Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาระเบิดขี้อวด : เก่าไปใหม่มา เอ้า! เฮฮากันไป  (อ่าน 5722 ครั้ง)
plaraberd ออฟไลน์
Club Champion
« เมื่อ: 07/01/11, [11:17:33] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คราวก่อนแนะนำปลาในสกุล Heros ไปกันแล้วนะครับ
มารอบนี้ขอนำปลาในสกุลนี้มาอวดให้ดูกันบ้าง

อาจจะไม่ใช่ปลาสวยโคตร โดดเด่นอะไรมากมายนัก แต่ก็รักทุกตัวนะจะบอกให้

ใครมี ใครเลี้ยงเอามาโพสแจมได้เลยนะครับ
ชอบ.... เวลามีคนเลี้ยงปลาเหมือนกัน

ขอเริ่มจากฟรอนบลูเอ็ม ที่ได้ฟรีมาจากพี่วู๊ดดี้กันเลยนะครับ
ได้มาสามหน่วย คัดก่อนใครด้วย...

รับมาก็มีตัวใหญ่ 1 ตัว ตัวกลางๆ 2 ตัว

ตอนคัดก็มองไม่ค่อยจะเห็นหรอกครับปลาอยู่ในถุง ก็ดูเอาตัวที่หน้าตาถูกโฉลกเข้าว่า

ไอ้ตัวไหนที่หน้าตาไม่รับแขก ไม่รับมุกก็ขอบายให้ท่านอื่นรับไปเลี้ยงก็แล้วกันนะครับ

มาวันแรกก็สีสวยดี ว่ายกร่าง สำรวจปนซ่าไปทั่วตู้

แต่ก็มาเจอไอ้โบ้ ฟรอนหน้าโหดใจทมิฬเข้าไป วันแรกจึงเกิดสงครามเล็กๆ ในตู้ระหว่าง

ไอ้โบ้ ศิษย์แม่เมย์ กับ ไอ้ใหญ่ ศิษย์เด็กอนุบาล ในบัดดล....

แก๊ง~…

ยกที่ 1 เริ่มได้...

ไอ้โบ้วันนี้มาฟอร์มมึนครับ น้ำหนักชั่งเมื่อเช้า 5 ขีด 30 กรัม

เป็นมวยดุดัน แต่เครื่องติดยาก เดินนวยนาด วางฟอร์มตามประสา
แต่สายตาดี ลีลาจัดจ้าน หมัดหนัก สถิติขึ้นชก 4 ครั้ง ชนะน็อคทั้งสี่ครั้งครับ

ล่าสุดชนะน๊อค เมรี ลูกเมรัย ฟรอนบุรุนดิตัวดำในตู้เดียวกัน
งัดเข้าเบ้าตา ตาบอดไปเลย... ตั้งแต่นั้นมาครองตำแหน่งจ่าฝูงไปเลย ยาวนานกว่าขวบปี

^
^
^
นี่แหละ แชมป์ของเรา ไอ้โบ้ ศิษย์แม่เมย์

ส่วนผู้ท้าชิงนั้นเป็นมวยดุดันครับ หมัดไม่หนักแต่ขยันต่อย
เก่งทั้งคลุกวงนอก คลุกวงใน บางทีก็ไปคลุกอยู่ในวงไพ่ดรัมมี่ก็มี

เป็นมวยเดินไม่กลัวใคร ฟุตเวิร์คดี ลีลาโฉบเฉี่ยว ชนะใจคนดู
น้ำหนักชั่งเมื่อเช้า 5 ขีดพอดี เบากว่าแชมป์ไม่มาก นับว่าสูสีทีเดียว

สถิติการชกนั้น ขึ้นชกทั้งหมดนับครั้งไม่ท้วน
ชนะน๊อคซะส่วนใหญ่ ส่วนชนะคะแนนนั้นน้อยมาก

วันนี้มาในนามค่ายเด็กอนุบาล เจ้าพ่ออ่างย่านฝั่งธน
เป็นที่รู้จักกันดีในแวดวงสาวต่างด้าวชาวพม่า ว่าลีลาเฮียวู๊ดดี้เด็ดไม่เป็นรองใคร

วันนี้เฮียวู๊ดดี้บอก ถ้าน๊อคไอ้โบ้ได้ อัดฉีดไม่ยั้ง อยากได้ตู้ใหญ่ ให้ตู้ อยากได้เมียใหม่ ให้เมีย

^
^
^
นี่คือผู้ท้าชิง วันนี้กะมาล้มแชมป์โดยเฉพาะ...

