Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จะเริ่มเลี้ยงปลาแพะ  (อ่าน 6842 ครั้ง)
Napat Jarureuangsri (YOK) ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 06/12/10, [22:00:52] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีวันนี้ไปสำรวจปลามาครับ เลยกลับมาดูตู้ที่บ้าน มีตู้ 48 อยู่ตู้นึง อยากทราบว่า
1.ขนาดนี้เลี้ยงแพะได้กี่ตัวครับ (เขียว เผือก แพนด้า)
2.เลี้ยงรวมกับบู่แล้วก็หางนกยูงได้ใช่ไหม
3.โตเต็มที่ขนาดเท่าไหร่
4.ราคาแพะ วงเดือน โกลด์เลเซอร์ ตอนนี้ประมาณเท่าไหร่ครับ เพราะไปหาแล้วไม่มี
runner ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/12/10, [22:13:09] »

พอดีวันนี้ไปสำรวจปลามาครับ เลยกลับมาดูตู้ที่บ้าน มีตู้ 48 อยู่ตู้นึง อยากทราบว่า
1.ขนาดนี้เลี้ยงแพะได้กี่ตัวครับ (เขียว เผือก แพนด้า)
2.เลี้ยงรวมกับบู่แล้วก็หางนกยูงได้ใช่ไหม
3.โตเต็มที่ขนาดเท่าไหร่
4.ราคาแพะ วงเดือน โกลด์เลเซอร์ ตอนนี้ประมาณเท่าไหร่ครับ เพราะไปหาแล้วไม่มี
48นิ้วผมว่าซัก40ตัวก็สบายๆครับแต่ผมเชื่อว่าถ้าได้เลี้ยงแล้วมันไม่หยุดแค่เผือก เขียวแพนด้าแน่ [on_026]

ปลาหางนกยุงเลี้ยงได้ครับแต่ทำใจนิดนึงว่าอาจจะได้ลูกน้อยมากหรือไม่ได้เลยเพราะว่าปลาแพะมันหาอาหารตามพื้นพอลูกปลาออกมาใหม่ๆมันจะนอนก้นตู้ [on_067]แพะก็อิ่มไปตามระเบียบ [on_003]

ส่วนปลาบู่อันนี้ปลาบุ่อะไรครับถ้าเป็นสติ๊ปโพดอน(บู่กินตะใคร่)หรือหมาจูก็พอได้ครับ [on_abe]แต่ถ้าพันธ์ใหญ่ๆหางนกยูงคงไม่รอด [on_031]ปลาแพะอาจจะโดนเล็มหางให้ด้วยถ้ายังไงผมว่าเอาหางนกยูงออกแล้วเอาเตตร้าสวยๆใส่ลงไปดีกว่า [เจ๋ง]ส่วนปลาบู่ก็อย่าใส่เลยเพราะมันดุยกเว้นหมาจูกับสติ๊ปฯอันนี้ลงได้อ้อปลาบุ่แทบทุกชนิดไม่ค่อยยอมกินอาหารเม็ดนะครับหมาจูนี่ต้องฝึกๆเอาหน่อยสติ๊ปฯก็ปล่อยกินตะใคร่ไป

ขนาดปลาแพะแล้วแต่พันธ์ครับมีตั้งแต่โตเต็มที่แค่3 jealousเซ็นยัน15เซน  [ชิบหาย]

วงเดือนร้านพี่เพ็ญเหลืออยู่ตัวเดียวครับวันเสาร์เพิ่งเห็นอยู่ราคาก็ราวๆตัวละ150โกลด์เลเซอร์ตอนนี้ยังไม่เห็นร้านไหนเอาเข้ามานะครับราคาตกตัวละ300คุ่ละ500ประมาณนี้ที่เหลือก็ขึ้นกับคารมแล้วครับ ้hahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/12/10, [22:15:10] โดย runner »
Napat Jarureuangsri (YOK) ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 06/12/10, [22:54:02] »

รู้ครับว่าเลี้ยงแพะเหมือนเป็นโรคงอกถาวร หยุดไม่ได้
คือยังเด็กอยู่อะครับเลยจะหาแพะที่หลักสิบบาทก่อน เดี๋ยวที่บ้านด่า วันนี้ไปสนามหลวงสองกะจะไม่เอาอะไร แวบไปร้านเจ๊เล็กหม้อข้าวหม้อแกงลิงแปปเดียวไปแล้ว 450 [on_007]
ส่วนแพะวงเดือนไปดูที่ fish friend มาก็ราคานี้แหละครับ ปลาบู่ที่ร้านนึงเขาบอกมาว่า บู่กินตะใคร่ เป็นบู่ของออสเตรเลียอะครับ ตัวน้ำตาลๆ ไม่รู้ว่าสติปรึป่าว
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ
artc4 ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 06/12/10, [23:00:06] »

