Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อาหารปลาแพะ  (อ่าน 10210 ครั้ง)
ImThai ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 30/11/10, [15:33:37] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอคำแนะนำเรื่องอาหารปลาแพะหน่อยครับ เพราะปัจจุบันผมให้สลับกันระหว่าง เตตร้าบิท,Everday micro,หนอนแดงแช่แข็ง,และไรทะเลแช่แข็ง แต่ทีนี้เวลาให้ไรทะเลน้ำมันจะขุ่นไวมาก (ผมให้ทีละนิด แต่ให้บ่อยครั้ง) เลยอยากจะถามท่านอื่นๆว่าให้อาหารยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ จะได้ไปซื้อมาลองใช้บ้างครับ ส่วนตัวผมว่าเตตร้าบิทมันไม่ค่อยจมเท่าไหร่ Everyday micro มันเป็นเศษๆไปหน่อย หนอนแดงกับไรทะเล ให้แล้วน้ำมันขุ่น
boyza honda ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 30/11/10, [15:35:56] »

ผมให้อาหารปลาแพะ ของฮิเคริซองส้มอ่ะคับนานให้กินอาหารสดที [on_062]
bobo ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 30/11/10, [15:47:01] »

ผมก็ให้ฮิคาริซองส้มกับหนอนแดงแช่แข็งเหมือนกันครับ ในตู้มีแพะอยู่ 24 ตัว ก็ให้อาหารวันละ 2 มื้อ เช้า-เย็น
ตอนเช้าให้อาหารเม็ด 10 เม็ดพอ ตอนเย็นให้หนอนแดงแช่แข็งอีก 2 ก้อน เอาไปละลายและล้างให้เรียบร้อยก่อน  [on_018]
Oregon_1 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 30/11/10, [15:53:33] »

ฮิคาริซองส้ม กะ Tetra bit ปอม สลับกัน
หนอนแดงแช่แข็ง ไม่เอา เข็ดแล้ว เสียแพะไป 3 [on_018] ตอนนี้อาหารเม็ดอย่างเดียว
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 30/11/10, [15:58:35] »

ผมให้
hikari sinking wafer
hikari micro wafer
hikari saki ซองม่วง

ผมก็ให้ฮิคาริซองส้มกับหนอนแดงแช่แข็งเหมือนกันครับ ในตู้มีแพะอยู่ 24 ตัว ก็ให้อาหารวันละ 2 มื้อ เช้า-เย็น
ตอนเช้าให้อาหารเม็ด 10 เม็ดพอ ตอนเย็นให้หนอนแดงแช่แข็งอีก 2 ก้อน เอาไปละลายและล้างให้เรียบร้อยก่อน  [on_018]
ปลาแพะ 24 ตัว ให้10เม็ดเลยเหรอครับ  n032
ผมให้ 7-8ตัว ต่อ 1 เม็ดเองอะ
 ้hahaha
runner ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 30/11/10, [16:03:24] »

ของผมให้ของKINGFISHเม็ดจมก็โอเคนะไม่แตกง่ายปลากินดีถ้าแบบเม็ดเล็กตัวใหญ่ๆก็2เม็ดตัวเล็กเม็ดนึง
แต่ถ้าไซส์แบบเป็นแผ่นก็ซัก6ตัวหรือกว่านั้นต่อเม็ดก็พอแล้วฮิคาริซองดำก็โอเคนะแต่ยุ่ย่ไปนิด
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 30/11/10, [16:32:47] »

ถ้าเอาปลอดภัย อาหารปลาแพะฮิคาริสลับกับอาหารปลาซัคเกอร์ฮิคาริ ผมว่าโอเคอยู่นะ
เอาโตเร็วและปลอดภัยก็ไรทะเล+อาหารปลาแพะฮิคาริ (ผมเน้นไปทางไรทะเลมากกว่า ให้มาเป็นเวลา 2 ปีกว่าได้ล่ะ) แต่ถ้าเป็นหนอนแดงต้องล้าง และจับคลุกยาฆ่าพยาธิกับยาพวกรักษาท้องบวมบ้าง ไม่งั้นเสี่ยงนิดหน่อย