กรรมการให้คะแนนมาจากอินโดนิเซีย เป็นปลาหมูอินโดขนาด 4-5-6 นิ้ว จำนวน 4 ตัว

ส่วนกรรมการบนเวทีเป็นปลาหมอ โรเบิร์ทสันอาย (Astatheros robertsoni) มาจากแม๊กซิโก

ตอนนี้ทั้งคู่เดินดูเชิงรอบๆ เวที แต่ทีท่าของ ไอ้ใหญ่ กะมาน็อคลูกเดียว
เดินอาด อาด แย๊บไปบริเวณโคนครีบว่าย

ไอ้โบ้เดินมึนเลยโดนเข้าเต็มรัก แต่ตัวยังตรงไม่มีงอ ทำหน้าทำตาว่าได้แค่นี้หรอ

ไอ้ใหญ่ไม่รอช้างัดหมัดเด็ดกะเข้าเบ้าตา
ไอ้โบ้หลบไปได้ฉิวเฉียด พร้อมสวนหมัดแย๊บเข้าบริเวณโคนหาง

ไอ้ใหญ่โดนถางๆ หลบเข้ามุม

แก๊ง~ หมดยกที่หนึ่ง...

พี่เลี้ยงทั้งสองฝ่ายต่างเข้ามาดูนักมวยของตน
ฝั่งปลาระบิดนั้นพยายามกระตุ้นให้เดินหน่อย แต่ไอ้โบ่สายหน้า บอกว่า “กรูไม่มีขา”

ส่วนฝั่งผู้ท้าชิง เฮียวู๊ดดี้บอกสบายๆ แถมเปิดหนังแผ่น ฟรอนผสมพันธุ์ ให้ดูอีกต่างหาก
บอกว่าถ้าชนะได้ ได้เมียแน่นอน

กรรมการเรียกทั้งคู่ออกจากมุม ยกที่สองเริ่มได้...

ไอ้ใหญ่เดิน ดุ่ย ดุ่ย เข้ามาหาไอ้โบ้แล้วครับ สาวหมัดแย๊บเป็นชุด ไอ้โบ้ได้แค่ตั้งการ์ดรับแล้วเดินหลบ

ไอ้ใหญ่สาวหมัดยาวๆ ตามเข้าที่ครีบก้น และท้องของไอ้โบ้ โอ้!!! ครีบก้นยาวๆ ของไอ้โบ้ฉีกเลยครับ

ไอ้โบ้ยังถอยอย่างต่อเนื่อง ตอนนี้ไอ้ใหญ่ใส่ไม่ยั้งเลยครับ แต่ไอ้โบ้ยังประคองตัวไว้ได้ ถอยออกมาอีกแล้ว
คนดูนี่ฮือฮากันใหญ่เลยครับ เพราะนานๆ ทีจะได้เห็นไอ้โบ้ครีบก้นขาด

พี่เลี้ยงปลาระเบิดก็ตะโกนใหญ่เลยครับว่า สวนบ้าง สวนบ้าง

แต่ไอ้โบ้เหมือนไม่ได้ยิน ยังคงตั้งการ์ดถอยฉากอยู่ตลอด

ไอ้ใหญ่ยังดักต่อยคลุกวงในไปเรื่อย สาวทั้งสั้นทั้งยาว ไอ้โบ้ถอยมาอีกแล้ว
โอ๊ะ! ไอ้โบ้ ได้จังหวะต่อยสวนเข้าไปที่ครีบว่ายของไอ้ใหญ่เต็มๆ เลยครับ

ไอ้ใหญ่ครีบว่ายแตกเลยทีเดียว แต่ครับ แต่ยังไม่มีอาการ

ยังหาจังหวะต่อยไปเรื่อย ไอ้โบ้ตอนนี้เริ่มออกสเต็ปแล้ว เดินวนพลาง ถอยพลาง
แย๊บหมัดเบาๆ เพื่อให้ไอ้ใหญ่เสียจังหวะ...

ไอ้ใหญ่ยังเดินต่อครับ ต่อยเข้าไปที่การ์ดของไอ้โบ้ กะว่าให้การ์ดแตกกันเลยทีเดียว
แต่การ์ดไอ้โบ้ยังคงเหนียว ตอนนี้ทั้งคู่เริ่มมีเหงื่อซึมออกมาบ้างแล้วนะครับ

แก๊ง~ หมดยกที่สอง

นักมวยทั้งคู่เข้ามุมไปให้น้ำให้ท่ากันแล้วครับ แต่ดูท่าทางไอ้ใหญ่จะมีหอบเล็กน้อย
ก็แน่ล่ะครับ ออกหมัดเต็มๆ สองยก ไม่เหนื่อยก็ไม่ใช่ปลาแล้ว

ยกที่ผ่านมานี่ ไอ้โบ้ออกหมัดเด็ดหมัดเดียว เล่นเอาไอ้ใหญ่ ครีบว่ายแตกเลยทีเดียว
ส่วนไอ้ใหญ่นี่ก็ใช่ย่อยครับ ขยันออกหมัดจนทำให้ครีบก้นของแชมป์ฉีกเลยครับ

