Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยจัดอันดับให้หน่อย (แพะ)  (อ่าน 5407 ครั้ง)
ค้อนสายฟ้า ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 29/11/10, [06:59:38] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

http://www.amazon-exotic-import.de/Gallerie/Panzerwelse/INDEX.HTM

1 ขอช่วยจัด 5 อันดับหน่อยครับ
  1.1  ตัวแพงสุด 5 อันดับ
  1.2  เพื่อนชอบตัวใหนบ้าง 5 อันดับ
2 พอมีราคาหรือเปล่าครับ
3 เพื่อนมีตัวใหนบ้าง
 ขอบคุณครับ
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 29/11/10, [09:17:00] »

แพงสุด 5 อันดับ จัดไม่ได้อ่ะครับ แต่ที่รู้ๆ หลักหลายพันยันหมื่น เท่าที่เคยอ่านๆมา

ชอบตัวไหนบ้าง 5 อันดับ สำหรับผมนะ เลือกชอบที่สุดไม่ถูกอ่ะ เพราะชอบหมดเลย อิอิ

ที่ผมชอบนะ มี
Corydoras Duplicareus
Corydoras Black Venezuela
Corydoras Schwartzi Super
Corydoras Gossei
Corydoras Parallelus
Corydoras Concolor
corydoras gold laser
corydoras Green laser
Corydoras Atropersonatus

ลืมตัวเลย 5 อันดับล่ะ พอก่อน ้hahaha  จัดอันดับไม่ถูกจริงๆ ชอบหมดเยย
porjing ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 29/11/10, [11:07:41] »

เอาแบบไม่เรียงอันดับละกัน

โกลด์เลเซอร์
กรีนเลเซอร์
ดุ๊ป
แบล็คเวเน
สเตอร์ไบน์ (ถูกแต่สวย)
G19 ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 29/11/10, [11:33:13] »

ชอบ 5 อันดับ เอาแบบไม่เรียงนะครับ
gold laser
Duplicareus
sterbii
Julii
Panda
ImThai ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 29/11/10, [11:44:43] »

ที่ผมชอบก็ สเตอไบ ปิ๊กมี่ แพนด้า  [เจ๋ง]
iodineman ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 29/11/10, [13:25:29] »

แพงๆ นี่จัดอันดับไม่ได้หรอกครับ เพราะตัวแพงๆ ก็หลายพันบาทไทยทั้งนั้นครับ แถมต่อให้มีเงินก็ยังหาซื้อไม่ได้อีกต่างหาก

ส่วนตัวที่ผมชอบนะครับ (ไม่เรียงลำดับ)

cory panda
cory geryi (พอรู้ราคาแล้วซื้อไม่ลง  036)
cory gold laser
cory napoensis
cory longipinnis (ตัวนี้ไม่เคยเห็นมีขายในไทย)
L a k e I o n . ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #6 เมื่อ: 29/11/10, [15:24:28] »

ที่ผมชอบก็ สเตอไบ ปิ๊กมี่ แพนด้า  [เจ๋ง]

deepkiss            เจ้าพวกนี้ผมต้องยกให้เป็นครูที่ทำให้มารู้จักกับปลาแพะ

ว่าแต่!!!!!!!!!!!      ตัวนี้มันอ า ไร ครับ    สวยจัง [โน่ววววว]

หลังสวยมาก     [ตกหลุมรัก]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/11/10, [15:30:11] โดย L a k e I oN »
runner ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 29/11/10, [16:01:11] »

^
^
^
TOP VIEWสวยมาก idea1อยกรู้เหมือนกันพันธ์อไรแต่ท่าทางเลี้ยงยากพอจัวเลย n032
« ตอบ #8 เมื่อ: 29/11/10, [16:05:31] »

ลืมตอบตัวที่ชอบก็

แบล๊กเวนฯ
กรีน,โกลด์,เรดเลเซอร์จะเอามาตั้งแก๊งไฟจราจร ้hahaha ้hahaha  [on_026]
Parallelus
แล้วก็everyane
ImThai ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 29/11/10, [16:39:05] »

deepkiss            เจ้าพวกนี้ผมต้องยกให้เป็นครูที่ทำให้มารู้จักกับปลาแพะ

ว่าแต่!!!!!!!!!!!      ตัวนี้มันอ า ไร ครับ    สวยจัง [โน่ววววว]

top view หลังเป็นมุกเลย แต่ดูด้านข้าง โอ้วหน้ายาว ท่าทางจะตัวใหญ่ ชอบตัวเล็กๆ  [on_018] (จริงๆคือไม่มีปัญญาซื้อครับ  ้hahaha)
bobo ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 29/11/10, [18:21:05] »

