Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาระเบิดรื่นเริง : Heros <<<ฮีโร่ พระเอกใหญ่ ใจดี  (อ่าน 28757 ครั้ง)
plaraberd ออฟไลน์
Club Champion
« เมื่อ: 02/12/10, [14:42:42] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ย้อนกลับไปราวปี 48 บ่ายวันเสาร์ ผมยื่นอึ้งอยู่กลางงานประกวดปลา ที่ห้างใหญ่ย่านงามวงศ์วาน

ปลาตัวกลมๆ สีเหลืองอร่าม มีจุดแดงกระจายทั่วตัว ที่หน้ามีลายเส้นสีแดงวาดลวดลายสวยงามไปตามแก้ม

ครีบบน-ล่างยาวสลวยเหมือนมีโทมัส ทอร์ (กระด๊อก) มาจัดทรงให้

ปลาตัวนั้นติดป้ายกลมๆ เขียนว่า “ชนะเลิศ”

นั่นเป็นครั้งแรกที่ทำให้ผมเกิดหลงรักปลาหมอตัวกลมๆ ตัวนี้เข้าอย่างจัง

หลังจากดูงานจนเสร็จ นั่งแท็กซี่ต่อไปสวนจตุจักร กะว่าจะหาปลาสวยๆ แบบนี้ไปเลี้ยงสักตัว

ปลาหมอที่ว่านี้มีนามว่า ปลาหมอเซเวรัส บ้านเราเรียก ปลาหมอเซวาลุ่ม
ชื่อวิทย์ตายตัวที่ใช้กันคือ Heros severus

ชื่อสกุลจากที่หาๆ มายังไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไม Heckel ถึงได้ใช้ชื่อนี้

เพราะคำว่า Heros มาจากภาษากรีก ซึ่งแปลได้รวมๆ ว่า พระเอก(ฮีโร่)

ในอดีตผมเคยค้นหาเจอในเว็บเมืองนอกเว็บหนึ่ง (อะไร petzap นี่แหละ)
แต่เว็บปิดไปราวๆ 2 ปี ไอ้ที่เซฟไว้ก็หายไปเสียแล้ว แปลประมาณว่า หมายถึงโล่ของนักรบ (ของกรีก โรมัน ประมาณนั้น)

ท่านใดพอจะทราบความหมาย รบกวนแจ้งที ข้องใจมากมาย...

ทีนี้เราข้ามไปเรื่องอื่นกันดีกว่า อย่าไปใส่ใจมากนักกับชื่อวิทย์ที่ยังหาความหมายไม่ได้

ผมว่าหลายคนคงเคยเห็น รู้จัก และเคยเลี้ยงปลาหมอเซเวรัสกันบ้างนะครับ <<<ต่อแต่นี้จะเรียกอย่างนี้นะครับ

อย่างแรก เรามารู้จักปลาในสกุล Heros กันหน่อยดีกว่านะครับ

ปลาในสกุลนี้จะมีรูปร่างออกไปทาง วงรี ลักษณะตัวแบนข้าง
หน้าผากลาดโค้งลงมากถึงปาก ปากมีขนาดเล็ก ภายในปากมีฟันเรียงรายอยู่มากมาย

ในตัวโตเต็มวัยหน้าผากจะมีลักษณะโหนกนูนนิดๆ ดวงตาใหญ่อยู่ด้านข้างของส่วนหน้า หากมองด้านตรงจะเห็นดวงตาปูดออกมาหน่อยๆ

ในบ้านเราน่าจะมีมาขายเป็นสิบปีได้มั้งครับ

ในอดีตเคยมีมาขายหลายสายพันธุ์ เช่น เซเวรัสเขียว เซเวรัสทอง (ทั้งแบบเหลืองทั้งตัวและเหลืองแต่มีลวดลาย)
และยังมีพวก sp. ผลุบๆ โผล่ๆ ให้เห็นกันบ้างเล็กน้อย

ได้รู้ลักษณะทั่วๆ ไปของ Heros กันบ้างแล้ว ทีนี้เรามาทำความรู้จักกันแบบเรียงตัวเลยดีกว่านะครับ

Heros efasciatus Heckel, 1840

คำว่า efasciatus มาจากภาษาลาติน หมายถึง ไม่มีแถบ แถบที่ว่านี้คือ แถบบนตัวปลา เป็นแถบแนวตั้งสีเข้มครับ

ซึ่ง ในระยะหลังก็พบ Heros efasciatus ซึ่งมีแถบที่ว่านี้เหมือนกัน ในการระบุชนิดมักจะเติมชื่อแหล่งเข้าไปด้วยเพื่อป้องการอาการมึนครับ

เรื่องตลกอย่างหนึ่งสำหรับ efasciatus คือปลาตัวนี้ทั่วโลกใช้ชื่อการค้าว่า Severum

ทั้งๆที่ปลาที่ควรจะใช้ชื่อนี้ควรเป็น Heros severus มากกว่า

ซึ่งการเอาชื่อทางการค้ามาเรียกปลานั้น มักจะทำให้สับสนมากพอดู ดังนั้นควรยึดถือชื่อวิทย์เป็นหลักนะครับ

ในบ้านเราผมยังไม่เคยเห็นตัวเป็นๆ เลย แต่อาจมีเข้ามาบ้างแล้วผมไม่ทราบก็เป็นได้ครับ

Heros efasciatus ตัวหลักๆ จะมีสีพื้นเป็นสีเขียว-เหลือง อมเทา
และมีลวดลายเส้นสีแดงกระจายเต็มตัวครับ ที่ส่วนท้ายของลำตัวจะมีแถบสีดำขึ้น 1 แถบในแนวตั้ง

ส่วนอกของปลาจะมีปื้นสีแดงสด (ขึ้นบ้าง ไม่ขึ้นบ้างตามอารมณ์)

สีที่ว่านี้จะไล่ยาวตั้งแต่อก ไล่ไปที่ครีบอกส่วนท้องจนถึงครีบก้นเลยนะครับ

ครีบที่ว่านี้เวลาเลือก ควรเลือกตัวที่ครีบไม่บิดเบี้ยวนะครับ

เพราะเมื่อปลาโตขึ้นครีบเครื่องเหล่านี้จะช่วยให้ปลาดูสวยงามมากขึ้นทีเดียวครับ

ปลาตัวผู้

Heros efasciatus จะพบได้ในแม่น้ำสาขาต่างๆ ในแม่น้ำอเมซอน ทวีปอเมริกาใต้ เช่น Rio Amazonas ในประเทศบราซิล , Rio Ucayali ในเปรู, Rio Solimoes

ซึ่งเป็นเขตบรรจบกันของแบล็ควอเตอร์ และไวท์วอเตอร์ กับ Rio negro ใกล้ manaus รวมไปถึง Rio Xingu

นับเป็นการแพร่กระจายที่กว้างที่สุดในปลากลุ่มนี้ และพบได้บ่อยที่สุดด้วย

การแพร่กระจายแบบนี้ทำให้ปลาในแต่ละแห่งมีความแตกต่างกันในเรื่องของสีและลวดลายพอสมควร...

