Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่หัดตั้งตู้ทะเลทั้งหลายอ่านทางนี้ก่อนตั้งคำถามครับ ...รวม Link บทความที่น่าอ่านไว้ให้แล้ว  (อ่าน 122776 ครั้ง)
1TG ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #30 เมื่อ: 10/02/13, [08:47:08] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อ่านแล้วชอบทุกบทความเลยครับ วันนี้วันตรุษจีน คงจะได้ฤกษ์ตั้งตู้ซักที......555
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #31 เมื่อ: 10/02/13, [22:09:02] »

อ่านแล้วชอบทุกบทความเลยครับ วันนี้วันตรุษจีน คงจะได้ฤกษ์ตั้งตู้ซักที......555
[เจ๋ง] ศึกษาก่อนลงมือตู้นี้รุ่ง...เงินไม่รั่วชัวร์ Mod ฟันธง [on_060]
Techdeck ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #32 เมื่อ: 29/03/13, [14:53:43] »

ขอบคุณที่รวบรวมให้ครับ [on_066]
« ตอบ #33 เมื่อ: 29/03/13, [22:43:26] »

ขอบคุณที่รวบรวมให้ครับ [on_066]

ยินดีครับรวบรวมไว้ให้กลุ่มมือใหม่หมั่นศึกษาแบบนี้แหละ
มีอะไรสงสัยถามตั้งกระทู้ถามเพิ่มเติมได้เลยเพื่อนๆเราพร้อมช่วย
OceanBox ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #34 เมื่อ: 02/05/13, [21:57:03] »

http://bims.buu.ac.th/Document/%E0%B9%80%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%9C%E0%B8%A2%E0%B9%81%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B9%88/
aun buy2ve ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #35 เมื่อ: 21/06/13, [12:37:48] »

ได้ความรู้ เป็นประโยชน์มากๆครับ
inkky ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #36 เมื่อ: 29/06/13, [03:56:42] »

เลิกเลี้ยงปลาน้ำจืด มาเลี้ยงปลาทะเล มาอ่าน รวมกระทู้ นี้ สำหรับคนเริ่มต้นใหม่ ได้ความรู้ เยอะมากๆๆ

ขอบคุณครับ อิอิ  [on_066]
MrTaArT ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #37 เมื่อ: 01/08/13, [21:12:51] »

ยังอ่านไม่หมดเลย  อ่านไปสักพักก็ลืมสะงัน  [เอ๊ะ!!!]

หากระทู้ยาก จังดีนะที่โพสไว้  036
เป้สีชมพู... ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #38 เมื่อ: 07/08/13, [18:54:38] »

จะอ่านมันให้หมดเลย..ฮ่าฮ่าฮ่า
aun buy2ve ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #39 เมื่อ: 10/08/13, [10:42:03] »

ขอบคุณมากครับ กระทู้เดียวจบ [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ballnaibaza ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #40 เมื่อ: 25/10/13, [19:38:58] »

ขอถามหน่อยคับ 
 ระหว่าง
ปลาล้วนกับก้นตู้อย่างไหนดี และอะไรเลี้ยงง่าย ปลาและก้นตู้
« ตอบ #41 เมื่อ: 25/10/13, [22:13:31] »

ปลามีความต้องการน้อยกว่าครับ
ballnaibaza ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #42 เมื่อ: 14/12/13, [15:14:06] »

1ถามหน่อยคับ  em คืออะไร
2น้ำต้องวัดค่าอะไรบ้าง
3แล้วค่าต่างมีวิธีแก้ไขยังไงคับ  คือถ้ามันเพิ่มหรือลด
      ขอคำตอบหน่อยคับ  ขอบคุณคับ
« ตอบ #43 เมื่อ: 13/06/14, [13:27:15] »

ผมขออนุญาติรวม Link นะครับ เนื่องจากหาค่อนข้างยากและมันกระจัดกระจายเหลือเกิน เวลามีคนใหม่เข้ามาจะได้ยิงมาที่ link นี้ทีเดียวจบ

มาเริ่มต้น...ด้วยงบเบา by Mixzer กันครับ
มาเริ่มต้น...ด้วยงบเบา ภาค 2
มาเริ่มต้น...ด้วยงบเบา ภาค 3
มาเริ่มต้น...ด้วยงบเบา ภาคปฏิบัติการตู้นาโน by Romeo_Pop
ภาค 2 : "ว่าด้วย...งบเริ่มบานจาก ภาคปฏิบัติการตู้นาโน"
บทความอุ่นๆรับลมร้อน : การควบคุมอุณหภูมิในตู้ทะเลด้วยพัดลม
บทความเรื่อง Activated Carbon ดูดซับของเสีย by Mixzer
เรื่องควรรู้ของ Protein Skimmer หรือ Foam Fractionator .. การทำงาน+เลือกซื้อ+ข้อสงสัย ??

ความจำเป็นของหินเป็นและน้ำทะเล
การเลือกซื้อหินเป็นและ...การขนย้าย
วิธีทำหินเป็นเทียม
วิธีตั้งตู้สูตรหินตาย
DIY LED Full Spectrum

บทความนี้ว่าด้วย...มาเริ่มต้นลงสิ่งมีชีวิตในตู้กันเถอะ

ระบบในการเลี้ยงปะการังและสิ่งมีชีวิตในทะเล ภาค1   
ระบบในการเลี้ยงปะการังและสิ่งมีชีวิตในทะเล ภาค2

ปลิงเครื่องผลิตแคลเซี่ยมในท้องทะเล
ข้อมูลของตะไคร่ และสัตว์กินตะไคร่
ระบบน้ำทะเล clip
วิธีรักษาโรคจุดขาว oodinium(น้องออดิฯ) โรครู และโรคอื่นๆที่เพื่อนๆช่วยเพิ่มเติม

แนะนำปะการัง(ก้นตู้) สำหรับการเลี้ยง
เรื่องของสัตว์ก้นตู้ [ตอนดอกไม้ทะเล]
เรื่องของสัตว์ก้นตู้ ตอน เห็ด

แนะนำปลา จากประสบการณ์การเลี้ยง
ราคากลางปลาทะเลพร้อมหน้าตา

LED ทำไมรุ่ง? ทำไมร่วง?