มายกนี้ ยกสุดท้ายแล้ว ทั้งคู่คงออกหมัดแลกกันอย่างสนุกแน่นอนครับ ท่านผู้ชม

แก๊ง~ ยกสุดท้าย

มาถึงยกสุดท้ายกันแล้วนะครับ ไอ้ใหญ่ยังเดินหน้าบุกตะลุยไปเรื่อยครับ
สาวหมัดทั้งสั้น ทั้งยาวหวังคะแนน แต่บล็อกของไอ้โบ้ก็หนาแน่น ไม่มีทะลุการ์ดเลยครับ

ไอ้ใหญ่สาวหมัดเข้าปลายหาง เล่นเอาไอ้โบ้หางแตกเป็นริ้วเลยครับท่านผู้ชม
เสียงเฮของคนดูนี่ดังตามหมัดที่ปล่อยออกไปเลย

โอ๊ะ!!! ไอ้โบ้เราเครื่องเริ่มติดหรือไร ใส่หมัดหนักไปที่ข้างลำตัวของไอ้ใหญ่เล่นเอาตัวงอเลยครับ

โอ้~ เกล็ดหลุดหลายเกล็ดเลยครับ ไอ้ใหญ่อาการชักไม่ดีแล้วครับ

ไอ้โบ้ยังเน้นหมัดเข้าที่กลางลำตัวไม่เลิก เล่นเอาไอ้ใหญ่ตัวงอ ถอยกรูดเลยทีเดียว

ไอ้โบ้ยังตามไปปล่อยหมัดเน้นๆ ที่โคนหาง โคนครีบว่าย
เรียกว่าตัดกำลังหมัดและฟุตเวิร์คของไอ้ใหญ่ไปมากเลยครับท่านผู้ชม

เสียเฮดังกระฮึ่มเลยครับ สาวเข้าไป สาวเข้าไป

“ตับ ตับ ตับ ตับ”

โอย โอย อาการชักไม่ดีแล้วครับไอ้ใหญ่ ฟันยางปลิ้นเลยทีเดียว
ไอ้โบ้ยังกระหน่ำหมัดเน้นๆ ลงไปที่ชายโครง ที่หน้า และที่โคนหางครับ

ทั้งเนื้อทั้งตัวไอ้ใหญ่ ครีบกระจุย เกล็ดกระจายเลยทีเดียว

สภาพดูไม่ดีเอามากๆ แผนกแพทย์สนามเตรียมเปลมาหามแล้วครับ
แต่กรรมการยังไม่ว่าอะไร

“ตุ๊บ!”ไอ้โบ้ยังไม่หยุด ต่อยเข้าไปที่การ์ดของใหญ่เสียงดังสนั่นดากเลยทีเดียว

ไอ้ใหญ่ตอนนี้ตัวงอ ถูกต้อนเข้ามุมแล้วครับ ไอ้โบ้ยังปล่อยหมัดดักทางไม่ปล่อยให้ออกจากมุม

จากนั้นยังต่อยเน้นไปที่แผลเดิมบริเวณชายโครง อัดเข้าไป อัดเข้าไป

“ตับ ตับ ตับ ตับ”

ไอ้ใหญ่ตัวงอ เกล็ดร่วงยังกับฝนโปรยเลยทีเดียว

โอ๊ย โอ๊ย โอ๊ย ไอ้โบ้ซัดหมัดเด็ดเข้าหน้าของไอ้ใหญ่
ไอ้ใหญ่หน้าสะบัด ตาลอยเลยครับท่านผู้ชม

ตามด้วยตุ้ยท้อง ต่อยน่อง ล็อคขาหนีบ ไอ้ใหญ่ทนไม่ไหวล้มลงไปแล้วครับ

กรรมการเข้าไปดูแล้วว่าไง ยังไม่นับนะครับ ยังไม่นับ ไอ้ใหญ่ตาลอยเลยทีเดียว

โอ้ววววววว กรรมการยุติการชก ไล่เปลของแพทย์สนามออกไปเลยครับ
แล้วเรียกมูลนิธิให้มาหามกลับไปทำพิธีที่บ้านเกิดกันเลยทีเดียว

สรุปว่าไอ้โบ้ ลูกแม่เมย์ยังสามารถรักษาแชมป์เอาไว้ได้อย่างสวยสดงดงามครับ

เป็นราชาแห่งตู้ใบนี้เช่นเดิม และยังทำให้เจ้าฟรอนบลูเอ็มสองตัวที่เหลือ
ตีมึนไม่กล้าแย่งตำแหน่งแชมป์ หันไปตีกันเองในที่สุด

นับว่าเป็นการรักษาแชมป์อย่างสวยสดงดงาม ชนะอย่างเป็นเอกฉันท์

สำหรับการถ่ายทอดสดวันนี้ต้องขอจบเพียงเท่านี้

ขอบคุณผู้ให้การสนับสนุนและผู้ชมทุกๆ ท่านมา ณ ที่นี้ด้วย
กระผมนายสมิงเขียว ขอลาท่านผู้ชมไปก่อนครับ สวัสดีครับ...