ปลาตัวเมีย

เกร็ดเล็ก เกล็ดน้อย :

H. efasciatus มักถูกทำให้สับสนกับ H. severus แต่สิ่งที่แยกได้คือ H. efasciatus เป็นปลาวางไข่

ส่วน H. severus เป็น mouth brooders <<<อันนี้ตะลึงเล็กน้องเพราะจากที่ทราบมา ปลาในกลุ่มนี้วางไข่ทั้งนั้น พึ่งรู้ว่า H. severus เลี้ยงลูกในปาก

อ้างอิงจาก : http://www.aquariacentral.com/forums/showthread.php?t=141558

เรื่องตลกของ H. efasciatus คือ ปลาตัวนี้ถูกนำมาพัฒนาสายพันธุ์ จนกลายเป็นแบบ สีเหลือง สีเหลืองมีลาย และสีแดง

แต่ในบ้านเราและต่างประเทศกลับเรียกปลาชนิดนี้เป็น Heros severus มันน่าน้อยใจแทนปลายิ่งนัก ชิชะ

Heros appendiculatus Castelnau, 1855

คำว่า appendiculatus เป็นภาษาลาติน หมายถึง ส่วนที่เพิ่มเติม, ส่วนที่ยื่นออก

ซึ่งในกรณีนี้น่าจะหมายถึงลายแนวตั้งบนตัวปลาที่เพิ่มเข้ามาในช่วงท้อง แต่ไม่ยาวสุดจนถึงหลัง

Heros appendiculatus นั้นส่วนใหญ่จะมีสีออกไปทางโทนเขียวอมน้ำเงิน (บางครั้งออกดำไปเลยก็มี)

แต่ช่วงล่างของลำตัวตั้งแต่อก ครีบอก ส่วนท้องไล่ไปถึงครีบก้นจะมีสีแดงสด สวยงาม

ถูกอกถูกใจพวกชอบปลาหมอแนวดิบๆ ถ่อยๆ ยิ่งนัก

บริเวณลำตัวจะมีแถบเส้นสีดำแนวตั้งพากยาวตั้งแต่ฐานครีบก้านถึงกลางลำตัว เส้นที่ว่านี้มีอยู่ทั้งสิ้น 5 เส้น (ไม่นับเส้นยาวที่อยู่โคนหางนะครับ)

สามาระเข้มและจางได้ตามแต่อารมณ์ปลา แต่ก็ถือว่าเป็นเอกลักษณ์ของสายพันธุ์นี้เลยครับ

H. appendiculatus นั้นมีชื่อทางการค้าว่า Turquoise Severum เหตุที่ได้ชื่อนี้เพราะว่าสีที่ตัว ที่หน้านั่นเองเพราะสีเหมือนแร่ Turquoise ที่มีสีออกเขียวอมน้ำเงิน

พบอาศัยบริเวณตอนบนของ Rio Amazonas ในประเทศเปรู

Heros notatus (Jardine, 1843)

notatus มาจากภาษาลาติน หมายถึง marked ซึ่งอธิบายถึงจุดบนตัวปลาที่เด่นชัดกว่าเพื่อนร่วมสกุลชนิดอื่น

ในปลาบางตัวจุดที่มีขนาดใหญ่นั้นอาจเรียงต่อกันจนดูคล้ายเส้นเลยทีเดียว

พบเจอได้ในแม่น้ำอเมซอน ในประเทศบราซิล, Río Negro, Essequibo River ใน Guyana

ปลาตัวนี้ โดยส่วนตัวผมว่าสวยงามมากทีเดียว ด้วยสีเนื้อสีตัวที่ออกไปในโทนสว่าง

คือมีทั้งสีน้ำตาลอ่อน เขียว และมีจุดแต้มสีน้ำตาลแดง แต้มตามตัว

ที่บริเวณส่วนหัวจุดแต้มจะมีสีที่สดขึ้นและต่อกันจนเป็นลวดลายวิจิตรงดงาม

ที่ตัวปลาบริเวณท้องจะมีเส้นแนวตั้ง เรียงตั้งแต่หลังดวงตา(ในบางตัวจะเริ่มที่หลังแผ่นปิดเหงือก)

ไล่มาถึงด้านบนของครีบก้น ถึง 6 เส้น ไม่นับเส้นสุดท้ายที่พาดขวางตัวปลาในบริเวณท้ายลำตัวนะครับ

เส้นที่ว่านี้จะมีขนาดใหญ่กว่าของ Heros appendiculatus มากโขทีเดียว จนมองดูเหมือนจุดสีดำขนาดใหญ่

ในปลาเพศผู้นั้นจะมีจุดที่ใหญ่ และสีเข้มกว่าปลาตัวเมียมาก และเมื่อโตเต็มวัยจะมีหน้าผากที่โค้งมนได้รูป

ส่วนตัวเมียหน้าออกแหลมๆ ตัวผู้จะตัวโตกว่า เครื่องครีบจะยาวกว่า ลวดลายที่ครีบจะเข้มกว่าอย่างเห็นได้ชัด

Heros notatus มีอีกชื่อหนึ่งที่เรียกขานกันนั่นคือ severum Guyanese

Heros severus

severus มาจากภาษาลาติน หมายถึง ร้ายแรง, รุนแรง ในบางครั้งหมายถึง สง่างาม

ไม่ใช่ได้ชื่อจาก ศาสตราจารย์ เซเวอร์รัส สเนป ในนิยายแฮรี่ พอทเตอร์ (ไอ้หนูหัวบาก) นะ อันนั้นคนละตน คนละตัวกัน
ประเดี๋ยวเสกให้หน้าตาดีเหมือนคนเขียน... (กลัวล่ะซิ เหอๆ )

