Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บททดสอบ : การใช้ H2O2กำจัดตะไคร่กับมอสตะแกรง!!(รายงาน 20 วันทั้งสองวิธี+รูปP3)  (อ่าน 42489 ครั้ง)
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« เมื่อ: 22/09/10, [19:07:13] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

* P1170754_resize.JPG (103.86 KB, 691x518 - ดู 11906 ครั้ง.)

" บทความ:รวบรวมรายละเอียด H2O2 กับการกำจัดตะไคร่ (step by step)จนซี้ม่องเท่ง " (บทความผมตาบังย้ายไปห้องสมุดเกือบหมดยังเข้าไปอ่านกันได้นะครับ)
หัวข้อหนึ่งที่ผมเคยแปลบทความลงไว้ ตาม Link นี้
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=95499.0
บทความนี้คงเป็นการปฏิบัติภาคสนามกันนะครับ อาจใช้เวลานานนิดนึง แต่จะถ่ายภาพเก็บไว้และลงไว้ทุกๆ สามวันครับ
สำหรับเพื่อนๆที่ยังไม่ได้ใช้วิธีนี้หลังยังลังเลอยู่

บทความในห้องสมุด อาจยาวไปนะครับ ผมเลยสรุปการทดลองกำจัดตะไคร่ทั้ง ขนเขียว และ ตะไคร่ Cladophora ตะไคร่สองหน้า แสบสุดแล้วตัวนี้ ที่กำลังอินเทรน http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=95852.0
จุดประสงค์คือรักษามอส ที่ติดตะไคร่ ไว้ให้ได้มากที่สุด

อุปกรณ์
1  มอสสไปกีร์อายุ 2 เดือน พันตะแกรงสแตนเลส ติดตะไคร่ขนเขียว และ ตะไคร่ Cladophora มีขนน้ำตาลนิดหน่อย

2 หลอดฉีดยาขนาด 3 ซีซี
3 ไฮโดนเจนเพอร์ออกไซด์ H2O2 ล้างแผล สหการ 6%

4 กาละมังพลาสติกขนาด 15 ลิตร

5 อุปกรณ์ตวงน้ำ ขวด ตาชั่ง(น้ำ 1 ลิตร= 1 กก) เหยือกที่มีขีดวัดน้ำ ซื้อจากร้านเบเกอรี่ไม่แพง

วิธีที่ 1 แช่  ไฮโดนเจนเพอร์ออกไซด์ H2O2 เข้มข้น  0.3%
1 ใช้ปริมาณ อัตราส่วน ไฮโดนเจนเพอร์ออกไซด์ H2O2 ล้างแผล 6% ปริมาณ 1 ซีซ๊ ต่อน้ำ 1.9 ลิตร กรณีนี้น้ำในตู้ใครเยอะก็คูณเข้าไปตามอัตราส่วนนะครับ ตามบทความวิธีนี้ใครใช้แช่ในตู้ไม่ต้องปิดกรอง(แนะนำให้ลดโดสลงครึ่งหนึ่งเพื่อป้องกันการสูญเสีย)

2 ทิ้งไว้ 30 นาที ดูเหมือนไม่เกิดอะไรขึ้นนะครับ

3 ถ่ายเปลี่ยนน้ำ 50%
4 แช่มอสไว้ 12 ชั่วโมง
5 นำลงตู้นี่คือผลลัพธ์ครับ
ภาพถ่ายไม่ใช้ Flash

ภาพถ่ายใช้ Flash

ผลหลังจากใช้วิธีแช่
ผมไม่พบฟองฟู่ในกอมอสเลยครับ ตอนแช่ยังนึกสงสัยว่ามันจะได้ผลดีไหม แต่ที่เห็นๆคือ หนอน แมลงน้ำที่ติดในกอมอสออกมาดิ้นทุรนทุรายแต่ไม่ถึงตาย โอกาสนี้ ใครจะตักออกก็เป็นโอกาสดีครับ แต่พอลงน้ำเท่านั้นเห็นว่ารูปที่ใช้ Flash ชัดเจนว่าตะไคร่ทุกชนิดถูกฟอกสีจางลง ลงตู้ปุ๊ปผมเห็นกุ้ง หอยเข้ามารุมดู ผมไม่รู้ว่ามันนึกว่าซากตะไคร่หรือเปล่า สัตว์น้ำ ยังไม่มารุมกินครับ