^
^
^
แม๊...เขียนไปได้ กะอีแค่ปลากัดกัน

หลังจากนั้น ไอ้ใหญ่ก็ออกอาการซึมเศร้าเพราะเมาหมัด เก็บเนื้อเก็บตัว ไม่ค่อยสุงสิงกับใคร

ชวนมันไปดูโคโยตี้ก็ไม่ยอมไป

ชวนไปดูหมอลำซิ่งก็ไม่ยอมไป

ชวนไปดูข้างห้องเขาเล่นผีผ้าห่มก็ไม่ยอมไป

ไม่รู้ทำไม วัน วัน ทำตัวซึมเศร้า นอนอุดอู้อยู่ในโอ่งที่วางไว้ให้ปลาแมวหลับนอน

รึโดนต่อยจนสมองเพี้ยน คิดว่าตัวเองเป็นปลาแมว...

เอาล่ะทีนี้มาว่าด้วยปลาหมอ เซเวรัส ที่มีอยู่ในครอบครองบ้างนะครับ

ตัวแรกขอแนะนำเลย เพราะอยู่ด้วยกันมานาน แถมปลาตัวนี้ เป็นปลาที่คุณนายของผมซื้อมาอีก

ส้มจี๊ด ศิษย์’จารย์เมย์

ตัวนี้เป็นปลาหมอเซเวรัสแดงครับ

ซื้อมาได้ขนาดกลางๆ แล้ว คือราวๆ สามนิ้วนิดๆ ฟอร์มดี สีเด่น
แต่ไม่ค่อยเล่นไม้ เล่นมือ (ก็ไม่ใช่หมา...)

เล่นแต่อาหารเม็ดซะมากกว่า ไม่รู้เหมือนกันว่าคุณนายผมเขาถูกชะตายังไง
ถามราคาปุ๊บ ต่อนิดหน่อย...ซื้อเลย!!! [mo_001]

ปลาในสกุลนี้ผมเองก็เลี้ยงมาหลายตัวแล้วนะครับ ระยะเวลาสั้นบ้าง ยาวบ้าน ตามแต่อารมณ์

แต่ตัวนี้คิดว่าคงนานเพราะเมย์ซื้อ....

เจ้านี่ถือว่าทำหน้าที่ได้ดีทีเดียว เพราะมักว่ายผ่านเวลาปลาอื่นเขาจับคู่ตบตีกันประจำ

พอตั้งท่าจะตบตีกัน เจ้านี่ก็มักว่ายผ่าน ทำให้คู่กรณีเหม็นขี้หน้า และเลิกการณรงค์สงครามในที่สุด

ข้อดีของเจ้านี่มีอีกเพียบ แต่ที่ผมชอบที่สุดคือ สีสวย ทนทาน ไม่ดื้อ และเลี้ยงได้อย่างโตขึ้นเรื่อยๆ แบบไม่ลืม

อยากให้ลองหามาเลี้ยงดูกันนะครับ หรือจะทำเป็นตู้เลี้ยงเฉพาะไปเลยก็ดี
ใส่หลายๆ แบบ ทั้งเขียว ทอง แดง และพวก sp. อยากให้ลองดูกันนะครับ

อาหารการกินก็แสนจะง่ายดาย ให้ไปเหอะ แต่ขอให้ใส่ใจในเรื่องสารอาหารหน่อยก็ดีครับ
ตัวนี้หลักๆ ผมจะให้อาหารเม็ดจม ซึ่งโปรตีนสูง เป็นอาหารหลัก

และยังมีขนมปลา <<<ผมเรียกแบบนั้น

เช่นอาหารเม็ดทั้งหลายแหล่ที่มีอยู่ ให้เรื่อยๆ ทีละน้อยๆ

นานๆ ทีก็ให้อาหารสดเช่น ไรทะเล กุ้งฝอยเป็น+ตาย

เนื้อกุ้งขาวบ้าง <<<หมูอินโดชอบกินมากๆ ดังนั้นถ้าจะให้ปลาหมูได้กินต้องให้หลังให้อาหารหลักครับ
และให้แบบไม่ต้องหั่น เพราะปลาในตู้มันได้แค่ งับ งับ แต่กินไม่ได้

ส่วนปลาหมู ดูดยันเปื่อยเลยครับ ให้เสร็จก็เปลี่ยนน้ำสัก10-20%
ซักใยแก้วสักหน่อยปลาก็อยู่ได้อย่างสบายๆ แล้วครับ

เลี้ยงเจ้านี่มาก็นาน-นม ไม่เคยเห็นมันจะเป็นโรคอะไรเลย ซึ่งปลาแบบนี้ผมชอบมาก

ไม่รู้ทำไม? ปลาอื่นเขาก็เป็นโรคกันบ้างตามแฟชั่นทันสมัย
แต่เจ้านี่ไม่เป็นอะไรเลย มีแต่กิน ว่าย ขี้ แล้วก็โตเอา โตเอา

หลังๆ นี่ชักจะเชื่องจัด มีว่ายตามบ้าง ว่ายมาหาบ้าง เวลาเดินผ่านหน้าตู้
พอยกมือก็มองตามมือ พุ่งตัวอยู่ผิวน้ำเลยทีเดียว

นี่ผมว่าถ้ามันบินได้ มันคงบินออกมาแล้ว ไอ้ครั้นจะแกล้งทำท่าให้อาหารหลอกๆ ก็ดูไม่ดีครับ

ปลาว่ายโผล่งออกมาแล้ว ไม่ให้มันดูจะเป็นการทรมานปลา
เลยหย่อยไปสักช้อน สองช้อน พวกฟัดแว๊บเดียว หมด....

