Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คนหลงปลาแพะรายใหม่  (อ่าน 12196 ครั้ง)
mtae ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 29/10/10, [12:30:57] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับ
ผมขอเข้ากลุ่มคนรักแพะด้วยคนนะครับ หลงเสน่ห์มันเข้าอย่างจัง emb01
จากที่คิดแค่จะหาปลามากินเศษอาหารที่เหลือ ในตู้ฟื้นฟูปลาสอดที่ป่วย ขนาด 20 นิ้ว ที่ขอชาวบ้านเขามา

ที่จริงผมแค่อยากจะรักษาปลาที่ป่วยของแม่ผมเท่านั้น แม่ผมเลี้ยงปลาสอดในอ่างบัวอยู่ดีก็ตัวบิดตัวงอกันสะทั้งบ่อ
เมื่อสิบกว่าปีก่อนก็เคยเกิดโรคอย่างนี้ถึงขั้น เห็นปลาตายวันละหลายตัวไม่ไหวต้องปล่อยลงคลองหมดเลย โชคดีที่สมัยนี้มี net ทีไม่ได้มีดีแต่เอาไว้โหลดหนังโป๊ [on_026]  ทำให้หาวิธีทำให้ปลากลับมามีชีวิตชีวาได้อีกครั้ง
แต่มันก็มีผลข้างเคียงไม่ใช่เล่น
เริ่มจากคู่นี้เลย

ด้วยความมีเสน่ห์ มารยา หรือผมมันโง่ที่ไม่หลงมันเข้าแล้ว เลยไปสอยคู่นี้มาซะให้มันสะใจ

ตอนแรกที่เอามายังไม่รู้อะไรมั้ง เล่นว่ายตามหางนกยูงซะงั้น หางนกยูงก็ตกใจไม่รู้ตัวอะไรว่ายตามตรูก็ยิ่งว่ายหนี
เจ้าพวกนี้ก็ยิ่งตามกันสนุกทั้งตู้เลย [on_026]

ขอถามหน่อยนะครับว่าตู้ 20 นิ้วนี้จะรับแพะได้สักกี่ตัวครับ ก่อนที่ผมจะงอกตู้ใหม่
เอาสัก 48x18x18 นิ้วนี้กำลังดีมั้ยครับ แต่ว่าจะรอรับโบนัสสิ้นปีก่อน ้hahaha
แล้วตอนนี้มีเพื่อนร่วมตู้ หางนกยูง สอดกุหลาบ 9 ตัว
กุ้งเชอรี่ + กุ้งฟ้าแคระ 12 ตัว
หอยแอปเปิ้ล 2 ตัว
คิดว่าจะมีตัวไหนที่เป็นอันตรายกับไข่ปลาแพะมั้ยครับ
clickcat488 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 29/10/10, [12:36:04] »

คู่หลังนี่โกลเรปะครับ
L a k e I o n . ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 29/10/10, [12:50:09] »

ถ้าเกิดอยากจะเปลี่ยนการตกแต่งอย่างลงทราย เปลี่ยนเลย์เอาท์ให้เข้ากับปลาแพะก็ค่อยเปนค่อยไปนะครับ

ปลาแรงเข้าตู้แล้ว  เสียวแทน
psychosis_kill ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 29/10/10, [13:11:53] »

เดียวแพะจะเพิ่มขึ้นอย่างไม่รู้ตัว [on_026]
mokjang_kill ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 29/10/10, [13:20:44] »

ไม่มีปัญหานะคะสบายมาก สมาชิกในตู้คุณที่มีอยู่ตอนนี้ น่าจะลงทรายนะแพะจะชอบคะ วิ่งทีทรายกระจาย จะหลงมันมากว่าเดิมก็ตรงนี้ละคะ [on_035]
ellemix ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 29/10/10, [13:26:16] »

สวยจังเลย อ่า  emb01
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 29/10/10, [13:27:49] »

