Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาแพะ อยู่กับซัคเกอร์ได้มั้ยคะ สับสนในใจมากเลยค่ะ  (อ่าน 6995 ครั้ง)
ossca ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 21/12/10, [17:07:09] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือตอนแรกเลี้ยงปลาแพะ กับซัคเกอร์อยู่ด้วยกัน ชอบอารมณ์แบบนั้นมาก   แต่ตอนนี้แยกแพะไปอยู่ตู้เจโบ้เเล้ว  ที่ย้ายนี่เพราะมีพี่คนนึงบอกว่า เคยเลี้ยงแพะกับซัคเกอร์เเล้วปลามันมีอาการแปลกๆ คือ เค้าบอกว่างี้ค่ะ 

" ถ้าเห็นว่าปลาแพะตัวเหมือนมีแผลแดงๆเป็นจ้ำๆเมื่อไหร่นะ   เตรียมใจไว้เลย  อีไม่นานซัคเกอร์มันจะตาย  คือตายแบบนอนตายท่าสวยนิ่งๆ  เพราะฉะนั้นแยกเถอะ "

ไหมก็มองว่า เอาว่ะ...แยกก็ได้ (เพื่อความปลอดภัยของลูกรัก)  ก็จัดตู้ใหม่ แล้วย้ายปลาแพะไปตุ้ 24 ที่ตั้งอีกห้องนึง ทีนี้มันแอร์ตลอดไงห้องนั้น( อุณภูมิตู้ 26 c ) ปัญหามันอยุ่ตรงนี้

1. ไหมจองตู้ปลาใหม่ไว้ ขนาด 48*18*18 ใจจริงอยากให้แพะกับซัคเกอร์อยู่ด้วยกัน เพราะรู้สึกว่ามันดูมีชีวิตชีวาดีค่ะ  แต่ไปตั้งทู้ถาม มีพี่หลายท่านบอกว่าเเพะชอบน้ำ 23-26 c แต่ตู้ 48 มันจะตั้งอยู่นองห้องแอร์ อุณภูมิมันจะประมาณ  28-30 แล้วแต่อากาศ  แพะมันจะอยู่ได้มั้ย

2. เรื่องที่ว่าถ้าแพะตัวเป็นจ้ำ แล้วซัคเกอร์จะป่วยตายตาม อันนี้จริงมั้ยคะ เพราะเห็นคลิปใน youtube หลายคนเค้าก็เลี้ยงให้แพะกับซัคเกอร์อยู่ด้วยกัน

รบกวนด้วยนะคะ
fujinken ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/12/10, [17:16:37] »

ใจก็อยากให้อยู่ด้วยกันนะ แต่เห็นบอกกันว่าแพะอยู่ 25-26 ดีที่สุด

ถ้ามากกว่านั้นปลาจะเริ่มร่วง
มัจฉาเพลินสุรา <ได้เวลารุก> ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/12/10, [20:07:44] »

ผมว่ามันไม่เกี่ยวกันเท่าไหร่ เรื่องอุณหภูมิถ้าไม่แกว่งจนเกินไป มันไม่เป็นอะไรหรอก และถ้าแพะไม่ติดโรคมามันก็ไม่น่าเกี่ยวแต่ถ้าจะกัดกันบ้างก็เป็นเรื่องธรรมดา พวกเดียวกันมันยังกัดกันเองเลย
sugoi67 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 21/12/10, [20:53:45] »

ผมเลี้ยงอยู่ด้วยกันมา 3-4 เดือนหล่ะครับ
ยังอยู่รอดทั้งแพะแล้วก็ซัคเกอร์ เห็นมาความสุขดีทั้งคู่ ตู้ผม 48*12*12
อุณภูมิ ในตู้ิผม 26-28 ครับ อยู่ในห้องธรรมดาไม่ติดแอร์
อาจจะสลัมไปหน่อย มีแพะประมาณ 20+
ซัคเกอร์ ซีบร้า L134 บูลสปอต อโดนิส สโนบอล ลองฟิน หนวด
« ตอบ #4 เมื่อ: 22/12/10, [08:48:20] »

ผมเลี้ยงอยู่ด้วยกันมา 3-4 เดือนหล่ะครับ
ยังอยู่รอดทั้งแพะแล้วก็ซัคเกอร์ เห็นมาความสุขดีทั้งคู่ ตู้ผม 48*12*12
อุณภูมิ ในตู้ิผม 26-28 ครับ อยู่ในห้องธรรมดาไม่ติดแอร์
อาจจะสลัมไปหน่อย มีแพะประมาณ 20+
ซัคเกอร์ ซีบร้า L134 บูลสปอต อโดนิส สโนบอล ลองฟิน หนวด

