Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องตู้ปลาแพะครับ  (อ่าน 3892 ครั้ง)
jiraiyaz ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 01/11/10, [06:01:19] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอโทษทีครับ พยายามหาแล้ว แต่ไม่เจอคำตอบที่ชัดๆ

อยากทราบว่า ตู้ปลาแพะ ควรจะสูงประมาณเท่าไหร่ ถึงจะเหมาะสมที่สุดครับ (เอาเป็นความสูงของน้ำละกันนะครับ จะได้เป๊ะๆ)

และปลาแพะกระโดดมากแค่ไหนครับ
boyza honda ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 01/11/10, [06:32:59] »

ผมเลี้ยงตู้16x10x10 ใส่น้ำสูง9นิ้ว แต่ไม่เคยกระโดดออกนอกตู้นะคับ
งั้นรอผู้รู้มาตอบอีกทีแล้วกันเพราะผมก็เพิ่งตั้งตู้ได้ไม่กี่วันเอง [on_007]
runner ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 01/11/10, [06:58:23] »

ปลาแพะมันไม่ค่อยจะกระโดดนะครับแต่ถ้ามันกระโดดตามที่ได้ยินมา
มันจะว่าย(หรือว่าพุ่ง [เอ๊ะ!!!])ขึ้นมาฮุบอากาศ แล้วอาจจะกะความเร็วผิดไปหน่อย[หมัดดาวหาง]
เลยหลุดออกมานอกตู้และตายอนาถ [on_005]แต่ก้อย่างที่บอกครับนานๆเจอที
แต่ยังไงก็ตามผมว่าปลอภัยไว้ก่อนปิดฝาตู้ดีกว่าครับ

ส่วนเรื่องความสูงของตู้ผมว่าปลาแพะมันไม่เรื่องมากหรอกครับเพราะมันเป็นปลาก้นตู้
ความสูงของตู้เลยไม่ค่อยจะมีปัญหาจะมีปัญหาอีตรงเป็นโรคแพะงอกจนปลาไม่มีที่ว่ายมากกว่าครับ ้hahaha
« ตอบ #3 เมื่อ: 01/11/10, [08:34:55] »

ผมเลี้ยงตู้16x10x10 ใส่น้ำสูง9นิ้ว แต่ไม่เคยกระโดดออกนอกตู้นะคับ
งั้นรอผู้รู้มาตอบอีกทีแล้วกันเพราะผมก็เพิ่งตั้งตู้ได้ไม่กี่วันเอง [on_007]
ขอบคุณครับ

ปลาแพะมันไม่ค่อยจะกระโดดนะครับแต่ถ้ามันกระโดดตามที่ได้ยินมา
มันจะว่าย(หรือว่าพุ่ง [เอ๊ะ!!!])ขึ้นมาฮุบอากาศ แล้วอาจจะกะความเร็วผิดไปหน่อย[หมัดดาวหาง]
เลยหลุดออกมานอกตู้และตายอนาถ [on_005]แต่ก้อย่างที่บอกครับนานๆเจอที
แต่ยังไงก็ตามผมว่าปลอภัยไว้ก่อนปิดฝาตู้ดีกว่าครับ

ส่วนเรื่องความสูงของตู้ผมว่าปลาแพะมันไม่เรื่องมากหรอกครับเพราะมันเป็นปลาก้นตู้
ความสูงของตู้เลยไม่ค่อยจะมีปัญหาจะมีปัญหาอีตรงเป็นโรคแพะงอกจนปลาไม่มีที่ว่ายมากกว่าครับ ้hahaha

ก็นั้นแหละครับ ผมก็เลยจะขึ้นตู้ใหม่ๆ ใหญ่ๆหน่อย แต่ก็กลัวหนักบ้านอีก   และพยายามจะลดความสูงตู้ lol
D-Zoic ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 01/11/10, [11:10:23] »

