Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: โรคจุดขาว - White Spot  (อ่าน 96128 ครั้ง)
MaTTieW ออฟไลน์
Hot Member
« เมื่อ: 09/10/06, [11:36:47] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

โรคจุดขาว

หน้าหนาวกำลังจะมาเยือนอีกแล้วนะครับ ตอนนี้ที่เว็บบอร์ดต่างๆก็เริ่มมีการแปะถามเรื่องวิธีการรักษา    โรคจุดขาวกันแล้ว ถือเป็นของคู่กันจริงๆครับ อากาศเปลี่ยนทำให้ปลาอ่อนแอลง เชื้อโรคก็เล่นงานปลาได้ง่ายๆ โรคนี้จะว่าน่ากลัวก็น่ากลัว จะว่ารักษาง่ายก็ไม่ยาก สรุปตามซุนวู ว่ารู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครา วันนี้เรามารู้จักโรคจุดขาวและวิธีการรักษากันให้ถึงกึ๊นดีกว่าครับ

โรคจุดขาวเกิดจากเชื้อโรคที่มีชื่อว่า  Ichthyophthirius multifiliis (Ich หรือ อิ๊ค) ซึ่งอาการของโรคนี้จะสังเกตุได้ง่ายๆ โดยปลาที่เป็นโรคนี้จะมีจุดสีขาวๆ ซึ่งมีขนาดประมาณ 0.5-1 มิลลิเมตร ขึ้นอยู่ตามครีบและลำตัว โดยจุดบางจุดอาจจะขึ้นติดกันจนมีลักษณะเป็นแถบสีขาว ปลาที่เป็นโรคนี้ในช่วงเริ่มแรกจะสามารถสังเกตุได้จากการที่ปลาซึมลงไปและมีอาการครีบและหางหุบอยู่ตลอดเวลา ในกรณีที่เป็นหนักปลาจะมีอาการหายใจแรงและหยุดกินอาหารด้วยครับ

เชื้อโรคชนิดนี้มีวงจรชีวิตแบ่งเป็น 4 ขั้นตอนด้วยกัน โดยเริ่มแรกนั้นเชื้อโรคจุดขาวอาจจะติดเข้ามากับน้ำ หรือปลาที่นำมาเลี้ยงใหม่ ตัวโตเต็มวัยของเชื้อโรคจะแทรกซึมอยู่ในผิวหนังของปลาและไปรบกวนระบบต่างๆในร่างกาย นอกจากนั้นแผลที่เกิดจากการแทรกซึมจะเป็นจุดที่ทำให้เกิดการติดเชื้อ (Secondary infection) อื่นๆด้วย หลังจากนั้นตัวเต็มวัยก็จะทำการแตกตัวออกมาเป็นช่วงที่เรียกว่า Trophozoite และพัฒนาเป็นช่วงต่อไปซึ่งเรียกว่า Cyst ช้วงนี้เองเชื้อโรคจะทำการปล่อย
Tomite ออกมาโดย Cyst แต่ละอันนั้นจะปล่อย Tomite ออกมาได้มากถึง 300 ตัว ทีเดียว ซึ่งช่วง Tomite นี้แหละครับเป็นช่วงเดียวที่เราสามารถ จัดการกับเชื้อโรคชนิดนี้ได้ โดยวงจรชีวิตนั้นจะครบรอบในระยะเวลาประมาณ 12-16 วันซึ่งจะแบ่งเป็น 4 ช่วงเท่าๆกัน เท่ากับว่าเรามีเวลาในการกำจัดเชื้อโรคตัวนี้เพียง 3-4 วัน และเว้นไปอีก 3-4 วันถึงจะทำการรักษาได้อีกครั้ง ต้องให้ยาเว้นช่วงไปแบบนี้ ถึง 4 ครั้งหรือ 12-16 วันเราถึงจะแน่ใจได้ว่าเราได้กำจัดเชื้ออิ๊คออกไปจากตู้หมดแล้ว