วิธีที่ 2 ฉีด  ไฮโดนเจนเพอร์ออกไซด์ H2O2 เข้มข้น  6% ตรงๆ
1 จะฉีดได้มากต้องขึ้นอยู่กับน้ำมากแค่ไหนใช้ปริมาณ อัตราส่วน ไฮโดนเจนเพอร์ออกไซด์ H2O2 ล้างแผล 6% ปริมาณ 1 ซีซ๊ ต่อน้ำ 4 ลิตร กรณีนี้น้ำในตู้ใครเยอะได้เปรียบครับ ตามบทความวิธีนี้ต้องปิดกรองด้วยหากใครจะเอาไปฉีดในตู้ (แนะนำให้ลดโดสลงครึ่งหนึ่งเพื่อป้องกันการสูญเสีย)

2 คุณมีโอกาสใต้น้ำครั้งเดียววิธีที่ดีที่สุดคือจับหลอดฉีดยาแบบนี้ เพื่อที่สามารถควบคุมให้สะบัด H2O2 ไปทั่วตะไคร่ได้ง่ายๆ

หลังจากฉีดทิ้งไว้ 15-20 นาที
จะสังเกตุเห็นการฟอกสีคลอโรฟิลล์ในกอตะไคร่จนคายฟองปุดๆอยู่ทั่วแผ่นตลอดเวลา บางที่จะเห็นฟองสะสมในกอตะไคร่เลย มาดูกัน (กล้องไม่ชัดครับ)

ต้องควบคุมเวลาไม่ให้เกินกว่า 20 นาทีนะครับเพราะ H2O2 จะไม่หยุดทำงาน ฟองยังคงปุดๆไปเรื่อยๆ ใครที่ทำในตู้ขอให้เปิดกรอง หรือใครทำในกาละมังแบบนี้ ก็คนน้ำเลยครับ ให้ H2O2 เจือจางไป

3 ถ่ายเปลี่ยนน้ำ 25%
4 แช่มอสไว้ 12 ชั่วโมง
5 นำลงตู้นี่คือผลลัพธ์ครับ
ภาพถ่ายไม่ใช้ Flash

ภาพถ่ายใช้ Flash

ผลหลังจากใช้วิธีฉีด
เป็นวิธีที่ตรงจุดสำหรับใครที่โดนตะไคร่รุมหนักเป็นที่ ฟองฟู่ในกอมอสบอกได้เป็นอย่างดีว่าโดนแล้ว  หนอน แมลงน้ำ ไม่ออกมาดิ้นครับ คงตายในกอแน่ๆ   แต่ต้องระวังไม่ให้เวลาที่โดนนานไปจนทำลายเนื้อเยื่อพืช  รูปที่ใช้ Flash ชัดเจนว่าตะไคร่ทุกชนิดถูกฟอกสีจางลงอย่างรุนแรงกว่าวีธีแช่  

ผมจะอัพเรื่อยๆนะครับ
สำหรับเพื่อนๆที่ยังไม่ได้ใช้วิธีนี้ยังลังเลอยู่ คงใช้บททดสอบนี้เอามาปรับใช้งานจริง รายละเอียดอื่นๆ ว่าอันตรายไหม อะไรๆ ผมทำไว้ในบทความห้องสมุดแล้วครับ
ขอบคุณที่ติดตามนะครับ [on_066]

เทียบกันจะๆครับ
ก่อน

หลังแช่

หลังฉีด

สำหรับข้อควรระวัง H2O2 เป็นสารที่กัดกร่อนต่อเนื้อเยื่อรุนแรงครับระมัดระวังและเก็บให้ไกลลูกหลาน หมาแมวด้วยนะ
http://www.gasdetection.com/TECH/h2o2.html
http://www.sciencestuff.com/msds/C1882.html

Melting Point:   ~0° C   Specific Gravity   ~1.0
Boiling Point:   ~100° C    Percent Volatile by Volume:   100%
Vapor Pressure:   not available    Evaporation Rate:   not available
Vapor Density:    not available    Evaporation Standard:    
Solubility in Water:    Soluble    Auto ignition Temperature:    Not applicable
Appearance and Odor:    Colorless, odorless liquid    Lower Flamm. Limit in Air:    Not applicable
Flash Point:    not flammable    Upper Flamm. Limit in Air:    Not applicable