เซ เวรัสตัวนี้มีการแพร่กระจายอยู่อย่างแพร่หลายในหลายประเทศ ทั้งทางตอนบนของ Rio negro ตอนบนและตอนกลางของแม่น้ำ ออริโนโค่ ในประเทศบราซิล ในเวเนซูเอลา โคลัมเบีย แต่โดยรวมจะอยู่ทางตอนเหนือของทวีปอเมริกาใต้

ดังนั้นจึงทำให้มีการผันแปลของสีตามแหล่งที่พบปลามากมาย

แต่ส่วนใหญ่ที่พบคือ จะมีสีเขียวเหลืองคล้ำ
ดวงตาสีแดง ส้ม ที่ท้ายของลำตัวมีแถบเส้นสีดำแนวตั้ง 1 เส้น พาดยาวตั้งแต่ฐานครีบหลังถึงฐานครีบก้น

ด้านข้างลำตัวจะมีจุดสีส้มแดงกระจายเป็นแนวยาว ส่วนอกมีสีส้มแดง
มีแถบแนวตั้งที่ลำตัวราวๆ 7-8 เส้น แถบเหล่านี้สามารถมีหรือไม่มีก็ได้ตามแต่อารมณ์ของปลา

บริเวณส่วนหัวจะไม่มีลวดลาย (หรือถ้ามีก็น้อยมาก และมักจะขึ้นที่แผ่นปิดเหงือก)

ในปลาเพศผู้จะมีจุดที่บริเวณด้านล่างของแผ่นปิดเหงือก ส่วนในตัวเมียนั้นจะไม่พบ หรือถ้ามีก็น้อยมาก

ปลาเพศผู้จะมีขนาดใหญ่กว่าตัวเมีย เครื่องครีบยาวใหญ่กว่า

ในบ้านเราที่มีจำหน่ายภายใต้ชื่อเซเวรัสเขียวครับ

Heros spurius Heckel, 1840

คำว่า spurius มาจากภาษาลาติน หมายถึง เท็จ ไม่จริง ซึ่งอธิบายถึงความคล้ายคลึงที่ใกล้เคียงกับ Heros modestus (อธิบายโดย Heckel ใน 1,840)

แม้จะเหมือนแต่ไม่ได้เป็นชนิดเดียวกัน และปัจจุบัน Heros modestus ถูกจัดอยู่ในชนิด H. efasciatus จุดสังเกตได้คือ H. spurius จะมีจุดใหญ่กว่า H. efasciatus แต่ไม่เท่า Heros notatus ครับ

ลักษณะจุดของ H. spurius จะมีลักษณะต่อกันเป็นเส้นแต่ไม่ยาวมาก ช่องว่างระหว่างเส้นจะห่าง ไม่เป็นระเบียบมากนัก

กระจายพันธุ์อยู่ในแม่น้ำอเมซอน ในบราซิล และ แม่น้ำ Guaporé

ปลาตัวนี้ข้อมูลค่อนข้างน้อยและหาดูชมได้ยากที่สุดในบรรดาเพื่อนร่วมสกุลทั้งหมดครับ

หากลองหาข้อมูลของปลาในกลุ่มนี้ จะทราบเลยว่ามีความสับสนอยู่มากทีเดียว

ด้วยลักษณะที่คล้ายกันมาก ลวดลายและสีมีความเหมือนกัน แหล่งกระจายพันธุ์ กระจุกอยู่บริเวณตอนเหนือของทวีปอเมริกาใต้
และพบเจอได้ทั้งในเขตแบล็ควอเตอร์ และไวท์วอเตอร์

ทำให้ส่วนตัวผู้เขียนเองต้องยึดเอาชนิดที่อธิบายไว้ในข้างต้นจากเว็บ http://www.cichlidae.com/

เพราะข้อมูลต่างๆ ค่อนข้างอัพเดทมากที่สุด และท่าน แอด คอนนิ่ง นั้นก็ถือเป็นผู้รอบรู้ทางด้านปลาหมอสีทั่วโลกตัวจริง

ดังนั้นในบทความนี้จึงขอยึดข้อมูลการแยกชนิดจากเว็บไซด์ดังกล่าวไว้ก่อนนะครับ

Heros sp. Curare

นอกจากชนิดที่กล่าวมาข้างต้นแล้ว ยังมีพวกแปลกแยก มีลักษณะเด่นตามแหล่งที่พบอีกมากมาย

เชื่อว่าอีกนานโขทีเดียวกว่าจะคัดแยก จัดระเบียบให้ครบ เผลอๆ ผู้เขียนตายไปเป็นผีแล้ว ยังบรรยายแยกชนิดกันไม่เสร็จเลยทีเดียว

ด้วยความที่ยังมีความสับสนอยู่มากนั้นเอง ทำให้บทความนี้ทำหน้าที่ได้เพียงแค่การแนะนำในเบื้องต้นเท่านั้น

และอย่าได้เชื่อทุกตัวอักษรที่พิมพ์ลงไปจนกว่าท่านจะได้ค้นคว้าหาข้อมูล และตัดสินใจด้วยตัวท่านเอง

ทีนี้เรามาดูเรื่องทั่วๆ ไปของปลาในสกุล Heros กันบ้างนะครับ

ปลาในสกุลนี้ถือว่าเป็นปลาใหญ่ทีเดียว ด้วยขนาดโตเต็มที่จะมีขนาดราวๆ 10-12 นิ้ว!!!