วิธีรักษา

1. ทำการเปลี่ยนน้ำประมาณ 50 % โดยพยายามดูดเอาเศษอาหารและตะกอนต่างๆออกให้มากที่สุด ถ้ามีระบบกรองใต้ชั้นกรวดควรจะดึงสายอ๊อกซิเจนออกจากท่อส่งน้ำและนำสายมาต่อกับหัวทรายโดยตรง นอกจากนั้นถ้าระบบกรองของท่านมี คาร์บอนเป็นส่วนประกอบ ควรนำคาร์บอนออกมาจากตู้ก่อนครับ สาเหตุที่ต้องทำเช่นนี้เพราะว่าสิ่งสกปรกและคาร์บอนจะดูดซับเอายาออกไปจากน้ำ ในช่วงที่ให้ยานี้ควรจะใช้แต่ลมจากปั๊มหรือหัวทรายเท่านั้นครับ

2. ยาที่ใช้ได้ผลกับโรคชนิดนี้มักจะมีส่วนผสมของ มาลาไคท์ กรีน (Malachite Green) และ ฟอร์มาลีน หรือไม่ก็อย่างใดอย่างหนึ่งล้วนๆครับ เวลาเลือกซื้อยาระวังยาซึ่งใช้ มาลาไคท์ กรีนเกรดไม่ดีซึ่งจะมีส่วนผสมของสาร สังกะสี (Zinc หรือ Zine cloride) ซึ่งจะเป็นพิษต่อปลาได้ ระวังอย่าให้ มาลาไคท์ กรีน โดนมือด้วยนะครับเพราะพวกนี้เป็นสารก่อมะเร็ง ความเข้มข้นของยาแต่ละยี่ห้อจะไม่เท่ากัน ดังนั้นก่อนใช้ควรอ่านฉลากให้ชัดเจน การใส่ยาก็ใส่ไปในปริมาณตามที่ฉลากกำหนดครับ แต่อย่าไปเชื่อฉลากเรื่องที่ให้ใช้ติดต่อกันเป็นเวลาไม่นานนะครับ การรักษาโรคจุดขาวที่ถูกต้อง คุณต้องให้ยาเป็นเวลาประมาณ 3-4 วันเว้น 3-4 วันรวมแล้วเป็นเวลาประมาณ 12-16 วัน ไม่เช่นนั้นเชื้อโรคก็จะกลับมาอีก

3. นอกจากใส่ยาแล้วการเพิ่มอุณหภูมิน้ำให้อยู่ที่ประมาณ 30-32 องศาเซลเซียสในช่วงที่รักษาโรคอยู่ก็จะเป็นการเร่งอัตราเติบโตของเชื้อโรคทำให้เกิด Tomite เยอะขึ้นโดยเชื้อโรคพวกนี้เมื่อไม่มีปลาให้เกาะ (Host) ก็จะไม่สามารถมีชีวิตอยู่ได้ทำให้เราสามารถกำจัดได้เร็วขึ้นครับ

4. ใส่เกลือประมาณ 2-3 ช้อนชาต่อน้ำ 5 ลิตร โดยเกลือที่ใช้นั้นต้องเป็นเกลือทะเลที่สะอาด ไม่ควรใช้เกลือราคาแพง (Table salt)ซึ่งมีการเติมสารไอโอดีนและสารขจัดความชื้นซึ่งไม่เป็นผลดีต่อปลาเลย การใส่นั้นควรจะค่อยๆใส่จนครบตามสัดส่วน การใส่ลงไปคราวเดียวเลยอาจทำให้ปลาช๊อคได้ครับ เกลือจะทำให้ระบบหมุนเวียนของเหลวในร่างกายของปลาดีขึ้นและทำให้น้ำกระด้างขึ้นเป็นผลให้เชื้อโรคอ่อนแอลง นอกจากนั้นเกลือยังทำให้ปลาขับเมือกออกมามากขึ้นทำให้เชื่อโรคจุด
ขาวเกาะติดกับตัวปลาได้ยากขึ้นครับ