ประเดิมโกลเลเซอร์เลย  [mo_001]
อาหารที่ให้ต้องดูด้วยนะครับว่าจมหรือป่าว ระวังแพะอดตายครับ
ค่อยๆศึกษาในเวบไปเรื่อยๆครับ อย่ารีบร้อนลงปลาเยอะ เด๋วเงินจะหมดไม่รู้ตัว เอิ๊กๆ
ตู้ 20 นิ้ว เลี้ยงปลาแพะสัก 10-13 ตัว กำลังสวยครับ ไม่แน่นเกินไปครับ
ยังไงก็ยินดีต้อนรับคนรักปลาแพะครับ แบะๆๆๆ  [เจ๋ง]
runner ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 29/10/10, [15:36:14] »

เปลี่ยนหินเป็นทรายดีกว่านะครับมันเหมาะกับปลาแพะมากกว่าแล้วปลาแพะมันก็คุ้ยทรายด้วย
ทำให้ขี้ปลาไม่ลงไปหมักถ้าปูบางๆแค่1-2เซนนะครับแล้วก็หาขอนไม้มาให้มันหลบซะหน่อย [เจ๋ง]
แต่โกลด์เลเซอร์นิสัยเหมืแนที่บ้านผมเลยวันแรกลงว่ายตามฮับโบรซัสกับแพะลายวุ่นทั้งตู้
ตอนนี้ไม่มีอะไรทำว่ายทวนน้ำกองข้างเล่น 036สนุกกันจริ๊ง
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 29/10/10, [20:56:46] »

อืม เลี้ยงแพะลงทราย มันจะดูสวยกว่านี้อีกเยอะ  Correct!
D-Zoic ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 29/10/10, [21:32:38] »

มี ของแรงด้วย สวยคับ
เห็นด้วยกับเรื่องทรายดำคับ ปลาแพะชอบมาก
แล้วจะหลงวันหลงคืนเพราะมัวแต่มองปลาแบะๆๆๆ  ้hahaha
iodineman ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 29/10/10, [23:47:20] »

อิจฉาๆๆ เค้าเริ่มด้วยโกลด์ เลเซอร์..........แต่ตัวเราเริ่มด้วยแพะเผือก  ้hahaha
« ตอบ #11 เมื่อ: 30/10/10, [08:15:48] »

ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับการต้อนรับ
ตอนผมซื้อโกเลเซอร์มาก็ซื้อหินแม่น้ำเบอร์เล็กสุดมาใส่ทับตรงลานว่างๆที่ให้อาหารแล้วครับแต่ยังไม่ได้ถ่ายรูป
ถ้าเกิดอยากจะเปลี่ยนการตกแต่งอย่างลงทราย เปลี่ยนเลย์เอาท์ให้เข้ากับปลาแพะก็ค่อยเปนค่อยไปนะครับ

