Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY หลอดโอโซนมาใช้ในตู้ปลา  (อ่าน 31227 ครั้ง)
big305 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 24/11/10, [15:17:08] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

การโมดิควายครั้งนี้ก็ไม้มีอาไลมากฮะ
เริ้มกัลเรยดีกว่า
1.พระเอกของงาน ไปซื้อหลอดโอโซนมา ร้านไหนตามสะดวก
2.นางเอกครับ ไปหาท่อพีวีซี ขนาด 2 นิ้ว ตัดมายาว 10 นิ้ว
3.ตัวประกอบครับ ครอบปิดที่ขนาด 2 นิ้ว ร้านวัสดุก่อสร้างคับ
4.นักแสดงรับเชิญ ข้อต่อตรง สำหรับเสียบสายอ๊อกซิเจน 3 ตัว ครับ และตัวปรับกำลังลม 2ตัวครับ
5.ผู้กำกับครับ ตัวเราเอง

แร้วก็อย่าลืม กัตเตอร์ ปืนยิงกาวแล้วก็ หัวแร้งนะครับ สังคังมาก

อันนี้ผมถ่ายรูปตอนเส็ดแร้วมาให้ดูนะ
ตอนทำลืมถ่ายครับ
ลองไปทำกันดูนะม่ายยากอย่างที่คิด

1.

2.

3.

4.

5.

จัดวางเสดก็เส็ดครับ
ไม่กล้าโชว์ในตู้ปลาครับ
มันยังจัดไม่สวย
คิคิ

Archive ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/11/10, [21:31:23] »

เอามาทำไรหว่า หุหุ คิดไม่ออก [on_055] [on_007]
Third 25. ออฟไลน์
เกรียน Inw
« ตอบ #2 เมื่อ: 24/11/10, [22:44:26] »

อยากรู้ผลลัพมันอะคับ ว่าทำอารายได้หรอคับ รบกวนอธิบายนิสนึง [on_003]
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/11/10, [07:40:08] »

อยากรู้ผลลัพมันอะคับ ว่าทำอารายได้หรอคับ รบกวนอธิบายนิสนึง [on_003]

เคยอ่านกระทู้ในเน็ตเค้าบอกว่า
สามารถทำลายสารเคมีได้ทุกชนิด มีการน้ำไปใช้ในการบำบัดน้ำเสียที่ปลอยจากอุตสาหกรรม
สามารถทำลายสีแระกลิ่น ได้ดี
สามารถทำลายเเบคทีเรีย เชื้อราได้ดีกว่าคลอรีน3000กว่าเท่า

แต่จากที่ใช้งานมาคือ
ที่เห็นได้ชัดหลังจากหนึ่งชั่วโมง
คือ น้ำที่เคยมีกลิ่นในต้ำปลาหมดไปเรยครับอันนี้ชัดมาก
    สามารถทำให้น้ำใสขึ้นนิดหน่อย กะว่าจะลองอีกครั้งเวลาน้ำสกปรกมาก

tanti ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 26/11/10, [09:26:22] »

การโมดิควายครั้งนี้ก็ไม้มีอาไลมากฮะ
1.พระเอกของงาน ไปซื้อหลอดโอโซนมา ร้านไหนตามสะดวก
2.นางเอกครับ ไปหาท่อพีวีซี ขนาด 2 นิ้ว ตัดมายาว 10 นิ้ว
3.ตัวประกอบครับ ครอบปิดที่ขนาด 2 นิ้ว ร้านวัสดุก่อสร้างคับ
4.นักแสดงรับเชิญ ข้อต่อตรง สำหรับเสียบสายอ๊อกซิเจน 3 ตัว ครับ และตัวปรับกำลังลม 2ตัวครับ

แร้วก็อย่าลืม กัตเตอร์ ปืนยิงกาวแล้วก็ หัวแร้งนะครับ สังคังมาก

อันนี้ผมถ่ายรูปตอนเส็ดแร้วมาให้ดูนะ
ลองไปทำกันดูนะม่ายยากอย่างที่คิด

คิคิ

แรงๆๆๆๆๆๆๆๆๆทีเดียว  n032
hamonik ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 28/11/10, [04:28:08] »

