Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไงดีคับจู่ ๆ ปลาแพะผมตัวมันคด  (อ่าน 1858 ครั้ง)
mojimaru ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 19/10/10, [21:47:52] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

[on_024] วันนี้เพิ่งสังเกตุเห็นว่ามีปลาแพะในฝูง ตัวนึงมันโผล่มาแบบตกใจ ตัวมันคด ไม่รู้เป็นอะไรไม่ได้คดแบบหลังหักนะครับ แต่คดแบบแนวขวางอะคับ งงมาก อาทิตย์ก่อนก็ยังดี ๆ อยู่เลย เรื่องของเรื่องไม่ค่อยเห็นตัวมันมากนัก วันนี้มันก็กินอาหารดีนะคับเอา Tetrabit โปรยไปก็มากินแต่ตัวงอ งงมาก [on_008] จะตายมั้ยคับเนี่ย เสียดายตัวละร้อยห้าสิบแน่ะ แต่ตัวอื่นสุขภาพดีมากเฮ้ออออออ ผมเรียกชื่อพันธุ์ไม่ถูก ตัวที่มีคาดตรงตา แล้วที่ตัวเป็นจุดดำกระจายน่ะคับ
Scrubb ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/10/10, [22:00:09] »

ผมเคยเป็นแบบนี้ล่ะ ช่วงแรกๆจะคึกมากก้เห็นเหมือนมันกินอาหารตลอด ไอเราเห็นมันยังคึก เลยวางใจ

มันจะว่ายน้ำเสียสูญลอยเคว้งคว้างดูแล้วตลก

ผ่านไปสักระยะ ผมสังเกตุท้องว่ามันไม่ได้กินอะไรเลย นานหลายสัปดาห์ แฟบยุบเข้าไป

สุดท้ายก็จากไป   แต่ของคูณอาจจะแค่ตัวงอ แต่ยังกินได้ก็น่าจะโอเค

ยังไงๆก็ลองสังเกตุทุกวันๆ
MilL ★ GuitaRiSt (มิว) ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/10/10, [15:53:56] »

เหมือนกันเลยครับ ผมเคยมีตะเพียนหน้าแดงหลังคด
กับ รัมมี่โน๊ส หลังคด คาดว่าตอนปิดไฟมันตกใจวิ่งชนกระจกตู้ไม่ก็หินในตู้  [on_007]
plaraberd ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 21/10/10, [08:45:46] »

ตัวคด   คดแบบไหนครับ

อาการคร่าวๆ ที่หามาได้เช่น

กรรมพันธุ์ <<<จะผสมจนเลือดชิดหรืออะไรก็ตามแต่

ขาดสารอาหาร <<<อันนี้ก็มีส่วน

ถุงลมผิดปกติ <<< ลองดูในนี้ครับ
http://www.klickaquatech.com/index.php?w=4&p=allaboutkoi_detail&id=78

saintchamp ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 21/10/10, [09:18:40] »

ของผมเป็นปลาม้าลาย ตัวมันงอ เลย แล้วที่กลางหลังก็เหมือนมีก้อนดำๆ แดงๆ
สงสัยจะเป็นถุงลมผิดปกติแบบที่คุณบอกแหงๆ หลังจากเริ่มสังเกตเห็นก็อยู่ได้อีกประมาณ 2 อาทิตย์แล้วก็จากไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 22/10/10, [09:54:04] »

[mo_001] เหมือนมันผอม ๆ ไปนะคับ แต่ก็ยังกินได้นิดหน่อย เห็นมันมาตอด ๆ อาหารอยู่ แต่ตอนซื้อมาก็ไม่เป็นไรนะคับ เหมือนปกติเลย เพิ่งมาเป็นเนี่ยแหละ สงสัยว่ามันเป็นอไรกันแน่
Geodatis ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 22/10/10, [15:26:32] »

เคยเลี้ยงปลาหมู Botia rostrata  หลังคดตัวนึง
« ตอบ #7 เมื่อ: 24/10/10, [18:26:47] »

[on_065] มารายงานเพิ่มเติมครับ ตอนแรกตัวมันสีซีดเลย ตอนนี้สีกลับมาใกล้เคียงของเดิมแล้ว แต่ว่าหลังมันยังคดอยู่เล็กน้อย ก็ต้องดูต่อไปว่าจะตายหรือเปล่า ที่สำคัญกรองแขวนที่ใช้กะตู้มันเสียอะดิคับ ตอนนี้คิดหนัก พรุ่งนี้ต้องไปซื้อมีใครแนะนำตัวไหนดีคับ ตัวเก่าน่าจะ atman ถ้าจำไม่ได้ผิด ใช้ 6 เดือนเจ๊ง ตู้ 16 นิ้วอะคับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์