Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 ... 17 18 19   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จากพัทยา..."Unconditional Love V.1 & V.2" by Yoda (P.19)  (อ่าน 147477 ครั้ง)
pigasso ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #540 เมื่อ: 13/10/14, [20:47:02] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

แอบหนีงาน.....ไปส่องตู้นี้อยู่นานชอบการวางขอนลักษณะนี้มากที่ทำให้เหมือนมีถ้ำมืดๆ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
(ตอนส่องส่องเจ้าถ้ำนี้แหละ....ถ้ามีปลาตัวยาวๆๆๆๆ(เช่เจ้ากระทิงไฟ)โผล่ออกมาคงแต๋วแตกแน่ [on_018] [on_018] [on_018])
chaichana ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #541 เมื่อ: 18/10/14, [06:31:03] »

องค์ประกอบชัดเจนลงตัวอย่างมาก การเลือกใช้ขอนไม้ได้ขนาดที่พอเหมาะเกิดน้ำหนักสีเเละเเสงเงาที่เข้มสุดตัดกับพืื้นทรายสีขาวสว่างด้านหน้า
รวมเข้ากับลายละเอียดของหินที่ทำให้ส่วนนี้เป็นจุดเด่นสดุดตาที่สุด  เเละหินที่กระจายตัวเเทรกอยู่ในต้นไม้ลักหลั่นสร้างดูระยะไม่จืดตา
ชนิดพรรณไม้ที่เลือกใช้มี ลักษณะใบ ขนาดใบ ที่เเตกต่างช่วยสร้างระยะเเละพื้นผิวที่เเตกต่างกัน  ปริมาณสัดส่วนพอเหมาะเเละเลือกตำเเหน่งได้เหมาะสม ถ่วงดุลย์สายตาทั้งสองฝั่ง
รวมทั้งลายละเอียดเล็กๆน้อยๆที่เเทรกอยู่ทำให้เกิดเสน่ห์
เสน่ห์อย่างหนึ่งคือหินวางตำเเหน่งด้านหลังสุดที่เเทรกตัวอยู่ทำให้เเนวเส้นรอบนอกดูมีจังหวะไม่แข็ง โดยรวมพรรณไม้ก็สมบูรณ์อย่างมากได้ช่วงเวลาที่เหมาะสม

ตรงตามวัตถุประสงค์ที่สร้างสรรค์ถ่ายทอดอารมณ์ได้จากการเลือกชนิดพรรณไม้ที่ดูเเลง่าย

[เจ๋ง]

idea1

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/10/14, [06:33:23] โดย chaichana »
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #542 เมื่อ: 18/10/14, [10:15:20] »

ตู้สวยเป๊ะ มาตรฐาน BB สูงจริงๆอยากไปชมตู้อื่นๆกับตา
หลังงาน TBAC ไม่ได้ไป กทม.เลยครับ ปลายปีนี้พบกัน  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
randolphy ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #543 เมื่อ: 18/10/14, [10:37:31] »

ได้ไปเห็นของจริงที่งาน คุ้มค่าจริงๆครับ รายละเอียด การเก็บงาน สวย ไร้ที่ติจริงๆ
wsquare ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #544 เมื่อ: 28/10/14, [20:51:14] »

ชอบตู้นี้มากๆครับ เห็นปุ๊ปก็รู้ว่าเป็นคนที่เข้าใจตรบแล้วครับ สวย เรียบงง่าย ลงตัว พอดีๆครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #545 เมื่อ: 05/11/14, [14:46:58] »

นึกว่าตู้ใบนี้ของใครซะอีก ชอบที่เลือกซิวหนูมาใช้

ขอบคุณครับพี่เอ  [เฮะๆ] [เฮะๆ]

สวยสะอาดตามากครับ [ปิ๊งๆๆ]

ขอบคุณครับคุณแซน  [เฮะๆ] [เฮะๆ]

แอบหนีงาน.....ไปส่องตู้นี้อยู่นานชอบการวางขอนลักษณะนี้มากที่ทำให้เหมือนมีถ้ำมืดๆ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
(ตอนส่องส่องเจ้าถ้ำนี้แหละ....ถ้ามีปลาตัวยาวๆๆๆๆ(เช่เจ้ากระทิงไฟ)โผล่ออกมาคงแต๋วแตกแน่ [on_018] [on_018] [on_018])

ขอบคุณมากครับ เห็นภาพตอนคุณ pigasso แต๋วแตกเลยครับ  ้hahaha ้hahaha ล้อเล่นนะครับ

