Aqua.c1ub.net
*
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
สำหรับวันที่เน็ตแย่ๆ เราขอแนะนำ C1ub Lite Version (มีรูปกับอีโม)หรือ C1ub WAP Version (ไม่มีทั้งอีโมและรูป มีแต่ตัวหนังสือ)
  Fri 24/Oct/2014
Loading
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: update 12/09/11(หน้า2) Aloha!!!  (อ่าน 7757 ครั้ง)
Hoog ออฟไลน์
Club Member
Hoog Hoog เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« เมื่อ: 09/12/10, [00:59:41] »

* IMG_0221.jpg (146.98 KB, 500x375 - ดู 463 ครั้ง.)

ไม่ได้เข้ามาซะนานเลย Update 13-08-11

อุปกรณ์
ตู้ 20" ไฟ 24w
พิมมัส1kg+HQ BAC <---ผมว่ามันขาดๆไม่ทั่วตู้
ดิน black river + control soil
Ammo lock
จุลฯน้ำ
กรองatman df 500 เอาไบโอบอลออก ใส่ Azoo bio glass ไป 2l + เซรามิกริงของเดิม
Hailea 150A

มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมเชิญได้เลยนะครับยินดีครับ สัตว์น้ำเลี้ยงครั้งสุดท้ายที่จำได้ก็ปลากัดตอนประถม  หมดกัน...
เริ่มจากศูนย์เลยจริงๆ ขนาดรันน้ำยังไม่รู้ว่าต้องเสียบกรองมั๊ย  แหยะ

ความเป็นมา(สาระไม่มีครับข้ามได้ก็ข้าม)
หลังจากที่อ่านตู้คนโน้นคนนี้อยู่พักใหญ่ เหอออ?+ไปเดินดูตามร้านขายมารอบสองรอบ โฮะๆๆ...
โอกาส+ความอยากที่สุกงอมก็มาถึง ความจริงมีเพียงหนึ่ง... list แบบsetตู้กะไปให้ร้านฟันธงชัดๆเลยว่าแบบนั้นแบบนี้ดียังไง
เดินเข้าร้านบอกกับพี่เจ้าของว่า ผมอยากตั้งตู้เลี้ยงเรดบีต้องใช้อะไรบ้างเริ่มยังไง แล้วผมก็เริ่มถามโน้นถามนี่
พี่เค้าก็ตอบๆและแนะนำของถูกกว่าให้ผมเพื่อไม่ต้องไปสอยของแพงๆ พร้อมกับชี้ไปทางตู้ที่พี่เค้าเลี้ยงอยู่
แล้วย้ำความมั่นใจให้ผมว่า พี่เลี้ยงเป็นร้อยไม่เห็นตาย ซึ่งแบบที่ผมวางมาพังทลายไปหมด  เหอออ?
สรุปได้ของกลับบ้านมาชุดนึง แต่ผมคิดเอาเองว่ามันขาดๆหลายๆอย่าง  อึ๊อ!
เนื่องจากผมทำงานเลิกห้าโมงจะไปซื้ออีกก็ไม่ทัน รอเสาร์อาทิตย์ก็ได้เริ่มช้าไปอีก(เวลารันน้ำ)
เอาก็เอาจัดเลยแล้วกัน  อึ๊อ! ก็เลยตามสภาพ พรุ่งนี้จะแว๊บออกไปหาของมาเติมไม่รู้จะไปได้มั๊ย  หมดกัน...

วันที่2อัพเดดครับ หลังจากโดดงานหนีมาหาของใส่ตู้  โฮะๆๆ... กลับมาบ้านลืมซื้อเทอร์โมมิเตอร์มาจนได้  อึ๊อ!
น้ำยังขาวขุ่นๆเหมือนเดิม

10/12/10 วันรัฐธรรมนูน หลังจากเปลี่ยนน้ำแล้วไม่มีอะไรจะทำ
เลยจัดฝังลูกนิมิต พร้อมด้วยขนหินดินทรายเข้าวัด ฟุ้งทั้งตู้

วันนี้ไปเดิน เจเจ ได้มอสมา1บวกสั่งร้านพันไว้ออีกหนึ่ง เริ่มรกลงกุ้งไม่ได้สักทีตู้จะเต็มก่อนหละ เอ๊ะ!!!

ปุยฝ้ายเต็มตู้เลย อึ๊อ! แต่ว่าแอมโมเนียเขียวเลย  เก๊าไม่ยอมมม!