ดังนั้นตู้ที่ใช้เลี้ยงสำหรับปลาขนาดเล็กควรเริ่มต้นที่ ตู้ 24 นิ้วขึ้นไป
เพื่อความสบายตาของท่านผู้ชม และความสบายใจของตัวปลาเอง

Heros sp. Curare

ในธรรมชาตินั้นเหล่าลูกปลาจะอาศัยอยู่ในแหล่งน้ำที่เต็มไปด้วยวัสดุใต้น้ำเช่นขอนไม้ หิน รากไม้ริมตลิ่ง กระแสน้ำจะไหลเอื่อยๆ

แต่ เมื่อเริ่มโตขึ้นเหล่าปลาหนุ่มสาวทั้งหลายจะแยกย้ายไปอาศัยในแหล่งน้ำที่ อุดมไปด้วยพรรณไม้น้ำ สภาพน้ำจะนิ่ง ลึก พื้นน้ำจะเป็นดินโคลน กรวดทรายอะไรก็ว่ากันไป

ในการเลี้ยงนั้นควรจัดสภาพแวดล้อมให้เหมาะกับปลาโดยมีวัสดุใต้น้ำบ้าง

ในปลาที่มีโทนมืด เช่นเซเวรัสเขียวนั้นควรปูวัสดุที่มีสีอ่อน เช่นกรวดแม่น้ำสีอ่อน กรวดแก้วสีขาวเป็นต้น

จัดวางหิน ขอนไม้ให้ปลาได้หลบซ่อนบ้างเพื่อลดความเครียดในระยะแรก วัสดุที่นำมานั้นไม่ควรมีปลายแหลมคม

เพราะเห็นรูปร่างอ้วนๆ แบบๆ แบบนี้ แต่เซเวรัสยามตกใจกลับเป็นปลาที่พุ่งหนีอย่างไม่คิดชีวิต ทั้งแรง ทั้งเร็ว จึงอาจเกิดบาดแผลได้

Heros sp. 'Cameta' or 'Marajo'

หินที่มีลักษณะแบน ผิวเรียบนั้นมีประโยชน์มาก เพราะปลาสามารถนำมาเป็นสถานที่วางไข่ได้
รวมไปถึงกิ่งไม้ ขอนไม้ที่มีขนาดใหญ่กำลังดี ได้ทั้งแนวตั้ง แนวนอน

น้ำที่ใช้เลี้ยงขอแค่สะอาด ไม่มีสารพิษก็สามารถเลี้ยงได้สบายจิต
ระบบกรองควรเลือกขนาดให้ใหญ่เข้าว่า เพราะถือว่าเป็นปลาที่กินจุทีเดียว

Heros sp. 'Puala Coaro-Rio Negro'

จากที่เลี้ยงมานับสอบตัว ยังไม่เคยมีตัวไหนที่ป่วยตายเลย ส่วนใหญ่ เบื่อแล้วเอาไปแลกปลาอื่นบ้าง ขายบ้าง แจกบ้าง

จะมีที่เคยตายต่อหน้าต่อตา ก็ตายด้วยโดนปลาใหญ่กว่า งับเข้าหัว
เพราะดันทะลึ่งจ้องจะกินอาหารเม็ดเดียวกันนั่นเอง
(ต่างฝ่ายต่างจ้องจะงับอาหารเม็ด เผอิญได้ตัวเล็ก ดันงับก่อน ตัวใหญ่เลยงับพลาด งับเข้าหัวพอดี ไอ้ตัวเล็กเลยไปเฝ้าเง็กเซียนซะ...)

Heros sp. 'Uatuman'

อาหารที่โปรดปรานนั้น..... ไม่มี  [mo_001]

มันกินหมด กินทุกอย่าง ทั้งอาหารเม็ด อาหารสด เนื้อกุ้ง เนื้อเก้งที่ไหนพวกซัดเรียบ  ้hahaha

ให้ไปเหอะ วันละ มื้อสองมื้อ บันเทิงใจดีแท้

แต่อาหารที่ให้ก็ควรมีส่วนผสมของพืชบ้างนะครับ กินเนื้ออย่างเดียว ท้องผูกตายชัก

ทีนี้มาดูเรื่องเพื่อนร่วมตู้กันบ้าง รู้กันแล้วว่าไม่ดุ แต่ก็ควรเลือกเพื่อนขนาดที่กำลังดีหน่อย และไม่ชอบตอด

เพราะครีบยาวๆ ของเซเวรัสนั้นต้องใช้เวลาพอควรกว่าจะกลับมาเหมือนเดิม

Heros sp. Santarem

ส่วนตัวนั้นเลี้ยงรวมกับ เตรทตร้าขนาดเล็กอย่าง รัมมี่โนส ปลาแพะ ปลาหมู ปลาเทวดา ก็สามารถอยู่กันได้อย่างสงบสุข
ไม่มีมาเดินประท้วงอะไรกันวุ่นวาย

และยังสามารถเลี้ยงรวมกับปลาขนาดใหญ่ที่ไม่ดุอย่าง ปลาหมอฟรอนโตซ่า ได้ด้วย อยู่กันดีเชียว...

แต่ก็ใช่ว่าจะอารมณ์ดี ร่าเริงตลอดเวลานะครับ ยังไงก็เป็นปลาหมอ
ความดุก็มีบ้างสำหรับพวกเดียวกันในบางครั้ง

และโดยเฉพาะตอนผสมพันธุ์นั้น พ่อ-แม่ปลาค่อนข้างหวงที่ หวงทางมากทีเดียว

เซเวรัสนั้นเป็นปลาที่ค่อนข้างจะจับคู่กันนานสักหน่อย กว่าจะได้เสียเป็นเมียผัวกัน (บางเว็บว่าไว้ 3-6 เดือนเลยทีเดียว)

แม่ปลาจะวางไข่ติดตามวัสดุใต้น้ำ เช่นหิน กระถางดินเผา ขอนไม้ ได้ทั้งแนวตั้งแนวนอน

เมื่อแม่ปลาวางไข่เสร็จ พ่อปลาก็จะเข้าไปฉีดน้ำเชื้อ เพื่อให้ไข่ได้รับการผสม

หลังจากนั้นแม่ปลาจะทำหน้าดูดูแลไข่ คอยพัดโบกออกซิเจนให้ไข่ ส่วนพ่อปลาจะคอยระวังภัยภายนอก

พิเศษหน่อยตรงที่ H.severus พ่อปลาสามารถเลี้ยงลูกไว้ในปากได้ด้วย ส่วนชนิดอื่นๆ ทำไม่ได้ครับ

ลูกปลาฟักออกมาราวๆ วันที่ 3-4 สามารถให้อยู่กับพ่อ-แม่ปลาได้ เพราะพ่อแม่ปลาไม่มีพฤติกรรมการกินลูกตัวเอง

Female

male

ปลาตัวนี้ยิ่งเลี้ยงยิ่งสวยนะครับ ไม่จำเป็นต้องเร่งให้โต
หรือเร่งสีแต่อย่างใด ตามสไตล์คนไทยใจร้อนที่พอเห็นปลาคนอื่นโตกว่า สีสดกว่า

