Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แพะกะปอม/แพะกะเทวดา รบกวนขอความเห็นทีครับ  (อ่าน 2481 ครั้ง)
อ๊อดๆ!!! ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 24/01/11, [23:36:31] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตั้งตู้ 36*12*14 นิ้วอะครับ กรอง2213+2215 2ตัว
รบกวนทีครับ ว่าจะลงดุฟ20ตัว แล้วอยากเลี้ยงตัวแบนด้วยอะ
ดันชอบทั้งเทวดาและปอมเลย ไม่รู้จะเอาอะไรดี
เพราะคิดไว้อยากให้ปลาก้นตู้/กลางน้ำ/ผิวน้ำ อยากให้เป็นสายพันธ์เดียวกัน
แต่หลักๆเป็นแพะดุฟ ซึ่ง พอมีงบ ดันหาซื้อปลาไม่ได้
ปล.ใครพอจะรู้แหล่งขาย แพะดุฟมั่งอะครับ อยากได้แบบกระโดงดำด้วยซิ ซัก15-20ตัว
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 25/01/11, [00:01:16] »

Dup กระโดงติดดำมันจะคละๆกันไป แล้วแต่ดวงล่ะครับ ว่าจะเจอชุดที่มันดำเป็นส่วนใหญ่หรือเปล่า
บางชุดกระโดงใสหมดเลย  

ส่วนแพะเลี้ยงรวมกับเทวดาก็สวยครับ แต่ๆๆว่าระวังตรงที่พอเราให้อาหารปลาแพะ
เทวดามันจะร่วมวงด้วย พอมันจิกอาหารปลาแพะ บางทีมันเล็งตาปลาแพะนะครับ ประสบมาด้วยตนเอง
แล้วก็เทวดาเห็นปลานิ่งๆไม่ได้นะ มันจะเข้าไปจิกอาจจะไม่ได้เป็นแบบนี้ทุกตัวไป แต่มีแน่นอน ไอแพะมันก็ไม่หนีด้วยสิ

ส่วนปอมปาดัวร์นั้น ถ้าตัวไหนกินอาหารเม็ดได้อาการเดียวกันแต่ส่วนน้อยครับ ตอนนี้ผมก็เลี้ยงรวมกับปอมอยู่
ปลอดภัยกว่าเทวดาเยอะ เพราะมันจิกไม่แรงเท่าเทวดา

สรุปทั้ง 2 อย่าง มีโอกาสทำให้ปลาแพะตาหายได้ทั้งคู่ แต่ปอมโหดน้อยกว่าเทวดา แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับนิสัยปลาด้วย บางตู้ก็อยู่ด้วยกันสงบสุข  อย่าพยายามให้มันอดมาก ยิ่งแพะ Dup ด้วย เสียดายแย่เลย
runner ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/01/11, [07:06:17] »

ถ้าจะเอาดำ15-20ตัวคงต้องรอยาวหน่อยอ่ะครับต้องไปเดินดูแล้วค่ิอยๆซื้อมาไอ้พวกกระโดงดำมันมีไม้ค่อยเยอะด้วยซิ n032
เรื่องร้านขายติดตามในกระทู้นี้ครับhttp://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=112450.0
« ตอบ #3 เมื่อ: 25/01/11, [18:14:43] »

ขอบคุณนะคร้าบ...
เดียวลองตัดสินใจอีกที เป็นภัยกับแพะ ก็ไม่อาว...
fatfish@เเก็งค์มังกรดำ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 01/02/11, [14:47:59] »

อ่ะเคยลองเลี้ยงคู่กับปอมเเล้วครับ หาที่หลบให้มันดีๆนะครับ ผมเอาขอนไม้ไปพัน ปล่อยตู้โล่งๆไว สองวันไม่เหลือเลยครับ  [on_051]
[Bl@cKM@sub@] ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 03/02/11, [10:24:56] »

ของผมเลี้ยงกับปอมครับ สบายดีแพะอ้วนตุแย่งปอมกิน เตตร้าบิท หมดเลย [on_abe]
« ตอบ #6 เมื่อ: 03/02/11, [11:20:31] »

อ่ะเคยลองเลี้ยงคู่กับปอมเเล้วครับ หาที่หลบให้มันดีๆนะครับ ผมเอาขอนไม้ไปพัน ปล่อยตู้โล่งๆไว สองวันไม่เหลือเลยครับ  [on_051]
กรรม!!! อันนี้หน้ากลัว แพะกินปอม หรือครับ
fatfish@เเก็งค์มังกรดำ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 03/02/11, [15:42:00] »

เปล่าครับ แมวมาคาบไปกินหมด.....    [on_007]
พอละไม่ฮาละ ตอนนั้นมีปอมสี่ตัวเเพะอะไรไม่รู้ชื่อยากๆสองตัว พอตู้โล่งปอมมันไล่ตอดเลยครับ ตอนเเรกๆนึกว่าเดี๋ยวก็หาย กลับมาดูอีกทีแพะก็ยุ่ยเเล้วครับ
« ตอบ #8 เมื่อ: 03/02/11, [16:21:29] »

เปล่าครับ แมวมาคาบไปกินหมด.....    [on_007]
พอละไม่ฮาละ ตอนนั้นมีปอมสี่ตัวเเพะอะไรไม่รู้ชื่อยากๆสองตัว พอตู้โล่งปอมมันไล่ตอดเลยครับ ตอนเเรกๆนึกว่าเดี๋ยวก็หาย กลับมาดูอีกทีแพะก็ยุ่ยเเล้วครับ
เย้ย!!! แมวมาคาบ ้hahaha
โอเคครับ แสดงว่าปอมก็กินเนื้อเหมือนกันนะเนี้ย งั้นจัดตู้รกๆดีฟ่า อยากให้ปอม กะแพะ มาคู่กันอะครับ cryingrun
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์