Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาระเบิด ดีไม่ห่างเหิน : Ophieleotris sp. ปลาบู่จากสวรรค์  (อ่าน 25362 ครั้ง)
runner ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #30 เมื่อ: 04/02/11, [11:12:07] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

^
^

ขอบคุณคับยาดโยม ว่าแต่ Allfish ข้างนอกนี่อยู่ตรงไหนอ่ะคับไว้ไปเดินดู
อยู่ที่ลานเร่ด้านหน้าเจเจมอลล์อ่ะครับชื่อร้านA.โรจนร้านอยู่ติดถนนเลยครับ
Buddha from Space ออฟไลน์
« ตอบ #31 เมื่อ: 04/02/11, [11:16:11] »

^
^

ร้านเป็นห้องใช่มั๊ยครับ  เด๋วผมลองไปเดินดู  >_<
aowa85 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #32 เมื่อ: 04/02/11, [11:50:43] »

ปลาสวยมาก  [เจ๋ง]
« ตอบ #33 เมื่อ: 04/02/11, [12:12:07] »

^
^

ร้านเป็นห้องใช่มั๊ยครับ  เด๋วผมลองไปเดินดู  >_<
ครับเป็นห้องครับร้านเค้าทะลุจากถนนเข้าไปเลยอ่ะครับใก้ลๆที่ตั้งเก่าร้านพี่เพ็ญ
kitsana2537 ออฟไลน์
« ตอบ #34 เมื่อ: 04/02/11, [16:35:31] »

บ้านผมอควา เต็มเลย มีเล่มที่หน้าปกรูป ซัคเกอร์ด้วย ปล.ข้างบ้านผมเลี้ยงเหมือนกัน ตอนแรกนึกว่าปลาบู่ฉีดสี แต่พอได้อควา อ๋อ [งง]
plaraberd ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #35 เมื่อ: 05/02/11, [08:42:15] »

เห็นที่ร้านทองเก้ามีอยู่ ไม่น่าแพง แต่สภาพน่าสงสารมาก โดนใครเล่นมาไม่รู้  [on_008]

ตัวสวยที่ร้านพี่เต้ย ก็โดนสอยไปละ ถ้าอยากได้สภาพดีๆ ราคาไม่แพง วันพฤหัสแวะไปร้านพี่โรจน์(All Fishข้างนอกอ่ะ) กิ๊กๆเลย มีจูรูพารีไซส์กำลังดีปลาป่าด้วยนะ ตัวเหลืองสวยเชียว

หมายถึง สุรินัม ใช่ป่ะ...

ปลาสวยมาก  [เจ๋ง]

ขอบคุณครับ ตอนนี้ อ้วนกว่าเดิมพอสมควร...

บ้านผมอควา เต็มเลย มีเล่มที่หน้าปกรูป ซัคเกอร์ด้วย ปล.ข้างบ้านผมเลี้ยงเหมือนกัน ตอนแรกนึกว่าปลาบู่ฉีดสี แต่พอได้อควา อ๋อ [งง]

แถวบ้านตัวขนาดไหนแล้วครับ อยากเห็นจัง...
ดูแต่ปลาตัวเองผมว่าสนุกน้อยไปหน่อย

ลองไปสืบมาที อยากรู้
[on_026]
frost ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #36 เมื่อ: 05/02/11, [19:54:09] »

สีสวยยยยยจัง [เจ๋ง]
№Diesőρ ออฟไลน์
« ตอบ #37 เมื่อ: 05/02/11, [20:56:04] »

ปลาบู่ทองสวยมากครับ ขนาดตัวกำลังดีซะด้วย
สงสัยได้หามาเลี้ยงซะแล้ว ขอบคุณข้อมูลครับ
มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #38 เมื่อ: 05/02/11, [21:44:30] »

^
^

ขอบคุณคับยาดโยม ว่าแต่ Allfish ข้างนอกนี่อยู่ตรงไหนอ่ะคับไว้ไปเดินดู
เขาชื่อร้านโรจน์รวมปลาครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่ง. ผมว่าการรอคอย มันได้รสชาติมากกว่าการครอบครองอีกนะ (ในบางครั้ง)
Plankton ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #39 เมื่อ: 06/02/11, [10:26:52] »

บทความดี รูปสวย
อ่านสนุก เหมือนเคยนะครับ [เจ๋ง]