UPDATE 18/12/10
10กว่าวันแล้ว แอมโมเนียไม่มีทีว่าจะลง วันนี้ไปเดินสวนกะหาไปมาลง
ถามร้านไหนก็ไม่แนะนำเพราะแอมโมเนียเยอะ ออตโต้ สอดดำ ผีเสื้อ
 ร้องไห้วิ่งหนี มีไม่ร้านไหนบอกว่าลงได้เลยมีแต่อ้ำๆอึ้งๆ  หมดกัน...
อยากลองจริงๆ เหอออ? แต่สงสารกลัวมันตาย  ทำเค้าทัมมัย
ไปได้ยินเรื่องดินเบนิตัวใหม่รันน้ำสามวันลงกุ้ง แสรดดด!!! ทำให้อยากรื้อตู้ปูดินใหม่เลยทีเดียว แทงข้างหลังทะลุถึงหัวใจ

UPDATE 27/12/10
เปลี่ยนดิน set ใหม่รอรันน้ำ
27/12/10 02:00 เสร็จ
ดินเบนิ6L+พาวเดอร์3L
bee max+bee3
ผงไมโครเน็ต
แบคบลูสเปด
เนื่องจากตู้บนสอยกุ้งร่วงไปหลายลำเลยเปลี่ยนใหม่ เหนื่อยเลย

UPDATE 30/12/10
ส่งหน่วยกล้าตายลงไป 5 ลำ  อึ๊อ!
UPDATE 01/01/11
ส่งลงเพิ่มอีก 13  เหอออ?
UPDATE 03/12/10
ไปรับลูกๆกลับบ้านเหลือรอดมาแค่ 6  
ทั้งหมดเป็น 25 พอดี
UPDATE 04/12/10
กลับบ้านมามีกุ้งตัวนึงดูตัวมันบวมๆสีซีดๆนิ่งๆไม่ค่อยจะกินอะไร แล้วก็เจอเปลือกกุ้ง 2 เปลือก
ตัวนิ่งๆมันท้อง ตอนนี้กำลังเบ่งใข่อยู่  เฮ้ย
UPDATE 01/02/11
ท้องอีกตัว ตัวเดิมไข่หายไปหละแต่ยังไม่เห็นลูก หมดกัน...
UPDATE 05/02/11
เพิ่มขอนใหม่ มีลูกๆตัว2-3มม.ให้เห็น ตอนนี้เห็น 5 ตัว
ปล.ขอบคุณ คุณNarita คุณwewe พี่กบ พี่อ้น พี่ที่ร้านเบนิบาชิ พี่ทั้งสองแห่งร้านสาปสูญแอตแลดติสสส
และเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกคนที่ให้คำแนะนำ มานะโอกาสนี้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/09/11, [00:18:55] โดย Hoog »
Like (+0) Bullshit! (-0)

คนน้อยยกเลิกแล้ว อดไปเลย-->
Club Member
Hoog เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง Hoog เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #1 เมื่อ: 09/12/10, [01:04:37] »

วิธี Setup Update 27/12/10
อุปกรณ์
ตู้เดิมหลังจากรื้อตู้เก่า 20นิ้ว (50x33x34ซม.)
ไฟ boyu 24w,LED color aurora gex,ปั๊มออค1ตัว
กรองเดิม atman df500 มีเดีย ไบโอกราส 2L+(เซรามิกริง+ไบโอบอล(แถมมายัดๆไป 1L))
ชิลเลอร์ 150a ไฮหลี ตั้งที่ 25
ดินเบนิ(6L)+พาวเดอร์(3L)
Beemax(30g)+Bee3(30g)+Micronetronถุงใหญ่
Bioclear,Active water,GH up ร้านปราณี,UM-10
ไวท์สโตน,เบนิบอล,มอสพันขอน,พันหิน,จอกญี่ปุ่น,บ้านกุ้ง
ลงมือ
1.โรยBeemax+Bee3 รองพิ้นตู้ สองอย่างหมดทั้งซองเลย(ตู้ 24" ก็ใช้ปริมาณเดียวกัน) เทดินธรรมดาทับไม่ต้องหนามาก

2.โรยไมโครเนตครึ่งถุงเทดิบทับอีกครั้ง เกลี่ยให้เสมอกันหรือจะเล่นระดับก็จัดไป+ทับด้วยดินพาวเดอร์(ส่วนผมเกลี่ยให้เสมอกันยังยาก)

