Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องความ"เหมาะสม"รบกวนคนสายแพะช่วยทีครับ  (อ่าน 6474 ครั้ง)
อ๊อดๆ!!! ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 08/12/10, [18:15:13] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ขนาด 24*12*12(ลดความสูงลงมา3นิ้วจากตู้24มาตรฐาน)
ใช่กรองนอกนะครับ
คือจะลง แพะดุฟ ซัก1ฝูง ควรลงซักกี่ตัวครับ
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ และขอให้คนตอบรวยๆครับ emb01
John-Amazonas ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/12/10, [18:17:30] »

จัดสัก10ตัวไปเลยครับผม [เจ๋ง]
ossca ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/12/10, [18:19:57] »

ลงเป็นฝูงมันน่ารักอ่ะ  emb01 เลี้ยงตัวอื่นๆด้วยมั้ยอ่ะคะ  มาเชียร์เเพนด้าน้า
boyza honda ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 08/12/10, [18:26:11] »

12-15ตัวก็พอไหวนะคับ [on_062]
bobo ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 08/12/10, [18:30:05] »

^
^
^
^
ตามความเห็นบนๆเลยครับ.....แต่จะไปหาตัวใหญ่ๆจากไหนล่ะ ผมยังหาไม่ได้เลยตอนนี้  [on_007]
artc4 ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 08/12/10, [18:38:13] »

10-20ตัวครับดุฟมันมีเสน่ห์ดีนะครับ
« ตอบ #6 เมื่อ: 08/12/10, [18:48:06] »

ขอบคุณมากนะครับสำหรับทุกคำตอบ
ผมก็ยังแปลกใจ!!!
เมื่อกี้โทรไปหาพี่เพ็ญมาอะครับ พรุ่งนี้(09/12/2010)ว่าจะไปที่ร้านพี่เพ็ญ
เห็นแจ้งกับผมว่ามีนะครับ แต่ลืมถามไซส์ 036
รันน้ำไว้ตั้งแต่วันเสาร์(04/12/2010) เอาขอนพันอนูเบียสของตู้ไม้น้ำออกมา
ลงทรายSudoของแถมจากพี่อาร์ตไป รู้สึกจะบางเกิน เด่วไปหาทรายดำมาผสมดีกว่า
"หลงแพะแค่ไหนคิดดู"
"ถึงขนาดว่ารื้อตู้ไม้น้ำมาจัดตู้แพะ"
ขอบคุณแรงบันดาลใจจากพี่อาร์ต(แพะ01/แพะ02)ขอบคุณครับ
« ตอบ #7 เมื่อ: 08/12/10, [18:54:34] »

ขอชมตู้หน่อยคับ [on_062]
« ตอบ #8 เมื่อ: 08/12/10, [19:13:56] »

ขอชมตู้หน่อยคับ [on_062]
ได้เลยครับ ท่านบอย รอลงปลาก่อนนะครับผม
ปล.ตู้16ท่านบอยขายแล้ว แล้วตู้แพะใบอื่นยังมีอีกไหมเนี้ย(ท่านบอยคนรวยตู้) [on_026]
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 08/12/10, [19:17:45] »

15-20 อ่ะคับ แพะเป็นฝูงเป็นอะไรที่น่ารักมาก ร้านพี่เพ็ญเท่าที่เคยเจอมาทุกๆรอบตัวจะเล็กหน่อย

ถ้าใหญ่ขึ้นมาเลยก็อีกราคานึง
« ตอบ #10 เมื่อ: 08/12/10, [19:59:29] »