ยินดีต้อนรับสู่คนเลี้ยงปลาแพะครับ
« ตอบ #4 เมื่อ: 06/12/10, [23:02:56] »

รู้ครับว่าเลี้ยงแพะเหมือนเป็นโรคงอกถาวร หยุดไม่ได้
คือยังเด็กอยู่อะครับเลยจะหาแพะที่หลักสิบบาทก่อน เดี๋ยวที่บ้านด่า วันนี้ไปสนามหลวงสองกะจะไม่เอาอะไร แวบไปร้านเจ๊เล็กหม้อข้าวหม้อแกงลิงแปปเดียวไปแล้ว 450 [on_007]
ส่วนแพะวงเดือนไปดูที่ fish friend มาก็ราคานี้แหละครับ ปลาบู่ที่ร้านนึงเขาบอกมาว่า บู่กินตะใคร่ เป็นบู่ของออสเตรเลียอะครับ ตัวน้ำตาลๆ ไม่รู้ว่าสติปรึป่าว
ถ้าเค้าบอกบู่กินตะใคร่ก็ใช่แล้วล่ะครับอ้อสติปนี่สีมันเยอะมากครับรุ้สึกว่าเปลี่ยนสีได้ด้วยแกว่งอยุ่ระหว่างน้ำตาลไปถึงเทาเขียวนี่แหละครับตามสภาพแวดล้อมเพราะฉะนั้นเห็นสีแปลกไปก็อย่าตกใจนะครับ
แพะราคาไม่เกิน100ก็มีพวก ปิ๊กมี่ ฮับโบรซัส ไตรลิเนียตัส จูลี่ แพนด้า แพะเขียว แพะเผือก สเตอรืไบค์ พวกๆนี้อ่ะครับราคาไม่แรงแต่ความน่ารักไม่เป้นรองใครรับประกันเลย [on_026]
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 06/12/10, [23:31:09] »

งั้นจัด สเตอร์ไบสัก 10-20 ตัวก่อนคับ อย่างเดียวโลด เป็นฝูงจะน่ารักกว่า
ถ้ายังไม่มีงบเล่นตัวแพงหน่อยอ่ะนะ แล้วค่อยๆทยอยใส่เข้าไปอีก เอาสัก 30 เลยเจ๋ง อิอิ

iodineman ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/12/10, [00:04:43] »

48นิ้วผมว่าซัก40ตัวก็สบายๆครับแต่ผมเชื่อว่าถ้าได้เลี้ยงแล้วมันไม่หยุดแค่เผือก เขียวแพนด้าแน่ [on_026]

ปลาหางนกยุงเลี้ยงได้ครับแต่ทำใจนิดนึงว่าอาจจะได้ลูกน้อยมากหรือไม่ได้เลยเพราะว่าปลาแพะมันหาอาหารตามพื้นพอลูกปลาออกมาใหม่ๆมันจะนอนก้นตู้ [on_067]แพะก็อิ่มไปตามระเบียบ [on_003]

ส่วนปลาบู่อันนี้ปลาบุ่อะไรครับถ้าเป็นสติ๊ปโพดอน(บู่กินตะใคร่)หรือหมาจูก็พอได้ครับ [on_abe]แต่ถ้าพันธ์ใหญ่ๆหางนกยูงคงไม่รอด [on_031]ปลาแพะอาจจะโดนเล็มหางให้ด้วยถ้ายังไงผมว่าเอาหางนกยูงออกแล้วเอาเตตร้าสวยๆใส่ลงไปดีกว่า [เจ๋ง]ส่วนปลาบู่ก็อย่าใส่เลยเพราะมันดุยกเว้นหมาจูกับสติ๊ปฯอันนี้ลงได้อ้อปลาบุ่แทบทุกชนิดไม่ค่อยยอมกินอาหารเม็ดนะครับหมาจูนี่ต้องฝึกๆเอาหน่อยสติ๊ปฯก็ปล่อยกินตะใคร่ไป

ขนาดปลาแพะแล้วแต่พันธ์ครับมีตั้งแต่โตเต็มที่แค่3 jealousเซ็นยัน15เซน  [ชิบหาย]

วงเดือนร้านพี่เพ็ญเหลืออยู่ตัวเดียวครับวันเสาร์เพิ่งเห็นอยู่ราคาก็ราวๆตัวละ150โกลด์เลเซอร์ตอนนี้ยังไม่เห็นร้านไหนเอาเข้ามานะครับราคาตกตัวละ300คุ่ละ500ประมาณนี้ที่เหลือก็ขึ้นกับคารมแล้วครับ ้hahaha

