Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำยังไงถึงถึงให้น้องแพะโตเร็วๆครับ  (อ่าน 2109 ครั้ง)
Vanilla ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 27/12/10, [14:56:54] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีเมื่อวานเพิ่งไปซื้อแพะลาย แพนด้า เขียว มา จะเอามาใส่ในตู้ 48 ที่เลี้ยงเทวดาอยู่
แต่ลืมสังเกตว่าตัวมันเล็กมาก ประมาณ 2 เซนติเมตร ถ้าเอาใส่สงสัยจะโดนสอย
ตอนนี้เลยต้องเลี้ยงแยกก่อนครับ
ต้องเลี้ยงด้วยอะไรถึงจะโตเร็วๆครับ อยากให้สเตอไบร์มีเพื่อนเล่น
ตอนนี้ให้เตตร้าบิท แต่พอใส่หนอนแดงก็รู้สึกชอบกินกว่า
Scrubb ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 27/12/10, [15:30:10] »

ปกติแล้วแพะจะค่อยๆโต ไม่โตแบบหวือหวาเนื่องด้วยแพะอายุมันยืน
ในบรรดาแพะที่ซื้อมาใหม่ แพะเขียวจะโตเร็วสุดครับ นอกนนั้นจะค่อยๆโตแบบเรื่อยๆ
แพะชอบอาหารสดเป็นพิเศษ แถมยังทำให้โตเร็ว แต่จะเสี่ยงต่อการเป็นโรคที่มาจากอาหารสดได้
 ต้องล้างให้สะอาด ล้างผ่านน้ำเยอะๆ จะอุ่นใจขึ้นเยอะ
อาหารเม็ดจมแพะก็ตอดกินมันดี โตเหมือนกัน เลือกที่มีโปรตีนสูงๆ อย่างเตตร้าบิตก็โอนะ โปรตีนเยอะ
อาจจะได้สีด้วยเพราะมันเร่งสี แต่ควรสลับกับอาหารปลาแพะบ้าง จะได้สารอาหารที่ืเพียงพอ

นอกจากอาหารแล้วปัจจัยที่ทำให้โตเร็ว คือการถ่ายน้ำบ่อยๆ แพะชอบน้ำสะอาดและหมุนเวียนจะทำให้สุขภาพดี
คึกคัก กินเก่ง  แต่ระวังเรื่องคลอรีนกับอุณหภูมินะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/12/10, [15:38:23] โดย Scrubb »
fujinken ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/12/10, [15:42:13] »

แพะเขียวอ่ะ โตเร็วมากๆอ่ะ
Vanilla ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 27/12/10, [15:58:36] »

ขอบคุณครับ
ไว้ต้องไปซื้ออาหารแพะมามั่ง เคยซื้อทีนึง กินไม่ทัน มันมีตัวอะไรไม่รู้ขาวๆเต็มถุงเลยต้องทิ้ง
แพะเขียวโตเร็วก็ดีครับ จะได้ย้ายไปอยู่เป็นเพื่อนสเตอไบร์
Zevas_J.Aquarz ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 27/12/10, [19:13:28] »

แพะเผือก มันตระกูลเดียวกับ แพะเขียว มันจะโตเร็วเหมือนกันมั้ยครับ
Wins ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 27/12/10, [23:41:06] »

แพะมีการหยุดโตไหมครับ เหมือนปลาปอมที่มีการแกร็นได้ เพราะผมสังเกตุปลาแพะของผมบางตัวแทบจะไม่มีการโตขึ้นเลยหลังจากผ่านมาเกือบปีอะครับ 036
« ตอบ #6 เมื่อ: 28/12/10, [00:14:08] »

แพะมีการหยุดโตไหมครับ เหมือนปลาปอมที่มีการแกร็นได้ เพราะผมสังเกตุปลาแพะของผมบางตัวแทบจะไม่มีการโตขึ้นเลยหลังจากผ่านมาเกือบปีอะครับ 036

แกรนมีครับ เช่น ไตรลิเนียตัสบ้านผม ตัวนึงอายุประมาณ 2 ปีครึ่ง กับอีกตัวประมาณครึ่งปี

ไอตัวครึ่งปีมันโตกว่าแล้วครับแล้วก็โตได้ีอก ไอตัว 2 ปีครึ่งตัวเท่าเดิม
ImThai ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 30/12/10, [11:50:07] »

แกรนมีครับ เช่น ไตรลิเนียตัสบ้านผม ตัวนึงอายุประมาณ 2 ปีครึ่ง กับอีกตัวประมาณครึ่งปี

ไอตัวครึ่งปีมันโตกว่าแล้วครับแล้วก็โตได้ีอก ไอตัว 2 ปีครึ่งตัวเท่าเดิม

มีแกรนด้วยหรอ ผมก็นึกว่ามีแต่โตช้ามากๆ ให้อาหารเยอะยังไงก็ตัวเท่าเดิม กว่าจะใหญ่ขึ้นจนสังเกตได้นานเลย  [on_007]
Wins ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 30/12/10, [12:20:36] »

พอจะรู้สาเหตุของการแกรนไหมอะครับ เพราะสังเกตุดูในตู้ท่าทางมีหลายตัวอยู่ n032
« ตอบ #9 เมื่อ: 30/12/10, [20:32:32] »

พอจะรู้สาเหตุของการแกรนไหมอะครับ เพราะสังเกตุดูในตู้ท่าทางมีหลายตัวอยู่ n032

ผมว่าถ้ามันจะแกรนก็คงเกิดจาก กินไม่ค่อยทันตัวอื่น พอได้ดูดๆ โดนเบียดกระเด็น ได้กินแค่พออยู่

มันเลยไม่ค่อยโต โตช้า หรือไม่โตเลย ก็เป็นได้ครับ  แต่ผมพึ่งเจอตัวเดียวเหมือนกันที่มันแกรน

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์