อยากทราบระบบการทำงานอะคับ

ช่วยขยายความแต่ละรูปหน่อยนะครับ hur04

ไม่ค่อยเข้าใจหลักการทำงาน [งง]

ปล. วาดเปนรูปมาก็ได้ครับเข้าใจง่ายกว่า [ไอ้แว่น]

ขอบคุณครับ  [on_023]
อาวาเต้ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 28/11/10, [12:07:42] »

ไม่เห็นหลักการทำงาน ไม่มีภาพใช้จริง งง งง งงโว้ย ออ้ากกกก [on_008]
Romio_rcn ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #7 เมื่อ: 28/11/10, [12:24:18] »

คือเอา O2 เป่าเข้าไปข้างในแล้วให้มันออกไปอีกทางหนึ่งเหรอครับ คือให้มันเดินทางผ่านหลอดโอโซนงี้รึป่าว
หลอดโอโซนซื้อมาจากไหน ราคาเท่าไหร่ครับ รบกวนตอบทีนะครับ น่าสนใจๆ [mo_007] [mo_007]
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 28/11/10, [17:44:27] »

คือเอา O2 เป่าเข้าไปข้างในแล้วให้มันออกไปอีกทางหนึ่งเหรอครับ คือให้มันเดินทางผ่านหลอดโอโซนงี้รึป่าว
หลอดโอโซนซื้อมาจากไหน ราคาเท่าไหร่ครับ รบกวนตอบทีนะครับ น่าสนใจๆ [mo_007] [mo_007]

อมรครับ ที่ซื้อของสำหรับ DIY

อิอิ

แร้วหลักข้างต้นถูกต้องครับ
ยอมรับหลักการ
ส่วนผลของหลอดโอโซน
วันนี้ไม่ค่อยว่างครับ
แต่กุเกิลว่างเสิดเรยคับพี่น้องชาวตู้ปลา
bastrd ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 28/11/10, [22:05:18] »

ผมก็ซื้อมาเปิดดับกลิ่นอับของห้องนอนครับพวกกลิ่นบุหรี่เวลาเพื่อนมาบ้านแป๊บเดียวกลิ่นจะค่อยๆหายไป  แต่เปิดตอนที่เราไม่อยุ่นะครับไม่งั้นเราจะสูดเอาก๊าซโอโซนเข้าไปจะมากอาจจะมีผลต่อระบบของร่างกายเราได้ครับใช้อย่างระมัดระวังด้วยครับ เพราะมันมีกลิ่นโอโซนออกมาแรงมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/11/10, [22:08:40] โดย bastrd »
Albino buffalo ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 03/12/10, [17:13:28] »

เคยอ่านกระทู้ในเน็ตเค้าบอกว่า
สามารถทำลายสารเคมีได้ทุกชนิด มีการน้ำไปใช้ในการบำบัดน้ำเสียที่ปลอยจากอุตสาหกรรม
สามารถทำลายสีแระกลิ่น ได้ดี
สามารถทำลายเเบคทีเรีย เชื้อราได้ดีกว่าคลอรีน3000กว่าเท่า

แต่จากที่ใช้งานมาคือ
ที่เห็นได้ชัดหลังจากหนึ่งชั่วโมง
คือ น้ำที่เคยมีกลิ่นในต้ำปลาหมดไปเรยครับอันนี้ชัดมาก
    สามารถทำให้น้ำใสขึ้นนิดหน่อย กะว่าจะลองอีกครั้งเวลาน้ำสกปรกมาก

เป่าครึ่งชั่วโมงก็เพียงพอแล้วครับพี่น้อง
อีกอย่างระวังฟองเข้าระบบกรองนะครับ
ไม่งั้นล่มภายใน1นาทีเลย
lunaticfire ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #11 เมื่อ: 09/12/10, [21:32:03] »