ปลาแรงเข้าตู้แล้ว  เสียวแทน
ที่จริงตู้นี้มั้นเป็นตู้ที่ผมเอาไว้ดูอาการของปลาที่เพิ่งหายป่าย มันก็เลยไม่มีอะไรจะเน้นนะครับ(ที่จริงจัดไม่เป็น [on_026])ต้นไม้ที่ใส่ก็เอาไว้ให้ปลาแทะเล่น เห็นมันชอบกินกัน กระถางละ 10 บาทก็เลยใส่เอาไว้อย่างนั้น
ประเดิมโกลเลเซอร์เลย  [mo_001]
อาหารที่ให้ต้องดูด้วยนะครับว่าจมหรือป่าว ระวังแพะอดตายครับ
ค่อยๆศึกษาในเวบไปเรื่อยๆครับ อย่ารีบร้อนลงปลาเยอะ เด๋วเงินจะหมดไม่รู้ตัว เอิ๊กๆ
ตู้ 20 นิ้ว เลี้ยงปลาแพะสัก 10-13 ตัว กำลังสวยครับ ไม่แน่นเกินไปครับ
ยังไงก็ยินดีต้อนรับคนรักปลาแพะครับ แบะๆๆๆ  [เจ๋ง]
ส่วนอาหารแพะผมซื้อ Hikari Sinking Wafers ซองสีส้ม ให้เช้า 1 เม็ดครึ่ง เย็นเม็ดเดียว(ส่วนมากจะโดนปลาหางนกยูงตอดซะมากกว่า)
ใจผมก็คิดเรื่่องการลงทรายเหมือนกัน มันยังมีคำถามคาใจอยู่ก็เลยกะจะหาข้อมูลเิพิ่มสะก่อน ไม่ทราบใครรู้บ้างช่วยบอกผมที่นะครับ
1. สีของพื้นทรายสีเข้มกับสีอ่อน แบบไหนจะขับสีของปลาได้ดีกว่ากัน (ในใจผมกะเลี้ยง โกเลเซอร์ Similis กับ duplicareus แต่ถ้าเห็น กรีนเลเซอร์ ก็ไม่แน่ [งง])
2. ทรายดำเป็นของธรรมชาติหรือทำขึ้น ถ้าเป็นของทำขึ้นจะมีผลกระทบกับปลาัในระยะยาวหรือเปล่า
เปลี่ยนหินเป็นทรายดีกว่านะครับมันเหมาะกับปลาแพะมากกว่าแล้วปลาแพะมันก็คุ้ยทรายด้วย
ทำให้ขี้ปลาไม่ลงไปหมักถ้าปูบางๆแค่1-2เซนนะครับแล้วก็หาขอนไม้มาให้มันหลบซะหน่อย [เจ๋ง]
แต่โกลด์เลเซอร์นิสัยเหมืแนที่บ้านผมเลยวันแรกลงว่ายตามฮับโบรซัสกับแพะลายวุ่นทั้งตู้
ตอนนี้ไม่มีอะไรทำว่ายทวนน้ำกองข้างเล่น 036สนุกกันจริ๊ง
ผมก็มีขอนไม้ให้อยู่ครับ แต่มันชอบมานอนตรงต้นไม้ที่ผมถ่ายรูปมากกว่า
ก่อนผมซื้อปลาแพะมาก็เพราะรู้มาว่ามันเป็นปลาใจดี
พอซื้อ สเตอไบร์ มาคู่แรก ก็ชอบในท่วงท่าการหาอาหารแบบใจเย็นๆไปเรื่อยๆ
พอได้ โกเลเซอร์ กลับเหมือนพวกไฮเปอร์ ที่ว่ายไปมากับชาวบ้านเขาทั่ว พอเหนื่อยก็ลงไปนอนไกล้ๆกับสเตอไบร์ แล้วอย่างนี้จะไม่รักมันได้ยังไงล่ะครับพี่น้อง

ขอบคุณสำหรับทุกท่านนะครับ ว่าแล้ววันนี้มีนัดกับพี่เพ็ญ จะไปสอย Similis มานอนเล่นที่บ้านอีกสัก...เอ..เอาเท่าไหร่ดีหว่า มีคนบอกเลี้ยงเราเลี้ยงได้ตั้ง 10 ตัว [on_026] ไปก่อนล่ะครับ [on_055]
Fibo ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 30/10/10, [19:41:29] »

ตู้สวยดีครับ  [เจ๋ง]  Gold งามมาก
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 02/11/10, [13:53:38] »

อิจฉาๆๆ เค้าเริ่มด้วยโกลด์ เลเซอร์..........แต่ตัวเราเริ่มด้วยแพะเผือก  ้hahaha

เหมือนผมเลย  [on_026] แต่อย่างที่คุณ kanate แนะนำไว้อย่าพึ่งรีบลงปลาเยอะจนเกินไป เพราะว่าจะเปลืองโดยใช่เหตุ
ImThai ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 18/11/10, [14:52:11] »

ผมก็อิจฉา ผมเริ่มจาก สเตอไบ โกลด์ คงไม่มีปัญญา [on_026]
bobo ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 18/11/10, [16:00:55] »

เหมือนผมเลย  [on_026] แต่อย่างที่คุณ kanate แนะนำไว้อย่าพึ่งรีบลงปลาเยอะจนเกินไป เพราะว่าจะเปลืองโดยใช่เหตุ