ของผมแบบเรียงนะครับ
1. Green laser  idea1
2. ดุฟ
3. Gold laser
4. แบล็กเวเน (ชอบแต่ยังไม่มีโอกาสสู่ขอมาเลย 555)
5. Melini
mtae ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 29/11/10, [19:26:35] »

ผมไม่เคยเห็น กรีน ตัวเป็นๆสักทีแต่ดูจากรูปแล้วก็ต้องยกให้เรื่องสีโดนใจมาก
ส่วนที่ชอบแบบเคยเห็น
มี สเตอร์ไบร์, dup, similis
ส่วนโกเลเซอร์ ผมก็ว่าสวยนะครับ ที่บ้านก็เลี้ยงตั้ง 4 ตัว แต่มันต้องพึ่งแสงไฟจึงจะเด่นทำให้ความงามตามธรรมชาติดูจืดๆลงไป
bobo ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 29/11/10, [20:48:09] »

ผมไม่เคยเห็น กรีน ตัวเป็นๆสักทีแต่ดูจากรูปแล้วก็ต้องยกให้เรื่องสีโดนใจมาก
ส่วนที่ชอบแบบเคยเห็น
มี สเตอร์ไบร์, dup, similis
ส่วนโกเลเซอร์ ผมก็ว่าสวยนะครับ ที่บ้านก็เลี้ยงตั้ง 4 ตัว แต่มันต้องพึ่งแสงไฟจึงจะเด่นทำให้ความงามตามธรรมชาติดูจืดๆลงไป

ถ้าเอามาเลี้ยงรวมกัน โกลล์หมองราคาตกไปเลย  ผมเลยต้องแยกเลี้ยง  xxx2
« ตอบ #13 เมื่อ: 29/11/10, [21:35:10] »

ของผมแบบเรียงนะครับ
1. Green laser  idea1
2. ดุฟ
3. Gold laser
4. แบล็กเวเน (ชอบแต่ยังไม่มีโอกาสสู่ขอมาเลย 555)
5. Melini
แบล็กเวนไปสู่ขอมาจากร้านพี่เพ็ญเลยสิครับปลาเข้าอาทิตย์หน้าแล้วรอพักปลาซัก1อาทิตย์รึว่า2ก็สู่ขอเลย [เจ๋ง]
chapy ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 29/11/10, [22:26:55] »

ชอบโกลด์ ทั้งนิสัยและสี

ชอบคุ้ยทั้งวัน ออกมาให้เห็นตัวตลอดด [on_055]

artc4 ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 29/11/10, [22:38:04] »

1กรีน
2.ดุฟ
3.คอน
4.จูลี่
5.ซิมิลิส
แต่จริงๆก็ชอบทุกชนิดนะครับ
Angel007 ออฟไลน์
Redbee Master
« ตอบ #16 เมื่อ: 29/11/10, [22:47:15] »

เจ้านี่ ผมขอส่ายหัวครับ...........เข็ดจริงๆ  ้hahaha ้hahaha ้hahaha

จำได้แม่นเลย C113  Bahianinho Gold Stripe   ยังไม่ทันแกะออกจากกล่องก็เดี้ยงซะแล้ว
สั่งมาเกือบจะสิบรอบได้  ส่วนมากจะตายมาในถุง  ไอ้ตัวที่ร่อแร่ก็อย่าพูดถึงครับ

มีครั้งหรือสองครั้งที่ปลามาดี แต่ไม่นานก็จากไป  แต่แบบที่ไม่เป็นสีทอง S.lacerdai เจ้านี่พอเอาอยู่
แต่ก็ไม่เคยเลี้ยงได้นานๆเลย

ใครสนใจ อยากลอง ประมาณช่วงเมษาเป็นต้นไป มักจะเป็นฤดูจับเจ้านี่แหละครับ

ส่วน C.geryi ปลาป่าตัวละ 3,500 - 4,000 บาทครับ พี่ยุ่นเหมาไปหมดแล้ว  [เจ๋ง]
« ตอบ #17 เมื่อ: 29/11/10, [23:21:26] »

เจ้านี่ ผมขอส่ายหัวครับ...........เข็ดจริงๆ  ้hahaha ้hahaha ้hahaha

จำได้แม่นเลย C113  Bahianinho Gold Stripe   ยังไม่ทันแกะออกจากกล่องก็เดี้ยงซะแล้ว
สั่งมาเกือบจะสิบรอบได้  ส่วนมากจะตายมาในถุง  ไอ้ตัวที่ร่อแร่ก็อย่าพูดถึงครับ

มีครั้งหรือสองครั้งที่ปลามาดี แต่ไม่นานก็จากไป  แต่แบบที่ไม่เป็นสีทอง S.lacerdai เจ้านี่พอเอาอยู่