ก็พยายามหาของไร้สาระมายัดใส่ให้ปลา เพราะหวังให้โตสวยทันใจคนเลี้ยง

ยิ่งเร่งมาก ก็ยิ่งตายไว แทนที่ปลาจะอยู่อย่างสุขภาพดีที่ควรเป็น กลับกลายเป็นการเร่งปลาให้ไปสู่ภพที่ดีกว่า

ดังนั้นควรเลี้ยงอย่างค่อยเป็นค่อยไปและไม่ควรย้ายตู้บ่อยๆ เพราะปลาอาจจิตตก หยุดกิน

หรือถ้าในกรณีที่ปลาจับคู่กันอยู่แล้ว หากไปย้ายที่ให้ปลาเครียด ผู้เลี้ยงอาจพลาด ไม่ได้เห็นผลผลิตงดงามที่กำลังจะตามมาก็เป็นได้

Heros notatus : male

Heros notatus : female

นอกจากนี้ยังมีพวก sp. ทั้งหลายที่ยังไม่ขอกล่าวเพราะกลัวจะเวียนหัวกันไปใหญ่

ด้วยข้อมูลที่หามานั้นไม่ค่อยจะน่าเชื่อถือสักเท่าไหร่ เพราะใช้ในหลักการค้าเพื่อเพิ่มมูลค่าปลาเสียมากกว่า

ใน บ้านเรานั้นที่มีให้เห็นก็มีอยู่ไม่กี่ชนิดเท่านั้นนะครับ เช่น เซเวรัสเขียว เซเวรัสทอง
(ทั้งแบบเหลืองๆ ลายไม่ค่อยมี และมีลายพร้อยไปทั้งตัว) รวมถึงเซเวรัสแดงที่พัฒนากันจนมีลายแดงทั้งตัว

และ ล่าสุดที่เห็นคือ Heros sp. Black <<<เรียกตามเว็บเมืองนอก ในเมืองไทยยังไม่มีชื่อเรียก
ปลาตัวนี้สีออกน้ำตาลเทา-ดำ มีสีแดงช้ำๆ ที่คอเล็กน้อย ผู้เขียนยังไม่เคยเลี้ยง ได้แต่ยืนดูนานๆ เท่านั้นครับ

อีกตัวที่จะต้องกล่าวคือ Heros sp. 'rotkeil' ชื่อเล่นๆ ที่เรียกกันว่า Redheaded Severum.

ตัวนี้เป็นอีกตัวที่เป็นดาวเด่นในวงการปลาสวยงาม ในบ้านเรายังไม่เคยเห็นเหมือนเดิมครับ นอกจากหิ้วเข้ามาหรือสั่งเข้ามาเท่านั้นครับ

เขียนมาเสียมากมาย หากสนใจอยากหาปลาหมอตัวใหญ่ สวย ไม่ดื้อ ไม่ดุ กินง่ายอยู่ง่าย มาเลี้ยงสักตัว หรือสักฝูง

ก็อยากให้แลเหลียวทองปลาตัวนี้บ้างนะครับ รับรองว่าไม่ผิดหวัง

ปลาระเบิดเอาหำเป็นประกัน....

สวัสดี...
Tags: ปลาหมออเมริกา 
Fibo ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/12/10, [14:57:47] »

Oh ยอดเยี่ยมครับ  [เจ๋ง]
mao ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 02/12/10, [15:15:18] »

+ให้ ความรู้ดีๆครับ [เจ๋ง]
Buddha from Space ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 02/12/10, [17:30:59] »

emb01   เคยเลี้ยงแบบทองเมื่อสิบกว่าปีก่อน  แต่ตัวมันขาวจั๊ว ไม่ค่อยเห็นลาย  สวยไปอีกแบบ

เลี้ยงรวมกันกะ คิสซี่กุรามิ  มันว่ายตามรวมฝูงกะเค้าเฉย 55555

Last,,One ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 02/12/10, [17:46:23] »

ขอบคุณครับผม มีบทความดีๆให้อ่านกันอีกแล้วนะครับ  [เจ๋ง]

โทมัส ทอร์ (กระด๊อก)  [on_065] [on_065]
ake9842 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 02/12/10, [18:11:52] »

สุดยอดเช่นเคยครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]   ได้ทั้งอาหารสมอง+อาหารตา deepkiss deepkiss deepkiss deepkiss
WazZa27 ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 02/12/10, [18:19:57] »

อ่านเพลินดีคับ

ผมว่ารูปร่างหน้าตาเค้าเท่ห์ดี
สีเหมือนพวกปลาปอมเลยคับ

น่าจับยัดตู้ 60 นิ้วซะจิง!!!!!!!

+ให้คับ

[เจ๋ง]
fish3345 ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #7 เมื่อ: 02/12/10, [18:47:15] »

อ่านมาตั้งนาน ฮาสุดก็ตรงเนี่ยแหละ  ้hahaha

ขอบคุณครับ
runner ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 02/12/10, [20:30:13] »

กระทู้ดีๆมีสาระอีกแล้ว+ให้ครับ [เจ๋ง]
ว่าแต่....

ประกันไงครับพี่บอย ้hahaha ้hahaha ้hahaha
tyu ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 02/12/10, [22:10:34] »

สาระล้วนๆ [on_042]
« ตอบ #10 เมื่อ: 03/12/10, [10:37:34] »

Oh ยอดเยี่ยมครับ  [เจ๋ง]

ขอบคุณครับ

+ให้ ความรู้ดีๆครับ [เจ๋ง]

ขอบคุณครับ ใจดีจัง บวกให้ด้วย  [เจ๋ง]

emb01   เคยเลี้ยงแบบทองเมื่อสิบกว่าปีก่อน  แต่ตัวมันขาวจั๊ว ไม่ค่อยเห็นลาย  สวยไปอีกแบบ

เลี้ยงรวมกันกะ คิสซี่กุรามิ  มันว่ายตามรวมฝูงกะเค้าเฉย 55555

เดี๋ยวนี้หายากแล้วนะครับ แบบขาวจั๊ว อย่างเก่งก็เหลืองๆ มีลายครับ สมัยนี้ นิยมแบบแดงๆ ลายๆ มากกว่าครับ

ที่ว่ายตาม น่าจะเพราะอยากมีเพื่อนมั้งครับ ตัวแบนๆ เหมือนกันด้วย
  ้hahaha

ขอบคุณครับผม มีบทความดีๆให้อ่านกันอีกแล้วนะครับ  [เจ๋ง]

โทมัส ทอร์ (กระด๊อก)  [on_065] [on_065]

ยินดีครับ

ส่วนเรื่องโทมัส ทอร์ (กระด๊อก) อันนี้เป็นความหมั่นไส้ส่วนตัวครับ
  ้hahaha

สุดยอดเช่นเคยครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]   ได้ทั้งอาหารสมอง+อาหารตา deepkiss deepkiss deepkiss deepkiss

ขอบคุณครับ ยินดีที่ชื่นชอบครับ

อ่านเพลินดีคับ

ผมว่ารูปร่างหน้าตาเค้าเท่ห์ดี
สีเหมือนพวกปลาปอมเลยคับ

น่าจับยัดตู้ 60 นิ้วซะจิง!!!!!!!

