Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีความรู้เรื่องปลาเข็มบ้างครับ  (อ่าน 18739 ครั้ง)
endrosphinx ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 24/10/10, [01:20:27] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตัวนี้เค้าเรียกว่าไรอ่ะครับ
ดูเพศยังไง กินอะไร ชอบอะไร
ขอบคุณครับ
SMartupiD ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/10/10, [12:39:56] »

มารอเลยแล้วกัน [on_007]
Metha ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 24/10/10, [19:09:48] »

ปลาเข็ม

ประวัติของปลาเข็ม

ปลาเข็มมีอยู่ หลายชนิด เช่น ปลาเข็ม หม้อ ปลาเข็ม ทอง ปลาเข็มเผือก ปลาเข็มป่า

ปลาเข็มเป็นปลาชนิดออกลูกเป็นตัวที่น่าสนใจอีกชนิดหนึ่ง ปลาเข็มมีชื่อเรียกเป็นภาษาอังกฤษว่า Halfbeak หมายถึงครึ่งจงอยปาก ซึ่งตั้งตามลักษณะปากของมัน คือปากที่ยื่นยาวออกมาแหลมของปลาเข็มนั้น ปากล่างจะเคลื่อนไหวไม่ได้ ปากบนเท่านั้นที่เคลื่อนไหวได้

ปลาเข็มชอบน้ำกร่อย ดังนั้นในตู้เลี้ยงจึงต้องเติมเกลือป่น 1 ช้อนชาต่อน้ำ 4 ลิตร ตัวผู้ชอบต่อสู้และชอบทำท่าสู้แต่ไม่จริงจัง วิธีสังเกตว่าตัวไหนตัวผู้และตัวไหนตัวเมียก็คือดูครีบทวารตัวผู้ครีบทวารจะ เล็กแหลม ส่วนของตัวเมียกลมใหญ่เหมือนพัด นอกจากนี้ตัวเมียยังตัวอ้วนกว่าตัวผู้อีกด้วย

เนื่องจากปลาเข็มตัวผู้มีท่าทางชอบต่อสู้ จึงได้มีการจับปลาเข็มมาขังให้อดอาหารจนหิวมาก ๆ แล้วปล่อยลงในอ่างน้ำเดียวกัน ปลาเข็มก็จะว่ายตรงรี่เข้าต่อสู้กันทันที การต่อสู้กินเวลาไม่นานก็รู้แพ้รู้ชนะ

ตามธรรมดาปลาเข็มจะกินอาหารที่ลอยอยู่บนผิวน้ำโดยใช้ปากล่างที่เคลื่อนไหว ไม่ได้เข้าไปจ่อไว้ที่เหยื่อแล้วใช้ปากบนที่เคลื่อนไหวได้งับคีบเหยื่อเอา ไว้ซึ่งวิธีการนี้ดำเนินไปอย่างรวดเร็ว อาหารของปลาเข็มคือ แมลงตัวเล็ก ๆ

ตัวเมียจะออกลูกคราวละประมาณ 25 ตัวและใช้เวลาตั้งท้องราว 28 ถึง 30 วัน เมื่อตัวเมียท้องแก่ต้องจับแยกไว้ในตู้เพาะที่มีไม้น้ำ เช่น สาหร่ายขึ้นอย่างหนาแน่นพอประมาณ และเมื่อออกลูกเสร็จต้องจับตัวแม่ออก ทั้งนี้เพราะปลาเข็มจะกินลูกของมันเอง

การเลี้ยงปลาเข็มมีปัญหายุ่งยากที่สุดคือเรื่องอาหาร มันชอบกินแต่แมลง ดังนั้นเมื่อเลี้ยงไว้ในตู้ (ที่ไม่มีฝาปิด) พอแมลงบินผ่านผิวน้ำมันก็จะกระโดดขึ้นจากน้ำเพื่อจับแมลงกิน เป็นเหตุให้ปลาเข็มตกออกไปนอกตู้หรืออ่างเลี้ยงเสมอ ๆ และเมื่อตกออกไปนอกตู้เลี้ยงส่วนใหญ่จะตาย ดังนั้นตู้เลี้ยงปลาเข็มจึงต้องปิดฝาอยู่ตลอดเวลา

เนื่องจากปลาเข็มชอบกินแมลง นี่เป็นปัญหายุ่งยากในการเลี้ยงอีกอย่างหนึ่ง แต่ถ้าต้องการจะเลี้ยงปลาเข็มจริง ๆ ปัญหาเรื่องแมลงนี้คงแก้ได้ไม่ยากนัก โดยการใส่ลูกน้ำไว้ในตู้เลี้ยงปลาเข็ม ลูกน้ำจะกลายเป็นยุง ตอนกลายเป็นยุงนั้นมันจะลอกคราบออกจากลูกน้ำ ตอนนี้แหละยุงยังต้องเกาะอยู่ที่ผิวน้ำ ปลาเข็มก็ได้โอกาสจับกินเป็นอาหารได้