[on_003]
หลอดโอโซนที่เห็น เป็นแบบระบบ "โคโรนา" หรือแสงสีฟ้าๆที่เราเห็นในลูกแก้วพลาสม่าน่ะ(นึกออกมั้ย)
ลักษณะหลอดมันจะเป็นหลอดแก้วบางๆ หุ้มด้วนนอกด้วยตาข่ายโลหะ ด้านในหลอดแก้วจะเป็นเส้นลวดโลหะ
และลวดตัวนำไฟฟ้าทั้งสองจะถูกต่อเข้ากับตัวเพิ่มแรงเคลื่อนไฟฟ้า(เพิ่มให้โวลต์มากขึ้น)
เวลาเครื่องทำงาน เราจะเห็นไฟฟ้ามันกระโดดข้ามไปมาระหว่างภายในผิวของหลองแก้ว กับลวดที่อยู่ตรงกลาง
และมันจะทำให้เกิดการแตกตัวของ O2 ที่อยู่บริเวณใกล้ๆ จาก O2 (หรือ OO โอที่เกาะรวมกัน 2 อะตอม)
แตกตัวออกมาเป็น O และ O (โอ 1 อะตอม) แล้วทีนี้ ลมที่เราปั้มจากปั้มลมเอาไปจะมี O2 อยู่อีก
เจ้า O ก็จะไปเกาะรวมกับ O2 กลายเป็น O2+O = O3 หรือก๊าซโอโซน ประมาณนี้คับ
 [on_003]
เรื่องใช้กับตู้ปลา ผมก็กำลังจะทำใช้เองกับตู้ฟรอนโตซ่าและปลาหมูเหมือนกัน
ผู้เลี้ยงปลาคราฟใช้กันมาพอสมควรแล้วครับสำหรับโอโซนในบ่อบำบัด ว่ากันว่าได้ผลดีทีเดียว
หากกลัว O3 ลงตู้กรองหรือช่องกรอง ก็ให้ติดหัวออ๊อกไว้คนละฝั่งกับช่องกรอง(ห่างๆกัน)
ของผมตั้งใจจะติดไว้แถวทางน้ำเข้า(Inflow) เพราะ O3 สลายตัว(จริงๆมันไปจับกับตัวอื่น)ได้รวดเร็วมาก
เราจึงไม่ต้องห่วงเรื่องที่ว่าจะลงช่องกรองเท่าไรครับ แต่ก็ไม่ต้องเปิดทั้งวันก็ได้
ใช้ตัวตั้งเวลาทำงานแค่ 15-30 นาที เท่านี้ก็เหลือเฟือแล้วครับ

[on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/12/10, [21:40:34] โดย lunaticfire »
JinDaMaNee ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 10/12/10, [12:33:25] »

1.

2.

3.

4.

5.

คิคิ

ภาษาไทย พิมพ์ให้มันถูกก่อนนะครับ ก่อนที่จะเสนอความคิดอะไร [on_065]
to_tree ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 17/01/11, [02:35:11] »

[งง]
แล้วมันจะไม่เป็นอันตรายต่อเพื่อนๆตัวน้อยของเราหรือครับ
...
พอดีหาข้อมูลอ่านมาเขาบอกว่าไม่เป็นผลดีหากคนสูดหายใจเข้ามากๆ
...
แล้วถ้าผมทำใส่ในตู้กุ้งที่น่ารักนี่มันจะไม่เป็นอะไรรึครับ
...
ต้องการคำตอบอย่างแรงครับ
...
อิอิ... [งง] [งง] [งง]
« ตอบ #14 เมื่อ: 18/01/11, [10:09:16] »