+ให้คับ

[เจ๋ง]

นั่นแหละครับ ผมมันคนมือไม่ค่อยถึง เลี้ยงปอมไม่เคยรุ่งเลย

จึงหันมาเลี้ยงเจ้า เซเวรัส นี่แหละ รุ่งกว่ากันเยอะ เลี้ยงง่ายกว่ากันแยะ

แต่ถ้าจะเลี้ยงรวมกับปอม ผมว่าเลือกตัวที่เล็กกว่าปอมหน่อยก็ดีนะครับ

ขอบคุณที่บวกให้ครับ

อ่านมาตั้งนาน ฮาสุดก็ตรงเนี่ยแหละ  ้hahaha

ขอบคุณครับ

อันนี้มุกตบท้ายครับ หุหุ เขียนบทความแบบนี้ เอาฮามากไม่ได้ เดี๋ยวไม่รู้เรื่องกันพอดี...

กระทู้ดีๆมีสาระอีกแล้ว+ให้ครับ [เจ๋ง]
ว่าแต่....
ประกันไงครับพี่บอย ้hahaha ้hahaha ้hahaha

ขอบคุณครับที่บวกให้

ส่วนเรื่องประกัน ว่าตามกรมธรรม์ ครับ
  ้hahaha

สาระล้วนๆ [on_042]

ขอบคุณครับ  emb01

tanti ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 03/12/10, [10:49:52] »

สุดยอด... ครับ [กู้ดครับ!]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/12/10, [10:53:31] โดย tanti »
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #12 เมื่อ: 03/12/10, [11:45:20] »

ตื่นตาตื่นใจ ข้อมูลน่าสนใจเยอะ ภาพก็แจ่มมากครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ขอบคุณครับ คงต้อง + ให้อีกแล้ว

ผมว่า เซอวารุม (ขอเรียกตามคุ้นปากนะครับ) เป็นปลาที่น่ารักมากๆ
เป็นหนึ่งในปลาหมอตัวแรกที่ผมได้เลี้ยงเลยครับ
เลี้ยงมาตั้งแต่ตัวเท่าเหรียญห้า จนเท่าฝ่ามือ
ชอบจริงๆ นิสัยก็ดีเรียบร้อย ผิดกับปลาหมออื่นๆ มากมาย  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/12/10, [15:10:25] โดย อ๊อด Melanochromis »
praesepe ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 03/12/10, [14:59:06] »

ตอนมัธยมเคยเลี้ยงแต่เซวารุ่มทอง ตอนนั้นบ้าหมอสีมาก ยัดทนานลงตู้ 36 นิ้วทั้งบัตเตอร์ มาลาวี กล้วยหอม แซงแซว วีนัส บลูดอลฟิน เรดซีบบร้า ฯลฯ ขอบคุณที่ทำให้ผมนึกถึงอดีต บวกให้เลยคร้าบบ
aonanfield ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 03/12/10, [17:31:43] »

ขอบคุณครับ บทความดีๆ ภาพประกอบงามๆ สุดยอดเลยครับ

ที่บ้านผมมีตัวนึง คอนเฟิร์มครับ เลี้ยงง่ายกินเก่ง โตไว

แต่อยู่รวมกับปอมไม่ได้เลยอะครับ กร่างน่าดู ไล่ตอดตลอด เนรเทศไปอยู่ตู้ใหม่ เรียบร้อยแล้วครับ
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #15 เมื่อ: 03/12/10, [22:44:40] »

แจ่มอย่างเคย

heros นอกจากหมายถึง hero หรือ warrior ยังอาจจะหมายถึง protector defender ได้ด้วยครับ

ซึ่งผมเดาว่าอาจจะตั้งจากลักษณะการปกป้องลูกของปลาตระกูลนี้ มั้ง?

หรือ ในอีกความหมายนึง ที่ผมว่าเข้าเค้าที่สุดคือหมายถึง เพศชาย หรือ นักรบชาย ครับ เพราะมันไปคล้องกับ Genus ข้างๆกันคือ Heroina ที่หมายถึง feminine ในภาษาอังกฤษพอดีเด๊ะ

ชื่อ severus มีบทความนึงที่ผมได้อ่านเค้าบอกว่าหมายถึง dignified ([ADJ] สง่างาม, See also: สง่าผ่าเผย, ภูมิฐาน, ผึ่งผาย, เป็นผู้ดี) อาจจะแปลว่านักรบผู้สง่างามหรือลักษณะการว่ายที่สง่างามเหมือนนักรบ อะไรเทือกๆนั้นน่ะครับ

หรืออาจจะหมายความถึงทั้งสองอย่างนั่นแหละ  [on_abe]

อ้างถึง
severus = Latin, severus – serious, severe. Perhaps a reference to the ‘dignified’ appearance of this large cichlid or possibly even a reference to the serious and severe appearance of the preserved type specimen whose coloration was described as brown, barely lighter on the chest with black vertical bars.

http://www.britishcichlid.org.uk/index.php?option=com_content&view=article&id=5:the-mouth-brooding-severum-heros-severus&catid=11:south-america&Itemid=9

แถมเผื่อมีคนสงสัย ชื่อ เซวาลุ่ม มาจากชื่อเก่าแก่แช่น้ำของมันคือ Severum Cichlid น่ะครับ ซึ่งปกติก็จะหมายถึง Heros severus นี่แหละ เพราะมันมีมาขายเกร่อที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/12/10, [23:05:50] โดย บัง! »
« ตอบ #16 เมื่อ: 04/12/10, [08:33:20] »

สุดยอด... ครับ [กู้ดครับ!]