นำมาจากหลายๆเวป
รวมเวปด้านล่างนี้ด้วยครับ เห็นว่าละเอียดดี
http://www.vet.ku.ac.th/library-homepage/db_directory/fish/fish_kem.htm   

อ่านเจอเวปนี้มาครับ สำหรับผู้ที่สนใจในปลาเข็ม
ตามนี้เลย  http://fishboxser.blogspot.com/   ดีมากๆ ครับ
MoOSunG ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 24/10/10, [19:15:22] »

เคยเห็นคนเลี้ยงปลาเข็มหม้อแล้วเอามากัดกัน พึ่งจะรู้ว่าเขาเลี้ยงไว้กัดกัน มีความรู้แค่นี้ครับ  [on_007]
« ตอบ #4 เมื่อ: 24/10/10, [22:34:02] »

ขอบคุณคร้าบ
runner ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 24/10/10, [22:45:32] »

งั้นดูท่าจะยุ่งพอสมควรเลยแฮะต้องหายุงมาให้มันกินดีนะไม่หลวมตัวไปเอามา [on_055]
cuter-lalla ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 25/10/10, [00:36:35] »

เคยเห็นอยู่ในบ่อ
ไม่เคยตัดมาส่องดูเลย สวยขนาดนี้เลยหรอ [on_062]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/11/10, [22:07:45] โดย ดุ๊กดิ๊กในหมู่ชน & น้องฉึ่งหนึ่งแมวเหมียว »
turbojewy ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 25/10/10, [02:17:32] »

ไม่ยอมกินอาหารเม็ดเลยหรอครับ
Riccia ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 25/10/10, [04:46:54] »

เป็นปลากินเนื้อครับ อาหารเม็ดก็กิน แต่ต้องกลิ่นแรงๆหน่อย เลี้ยงง่ายมากมาย - -"
Khalid ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 25/10/10, [06:20:41] »

เมื่อก่อนก็เคยเลี้ยงหลังออกสีทอง ซื้อจากสวนจตุจักร ตัวเมียจะอ้วนๆ ตัวผู้สีจะสวยกว่าตัวเพรียวกว่ามีหลายสี
คนแถวบ้านเมื่อก่อนเลี้ยงเก่ง เอาไปกัดชนะตั้งหลายเที่ยว ปลาเข็มจะดีกว่า ปลากัดตรงที่เอาไปกัดได้หลายเที่ยว
นี้แหละ
SM ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 25/10/10, [06:34:42] »

ปลาเข็มหม้อที่เอาไว้กัดกัน
มีขายวันพุธ ตรงข้ามร้านพี่ฉกาจ ตัวนึงแพงเหมือนกัน
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #11 เมื่อ: 25/10/10, [20:55:24] »

งั้นดูท่าจะยุ่งพอสมควรเลยแฮะต้องหายุงมาให้มันกินดีนะไม่หลวมตัวไปเอามา [on_055]

พวกอาหารปลาแผ่นเกรดดีๆ เขาก็กินได้นะครับ เดี๋ยวนี้ เลี้ยงไม่ยากแล้วครับ  [on_055]
runner ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 25/10/10, [21:13:41] »

พวกอาหารปลาแผ่นเกรดดีๆ เขาก็กินได้นะครับ เดี๋ยวนี้ เลี้ยงไม่ยากแล้วครับ  [on_055]
งั้นเดี๋ยวมีที่เหลือต้องลอง [on_055]
wizardry ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 25/10/10, [23:23:10] »

ละเอียดได้อีกครับ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #14 เมื่อ: 25/10/10, [23:24:35] »

งั้นเดี๋ยวมีที่เหลือต้องลอง [on_055]

ลองดูได้เลยเด้อขรับเด้อ  [on_055]
Pinky@BuS ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 25/10/10, [23:29:21] »

ดูรูปชัดๆแล้วปากล่างก็น่ากลัวเหมือนกันนะเนี่ย  [on_008]
Plagapong ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 26/10/10, [15:55:18] »

ปลาเข็ม แต่ก่อนในคลองมีเยอะ แต่เดี๋ยวนี้  [on_007]
boyza honda ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 26/10/10, [16:14:59] »

น่าลองเลี้ยงเหมือนกันนะ [on_035]
Riccia ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 26/10/10, [22:14:23] »

