Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาแพะอ้วนมาก เป็นโรคหรือเปล่าคะ  (อ่าน 10259 ครั้ง)
Narita ออฟไลน์
Cute Member
« เมื่อ: 05/01/11, [15:27:16] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ปลาแพะเลี้ยงมาอาทิตย์กว่าอ้วนท้วนมากๆ

Before

After

มันจะท้องแตกตายไหมเนี่ยยยยยยยยยยย  [on_008] หรือมันเป็นโรคอะไรป่ะคะ

คือมันกินทั้งวัน(ทั้งวันจริงๆนะ) กินหนอนแดงแช่แข็ง โดยแย่งปอมกิน

[K]aNate~* ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 05/01/11, [15:30:43] »

[mo_001] [mo_001] [mo_001]
ลองลดอาหารดูครับ ไม่เคยเจอว่ามันจะอ้วนเร็วขนาดนี้นะ
Cute Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 05/01/11, [15:34:18] »

มันอยู่ก่ะปลาปอมนะคะ ลดอาหารไม่ได้ เดี๋ยวปอมแคระ  [on_051]
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 05/01/11, [15:37:49] »

ให้หนอนแดงใส่ถ้วยเอาครับ
ไม่ก็จับน้องแพะขังดู มันอดสักอาทิตย์ไม่ตายหรอก ดูว่าท้องมันยุบมั้ย
aikhunwee ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 05/01/11, [15:52:46] »

ถ้ามันท้องป่องๆ ไม่ดีเหรอครับ
ที่บ้านผมมีอยู่ตัวหนึ่งท้องป่องมาก...มันกินทั้งวันเลยครับ
Cute Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 05/01/11, [15:58:03] »

ให้หนอนแดงใส่ถ้วยเอาครับ
ไม่ก็จับน้องแพะขังดู มันอดสักอาทิตย์ไม่ตายหรอก ดูว่าท้องมันยุบมั้ย

จับขังเลยหรอคะ แต่พอเอามารวมมันก็จะกินจนป่องอีกนะสิ ตกลงมันเป็นปกติป่ะคะ แค่กินเยอะไป
ossca ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 05/01/11, [16:21:18] »

เอ้ยยยยย  [mo_001] อ้วนมากๆๆ  ของพี่อ้วน แต่ไม่ขนาดนี้อ่ะ  ้hahaha  พี่ว่าเอาใส้เดือนฝอยใส่ตระกร้อให้ปอมดีมั้ย  หรือไม่นะ  หาแพะมาเพิ่มมันจะได้มีส่วนเเบ่งอาหารมากขึ้น จากที่กิน 150 จะได้เหลือ 100 ก็ยังดีนะ

ลงดุ๊ปเลยน้องหยี่ น่ารักมาก  จริงๆ พวกแพะเขียวนี่ก็น่ารักมากนะ โตเร็ว กระโดงยาว หางยาว ถูกอีกตะหาก 
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 05/01/11, [17:00:31] »

แบบนี้เค้าไม่เรียกว่าอ้วนแล้วครับ   ถ้ามันอ้วนจริงๆจัวมันจะอ้วนป้อมไปเลย แต่ท้องจะไม่โตมากขนาดนี้

อาการแบบนี้ เป็นไปได้คือ  อาหารไม่ค่อยย่อย ลองอดอาหารดูว่ายุบลงมั้ย   กินมาก กินบ่อยย่อยไม่ทัน

หรือไม่ก็ป่วยเป้นท้องบวมไปเลย   แต่น่าจะมาจากกินทั้งวันเพราะเห็นบอกอยู่  กินทั้งวันระวังจะเป้นโรคทางลำไส้นะ

คับ ให้มันพักบ้าง    ส่วนปอมผมเลี้ยงแบบไม่ค่อยมีเวลาวันละ 1 มื่้ออิ่มๆ มันก็ไม่แกรน โตตัวหนาด้วย เพียงแต่จะไม่