ถูกต้องนะคร้าบ ค่อยๆซื้อไม่ต้องรีบ เจอตัวที่ถูกใจจริงๆค่อยซื้อ (ราคาค่อยว่ากันอีกที)  [on_026]
อีก 2 อาทิตย์แพะล็อตใหม่ของร้านพี่เพ็ญก็จะเข้ามาแล้ว เก็บตังค์รอไว้ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/11/10, [23:27:05] โดย bobo »
SMartupiD ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 18/11/10, [19:57:38] »

ปลาแจ่มๆอีกละ ช่วงนี้มีแต่คนมีปลาสวยๆกันนะ
ทุ่งญ่าสีเขียว ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 18/11/10, [22:34:37] »

เดียวจะเพื้มขึ้นที่ละตัว  คอยดู  แล้วจะว่าไม่เตือน   [on_003]
 หลงปลาแพะ  ต้องเพื้มตู้    ้hahaha
t28 ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 19/11/10, [01:37:35] »

เพิ่มตู้เลยครับ (ยุให้เสียตังค์  [on_026] [on_026] )
fish3345 ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 19/11/10, [04:28:18] »

โกลด์ เลเซอร์ ตัวใหญ่ดีครับ
เดี๋ยวจะไปสอยมาประดับบารมีบ้าง

้hahaha
« ตอบ #20 เมื่อ: 19/11/10, [06:13:24] »

ขอบคุณนะครับที่ช่วยกันแนะนำ
หลังจากครั้งที่แล้ว ผมได้หาเพื่อนร่วมตู้ใหม่มาใส่ทำให้ปลาของแม่ต้องกระเด็นกลับไปอยู่ในบ่อบัวเกือบหมด
ตอนนี้เหลือสอดกุหลาบ 2 ตัว
ปลาหางนกยูง แพลททินั่มเรด 4 ตัว แต่ไปอยู่ในกาละมังทำคลอดสะ 1 ตัว แบบว่าตัวเมีย 3 ตัวผู้ 1 เลยสลับกันไปออกลูก(มีแอบอิจจาปลาเล็กน้อยถึงปานกลาง ้hahaha)
แล้วก็มาถึง

Gold, Dup, Similis อีกอย่างละ 2 ตัว
ตอนแรกก็ดูเหมือนจะเข้ากันได้ดีไม่มีปัญหา
แต่อยู่ๆไปทำให้ Gold ตัวน้อยเดิมของผมกลับไม่ไฮเปอร์เหมือนเมื่อก่อน ที่จะไปว่ายน้ำเล่นกับพวกหางนกยูง [on_003]
สงสัยว่าจะรู้ตัวแล้วว่าตูเป็นปลาแพะต้องว่ายอยู่ก้นตู้ หรือว่าจะเริ่มแตกเนื้อหนุ่มกันแล้วก็ไม่รู้จะมาว่ายน้ำเล่นเป็นเด็กๆคงจะดูไม่เหมาะไม่ควร [on_055]
จะว่าไปถ้ามีแต่ปลาฝรั่งก็ดูจะไม่ควรเกิดเป็นชายชาวสยาม จึงต้องนี่เลย....ปลาซิว

เนื่องจากบางทีเห็นมีเศษอาหารไปติดอยู่ตามใบไม้ก็เลยหาพวกกุ้งมาเก็บเศษเล็กเศษน้อยอีกที

กุ้งเชอรี่,กุ้งไฟร์เรด และก็กุ้งฟ้า ที่ดูไม่ค่อยจะฟ้าเท่าไหร่ ใจจริงอย่างได้สายพันธ์ไทยแต่หาไม่ได้ล่ะครับ