ปล.ให้ไรทะเลน้ำจะขุ่นมากหรือน้อย อยู่ที่ทางร้านขายด้วยครับว่าดูแลภาชนะที่เค้าใส่ไรทะเลมันมีพวกซากไรทะเลตายมากมั้ย ยิ้งเค้าคว้านลงไปตักลึกก็จะไปตักพวกซากที่นอนก้น ผมเจอแบบนี้บางวันถึงกับต้องทิ้งเลยครับ เยอะเกินไม่รู้จะแยกยังไง บางวันไรสดๆไม่ค่อยตายตัวแดงๆ เวลาตักให้ลูกค้าแล้วเราอามาล้าง แทบจะไม่มีพวกเศษซากขาวๆติดมาด้วยเลย อันนี้น้ำจะไม่ขุ่นเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/11/10, [16:38:06] โดย Scrubb »
iodineman ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #7 เมื่อ: 30/11/10, [16:35:30] »

บ้านผมให้ 3 อย่าง
- ฮิคาริปลาแพะ
- บิท ปอม
- Everyday Micro

ปรากฏว่า มันกิน Everyday Micro มากสุด - แพะบ้านผมดันชอบของถูก 555  [on_055] (แต่รองจากหนอนแดงนะ แต่เดี๋ยวนี้ไม่ให้แล้ว)
Fibo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #8 เมื่อ: 30/11/10, [17:23:58] »

ผมให้ของฮิคาริ เม็ดจมซองดำของปลาทองนะ
artc4 ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 30/11/10, [18:51:41] »

ฮิคาริ ก็ดีครับไม่แพงด้วย
porjing ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 30/11/10, [19:27:14] »

ฮิคาริซองส้ม กะ Tetra bit ปอม สลับกัน
หนอนแดงแช่แข็ง ไม่เอา เข็ดแล้ว เสียแพะไป 3 [on_018] ตอนนี้อาหารเม็ดอย่างเดียว
ปกติให้ฮิคาริสลับหนอนแดง....อย่างนี้เลิกหนอนแดงบ้างดีกว่า
BoYCoTT ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #11 เมื่อ: 30/11/10, [23:13:41] »

FF num 02 เป็นอาหารของญี่ปุ่นครับ
แตกตัวช้า สารอาหารครบ แล้วก็กระตุ้นให้ปลากินเยอะขึ้นด้วยครับ
ถ้าอยากได้ Pm มาหาได้ครับ เหลือกระปุกสุดท้ายแล้วครับ....บอย
psychosis_kill ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 01/12/10, [01:58:29] »

ไรทะเลเอาไปแช่แข็งนี้จบเลยนะ เพราะมันจะเหลือแต่เปลือกขาวๆ ส่วนตัวมันจะกลายเป็นน้ำสีแดงๆไหลออกมาหมด พอเอาให้ปลากิน มันก็ ดูดพ่น ดูดพ่น แล้วก็ไม่กิน นีอาจเป็นส่วนหนึงที่ทำให้น้ำขุ่นก็เป็นได้ (เคยลองเลยมาเล่าให้ฟัง)

แต่ส่วนตัวให้อาหารเม็ดอะไรก็ได้แต่ก่อนให้แช่น้ำก่อนให้นิ่มบีบอากาศออกแล้วค่อยเอาให้กิน 3วันให้ไรทะเลครั้งแช่ด่างทับทิมให้สะอาดก่อนให้
chapy ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 01/12/10, [09:47:29] »

แช่ด่างทับทิมแช่นานไหม อยากลองให้อาหารสดบ้าง [on_055]
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 01/12/10, [11:54:42] »

แช่ด่างทับทิมแช่นานไหม อยากลองให้อาหารสดบ้าง [on_055]

ถ้าแช่เอาประมาณ 5 นาทีพอคับ และไม่ต้องเข้มข้นมากเพราะอาจจะเหลือด่างตกค้างในอาหารสด

ขนาดล้างตู้มือจับฟองน้ำขัดแปบเดียวมือยังเป็นสีน้ำตาลเลย  ละลายด่างสีชมพูพอและล้างผ่านน้ำเปล่าเยอะๆ

แต่ตัวผมเองไม่เคยแช่เลยครับ ผมให้ไรทะเลล้างน้ำเปล่าผ่านเยอะๆแค่ั้นั้นเอง ที่ไม่ล้างด่างเพราะขี้เกียจ

ถ้าทำได้ก็ดีครับ
« ตอบ #15 เมื่อ: 01/12/10, [13:50:52] »

ถ้าเป็นไรทะเลผมว่าแค่ล้างน้ำสะอาดให้หายเค็มก็พอแล้วด่างทับทิมไม่ค่อยจำเป็น
เพราะมันสะอาดค่อนข้างมากอยู่แล้วแต่ทำได้ก็ดีครับปิดความเสี่ยงทุกอย่าง
ถ้าใช้ด่างทับทิมก็วิธีตามท่านScrubb ครับไม่งั้นเดี๋ยวปลาจะตายเพราะด่างทับทิมแทน
« ตอบ #16 เมื่อ: 01/12/10, [14:54:13] »