3.ใช้ foggy(อย่าไปเอาที่มีน้ำยารีดผ้าอยู่นะครับ)ฉีดน้ำให้หน้าดินเปียกเวลาเติมน้ำเม็ดดินจะได้ไม่ลอยหรือลอยน้อยที่สุด(ผมไม่มีเอามือพรมๆเอา)
ค่อยๆเติมน้ำเบาๆจนเต็มตู้(นำถุงดินมารองน้ำเวลาเทน้ำดินจะได้ไม่กระเดน) น้ำที่ใช้ต้องเป็นน้ำไม่มีคลอรีนนะครับเพราะคลอรีนจะไปทำลายแบคทีเรียที่เราใส่
(ถ้าเป็นน้ำประปาก็ควรพักน้ำไว้สัก1คืนหรือชัวร์ก็วัดเลย น้ำประปาบ้านเราไม่เท่ากันทุกบ้าน)

4.รันน้ำ โดยเปิดกรองทิ้งไว้จนน้ำใสระหว่างนี้ก็ทำการเปลี่ยนน้ำและเติมbio clear ถ้ากรองใหม่ๆฉีดใส่กรองสักสามถึงสี่ที ในตู้อีกสักสามที
ถ้าตู้ใหญ่ก็ตามเหมาะสม ข้างกล่องbio clear มีเขียนจำไม่ได้แล้วว่าน้ำกี่ลิตรฉีดยังไง เมื่อน้ำเริ่มใสก็จัดแต่งตู้และระดมแร่ธาตุตามต้องการ
ขอน,หิน,มอส ต่างๆนานาที่ซื้อมากจากร้านควรนำมาแช่น้ำ(น้ำไม่มีคลอรีนนะ)สักพักก่อนลงตู้เพราะจะมีเพื่อนร่วมตู้ติดมาด้วยเสมอ
ระวังเรื่องปุ๋ยที่มากับต้นไม้ด้วยนะครับ

5.วัดค่าพารามิตเตอร์ต่างๆระหว่างที่รันน้ำ ค่าที่สำคัญก็สองตัว PH 6-7 GH 4-5 ได้ประมาณนี้ไม่เปลี่ยนแปลงมากนักสักสามวันก็ลงกุ้งได้แล้วครับ
ส่วน TDS ก็ 100-150 ค่อยเพิ่มทีหลังได้ครับ

6.วันที่จะนำกุ้งมาลงก่อนออกไปรับกุ้งมาก็เปิดชิลเลอร์ไว้ก่อนออกไปครับกลับมาจะได้เย็นพอดี
นำถุงกุ้งมาลอยไว้เพื่อปรับอุณหภูมิก่อนเอาลงตู้นะครับ เมกชัวร์ก็เอาเทอร์โมมิเตอร์มาจิ้มในถุงดูว่าอุณหภูมิ
ส่วนตัวผมเวลาเอากุ้งลงตู้อุณหภูมิได้แล้ว ผมก็ตักน้ำในตู้ใส่ถุงนิดๆหน่อยรอสักสิบนาที ผมก็ตักกุ้งลงตู้เลยครับ
ส่วนน้ำในถุงทิ้งไปเลยเพราะน้ำในตู้เราสะอาดกว่าอยู่แล้วครับ

ขอให้เพลิดเพลินกับน้องๆในตู้นะครับ
ขอบคุณความรู้ต่างๆจากเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆในเวบและร้านค้าที่สวนด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/01/11, [04:34:00] โดย Hoog »

pulp ออฟไลน์
Club Brother
pulp เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง pulp กำลังไต่บันไดสู่ดวงดาว (You can't modify karma yet.)pulp กำลังไต่บันไดสู่ดวงดาว (You can't modify karma yet.)pulp กำลังไต่บันไดสู่ดวงดาว (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #2 เมื่อ: 09/12/10, [10:59:06] »

ขยันเปลี่ยนน้ำ กับ เติม แบคทิเลียหน่อย

น้ำจะได้ใสไวๆ

ลองหามอส เฟิร์น มาลงบ้าง ก้อดีนะคับ

BB หาย ยกเลิกการใช้นะครับ
dernero ออฟไลน์
dernero กำลังไต่บันไดสู่ดวงดาว dernero ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)dernero ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)dernero ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)dernero ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #3 เมื่อ: 09/12/10, [12:21:22] »

เสียบกรอง รันน้ำสักพัก สัก อาทิตย์ วัดแอมโมเนียดูก่อนครับ ถ้าไม่มีก็พอไหว ถ้าให้ดีวัดไนไตร์ด้วย เพื่อความชัวร์

หาต้นไม้ลงนิดหน่อยครับ คริป อะเมซอน มอส เฟิร์น แล้วแต่ชอบครับ ตู้จะได้ดูสดชื่นด้วยครับ

