Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับปลาแพะเปื่อย -_-*  (อ่าน 2699 ครั้ง)
mojimaru ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 17/11/10, [09:58:20] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือวันนี้ตื่นมางัวเงีย หลังจากไปลานเบ๊ยร์มาเมื่อคืน (เกี่ยวมั้ยเนี่ย) [on_026] แล้วก็เลยมาให้อาหารปลาด้วยความสุข แต่ก็ต้องชะงัก เพราะเจอปลาเปื่อย เปื่อยจริงๆด้วย ตรงโคนหางคล้ายๆกับมีขุยๆ  [on_008] ตอนนี้เลยงงว่ามันเป็นอะไร แล้วก็สงสารมันมากเลย ส่วนัวเองไม่เคยมีประสบการณ์รักษาปลาแพะซะด้วย เคยแต่ปลาทองใส่ยาอย่างเดียว
ทำไงดีครับต้องไปซื้อยาที่ไหน ยาอะไร ทำยังไง ตอนนี้มืดแปดด้าน แล้วมันจะเปื็นโรคระบาดมั้ยคับ เฮ้อออออออออออ ช่วยด้วครับ [on_024]
[K]aNate~* ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/11/10, [10:13:46] »

แยกออกมาก่อนเลยครับ แล้วมีรูปมั้ยครับ
plaraberd ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/11/10, [10:18:02] »

แยกออกมาตาม คุณ [K]aNate~*  บอกครับ

จากนั้นคงต้องมาพิจารณาว่า เปื่อยเพราะอะไร เป็นแผล หรือคุณภาพน้ำ

การรักษาก็ดูแลคุณภาพน้ำให้ดีๆ เข้าไว้ครับ ให้ยาตามโดส

ยาที่แนะนำก็ำพวก ยาแก้อักเสบ หรือ Aquarium 1 ก็ได้ครับ

ถ้ายาแก้อักเสบก็เปลี่ยนน้ำ และเติมยาปริมาณเดิมทุกวัน (ราวๆ 7 วันตามโดสยา น่าจะดีขึ้น อย่าให้ยาขาด เดี๋ยวปลาดื้อยา หย่าให้เกิน เดี๋ยวปลาจะรับยามากไป ไตจะทำงานหนัก)

ถ้ายาอื่นก็ตามฉลากครับ
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/11/10, [12:24:05] »

ถ้ามีรูปจะช่วยบอกได้ง่ายกว่านี้ครับ  ลองสังเกตุตัวอื่นๆ่ร่วมด้วย
bobo ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 17/11/10, [22:30:32] »

ไม่ว่าจะสัตว์น้ำอะไร ถ้าเลี้ยงรวมกันหลายๆตัวแล้วเห็นว่ามีตัวใดตัวหนึ่งผิดปกติ ให้รีบจับแยกออกมาสังเกตุอาการดูก่อนเลยครับ ไม่งั้นอาจตายยกตู้ได้เหมือนผม  [on_051]
fish3345 ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 17/11/10, [23:45:02] »

Aquarium 1 อีกเสียงครับ
first.exe ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 18/11/10, [12:06:41] »

มารอติดตามผลว่าได้ผลหรือปล่าวครับ

แต่ผมว่าน่าจะจากน้ำแล้วไปโดนอะไรเข้าไปอีกทำให้เป็นแผลแล้วเป็นเหมือนเชื้อรารึปล่าวครับ
« ตอบ #7 เมื่อ: 18/11/10, [23:12:01] »

[on_051] ไม่ทันแล้วครับ เนื่องจากติดงานกลับบ้านดึก วันนี้เพิ่งไปดูอาการลูกรักมา แทบสลบ หางหายไปเลยไม่รู้ใครกินไป เพราะว่าไม่มีพวกปลาแทะ ๆ ในตู้ซักตัว ตอนนี้แยกออกมาแล้ว ตัวอื่นอาการปกติมาก ไม่มีแผล  [on_024] ถ้าหายก็พิการแน่ ๆ เลย โอยกลุ้ม
runner ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 18/11/10, [23:14:12] »