เมื่อกี้โทรไปหาพี่เพ็ญมาอะครับ พรุ่งนี้(09/12/2010)ว่าจะไปที่ร้านพี่เพ็ญ
เห็นแจ้งกับผมว่ามีนะครับ แต่ลืมถามไซส์ 036
รันน้ำไว้ตั้งแต่วันเสาร์(04/12/2010) เอาขอนพันอนูเบียสของตู้ไม้น้ำออกมา
ลงทรายSudoของแถมจากพี่อาร์ตไป รู้สึกจะบางเกิน เด่วไปหาทรายดำมาผสมดีกว่า
"ถึงขนาดว่ารื้อตู้ไม้น้ำมาจัดตู้แพะ"
ขอบคุณแรงบันดาลใจจากพี่อาร์ต(แพะ01/แพะ02)ขอบคุณครับ

ทรายที่ให้ไปไม่พอเหรอครับตู้ขนาดไหนเนี่ยครับตู้24 " ผมใช้แค่ โลเดียวเองอย่าปูหนามากนะครับ
มันจะทำความสะอาดค่อนข้างยากเอาทรายดำผสมสวยดีแต่มันจะฟุ้งๆหน่อยค่อยๆผสมทีละน้อยๆก่อนนะครับ
ปล.รอชมตู้อยู่นะครับ
« ตอบ #11 เมื่อ: 08/12/10, [20:10:44] »

มีน่ะมีครับ แต่ตัวยังไม่ถึงนิ้วเลยมั้ง
« ตอบ #12 เมื่อ: 08/12/10, [20:16:23] »

กรรม!!!
ไม่ถึงนิ้วและคนเพิ่งเริ่มเลี้ยงอย่างผมจะเลี้ยงมันได้ไหมครับ
กลัวเอามันมาตายจัง cryingrun
เอาไงดี [on_003]
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 08/12/10, [20:26:07] »

กรรม!!!
ไม่ถึงนิ้วและคนเพิ่งเริ่มเลี้ยงอย่างผมจะเลี้ยงมันได้ไหมครับ
ที่เห็นร้านคุณเพ็ญเมื่อวันอาทิตย์ ก็ประมาณ 1.5-2 ซม. ครับ ก็กำลังน่ารักครับ แค่นี้ก็อึดพอแล้วครับไม่ต่ายง่ายๆหรอก ตู้ขนาดนี้ถ้าคิดจะเลี้ยงชนิดเดียวจริงๆ ผมว่าสัก 15 ตัวกำลังสวยครับ ใช้กรองแขวนตัวใหญ่ก็อยู่แล้วประหยัดเงิน
« ตอบ #14 เมื่อ: 08/12/10, [20:26:42] »

ได้เลยครับ ท่านบอย รอลงปลาก่อนนะครับผม
ปล.ตู้16ท่านบอยขายแล้ว แล้วตู้แพะใบอื่นยังมีอีกไหมเนี้ย(ท่านบอยคนรวยตู้) [on_026]
รอตั้งตู้24เหมือนกันคับแต่ต้องรอตู้15x15x10เสดก่อนอ่ะคับเก็บตั้งซื้อชิลเลอร์กับกรอง Tetra อยากได้แบบครบเซต ผมจะเอามาเลี้ยงพวกไม้น้ำเย็นอ่ะคับ เสดแล้วจะตั้งตู้ดุ๊กเหมือนกันอ่ะคับ [on_035]
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 08/12/10, [20:28:57] »

กรรม!!!

ไม่ต้องกังวลครับทุกอย่างต้องมีครั้งแรก xxx   แพะค่อนข้างจะทนทาน (แต่บางตัวก็ไม่ทนทานเอาซะเลย)

ถ้าปลาที่ได้มาแข็งแรงหน่อย ถึงจะตัวเล็กก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ ขอแค่หาอาหารเม็ดจมที่มันกินได้ง่ายๆ

ส่วนใหญ่ตัวเล็กๆจะมีปัญหาเรื่องกินไม่ค่อยได้ครับ และหางจะผอมลีบไม่มีแรงจนตายไป

อีกอย่างคุณเลี้ยงแต่แพะอย่างเดียว และขนาดเดียวกันทั้งหมด ไม่มีปัญหาเรื่องการกินอาหารครับ