5. ก่อนการให้ยาทุกครั้งควรทำการเปลี่ยนน้ำทั้งหมดออกและทำการขัดตู้เพื่อให้เชื้อโรคหลุดออกไป หรือย้ายปลาไปสู่ตู้ใหม่ที่สะอาดเพื่อเป็นการตัดตอนวงจรอีกครั้งหนึ่งก็จะทำให้ปลาหายเร็วขึ้นครับ

6. เนื่องจากโรคนี้เป็นโรคติดต่อที่ปลาค่อนข้างจะติดกันได้ง่าย อุปกรณ์ที่ใช้กับตู้ปลาที่เป็นโรคนี้อยู่จึงควรทำความสะอาดให้ดี และไม่ควรนำไปใช้รวมกับตู้อื่นๆครับ

7. สำหรับเรื่องอดอาหารระหว่างการรักษาซึ่งบางตำราแนะนำเนื่องจากสมมุติฐานว่าระบบอ่อน
แอกินไปก็ไม่ย่อยจะตายซ่ะเปล่า โดยส่วนตัวแล้วผมไม่ค่อยเชื่อถ้าปลายังยอมกินอยู่ผมจะให้กิน
ตลอดครับ

ขอให้รักษาปลาหายกันถ้วนหน้านะครับ มัจฉ อโรคยา ปรมา ลาภา “ปลาไม่มีโรคเป็นลาภอันประเสริฐ” อิ อิ

เอกสารอ้างอิง:
Fish health, the manual, 1988,  Dr. Chris Andrews, Adrian Exell, Dr. Neveille Carrington,
Salamander Books Ltd., Tetra Press, Virginia

เรื่อง:โดย นณณ์ ผาณิตวงศ์
กันยายน 2545

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/12/07, [16:54:42] โดย หมีบัง »
Tags: โรคปลา 
ibannork
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/10/06, [21:30:49] »

มาอ่าน และขอบคุณครับทั่น
e_gar
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/11/06, [16:26:56] »

ความรู้..... สู่สังคม ขอบคุณครับ
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #3 เมื่อ: 27/01/07, [20:55:20] »

Aquapharmlabs.com

ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ เกี่ยวกับยารักษาจุดขาวของ Aquapharm

เพื่อนๆที่เคยใช้ยาตัวนี้ขอให้ช่วยกันลงวิธีการใช้ ผลการใช้ ของยาตัวนี้ไว้ที่นี่หน่อยครับ ไว้ให้คนอื่นๆได้อ่านกัน ผมไม่เคยใช้เลยตอบอะไรให้ไม่ได้

ขอบคุณค้าบ  :m15:

zenado
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 27/01/07, [23:50:01] »

วิธีการใช้ยา AquaPham Quick Remedy 4 for White Spot II
ตามฉลากข้างขวดเลยนะครับ

ให้เขย่าก่อนใช้ และห้ามใช้เกินขนาดที่กำหนด
1. ใช้ 1 ฝาเต็ม (6 มิลิลิตร) สำหรับน้ำ 10 แกลอน (38 ลิตร) ทุก ๆ 3 วัน จนกว่าจะรักษาหาย
2. สำหรับปลาตระกูล Tetra ,ลูกปลา และปลาที่มีขนาดเล็ก ให้ปริมาณครึ่งจากที่กำหนดให้ข้อ 1
3. ตรวจสอบให้มั่นใจว่าในตู้ปลามีการมีระบบให้อ็อกซิเจน และนำ Activate Carbon ออกระหว่างการรักษา
    รวมทั้งนำใยกรองมาล้างหรือเอาออก
4. เปลี่ยน 25% ทุกครั้งที่รักษา (เปลี่ยนน้ำทุก 3 วัน)
5. ในปริมาณยาที่ถูกต้อง การรักษานี้จะไม่มีผลต่อระบบกรองแบบ Biological