ร้านต้นน้ำ อะควาเรี่ยม http://www.facebook.com/TonnamAquarium รับจัดตู้พรรณไม้น้ำ จำหน่ายปลาสวยงาม พรรณไม้น้ำ กุ้งเครฟิช กุ้งแคระ และอุปกรณ์การเลี้ยง  อยู่ซอยหมี่ไก่ ตลาดใหม่ซอย3 อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 089-732-1050,089-769-3988
yooyoo ออฟไลน์
Club Follower
yooyoo ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง yooyoo เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
~OSK 127~"พิรุณรักษ์"~

« ตอบ #4 เมื่อ: 09/12/10, [15:31:12] »

ปล่อยทิ้งไว้อย่างนั้นแหละครับ
หาไม้มอส มา วางเล่นๆกลางตู้ รอกุ้ง ด้วยยิ่งดีครับ
จะได้ไม่ดูโล่งๆ เห็นละรุ็สึกวังเวงไงชอบกล ( Gossip จากประสบการณ์ส่วนตัว)

กุ้งลงแล้วโชว์หน่อยนะครับ อยากเห็น
 เหอออ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/12/10, [16:26:10] โดย yooyoo »

Winners always see answers in every problems but losers always see problems in every answers.
AKEKAKAE ออฟไลน์
AKEKAKAE เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง AKEKAKAE เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
~ก้อนหิน...หลงทาง~

« ตอบ #5 เมื่อ: 09/12/10, [18:44:59] »

หามอส เฟิร์นมอสมาลงไว้ จัดตู้รอ

ใจเราพร้อม พร้อมยอมพลี มีจิตใจขยันทำดี แต่ตอนนี้เรายังง่วงนอน
ใจเหี้ยมหาญ สู้พาลภัย เราก็มีจุดหมายยิ่งใหญ่ แต่เรายังไม่ยอมตื่น ยังอยากจะนอนต่อไป
Club Member
Hoog เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง Hoog เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #6 เมื่อ: 09/12/10, [22:32:30] »

วันนี้ไปเพิ่มเติมตามคำแนะนำครับ  โฮะๆๆ...
อยากจะได้เพิ่มอีกสักต้น หินเล็กๆอีกสักก้อน แต่ร้านปิดหมดแล้ว
ได้แต่มอสมาจำชื่อไม่ได้ด้วย  เอ๊ะ!!! อุตส่าห์โดดงานมา ช่วงนี้ติด JJ มากไปแทบทุกวัน
ถามผู้รู้นิดนึงครับ "พวกแร่ใส่ตอนไหนครับ
ใส่ไปตอนนี้เลยหรือว่ารอน้ำใสก่อนดีกว่า"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/12/10, [22:42:01] โดย Hoog »

จ.อร์จ ออฟไลน์
จ.อร์จ เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง จ.อร์จ เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
ทำทุกเวลาให้ดีเพื่อวันพรุ่งนี้และเพื่อวันต่อๆไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 09/12/10, [23:55:14] »

เอาใจช่วยคับสู้

ตู้ผมปัญหาเยอะอยู่

เหนื่อยๆ สู้ๆแล้วกันคับ

เทป ออฟไลน์
Club Member
เทป เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง เทป เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #8 เมื่อ: 10/12/10, [20:22:56] »

เลี้ยงเก่งแล้วมาสอนบ้างนะ หุหุ อยากเลี้ยงบ้าง...  เจ๋ง
thepgung ออฟไลน์
thepgung เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง thepgung เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
เปิดร้านแก้เหงาครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: 10/12/10, [21:51:25] »

มีตู้แล้ว อย่าลืมหา กุ้ง มาใส่ด้วยละคร๊าบบ  อั๊ยยยย!

อุปกรณ์เรดบี ไม้น้ำ ราคาพิเศษ รับส่วนลดพิเศษถ้ามาซื้อที่ร้านนะครับ กสิกรไทย สาขาติวานนท์ ออมทรัพย์ เลขที่บัญชี 2682315876  นาย ธนพัฒน์ แสงวัฒนรัตน์
ไทยพานิชย์ สาขาเซ็นทรัลพระราม 3 เลขที่บัญชี 165-230035-7  นาย ธนพัฒน์ แสงวัฒนรัตน์
Club Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 10/12/10, [23:29:53] »

เลี้ยงเก่งแล้วมาสอนบ้างนะ หุหุ อยากเลี้ยงบ้าง...  เจ๋ง
จัดเลยไม่ต้องรอ  เจ๋ง แล้วเอามาแบ่งด้วย  วะฮ่ะๆๆๆ

มีตู้แล้ว อย่าลืมหา กุ้ง มาใส่ด้วยละคร๊าบบ  อั๊ยยยย!
กำลังไปเล็งๆอยู่ครับ ระหว่างรันน้ำ  โฮะๆๆ...

ponomaru ออฟไลน์
ponomaru เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง ponomaru เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #11 เมื่อ: 10/12/10, [23:43:30] »

เดี๋ยวผม noob ตามครับ
ตอนนี้อุปกรณ์ยังไม่ครบเลย  เก๊าไม่ยอมมม!