แต่ถ้าเลี้ยงรวมเยอะๆกับแพะที่โตแล้วอันนี้มีสิทธิ์โดนเบียด ชนกระเด็น แย่งกินไม่ค่อยได้

อืมอีกอย่างที่จะแนะนำ อันนี้เป็นการเลือกแพะโดยส่วนตัวของผมนะครับ  แพะตัวเล็กๆพยายามอย่าเลือกตัวที่ผอม

จนไม่มีเนื้อนะคับ แบบว่าหางเพรียวๆแบนมาเลยและก็สังเกตุตรงท้องถ้ามันแฟบมากๆจนบุ๋มลงไป

เพราะผมคิดเอาเองว่า มันเริ่มจะไม่กินอาหารหรือไม่ได้กินอาหารมาหลายวัน หรือไม่ค่อยได้กิน

กลัวมันเพลียอ่อนแรง มาถึงแล้วร่วงครับ เป็นการเลือกแพะโดยส่วนตัวอาจจะเรื่องมากไปนิด
runner ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 08/12/10, [21:34:50] »

ไม่ต้องกังวลครับทุกอย่างต้องมีครั้งแรก xxx   แพะค่อนข้างจะทนทาน (แต่บางตัวก็ไม่ทนทานเอาซะเลย)

ถ้าปลาที่ได้มาแข็งแรงหน่อย ถึงจะตัวเล็กก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ ขอแค่หาอาหารเม็ดจมที่มันกินได้ง่ายๆ

ส่วนใหญ่ตัวเล็กๆจะมีปัญหาเรื่องกินไม่ค่อยได้ครับ และหางจะผอมลีบไม่มีแรงจนตายไป

อีกอย่างคุณเลี้ยงแต่แพะอย่างเดียว และขนาดเดียวกันทั้งหมด ไม่มีปัญหาเรื่องการกินอาหารครับ

แต่ถ้าเลี้ยงรวมเยอะๆกับแพะที่โตแล้วอันนี้มีสิทธิ์โดนเบียด ชนกระเด็น แย่งกินไม่ค่อยได้

อืมอีกอย่างที่จะแนะนำ อันนี้เป็นการเลือกแพะโดยส่วนตัวของผมนะครับ  แพะตัวเล็กๆพยายามอย่าเลือกตัวที่ผอม

จนไม่มีเนื้อนะคับ แบบว่าหางเพรียวๆแบนมาเลยและก็สังเกตุตรงท้องถ้ามันแฟบมากๆจนบุ๋มลงไป

เพราะผมคิดเอาเองว่า มันเริ่มจะไม่กินอาหารหรือไม่ได้กินอาหารมาหลายวัน หรือไม่ค่อยได้กิน

กลัวมันเพลียอ่อนแรง มาถึงแล้วร่วงครับ เป็นการเลือกแพะโดยส่วนตัวอาจจะเรื่องมากไปนิด
ไม่เรื่องมากหรอกครับผมไปเอาแพะลายมาผอมๆตัวนึงตัวใหญ่ด้วยสุดท้ายตายครับดูไปดูมาสงสัย
โดนอดอาหารจนไสขาด cryingrun
« ตอบ #17 เมื่อ: 08/12/10, [22:05:40] »

ไม่เรื่องมากหรอกครับผมไปเอาแพะลายมาผอมๆตัวนึงตัวใหญ่ด้วยสุดท้ายตายครับดูไปดูมาสงสัย
โดนอดอาหารจนไสขาด cryingrun

ไม่ว่าจะปลาหรืออะไร ผมก็เลือกอ้วนๆไว้ก่อนทั้งนั้นแหละครับ แม้กระทั่งแฟน 555  [mo_011]
« ตอบ #18 เมื่อ: 08/12/10, [22:42:25] »