ข้อควรระวัง
1. ให้ใส่ยาในบริเวณที่มีกระแสน้ำแรงเพื่อให้ยากระจายตัวอย่างรวดเร็ว
2. ไม่ควรใส่ยาในเวลากลางคืน เนื่องจากควรมีการสังเกตุอาการปลา ประมาณ 1-2 ชั่วโมง หลังจากให้ยา
3. หลังจากที่รักษาอาการหายแล้ว ให้ใช้ Activate Carbon เพื่อกำจัดยาส่วนที่เหลือ หรือใช้ AquaPharm PUR II
4. ถ้ายาเข้าตา ให้ล้างด้วยน้ำสะอาด 15 นาที และถ้ายาถูกผิวหนัง ให้ล้างด้วยสบู่หรือน้ำยาทำความสะอาดชนิดอ่อน

หวังว่าจะเป็นประโยชน์นะครับ หุ หุ  :smile02:

ส่วนประสพการส่วนตัวที่ผมใช้น่ะ ผมตอบไว้ในกระทู้อื่น ลองตามไปอ่านดูนะครับ
http://clubaquaplant.org/forum/index.php?topic=1786.msg16906#msg16906
http://clubaquaplant.org/forum/index.php?topic=2508.0
นักบินAcguy ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 30/01/07, [22:16:33] »

มีสูตรใหม่มาบอกฮับลองแล้วไม่กระทบไม้น้ำ
1.สังเกตุปลาทุกวัน
2.ถ้ามีอาการเปลี่ยนน้ำทันที30%
3.เติมเกลือลงไปประมาณครึ่งถ้วยตวง
(ทำซ้ำทุกวัน)ลองมาแย้วครับโกลไลท์ที่บ้านหายแย้ว ม่ายตายเลย
chanin ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/09/07, [10:53:20] »

มีวิธีรักษาโรคจุดขาวด้วยวิธีธรรมชาติค่ะ น่าสนใจมากเพื่อนๆ ลองเข้าไปอ่านดูนะคะ http://my.opera.com/mycb/about/ coo01
Win-Dizzy ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #7 เมื่อ: 07/09/07, [22:51:22] »

เหมือนคาร์ดินัลที่บ้านผมจะเป้นจุดขาวเลยอ่ะ ไม่แน่จายอ่ะดูไม่ค่อยเปง หรือว่าสีมันยังขึ้นไม่เต็มตัวว้า con01
PARADOX ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 31/10/07, [15:07:58] »

ขอบคุณค๊าบสำหรับความรู้ใหม่ๆ .... idea1
Hacker ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 08/01/08, [00:04:05] »

มีวิธีรักษาโรคจุดขาวด้วยวิธีธรรมชาติค่ะ น่าสนใจมากเพื่อนๆ ลองเข้าไปอ่านดูนะคะ http://my.opera.com/mycb/about/ coo01

อิอิพรุ่งนี้ต้องออกหาใบหูกวางซะแร้ว. lau01 รักษาแบบธรรมชาติดีไม่มีพิษภัย
sodazx15
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 28/01/08, [13:50:48] »

ลองมาแล้ว  คับ   super ich  ภายใน 3 วัน  เห็นผลเลย   ตายยกตู้  (อะล้อเล่น)   หายคับ

เยี่ยม  มาก +++++
LukYom ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #11 เมื่อ: 13/03/09, [01:20:05] »

ขอบคุณครับ
redwing ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 29/01/13, [08:44:44] »

แชร์เรื่องจุดขาวกับตู้ไม้น้ำครับ

ตั้งตู้ 48*20*20 ครับ...ลงสิ่งมีชีวิตตามลำดับ.. 2 wks ลงสัตว์กินตะไคร่ (หอยเขา...อ๊อตโต้..พานาเม้น...ยามาโตะ)

