปริมาณมากเกินไป
แบคทีเรียจะบูม phจะตก ตู้จะล่ม
พวกไม่รู้เรื่อง ก็ซื้อ biopellet ใส่กระบอก ต่อปั้ม เปิดสวิตซ์ จบ
บางคน มันพอดี ก็ไม่มีอะไร
บางคนแบคทีเรียบูมไม่มาก แค่น้ำขุ่น
บางคนบูมมากหน่อย ก็.........
ทุกอย่างแล้วแต่สวรรค์กำหนด
แต่ส่วนใหญ่คนซื้อbiopellet จะมีตัง มีสกิมเมอร์ดี มันเลยช่วยไว้ ไม่ค่อยล่ม
เวลาใช้ต้องคอยดู kh ถ้าค่ามันลด ก็ให้ลดปริมาณการโดสลง (biopellet ก็ปรับน้ำให้ไหลผ่านกระบอกน้อยลง)
ถ้าใช้ถูกวิธี no3 ก็จะ 0 ครับ
แต่บางคนที่ใช้ ไม่เห็นผลก็มี no3ไม่0ก็มี (อาจผิดวีธี ซึ่งผมก็ไม่รู้เหมือนกัน)
เพราะฉะนั้น หากอยากใช้ ต้องเ้ขาใจก่อนใช้ จะเป็นผลดีมากกว่า น้ำยาวัดค่าน้ำต้องมี สกิมเมอร์แรงๆต้องมี

biopellet และ VSV เหมือนกัน
ต่างกันที่ราคา (5-10เท่า) กับความสะดวก

ปล. ทุกอย่างที่ตอบมา ไม่ชัวว่าถูกต้อง100%นะครับ เพราะไม่เคยใช้
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 06/04/11, [13:22:38] »

มิน่า ล่ะ KH ตกทุกวัน เติมเท่าไรก็ไม่ขึ้น เป็นอย่างนี้นี่เอง  [on_abe]
ขอบคุณคับ
valentinokak ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 07/04/11, [10:48:55] »

0 ทั้ง no3 และ po4 ครับถ้าจะใช้ต้องคอยดู kh และ ph ให้ดีครับ แนะนำตอนแรกใช้ให้น้อยกว่าโดสที่ระบุไว้ข้างถุงแล้วค่อยๆเพิ่มทีหลัง ผมใช้มา 5เดือนแล้วมันยังละลายไม่หมดเลย
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 07/04/11, [10:49:57] »

มิน่า ล่ะ KH ตกทุกวัน เติมเท่าไรก็ไม่ขึ้น เป็นอย่างนี้นี่เอง  [on_abe]
ขอบคุณคับ

ยังเปนอยู่ป่ะครับ เหมือนกันเลยเผลอไม่ได้ [on_007]
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 08/04/11, [02:58:57] »

เพิ่งถอดออกไป คับไม่ไหว KH ตกเกิน  เดือนที่แล้ว วัดได้ 11  [on_003]
ตอนนี้วัดได้ ตกลง เหลือ 7   [on_007]
เปลี่ยนมาเป็นค่อยๆเติมแบคทีเรียเอา  [on_abe]
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 08/04/11, [03:20:13] »

เพิ่งถอดออกไป คับไม่ไหว KH ตกเกิน  เดือนที่แล้ว วัดได้ 11  [on_003]
ตอนนี้วัดได้ ตกลง เหลือ 7   [on_007]
เปลี่ยนมาเป็นค่อยๆเติมแบคทีเรียเอา  [on_abe]
แล้วพอถอดออกไปแล้ว ไนเตรด ฟอสเฟส กลับมาอีกมั้ยครับ แล้วKH ก็ไม่ตกแล้วใช่ป่ะครับ
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 08/04/11, [10:47:10] »

ตอนนี้khหยุด ตกแล้วคับ ไนเตรท ฟอสเฟส ก็ยังไม่กลับมานะคับ  [on_abe]

« ตอบ #15 เมื่อ: 11/04/11, [13:09:01] »

ผมตอบตามความเข้าใจและการคิดเอาเองของผมนะ
เพราะผมก็ยังไม่ได้ลองใช้เหมือนกัน
โดสวอสก้า เค้าจะเรียกกันว่า VSV
VSV ย่อมาจาก Vodka/Sugar/Vinegar
ซึ่งเค้าจะเอาทั้ง3ตัวนี้มาผสมตามสัดส่วน (สูตรใครสูตรมัน ตู้ใครตู้มัน มันมีวิธีคิด แต่ผมไม่รู้)
ค่อยๆหยดลงตู้ ทุกวัน โดยเพิ่มจำนวนหยดทุกๆอาทิตย์
จะทำให้แบคทีเรียในตู้เพิ่มขึ้น เพราะแบคจะไปกินไอ้3ตัวเนี้ยรวมกับไนเตรทและฟอตเฟต
ระหว่างนั้นก็วัดค่า no3 ไปเรื่อยๆ
จนได้ค่า no3 = 0 ก็ดูว่า ปริมาณที่เราใช้หยดลงตู้เท่ากับเท่าไหร่ แล้วเอาไปหาร2
ก็จะได้เท่ากับปริมาณ ที่จะต้องเติมลงตู้ทุกๆวัน เพื่อรักษาระดับ no3 ให้= 0 ไปตลอด

แล้วก็มีคนหัวใส เอาไอ้วีธีนี้มาทำเป็น biopellet (ผสมมาให้แล้วว่างั้นเถอะ)
ซึ่งมันก็จะใช้ง่าย ใส่กระบอก แล้วมันจะค่อยๆละลาย ไม่ยุ่งยาก

ซึ่งทั้ง VSV และ biopellet ก็มีข้อเสีย คือถ้าใช้ในปริมาณมากเกินไป
แบคทีเรียจะบูม phจะตก ตู้จะล่ม
พวกไม่รู้เรื่อง ก็ซื้อ biopellet ใส่กระบอก ต่อปั้ม เปิดสวิตซ์ จบ
บางคน มันพอดี ก็ไม่มีอะไร
บางคนแบคทีเรียบูมไม่มาก แค่น้ำขุ่น
บางคนบูมมากหน่อย ก็.........
ทุกอย่างแล้วแต่สวรรค์กำหนด
แต่ส่วนใหญ่คนซื้อbiopellet จะมีตัง มีสกิมเมอร์ดี มันเลยช่วยไว้ ไม่ค่อยล่ม
เวลาใช้ต้องคอยดู kh ถ้าค่ามันลด ก็ให้ลดปริมาณการโดสลง (biopellet ก็ปรับน้ำให้ไหลผ่านกระบอกน้อยลง)
ถ้าใช้ถูกวิธี no3 ก็จะ 0 ครับ
แต่บางคนที่ใช้ ไม่เห็นผลก็มี no3ไม่0ก็มี (อาจผิดวีธี ซึ่งผมก็ไม่รู้เหมือนกัน)
เพราะฉะนั้น หากอยากใช้ ต้องเ้ขาใจก่อนใช้ จะเป็นผลดีมากกว่า น้ำยาวัดค่าน้ำต้องมี สกิมเมอร์แรงๆต้องมี

biopellet และ VSV เหมือนกัน
ต่างกันที่ราคา (5-10เท่า) กับความสะดวก

ปล. ทุกอย่างที่ตอบมา ไม่ชัวว่าถูกต้อง100%นะครับ เพราะไม่เคยใช้

ขอบคุณมากครับ กระจ่างชัดแจงตัวจริงๆ  [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์