ลองเลี้ยงดูก่อนสักน้อยๆตัวก่อนก็ได้ครับสัก 4-5 ตัวแล้วค่อยเพิ่มก็ได้ครับเพราะดุฟตัวนึงก็ 200+ ถ้าสัก 20 ตัว
ก็สี่พันกว่า เงินไม่ใช่น้อยๆเลยก็ค่อยๆทยอยเลี้ยงก็ได้ครับ
« ตอบ #19 เมื่อ: 08/12/10, [23:37:03] »

ครับพี่อาร์ต ต้องลดกิเลส ลง
ความอยาก+ใจร้อน มักพามื้อ "มาม่า" มาเยือนเพิ่งจะต้นเดือนเองด้วย... [on_008]
« ตอบ #20 เมื่อ: 08/12/10, [23:39:28] »

ครับพี่อาร์ต ต้องลดกิเลส ลง
ความอยาก+ใจร้อน มักพามื้อ "มาม่า" มาเยือนเพิ่งจะต้นเดือนเองด้วย... [on_008]
ถูกต้องนะครับใจเย็นๆๆๆๆค่อยเป็นค่อยไป
ossca ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 09/12/10, [08:22:01] »

ขอใช้พื้นที่ปรึกษาหน่อยนะคะ  ว่าอี มินิโกลด์ตัวนี้ค่ะ  มันเป็นแบบผอมเกินไปรึปล่าว  แต่กินอาหารทันคนอื่นอยู่นะคะ ให้หนอนแดงก็กินได้  รักมันมากเลยอ่ะ กลัวมันตาย หรือควรจะแยกมาเลี้ยงที่ตู้ปลาบู่ดีคะ (เอาเพื่อนซิมิลิสตัวเล็กๆมาใส่ด้วยสัก 2 ตัว)

มาตู้นี้ดีมั้ย  แต่มีบู่อยู่หลายตัวอ่ะคะ

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ด้วยนะคะ  emb01
« ตอบ #22 เมื่อ: 09/12/10, [09:23:16] »

ขอใช้พื้นที่ปรึกษาหน่อยนะคะ  ว่าอี มินิโกลด์ตัวนี้ค่ะ  มันเป็นแบบผอมเกินไปรึปล่าว  แต่กินอาหารทันคนอื่นอยู่นะคะ ให้หนอนแดงก็กินได้  รักมันมากเลยอ่ะ กลัวมันตาย หรือควรจะแยกมาเลี้ยงที่ตู้ปลาบู่ดีคะ (เอาเพื่อนซิมิลิสตัวเล็กๆมาใส่ด้วยสัก 2 ตัว)

มาตู้นี้ดีมั้ย  แต่มีบู่อยู่หลายตัวอ่ะคะ

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ด้วยนะคะ  emb01

แนะนำให้จับแยกออกมาก่อนดีกว่าเพื่อความชัวร์ครับ  [on_018]
BoYCoTT ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #23 เมื่อ: 09/12/10, [19:03:07] »

รอตั้งตู้24เหมือนกันคับแต่ต้องรอตู้15x15x10เสดก่อนอ่ะคับเก็บตั้งซื้อชิลเลอร์กับกรอง Tetra อยากได้แบบครบเซต ผมจะเอามาเลี้ยงพวกไม้น้ำเย็นอ่ะคับ เสดแล้วจะตั้งตู้ดุ๊กเหมือนกันอ่ะคับ [on_035]

ฝันจะเป็นจริง เร็วๆนี้ครับ.....
BoYCoTT ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #24 เมื่อ: 09/12/10, [19:04:40] »

ผอมไปอ่ะครับ มีกล่องพักปลาไม๊อ่ะ ลองแยกออกมาพัก แล้วให้อาหารมันดูอ่ะ อย่าให้ตัวอื่นมาแย่ง ลองดูสักสาม สี่วัน
ถ้ากินแล้วยังไม่อ้วนอีก ให้ถ่ายพยาธิครับ
วิธีถ่ายพยาธิ ลองตั้งกระทู้หาวิธีดูครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์