โตเร็วเ+ตัวหนาเท่าให้อาหารบ่อยๆ
bobo ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 05/01/11, [17:05:03] »

ดูแล้วน่าจะเป็นท้องมานมากว่าอ้วนนะ  [on_007]
Cute Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 05/01/11, [17:36:05] »

งั้นเดี๋ยวหาปลาปอมมาเพิ่ม และปลาแพะมาเพิ่ม  [on_024] [on_024]

เอ้ยยยยย  [mo_001] อ้วนมากๆๆ  ของพี่อ้วน แต่ไม่ขนาดนี้อ่ะ  ้hahaha  พี่ว่าเอาใส้เดือนฝอยใส่ตระกร้อให้ปอมดีมั้ย  หรือไม่นะ  หาแพะมาเพิ่มมันจะได้มีส่วนเเบ่งอาหารมากขึ้น จากที่กิน 150 จะได้เหลือ 100 ก็ยังดีนะ

ลงดุ๊ปเลยน้องหยี่ น่ารักมาก  จริงๆ พวกแพะเขียวนี่ก็น่ารักมากนะ โตเร็ว กระโดงยาว หางยาว ถูกอีกตะหาก 

ดุ๊ปมันแพงงะ ตอนนี้ในตู้มีแพะเขียวหางยาวกับแพะเขียวธรรมดาอยู่ แปดตัวค่ะพี่ไหม  [เจ๋ง]
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #10 เมื่อ: 05/01/11, [18:09:48] »

เค้าว่าสัตว์เลี้ยงจะเหมือนเจ้าของ....

[เฮะๆ]
li13ra ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #11 เมื่อ: 05/01/11, [18:28:09] »

ของผมแบบนี้เลย เอาไว้เก็บเศษอาหารในตู้มาเดือนนึง สงสัยต้องเพิ่มปริมาณปลาแพะแล้ว  [on_008]
Zevas_J.Aquarz ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #12 เมื่อ: 05/01/11, [19:09:48] »

ของผมก้เปนนะ แบบนี้ แหล่ะ บวมแต่ท้อง  ส่วนอื่น ปกติ  เ้ป็นเพราะกินมาก  ของผมให้ทุก 3ชม.เรย ในวันว่างๆๆ ถ้าไปเรียนก้เช้า เย็น  ดึก และก่อนนอน      คือกินได้ผมก้ให้
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 05/01/11, [20:18:36] »

อืม อีกวิธี ใส่แพะเพิ่มไปเยอะๆ ให้มันแบ่งๆกันกิน
runner ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 05/01/11, [20:24:22] »

ปลาแพะเลี้ยงมาอาทิตย์กว่าอ้วนท้วนมากๆ

Before

After

มันจะท้องแตกตายไหมเนี่ยยยยยยยยยยย  [on_008] หรือมันเป็นโรคอะไรป่ะคะ

คือมันกินทั้งวัน(ทั้งวันจริงๆนะ) กินหนอนแดงแช่แข็ง โดยแย่งปอมกิน

หลังจากที่ฟังเรื่องปลาผมร่วงเกือบยกตู้ที่ร้านพี่เพ็ญแล้วเลยอัดอาหารมันซะเต็มแมกซ์เลยเหรอครับ   [on_026]
ยังไงก็อดอาหารมันซักพักนึงรอพุงยุบแล้วค่อยให้อีกทีดีกว่าครับ
« ตอบ #15 เมื่อ: 05/01/11, [20:36:46] »

แพนด้ถุง หรือสเตอไบรุ้งทองก็ดีนะ เป็นฝูงๆจะน่ารักมาก ตู้กว้างอยู่แล้วสบายเลย
Cute Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 05/01/11, [22:31:31] »

เค้าว่าสัตว์เลี้ยงจะเหมือนเจ้าของ....