ตัวนี้เหมือนผมเคยเห็นที่อาคารปลาสวยงาม คณะประมง มก. นะครับ ประมาณ3-4ปีแ้ล้ว
แต่สีไม่สดใสอย่างงี้อ่ะ ไม่รู้ว่าใช่ชนิดเดียวกันรึเปล่า หรือชนิดเดียวกันแต่สีไม่ขึ้น ผมเอานิ้วไปแตะๆน้ำ ตอนแรกมันก็นิ่งๆเหมือนไม่สนใจนะ แวบเดียวมันขึ้นมาโฉบนิ้วผมยกขึ้นแทบไม่ทัน สงสัยจะหิวหน้ามือคิดว่าเป็นอาหาร n032
« ตอบ #40 เมื่อ: 07/02/11, [14:39:43] »

สีสวยยยยยจัง [เจ๋ง]

เค้าก็ว่างั้น ช่วงนี้ที่รังสิต ตอนกลางคืนอากาศเย็น(พอประมาณสำหรับคน)
กินเก่งขึ้นทันตาเห็น แสดงว่าไม่ค่อยปลื้มกับอากาศร้อนเท่าไหร่ ใครซื้อมาเลี้ยง ระวังเรื่องนี้ด้วยนะครับ

เดี๋ยวเลี้ยงอีกสักพัก จะเอาพัฒนาการมาให้ดู <<<หมายถึงปลานะ ไม่ใช่ถนน!!!

ปลาบู่ทองสวยมากครับ ขนาดตัวกำลังดีซะด้วย
สงสัยได้หามาเลี้ยงซะแล้ว ขอบคุณข้อมูลครับ

เอาเล๊ย เอาเลย จะได้มีคนมาเลี้ยงเป็นเพื่อนเยอะๆ สนุกดี
ซื้อมาแล้ว เอาข้อมูลมาแชร์กันด้วยนะ (เหมือนเว็บโป๊เมืองนอก อันนี้ชอบ [on_035])

เขาชื่อร้านโรจน์รวมปลาครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่ง. ผมว่าการรอคอย มันได้รสชาติมากกว่าการครอบครองอีกนะ (ในบางครั้ง)

ใช่ครับ รออย่างมีความหวัง <<<ถือเป็นความสุขอย่างนึง สำหรับการเลี้ยงปลาแบบไทยๆ

บทความดี รูปสวย
อ่านสนุก เหมือนเคยนะครับ [เจ๋ง]

ตัวนี้เหมือนผมเคยเห็นที่อาคารปลาสวยงาม คณะประมง มก. นะครับ ประมาณ3-4ปีแ้ล้ว
แต่สีไม่สดใสอย่างงี้อ่ะ ไม่รู้ว่าใช่ชนิดเดียวกันรึเปล่า หรือชนิดเดียวกันแต่สีไม่ขึ้น ผมเอานิ้วไปแตะๆน้ำ ตอนแรกมันก็นิ่งๆเหมือนไม่สนใจนะ แวบเดียวมันขึ้นมาโฉบนิ้วผมยกขึ้นแทบไม่ทัน สงสัยจะหิวหน้ามือคิดว่าเป็นอาหาร n032

เห็นที่เดียวกับผมเลยครับ แต่ผมไม่กล้าเอานิ้วไปแหย่เท่าไหร่นะ เพราะตัวนั้นแก่มากแล้ว
ได้แต่เบิ่งตากว้างๆ ยืนชื่นชมความงาม

คิดว่าน่าจะชนิดเดียวกันนะครับ แต่เรื่องสี อาจเป็นความผันแปรตามแหล่งที่อยู่
หรือไม่ก็ช่วงอายุของปลา

ขอบคุณที่เข้ามาชมครับ
ravender ออฟไลน์
« ตอบ #41 เมื่อ: 07/02/11, [17:43:24] »

ขอบคุณสาระและความรู้ที่แบ่งปันนะครับ
เล่าเรื่องสนุกมาก
ปลาสวยด้วย
tkmmkt2 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #42 เมื่อ: 07/02/11, [19:04:07] »

ชอบสีปลาจัง สีสวย

อ่านแล้วสนุกครับ  [เจ๋ง]
chanin ออฟไลน์
« ตอบ #43 เมื่อ: 08/02/11, [09:15:01] »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ  เห็นแล้วต้องท่องยุบหนอ พองหนอสิ ไม่งั้นกิเลสงอกอีกคน แค่หมอนกแก้วตัวเดียวก็โดนบ่นแล้ว  [on_007]
Naxinho ออฟไลน์
« ตอบ #44 เมื่อ: 09/02/11, [10:12:59] »