[งง]
แล้วมันจะไม่เป็นอันตรายต่อเพื่อนๆตัวน้อยของเราหรือครับ
...
พอดีหาข้อมูลอ่านมาเขาบอกว่าไม่เป็นผลดีหากคนสูดหายใจเข้ามากๆ
...
แล้วถ้าผมทำใส่ในตู้กุ้งที่น่ารักนี่มันจะไม่เป็นอะไรรึครับ
...
ต้องการคำตอบอย่างแรงครับ
...
อิอิ... [งง] [งง] [งง]
ถ้าไม่ใช้เป็นเวลานานก็ไม่เป็นไรหรอกครับ โอโซนที่ผลิตได้สลายตัวไวมาก ไม่ละลายน้ำเหมือนออกซิเจนครับ
ประมาณว่าถ้าใส่หัวทรายเป่าไว้ ฟองอากาศจะฆ่าเชื้อน้ำส่วนที่ที่สัมผัสกับฟองโดยตรง ถ้าปลาหรือกุ้งสัมผัสฟอง
ก็จะช่วยฆ่าปรสิตที่เกาะอยู่ได้ แต่กับลูกกุ้งตัวเล็กๆไม่แน่ใจนะครับผมใช้กับตู้กุ้งเครก็แขวนหัวทรายไว้สูงหน่อยไม่มีปัญหาครับ ตู้กุ้งเปิดแค่5นาทีครับ ส่วนตู้ปลาเปิดนานหน่อยเพราะปลาตัวใหญ่กว่า
ทุกอย่างมากเกินพอดีก็ไม่ดีครับ  ^^  [on_055]

ผิดพลาดขออภัยด้วยครับ ไม่ค่อยเชี่ยวชาญเรื่องนี้
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 18/01/11, [12:47:46] »

ถ้าไม่ใช้เป็นเวลานานก็ไม่เป็นไรหรอกครับ โอโซนที่ผลิตได้สลายตัวไวมาก ไม่ละลายน้ำเหมือนออกซิเจนครับ
ประมาณว่าถ้าใส่หัวทรายเป่าไว้ ฟองอากาศจะฆ่าเชื้อน้ำส่วนที่ที่สัมผัสกับฟองโดยตรง ถ้าปลาหรือกุ้งสัมผัสฟอง
ก็จะช่วยฆ่าปรสิตที่เกาะอยู่ได้ แต่กับลูกกุ้งตัวเล็กๆไม่แน่ใจนะครับผมใช้กับตู้กุ้งเครก็แขวนหัวทรายไว้สูงหน่อยไม่มีปัญหาครับ ตู้กุ้งเปิดแค่5นาทีครับ ส่วนตู้ปลาเปิดนานหน่อยเพราะปลาตัวใหญ่กว่า
ทุกอย่างมากเกินพอดีก็ไม่ดีครับ  ^^  [on_055]

ผิดพลาดขออภัยด้วยครับ ไม่ค่อยเชี่ยวชาญเรื่องนี้
ขอบคุณมากครับเข้าใจละครับว่าจะทำซั้กเครื่องแต่ไปตะเวนหาซื้อหลอดยังไม่ได้เลยงะ 036 036 036
« ตอบ #16 เมื่อ: 19/01/11, [12:05:55] »

ขอบคุณมากครับเข้าใจละครับว่าจะทำซั้กเครื่องแต่ไปตะเวนหาซื้อหลอดยังไม่ได้เลยงะ 036 036 036
ร้านอมรมีขายครับ
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 19/01/11, [13:27:42] »

ร้านอมรมีขายครับ
งะ...ผมอยู่กำแพงเพชรงะ...อมรอยู่ตงไหนละครับ 036
« ตอบ #18 เมื่อ: 19/01/11, [14:24:04] »

ลองดูเจ้านี้ครับ
http://www.rcthai.net/webboard/viewtopic.php?f=118&t=417626
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 19/01/11, [15:30:50] »

ลองดูเจ้านี้ครับ
http://www.rcthai.net/webboard/viewtopic.php?f=118&t=417626
ขอบคุณครับ...อิอิ
เพิ่งสั่งของเขาไปเมื่อวานนี้เองมะรู้จะส่งมาให้เมื่อไรอะครับอิอิ
อันเดียวกันเลยครับที่หาได้
Iovepanya1996 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 15/07/16, [14:48:42] »

พี่คัพสายที่ต่อที่มี3เส้นอะครับต่อเข้ากับปั้ม1เส้นแล้วอีกสองเส้นต่อเข้ากับอะไรคัพ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์