มาเตือนว่าให้อาหารสดยังไงๆก็ระวังหน่อยนะครับ เคยมาแล้วให้ไรทะเล วันถัดมาโกลเลเซอร์ม่อง ตั้งแต่นั้นมาตัดขาดเลยครับอาหารสด
« ตอบ #17 เมื่อ: 02/12/10, [12:49:16] »

ไรทะเลเอาไปแช่แข็งนี้จบเลยนะ เพราะมันจะเหลือแต่เปลือกขาวๆ ส่วนตัวมันจะกลายเป็นน้ำสีแดงๆไหลออกมาหมด พอเอาให้ปลากิน มันก็ ดูดพ่น ดูดพ่น แล้วก็ไม่กิน นีอาจเป็นส่วนหนึงที่ทำให้น้ำขุ่นก็เป็นได้ (เคยลองเลยมาเล่าให้ฟัง)

แต่ส่วนตัวให้อาหารเม็ดอะไรก็ได้แต่ก่อนให้แช่น้ำก่อนให้นิ่มบีบอากาศออกแล้วค่อยเอาให้กิน 3วันให้ไรทะเลครั้งแช่ด่างทับทิมให้สะอาดก่อนให้

สงสัยเป็นเพราะแบบนี้แน่เลย แต่เวลาผมแช่ ผมจะใส่ถุงพลาสติก แล้วก็กรองเอาแต่ไรทะเลมาใส่ถุง ทำแบนๆแล้วแช่แข็งเลย เดี๋ยวต้องไปซื้อฮิคาริมาเก็บไว้หน่อยแล้ว ขอบคุณทุกท่านนะครับที่มาช่วยตอบ  [on_018]
psychosis_kill ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 02/12/10, [13:01:07] »

สงสัยเป็นเพราะแบบนี้แน่เลย แต่เวลาผมแช่ ผมจะใส่ถุงพลาสติก แล้วก็กรองเอาแต่ไรทะเลมาใส่ถุง ทำแบนๆแล้วแช่แข็งเลย เดี๋ยวต้องไปซื้อฮิคาริมาเก็บไว้หน่อยแล้ว ขอบคุณทุกท่านนะครับที่มาช่วยตอบ  [on_018]

นั้นแหละทำแบบเดียวกันเลย กรองเอาแต่ตัวแล้วเอาไปแช่แข็งทำแบนๆเหมือนกันเลย ตอนให้ก็หักใส่ลงไป มันก็จะละลายแล้วมีน้ำสีแดงๆกระจายออกมา แต่ตัวไรทะเลสีซีดเลยยังกับเหลือแต่เปลือก
 [on_007]
boyza honda ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 03/12/10, [06:57:00] »

มาเตือนว่าให้อาหารสดยังไงๆก็ระวังหน่อยนะครับ เคยมาแล้วให้ไรทะเล วันถัดมาโกลเลเซอร์ม่อง ตั้งแต่นั้นมาตัดขาดเลยครับอาหารสด
ผมก็นานให้ทีอ่ะคับอาหาร เคยฝากน้องให้ไรทะเลแล้วไม่อยู่บ้านอาทิตย์หนึ่งได้กลับมาดูตู้ปลาแพะมันมีตัวสีขาวเป็นเส้นเยอะมากเลย ล้างไงก็ล้างไม่หมด ตัดสินใจต้องทิ้งทรายในตู้หมดเลย ก็ให้แต่อาหารเม็ดดีกว่าอาหารสุดนานๆให้ที [on_007]
« ตอบ #20 เมื่อ: 03/12/10, [07:10:29] »

ผมก็นานให้ทีอ่ะคับอาหาร เคยฝากน้องให้ไรทะเลแล้วไม่อยู่บ้านอาทิตย์หนึ่งได้กลับมาดูตู้ปลาแพะมันมีตัวสีขาวเป็นเส้นเยอะมากเลย ล้างไงก็ล้างไม่หมด ตัดสินใจต้องทิ้งทรายในตู้หมดเลย ก็ให้แต่อาหารเม็ดดีกว่าอาหารสุดนานๆให้ที [on_007]
น่าจะเ็ป็นพลานาเรียนะครับคงเป้นเพราะทิ้งไรทะเลไว้เยอะเกินไปความจริงไม่ต้องถึงกับทิ้งทรายก็ได้ครับ
ลดอาหารจากปกติเปลี่ยนน้ำถี่ขึ้นไม่เกินอาทิตย์ก็เกลี้ยงแล้ว [on_035]
bobo ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 03/12/10, [08:16:21] »