เมื่อก่อน เคยตักมาเลี้ยง ให้กินอาหารปลาตรา ซากุระ เม็ดเล็กๆ ก็กินนะครับ เลี้ยงจนออกลูกออกหลานเต็มไปหมด ปลาเข็มออกลูกเป็นตัวด้วย เหมือนปลาหางนกยูงเลย emb01
« ตอบ #19 เมื่อ: 27/10/10, [00:50:15] »

ของผมให้อาหารแผ่นมันกินครับ แต่ไม่ค่อยคลั่ง
ถ้าให้หนอนแดงนี่ปรี่มาเร็วเลย แต่ช้ากว่าตัวอื่นในตู้ [on_007]
ปากล่างขยับไม่ได้ ได้แต่ปากบน น่ารักมากครับเวลากิน emb01
snake-head ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 27/10/10, [01:01:23] »

ข้อมูลจากคุณ metha ผมจำได้สนิทเลย ว่ามาจากหนังสือ "คู่มือการเลี้ยงปลาตู้"(ชื่อหนังสืออาจจำผิด แต่ก็ประมาณนี้แหละครับ)
วิริยะ สิริสิงหะ สำนักพิมพ์ชมรมเด็ก พิมพ์ครั้งแรกประมาณสามสิบปีก่อน

เพิ่มให้อีกนิดครับ ปลาที่คนไทยใช้กัดกัน ก็ปลากัด กะปลาเข็ม
ปลากัดกัดกันนานกว่าจะรู้ผล แต่ปลาเข็มนี่กัดแป๊บเดียวก็รู้แพ้รู้ชนะแล้ว ทันใจวัยรุ่น  [on_026]

เลี้ยงไม่ยาก มันถึก แต่ผิวน้ำต้องมากหน่อย มันเป็นปลาผิวน้ำ น้ำไม่ต้องดีก็ได้ ปกติรุ่นเก่าจะเลี้ยงในอ่างซีเมนต์
ปัญหาก็เหมือนปลาหางนกยูงแหละครับ แป๊บเดียว มันออกลูกออกหลานเพียบ
KIMI_F1 ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 28/10/10, [22:38:05] »

คลองบ้านผมเต็มเลย แต่เลือกไม่เป็น
ขมิบตูด ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 02/11/10, [04:13:13] »

ถ้าเลี้ยงกะปลาตัวอื่นมันจะไล่กัดป่าวครับ
แล้วปลาเข็มมันเป็นปลาว่ายบนผิวน้ำใช่ป่าวครับ ถ้าจำไม่ผิด [งง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/11/10, [22:08:23] โดย ดุ๊กดิ๊กในหมู่ชน & น้องฉึ่งหนึ่งแมวเหมียว »
« ตอบ #23 เมื่อ: 02/11/10, [15:56:39] »

ถ้าเลี้ยงกะปลาตัวอื่นมันจะไล่กัดป่าวครับ
แล้วปลาเข็มมันเป็นปลาว่ายบนผิวน้ำใช่ป่าวครับท่าจำไม่ผิด [งง]

ไม่มีปัญหาครับ ของผมกินไม่ค่อยทันเค้าด้วยซ้ำ ไม่เคยยุ่งกะปลาอื่น หลังติดผิวน้ำตลอด 24 ชม. [on_018]
~9ต่Oไป ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 06/11/10, [23:22:25] »

เคยตักให้ปลาหมอกินอยู่
RK` ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 07/11/10, [15:26:48] »

เคยแต่ตกในคลองประปาอะครับเอาแมลงวันตก ปากมันอยู่ข้างบน
ปลาเข็มหม้อหลังแดง ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 12/07/15, [23:16:12] »

ปลาเข็มหม้อ ต้องเข้าใจมันครับจะว่าง่ายก็ง่าย จะว่ายากก็ยาก เป็นปลาที่มีความรู้สึกไวต่อการเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิมากๆอันนี้คือจุดอ่อนของเค้าครับผม จับย้ายที่ตูมตามเสร็จทุกรายครับ เรื่องการเปลี่ยนน้ำไม่ต้องเปลี่ยนบ่อย น้ำบ่อปลากัดที่เลี้ยงๆกันมันชอบเรยครับน้ำใบหูกวางอ่อนๆ เกลือ อันนี้ยาวตายยากมาก อย่าไปดูแลมากครับ เพียงแค่ให้อาหารปกติ อาหารเม็ดเล็กๆได้หมดครับ สลับยี่ห้อให้เค้าทานก็จะดีมากๆ เช้า เย็น และให้ไม่ต้องมาก บ่อ 1 เมตร x 1เมตรยังได้ ยิ่งใหญ่ก็ยิ่งดี ลองฝึกดูครับตายเป็นครูเดี๋ยวเก่งเอง [on_018] [on_018] [on_018]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์