ตั้งแต่ผมเลี้ยงปลาแพะมา 3 เดือน ก็ไม่เคยเจอกระโดดนะคับ
แต่กันไว้ดีกว่าแก้ลดระดับน้ำต่ำกว่าขอบตู้ 1 นิ้ว กันไว้ๆ
ตู้ของผมสั่งตัดตู้24 สูง10 กว้าง9 นิ้วคับ มันเลยออกมาเป็นแนวยาว
ดูแล้วสวยดี
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 01/11/10, [12:07:53] »

ความสูงไม่ตายตัวครับ  เอาตามความชอบส่วนตัวดีกว่า 

จะสูง 10 นิ้ว หรือ 12 นิ้วก็ได้  หรือจะสูงปกติก็ได้ถ้าเลี้ยงปลาอื่นด้วย   เพียงแต่ตู้ทรงายว เตี้ยมันดูสวย เหมาะกับ

แพะเพราะมันอยู่แต่ข้างล่าง  เลยไม่จำเป้นต้องทำตู้สูง
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 01/11/10, [13:49:11] »

ปลาแพะโดนปกติไม่ค่อยกระโดดครับ จะมีเป็นบางตัวลดน้ำมา 1 นิ้ว แกตกใจหน่อยล่อนออกมาเลยครับ โชคดีที่ทุกครั้งที่มันโดดเราอยุ่ในห้อง  036
« ตอบ #7 เมื่อ: 02/11/10, [03:11:08] »

ตั้งแต่ผมเลี้ยงปลาแพะมา 3 เดือน ก็ไม่เคยเจอกระโดดนะคับ
แต่กันไว้ดีกว่าแก้ลดระดับน้ำต่ำกว่าขอบตู้ 1 นิ้ว กันไว้ๆ
ตู้ของผมสั่งตัดตู้24 สูง10 กว้าง9 นิ้วคับ มันเลยออกมาเป็นแนวยาว
ดูแล้วสวยดี
ความสูงไม่ตายตัวครับ  เอาตามความชอบส่วนตัวดีกว่า 

จะสูง 10 นิ้ว หรือ 12 นิ้วก็ได้  หรือจะสูงปกติก็ได้ถ้าเลี้ยงปลาอื่นด้วย   เพียงแต่ตู้ทรงายว เตี้ยมันดูสวย เหมาะกับ

แพะเพราะมันอยู่แต่ข้างล่าง  เลยไม่จำเป้นต้องทำตู้สูง
ปลาแพะโดนปกติไม่ค่อยกระโดดครับ จะมีเป็นบางตัวลดน้ำมา 1 นิ้ว แกตกใจหน่อยล่อนออกมาเลยครับ โชคดีที่ทุกครั้งที่มันโดดเราอยุ่ในห้อง  036

ขอบคุณครับ
อ่านสองอันบน สบายใจ   อ่านของคุณ kanate ชักหวาดๆ 5555+
ของคุณ ที่ "ร่อน" ออกมานั่น ตู้สูงเท่าไหร่อ่ะครับ
« ตอบ #8 เมื่อ: 02/11/10, [06:19:00] »

ตู้สูง 10 นิ้ว กับ12 นิ้ว
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 02/11/10, [12:05:18] »

มันเป็นส่วนน้อยมากๆนะ ที่แพะจะเหิน อย่าได้กังวล ถ้ากลัวจริงๆ ก้เว้นน้ำสักนิ้วนึง
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #10 เมื่อ: 02/11/10, [13:47:18] »

ของผมตู้ทรงมาตราฐานเลย แต่แพะผมไม่เคยโดดออกมาตายเลยนะ ก็เห็นว่ายอยู่แต่ก้นตู้นั้นแหละ อากาศก็ไม่ค่อยเห็นขึ้นมาฮุบเลย
« ตอบ #11 เมื่อ: 02/11/10, [14:00:51] »