น่าจะเ็ป็นพลานาเรียนะครับคงเป้นเพราะทิ้งไรทะเลไว้เยอะเกินไปความจริงไม่ต้องถึงกับทิ้งทรายก็ได้ครับ
ลดอาหารจากปกติเปลี่ยนน้ำถี่ขึ้นไม่เกินอาทิตย์ก็เกลี้ยงแล้ว [on_035]

เลี้ยงพวกปลาสอด ปลาหางนกยูงเพิ่ม เดี๋ยวก็เกลี้ยงครับ  [on_003]
mtae ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 03/12/10, [17:13:46] »

ไม่ทราบว่ามีใครเคยให้ตัวนี้บ้างครับ
เห็นว่าทำมาจาก ไรทะเล ไรน้ำจืด ลูกน้ำ แบบแห้ง แต่ไม่แต่ใจตรงที่มันเป็นแผ่น
ถ้าเอาไปแช่น้ำก่อนให้มันจมแล้วค่อยให้แพะกันจะได้มั้ยเนี่ย
รบกวนผู้รู้มากระจ่างที่ครับ [on_018]
mtae ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 03/12/10, [17:15:24] »

ไม่ทราบว่ามีใครเคยให้ตัวนี้บ้างครับ
เห็นว่าทำมาจาก ไรทะเล ไรน้ำจืด ลูกน้ำ แบบแห้ง แต่ไม่แต่ใจตรงที่มันเป็นแผ่น
ถ้าเอาไปแช่น้ำก่อนให้มันจมแล้วค่อยให้แพะกันจะได้มั้ยเนี่ย
รบกวนผู้รู้มากระจ่างที่ครับ [on_018]
ลืมใส่รูปครับ
« ตอบ #24 เมื่อ: 04/12/10, [16:45:07] »

ลืมใส่รูปครับ

มันเป็นอาหารจมเหรอครับ ตัวนี้ไม่เคยลอง  [งง]
NoneLove ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 04/12/10, [17:03:05] »

ที่บ้านให้กินไรทะเลสด ๆ เป็น ๆ สลับกับ ฮิคาริ ปลาแพะที่ผมเลี้ยงต้องอดทน  [on_055]
ชะโดตีแปลง ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 05/12/10, [01:20:50] »

ปกติให้ Whitecrane ADP เบอร์ 1.2มม.ครับ แล้วมันไม่ค่อยสนใจฮิคาริกันเท่าไหร่เลยอ่ะครับ
t2top ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 06/12/10, [17:14:13] »

ถ้าแช่เอาประมาณ 5 นาทีพอคับ และไม่ต้องเข้มข้นมากเพราะอาจจะเหลือด่างตกค้างในอาหารสด

ขนาดล้างตู้มือจับฟองน้ำขัดแปบเดียวมือยังเป็นสีน้ำตาลเลย  ละลายด่างสีชมพูพอและล้างผ่านน้ำเปล่าเยอะๆ

แต่ตัวผมเองไม่เคยแช่เลยครับ ผมให้ไรทะเลล้างน้ำเปล่าผ่านเยอะๆแค่ั้นั้นเอง ที่ไม่ล้างด่างเพราะขี้เกียจ

ถ้าทำได้ก็ดีครับ

ขอบคุณครับ  [เจ๋ง]

ส่วนผมให้ เตต้าบิทปอม + หนอนแดงแช่แข็ง + บางทีก็ให้แข่ตุ๋นผสมวิตามิน(ตั้งใจจะให้ปอม แต่มันร่วงไปถึงน้องแพะ ^^) กินกันสำราญบานตะไท  [on_055] [on_055]
ossca ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 07/12/10, [14:18:51] »

เต็ดตร้าบิทธรรมดาเลยค่า โซ้ยเเหลก อือื
« ตอบ #29 เมื่อ: 07/12/10, [14:35:15] »

ถ่ายมาเลย จำชื่อไม่ได้

ตอนนี้ปลาชอบกุ้งแท่งมาก ทั้งหอมทั้งนุ่ม ติดใจสุดๆ แต่ต้องแช่น้ำสักพัก แล้วบีบให้มันจมนะตัวนี้
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ขึ้นบน
พิมพ์