Aqua.c1ub.net
*
  Sat 18/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูรูปปลาหมึก ขอวิธีเลี้ยงหน่อยครับ  (อ่าน 6964 ครั้ง)
ชิรุโน ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 08/03/11, [19:36:04] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

น่ารักปะ?

ใครพอจะทราบวิธีเลี้ยงบ้างครับ?
mewrider ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/03/11, [20:42:43] »

ระวังมันพ่นหมึกเต็มตู้นะคับ
mao ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/03/11, [20:46:44] »

cuttle fish เคยเจอตัวเป็นๆตอนดำscubaเปลี่ยนสีไวมากๆที่ท่านด้านบนบอกก็น่าห่วงครับ เค้าจะพ่นหมึกเวลาตกใจ 036
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #3 เมื่อ: 08/03/11, [20:48:03] »

หมึกหอม ต้องการน้ำสะอาดมากๆ ทานแต่อาหารสด เลี้ยงกับกุ้ง หอย ปู ปลา ตัวที่ตัวเล็กกว่าจับหม่ำหมด (เป็นจุดสูงสุดของห่วงโซ่อาหารในตู้) ปัญหาที่มักพบบ่อยๆ ปล่อยหมึกจนตู้ดำต้องเปลี่ยนน้ำล้างของในตู้บ่อย อายุสั้น 1-2 ปี (แต่มักตายก่อนเพราะสภาพน้ำ) สรุปว่าเอามา"ย่างกิน"จะมีคุณค่ากว่า [on_026]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/03/11, [22:33:05] โดย romeo_pop »
จ.อร์จ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 08/03/11, [21:40:37] »

ปลาหมึกหอม ต้องการน้ำสะอาดมากๆ ทานแต่อาหารสด เลี้ยงกับกุ้ง หอย ปู ปลา ตัวที่ตัวเล็กกว่าจับหม่ำหมด (เป็นจุดสูงสุดของห่วงโซ่อาหารในตู้) ปัญหาที่มักพบบ่อยๆ ปล่อยหมึกจนตู้ดำต้องเปลี่ยนน้ำล้างของในตู้บ่อย อายุสั้น 1-2 ปี (แต่มักตายก่อนเพราะสภาพน้ำ) สรุปว่าเอามา"ย่างกิน"จะมีคุณค่ากว่า [on_026]

น่าเลี้ยงคับ

แต่

[เอ๊ะ!!!] [เอ๊ะ!!!]
ถังขยะ ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 08/03/11, [21:50:36] »

ปลาหมึกหอม ต้องการน้ำสะอาดมากๆ ทานแต่อาหารสด เลี้ยงกับกุ้ง หอย ปู ปลา ตัวที่ตัวเล็กกว่าจับหม่ำหมด (เป็นจุดสูงสุดของห่วงโซ่อาหารในตู้) ปัญหาที่มักพบบ่อยๆ ปล่อยหมึกจนตู้ดำต้องเปลี่ยนน้ำล้างของในตู้บ่อย อายุสั้น 1-2 ปี (แต่มักตายก่อนเพราะสภาพน้ำ) สรุปว่าเอามา"ย่างกิน"จะมีคุณค่ากว่า [on_026]

รู้สึกว่าจะเน้นคำหลังมาก  [on_026]  แต่ผมอยากเลี้ยงแมงกะพรุนนะ ความหวังสมัยก่อนตอนเดินสวนและยังไม่ได้เลี้ยงตู้ทะเล 

จะเดินเข้าไปถามอยู่แหละว่าเลี้ยงยากมั้ย พวกจับโยนให้ตู้ปลา  แล้วปลามันก็ตอดซะอร่อยเลย - -*  เหยื่อปลานี่หว่า
ชิรุโน ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #6 เมื่อ: 08/03/11, [22:03:39] »

[on_007] นั้นสินะ หมึกออกมาที ได้เปลี่ยนน้ำทั้งตู้ - -*

อดเลี้ยง~~
Mixzer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 08/03/11, [22:10:43] »

เคยเลี้ยงอยู่ครั้งหนึ่งเป็นหมึกยักษ์ ก็ทำทุกอย่างที่จะทำได้แล้วนะ น้ำก็จัดค่าให้ดีทุกอย่าง แต่ลืมทำฝาครอบ

ท่อน้ำลง เพราะคิดว่าเล็กๆ และก็อยู่สูง แต่ก็ไม่วาย มันลงมาจนได้ แล้วก็โดนสกิมเมอร์ปั่น...