ยืนยันว่าดุจริงครับ ขนาดแพะเผือกตัวใหญ่ๆ ที่บ้านเข้าไปใกล้ๆมันนิดเดียว มันไล่กระเจิงเลยครับ  n032
แต่เห็นว่ากินตะไคร่เก่งเลยยอมทำเป็นไม่รู้ไม่เห็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/12/10, [00:06:52] โดย iodineman »
t2top ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 07/12/10, [00:50:05] »

ลองเปลี่ยนเป็นเจ้านี่ก็ได้ครับ หมูกระโดงสูง อยู่ร่วมกับแพะได้สบาย ดูแปลกดีด้วย ขนาดตัวมันอาจจะใหญ่กว่าแพะ 2-3 เ่ท่า แต่ไม่เป็นปัญหาครับ เพราะพฤติกรรมเจ้าหมูกระโดงสูงเป็นปลาสุภาพ ว่ายอย่างช้าๆ ไม่ก้าวร้าวด้วย ตรงกันข้ามกับพวกหมูอินโด หมูลายเมฆ
Last,,One ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 07/12/10, [02:33:00] »

ลองเปลี่ยนเป็นเจ้านี่ก็ได้ครับ หมูกระโดงสูง อยู่ร่วมกับแพะได้สบาย ดูแปลกดีด้วย ขนาดตัวมันอาจจะใหญ่กว่าแพะ 2-3 เ่ท่า แต่ไม่เป็นปัญหาครับ เพราะพฤติกรรมเจ้าหมูกระโดงสูงเป็นปลาสุภาพ ว่ายอย่างช้าๆ ไม่ก้าวร้าวด้วย ตรงกันข้ามกับพวกหมูอินโด หมูลายเมฆ

ชื่อทางการค้าว่าหมูกระโดงสูง แต่ความจริงแล้วไม่ได้อยู่ในกลุ่มปลาหมูนะครับ  [on_018]

พฤติกรรมจะแตกต่างกันก็ไม่แปลก [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« ตอบ #9 เมื่อ: 07/12/10, [07:06:05] »

ว่ากว่านั้นเยอะครับแพะเลี้ยงกันทั้วไปก็5-6เซนไอ้นี่ในตู้1ฟุตครับใหญ่สุดที่ผมเคยเห็นก็2ฟุตใปแล้วครับแต่เค้าเลี้ยงในบ่อ
เพราะฉะนั้นผมว่าไอ้ตัวนี้คงไม่เหมาะกับตู้ปลาแพะเท่าไหร่เพราะเวลาแย่งอาหารกันทีแพะกระเด็นครับ [on_049]
tanti ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 07/12/10, [08:58:19] »

ปลาแพะในตู้ใบใหญ่  ถ้าเลี้ยงเป็นฝูงก็สวยเหมือนกัน  [เจ๋ง]
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 07/12/10, [09:25:34] »

ตู้48 ถ้าเป็นผมคงสัก 60-80 ตัวอะ เอิ๊กๆ ชอบแน่นๆ
แต่ที่บอกว่าไม่มีงบ ไม่สามารถเก็บได้หลากหลายสายพันธุ์ได้ ก็แนะนำว่าให้เน้นชนิดเดียวสัก 20-30 ตัว แล้วตัวอื่นๆที่อยากได้ก็ 2-4 ตัว พอครับ เพราะถ้าเน้นชนิดละ 10 ตัวมันจะไม่สวยนะ
ถ้าจะเลือกชนิดที่เลี้ยงเยอะๆ แนะว่าอย่าเอาแพะเผือกหรือแพะเขียวผมว่ามีเยอะไปมันไม่สวย ไปเน้นพวกสเตอไบ ไตรลีเนทัส เมเต้ แพนด้า จะดีกว่า คือเวลาที่จะเลือกตัวฝูงใหญ่ๆ ตัวที่มีลายเวลาว่ายเยอะๆจะดูดีกว่าน่ะครับ
mtae ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #12 เมื่อ: 07/12/10, [20:07:07] »