[เฮะๆ]

[on_065] [on_065] [on_065] อีลุง..........ไม่ต้องเอาเลย เหล้า สตอเบอร์รี่ แคปหมู

อืม อีกวิธี ใส่แพะเพิ่มไปเยอะๆ ให้มันแบ่งๆกันกิน

เสาร์นี้เดี๋ยวไปสอยปอมเพิ่ม แพะเพิ่ม

หลังจากที่ฟังเรื่องปลาผมร่วงเกือบยกตู้ที่ร้านพี่เพ็ญแล้วเลยอัดอาหารมันซะเต็มแมกซ์เลยเหรอครับ   [on_026]
ยังไงก็อดอาหารมันซักพักนึงรอพุงยุบแล้วค่อยให้อีกทีดีกว่าครับ

มะช่ายน้าาาาาา ให้อาหารปอมแล้วเจ้าตัวตะกละมันฟัดไม่หยุดเองอ่ะ  [on_051]

แพนด้ถุง หรือสเตอไบรุ้งทองก็ดีนะ เป็นฝูงๆจะน่ารักมาก ตู้กว้างอยู่แล้วสบายเลย

ชอบแพนด้า ตอนนี้มีอยู่สามตัว สเตอไบร์มีตัวเดียวเอง เดี๋ยวเล็งๆดูดีกว่า
มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 05/01/11, [22:34:01] »

ท้องบวมครับ กินโปรตีนเยอะไป แยกออก  ให้ยาลดการอักเสบในช่องท้องของร้านปราณี ผสมกับอาหาร ให้มันกิน ซัก 3 วัน ให้อาหารแต่น้อยนะ   ควรทำอย่างรีบด่วนบทมันจะตายก็ไปเลยนะ
Cute Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 05/01/11, [23:19:20] »

ท้องบวมครับ กินโปรตีนเยอะไป แยกออก  ให้ยาลดการอักเสบในช่องท้องของร้านปราณี ผสมกับอาหาร ให้มันกิน ซัก 3 วัน ให้อาหารแต่น้อยนะ   ควรทำอย่างรีบด่วนบทมันจะตายก็ไปเลยนะ

[on_008] [on_008] [on_008] รับทราบค่ะ จะพยายามจับมันให้ได้นะคะ
บอลลูน ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 05/01/11, [23:49:24] »

ใส่กรวยใช่ว่าแพะจะกินไม่ได้นะครับ

ที่บ้านบอลเลี้ยงอัลตั้มตู้เล็กพักรอตู้ใหญ่ ใส่แพะไป 5 ตัว

มันว่ายกรรเชียง ไปดูดจากกรวยเลย  [on_008]

เลยไม่รู้ว่าทุกวันนี้อัลตั้มได้กินบ้างไหม
« ตอบ #20 เมื่อ: 05/01/11, [23:52:43] »

สู้ๆนะหยี่ ตอนนี้แพะช๊อตของพี่แม่งครีบเปี่่อย เซ็งมากนี่แยกมาล่ะเดี๋ยวใส่ยาพรุ่งนี้
Cute Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 06/01/11, [00:00:24] »

ใส่กรวยใช่ว่าแพะจะกินไม่ได้นะครับ

ที่บ้านบอลเลี้ยงอัลตั้มตู้เล็กพักรอตู้ใหญ่ ใส่แพะไป 5 ตัว

มันว่ายกรรเชียง ไปดูดจากกรวยเลย  [on_008]

เลยไม่รู้ว่าทุกวันนี้อัลตั้มได้กินบ้างไหม

แพะกระโดดกำแพง  [on_007]

สู้ๆนะหยี่ ตอนนี้แพะช๊อตของพี่แม่งครีบเปี่่อย เซ็งมากนี่แยกมาล่ะเดี๋ยวใส่ยาพรุ่งนี้

พรุ่งนี้จะลุยแระพี่ไหม เดี๋ยวแยก ขังตัวที่พุงโล

iodineman ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #22 เมื่อ: 06/01/11, [00:19:29] »