[on_051] ไม่ทันแล้วครับ เนื่องจากติดงานกลับบ้านดึก วันนี้เพิ่งไปดูอาการลูกรักมา แทบสลบ หางหายไปเลยไม่รู้ใครกินไป เพราะว่าไม่มีพวกปลาแทะ ๆ ในตู้ซักตัว ตอนนี้แยกออกมาแล้ว ตัวอื่นอาการปกติมาก ไม่มีแผล  [on_024] ถ้าหายก็พิการแน่ ๆ เลย โอยกลุ้ม
มีปลาอะไรอยู่บ้างครับ [งง]ยังไงก็ใส่ยาแก้อักเสบตามด้านบนและรักษาคุณภาพน้ำดีๆด้วยนะครับ
เดี๋ยวจะติดเชื้อเอาเพราะเท่าที่ฟังครีบหายไปค่อนข้างเยอะเลย
« ตอบ #9 เมื่อ: 18/11/10, [23:29:00] »

มีปลา Danio เท่านั้นเองครับ ไม่มีอย่างอื่น มีกุ้งแคระอีก สองตัว กลับมาแล้วเซ็ง

ว่าแต่ว่าไอ้ Aquarium 1 นี่ซื้อที่ไหนครับ จะได้นั่งรถไปซื้อพรุ่งนี้
runner ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 18/11/10, [23:39:53] »

มีปลา Danio เท่านั้นเองครับ ไม่มีอย่างอื่น มีกุ้งแคระอีก สองตัว กลับมาแล้วเซ็ง

ว่าแต่ว่าไอ้ Aquarium 1 นี่ซื้อที่ไหนครับ จะได้นั่งรถไปซื้อพรุ่งนี้
ร้านปราณีครับ
« ตอบ #11 เมื่อ: 19/11/10, [22:56:33] »

คือวันนี้ด้วยอารามความไม่พร้อมกว่าจะเสร็จงานเกือบ 5 โมง ไปถึงแถวตลาดปลาตรงข้ามพิพิธภัณฑ์เด็ก แล้วก็ไปเดินแถวร้านปราณีเงียบสงัด เสียเที่ยวมากเพราะปิด จากนั้นเลยเดินไป all fish เพื่อดูว่ามีอะไร update รึเปล่า ปรากฏว่าไม่มีอะไรน่าสนใจ ระหว่างทางก็ถามหายา Aquarium 1 ไปด้วย ไม่มีซักร้าน มีแต่ aquarium 2 เง็งมาก เลยได้ยาสำหรับปลาตัวเปื่อย ตกเลือดมา 1 ขนาน ขวดดำ ๆ มีจุกหยดด้วย เบอร์ 3 ก็ยังดีกว่าไม่มี ไม่รู้ว่าซื้อผิดรึเปล่านะ เดินมาถึงร้านพี่เพ็ญ กะว่าจะไปดูเฉย ๆ แต่ดันได้มาอีก 4 ตัว งอกมาซะงั้น พี่เพ็ญแกก็ดีคับ แนะนำเหมือนกันว่าควรใช้ aquarium 1 แล้วก็ให้ลองไปหาตามร้านแถว ๆ ร้านแกดูว่าน่าจะมี แต่พอผมไปถามก็ไม่มีอีกเ่ช่นกัน

ยาทำไมมันหายากขนาดนี้ครับ หรือมันขายดีจัด เป็นงง
น้องพลับ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 29/12/10, [11:33:02] »

Aquarium 1 หาซื้อได้ที่ร้านไหน เจอแต่Aquarium 2
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 29/12/10, [12:37:42] »

ลองไปดูร้านพี่กบหรือยัง ไวท์เครนมีหรือเปล่า
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์