Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากตั้ง ตู้ปลา แพะดูบ้าง  (อ่าน 6215 ครั้ง)
ampop ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 10/10/10, [19:41:17] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากตั้ง ตู้ปลา แพะดูบ้าง...

หลังจาก เลี้ยงไม้น้ำ และเคยประกาศขายตู้กันมาแล้ว เพราะต้องไปทำงานที่ ต่างจังหวัด.....มีคนมาดูถึง 2 คน เหอๆ  036

แต่ตกลงราคากันไม่ได้ ....และตอนนี้ได้กลับมาที่ กทม. เรียบร้อยแล้ว...

สภาพตู้ หลังจาก ไม่ได้ดูแลมาร่วมเกือบปี....ดูไม่ได้ จึงขอล้างขัดสี ฉวีวรรณกันหน่อย จึงได้มาเป็นแบบนี้

วันนี้ก็ไปเดิน JJ มา ดูๆ ปลาแพะ กันไป แต่มีให้เลือก ค่อนข้างน้อย...จึงรอไว้ก่อน ถามร้าน allfish แจ้งว่า ประมาณ สิ้นเดือน คงทะยอยมา....คงเงินเดือนออก พอดี...

- ข้อมูลตู้ 60 นิ้ว กรองข้าง กินไปหน่อย คงเหลือ ประมาณ 50+ กว่าๆ อัดด้วย พัมมิส กับ ไบโอลิง 

- กรอง GEX 9012.. มีเดีย เดิมๆ

- ต้นไม้ พวก รากดำ ตระกูลต่างๆ อนูเบีส..

- สัตว์ น้ำ หลังจาก ขาย อันตั้ม + ซิวขวาน ไปหมด...ที่บ้านจึงช้อนหางนกยูง ที่อ่างบัวหน้าบ้าน มาใส่แทน  [งง]  แต่ยังมี หอยเขา 4 ตัว  กุ้งยามาโต๊ะ 10 ตัว น่าจะได้

- กรวดแม่น้ำ เบอร์ 0

- คอร์บอน ถัง + พัดลม อุณหภูมิ เฉลี่ย 27 - 29 องศา ไม่เคยเกิน 29 องศา

- ปุ๋ย ใส่บ้างไม่ใส่ บ้าง พวก ไนโตรเจน ร้านปราณี

- ไฟ 4 หลอด ฟิลลิป ขั้วเขียว ครับ

ปล. ถ้าจะลงปลาแพะ คงต้องช้อน หางนกยูง คืนถิ่นเก่า
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

คำถาม ตู้นี้ เพียงพอ กับการเลี้ยงปลาแพะ รึไหม...ต้อง เพิ่ม ต้องลด อะไร บ้างครับ   [on_065]

Sankus ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/10/10, [20:30:01] »

ผมว่าเหมาะแล้วน่ะ
Scrubb ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/10/10, [21:14:16] »

สภาพแวดล้อมเหมาะสมแล้วครับ สวยด้วย มีทั้งลานกว้างและทั้งที่หลบตามร่มเงา โดยรวม แจ่มมาก

คาดว่าไม่เกินอาทิตย์นี้หรือไม่เกินอาทิตย์หน้า มี Green Laser ขาย  สนใจมั้ยครับ

อิอิ ผมยังสนเลย แต่ราคาก็อ่ะนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/10/10, [21:16:17] โดย Scrubb »
ampop ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/10/10, [21:45:29] »

ขอบคุณ ครับ...

ปลาแพะ กับ กุ้งยามาโต๊ะ..อยู่กันได้ใช่ไหมครับ...

ความรู้เรื่อง สายพันธ์ และชนิด ของปลาแพะ ยังน้อยนิด....คงต้องศึกษา อีกยาว...

ขอบคุณครับ.. เดี่ยว อาทิตย์หน้า ลอง หาตัวราคาเบาๆ มาลองลง ซะหน่อย

มีปลาแพะ แนะนำไหมครับ  [on_062] [on_062]
« ตอบ #4 เมื่อ: 10/10/10, [21:49:29] »

ขอบคุณ ครับ...

ปลาแพะ กับ กุ้งยามาโต๊ะ..อยู่กันได้ใช่ไหมครับ...

ความรู้เรื่อง สายพันธ์ และชนิด ของปลาแพะ ยังน้อยนิด....คงต้องศึกษา อีกยาว...