ยืนยันตามคุณมัจฉาเพลินสุราครับ

อาการแบบนี้ท้องบวมครับ แยกออกใส่ตู้เล็กก่อน แช่ด้วย aquarium 1 ร้านพี่กบครับ เปลี่ยนน้ำทุกวันพร้อมใส่ยาใหม่ตามโดสครับ

ของผมเคยมีอาการแบบนี้ ตาย 1 รักษาหาย 1 ครับ
มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 06/01/11, [08:07:58] »

ยืนยันตามคุณมัจฉาเพลินสุราครับ

อาการแบบนี้ท้องบวมครับ แยกออกใส่ตู้เล็กก่อน แช่ด้วย aquarium 1 ร้านพี่กบครับ เปลี่ยนน้ำทุกวันพร้อมใส่ยาใหม่ตามโดสครับ

ของผมเคยมีอาการแบบนี้ ตาย 1 รักษาหาย 1 ครับ

เออ ของผมไม่ได้ใส่  AQ1 ครับ ใส่ตัวไดซันดี ยาน้ำสีเหลืองๆ (เพิ่งโทรไปถามพี่กบเมื่อกี้) ถ้ามันเป็นมากแล้วเริ่มซึม จับมาหยดลงปากเลย และควรจะผสมอาหารให้ทุกตัวในตู้ด้วย
อีกเรื่องไม่ทราบเคยถ่ายพยาธิบ้างยัง ควรทำบ้างนะ นี่คืออาการเบื้องต้น

นี่ก็อาการเริ่มแรกของน้ำเสีย แยกตู้เหอะ เลี้ยงให้น้อยลง กรองเยอะ ปริมาณน้ำตู้น้อย ก็ช่วยได้ไม่เท่าไหร่้
bobo ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 06/01/11, [08:57:58] »

เออ ของผมไม่ได้ใส่  AQ1 ครับ ใส่ตัวไดซันดี ยาน้ำสีเหลืองๆ (เพิ่งโทรไปถามพี่กบเมื่อกี้) ถ้ามันเป็นมากแล้วเริ่มซึม จับมาหยดลงปากเลย และควรจะผสมอาหารให้ทุกตัวในตู้ด้วย
อีกเรื่องไม่ทราบเคยถ่ายพยาธิบ้างยัง ควรทำบ้างนะ นี่คืออาการเบื้องต้น

ใช้ยาอะไรบ้างครับ มีวิธีทำอย่างไร แนะนำด้วยครับ จะได้ลองเอาไปทำบ้าง
Hot Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 06/01/11, [10:52:59] »

ใช้ยาอะไรบ้างครับ มีวิธีทำอย่างไร แนะนำด้วยครับ จะได้ลองเอาไปทำบ้าง

ตามที่โพสเลยครับ
pakorn ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 06/01/11, [11:13:22] »

จริงๆไม่แนะนำให้ใช้ยานะครับ แนะนำให้เปลี่ยนน้ำบ่อยหน่อย  3หรือ4 วัน ต่อ 1 ครั้ง ประมาณ 30 % อาจจะใส่ยาที่ช่วยลดของเสียในตู้ไปบ้าง เพื่อให้ระบบเสถียรที่สุดเท่าที่จะทำได้   

เพราะยาส่วนมากช่วยรักษาอาการได้แต่ทพให้ระบบกรองได้รับผลเหมือนกันครับ
Cute Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 06/01/11, [11:37:09] »

เคยถ่ายพยาธินะคะ คลุกในหนอนแดงให้กิน

เดี๋ยวจะใส่ยาน้ำเหลืองๆนะคะ
Cute Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 11/01/11, [17:42:48] »

ปรากฏว่า ไม่ได้ช้อนออก ไม่ได้ทำไรเลย ให้อาหารเหมือนเดิม

ไข่เต็มตู้เลยค่ะ แล้วพุงก็ลดลง ไม่แน่ใจว่าเค้าเป็นตัวไข่รึเปล่า

งงไปหมดแระตอนนี้
Hot Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 11/01/11, [21:42:06] »

หน้าแตกเละ เลยคราวนี้
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์