องค์ประกอบชัดเจนลงตัวอย่างมาก การเลือกใช้ขอนไม้ได้ขนาดที่พอเหมาะเกิดน้ำหนักสีเเละเเสงเงาที่เข้มสุดตัดกับพืื้นทรายสีขาวสว่างด้านหน้า
รวมเข้ากับลายละเอียดของหินที่ทำให้ส่วนนี้เป็นจุดเด่นสดุดตาที่สุด  เเละหินที่กระจายตัวเเทรกอยู่ในต้นไม้ลักหลั่นสร้างดูระยะไม่จืดตา
ชนิดพรรณไม้ที่เลือกใช้มี ลักษณะใบ ขนาดใบ ที่เเตกต่างช่วยสร้างระยะเเละพื้นผิวที่เเตกต่างกัน  ปริมาณสัดส่วนพอเหมาะเเละเลือกตำเเหน่งได้เหมาะสม ถ่วงดุลย์สายตาทั้งสองฝั่ง
รวมทั้งลายละเอียดเล็กๆน้อยๆที่เเทรกอยู่ทำให้เกิดเสน่ห์
เสน่ห์อย่างหนึ่งคือหินวางตำเเหน่งด้านหลังสุดที่เเทรกตัวอยู่ทำให้เเนวเส้นรอบนอกดูมีจังหวะไม่แข็ง โดยรวมพรรณไม้ก็สมบูรณ์อย่างมากได้ช่วงเวลาที่เหมาะสม

ตรงตามวัตถุประสงค์ที่สร้างสรรค์ถ่ายทอดอารมณ์ได้จากการเลือกชนิดพรรณไม้ที่ดูเเลง่าย

[เจ๋ง]

idea1

ขอบคุณมากครับคุณ chaichana พวกผมอ่านคอมเม้นท์แล้วรู้สึกดีใจมากครับที่มีคนรับรู้ถึงข้อความที่บอกผ่านตู้ใบนี้ ขอบคุณมากครับ

ตู้สวยเป๊ะ มาตรฐาน BB สูงจริงๆอยากไปชมตู้อื่นๆกับตา
หลังงาน TBAC ไม่ได้ไป กทม.เลยครับ ปลายปีนี้พบกัน  [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ขอบคุณมากครับพี่เก่ง แป้บเดียวจะปลายปีแล้ว เวลาผ่านไปเร็วจริงๆนะครับ

ได้ไปเห็นของจริงที่งาน คุ้มค่าจริงๆครับ รายละเอียด การเก็บงาน สวย ไร้ที่ติจริงๆ

ขอบคุณมากครับบอล ดีใจที่ได้เจอนะครับ มีนาคมปีหน้ามาอีกนะครับ....ยกตู้มาด้วยครับ อิอิ

ชอบตู้นี้มากๆครับ เห็นปุ๊ปก็รู้ว่าเป็นคนที่เข้าใจตรบแล้วครับ สวย เรียบงง่าย ลงตัว พอดีๆครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ขอบคุณมากครับพี่ม้อด เจอกันงานมีตติ้งปลายปีนะครับพี่ อยากเจอๆ
L a k e I o n . ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #546 เมื่อ: 08/11/14, [00:39:38] »

[เจ๋ง]

idea1

ว๊ายยย วิจารณ์ตัดหน้าผมอ่ะ   cryingrun แต่รู้ว่าพี่ชอบตู้ใบนี้จริง ๆ

ส่วนหนึ่งที่พี่วงษ์มอบให้ผมวิจารณ์นะครับ

"  คลาสสิค หาดูยากมากเต็มที ตู้ใบนี้อาจจะไม่สะดุดตาสะกิดใจ และสร้างความประทับใจตั้งแต่แรกพบได้ แต่ถ้าได้หยุดนิ่ง ๆ ตรงหน้าตู้ ให้ระยะซัก 2-3 ก้าวจากตู้ ค่อย ๆ พิจจารณาตั้งแต่ความเนี๊ยบกริ๊บ(แต่ไม่กระด้าง ) การดึงความสามารถจากลักษณะเฉพาะที่แตกต่างตั้งแต่น้อยถึงมากของใบแต่ละชนิด แต่ดูเหมือนจะเลือกคุมเป็นโทนสีเขียวสดไว้ทั้งตู้ จะเป็นเขียวนุ่ม ๆ ก็ตรงส่วนของมอสเท่านั้น ขออุทานว่า โอ้วว...จะใช้ต้นไม้เป็นตัวสร้างพื้นผิวหรือเนี่ย ทั้ง ๆ ที่เหมือนจะเขียวไปทั้งตู้ น่าทึ่งนะครับ
    ตู้ใบนี้ทำให้ผมนึกถึงรูปแบบที่เรียบง่ายแต่ถูกตัดทอนมาเท่าที่จำเป็นของสวนญี่ปุ่น (Japanese Garden) แต่ในรูปแบบที่ยังคงความเป็นธรรมชาติและสวนน้ำไว้อย่างครบถ้วน เป็นตู้ที่บ่งบอกถึงความเข้าใจของผู้จัดที่ข้ามขั้นมาอีกระดับ จากทักษะมาเป็นทำตามความชอบส่วนตัวหรือตามรสนิยมของตัวเอง โดยไม่สนใจว่าผลของการประกวดจะเป็นเช่นไร ไม่ตามใคร ความรู้สึกส่วนตัวของผมจึงบอกว่า ตู้นี้ยกระดับจิตใจได้ ดูแล้วสงบ พอดี ตรงไปตรงมา ไร้กาลเวลาคือดูไม่เบื่อแต่แฝงอะไรบางอย่างให้คิดไปกับสิ่งที่เจ้าของตู้ทำ นั่งชมไปพร้อมกับกาแฟหรือชาดี ๆ ซักแก้วได้เลยครับ "