เคยทดลองให้แบบเยอะๆ เหมือนกัน อยากจะรู้ว่าเท่าไหร่จึงจะพอ

ยืนหย่อนไป สี่-ห้าช้อนพูน พูนแล้ว ยังหน้าทำหน้า ทำตาขออีกเลย
นี่ถ้าไม่ติดว่ากลัวฟรอนท้องอืด จะให้ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะพอใจเลยครับ

ปลาตัวนี้อาจจะเป็นปลาที่ไม่หวือหวา ไม่อยู่ในกระแสหลัก
แต่ปลาแบบนี้ผมว่าเลี้ยงด้วยแล้วอยู่ยาว เพราะสวยวัน สวยคืน ไม่ค่อยมีปัญหา

น้ำสะอาด ระบบกรองดี อาหารดี ก็เพียงพอแล้ว

แถมยังไม่ดุ สามารถเลี้ยงรวม ร่วมกับปลาอื่นๆ ได้มากมายทั้งน้อยใหญ่
ตามแต่จินตนาการของผู้เลี้ยงเลยครับ

ถ้าตู้ท่านว่าง ลองสักตัวแล้วจะติดใจนะครับ
ปลาระเบิดรับประกัน...

แป่ว <<<โตขึ้นหนูจะสวยให้ดู

แหมบอกตรงๆ ว่าตัวนี้ผมไม่ค่อยชอบชื่อเลยจริงๆ
ที่ได้ชื่อนี้มาเพราะในวันที่ซื้อมานั้น ผมออกอาการตื่นเต้นเกินไปหน่อย
เมื่อกลับถึงที่พัก รีบบอกคุณนายว่า “ มีปลาใหม่มาให้ดู ชอบมากๆ “

ทีนี้คุณนายผมคงตั้งความหวังไว้สูงเกินไปหน่อย กับปลาตัวนี้
เมื่อเปิดถุงออกมา แกทำหน้าไม่ค่อยสู้ดี ดูอึดอัด เหมือนมีใครมาบีบคอ  [on_007]

จากภาพก็ลองดูเอานะครับ ปลาตัวนี้เป็น เซวารัสทอง

แต่ทรงสั้นพอประมาณ ซึ่งหาได้ไม่ง่ายนักในยุคปัจจุบัน เพราะสั้นแล้วไม่คดงอ

เรื่องสีนั้นผมเฉยๆ เพราะซื้อมาเป็นเซวารัสทอง ไม่ใช่เซวารัสแดง

ดังนั้นขอให้สั้นแบบนี้ แต่ใหญ่ขึ้น และมีจุดสีส้มๆ กระจายไม่หายไปไหนก็ดีใจแล้วครับ

เจ้านี่นิสัยอาจแปลกๆ หน่อย เพราะไม่ใจดีเหมือนตัวอื่นๆ ที่ผมเคยเลี้ยงมา
มาวันแรกก็ตั้งท่าซัดกับเทวดาตัวใหญ่ในตู้เสียแล้ว

และไม่รู้ว่าฟัดกันตอนไหน แต่สองสามวันต่อมาเจ้านี่กลับสามารถสยบปลาเทวดาตัวใหญ่ได้

นั่นแสดงว่าเจ้านี่มักจะเล่นปลาที่รูปทรงคล้ายๆ มันนั่นแหละ

ต่อมาเริ่มซ่ากับเป้าหมายใหม่นั่นคือเจ้าปลาหมอโรเบิร์ทสันอาย ตัวเล็ก (Astatheros robertsoni)
ซึ่งขนาดก็ราวๆ 4 นิ้วนิดๆ และในที่สุดก็สามารถชนะไปได้อย่างสวยงาม
ตอนนี้เลยครองตำแหน่งเจ้าของตู้เสียอย่างนั้น

แต่น่าแปลกคือ แม้จะดุยังไง แต่กลับเหล่าปลาเล็กปลาน้อย
ทั้งรัมมี่โนส ปลาแพะ ปลาแมว ปลาค้อ ก็ไม่เคยเห็นเจ้านี่ไปข่มเหงรังแกแต่อย่างใด

กลับทำเป็นเหมือนไม่เห็นเสียอย่างนั้น ก็ดีไปอย่าง...