สรุปผลการทดลองสิ้นสุดวันที่ 8
 การทดลองเห็นผลละลายชัดเจนวันที่ 7-8 ครับ
ผมแนะนำให้ใช้วิธีแช่ เพราะโอกาสสัมผัสสารเคมีน้อยกว่า ในชุดที่แช่ H2O2 0.3% ได้ผลการละลายตะไคร่ละลายหายไปหมดกว่า 80%ภายใน 7-8 วัน และ ข้อควรระวังคือมีใบมอสถูกฟอกสีไปด้วย ผมจึงแนะนำว่าการทดลองนี้ควรใช้กับมอสตะแกรงที่เป็นหนักจริงๆ โดยเฉพาะโดส และระยะเวลาต้องไม่มากกว่าบททดสอบนี้ หลังจากครบเวลาควรเจือจางน้ำตามที่ได้บอกไว้ด้วยนะครับความเข้มข้นของ H2O2 จะได้ไม่ทำอันตรายกับใบพืชมากเกินไป ควรลดโดสลงครึ่งหนึ่งหากทดลองกับ ริคคาเดีย พิเลีย วิลโล่ว์มอส
หลังจากแช่แล้ว ควรมีกุ้งเชอรี่ หอยแอปเปิล กุ้งยามาโตะ ช่วยลดตะไคร่ที่ถูกฟอกสีได้อีกทาง

ชุดแช่ วันที่ 7

ชุดฉีด วันที่ 7 ถึงแม้จะรุนแรงแต่ต้องฉีดให้โดนตะไคร่ และมือต้องสัมผัสสารเคมีซึ่งผมไม่แนะนำครับ

ชุดแช่ วันที่ 8 ตะไคร่หายไปเยอะแล้ว

ชุดแช่ วันที่ 8

ใช้ Flash ชุดแช่ วันที่ 8

ตะแกรงที่มีตะไคร่ก่อนแช่

เทียบวันแรก กับผ่านไป 8 วัน  ดูการหายไปของตะไคร่ฟูๆที่่ตะแกรงหลังนะครับ ชัดเจน

ผมยังได้ใช้วิธีแช่ H2O2 กับตะแกรงมอสพันธุ์อื่นๆด้วยแล้วจะมารายงานเป็นระยะครับ

ขอบคุณที่ติดตามบททดสอบนี้ทุกท่านนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/10/10, [18:45:54] โดย coffman »
Tags: ตะไคร่ 
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #1 เมื่อ: 22/09/10, [19:16:36] »

แหล่ม [เจ๋ง]
siegheart ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 22/09/10, [19:19:18] »

ยอดเยี่ยมเลยครับ  [ปิ๊งๆๆ] ไม่ผิดหวังจริงๆที่ติดตามผลงาน  emb01
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #3 เมื่อ: 22/09/10, [19:20:25] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]  เอาใจไป เลย   [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Sponsor
« ตอบ #4 เมื่อ: 22/09/10, [19:21:57] »

แหล่ม [เจ๋ง]
มารอดูว่ามอสห้าตะแกรงนี้จะรอดไหม
ยอดเยี่ยมเลยครับ  [ปิ๊งๆๆ] ไม่ผิดหวังจริงๆที่ติดตามผลงาน  emb01
[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]  เอาใจไป เลย   [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
รักทุกคนครับ จุ๊บๆ [on_066]
OBARON ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #5 เมื่อ: 22/09/10, [19:44:02] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
saintchamp ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 22/09/10, [19:54:34] »

จะมาติดตามทุกสัปดาห์เลย ให้ + ทุกวันด้วย [เจ๋ง]
Sponsor
« ตอบ #7 เมื่อ: 22/09/10, [20:03:37] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
เอาไปลงตู้น้าเล็กก่อนเลยนะครับ  [on_008]
จะมาติดตามทุกสัปดาห์เลย ให้ + ทุกวันด้วย [เจ๋ง]
ถูกใจผู้ชายขายมอส เพราะเราคอเส้นผมเขียวเหมือนกัน  ้hahaha
korya ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 22/09/10, [20:11:30] »

อ่านจบแล้ว  [เจ๋ง]ขอบคุณค่า  lau01 lau01 lau01
Soda-Yen ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 22/09/10, [20:16:37] »

กำลังทดสอบ ฟองฟู่ๆๆๆเต็มเลย [เจ๋ง]

รอดูต่อไปครับ
Sponsor
« ตอบ #10 เมื่อ: 22/09/10, [20:22:51] »