Narita ออฟไลน์
Cute Member
Narita เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง Narita ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)Narita ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)Narita ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)Narita ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)
รางวัลอีหนูนักปั่นประจำคลับ เหม่งเดอะแรบบิท
น้องหมี และ น้องต่าย

« ตอบ #12 เมื่อ: 11/12/10, [01:13:11] »

วันนี้ไปเพิ่มเติมตามคำแนะนำครับ  โฮะๆๆ...
อยากจะได้เพิ่มอีกสักต้น หินเล็กๆอีกสักก้อน แต่ร้านปิดหมดแล้ว
ได้แต่มอสมาจำชื่อไม่ได้ด้วย  เอ๊ะ!!! อุตส่าห์โดดงานมา ช่วงนี้ติด JJ มากไปแทบทุกวัน
ถามผู้รู้นิดนึงครับ "พวกแร่ใส่ตอนไหนครับ
ใส่ไปตอนนี้เลยหรือว่ารอน้ำใสก่อนดีกว่า"

รอก่อนลงกุ้งซักอาทิตย์ค่อยใส่ก็ได้ค่ะ ใส่ตอนนี้เปลี่ยนน้ำไปมันก็ละลายไปกับน้ำหมด เสียดายๆ
Club Member
Hoog ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง Hoog เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #13 เมื่อ: 11/12/10, [03:56:29] »

เดี๋ยวผม noob ตามครับ
ตอนนี้อุปกรณ์ยังไม่ครบเลย  เก๊าไม่ยอมมม!
ตามๆกันมาครับ ระวังจะตายหมู่ อั๊ยยยย!
รอก่อนลงกุ้งซักอาทิตย์ค่อยใส่ก็ได้ค่ะ ใส่ตอนนี้เปลี่ยนน้ำไปมันก็ละลายไปกับน้ำหมด เสียดายๆ
ซวยแล้วกู!ไม่ทันละครับ  ทำเค้าทัมมัยวันนี้ถ่ายน้ำ90%เสร็จ ไม่มีอะไรทำ เห็นเป็นวันรัฐธรรมนูน  อึ๊อ!
เลยจัดฝังลูกนิมิต เกรยสโตน ไวท์สโตน ซะชุดใหญ่ มอสขาวโพลนไปหมดทำไงดี เหอออ?

lim ออฟไลน์
lim เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง lim เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #14 เมื่อ: 11/12/10, [07:57:06] »

ไปได้สวยครับ
Club Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 12/12/10, [04:52:04] »

ไปได้สวยครับ
ขอบคุุณครับ มั่วๆไป รอตู้โอเคจะได้ลงกุ้ง วะฮ่ะๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/12/10, [12:01:47] โดย Hoog »

Narita ออฟไลน์
Cute Member
Narita เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง Narita ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)Narita ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)Narita ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)Narita ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)
รางวัลอีหนูนักปั่นประจำคลับ เหม่งเดอะแรบบิท
น้องหมี และ น้องต่าย

« ตอบ #16 เมื่อ: 12/12/10, [20:27:44] »

ตามๆกันมาครับ ระวังจะตายหมู่ อั๊ยยยย! ซวยแล้วกู!ไม่ทันละครับ  ทำเค้าทัมมัยวันนี้ถ่ายน้ำ90%เสร็จ ไม่มีอะไรทำ เห็นเป็นวันรัฐธรรมนูน  อึ๊อ!
เลยจัดฝังลูกนิมิต เกรยสโตน ไวท์สโตน ซะชุดใหญ่ มอสขาวโพลนไปหมดทำไงดี เหอออ?

งั้นก็ปล่อยไปตามนั้นค่ะ  หมดกัน...
Club Member
Hoog ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง Hoog เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #17 เมื่อ: 13/12/10, [03:11:07] »

งั้นก็ปล่อยไปตามนั้นค่ะ  หมดกัน...
คร้าบบบบ

วันนี้เลิกงานห้าทุ่ม ลั่นล้ารีบกลับบ้าน โฮะๆๆ... (ปกติจะโต๋เต๋แถวเอกมัยทองหล่อตามร้านอโคจรต่างๆ)
มาวัดค่าน้ำดู หมดกัน... แอมโมเนียเขียวเลย ร้องไห้วิ่งหนี เปลี่ยนน้ำไปครึ่งตู้เด๋วพรุ่งนี้วัดใหม่
ใครมีอะไรแนะนำหน่อยนะครับมือใหม่มากจริง ทำเค้าทัมมัย

lim ออฟไลน์
lim เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง lim เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #18 เมื่อ: 13/12/10, [09:59:23] »