ผมดูท่าเทวดาจะไม่ดีแล้ว จึงแยกออกมารักษาและเผอิญว่ามีน้องขอไปเลี้ยง ก็เลยยกให้ไปเลยแบบฟรีๆ

เพราะไม่อยากให้มาแยกอยู่ในตู้พยาบาลนาน กลัวปลาเสียจริต

เจ้าแป่วนี่ถือเป็นเด็กปั้นของผมเลยนะ แต่ตั้งใจว่าจะไม่ให้อาหารย้อมสีเลย

ตอนนี้ให้ไรทะเล เป็นหลัก เสริมด้วยอาหารเม็ดปลาแพะ<<<จริงๆ ให้ปลาแพะแหละ แต่เจ้านี่ผสมโรงด้วยเสมอ

และฮิคาริซากิ ซองสีม่วง เพื่อช่วยระบบการย่อย <<<ตามคำโฆษณาที่เขาว่ามา

โดยรวมก็สีไม่ตก และขนาดใหญ่ขึ้นเล็กน้อยตามลำดับครับ ปลาก็สมบูรณ์ดี ว่ายไปมา ร่าเริงไม่งอแง

ตอนนี้ก็ตั้งใจจะหาปลาหมอในสกุลนี้อยู่เหมือนกันนะครับ

แต่คงต้องเลือกหน่อย ว่าจะหาพวกตัวสั้นๆ แบบสมัยก่อน ไม่รู้ว่าจะเจอหรือเปล่า

ถ้าใครเจอบอกด้วยนะจ๊ะ จะเป็นพระคุณอย่างแรง

.....
....
...
..
.
สวัสดี

KnOt~ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/01/11, [11:51:21] »

ชอบบบบ

กรี๊ดดดดดดดดด เล่าเรื่องสนุกมากมาย ครับ
Buddha from Space ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 07/01/11, [14:01:02] »

แป่ว นี่ดูน่ารักดี 

ถ้ามีแบบนี้เป็นฝูงว่ายตามกันนี่ สุโค่ยมาก
ake9842 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 07/01/11, [15:52:16] »

พี่เชื่อไหมครับ  ผม save รูปปลาพี่เก็บไว้ทุกครั้งเลยที่พี่มาโพสต์อะเชื่อปะ
แบบว่าชอๆๆสุดๆๆ เอา มาเป็น BG เลยอะพี่  [on_035] [on_035] [on_035]
RK` ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 07/01/11, [15:52:56] »

ยาวแต่สนุกเหมือนเคยครับ [เจ๋ง]  ว่าแล้วโบ้ต้องชนะ
ผู้มาแวะชม ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 07/01/11, [15:54:43] »

ตามมาดูไอ้โบ้ สักวันจะเลี้ยงทั่นผู้นำ ที่บ้านให้ได้แบบนี้มั่ง [เจ๋ง]
runner ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/01/11, [15:58:55] »

หลังจากนั้น ไอ้ใหญ่ก็ออกอาการซึมเศร้าเพราะเมาหมัด เก็บเนื้อเก็บตัว ไม่ค่อยสุงสิงกับใคร

ชวนมันไปดูโคโยตี้ก็ไม่ยอมไป

ชวนไปดูหมอลำซิ่งก็ไม่ยอมไป

ชวนไปดูข้างห้องเขาเล่นผีผ้าห่มก็ไม่ยอมไป

ไม่รู้ทำไม วัน วัน ทำตัวซึมเศร้า นอนอุดอู้อยู่ในโอ่งที่วางไว้ให้ปลาแมวหลับนอน

รึโดนต่อยจนสมองเพี้ยน คิดว่าตัวเองเป็นปลาแมว...

ท่าทางไอ้ใหญ่จะทำเนียนเป็นปลาแมวกลัวไอ้โบ้ซัดอีกชุด ้hahaha
หมุอินโดที่บ้านผมรู้สึกว่ามันกินดีมากไบค่งไบเคอร์ไม่สนแย่งเรียบ [on_007]จนตัวอื่นมันจะกินไ่ทันเอา
ตอนนี้ตัวใหญ่สุดอ้วนจนจะเป็นปลาช็อตอยู่แล้ว asspain
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/01/11, [20:27:12] โดย runner »
Plagapong ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #7 เมื่อ: 07/01/11, [16:17:26] »

เซวาลุ่มแดง อ้วนคอตัน เชียวนะครับ บอย น่ารักดี ลายหน้าชัดดีด้วย ชอบๆ
ZeroDeathAttack™ ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 07/01/11, [19:29:09] »

สนุกกับเนื้อเรื่องมากมาย emb01
bunchai ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 07/01/11, [23:37:42] »

อยากไปดูผีผ้าห่มครับบอย ้hahaha ้hahaha ้hahaha
li13ra ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 08/01/11, [00:52:02] »

อ่านแล้วอยากเลี้ยงปลาเลย   [on_055]
« ตอบ #11 เมื่อ: 08/01/11, [08:46:10] »

ชอบบบบ

กรี๊ดดดดดดดดด เล่าเรื่องสนุกมากมาย ครับ

ชอบคุณมากๆ ครับ  [on_066] มีกรี๊ดด้วย  [on_026]