อ่านจบแล้ว  [เจ๋ง]ขอบคุณค่า  lau01 lau01 lau01
สงสัยอะไรถามไถ่ได้นะครับ  emb01

กำลังทดสอบ ฟองฟู่ๆๆๆเต็มเลย [เจ๋ง]

รอดูต่อไปครับ
อ่านแล้วเอาไปทำเลยเรอะคุณพี่   [mo_001]
gungo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #11 เมื่อ: 22/09/10, [20:25:36] »

[เจ๋ง] สุยอดเลยครับ พี่ coffman น่าเป็นนักเขียนลงนิตรสารจริงๆนะเนี่ยไม่ได้โม้
ผู้มาแวะชม ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 22/09/10, [20:30:08] »

เนื้อเน้นอีกแล้ว ชายคนนี้  [เจ๋ง]
Sponsor
« ตอบ #13 เมื่อ: 22/09/10, [20:33:09] »

[เจ๋ง] สุยอดเลยครับ พี่ coffman น่าเป็นนักเขียนลงนิตรสารจริงๆนะเนี่ยไม่ได้โม้
กำลังรอการติดต่อจาก นิตยสาร Cute อยู่ครับ
เนื้อเน้นอีกแล้ว ชายคนนี้  [เจ๋ง]
ขอบคุณครับกำลังใจจากผู้อ่าน emb01
_'MD_MARRIOTT ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 22/09/10, [20:45:14] »

ลองมาเเว้วววววว   [on_055]
ผมใช้ H2O2 จากศึกษาภัณฑ์ เข้มข้น 8% (กล้าตาย ้hahaha) โดยนำมาเจือจาง H2O2  5 ml + น้ำให้ได้ประมาณ 25 ml
(ซึ่งก็คิดว่ายังเข้มข้นอยู่พอสมควร เเต่ก็เอาวะ [on_018])
ปิดกรอง ฉีดลงตำแหน่งตะไคร่ในตู้เลย ประกฏว่าตะไคร่ซีดทั้งตู้  ้hahaha โดยที่ ..
1. ตำแหน่งที่ฉีดเป็นสไปกี้ซีดไปเล็กน้อย ไม่เป็นไรมากคับ เเค่บาดเจ็บ  [on_051]
2. ส่วนที่ตาย คือ กุ้งเเคระ fire red ที่รักก 3 ตัว  cryingrun (ไม่ตายทันทีนะคับ หลังจากนั้นหลายๆๆๆ ชั่วโมงเลย หรือวันถัดมาทยอยๆ กันไป คิดว่าขึ้นอยู่กะขนาดยาที่ได้รับ)
ส่วนตัวผมใช้วิธีนี้มาตลอด ได้ผมเสมอ ไม่เคยฆ่า สมช. ตัวไหนเลย เเต่คราวนี้มือหนักไปหน่อย ...
ขอบคุณข้อมูลดีๆ คับ
ray ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 22/09/10, [21:16:33] »

ขี้เล็บเยอะไปนิด [on_024]
ณ~ใชเหมี่ยง ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 22/09/10, [23:10:24] »

ขอบคุณครับพี่เก่ง ความรู้ดีๆอะไรแปลกๆที่ผมได้มาจากพี่เยอะเหมือนกันนะ ขอบคุณจากใจครับพี่  [เจ๋ง]
dernero ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 22/09/10, [23:38:37] »

ชัดเจนครับท่านพี่ ข้าน้อยขอคาระวะ 1 โป้ง [เจ๋ง]

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]   อันนี้แถม  ้hahaha ้hahaha ้hahaha
PEATSOIL ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 23/09/10, [06:58:21] »

เยี่ยมจริงๆๆๆๆๆ สุดยอด

อาจารย์คอฟ อย่าลืมถ่ายรูปหลังจากฉีดแล้ว 7วันด้วยนะครับ
Sponsor
« ตอบ #19 เมื่อ: 23/09/10, [09:03:25] »