จะติดตามผลงานพี่ต่อไปนะ  [on_066] อ่านแล้วสนุกมากๆ [on_026]
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #45 เมื่อ: 09/02/11, [12:48:39] »

เข้าใจอารมณ์ครับ เวลาที่หาปลาอะไรซักอย่างมานาน แล้วในที่สุดก็เจอ มันดีใจสุดๆ เลย
ตัวนี้นึกไม่ถึงว่าเอาไปเลี้ยงกับปลาหมอแล้วจะดูเข้านะเนี่ย
 [เจ๋ง]

ผมเหมือนเคยเห็นที่หมู่เกาะสุรินท์นะตอนนั้นผมเด็กมากๆแค่6ขวบเองมั้งเจอที่ลำธารเล็กๆที่ไหลลงทะเลมีทำนบธรรมชาติกั้นอยู่
ตัวยาวแค่1.5-2นิ้วเองตอนนั้นนึกว่าปลาเซลฟิน<<<น่าน [on_007]ตาต่ำซะแล้วตรู
ตอนนั้นน่าจะนึกได้ว่าถ้าเป็นเซลฟินใครมันอุตริเอาไปปล่อย [on_007]เพราะที่ที่เจอต้องนั่งเรือไปอยู่ที่เกาะย่อยๆ
จำไม่ได้ว่าเกาะไหนเห็นแค่ตัวเดียวแล้วก็ครั้งเดียวครับจากที่เคยไปที่หมู่เกาะสุรินทร์2ครั้งเพราะครั้งหลังไม่ได้ไปที่เดิม

โชคดีมากเลยครับ
แต่ว่าตอนที่เห็น แค่ 6 ขวบเองเหรอ
 ้hahaha ้hahaha
« ตอบ #46 เมื่อ: 09/02/11, [16:43:15] »

โชคดีมากเลยครับ
แต่ว่าตอนที่เห็น แค่ 6 ขวบเองเหรอ
 ้hahaha ้hahaha
ถึงได้นึกว่ามันเป้นเซลฟินไงครับ ้hahaha ้hahaha ้hahaha
~AirJu~ ออฟไลน์
« ตอบ #47 เมื่อ: 10/02/11, [15:43:34] »

สวยครับ อยากเลี้ยง บ้างจัง ครับ
kitsana2537 ออฟไลน์
« ตอบ #48 เมื่อ: 10/02/11, [21:18:11] »

ได้ครับจะพยายามนะครับเพราะผม ม5. เอง ไม่ถนัด ใช้คอมเท่าไหร่ [on_024]
« ตอบ #49 เมื่อ: 11/02/11, [11:46:32] »

ขอบคุณสาระและความรู้ที่แบ่งปันนะครับ
เล่าเรื่องสนุกมาก
ปลาสวยด้วย

ยินดีครับ เพราะการได้เขียน ได้บ่นแบบนี้ ผมก็ถือเป็นงานอดิเรก และการผ่อนคลายได้ดีอย่างนึงครับ

ชอบสีปลาจัง สีสวย

อ่านแล้วสนุกครับ  [เจ๋ง]

เช่นกันเลย สีแบบนี้สวยดี ดูไม่เบื่อครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ  เห็นแล้วต้องท่องยุบหนอ พองหนอสิ ไม่งั้นกิเลสงอกอีกคน แค่หมอนกแก้วตัวเดียวก็โดนบ่นแล้ว  [on_007]

มีวิธีง่ายๆ ที่ผมใช้อยู่ สำหรับคนมีตู้น้อยใบ
นั่นคือ ขายของเก่า แล้วซื้อของใหม่ สับเปลี่ยนหมุนเวียนไปเรื่อย สนุกดี

จะติดตามผลงานพี่ต่อไปนะ  [on_066] อ่านแล้วสนุกมากๆ [on_026]