แล้วก็ขอบคุณเรื่องแนะนำใช้ทรายเข้ามานะครับ ผมกะว่าจะใช้กับตู้ใหม่ ไม่รู้ติดโรคตู้งอกรึว่าเจอคนยุ
เพิ่มตู้เลยครับ (ยุให้เสียตังค์  [on_026] [on_026] )
แต่ต้องรอไปสักพักก่อน พอดีเกิดอุบัติเหตุรถล้มทำให้ต้องซ้อมรถหมดไป 2 พันก่าๆ ที่เจ็บที่สุดคือโทรศัพท์กระเด็นไปให้รถเหยียบสะแบนนี้ เลยไปรูด Sony Ericsson ประชดชิวิตมาอีก 12000  036
ยังไงก็ขอเตือนเพื่อนๆทุกท่านที่ขับรถมอเตอร์ไซค์ไปแถวหมอชิดด้วยนะครับ บริเวณถนนกำแพงเพชร2 ขาวิ่งเข้าถนนวิภาวดี บริเวณที่ีมีทางด่วนตัดผ่านด้านบน จะมีหลุมดักรถอยู่ 2 หลุม
หลุมแรกจะอยู่ก่อนถึงทางด่าน อยู่ช่องทางที่ 2-3
หลุมที่สองเลยทางด่วนมามาหน่อยหนึ่งใกล้กับยูเทิน อยู่ช่องทางที่ 2 หลุมใหญ่และยาววววด้วย ไม่รู้กลมทางหลวงจะเก็บมันเอาไว้ส่งชิงโชคหรือไง หลังจะที่ผมลงไปกลิ้งกับถนนมาเป็นที่สนุกสนาน มีคนแถวนั้นผ่านมาแล้วถามผมว่า"เป็นอะไรไหม??? ไอ้หลุมนี่มันใหญ่นะ ล้มกันมาเยอะแล้ว"  แล้วผมจะ้ต้องดีใจมั้ยครับเนี่ยที่ผมเป็น 1 ในนั้น  [on_065] แล้วผมก็ไม่เข้าใจว่าไอ้เสาไฟที่มีอยู่เต็มไปหมดนั้นนะ มันไม่มีหลอดไฟหรือว่าไม่จ่ายค่าไฟกันแน่ถึงได้ดับเป็นแถบขนาดนั้น (ลืมบอกไปว่าผมไปล้มตอนกลางคืน ถ้าผ่านกลางวันน่าจะเห็นได้ แต่ถ้าขี่ตามๆกันก็ระวังกันด้วยนะครับ)
นี่เราคุยกันเรื่องปลาใช่มั้ยเนี่ย!!! ลืมตัว
boyza honda ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 19/11/10, [08:00:49] »

ขอบคุณนะครับที่ช่วยกันแนะนำ
หลังจากครั้งที่แล้ว ผมได้หาเพื่อนร่วมตู้ใหม่มาใส่ทำให้ปลาของแม่ต้องกระเด็นกลับไปอยู่ในบ่อบัวเกือบหมด
ตอนนี้เหลือสอดกุหลาบ 2 ตัว
ปลาหางนกยูง แพลททินั่มเรด 4 ตัว แต่ไปอยู่ในกาละมังทำคลอดสะ 1 ตัว แบบว่าตัวเมีย 3 ตัวผู้ 1 เลยสลับกันไปออกลูก(มีแอบอิจจาปลาเล็กน้อยถึงปานกลาง ้hahaha)
แล้วก็มาถึง

Gold, Dup, Similis อีกอย่างละ 2 ตัว
ตอนแรกก็ดูเหมือนจะเข้ากันได้ดีไม่มีปัญหา
แต่อยู่ๆไปทำให้ Gold ตัวน้อยเดิมของผมกลับไม่ไฮเปอร์เหมือนเมื่อก่อน ที่จะไปว่ายน้ำเล่นกับพวกหางนกยูง [on_003]
สงสัยว่าจะรู้ตัวแล้วว่าตูเป็นปลาแพะต้องว่ายอยู่ก้นตู้ หรือว่าจะเริ่มแตกเนื้อหนุ่มกันแล้วก็ไม่รู้จะมาว่ายน้ำเล่นเป็นเด็กๆคงจะดูไม่เหมาะไม่ควร [on_055]
จะว่าไปถ้ามีแต่ปลาฝรั่งก็ดูจะไม่ควรเกิดเป็นชายชาวสยาม จึงต้องนี่เลย....ปลาซิว