ของคุณครับ

ตื่นตาตื่นใจ ข้อมูลน่าสนใจเยอะ ภาพก็แจ่มมากครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ขอบคุณครับ คงต้อง + ให้อีกแล้ว

ผมว่า เซอวารุม (ขอเรียกตามคุ้นปากนะครับ) เป็นปลาที่น่ารักมากๆ
เป็นหนึ่งในปลาหมอตัวแรกที่ผมได้เลี้ยงเลยครับ
เลี้ยงมาตั้งแต่ตัวเท่าเหรียญห้า จนเท่าฝ่ามือ
ชอบจริงๆ นิสัยก็ดีเรียบร้อย ผิดกับปลาหมออื่นๆ มากมาย 

ใช่ครับ นิสัยเรียบร้อยมากเลยทีเดียว ดีกว่าปลาหมอบ้าพลังชนิดอื่นเยอะเลยครับ

นี่เมื่อวาน โรเบิร์ดสันอาย ที่บ้านเพิ่งซัดกันครีบกระจุย

พอดีไปเห็นกำลังฟ้อนรำกันสนุกเลย เลยจับแยกซะ ส่วนปลาในตู้ที่เหลือ
กระโดกันสนุกสนาน สงสัยตื่นเต้ย นานหลายเดือนเลย ที่ไม่เคยเอามือจุ่งลงไปในตู้  n032

ปลาตกใจที คนเลี้ยงหัวใจจะวาย....

ตอนมัธยมเคยเลี้ยงแต่เซวารุ่มทอง ตอนนั้นบ้าหมอสีมาก ยัดทนานลงตู้ 36 นิ้วทั้งบัตเตอร์ มาลาวี กล้วยหอม แซงแซว วีนัส บลูดอลฟิน เรดซีบบร้า ฯลฯ ขอบคุณที่ทำให้ผมนึกถึงอดีต บวกให้เลยคร้าบบ

อาการเดียวกับผมเลยครับ ตู้แค่ 36 นิ้ว ยัดปลาไป 3 ทะเลสาบ n032

เดี๋ยวนี้โตขึ้นแล้ว ใส่แค่ สอง พอ เลี้ยงมันส์ดี

ขอบคุณครับ บทความดีๆ ภาพประกอบงามๆ สุดยอดเลยครับ

ที่บ้านผมมีตัวนึง คอนเฟิร์มครับ เลี้ยงง่ายกินเก่ง โตไว

แต่อยู่รวมกับปอมไม่ได้เลยอะครับ กร่างน่าดู ไล่ตอดตลอด เนรเทศไปอยู่ตู้ใหม่ เรียบร้อยแล้วครับ

โอ้ ขอบคุณครับที่ให้ข้อมูล สงสัยขนาดพอๆ กันแน่เลย

นี่พึ่งรู้นะเนี่ยว่ามีคนเลี้ยงเซเวรัส เยอะเหมือนกัน....

แจ่มอย่างเคย

heros นอกจากหมายถึง hero หรือ warrior ยังอาจจะหมายถึง protector defender ได้ด้วยครับ

ซึ่งผมเดาว่าอาจจะตั้งจากลักษณะการปกป้องลูกของปลาตระกูลนี้ มั้ง?

หรือ ในอีกความหมายนึง ที่ผมว่าเข้าเค้าที่สุดคือหมายถึง เพศชาย หรือ นักรบชาย ครับ เพราะมันไปคล้องกับ Genus ข้างๆกันคือ Heroina ที่หมายถึง feminine ในภาษาอังกฤษพอดีเด๊ะ

ชื่อ severus มีบทความนึงที่ผมได้อ่านเค้าบอกว่าหมายถึง dignified ([ADJ] สง่างาม, See also: สง่าผ่าเผย, ภูมิฐาน, ผึ่งผาย, เป็นผู้ดี) อาจจะแปลว่านักรบผู้สง่างามหรือลักษณะการว่ายที่สง่างามเหมือนนักรบ อะไรเทือกๆนั้นน่ะครับ

หรืออาจจะหมายความถึงทั้งสองอย่างนั่นแหละ  [on_abe]

http://www.britishcichlid.org.uk/index.php?option=com_content&view=article&id=5:the-mouth-brooding-severum-heros-severus&catid=11:south-america&Itemid=9

แถมเผื่อมีคนสงสัย ชื่อ เซวาลุ่ม มาจากชื่อเก่าแก่แช่น้ำของมันคือ Severum Cichlid น่ะครับ ซึ่งปกติก็จะหมายถึง Heros severus นี่แหละ เพราะมันมีมาขายเกร่อที่สุด

โอ้วววววววววววววววววววววววววววววววว~

ขอบคุณมากๆ ครับพี่บัง ที่ให้ข้อมูล (หาเก่งจัง)
เฮคเคิ้ลทำไมสื่อความหมายได้ซับซ้อนขนาดนี้

แจ่มไปเลยครับพี่
MannyMonomania ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 04/12/10, [09:00:50] »

+ให้ครับพี่ ผลงานดีๆอีกแล้ว [เจ๋ง]
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #18 เมื่อ: 04/12/10, [17:09:47] »

ผมว่าที่เรายังเรียกว่า severum เป็นเพราะชื่อเดิมของมันก็สะกดแบบนี้ครับ คือ
Cichlasoma severum

ต่อมา ปลาตัวนี้ถูกย้ายออกไปอยู่สกุล Heros ที่ตั้งมาใหม่
จึงต้องมีการผันคำ เพื่อเปลี่ยนเพศตามชื่อสกุล ตามหลักภาษาละติน (คำละตินจะมีผันเพศ)
ตามหลักภาษา จะใช้ Heros severum ไม่ได้
จึงต้องเปลี่ยนเป็น   Heros severus

severum จึงกลายเป็น severus
แต่คนเรายังติดปากเรียกชื่อเดิมอยู่
จึงเป็นเช่นนั้นแล
 [on_018]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/12/10, [17:11:45] โดย อ๊อด Melanochromis »
bunchai ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 04/12/10, [23:23:28] »

อยากรู้ว่าเมย์ชอบปลาตัวนี้ไหม ้hahaha ้hahaha ้hahaha
gungo ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 06/12/10, [15:12:32] »