ข้อมูลการเลี้ยงปลาทะเลเบื้องต้น Beginer Level to Professional  <<<<<File PDF

เล่าเรื่องการกำจัดไนเตรท กับตู้เล็ก ขอคนตัวเล็กๆ

ตู้ทะเลห่วยๆของผมอัพเดทเป็นระยะครับ

ขอขอบคุณทุกความรู้และทุกเครดิตด้วยนะครับ หากตกหล่นท่านใดแย้งมาได้นะครับจะรีบลงใหม่
Mixzer
Romeo_Pop
IceTyCrayfish
87654
บัง!
ถ้าใครมีอะไรอยากให้เพิ่มเติมรบกวน PM  มาบอกเลยนะครับ  กด Like ด้วย  ้hahaha

Link นอก  เครดิตคุณป๊อป หามาให้อ่าน

สถาบันวิทยาศาสตร์ทางทะเล
รายละเอียดในลิงค์ มีดังนี้

1. เมื่อคิดจะเลี้ยงปลาทะเลสวยงาม
2. อุปกรณ์สำหรับการเลี้ยงปลาทะเลสวยงาม ตอนที่ 1
3. อุปกรณ์สำหรับการเลี้ยงปลาทะเลสวยงาม ตอนที่ 2
4. การตั้งตู้เลี้ยงปลาทะเลสวยงามตอนที่ 1
5. การตั้งตู้เลี้ยงปลาทะเลสวยงามตอนที่ 2 ตอนจบ
Bulioapq ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #44 เมื่อ: 23/10/14, [20:57:59] »

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=227838.0

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=227838.0

สองกระทู้มีประโยชน์คับ สำหรับคนจะหัดให้ปลากินอาหาร

ผมขอแชร์การเลือกปลา ของผมน่ะคับ อาจจะมีประโยชน์กับคนอื่นๆ   

hide1   อันดับแรก เลย ควรศึกษา ถิ่นฐานที่ปลาตัวนั้นอยู่ ว่าปลาตัวนี้เคยมาจากแถบไหน อุณหภูมิเท่าไร ,
กินอาหารอะไร พืช หรือ สัตว์ , นิสัย ดุกับตัวอื่นไม ถ้าเอามาลงแล้วไล่ปลาตัวอื่นไม จะกัดกันไม   (ตัวอย่าง ลงอชิเลสแทงค์ 2 ตัวในตู้เดี่ยว แบบนี้ฟัดกันจนตายแน่ๆ)

ขั้นตอนที่ 2 เวลาไปร้านขายปลา ควรดูก่อนว่า ปลาว่ายร่าเริงไม เอาตัวไปถูกับอะไรรึป่าว แล้วไล่ปลาตัวอื่นในตู้ไม
ถ้าไล่ตัวอื่นนี่ ผมแนะนำว่าอย่าเอามาเลยคับเดี่ยวตู้เรา จะวุ่นวายเพราะปลาไล่กัน , มีจุดขาว หรือ โรคต่างๆหรือไม่?  อยู่ที่ร้านมานานแค่ไหน ถ้าพึ่งมาลงนี่ผมเลือกที่จะไม่เอาน่ะ อย่างน้อยๆให้ปลาได้พักที่ร้าน 4-5 วันจะดีกว่า ยกเว้นว่าดูออกว่าปลาน็อคน้ำรึป่าว ถ้าไม่น็อคน้ำ แล้วที่บ้านมี ตู้กักปลา ตู้พยาบาลปลา ถ้าปลามันถูกใจเราเหมือนรักแรกพบก็อย่ารอช้าคับ แต่ถ้าอยู่มานาน 2-3 อาทิตย์ 1-2 เดือนแล้ว สภาพดีไม่มีโรค ถูกใจเรา ก็จัดเลยคับบบ  [เจ๋ง]

ขั้นตอนที่ 3 ถามเจ้าของร้านว่าปลากินเม็ดรึยัง  ให้ที่ร้านหย่อนอาหารให้ดูคับ ถ้าตอดๆ หรือ กินแล้วนี่ ก็ดีกับเราคับ
เพราะถ้ากินแล้ว มันก็ง่ายที่เราจะเอากลับมาเลี้ยงคับ และป้องกันการสูญเสีย เงินในกระเป๋าเราคับ [on_026]

[on_062] ที่ผมพิมพ์นี้ มาจากประสบการณ์ที่ผ่านมา + กับที่เคยอ่านมา อาจจะมีประโยชน์กับนักเลี้ยงใหม่ๆที่กำลังจะลงปลาน่ะคับ   ถ้าใครมีเทคนิคอะไรหรืออยากเสริมตรงไหนแชร์ด้วยคับ เพื่อลดการสูญเสียของปลาและเงินในกระเป๋าเรา5555555

[happysmile]
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #45 เมื่อ: 26/11/14, [08:42:23] »

อยู่ร้าน ปลากินเม็ดให้เห็นกับตา พอเอากลับมาถึงบ้าน ไม่กินซะงั้น ปวดหมองเลย ต้องให้อาหารแผ่นบด ของเสียตกค้างเต็มตู้ T_T
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์