ขอบคุณครับ.. เดี่ยว อาทิตย์หน้า ลอง หาตัวราคาเบาๆ มาลองลง ซะหน่อย

มีปลาแพะ แนะนำไหมครับ  [on_062] [on_062]

มี 2 ลักษณะนะครับ

1 .  เยอะๆ มั่วๆ วุ่นวายดี  ก็ซื้อมาใส่ได้เรื่อยๆ
2.  ตามกันเป็นกลุ่มก้อน หยอกล้อกันนิดหน่อย  อันนี้จ้องเลือกที่ถูกใจเรามากที่สุดเพราะต้องชื้อชนิดเดียวกัน
     อย่างน้อยๆสัก 6-8 ตัวขึ้นไป สัก 20 ตัวนี่แจ่มเลย

ลองดูๆ แพะมีมากมายก่ายกอง
บอลลูน ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 10/10/10, [21:53:10] »

เทพแพะมาเอง วันนี้ไปเดินกับคุณ Scrubb ด้วยรู้ชื่อทุกตัวเลย  asspain

เหมือนพวกโรคจิตคอยสังเกตุแพะว่าตัวนี้ชื่ออะไร  [on_055]

ปล. แนะนำให้ซื้อเป็นฝูงหนึ่งเยอะๆ หน่อย ว่ายแล้วน่ารักมากอ่ะ เค้าอยากได้แบบนั้นมั้งๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/10/10, [21:56:13] โดย น้องบอลลูน ~* »
D-Zoic ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #6 เมื่อ: 10/10/10, [21:58:05] »

[เอ๊ะ!!!]
ตู้สวย รอดูยาวๆ
ถ้ามีปลาแพะ ลงมาให้ชมบ้างเป็นระยะนะคร้าบบบ [เจ๋ง]
« ตอบ #7 เมื่อ: 10/10/10, [23:29:27] »

อืมลืมบอก เลี้ยงแพะ ต้องใส่ใจกับวัสดุรองพื้นหน่อยนะครับ อย่าปล่อยให้หมักหมม

ส่วนมากถ้าแพะจะป่วย หนวดกุด ปากบวมแดง ก็มาจากจุดนี้หล่ะครับ
L a k e I o n . ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #8 เมื่อ: 11/10/10, [00:30:38] »

ตู้ใหญ่ยาวแบบนี้คงเพลินน่าดู   ไว้ลงปลาแล้วอัปหน่อยนะครับ [on_042]
jobby ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #9 เมื่อ: 11/10/10, [09:05:50] »

ตู้กว้าง เลย์เอาท์งามขนาดนี้
ผมว่าหาปลาแพะที่ชอบลงสักฝูง คงน่ารักเกินห้ามใจ

ส่วนกุ้ง ปลาหางนกยูง ไม่ต้องเอาออกหรอกครับ แพะเ้ค้าใจดีอยู่ร่วมกันสบาย
runner ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 11/10/10, [19:19:25] »

ตู้สอยมากกของผมยังหาขอนไม้แจ่มๆมาลงไม่ได้เลย cryingrunเดี๋ยวว่างไปเดินหาดู

สภาพแวดล้อมเหมาะสมแล้วครับ สวยด้วย มีทั้งลานกว้างและทั้งที่หลบตามร่มเงา โดยรวม แจ่มมาก

คาดว่าไม่เกินอาทิตย์นี้หรือไม่เกินอาทิตย์หน้า มี Green Laser ขาย  สนใจมั้ยครับ

อิอิ ผมยังสนเลย แต่ราคาก็อ่ะนะ

วันอาทิตย์เพิ่งไปเอาโกลด์เลเซอร์มาจากร้านพี่เพ็ญ3ตัวมีของมายั่วกิเลสอีกละ [on_065]
แบบนี้อาทิตย์หน้าต้องไม่ไปเดินไม่งั้นมีแววเสียทรัพย์อีกแน่เลย  n032 n032 n032
« ตอบ #11 เมื่อ: 11/10/10, [20:04:28] »

ตู้สอยมากกของผมยังหาขอนไม้แจ่มๆมาลงไม่ได้เลย cryingrunเดี๋ยวว่างไปเดินหาดู
วันอาทิตย์เพิ่งไปเอาโกลด์เลเซอร์มาจากร้านพี่เพ็ญ3ตัวมีของมายั่วกิเลสอีกละ [on_065]
แบบนี้อาทิตย์หน้าต้องไม่ไปเดินไม่งั้นมีแววเสียทรัพย์อีกแน่เลย  n032 n032 n032

อย่างเร็วอาทิตย์หน้ามี green laser มาลงคับ ถ้าปลาพร้อมขาย อยากสอยเหมือนกันน่ะ

คู่นึงสอย สเตอไบร์ได้กว่า 20 ตัวเลยทีเดียว
jobby ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #12 เมื่อ: 11/10/10, [20:22:14] »

green laser สักฝูง งามแหล่มเลยนะชิต
runner ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 11/10/10, [21:50:30] »

อย่างเร็วอาทิตย์หน้ามี green laser มาลงคับ ถ้าปลาพร้อมขาย อยากสอยเหมือนกันน่ะ

คู่นึงสอย สเตอไบร์ได้กว่า 20 ตัวเลยทีเดียว

ดูรูปจากกรูฯแล้วสวยมากกก  [เจ๋ง]
ถ้าซื้อมาเอามารวมๆกับโกลด์ให่ว่ายๆปนกันคง xxx2   idea1
แต่ว่าราคามันราคาแบบว่า  surrender
ถ้าซื้อมาสงสัยกลับมาถึงบ้านคง... [on_049]
เดี๋ยวไปยืนทำน้ำลายหกอยู่หน้าตู้โชว์ก็พอและมั้ง
boyza honda ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 20/10/10, [16:23:44] »

จัดสวยดีคับ [on_062]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์