รอไปก่อนครับ ใจเย็นๆ รันน้ำไปก่อน
vinbitxp ออฟไลน์
vinbitxp เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง vinbitxp เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)vinbitxp เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)
RIGเราเป็นมากกว่าคนขายแก๊สrungsitgas.wordpress.com

« ตอบ #19 เมื่อ: 13/12/10, [10:18:34] »

ตู้ดูเลอะมากอ่ะ เจ็บตูด สู้ครับ ๆ
ลงกุ้งตอนนี้ ได้กลับบ้านเก่าแน่ๆ  เอาถ่านคาร์บอน active ใส่กรองซะ+เปลี่ยนนํ้า กรอง ไม่ก็ ro
รันจนไม่มีแอมโมเนีย  ทำไมใช่ amlock +แบคทีเรีย แล้วมีแอมโมเนียยังไม่ลดเหรอ หรือ ลดแล้วยังมีอยู่ งง ??v2

สมโชคใจดี ออฟไลน์
สมโชคใจดี เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน สมโชคใจดี เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
น้องเลิฟน่ารัก

« ตอบ #20 เมื่อ: 13/12/10, [12:05:45] »

คร้าบบบบ

วันนี้เลิกงานห้าทุ่ม ลั่นล้ารีบกลับบ้าน โฮะๆๆ... (ปกติจะโต๋เต๋แถวเอกมัยทองหล่อตามร้านอโคจรต่างๆ)
มาวัดค่าน้ำดู หมดกัน... แอมโมเนียเขียวเลย ร้องไห้วิ่งหนี เปลี่ยนน้ำไปครึ่งตู้เด๋วพรุ่งนี้วัดใหม่
ใครมีอะไรแนะนำหน่อยนะครับมือใหม่มากจริง ทำเค้าทัมมัย
  การเลี้ยงกุ้งทำให้เราหลบหนีจากแหล่งอโคจรได้ แค่นี้ก็แหล่มแล้วครับ   หล่อเลือกได้ว่ะ

Club Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 13/12/10, [12:10:35] »

ตู้ดูเลอะมากอ่ะ เจ็บตูด สู้ครับ ๆ
ลงกุ้งตอนนี้ ได้กลับบ้านเก่าแน่ๆ  เอาถ่านคาร์บอน active ใส่กรองซะ+เปลี่ยนนํ้า กรอง ไม่ก็ ro
รันจนไม่มีแอมโมเนีย  ทำไมใช่ amlock +แบคทีเรีย แล้วมีแอมโมเนียยังไม่ลดเหรอ หรือ ลดแล้วยังมีอยู่ งง ??v2

ผมงงเหมือนกันครับ งง ไม่รู้ว่าต้องรอหลายวันหรือเปล่า นี่ยังไม่ถึงอาทิตดีเลยครับ
  การเลี้ยงกุ้งทำให้เราหลบหนีจากแหล่งอโคจรได้ แค่นี้ก็แหล่มแล้วครับ   หล่อเลือกได้ว่ะ
นั่นซิครับเหล้าเบียร์แทบไม่แตะกลับบ้านเปลี่ยนน้ำอย่างเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/12/10, [12:13:15] โดย Hoog »

yooyoo ออฟไลน์
yooyoo เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง yooyoo เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
~OSK 127~"พิรุณรักษ์"~

« ตอบ #22 เมื่อ: 13/12/10, [15:38:33] »

เริ่มรกละครับ
ดีจัง มีของให้เตะตาเล่นละ
 ก๊ากกก

Winners always see answers in every problems but losers always see problems in every answers.
Beeable ออฟไลน์
Beeable เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง Beeable เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #23 เมื่อ: 13/12/10, [16:13:57] »

ใจเย็นๆก่อนครับ ระวังตู้รกเกิน แล้วจะทําความสะอาดยากนะครับ รอให้เเบคทีเรียทํางานก่อน ลองเปลี่ยนนํ้าสัก 10% ไปทุกวัน ละก็เติมเเบคทุกครั้งที่เปลี่ยนด้วยนะครับ จนนํ้าใส ละค่อยลงกุ้ง ระหว่างนี้ก็วัดค่านํ้าไปเรื่อยๆก่อน ลงกุ้งเเล้วหาฟองนํ้ามาสวมตรง inflow ไว้ก็ดีกันลูกกุ้งโดนดูดครับ นอกนั้นไปได้สวยเเระ  เจ๋ง