ขอบคุณครับ

ถึงได้นึกว่ามันเป้นเซลฟินไงครับ ้hahaha ้hahaha ้hahaha

ผมก็เคยเป็นนะ เห็นออสก้าทีไร นึกว่าปลาหมอเสียทุกที

สวยครับ อยากเลี้ยง บ้างจัง ครับ

ลองหาดูครับ ถ้าไม่มี ก็รอ....แบบผมนี่แหละครับ

ได้ครับจะพยายามนะครับเพราะผม ม5. เอง ไม่ถนัด ใช้คอมเท่าไหร่ [on_024]

ตอนผมอายุเท่าคุณ อย่าว่าแต่ใช้คอมเลย
แค่โทรศัพท์มือถือยังใช้ไม่เป็นเลยครับ
  ้hahaha
L a k e I o n . ออฟไลน์
« ตอบ #50 เมื่อ: 14/02/11, [15:20:32] »

ผมชอบครับ โดยเฉพาะที่มาของปลาตัวนี้  เล่าได้มีชีวิตชีวามากๆแม้จะยาวไปหน่อยแต่ด้วยภาษาที่เป็นกันเองเลยทำให้อยากติดตาม  ขอบคุณสำหรับเนื้อหาและรูปสวย(สุดๆ)   ปลาในรูปแม้ผมจะไม่เคยเห็นตัวจริงมาก่อนแต่ดูแล้วหน้าตาปลาบ่งบอกว่าผู้เป็นเจ้าของดูแลมันดีมากๆ  ปลาสวยมากครับยิ่งบวกกับที่มาที่คุณจดจำและใส่ใจสำหรับผมมันยิ่งดูมีคุณค่ามากขึ้นไปอีก  เรื่องราวของคุณเลยส่งผลทำให้ผมรักและใส่ใจปลาของผมตามไปด้วย

บวกให้และขอบคุณจริงๆครับสำหรับสมาชิกที่ทรงคุณค่าคนหนึ่งในคลับ

อยาทราบข้อมูลในการถ่ายภาพจัง [on_042]   บอกได้ไหมครับเช่นชนิดของเลนส์และการตั้งค่า
« ตอบ #51 เมื่อ: 14/02/11, [16:03:47] »

ผมชอบครับ โดยเฉพาะที่มาของปลาตัวนี้  เล่าได้มีชีวิตชีวามากๆแม้จะยาวไปหน่อยแต่ด้วยภาษาที่เป็นกันเองเลยทำให้อยากติดตาม  ขอบคุณสำหรับเนื้อหาและรูปสวย(สุดๆ)   ปลาในรูปแม้ผมจะไม่เคยเห็นตัวจริงมาก่อนแต่ดูแล้วหน้าตาปลาบ่งบอกว่าผู้เป็นเจ้าของดูแลมันดีมากๆ  ปลาสวยมากครับยิ่งบวกกับที่มาที่คุณจดจำและใส่ใจสำหรับผมมันยิ่งดูมีคุณค่ามากขึ้นไปอีก  เรื่องราวของคุณเลยส่งผลทำให้ผมรักและใส่ใจปลาของผมตามไปด้วย

บวกให้และขอบคุณจริงๆครับสำหรับสมาชิกที่ทรงคุณค่าคนหนึ่งในคลับ

อยาทราบข้อมูลในการถ่ายภาพจัง [on_042]   บอกได้ไหมครับเช่นชนิดของเลนส์และการตั้งค่า

โอ้ว.... กำลังรออยู่เลย Comment No.50 [mo_001]

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านนะครับ อ่าน คห.ของคุณ L a k e I oN แล้วชักอยากโดดงานกลับบ้านไปดูปลาจัง...

เรื่องภาพนั้น ผมใช้กล้อง Slr ธรรมดาๆ ตกรุ่นเองครับ
ไม่ใช่กล้องเทพ กล้องเทวดามาจากไหน

หลักๆ ก็เปิดไฟ 3 ดวง แล้วรอจนปลาชินครับ <<<โดนบ่นทุกครั้งที่เปิดแบบนี้ เปลืองไฟบ้างล่ะ แสบตาบ้างล่ะ ทีมันดูละครไม่ยักกะบ่น...

ไม่ให้อาหารปลาก่อนถ่ายรูป <<<ปลามันจะได้มีลีลาแปลกๆ ให้เราถ่าย

ขัดตู้ก่อนุ่ายภาพปลา 1 วัน <<<ถ่ายวันขัดไม่ได้ อะไรต่อมิอะไร ลอยเต็มตู้ไปหมด

กล้องก็ตั้งโหมด A เป็นหลัก +/- เอาตามชอบใจครับ ISO 100-200 ไม่เกินนี้
น่าจะได้ความเร็วที่ 120-160  วัดแสงเฉพาะจุดแล้วพยายามวัดในส่วนที่สว่างเข้าไว้ครับ เพื่อ Speed Shutter จะได้เร็วๆ (บางทีอาจได้ถึง 200 เลยทีเดียวเชียว...)