[กู้ดครับ!] สาระล้วนๆเลยครับสุดยอดเลย ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลครับ
ZeroDeathAttack™ ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 06/12/10, [16:23:53] »

กด + ไปเลย [on_066]
frost ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 06/12/10, [17:42:35] »

เอาแล้วล่ะคับ เจ้าตัวที่บ้าน เซวารัสทอง(เดาว่าเป็นลูกผสม ทองกับแดง)จับคู่กับเซวารัสนอก(ดูไม่ค่อยออกว่าเป็นblack หรือ redhead) เด็กที่เกิดจะสีเป็นไงเนี่ย?? [งง]
pisces ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 07/12/10, [10:55:49] »

ข้อมูลแน่นๆ ขยันเหมือนเคยครับ ++
ค้อนสายฟ้า ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 07/12/10, [11:11:20] »

สุดยอด ครับ
กระทู้หน้า ขอโทรเฟียส ได้ใหมครับ
« ตอบ #25 เมื่อ: 07/12/10, [15:04:15] »

+ให้ครับพี่ ผลงานดีๆอีกแล้ว [เจ๋ง]

ขอบคุณมากครับ

ผมว่าที่เรายังเรียกว่า severum เป็นเพราะชื่อเดิมของมันก็สะกดแบบนี้ครับ คือ
Cichlasoma severum

ต่อมา ปลาตัวนี้ถูกย้ายออกไปอยู่สกุล Heros ที่ตั้งมาใหม่
จึงต้องมีการผันคำ เพื่อเปลี่ยนเพศตามชื่อสกุล ตามหลักภาษาละติน (คำละตินจะมีผันเพศ)
ตามหลักภาษา จะใช้ Heros severum ไม่ได้
จึงต้องเปลี่ยนเป็น  Heros severus

severum จึงกลายเป็น severus
แต่คนเรายังติดปากเรียกชื่อเดิมอยู่
จึงเป็นเช่นนั้นแล
 [on_018]

ขอบคุณครับเฮียอ๊อด แต่ผมก็ยังสงสัยอยู่ดีว่าทำไม เฮคเคิ้ล ถึงใช้คำว่า Heros เป็นชื่อสกุล
อยากรู้ แต่ไม่กล้าตามไปถาม.... หุหุ

อยากรู้ว่าเมย์ชอบปลาตัวนี้ไหม ้hahaha ้hahaha ้hahaha

ชอบตัวนี้แหละพี่ เห็นว่า กินง่าย กินเยอะ เหมือนคุณเธอ...

[กู้ดครับ!] สาระล้วนๆเลยครับสุดยอดเลย ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวว่าง เดี๋ยวเขียนให้อ่านอีกครับ

กด + ไปเลย [on_066]

ขอบคุณครับ

เอาแล้วล่ะคับ เจ้าตัวที่บ้าน เซวารัสทอง(เดาว่าเป็นลูกผสม ทองกับแดง)จับคู่กับเซวารัสนอก(ดูไม่ค่อยออกว่าเป็นblack หรือ redhead) เด็กที่เกิดจะสีเป็นไงเนี่ย?? [งง]

เจ๋งเลย  [เจ๋ง]

คงต้องลองดูครับว่าผลผลิตที่ได้จะเป็นยังไง ผมว่าน่าจะได้ เซเวรัส ทองแบบมีลาย และไม่มีลาย หรืออาจได้ทอง แต่คอแดงก็เป็นได้นะครับ

เอารูปตอนโตมาให้ดูด้วยนะครับ อยากเห็น

ข้อมูลแน่นๆ ขยันเหมือนเคยครับ ++

ขอบคุณครับ

สุดยอด ครับ
กระทู้หน้า ขอโทรเฟียส ได้ใหมครับ

ไอ้หย๋า คนเขียนเยอะแล้วอ่ะ แถมเป็นคนที่รู้ข้อมูลในเชิงปฏิบัติมากกว่าผมด้วย
ผมแค่เคยเลี้ยง ดูบวาอาย (Tropheus duboisi) ชนิดเดียวเองครับ

ผมขอเขียนแนะนำปลาที่ไม่ค่อยมีคนสนใจแบบนี้ต่อไปดีกว่าครับ
##-DEATH-## ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #26 เมื่อ: 12/12/10, [11:04:12] »

สุดยอครับ [เจ๋ง]สาระเพียบ [on_026]
จิรชัย ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 12/12/10, [21:47:44] »

ขออนุญาตน่ะครับ  Heros appendiculatus ถูกระบุว่าเป็นชื่อพ้องของ Heros efasciatus ครับ.
« ตอบ #28 เมื่อ: 13/12/10, [08:16:07] »

ขออนุญาตน่ะครับ  Heros appendiculatus ถูกระบุว่าเป็นชื่อพ้องของ Heros efasciatus ครับ.

ใช่ครับ แต่ผมยึดการแยกชนิดของ แอด คอนิ่ง ไว้ก่อนนะครับ http://www.cichlidae.com/gallery/genus.php?id=90
เพราะข้อมูลแต่ละแห่ง อัพเดทไม่เหมือนกัน

แถมปลาสกุลนี้ออกจะคล้ายๆ Geophagus surinamensis และ Geophagus altifron ซึ่งแยกกันออกค่อนข้างลำบาก

ต้องดูตอนโตอย่างเดียว เพราะ Geophagus altifron จะมีหน้าผากที่ยื่นกว่า
แต่ถ้าจับมาขายวางตัวละช่อง แยกลำบากมากครับ

ยังไงก็ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม  [เจ๋ง]
« ตอบ #29 เมื่อ: 12/01/11, [16:17:48] »

สวยงามมากคับ

[on_062] [on_062] [on_062]

แท่งบอลออนไลน์ 

ขอบคุณครับ

คล้ายปลาทับทิม มากนะครับ แต่สวยกว่า เพราะหางมันยาว

คล้ายตรงไหนอ่ะ.... [on_007]

แม้จะอยู่ในวงศืเดียวกันก็เหอะ.... สวยกว่าตั้งเยอะ  [on_062]

มีประโยชน์มากครับขอบคุณครับ

ขอบคุณครับผม

เห็นแล้วอยากเอาไปเลี้ยงคับ

มาซิครับ มาเลี้ยงด้วยกัน สนุกดี [on_035]
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ขึ้นบน
พิมพ์