ที่อยากจะบอกคือ ถ้าเลี้ยงรวมกับอย่างอื่นในตู้ ตู้จะล่มได้ง่ายๆ เพราะหมึกของมัน และมันก็กินปลาตัวเล็กๆ

และของเสียมันก็มากด้วยครับ [on_003] แต่ก็เลี้ยงได้นะ แนะนำให้เลี้ยง แต่หมึก อย่าไปเลี้ยงรวม แล้วความชิบ..หาไม่เจอจะบังเกิดแก่ตู้ท่าน
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #8 เมื่อ: 08/03/11, [22:31:41] »

เคยเลี้ยงอยู่ครั้งหนึ่งเป็นหมึกยักษ์ ก็ทำทุกอย่างที่จะทำได้แล้วนะ น้ำก็จัดค่าให้ดีทุกอย่าง แต่ลืมทำฝาครอบ

ท่อน้ำลง เพราะคิดว่าเล็กๆ และก็อยู่สูง แต่ก็ไม่วาย มันลงมาจนได้ แล้วก็โดนสกิมเมอร์ปั่น...

ที่อยากจะบอกคือ ถ้าเลี้ยงรวมกับอย่างอื่นในตู้ ตู้จะล่มได้ง่ายๆ เพราะหมึกของมัน และมันก็กินปลาตัวเล็กๆ

และของเสียมันก็มากด้วยครับ [on_003] แต่ก็เลี้ยงได้นะ แนะนำให้เลี้ยง แต่หมึก อย่าไปเลี้ยงรวม แล้วความชิบ..หาไม่เจอจะบังเกิดแก่ตู้ท่าน
ถ้าเป็นหมึก Octopus (ไม่ใช่หมึกสายตามชายฝั่งบ้านนะ) ฉลาดมากเค้าวัดIQกันสูงกว่าโลมาอีกเอากุ้งใส่โหลแก้วปิดฝาเกรียวคุณเค้ายังเปิดมากินได้ Aquarium ที่เมืองนอกเคยออกข่าวว่าปลาถูกขโมยตอนกลางคืนดูกล้องวงจรปิดก็ไม่เจอคนร้ายมาจับได้ว่าคุณหมึกปีนข้ามตู้มากินแล้วก็กลับตู้ตัวเอง เจ๋งไหมล่ะ [on_035]
ปล.หมึกเป็นสัตว์ตระกูลหอยนะครับไม่ใช่ปลา
ถังขยะ ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 09/03/11, [07:52:38] »

ถ้าเป็นหมึก Octopus (ไม่ใช่หมึกสายตามชายฝั่งบ้านนะ) ฉลาดมากเค้าวัดIQกันสูงกว่าโลมาอีกเอากุ้งใส่โหลแก้วปิดฝาเกรียวคุณเค้ายังเปิดมากินได้ Aquarium ที่เมืองนอกเคยออกข่าวว่าปลาถูกขโมยตอนกลางคืนดูกล้องวงจรปิดก็ไม่เจอคนร้ายมาจับได้ว่าคุณหมึกปีนข้ามตู้มากินแล้วก็กลับตู้ตัวเอง เจ๋งไหมล่ะ [on_035]
ปล.หมึกเป็นสัตว์ตระกูลหอยนะครับไม่ใช่ปลา

ผมเพิ่มให้อีกหน่อย ถ้ามันจะออกจริง ๆ ขนาด(รู)ที่จะออกไม่สำคัญนะครับ หมึกสามารถรีดตัวเองให้ผ่านรูทุกชนิดได้สบาย ๆ ถ้ารูนั้นใหญ่เกินดวงตามัน   เคยอ่านบทความจากไหนก็ไม่รุ้นานมากแล้ว
DekBosS ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 09/03/11, [08:27:09] »

น้ำปลาหมึกปั่น 5555+ [เจ๋ง]
TonGa ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 09/03/11, [11:42:00] »

หมึกพอลยังอยู่ได้พักเดียวเอง
mojinako ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 10/03/11, [00:44:19] »

สุนัขที่เมืองไทยก็ทำได้นะ เจออาหารอยู่ในโหล ก็ยังเอามากินได้

แต่ตอนท้าย........เอาหัวออกมาจากโหลไม่ได้นะ   
tAi+ ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 15/03/11, [08:10:43] »

สุนัขที่เมืองไทยก็ทำได้นะ เจออาหารอยู่ในโหล ก็ยังเอามากินได้

แต่ตอนท้าย........เอาหัวออกมาจากโหลไม่ได้นะ   
อันนี้ฮาจริงจัง ้hahaha
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์