อโดนิส โตมาคับตู้แน่ๆ  n032
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 22/12/10, [09:00:00] »

ปลาแพะมีข้อเสียอย่างนึงครับ คือถ้าเป็นโรคแล้วส่วนใหญ่จะรักษาไม่หาย แล้วไอจ้ำแดงๆอะ ตายเกือบยกตู้ครับ ผมโดนมาครั้งนึงอย่างเศร้า เอ็มกับพี่พงษ์ก็โดนมาแล้ว ส่วนจะติดกับซัคเกอร์มั้ยผมว่าติดนะ มันแคทฟิสเหมือนกัน แถมอยู่ก้นตู้เหมือนกันด้วย ก็ลองดูครับ อย่าเลี้ยงแน่นไปคงไม่มีปัญหามั้งครับ
ปล. ขนาดพี่เพ็ญขายปลาแพะเจอโรคปลาแพะทยอยตายยังแก้ไม่ได้เลยครับ จนพี่เค้าใช้ด่างทับทิมใส่ตู้ทิ้งไว้ แล้วเปลี่ยนน้ำให้น้ำอยู่ปิ่มหลังปลาแพะเลยทุกวัน ถึงหายครับ ที่ทำได้เพราะปลาแพะทนต่อการเปลี่ยนน้ำที่อุณหภูมิต่างกันได้ดีครับ แต่ซัคเกอร์ผมไม่รู้นะ
« ตอบ #6 เมื่อ: 22/12/10, [10:39:58] »

ปลาแพะมีข้อเสียอย่างนึงครับ คือถ้าเป็นโรคแล้วส่วนใหญ่จะรักษาไม่หาย แล้วไอจ้ำแดงๆอะ ตายเกือบยกตู้ครับ ผมโดนมาครั้งนึงอย่างเศร้า เอ็มกับพี่พงษ์ก็โดนมาแล้ว ส่วนจะติดกับซัคเกอร์มั้ยผมว่าติดนะ มันแคทฟิสเหมือนกัน แถมอยู่ก้นตู้เหมือนกันด้วย ก็ลองดูครับ อย่าเลี้ยงแน่นไปคงไม่มีปัญหามั้งครับ
ปล. ขนาดพี่เพ็ญขายปลาแพะเจอโรคปลาแพะทยอยตายยังแก้ไม่ได้เลยครับ จนพี่เค้าใช้ด่างทับทิมใส่ตู้ทิ้งไว้ แล้วเปลี่ยนน้ำให้น้ำอยู่ปิ่มหลังปลาแพะเลยทุกวัน ถึงหายครับ ที่ทำได้เพราะปลาแพะทนต่อการเปลี่ยนน้ำที่อุณหภูมิต่างกันได้ดีครับ แต่ซัคเกอร์ผมไม่รู้นะ

อืม...ขอบคุณมากค่ะ ถ้าแยกมันก็เหมือนลดความเสี่ยงนั่นเอง
runner ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 22/12/10, [11:27:12] »

ตู้ผมตอนนี้เริ่มมีปัญหาเหมือนกันแต่เท่าที่ดูจะมี3พวก

พวกนึงทีตายเพราะติดเชื้อมีช่วงนึงทำความสะอาดพื้นตู้ไม่ดีพอ [on_007]อันนี้ไม่ห่วงเพราะจัดการเรียบร้อยแล้ว

อีกพวกนึงจะมีแบบว่าไม่มีแรงแล้วตายไปเฉยๆอันนี้งงมากเพราะว่าอยู่มา2เดือนก็กินปกติอยู่ดีๆก็เริ่มผอมแล้วหมดแรงตาย [on_008]
ตู้นี้ไม่เคยให้อาหารสดมีแต่อาหารเม็ดล้วนๆเลยคิดหนักว่ามันเป็นอะไร

แล้วก็มีแพะเผือกตัวนึงตอนเย็นกินอาหารปกติเช้ามาก็ตาย [mo_001]หาสาเหตุไม่เจออันนี้งงมาก

แบบนี้ท่าทางจะต้องล้างตู้ยกใหญ่ซะแล้ว [งอมพระราม]

« ตอบ #8 เมื่อ: 22/12/10, [11:42:19] »

ตู้ผมตอนนี้เริ่มมีปัญหาเหมือนกันแต่เท่าที่ดูจะมี3พวก

พวกนึงทีตายเพราะติดเชื้อมีช่วงนึงทำความสะอาดพื้นตู้ไม่ดีพอ [on_007]อันนี้ไม่ห่วงเพราะจัดการเรียบร้อยแล้ว