ปลาแพะส่วนใหญ่เวลาตกใจจะว่ายไปที่มุมตู้หรือบริเวณที่มีกำบัง แต่จะมีปลาแพะบางตัว ย้ำว่าบางตัวเวลาตกใจมันว่ายที่ผิวน้ำครับวนรอบตู้ครับพอถึงมุมตู้จะพุ่งขึ้นพุ่งลงตรงนั้นอะ วันดีคืนดีก็เหินออกมาเฉย ซึ่งไอตัวของผมมันไม่ใช่ใครที่ไหนดันเป็นโกลเลเซอร์เนี่ยสิ  [on_007]
mokjang_kill ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #12 เมื่อ: 02/11/10, [14:36:14] »

ของผมตู้ทรงมาตราฐานเลย แต่แพะผมไม่เคยโดดออกมาตายเลยนะ ก็เห็นว่ายอยู่แต่ก้นตู้นั้นแหละ อากาศก็ไม่ค่อยเห็นขึ้นมาฮุบเลย
เหมือนกันคะ นานๆจะขึ้นมาฮุบที
runner ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 02/11/10, [16:09:34] »

ปลาแพะส่วนใหญ่เวลาตกใจจะว่ายไปที่มุมตู้หรือบริเวณที่มีกำบัง แต่จะมีปลาแพะบางตัว ย้ำว่าบางตัวเวลาตกใจมันว่ายที่ผิวน้ำครับวนรอบตู้ครับพอถึงมุมตู้จะพุ่งขึ้นพุ่งลงตรงนั้นอะ วันดีคืนดีก็เหินออกมาเฉย ซึ่งไอตัวของผมมันไม่ใช่ใครที่ไหนดันเป็นโกลเลเซอร์เนี่ยสิ  [on_007]
โกลเลเซอร์นี่ไฮเปอร์ตัวพ่อเลย [on_065]
« ตอบ #14 เมื่อ: 02/11/10, [22:02:43] »

มันเป็นส่วนน้อยมากๆนะ ที่แพะจะเหิน อย่าได้กังวล ถ้ากลัวจริงๆ ก้เว้นน้ำสักนิ้วนึง
เหมือนกันคะ นานๆจะขึ้นมาฮุบที
ขอบคุณครับ

ปลาแพะส่วนใหญ่เวลาตกใจจะว่ายไปที่มุมตู้หรือบริเวณที่มีกำบัง แต่จะมีปลาแพะบางตัว ย้ำว่าบางตัวเวลาตกใจมันว่ายที่ผิวน้ำครับวนรอบตู้ครับพอถึงมุมตู้จะพุ่งขึ้นพุ่งลงตรงนั้นอะ วันดีคืนดีก็เหินออกมาเฉย ซึ่งไอตัวของผมมันไม่ใช่ใครที่ไหนดันเป็นโกลเลเซอร์เนี่ยสิ  [on_007]
โกลเลเซอร์นี่ไฮเปอร์ตัวพ่อเลย [on_065]
นั่นใง   ผมกำลังจะจัดตั้ง กองทัพ gold laser เลย T-T
ถ้า เขาตกใจง่ายเป็นพิเศษเช่นนี้    หรือผมสั่งตู้ ฟ้าสามด้านไปเลยดีครับ ? พี่น้อง  เพราะ location มันอยู่ข้างประตูห้องผมด้วย
ปล.ชอบใจที่รู้ว่ามัน ไฮเปอร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/11/10, [22:06:05] โดย jiraiyaz »
boyza honda ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 02/11/10, [22:06:52] »

ตู้ผมก็ไม่โดดนะคับ
bobo ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 02/11/10, [22:20:04] »

ใช่ครับ โกลล์ของผมมันก็ปลาไฮเปอร์ชอบน้ำไหลแรงๆ ตรงไหนน้ำแรงๆมันจะชอบไปว่ายทวนน้ำเล่น ตัวอื่นๆไม่เป็นนะ   [on_055]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์