อ่อ... สังเกตุว่าไม่มีตัวทําความเย็น ระหว่างว่างๆ ก็ลองวัดอุณหภูมิ ความแตกต่างระหว่างกลางวันเเละกลางคืนดูด้วยนะครับ อย่าให้ต่างกันมาก ก่อนลงกุ้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/12/10, [16:20:28] โดย ฮาจิบัง Eggroll »
Club Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 13/12/10, [18:56:52] »

ใจเย็นๆก่อนครับ ระวังตู้รกเกิน แล้วจะทําความสะอาดยากนะครับ รอให้เเบคทีเรียทํางานก่อน ลองเปลี่ยนนํ้าสัก 10% ไปทุกวัน ละก็เติมเเบคทุกครั้งที่เปลี่ยนด้วยนะครับ จนนํ้าใส ละค่อยลงกุ้ง ระหว่างนี้ก็วัดค่านํ้าไปเรื่อยๆก่อน ลงกุ้งเเล้วหาฟองนํ้ามาสวมตรง inflow ไว้ก็ดีกันลูกกุ้งโดนดูดครับ นอกนั้นไปได้สวยเเระ  เจ๋ง

อ่อ... สังเกตุว่าไม่มีตัวทําความเย็น ระหว่างว่างๆ ก็ลองวัดอุณหภูมิ ความแตกต่างระหว่างกลางวันเเละกลางคืนดูด้วยนะครับ อย่าให้ต่างกันมาก ก่อนลงกุ้ง
น้ำใสแล้วนะครับ แต่ค่าน้ำยังไม่ค่อยโอเค ส่วนเรื่องฟองน้ำผมรอลงกุ้งจะเปลี่ยนเป็นหัวตาข่ายสแตนเลท

มีคับใช้ hl 150a แต่ผมว่าแปลกๆอุณหภูมิ ลองตั้งไว้ที่25 มันจะทำงานจนในตู้น้ำลงถึง24บาง23กว่าๆถึงตัด แล้วจะทำอีกที่อุณหภูมิที่ตู้26กว่า ที่เป็นแบบนี้ผมสังเกตุว่าอุณหภูมิที่ชิลเล่อกับในตู้มันไม่เท่ากันน่ะครับ

yamatomo ออฟไลน์
Club Member
yamatomo เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง yamatomo เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #25 เมื่อ: 13/12/10, [20:04:30] »

ปล.ขอบคุณ คุณNarita คุณwewe พี่กบ พี่ผู้ชายที่ขายของร้านพี่กบ พี่ที่ร้านเบนิบาชิ มานะโอกาสนี้[/left]
เค้าคนนั้นชื่อ"พี่อ้น"จ้า วะฮ่ะๆๆๆ

ส่วนชิลเลอร์ตั้งไว้ที่25 ควรจะทำงานที่26 และตัดที่24.9 (คือต่างกัน 1.1องศาครับ) นี่่คืออุณหภูมิที่ชิลเลอร์นะครับ
ถ้าผิดไปจากนี้ ครวปรึกษาแพทย์ผู้เชี่ยวชาญด่วน

อีกอย่างตอนรันน้ำไม่ต้องเปิดชิลเลอร์ เพราะ แบคทีเรียจะได้เซ็ตต้วได้เร็วขึ้น(แบคทีเรียทำงานได้ดีที่อุณหภูมิสูง)+ ประหยัดค่าไฟด้วยครับ
Club Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 13/12/10, [20:23:06] »

เค้าคนนั้นชื่อ"พี่อ้น"จ้า วะฮ่ะๆๆๆ

ส่วนชิลเลอร์ตั้งไว้ที่25 ควรจะทำงานที่26 และตัดที่24.9 (คือต่างกัน 1.1องศาครับ) นี่่คืออุณหภูมิที่ชิลเลอร์นะครับ
ถ้าผิดไปจากนี้ ครวปรึกษาแพทย์ผู้เชี่ยวชาญด่วน

อีกอย่างตอนรันน้ำไม่ต้องเปิดชิลเลอร์ เพราะ แบคทีเรียจะได้เซ็ตต้วได้เร็วขึ้น(แบคทีเรียทำงานได้ดีที่อุณหภูมิสูง)+ ประหยัดค่าไฟด้วยครับ

อ้อขอบคุณครับเด๋ววันนี้ลองไปจับดู ที่เปิดเพราะเพิ่งสอยชิลเล่อร์มาใหม่กะจะเปิดลองเครื่องสักสามวันน่ะครับ ถ้าผิดปกติแก้ไขตอนไม่มีกุ้งเลย

ramida ออฟไลน์
Club Member
ramida เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง ramida เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
Happy New Year 2011 นะทุกคน