แล้วก็ถ่าย ถ่าย ถ่าย <<<ปู๊ด ป๊าด แปร๊ดดดดดดดดดด

จากนั้นนำภาพมาปรับเล็กน้อยใน PS ครับ เช่นแก้ไขเรื่องสีให้ตรงกับความเป็นจริงที่สุด (Color Balance)
ปรับฉากหลังให้ดำ (Curves) แก้ไขลบเศษอะไร ต่อมิอะไรที่ลอยอยู่ในตู้บ้างเล็กน้อย (Clone Stamp Tool)
ปิดท้ายด้วย Sharpen สักที พองาม แค่นี้แหละครับ

« ตอบ #52 เมื่อ: 14/02/11, [19:08:05] »

ของผมมันไฟหลอดเดี๋ยวยัดisoไปตั้ง800ยังสปีดแค่60-80เอง [on_009]
« ตอบ #53 เมื่อ: 15/02/11, [08:15:41] »

ของผมมันไฟหลอดเดี๋ยวยัดisoไปตั้ง800ยังสปีดแค่60-80เอง [on_009]

ลองเพิ่มไฟดูครับ จะทำให้การถ่ายรูปง่ายขึ้นมากทีเดียว
และไฟที่เพิ่มก็ควรให้ค่า k มากหน่อยสัก 10,000k ขึ้นไปนะครับ
iodineman ออฟไลน์
« ตอบ #54 เมื่อ: 15/02/11, [22:59:18] »

ขอนอกเรื่องนิดนึงครับ

เพิ่งอ่านที่พี่เขียนลงหนังสือครับ ขอ Comment นิดนึงว่า ไม่ค่อยฮาเลย อยากให้พี่เขียนเรื่องสนุกๆ แบบ ไอ้มะเขือ หรือ ไอ้อู๊ดอ่ะครับ เป็นเอกลักษณ์ดี ผมว่าคงมีคนอื่นชอบแนวการเขียนแบบนี้เยอะกว่าครับ

เพราะผมเจอชื่อวิทยาศาสตร์ยาวๆ ทีไร ตาลายทู้กกกที  ้hahaha
« ตอบ #55 เมื่อ: 16/02/11, [11:18:55] »

ลองเพิ่มไฟดูครับ จะทำให้การถ่ายรูปง่ายขึ้นมากทีเดียว
และไฟที่เพิ่มก็ควรให้ค่า k มากหน่อยสัก 10,000k ขึ้นไปนะครับ

เดี่ยวผมจะลองติดเพิ่มดุครับ [เจ๋ง]
Petch ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #56 เมื่อ: 16/02/11, [17:47:10] »

ชอบการ์ตูนเล่มใหม่อ่ะ ทำไมน้ำท่วมวะ "เพราะพวกมึงมัวแต่พูดไง"  [on_026] [on_026] [on_026]
« ตอบ #57 เมื่อ: 17/02/11, [08:06:10] »

เดี่ยวผมจะลองติดเพิ่มดุครับ [เจ๋ง]

ลองดูนะครับ ได้ผลยังไง ลองเอามาให้ดูบ้างนะจ๊ะ...

ชอบการ์ตูนเล่มใหม่อ่ะ ทำไมน้ำท่วมวะ "เพราะพวกมึงมัวแต่พูดไง"  [on_026] [on_026] [on_026]

ขอบใจนะเพชร มีกำลังใจเขียนอีกมากเลยครับ
Petch ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #58 เมื่อ: 17/02/11, [15:47:38] »

ขอบใจนะเพชร มีกำลังใจเขียนอีกมากเลยครับ

เชื่อไหม ว่าเวลาผมอ่านนะ ผมเปิดหาการ์ตูนพี่ก่อน อะไรมีสาระไว้ทีหลัง เอาอะไรกวนๆไว้ก่อน  [on_018]
aggie15 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #59 เมื่อ: 17/02/11, [20:55:56] »

สวยมาก อยากเลี้ยงได้
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์