ใครสนใจ อยากลอง ประมาณช่วงเมษาเป็นต้นไป มักจะเป็นฤดูจับเจ้านี่แหละครับ

ส่วน C.geryi ปลาป่าตัวละ 3,500 - 4,000 บาทครับ พี่ยุ่นเหมาไปหมดแล้ว  [เจ๋ง]
ราคา [mo_001]
iodineman ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 30/11/10, [00:18:34] »

ใช่ครับ จากกระทู้เก่าที่คุณ angel007 บอกราคามา ทำเอาผมเลิกฝันไปเลยครับ  [on_007]

ว่าแต่ c. longipinnis นี่ราคาซักเท่าไหร่ครับ เผื่อจะฝันใหม่  emb01

pulp ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 30/11/10, [11:02:58] »

ราคา ตามคุณภาพนะคับ   [on_008]
D-Zoic ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 30/11/10, [11:19:35] »

เอาตัวที่แพงเฉพาะที่ผมชอบนะ
1.กรีนเลเซอร์
2.โกลเลเซอร์
3.แบล็คเวเนซุเอล่า
4.ดุปฯ
ส่วนที่ชอบเลยก็มี
1.ดุปฯ
2.วงเดือน
4.โกลเลเซอร์
5.กรีนเลเซอร์
6.แอ๊คสโลดี้
7.สิมิลิส
8.สเตอร์ไบด์
นึกออกแค่นี้ยังมีตัวที่ชอบอีกตั้งเยอะแต่ไม่รู้จักชื่อ
***ส่วนชื่อปลาถ้าเขียนผิดขออภัยด้วยค้าบ***  [อ่ะแหะๆ]
« ตอบ #21 เมื่อ: 30/11/10, [11:30:32] »

เอาตัวที่แพงเฉพาะที่ผมชอบนะ
1.กรีนเลเซอร์
2.โกลเลเซอร์
4.ดุปฯ
ส่วนที่ชอบเลยก็มี
1.ดุปฯ
2.วงเดือน
4.โกลเลเซอร์
5.กรีนเลเซอร์
6.แอ๊คสโลดี้
7.ซิมิลิส
8.สเตอร์ไบค์
นึกออกแค่นี้ยังมีตัวที่ชอบอีกตั้งเยอะแต่ไม่รู้จักชื่อ
***ส่วนชื่อปลาถ้าเขียนผิดขออภัยด้วยค้าบ***  [อ่ะแหะๆ]
แก้ให้ครับ
ท่าทางแบล๊กเวนร้านพี่เพ็ญคงขายดีแน่เลยคนชอบกันแยะ [on_026]
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 30/11/10, [11:40:04] »

ที่ชอบ 5 อันดับนะครับ
Gossei
Duplicareus
Super Schwartzi
Green laser
Tukano (อยากได้มาก แต่ยังไม่เคยมีเลย)

ส่วนตัวที่มีตอนนี้
Ambiacus Barbatus Gossei Duplicareus Greenlaser Goldlaser SuperSchwartzi Pulcher Concolor Axelrodi Similis Sterbai Julii Julii+Panda Loretolensis Arcuatus Rabueti Robinare BrochisSplenden Melini Melanitius Aeneus AlbinoAeneus Paleatus Pygmaeus Virginiae Sodalis Leucomelas แล้วก็ sp อีก 2-3 ตัว
จำได้แค่นี้อะ ผิดชื่อผิดก็ขออภัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/11/10, [12:43:03] โดย [K]aNate~* »
D-Zoic ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 30/11/10, [14:59:12] »

แก้ให้ครับ
ท่าทางแบล๊กเวนร้านพี่เพ็ญคงขายดีแน่เลยคนชอบกันแยะ [on_026]
ขอบคุณมากๆเลยค้าบ [เจ๋ง]
ที่ช่วยแก้ชื่อให้ไม่งั้นเขินแย่เลย emb01
YellowBeans. ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 07/12/10, [20:43:05] »

ที่ชอบ 5 อันดับนะคับ  [on_035]
- parallelus
- adolfoi
- sterbai
- julii
- panda

เลี้ยงแต่ พื้นๆ คับ  036
pulp ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 08/12/10, [08:37:21] »

ไปเจอเจ้าตัวนี้มา

สวยจับใจ แต่สู้ราคาไม่ไหว   [on_007]

Rusbustus CF
BoYCoTT ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #26 เมื่อ: 16/12/10, [23:35:03] »

ไว้มีโอกาสได้ไปเที่ยวเชียงรายเร็วๆนี้ อยากไปดูปลาของพี่กอล์ฟจังเลยครับ
อยากศึกษาปลาแพะแบบจริงจัง ไม่ทราบว่าสะดวกให้ความรู้ไหมครับ...บอย
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์