« ตอบ #27 เมื่อ: 13/12/10, [20:31:40] »

อ๊างงงงงงง
สู้ๆค่ะ มารอดูน้องกุ้งด้วยคน
ก่อนลงน้องกุ้งอย่าลืมวัดค่าก่อนนะ
okแล้วค่อยลงนะค่ะ

ใครตามหาของขวัญแปลก ของเล่นใหม่ !! แวะเข้ามาดูได้ที่ www.Onepiece4u.com  อยากสั่งสินค้าอะไร นำเข้าได้ค่ะ
AKEKAKAE ออฟไลน์
AKEKAKAE เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง AKEKAKAE เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
~ก้อนหิน...หลงทาง~

« ตอบ #28 เมื่อ: 13/12/10, [22:26:34] »

มารอดูกุ้งครับ

ใจเราพร้อม พร้อมยอมพลี มีจิตใจขยันทำดี แต่ตอนนี้เรายังง่วงนอน
ใจเหี้ยมหาญ สู้พาลภัย เราก็มีจุดหมายยิ่งใหญ่ แต่เรายังไม่ยอมตื่น ยังอยากจะนอนต่อไป
Club Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 19/12/10, [18:31:56] »

วันนี้หลังจากทำธุระก็อดไม่ได้ที่จะแวะไปเดินโต๋เต๋ที่เจเจ  โฮะๆๆ... วันนี้ขอเอาสิ่งมีชีวิตที่เคลื่อนไหวได้ไปลงในตู้หน่อยเหอะ เอ๊ะ!!!ร้างมานาน ไปร้าน88 จัดซัคเกอร์ผีเสื้อกับออคโต้อย่างละสอง เห็นพี่เค้าเลี้ยงไว้กับกุ้งเลยจัดมากะให้อยู่ช่วยทำความสะอาดตู้สักพัก(ตู้เลอะมาก)แล้วจะตีตั๋วให้ไปเที่ยวที่อื่น เจ็บตูด
ไปๆมาๆเลยแวะแอตแลนติส บอกพี่เค้าว่าจัดน้องๆแบบทนๆให้หน่อย หลังจากเสียค่าสู่ขอเรียบร้อยก็รีบกลับบ้านเลย มาถึงก็เอาถุงไปลอยไว้เพราะว่าน้ำในตู้ประมาณ 23-25 (ตั้งชิลเลอร์ไว้ที่24)แต่ผมนั่งรถไฟฟ้ากลับมา
ส่วนเจ้าปลาดูด ผมก็ตักลงน้ำเลย ผีเสื้อสองลำวิ่งดูดกันท่าทางปกติดี

ส่วนเจ้าออคโต้อีกสองลำตามลงไปแล้วก็นิ่งสนิทเลย ทำผมอึ้งไปเลย ซวยแล้วกู! ในใจคิดว่าเอาแล้วแอมโมเนียแน่ๆ  ทำเค้าทัมมัย แต่พอผ่านไปสักพักก็เริ่มขยับตัวขยับปากดูดไปดูดมา

ส่วนน้องๆ5ลำในถุงที่ลอยสักเกือบๆชม.ชั่วโมง ผมเอาน้ำในตู้ค่อยๆใส่เข้าถุงแล้วน้องๆก็นิ่งๆไม่กระวนกระวาย ผมเลยตักลงตู้เลย แปลกใจมากครับ อั๊ยยยย! น้องๆแลนดิ่งเสร็จก็คีบอาหารเข้าปากกันทันที ไม่มีอาการวื้อวือ วิ่งไปวิ่งมาแต่อย่างใด เลยโล่งใจไปได้  อ๊างงงงงงง วันนี้ขอตัวไปทำธุระต่อก่อนจะไม่ทันเวลาแล้ว ขอให้น้องรอดปลอดภัยทุกลำ  เหอออ?

ภาพไม่ค่อยชัดขออภัยด้วยครับ มีแค่กล้องมือถือ  ทำเค้าทัมมัย
ขอบคุณ พี่ต้นพี่เอ@แอตแลนติส คุณบิ๊ก(Biggyz) คุณหยี คุณวี คุณฮาจิบัง ร้านอควอมาทร์ ร้าน88 ร้านปราณี คนอื่นๆที่ไม่ได้กล่าวถึงในaquaclubแห่งนี้ด้วยครับ ได้ความรู้มากมายจากการเข้าไปคุยกับร้านต่างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/12/10, [00:53:52] โดย Hoog »

หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์