ก็พบว่าปกติสุขภาพดี.....ครบ 1 เดือน....ย้ายบ้านตู้เก่า (ต้องย้ายบ้าน)...เอาคาร์ดินัล ไปก่อน 5 ตัว....สงสัยน้อยไปหน่อย

เลยยังแอบๆ อยู่...แต่ดูแล้วพวกอ๊อตโต้ กับพานาเมน ปกติดี...เลยย้ายทั้งหมด (อีก 10 กว่าชีวิตตามไป) พวกที่ย้ายไปก่อน

เริ่มออกจากจุดซ่อนเร้น...พร้อมโรคจุดขาว...(งง..เหมือนกันครับ ทำไมอ๊อตโต้ไม่เป็นทั้งๆที่ลงไปก่อนตั้งนาน) cryingrun

คำนวนปริมาณน้ำ แล้วเอา super ich มาตวงโดยนับหยด ได้ประมาณ 5 ml ใส่ไป (ตามคู่มือให้ใส่ 3-7 วันครั้ง)

วันแรก.....ตอนเย็นมาดู....จุดขาวของ คาร์ดินัล ชุดแรกที่ลงไปลดลงไปบ้าง...(น้ำในตู้ไม่เป็นสีออกฟ้าตามสียาแล้วครับ)

วันที่ 2 ...อาการทรงๆ.... asspain

วันที่ 3...กำลังใส่ยาเพิ่ม..ตามคู่มือ..พบว่าโรคเริ่มลามไปที่ปลาเล็กตัวอื่น.. 036..+ ปลาหมอแคระแล้ว แต่เทวดากับอ๊อตโต้ยังปกติ

เริ่มกังวล...จะเปลี่ยนปริมาณยา หรือให้ถี่ขึ้นก็ไม่มั่นใจครับเพราะว่ามือใหม่ โทรไปถามรุ่นน้องที่เลี้ยงปลาขาย...

ได้คำตอบมาว่า....ใส่ heater ครับ... 036เออ...ตู้พี่ไม้น้ำอะน้อง...+บ้านพี่อยู่ตจว.หา heater กับตู้ size นี้คงไม่ง่าย..

แต่ถ้าให้เลือกพี่เอาปลาก่อนไม้น้ำนะ...ไม้น้ำตายได้...ซื้อใหม่ไม่เสียดาย...กังวลชีวิตปลามากกว่า...(พี่เป็นคนเลี้ยงไม้น้ำแปลกๆ ผมคุยมาเพื่อนมันเอาต้นไม้ไว้ก่อนปลาช่างมัน....)

..งั้นพี่เอาปลาออกมารักษาก่อน.... [เอ๊ะ!!!]

ช้อนปลาไม่ได้อะน้อง....ขอนกับหินมากมาย..ไม่อำนวยต่อการเอาปลาออกเลย...

.ปลาไปซ่อนหมด...+ขอนใหญ่ก็เอาหินถ่วงถ้าเอาออกก็เท่ากับรื้อตู้... asspain

....แล้วถ้าสมมติ...ปลาพี่หายเอากลับเข้าตู้มันไม่เป็นใหม่หรือ..

ถ้ามีเชื้อยังอยู่ในตู้... [on_007]..แล้วปกติเรารักษายังไง....

เขาตอบผมว่า....ใส่ heater.....ใส่ยาจนน้ำออกสีฟ้า (ไม่ได้ตวง) วัดถัดมา ใส่อีกแต่น้อยกว่าเดิม....ให้น้ำสีฟ้าๆอ่อนๆ

วันที่ 3 ก็ใส่อีก...แต่น้อยกว่าวันที่ 2 คงสภาพสีน้ำให้ออกฟ้าอ่อนๆ ok ครับ......ขอบคุณมาก...เดี๋ยวพี่ไปลองทำเอง

ในตู้ผมกรวด....หน้าตู้หนา 4 นิ้ว หลังตู้หน้ากว่า 6 นิ้ว...ขอนไม้ใหญ่ๆ 2 ขอน...หินภูเขาไฟอีกหลายก้อนใหญ่...