เนื่องจากบางทีเห็นมีเศษอาหารไปติดอยู่ตามใบไม้ก็เลยหาพวกกุ้งมาเก็บเศษเล็กเศษน้อยอีกที

กุ้งเชอรี่,กุ้งไฟร์เรด และก็กุ้งฟ้า ที่ดูไม่ค่อยจะฟ้าเท่าไหร่ ใจจริงอย่างได้สายพันธ์ไทยแต่หาไม่ได้ล่ะครับ

แล้วก็ขอบคุณเรื่องแนะนำใช้ทรายเข้ามานะครับ ผมกะว่าจะใช้กับตู้ใหม่ ไม่รู้ติดโรคตู้งอกรึว่าเจอคนยุแต่ต้องรอไปสักพักก่อน พอดีเกิดอุบัติเหตุรถล้มทำให้ต้องซ้อมรถหมดไป 2 พันก่าๆ ที่เจ็บที่สุดคือโทรศัพท์กระเด็นไปให้รถเหยียบสะแบนนี้ เลยไปรูด Sony Ericsson ประชดชิวิตมาอีก 12000  036
ยังไงก็ขอเตือนเพื่อนๆทุกท่านที่ขับรถมอเตอร์ไซค์ไปแถวหมอชิดด้วยนะครับ บริเวณถนนกำแพงเพชร2 ขาวิ่งเข้าถนนวิภาวดี บริเวณที่ีมีทางด่วนตัดผ่านด้านบน จะมีหลุมดักรถอยู่ 2 หลุม
หลุมแรกจะอยู่ก่อนถึงทางด่าน อยู่ช่องทางที่ 2-3
หลุมที่สองเลยทางด่วนมามาหน่อยหนึ่งใกล้กับยูเทิน อยู่ช่องทางที่ 2 หลุมใหญ่และยาววววด้วย ไม่รู้กลมทางหลวงจะเก็บมันเอาไว้ส่งชิงโชคหรือไง หลังจะที่ผมลงไปกลิ้งกับถนนมาเป็นที่สนุกสนาน มีคนแถวนั้นผ่านมาแล้วถามผมว่า"เป็นอะไรไหม??? ไอ้หลุมนี่มันใหญ่นะ ล้มกันมาเยอะแล้ว"  แล้วผมจะ้ต้องดีใจมั้ยครับเนี่ยที่ผมเป็น 1 ในนั้น  [on_065] แล้วผมก็ไม่เข้าใจว่าไอ้เสาไฟที่มีอยู่เต็มไปหมดนั้นนะ มันไม่มีหลอดไฟหรือว่าไม่จ่ายค่าไฟกันแน่ถึงได้ดับเป็นแถบขนาดนั้น (ลืมบอกไปว่าผมไปล้มตอนกลางคืน ถ้าผ่านกลางวันน่าจะเห็นได้ แต่ถ้าขี่ตามๆกันก็ระวังกันด้วยนะครับ)
นี่เราคุยกันเรื่องปลาใช่มั้ยเนี่ย!!! ลืมตัว

หายเร็วแล้วกันนะคับ ดูปลามีความสุขดีคับ [on_062]
Scrubb ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 19/11/10, [12:42:00] »

อนาคตถ้าคิดว่ามันจะกลายเป้นตู้ปลาแพะ ผมแนะนำให้เปลี่ยนเป็นทราย ไม่ก็กรวดแม่น้ำเบอร์ 00

แพะมันจะได้เด่นกว่านี้ครับ
Mocha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 19/11/10, [17:08:16] »