ที่บ้านผมก็เลี้ยงหางนกยูงกับปลาแพะครับ
วิธีที่จะให้ลูกปลาหางนกยูงไม่ถูกกินมันก็ง่ายมากครับ
เพียงจัดมุมหนึ่งของตู้ให้ดูเป็นป่า ปลูกต้นไม้น้ำแบบใบเล็กๆยาวให้เป็นพุ่ม (เวลาโดนกระแสน้ำใบจะพริ้วสวยดีอีกด้วย)
หรือจะเพิ่มไม้พุ่มเตี้ยๆด้านหน้าอีกนิดให้ดูเป็นชั้นก็ได้
เวลาปลาหางนกยูงจะออกลูกมันจะมาปล่อยลูกปลาบริเวณนี้ พวกลูกปลาที่ออกมาจะมีที่หลบอยู่ตามใบไม้ช่วงกลางน้ำโดยไม่ตกถึงก้นตู้ แต่ก็ต้องทำใจเรื่องการที่มันจะกินลูกตัวเอง จากที่ผมสังเกตดูตัวแม่มันจะกินลูกที่อ่อนแอมีแววที่จะไม่รอดเท่านั้่น มันจะว่ายตามดูว่าลูกมันหนีได้มั้ย ถ้าหนีได้มันก็จะไม่ไล่ตามแต่ถ้าทำมึนไม่รู้เรื่องก็จะโดนเป็นอาหารเพิ่มพลังงานให้กับตัวแม่ต่อไป (แต่ไม่นับรวมกับพวกเพื่อนแม่นะ อย่่าออกมาให้เห็นเชียว)
การเลี้ยงปลาหางนกยูงผมเลี้ยงไว้แค่พันธุ์เดียวครับ จะได้ไม่มั่วเรื่องการผสมข้ามสายพันธุ์ แต่ถ้าไม่ถือก็ตามสบายครับ

มีอีกอย่างครับ ถ้าเลี้ยงปลาหางนกยูงแบบพันธุ์เดียวแบบผม ทำให้ตู้มันดูจืดไป ผมจึงเอาซิวข้างขวานใส่ไว้ด้วยทำให้เพิ่มสีสันได้ไม่น้อยเลยครับ
และเรื่องการกินอาหารของตู้ก็จะมีทุกระดับน้ำ จากผิวน้ำถึงกลางตู้จะเป็นพวกปลาซิว ก้นตู้ก็จะเป็นปลาแพะ ส่วนหางนกยูงนั้นทุกน่านน้ำเลยครับ
bobo ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 07/12/10, [20:35:15] »

ว่ากว่านั้นเยอะครับแพะเลี้ยงกันทั้วไปก็5-6เซนไอ้นี่ในตู้1ฟุตครับใหญ่สุดที่ผมเคยเห็นก็2ฟุตใปแล้วครับแต่เค้าเลี้ยงในบ่อ
เพราะฉะนั้นผมว่าไอ้ตัวนี้คงไม่เหมาะกับตู้ปลาแพะเท่าไหร่เพราะเวลาแย่งอาหารกันทีแพะกระเด็นครับ [on_049]

ขนาดปลาแพะด้วยกันเองถ้าไซส์ต่างกันมากก็อย่าเลี้ยงรวมกันครับ ผมเจอมาแล้วเวลาให้อาหารโกลล์ 2 เซน โดน Schwartzi บิ๊กบึ้มเตะกระเด็นเลย โชคดีที่ไม่ตายผมเลยต้องเอาออกมาแยกเลี้ยงให้ตัวโดกว่านี้อีกนิด  [on_051]
« ตอบ #14 เมื่อ: 07/12/10, [21:38:55] »

ขนาดปลาแพะด้วยกันเองถ้าไซส์ต่างกันมากก็อย่าเลี้ยงรวมกันครับ ผมเจอมาแล้วเวลาให้อาหารโกลล์ 2 เซน โดน Schwartzi บิ๊กบึ้มเตะกระเด็นเลย โชคดีที่ไม่ตายผมเลยต้องเอาออกมาแยกเลี้ยงให้ตัวโดกว่านี้อีกนิด  [on_051]
ของตุ้ผมดูไม่มีปัญหานะครับequesเกือบนิ้วครึ่งกับฮับโบรซัสไม่ถึง2เซ็นมั้งแต่ผมให้เป็นแบบเม็ดเล็กๆ
เลยไม่มีปัญหาแต่ถ้าเม็ดใหญ่ไม่กี่เม็ดไม่น่ารอด [on_049]
bobo ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 07/12/10, [21:43:30] »

ของตุ้ผมดูไม่มีปัญหานะครับequesเกือบนิ้วครึ่งกับฮับโบรซัสไม่ถึง2เซ็นมั้งแต่ผมให้เป็นแบบเม็ดเล็กๆ
เลยไม่มีปัญหาแต่ถ้าเม็ดใหญ่ไม่กี่เม็ดไม่น่ารอด [on_049]

ผมให้ฮิคาริเม็ดใหญ่ซองส้มตอนเช้า เห็นจะๆปลิวเป็นลูกบอลเลย  [on_007]   ส่วนหนอนแดงให้ตอนเย็น อันนี้ไม่มีปัญหาเพราะหนอนมันกระจายไปทั่ว
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์