Club Leader
« ตอบ #547 เมื่อ: 08/11/14, [13:27:52] »

ว๊ายยย วิจารณ์ตัดหน้าผมอ่ะ   cryingrun แต่รู้ว่าพี่ชอบตู้ใบนี้จริง ๆ

ส่วนหนึ่งที่พี่วงษ์มอบให้ผมวิจารณ์นะครับ

"  คลาสสิค หาดูยากมากเต็มที ตู้ใบนี้อาจจะไม่สะดุดตาสะกิดใจ และสร้างความประทับใจตั้งแต่แรกพบได้ แต่ถ้าได้หยุดนิ่ง ๆ ตรงหน้าตู้ ให้ระยะซัก 2-3 ก้าวจากตู้ ค่อย ๆ พิจจารณาตั้งแต่ความเนี๊ยบกริ๊บ(แต่ไม่กระด้าง ) การดึงความสามารถจากลักษณะเฉพาะที่แตกต่างตั้งแต่น้อยถึงมากของใบแต่ละชนิด แต่ดูเหมือนจะเลือกคุมเป็นโทนสีเขียวสดไว้ทั้งตู้ จะเป็นเขียวนุ่ม ๆ ก็ตรงส่วนของมอสเท่านั้น ขออุทานว่า โอ้วว...จะใช้ต้นไม้เป็นตัวสร้างพื้นผิวหรือเนี่ย ทั้ง ๆ ที่เหมือนจะเขียวไปทั้งตู้ น่าทึ่งนะครับ
    ตู้ใบนี้ทำให้ผมนึกถึงรูปแบบที่เรียบง่ายแต่ถูกตัดทอนมาเท่าที่จำเป็นของสวนญี่ปุ่น (Japanese Garden) แต่ในรูปแบบที่ยังคงความเป็นธรรมชาติและสวนน้ำไว้อย่างครบถ้วน เป็นตู้ที่บ่งบอกถึงความเข้าใจของผู้จัดที่ข้ามขั้นมาอีกระดับ จากทักษะมาเป็นทำตามความชอบส่วนตัวหรือตามรสนิยมของตัวเอง โดยไม่สนใจว่าผลของการประกวดจะเป็นเช่นไร ไม่ตามใคร ความรู้สึกส่วนตัวของผมจึงบอกว่า ตู้นี้ยกระดับจิตใจได้ ดูแล้วสงบ พอดี ตรงไปตรงมา ไร้กาลเวลาคือดูไม่เบื่อแต่แฝงอะไรบางอย่างให้คิดไปกับสิ่งที่เจ้าของตู้ทำ นั่งชมไปพร้อมกับกาแฟหรือชาดี ๆ ซักแก้วได้เลยครับ "

ขอบคุณมากๆครับอ.ยศ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
จาปอนิกา ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #548 เมื่อ: 26/11/14, [13:46:25] »

สวยงามจริงๆครับ [สาวน้อยร้องไห้]
Club Leader
« ตอบ #549 เมื่อ: 29/08/15, [12:33:33] »

สวัสดีครับทุกคน...นานมากๆเลยครับที่ไม่ได้อัพกระทู้

ใบนี้เพิ่งได้อันดับ 176 จากงาน IAPLC2015 เลยอยากเอามาลงให้ได้เพื่อนๆสมาชิกได้ชมกันครับและขอเป็นกําลังใจให้เพื่อนๆทุกคนที่จัดตู้ส่งประกวดงาน Aquac1ub Aquascape Contest [Thailand] 2015 ที่จะเริ่มเปิดให้สมัครและส่งภาพใวันที่ 1-31 ตุลาคม ที่จะถึงด้วยครับ

ปล. สําหรับผู้ที่สนใจงาน Aquac1ub Aquascape Contest [Thailand] 2015 สามารถเข้าไปดูรายละเอียดได้ที่ http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=284546.0

ไว้จะมาอัพเดทตู้และข่าวสารอีกทีนะครับ  [เหะๆ] [เหะๆ]

Soda-Yen ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #550 เมื่อ: 29/08/15, [14:51:27] »

คิดถึงครับ  [on_026]
Club Leader
« ตอบ #551 เมื่อ: 13/04/16, [21:32:56] »

ความเหมือนที่แตกต่าง......จากหินเดิมๆลองปรับเปลี่ยนนิดหน่อยพร้อมกับเปลี่ยนต้นไม้กับปลาเพื่อให้ธีมในตู้เปลี่ยนไป

Unconditional Love V.1

Unconditional Love V.2

หน้า: 1 ... 17 18 19   ขึ้นบน
พิมพ์