ลองมาเเว้วววววว   [on_055]
ผมใช้ H2O2 จากศึกษาภัณฑ์ เข้มข้น 8% (กล้าตาย ้hahaha) โดยนำมาเจือจาง H2O2  5 ml + น้ำให้ได้ประมาณ 25 ml
(ซึ่งก็คิดว่ายังเข้มข้นอยู่พอสมควร เเต่ก็เอาวะ [on_018])
ปิดกรอง ฉีดลงตำแหน่งตะไคร่ในตู้เลย ประกฏว่าตะไคร่ซีดทั้งตู้  ้hahaha โดยที่ ..
1. ตำแหน่งที่ฉีดเป็นสไปกี้ซีดไปเล็กน้อย ไม่เป็นไรมากคับ เเค่บาดเจ็บ  [on_051]
2. ส่วนที่ตาย คือ กุ้งเเคระ fire red ที่รักก 3 ตัว  cryingrun (ไม่ตายทันทีนะคับ หลังจากนั้นหลายๆๆๆ ชั่วโมงเลย หรือวันถัดมาทยอยๆ กันไป คิดว่าขึ้นอยู่กะขนาดยาที่ได้รับ)
ส่วนตัวผมใช้วิธีนี้มาตลอด ได้ผมเสมอ ไม่เคยฆ่า สมช. ตัวไหนเลย เเต่คราวนี้มือหนักไปหน่อย ...
ขอบคุณข้อมูลดีๆ คับ
คงมากไปจนฟอกเหงือกกุ้งเสียหายครับ หายใจไม่ออกทีละนิดๆ ตาย [on_051]
ขี้เล็บเยอะไปนิด [on_024]
คนไม้น้ำ คลุก ดินขอน  [on_026] ไม่ใช่ทันตแพทย์  [on_009]
ขอบคุณครับพี่เก่ง ความรู้ดีๆอะไรแปลกๆที่ผมได้มาจากพี่เยอะเหมือนกันนะ ขอบคุณจากใจครับพี่  [เจ๋ง]
หามาลงให้เรื่อยๆครับ
ชัดเจนครับท่านพี่ ข้าน้อยขอคาระวะ 1 โป้ง [เจ๋ง]

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]   อันนี้แถม  ้hahaha ้hahaha ้hahaha
ไปหาดใหญ่อย่าลืมที่บอกไว้ขอลงอ่างชาเลยนะ [on_026]
เยี่ยมจริงๆๆๆๆๆ สุดยอด

อาจารย์คอฟ อย่าลืมถ่ายรูปหลังจากฉีดแล้ว 7วันด้วยนะครับ
เวลาที่ 24 ชม 48 ชม ไม่มีอะไรผิดปกติครับ หอยแอปเปิล กุ้งผ่านมาเล็ม แทะๆ นิดหน่อย  แทบไม่เห็นอะไรเปลี่ยน แปลง ตะไคร่ยังซีดๆอยู่เช่นเดิมตายไม่ฟื้น
24 ชม เปื่อยๆ หวานหอยเลย

48 ชม. ซูมๆ

48 ชม. กับเรดบีเกรดสโนว์ใสปิ้ง  ้hahaha (กอล์ฟหาสามี โมหล่อๆ มาให้หน่อยซิลอกไปทีนึงแล้วเสียดายจังหวะ)
Kasama ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #20 เมื่อ: 23/09/10, [09:10:41] »

แนะำนำไว้นิดนึง สำหรับคนที่ฉีดลงไปในตู้โดยตรง แบบไม่ได้เอาออกมาแช่

ให้ระวังพวกปลาก้นตู้ กับ กุ้ง ไว้ด้วยครับ เพราะเวลาเราฉีด มันจะตกไปอยู่กับพื้นซะเยอะ

ประสบการณ์อันเลวร้าย แพะม่องเรียบ แต่ผมฉีดสด ไม่ได้ผสม

แต่กุ้งปลาอื่นไม่เป็นไรนะ เป็นเฉพาะปลาแพะ ="=
wsquare ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #21 เมื่อ: 23/09/10, [09:24:58] »

ขอบคุณครับ we can always count on you.  [เจ๋ง]
Sponsor
« ตอบ #22 เมื่อ: 23/09/10, [09:26:49] »

แนะำนำไว้นิดนึง สำหรับคนที่ฉีดลงไปในตู้โดยตรง แบบไม่ได้เอาออกมาแช่

ให้ระวังพวกปลาก้นตู้ กับ กุ้ง ไว้ด้วยครับ เพราะเวลาเราฉีด มันจะตกไปอยู่กับพื้นซะเยอะ