อีกพวกนึงจะมีแบบว่าไม่มีแรงแล้วตายไปเฉยๆอันนี้งงมากเพราะว่าอยู่มา2เดือนก็กินปกติอยู่ดีๆก็เริ่มผอมแล้วหมดแรงตาย [on_008]
ตู้นี้ไม่เคยให้อาหารสดมีแต่อาหารเม็ดล้วนๆเลยคิดหนักว่ามันเป็นอะไร

แล้วก็มีแพะเผือกตัวนึงตอนเย็นกินอาหารปกติเช้ามาก็ตาย [mo_001]หาสาเหตุไม่เจออันนี้งงมาก

แบบนี้ท่าทางจะต้องล้างตู้ยกใหญ่ซะแล้ว [งอมพระราม]

แล้วทำความสะอาดดีพอคือแบบไหนอ่ะคะ  ตอนนี้ไหมเปลี่ยนน้ำ 80 % ทุกอาทิตย์  แล้วเวลาเปลี่ยนจะเอามือกวนๆให้ตะกอนใต้ทรายมันขึ้นมาแล้วดูดๆออกไปอ่ะคะ  แบบนี้พอมั้ย

Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 22/12/10, [11:55:53] »

แล้วทำความสะอาดดีพอคือแบบไหนอ่ะคะ  ตอนนี้ไหมเปลี่ยนน้ำ 80 % ทุกอาทิตย์  แล้วเวลาเปลี่ยนจะเอามือกวนๆให้ตะกอนใต้ทรายมันขึ้นมาแล้วดูดๆออกไปอ่ะคะ  แบบนี้พอมั้ย

ดีพอคือ ไม่ให้ชั้นทรายหมักหมม หรือน้อยที่สุดครับ คอยหมั่นดูแล กวนๆทรายอย่างที่ทำแหละครับ

แต่ผมสัก เดือนจะกวนๆสักที ส่วนมาก ขัดตู้เสร็จ ทิ้งสักพักรอกรองดูดตะกอน จากนั้นถ่ายน้ำเปลี่ยนน้ำ 50 - 70 เปอ

เซนต์ ทุกอาทิตย์ ยังไม่เคยเจออาการติดเชื้อบริเวณท้อง หรือหนวดเลยครับ ส่วนมากถ้าจะตาย ตายแบบไม่รู้สา

เหตุแบบว่า เย็นยังคึก เช้ามาหงาย หรือค่อยๆซึม แล้วก็จากไป เจออยู่ 2 อย่าง แต่ก็นานๆทีจะเป็นสักตัว

ผมให้ไรทะเลทุกวัน + อาหารปลาแพะฮิคาริ
runner ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 22/12/10, [12:00:10] »

เวลาผมทำก็ยกของแต่งตุ้ออกให้หมดตู้มีขอนไม้อยู่5ชื้นเลยง่ายหน่อยแล้วก้เอาสายยางดูดทรายมาใส่กะละมังซักครึ่งตู้
แล้วก็ตีทรายี่เหลือให้ขี้ปลาหรือเศษอาหารฟุ้งออกมาแล้วก้เอากระชอนแบบผ้าที่ตาถี่ๆชอนๆออกมาแล้วก็ดูดน้ำออกอีกทีซัก40%
ความจริงไม่ต้องเอาทรายออกมาทุกอาทิตย์ก้ได้นะครับแต่ผมทำเผื่อไว้มีเวลาทำก็ทำไปถ้าไม่มีเวลาก้ไม่ต้องทำก็ได้ครับ
ที่มีปัญห่ก็คือช่วงนึงผมหนักอาหารไปหน่อยเลยมีปัญหาเรื่องหนวดกุดติดเชื้อครับ

KnOt~ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #11 เมื่อ: 22/12/10, [14:24:07] »

ทำไม ปลาแพะ เลี้ยง ยากกว่า ปอม อีกงะ -*-
fujinken ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 22/12/10, [14:37:17] »

ปอมเลี้ยงยากกว่าเยอะ แฟนผมเปลี่ยนน้ำ 100% ทุกวัน ประมาณ 5-10 ตู้ได้ [on_035]

แต่ตอนนี้เลิกเลี้ยงปอมไปล่ะ [on_026]
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 22/12/10, [14:40:30] »

ทำไม ปลาแพะ เลี้ยง ยากกว่า ปอม อีกงะ -*-
คิดเหมือนกันเลยพี่ ปอมเลี้ยงทิ้งๆขว้างก็ไม่เห็นเป็นไร เลี้ยงมาปีกว่าแระเนี่ย
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 22/12/10, [15:02:02] »