แป่ว นี่ดูน่ารักดี 

ถ้ามีแบบนี้เป็นฝูงว่ายตามกันนี่ สุโค่ยมาก

อย่าพูดซิ... เดี๋ยวต่อมกิเลศทำงาน [on_007]
ขอบคุณที่เข้ามาอ่านครับผม  [on_062]

พี่เชื่อไหมครับ  ผม save รูปปลาพี่เก็บไว้ทุกครั้งเลยที่พี่มาโพสต์อะเชื่อปะ
แบบว่าชอๆๆสุดๆๆ เอา มาเป็น BG เลยอะพี่  [on_035] [on_035] [on_035]

ขอบคุณมากๆ ครับสำหรับคำชม ไว้เดี๋ยววันหลังจะทำรูปใหญ่ๆ ส่งไปให้นะครับ

ยาวแต่สนุกเหมือนเคยครับ [เจ๋ง]  ว่าแล้วโบ้ต้องชนะ

อ๊ะ... แน่นอนซิครับ โบ้มันแจ๋วอยู่แล้ว [on_026]

ตามมาดูไอ้โบ้ สักวันจะเลี้ยงทั่นผู้นำ ที่บ้านให้ได้แบบนี้มั่ง [เจ๋ง]

ขอให้ได้ดีกว่านี้ด้วยนะครับ เอาให้ตัวใหญ่กว่า โหนกใหญ่กว่า สีเข้มกว่าเยอะๆ เลยนะครับ

ท่าทางไอ้ใหญ่จะทำเนียนเป็นปลาแมวกลัวไอ้โบ้ซัดอีกชุด ้hahaha
หมุอินโดที่บ้านผมรู้สึกว่ามันกินดีมากไบค่งไบเคอร์ไม่สนแย่งเรียบ [on_007]จนตัวอื่นมันจะกินไ่ทันเอา
ตอนนี้ตัวใหญ่สุดอ้วนจนจะเป็นปลาช็อตอยู่แล้ว asspain

เหอๆ เหมือนกันเลยครับ แต่ในตู้ผมก็มีหมูตัวนึงที่ผอมกว่าชาวบ้านเขาเหมือนกันนะครับ
กำลังขุนอยู่เหมือนกันครับ

เซวาลุ่มแดง อ้วนคอตัน เชียวนะครับ บอย น่ารักดี ลายหน้าชัดดีด้วย ชอบๆ

อ้วนเหมือนคนซื้อแหละเฮีย นี่ถ้าผมซื้อนะ หุ่นดีกว่านี้เยอะ...

สนุกกับเนื้อเรื่องมากมาย emb01

ขอบคุณครับ

อยากไปดูผีผ้าห่มครับบอย ้hahaha ้hahaha ้hahaha

ไม่เอา ผีแบบนี้ เค้าจะเก็บไว้ดูคนเดียว  wuuuu

อ่านแล้วอยากเลี้ยงปลาเลย   [on_055]

มาซิครับ หามาเลี้ยงด้วยกัน สนุกดีนะครับ

v
v
v
สภาพไอ้ใหญ่ วันๆนอน กก ปลาแมวอยู่ได้
แต่เวลาอาหารก็ว่ายออกมากินกับเขาเหมือนกันนะ

runner ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 08/01/11, [08:57:09] »

สภาพไอ้ใหญ่ วันๆนอน กก ปลาแมวอยู่ได้
แต่เวลาอาหารก็ว่ายออกมากินกับเขาเหมือนกันนะ[/size][/color]

ฟรอนกลายพันธ์ ้hahaha
##-DEATH-## ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 08/01/11, [09:46:37] »

สุดยอดครับพี่ ฮาจริงๆ [on_026] [on_026] [on_026]นึกว่าอยู่เวทีมวย [on_008]
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 08/01/11, [10:26:00] »

บทความคุณปลาระเบิดกลับมาแล้ว เด็ดเหมือนเดิมครับ  [เจ๋ง]
รูปก็สวยมากๆด้วย ใช้กล้องอะไรครับเนี่ย

เซวารุ่ม(รัส) ตัวล่าง หน้าตาเหมือนปลาที่ผมเคยเลี้ยงตอนเด็กๆเลย
เลี้ยงกับแรมโบลิเวียแล้วเป็นไงครับ มีเรื่องกันบ้างไหม
« ตอบ #15 เมื่อ: 08/01/11, [16:14:12] »

ฟรอนกลายพันธ์ ้hahaha

นั่นซิครับ คิดอยู่หลายทีแล้วว่าจะลองแยกตู้ แต่ก็ขี้เกียจ... [on_007]

สุดยอดครับพี่ ฮาจริงๆ [on_026] [on_026] [on_026]นึกว่าอยู่เวทีมวย [on_008]

ขอบคุณครับ รอบหน้าเอาอะไรดีหว่า.. โรงลิเก หรือ หมอลำดี [on_003]