ประสบการณ์อันเลวร้าย แพะม่องเรียบ แต่ผมฉีดสด ไม่ได้ผสม

แต่กุ้งปลาอื่นไม่เป็นไรนะ เป็นเฉพาะปลาแพะ ="=
 [เจ๋ง] ถูกต้องตามนี้เลยนะครับ จะใช้ในตู้ลดลงครึ่งโดส  เพราะ ไฮโดรเย่น 3%-6% จะหนักกว่าน้ำนิดหน่อย(ไม่เกิน 1.05g/cm3) มันจะฟุ้งอยู่ระดับต่ำๆ ปลาก้นตู้มักจะมีผลกระทบต่อ Heme ที่เหงือก ทำให้ขาดออกซิเจนตายได้
ขอบคุณครับ we can always count on you.  [เจ๋ง]
Your welcome  emb01
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/09/10, [09:28:57] โดย coffman »
ปลาไหลเผือก ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 23/09/10, [09:30:02] »

ผมเอา คาร์บอนน้ำ ที่ซื้อไปฉีดใส่กับตระไคร่ขนเขียวที่ขึ้นหวีดจิ๋ว แบบว่าได้ผลทันตาเห็น

เพียงสามวันตะไคร่ก็ค่อย ๆ ละลายหายไป อาช่างสะใจจริง

หลังจากนั้นอีกสามวัน หวีดจิ๋วบริเวณนั้นก็ละลายตามไปเสียฉิบ  [on_065]
Sponsor
« ตอบ #24 เมื่อ: 23/09/10, [09:41:31] »

ผมเอา คาร์บอนน้ำ ที่ซื้อไปฉีดใส่กับตระไคร่ขนเขียวที่ขึ้นหวีดจิ๋ว แบบว่าได้ผลทันตาเห็น

เพียงสามวันตะไคร่ก็ค่อย ๆ ละลายหายไป อาช่างสะใจจริง

หลังจากนั้นอีกสามวัน หวีดจิ๋วบริเวณนั้นก็ละลายตามไปเสียฉิบ  [on_065]
กำลังจะเปลี่ยนเป็นหวีดสามใบเถา  [on_065] เพราะ DNA ถูกทำลาย  [on_009]
mandypoolz ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 23/09/10, [09:58:07] »

ดีครับ  .. ทำแบบนี้จะได้เห็นภาพกันไปเลยว่ามันได้ผลจริง และวิธีทำ  [เจ๋ง]
ohmZ13 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 23/09/10, [11:18:41] »

อยากเห็นภาพมานานแล้ว
ขอบคุณครับ ^_^
Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 23/09/10, [11:56:11] »

วิธีแช่ต้องดูส่วนผสมให้ดีมากๆๆๆๆๆนะครับถ้าจะมีใครลองทํา
เมื่อก่อนไม่สนอะไรใส่ไปกะๆเอา โอเวอร์โดสเข้มข้น ผลคือตะไคร่ตายสนิทครับวันแรก
แต่วันต่อๆมา เนื้อเยื่อต้นไม้ตายตามไปด้วย ทั้งอนูเบียส โบบิทิสที่ว่าทนๆ ไปหมดเลยเน่าจากข้างใน
Sponsor
« ตอบ #28 เมื่อ: 23/09/10, [12:37:02] »

ดีครับ  .. ทำแบบนี้จะได้เห็นภาพกันไปเลยว่ามันได้ผลจริง และวิธีทำ  [เจ๋ง]
ขอบคุณครับ
อยากเห็นภาพมานานแล้ว
ขอบคุณครับ ^_^
อยากลองดูเช่นกันครับ
วิธีแช่ต้องดูส่วนผสมให้ดีมากๆๆๆๆๆนะครับถ้าจะมีใครลองทํา
เมื่อก่อนไม่สนอะไรใส่ไปกะๆเอา โอเวอร์โดสเข้มข้น ผลคือตะไคร่ตายสนิทครับวันแรก
แต่วันต่อๆมา เนื้อเยื่อต้นไม้ตายตามไปด้วย ทั้งอนูเบียส โบบิทิสที่ว่าทนๆ ไปหมดเลยเน่าจากข้างใน
เน้นย้ำให้ดูโดสและเวลาให้ดีนะครับ

Soda-Yen ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 23/09/10, [13:02:53] »

พี่คอฟครับ

เมื่อคืนผมจัดหนักไปเกือบ10cc ในน้ำครึ่งกะละมัง+แช่30นาทีแล้วเปลี่ยนน้ำ

ผล : มอสไม่เป็นไรเลย แต่หอยตายเรียบ ตะไคร่ไม่รู้ตายเปล่า แต่ไม่เห็นมีอาการตะไคร่สีฟอกแบบพี่เลยอะ

งง หรือมันละลายไปแล้ว  [งง]
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์