คิดเหมือนกันเลยพี่ ปอมเลี้ยงทิ้งๆขว้างก็ไม่เห็นเป็นไร เลี้ยงมาปีกว่าแระเนี่ย

อย่างน้อยปอมป่วยก็รักษามันได้ เพราะมันจะไม่ตายในทันที รักษาหายด้วย

แต่แพะนี่สิ อาการออกเมื่อไหร่ตายแทบจะ 100 เปอเซนต์ รักษาไม่ค่อยหาย
« ตอบ #15 เมื่อ: 22/12/10, [15:05:04] »

ปอมมันอนามัยจัดอ่ะ สําหรับไหมนะ แต่ก็นั่นแหละ ไหมยังใหม่มากสําหรับปลาแพะ ก็ต้องดูกันต่อไป
M79 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #16 เมื่อ: 22/12/10, [20:44:03] »

ซัคเกอร์ของเสียจะเยอะครับพี่..

ปลาแพะชอบน้ำสะอาดๆ..
ตอนแรกผมก็คิดจะเลี้ยงด้วยกัน..แต่คิดอีกที ไม่เอาดีกว่า

chapy ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 22/12/10, [21:23:55] »

เฮ้อ!!รู้สึกว่าปลาแพะเลี้ยงยาก ต้องเปลี่ยนน้ำตลอดด

ไม่เคยเปลี่ยนบ่อยขนาดนี้ สองวันครั้ง แค่ 20 %

เปลี่ยนแล้วปลาแพะคึกคักดี [on_035]

ปล. โรคอะไรไม่รุ [on_051]ไม่ยอมกินข้าวแล้วก็ผอมตายไป [on_051]

ChiFang ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #18 เมื่อ: 23/12/10, [06:16:24] »

อย่าคิดมากพี่ไหม จิงๆ คิดเยอะเรื่องยิ่งเยอะ

ตอนที่แอ๋มเลี้ยง.. ไอ้ปลาอะไรที่เค้าบอกว่าอยู่ด้วยกันไม่ได้ก็เลี้ยงหมด

ปลาซัคเกอร์แม่งห้ามหยดยาฟ้า แอ๋มก็หยดตลอดตอนที่ปลาตัวอื่นเป็นโรค

เปลี่ยนน้ำทีก็เปลี่ยนหมดตู้ สายนึงดูดให้หมดก่อน แล้วค่อยเอาสายมาเติมแล้วก็รันน้ำ ดูดน้ำไปจนกว่าแอ๋มจะเห็นว่าตู้สะอาดอะ ก็ไม่มีใครเป็นอะไรนะ ถ้าจะมีก็มีเพราะแอ๋มอะเมาแล้วจัดตู้ทับปลา-*-

ปลาบ่งปลาบู่ กุ้งเชอร์รี่ ดาริโอ้ๆ พีค๊อก ซัคเกอร์ น้ำผึ้ง พานาเม้น กุ้งคาเมรูน ฟ๊อกเทล ซับวา โอ้ย.. เยอะไปหมดจำไม่หมด อะไรต่อมิอะไรก็รวมกันอยู่ในตู้เดียว ที่แทบจะไม่มีว่ายอยู่ละ-*-

เพราะฉะนั้นอย่าคิดมาก ยิ่งดูแลมาก บางทีมันก็ทำให้ปลาอ่อนแอนะ...
ChiFang ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #19 เมื่อ: 23/12/10, [06:30:38] »

เจอมานิดหน่อย รูปอื่นหายไปไหนหมดมะรุ

« ตอบ #20 เมื่อ: 23/12/10, [07:44:54] »

ขอบคุณมากทุกคนๆๆๆๆ

แอ๋ม..ไข่แพะพี่เป็นตัวแล้วนะ แต่มันตัวแม่งเล็กจัด ปลิวออกไปจากกล่อยเยอะเลย มาปิดไดโว่ตอนเช้าเเหลือ 1 ตัว และฟักให้เห็นๆอีก 2 ตัว ไม่รู้จะเหลือมั้ย แต่จะไปที่พักปลาแบบตาข่ายมาแระ เฮ้อ..คิดแล้วเสียดายที่หลุดๆไป

สรุปเลยจะเเยกแพะออกแบบนี้แหละ เพราะมันคงชอบนํ้า ชอบอากาศแบบนี้ถึงได้ไข่
kenjomsuk ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 23/12/10, [08:56:14] »

เจอมานิดหน่อย รูปอื่นหายไปไหนหมดมะรุ

มีทุกอย่างจริงๆ มีเคร ด้วยอะ นำ้ำ้ำผึ้งก็แจ่ม
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์