ไม่แปลกหรอกครับถ้าใส่ยาตาม dose แล้วมันจะจางลงอย่างรวดเร็ว....กลับมาก็เลย...เพิ่ม dose เป็น 6 ml วันแรก

วันที่ 2 ใส่ 5 ml/ วันที่ 3 ใส่ 4 ml / วันที่ 4 เปลี่ยนน้ำ...แล้วใส่ 6 ml (ปิดพัดลมด้วยครับ ต้นไม้ไม่งามช่างมันก่อน)

ครบ 5 วัน ตอนนี้ปลาทั้งตู้แข็งแรงดีแล้วครับ....เผื่อใครจะเอาไปใช้บ้าง ถ้าใครทราบแล้วก็ขออภัยครับ ผมมือใหม่  ้hahaha
baka ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 09/10/13, [13:02:46] »

mun mar leaw seng mak [on_007]
JPS ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 03/03/14, [23:18:01] »

ผมเคยใช้ของ Dymax ตัว ANTI WHITE SPOT ครับ พี่คนขายแนะนำมา

ตู้ผมมี คองโก คาร์ดินัล ซิวกาแลกซี่ ออตโต บู่สติฟโฟดอน ปักเป้าแคระ กุ้งไฟร์เรด ยามาโตะ เรดบี ปูแมงมุม หอยเขา หอยหมวกดำ รวมทั้งหมดกว่า 300 ชีวิต
เห็นข้างฉลากบอกว่า สำหรับปลาตระกูล Tetra ให้ใช้แค่ครึ่งโดส ผมก็เลยใส่แค่ครึ่งโดสครับ
ผ่านไปหนึ่งคืน ปลาจากที่ซึมๆ ไม่ยอมกินอาหาร ก็กลับมาร่าเริง จุดขาวหายไป 70-80% เลยครับ
ใส่ยาครึ่งโดสต่อเนื่อง 3วัน พอวันที่4 จุดหายเกลี้ยง  [เจ๋ง]

แต่เห็นข้อมูลเค้าว่าวงจรชีวิต ของ ich มันจะอยู่ที่ประมาณ 1 สัปดาห์ พอวันที่7 ผมเลยใส่ยาซ้ำอีกรอบเผื่อมีพวก survivor เหลืออยู่
แต่คราวนี้ลองของ ใส่เต็มโดสดูซะเลย   evi01

ปรากฏว่า กุ้ง หอย ปู ปลา ทั้งหลาย..... n032

ไม่เป็นอะไรเลยครับ เรดบีเดินสาวตะไคร่ตามปกติ ไม่มีอาการทุรนทุรายหรีอซึมเศร้าแต่อย่างใด  [on_023]

สำหรับเรดบี ผมไม่แนะนำให้ทำตามนะครับ ถ้าแยกได้ก็แยกซะ ถ้าจำเป็นก็ใส่แค่ครึ่งโดสผมว่าน่าจะปลอดภัยนะ
พอดีตู้ผมมันรก ก็เลยตัดสินใจว่า... ช่างแม่งงงงงงงง  [ต๊าๆๆๆๆ] [หมัดดาวหาง]     [on_053]

จริงๆ ปกติก็ไม่ค่อยมีใครเลี้ยงเรดบีรวมกับปลากันเท่าไหร่อยู่แล้วมั้งเนอะ  xxx2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/03/14, [23:24:33] โดย JPS »
robben1113 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 24/02/15, [12:53:24] »

บทความนี้มีประโยชน์มากครับ ขอบคุณมากๆ
What_The_Fish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 07/09/15, [03:30:51] »

มีประโยชน์มากๆ ปลาผมรอดมาได้เพราะบทความนี้ครับ ขอบคุณครับ   [โห่..ฮี้..โห่]
Mr.Aqua Life ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 21/03/16, [12:19:12] »

ขอบคุณครับผม  ้hahaha ้hahaha
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์