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้นะคะ
มือใหม่ค่ะ ตู้ 24 นิ้ว มีปลาซิว10 รัมมี่โน้ส 3 คาร์ดินัล 6 ก้างพระร่วง 5 แพะ 1 กุ้งยามาโตะ 1
อยากถามว่า
1กำลังเริ่มตู้ใหม่ดันใช้หินลูกรังไปแล้ว (เพราะเห็นว่ามันสวยดี) แต่อยากลงปลาแพะเพิ่ม เอาซักไม่เกิน10ตัว
จำเป็นต้องเปลี่ยนเป็นทรายมั้ยคะ
2จำนวนปลาสำหรับตู้ 24 นิ้ว ซักประมาณกี่ตัวคะ
ขอบคุณค่ะ
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #24 เมื่อ: 19/11/10, [17:11:27] »

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้นะคะ
มือใหม่ค่ะ ตู้ 24 นิ้ว มีปลาซิว10 รัมมี่โน้ส 3 คาร์ดินัล 6 ก้างพระร่วง 5 แพะ 1 กุ้งยามาโตะ 1
อยากถามว่า
1กำลังเริ่มตู้ใหม่ดันใช้หินลูกรังไปแล้ว (เพราะเห็นว่ามันสวยดี) แต่อยากลงปลาแพะเพิ่ม เอาซักไม่เกิน10ตัว
จำเป็นต้องเปลี่ยนเป็นทรายมั้ยคะ

ไม่ต้องก็ได้ จ๊ะที่รัก    emb01   เพราะกรวดลูกรังไม่มีความคม  เลี้ยงได้  [on_035]
แนะนำ  ลงซัก 5-7  ตัวก็พอ     ตู้เล็กอย่าลงปลา่เยอะ นะ
2จำนวนปลาสำหรับตู้ 24 นิ้ว ซักประมาณกี่ตัวคะ
แล้วแต่ชนิดของปลาด้วยครับ  แต่ที่แน่ๆๆ  ตอนนี้เค้าว่าตู้ตัวเอง เริ่มแน่นแล้ว อะ   ้hahaha

ขอบคุณค่ะ

ไม่เป็นไร จ๊ะ emb01

Mocha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 19/11/10, [17:17:34] »

ตอบเร็วจัง ขอบคุณค่ะ
ว่าแล้วเชียวว่ามันเยอะไป ไม่เป็นไรเดี๋ยวแบ่งจากตู้เก่าไปตู้ใหม่
ว่าแต่มีข้อแนะนำมั้ยคะ เวลาย้ายปลาจากตู้นึงไปอีกตู้นึง กลัวมันช็อกตายอ่ะ ได้บ้านใหม่ ้hahaha

อีกนิดนึงค่ะ เวลาลงต้นไม้กับหินลูกรังทำงัยให้มันยึดอ่ะค่ะ  มือใหม่จริงจริ๊ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/11/10, [17:22:32] โดย gus_gus »
runner ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 19/11/10, [17:37:15] »

ตอบเร็วจัง ขอบคุณค่ะ
ว่าแล้วเชียวว่ามันเยอะไป ไม่เป็นไรเดี๋ยวแบ่งจากตู้เก่าไปตู้ใหม่
ว่าแต่มีข้อแนะนำมั้ยคะ เวลาย้ายปลาจากตู้นึงไปอีกตู้นึง กลัวมันช็อกตายอ่ะ ได้บ้านใหม่ ้hahaha

อีกนิดนึงค่ะ เวลาลงต้นไม้กับหินลูกรังทำงัยให้มันยึดอ่ะค่ะ  มือใหม่จริงจริ๊ง
ถ้าป้องกันแบบสุดๆก็เอาขันใส่น้ำตู้เก่าไปลอยในตู้ใหม่แล้วค่อยๆเติมน้ำเข้าไปทุก5นาทีที่ละน้อย
จนครบ30นาทีค่อยปล่อยปลาลงไปในตู้(ใส่หัวทรายให้หน่อยก็ดี)แต่ปกติเอาแค่ใส่ขันแล้วเอาอ๊อกใส่
ลอยน้ำไว้15-20นาทีก็โอเคแล้วครับ [เจ๋ง]ส่วนจะปรับวิธียังไงก็ตามแต่ความเหมาสมครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์