บทความคุณปลาระเบิดกลับมาแล้ว เด็ดเหมือนเดิมครับ  [เจ๋ง]
รูปก็สวยมากๆด้วย ใช้กล้องอะไรครับเนี่ย

เซวารุ่ม(รัส) ตัวล่าง หน้าตาเหมือนปลาที่ผมเคยเลี้ยงตอนเด็กๆเลย
เลี้ยงกับแรมโบลิเวียแล้วเป็นไงครับ มีเรื่องกันบ้างไหม

สวัสดีครับเฮียอ๊อด

เรื่องภาพ ผมแต่งและแก้ไขใน Ps ด้วยนะครับ
ดังนั้นภาพที่ออกมาจากกล้องอาจต่างกันราว ฟ้ากับเหว

กล้องผมใช้ slr ของ fuji รุ่น 6500fd ครับผม <<<เพื่อนร่วมรุ่นเข้าใจว่าตอนนี้กลายสภาพไปเป็นที่ทับกระดาษหมดแล้ว

ส่วนเจ้าตัวเล็ก ไม่เล่นกันเลยครับ ส่วนใหญ่จะขู่ปลาที่ขนาดเดียวกันมากกว่าครับ ปลาเล็กๆ ไม่ค่อยยุ่ง
ขนาดแพะดุฟ ยังไม่แตะเลยครับ

ake9842 ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 08/01/11, [19:36:44] »

อ้างถึง
ขอบคุณมากๆ ครับสำหรับคำชม ไว้เดี๋ยววันหลังจะทำรูปใหญ่ๆ ส่งไปให้นะครับ

ดีมากเลยครับ ส่งเข้าเมล์เลยนะครับ  ผมติดตามผลงานพี่ตลอดเลยอะครับ  [on_035] [on_035]
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 10/01/11, [05:15:21] »

สวัสดีครับเฮียอ๊อด

เรื่องภาพ ผมแต่งและแก้ไขใน Ps ด้วยนะครับ
ดังนั้นภาพที่ออกมาจากกล้องอาจต่างกันราว ฟ้ากับเหว

กล้องผมใช้ slr ของ fuji รุ่น 6500fd ครับผม <<<เพื่อนร่วมรุ่นเข้าใจว่าตอนนี้กลายสภาพไปเป็นที่ทับกระดาษหมดแล้ว

ส่วนเจ้าตัวเล็ก ไม่เล่นกันเลยครับ ส่วนใหญ่จะขู่ปลาที่ขนาดเดียวกันมากกว่าครับ ปลาเล็กๆ ไม่ค่อยยุ่ง
ขนาดแพะดุฟ ยังไม่แตะเลยครับ

ไม่แตะปลาเล็กก็ดีแล้วครับ
เกิดแตะขึ้นมาคงยุ่ง
 ้hahaha ้hahaha
AQG ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 10/01/11, [06:34:15] »

บทความแจ่มมากเลยครับ ภาพก็สวย
WazZa27 ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 10/01/11, [14:00:14] »

อ่านแล้วมันได้อารมณ์ดีจิงๆครับ
แอบเชีร์ยไอ้ใหญ่ให้ล้มแชมป์อยู่เหมือนกัน
ไม่เป็นไรครั้งหน้าเอาใหม่(คุณปลาระเบิดบอก ไม่ให้กัดกันซะจะดีกว่า 555+)

ส่วนปลาสวยดีครับ

มารอติดตามผลงานครั้งต่อไป.........

[เจ๋ง]
pisces ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 10/01/11, [14:03:22] »

เรื่องสนุก รูปสวย เหมือนเคยครับ
« ตอบ #21 เมื่อ: 11/01/11, [10:18:13] »

ดีมากเลยครับ ส่งเข้าเมล์เลยนะครับ  ผมติดตามผลงานพี่ตลอดเลยอะครับ  [on_035] [on_035]

ได้เลยครับผม

ไม่แตะปลาเล็กก็ดีแล้วครับ
เกิดแตะขึ้นมาคงยุ่ง
 ้hahaha ้hahaha

ใช่ครับ ในตู้นั้นปลาเล็ก ปลาน้อยเพียบเลย

อ่านแล้วมันได้อารมณ์ดีจิงๆครับ
แอบเชีร์ยไอ้ใหญ่ให้ล้มแชมป์อยู่เหมือนกัน
ไม่เป็นไรครั้งหน้าเอาใหม่(คุณปลาระเบิดบอก ไม่ให้กัดกันซะจะดีกว่า 555+)

ส่วนปลาสวยดีครับ

มารอติดตามผลงานครั้งต่อไป.........

[เจ๋ง]

ขอบคุณครับ รอบหน้าที่คิดๆ ไว้ ว่าจะลงปลาหมอที่ไม่มีใครสนใจสักหน่อย
เผอิญเลี้ยงแล้วเห็นว่าน่ารัก น่าสนใจดีครับ

เรื่องสนุก รูปสวย เหมือนเคยครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์